ผู้เขียน หัวข้อ: F30 ใต้ท้องด้านหน้ารถขูดกับโคลนผสมเศษหิน  (อ่าน 4604 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
เซ็งมากครับ เมื่อ5ทุ่ม เค้าซ่อมทาง ถนนเป็นโคลนผสมเศษหิน พวกรถหกล้อสิบล้อวิ่ง ทำให้พื้นดินโคลนยุบทั้งทางซ้ายและขวา และตรงกลางมันก็ปูดขึ้นมาสูง ทำให้บริเวณใต้ท้องด้านหน้ารถขูดยาวเลยครับ พอถึงหน้าบ้านก้มดู ได้แต่บอกว่า เห้อ ไม่ทราบว่าต้องพาไปเช็คที่ศูนย์เลยมั้ยครับ แต่มีความรู้สึกว่าขูดไม่แรงเท่าไหร่ครับ แต่ยาวใช้ได้เลย รถใช้อย่างถนอมด้วย ไม่เคยเจอแบบนี้ครับ เป็นกังวลครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: F30 ใต้ท้องด้านหน้ารถขูดกับโคลนผสมเศษหิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 04:37:50 »
ถนนเส้นไหนครับ?

ออฟไลน์ beeday

Re: F30 ใต้ท้องด้านหน้ารถขูดกับโคลนผสมเศษหิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:42:18 »
++

จริงๆ คงไม่ค่อยเป็นอะไรมากนะครับ
แต่ด้วยความที่พวกเรารักรถ อาจจะเป็นห่วงเพิ่มเข้าไป 1.5 เท่า (ผมก็เป็น 55)
ยังไงถ้าไม่สบายใจลองให้ทางศูนย์ยกดูให้ก็ได้ครับ

++

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:55:56 »
ปรกติใต้ท้องเค้าจะมีแผ่นปิดมานะครับ เป็นแผงยาว

ถ้าวิตกมาก ลองเข้าร้านยางที่มีลิฟท์ยกรถ เอาขี้นแล้วดูเองก่อนก็ได้ครับ ขั้นแรกว่ามีอะไรฉีกขาด หรือรั่วซึมมั๊ยครับ

ลองดูเลยก็ดีครับ เผื่อเป็นอะไรที่ไม่สบายใจมาก จะได้รับเข้า 0 ไปจัดการ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:18:27 »
เหล็กใต้ท้องรถ แข็งกว่า โคลนผสมหินเล็กๆแน่นอนครับ ไม่ต้องไปซีเรียส รถซื้อมาใช้งานครับ เอาขึ้นฮ้อยส์ดูคุณจะเห็นว่าแทบไม่มีอะไรเกิดขึ้นหรอกครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:22:56 »
ไปยกตามร้านยางก็ได้ครับ ลองดูว่ามีพวกยางหรืออะไรโดนไหม ขาดไหม

พอดีจากประสบการณ์ เดี๋ยวนี้วิตกจริดมาก เวลาขูดพวกนี้
ครั้งก่อนผมเจอเอง คือลาดยางถนนตรงวงแหวน วิ่งๆ มา เลนที่วิ่งไม่ลาด มันก็เป็นหลุมเป็นบ่อ เลยจะเบี่ยงเข้าเลนางขวามือที่ลาดยางใหม่แล้ว
ปรากฏลืมดู มันสูงกว่ากันประมาณ 2 นิ้ว แล้วเป็นแบบไม่ได้ปาด คือทื่อๆ ตรงๆ ขึ้นมาเลย ตอนหมุนพวงมาลัยไป รู้เลย มันปีนไม่ขึ้น วิ่งมา 100+
รู้สึกว่ายางด้านในฝั่งซ้าย ครูดไปกับขอบยางมะตอยแปปดึง ผมดึงแรงขึ้นเพื่อให้รถพ้นขอบ
รู้แล้วแย่แน่ แต่ผ่านไปดันลืม  สักเดือนนึงได้ ไปยกรถเปลี่ยนล้อ จ๊ากกกก เลย ยางฉีก ยาวฟุตนึง ถึงตรงผ้าแล้ว โชคดีมากๆ ไม่ระเบิด เพราะวิ่งเร็วด้วย เปลี่ยนล้อมา ใช้ 20 นิ้ว ยางบางอีก แทบช็อค

เปลี่ยนทันที เจอไป 8000 จากแค่เปลี่ยนเลน และที่สำคัญเส้นนั้น ใช้มา 2000 โลเอง เซ็งมาก

จากนั้น โดนอะไร ไปยกดูตลอด กลัวมากครับ

ปล. ไม่ได้ขู่ แต่เพื่อความปลอดภัยครับ
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 14:49:45 »
ถนนเส้นไหนครับ?
อ๋อ ถนนแถวบ้านแม่ยายครับ นอกเมืองสงขลา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 14:53:35 »
ปรกติใต้ท้องเค้าจะมีแผ่นปิดมานะครับ เป็นแผงยาว

ถ้าวิตกมาก ลองเข้าร้านยางที่มีลิฟท์ยกรถ เอาขี้นแล้วดูเองก่อนก็ได้ครับ ขั้นแรกว่ามีอะไรฉีกขาด หรือรั่วซึมมั๊ยครับ

ลองดูเลยก็ดีครับ เผื่อเป็นอะไรที่ไม่สบายใจมาก จะได้รับเข้า 0 ไปจัดการ
ครับ ผมก้มดูใต้ท้องรถ มันเป็นแผ่นคล้ายๆพลาสติก หุ้มด้วยกำมะหยี่ ครับ ปิดจากด้านหน้าถึงกลางรถเลยครับ ก็โดนขูดถึงกลางรถเช่นกัน คราบโคลนแห้งติดแน่นเลยครับ 555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:08:44 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:35:46 »
ถ้าเป็นดินโคลนไม่น่ากลัวเลยครับ  แต่ถ้าเป็นซีเมนต์หรือหินต้องระวังมันจะไปบาดท่อหรืออุปกรณ์ต่างๆใต้ท้องได้ครับ

คิดว่าไม่น่ามีอะไร แต่อย่างไรก็ดียกรถขึ้นดูสบายใจสุด