ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 4 Series Gran Coupe ถ้า BMW Thailand นำเข้ามา จะวางราคาไว้ตรงไหนครับ ?  (อ่าน 11538 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ขอย้อนไปกระทู้เก่าที่ถามเรื่อง ระยะเวลาส่งมอบ CLA250 AMG ที่นานเกินไป โดยลองทำตามคำแนะนำของหลายๆท่าน
   โดยใช้วิธีพยายามหาคนที่ขายใบจอง เพิ่งจะทราบว่ามีการจองเพื่อนำมาขายต่อเป็นล่ำเป็นสันเลย ราคาก็บวกไปหลายหมื่นจนถึงเกือบแสนก็มี มีทั้งมีใบจองจริงๆและไม่มีก็เยอะ แต่ก็ยังหาต่อไปครับ

แต่เริ่มปันใจให้ความสนใจ 4 Gran Coupe ขึ้นมาครับ ( ผมก็เห็นด้วยครับ ) เพียงแค่ยังอยากจะทราบว่า ตำแหน่งของการวางราคาในกรณี BMW Thailand นำเข้ามาขายครับ
  รุ่นที่น่าจะเป็นไปได้สูงสุดก็น่าจะเป็น
    1. 420d Gran Coupe
    2. 420i Gran Coupe

ถึงตอนนี้คิดว่า ถ้า BMW Thailand เปิดราคา 4 Coupe ออกมาเมื่อไหร่ น่าจะมีเค้าโครงราคาของ 4 Gran Coupe ได้บ้างหรือเปล่าครับ แล้วทุกๆท่านคิดว่าจะเป็นไปในรูปแบบไหน
    1. ราคาต่ำกว่า 4 Coupe เพราะยังไง Coupe 2 ประตูก็ต้องแพงกว่า 4 ประตู แล้วทุกท่านคิดว่าราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ มีส่วนต่างจาก 3 Series ประมาณไหน
    2. จริงๆถือว่า 4 Gran Coupe ก็คือ 3 Gran Coupe นั่นเอง ถ้าไม่นับว่าเป็นรถนำเข้า ภาษีต่างกัน ต้นทุนการออกแบบด้านท้ายใหม่จะทำให้ราคาต่างกันมากน้อยแค่ไหนจึงจะเหมาะสม
    3. ราคาสูงกว่า 4 Coupe เพราะราคาในต่างประเทศ เช่น UK ที่ 6 Gran Coupe แพงกว่า 6 Coupe นิดหน่อย ( ประมาณ 3% )

รบกวนขอแชร์ความเห็นด้วยนะครับ อยากทราบว่าทุกๆท่านมองไว้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ MystogaN

อยู่ตรงกลางระหว่าง CLA กะ CLS,6-GC

ตอบ คิดว่าแพงกว่าเหมือนที่ 6-GC แพงกว่า 6 Coupe

เพราะมันคือ 4 Series เพิ่มประตูหลังครับ ขนาดตัวรถไม่เท่ากับ 3 เลย

น่าจะมีแค่ฐานล้อครับที่เท่ากันนะ นอกนั้นคือ แบนกว่า กว้างกว่า ยาวกว่าครับ

ออฟไลน์ H3T

อยู่ตรงกลางระหว่าง CLA กะ CLS,6-GC

ตอบ คิดว่าแพงกว่าเหมือนที่ 6-GC แพงกว่า 6 Coupe

เพราะมันคือ 4 Series เพิ่มประตูหลังครับ ขนาดตัวรถไม่เท่ากับ 3 เลย

น่าจะมีแค่ฐานล้อครับที่เท่ากันนะ นอกนั้นคือ แบนกว่า กว้างกว่า ยาวกว่าครับ

ขอบคุณครับ ที่จริงมันคือ 4 Coupe เอามาต่อประตูหลังนั่นเอง
   แสดงว่า โอกาสที่ 420d Gran Coupe น่าจะอยู่ในช่วงราคาเลข 4 นำหน้า เป็นได้สูงทีเดียว อ้างอิงจาก 420d Coupe

แต่ราคาจะไปใกล้กับ CLS250 CDI ที่ 4.99 ล้าน ซึ่งไม่ใช่คู่แข่งโดยตรงเลย ( เทียบกับ CLS ก็ต้องเป็น 6 Gran Coupe แต่มาบ้านเรา ราคาห่างกันมาก เพราะพิกัดภาษีที่ CLS 4 สูบ 2.2L ส่วน 6 Series 6 สูบ 3.0L )
 เป็นไปได้สูงที่ราคา 4 Gran Coupe จะอยู่ไม่เกิน 4.2 - 4.3 ล้านบาท ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2013, 20:16:38 โดย Defender 110 »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ที่เอาเข้ามาน่าจะเป็น 420d กับ 428i น่ะครับ

เทียบจาก F30 ทั้ง 320d กับ 328i แล้วบวกอีกล้านนึงน่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

อาจจะ ไม่ถึง 4 ก็ได้มั้งครับ เช่น 3.99 ฮ่าๆๆ

แต่คงไม่เกิน 4.2 มั้งคับ เดาจากราคาช่วงนี้ แต่ 320d GT ถูกเวอร์มาก !!

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member

ขอบคุณครับ ที่จริงมันคือ 4 Coupe เอามาต่อประตูหลังนั่นเอง
   แสดงว่า โอกาสที่ 420d Gran Coupe น่าจะอยู่ในช่วงราคาเลข 4 นำหน้า เป็นได้สูงทีเดียว อ้างอิงจาก 420d Coupe

แต่ราคาจะไปใกล้กับ CLS250 CDI ที่ 4.99 ล้าน ซึ่งไม่ใช่คู่แข่งโดยตรงเลย ( เทียบกับ CLS ก็ต้องเป็น 6 Gran Coupe แต่มาบ้านเรา ราคาห่างกันมาก เพราะพิกัดภาษีที่ CLS 4 สูบ 2.2L ส่วน 6 Series 6 สูบ 3.0L )
 เป็นไปได้สูงที่ราคา 4 Gran Coupe จะอยู่ไม่เกิน 4.2 - 4.3 ล้านบาท ?

6 Series มันแพงเพราะแรงม้าเกิน 220 แรงม้าครับ
ปี 59 ราคาน่าจะลดลง เพราะภาษีเก็บตาม CO2 แล้ว

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member

6 Series มันแพงเพราะแรงม้าเกิน 220 แรงม้าครับ
ปี 59 ราคาน่าจะลดลง เพราะภาษีเก็บตาม CO2 แล้ว
6 Gran Coupe มันแพงกว่า CLS มากๆ ตั้งแต่ที่ต่างประเทศแล้วครับ
อีกทั้ง 6 Gran Coupe ไม่มีเครื่องเล็กๆ ด้วยเลยทำให้ราคาในไทยแพงกว่ากันมาก

ราคา CLS ที่อังกฤษครับ

ราคา 6 Gran Coupe ครับ

ออฟไลน์ Monn

แพงกว่า 4 coupe แน่นอนครับ เชื่อว่าการวาง positioning ต้องให้สูงกว่า

ผมเดาว่า 4-4.5 ครับ ไม่น่าจะได้ขึ้นด้วย 3

ใช่ๆ 3GT ถูกจนงง เลยต้องเอา  อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

640i กับ CLS350 อาจจะยังไม่ชัดเท่าไรเพราะเครื่องกำลังต่างกัน
แต่ M6 กับ CLS63AMG นี่ชัด มากครับเพราะเป็นคู่แข่งโดยครง
แต่ราคาต่างกัน 17,000 ปอนด์ ราวๆ 850,000 บาท เลยนะครับ

ออฟไลน์ templeboy

3GT ราคาไม่ได้ถูกอะไรนะครับ เพราะเป็นราคาที่จะตั้งขาย CKD ปีหน้า...จะดูน่าสนใจก็แค่ไม่กี่ล็อตตอนนี้แหละครับที่เป็น CBU

4GC เผลอๆ BMWTH จะไม่นำเข้ามาด้วยมั้งครับ ถ้าอยากได้อาจจะต้องไปพึ่งเกรย์
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามีจริงๆ....

4 ก็คือ 3 ที่มีสองประตู
4 GC ก็คือ 3 ที่มีสี่ประตูเหมือนเดิม ละมันจะมีไปทำไม -*-

เอาไว้วางราคาท้าชน 5 เล่นๆมั้งครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เซลล์บอกว่า 4 Coupe จะประกอบเมืองไทย ไม่รู้ว่ารู้จริง หรือพูดมั่ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่า 4 series ไม่เหมาะกับ Gran Coupe เลย

ไอที่เหมาะก็คือ 6 series Gran Coupe สวย งามหยดจริงๆ

ออฟไลน์ cloud

ฝากถามหน่อยนะครับ 4 series grand coupe นี่แข่งกับใครอ้ะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

ฝากถามหน่อยนะครับ 4 series grand coupe นี่แข่งกับใครอ้ะครับ

ใกล้เคียงที่สุดน่าจะ Audi A5 sportback ครับ จริงๆ 4 series เอง จะออกมาสู้ E-coupe แต่เผอิญเบนซ์ไม่มี 4 ประตูครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
4 grand Coupe ราคาน่าจะแพงกว่า 4 Coupe นิดหน่อยครับแต่ราคาก็ยังถูกกว่า 4 Convertible
อ้างอิงได้จาก 6 sereis ครับตัว Convertible จะแพงกว่าตัว Coupe

ออฟไลน์ H3T

ใกล้เคียงที่สุดน่าจะ Audi A5 sportback ครับ จริงๆ 4 series เอง จะออกมาสู้ E-coupe แต่เผอิญเบนซ์ไม่มี 4 ประตูครับ
พูดถึง A5 Sportback รุ่น 1.8 TFSI FWD 170 แรงม้า รุ่น S-Line  ราคาประมาณ 1.3 ล้านบาท ( Ex Vat )
     ถ้านำเข้ามาเสียภาษี ราคาจะอยู่เท่าไหร่ดี ?
 เทียบกับ CLA250 AMG 1.8 แรงม้าไม่ถึง 220 เหมือนกัน ราคาประมาณ 1.5 ล้านบาท ( Ex Vat )
     MBTH ทำราคาขายที่ 2.64 ล้านบาท

อย่างนี้ A5 Sportback ราคาก็ต้องพอๆกันซิครับ ได้ขนาดใหญ่กว่า CLA ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 18:47:07 โดย Defender 110 »