ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ อยากจะเป็นเหมือน Idol หรือจะเป็น One in a million? /*-*/  (อ่าน 7503 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=872:-idol--one-in-a-million-&catid=49:jmmy-talk&Itemid=55

J!MMY's Talk ตอนใหม่ เสร็จแล้วครับ

เขียนขึ้นมา เพราะมีเสียงเตือนขึ้นมาเพียง 1 เสียง อย่างเป็นห่วง
เลยตัดสินใจเขียนขึ้นมา

หลายครั้งที่เห็นน้องๆบางคนในเว็บ พยายามทำรีวิวนู่น นี่นั่น กัน โดยเแพาะ มอเตอร์ไซค์ ที่โผล่เข้ามาแล้ว เราก็รู้สึกดีด้วย
ว่า เออ เขามีความพยายามดีนะ แต่พอได้มารู้ในภายหลัง ว่า เขาอยากจะไปในทิศทางใด เราก็สะอึก เหวอ

และคิดว่าถึงเวลาคงต้องเตือนสติกันนิดนึงหนะครับ

เตือนมาด้วยความหวังดี และเป็นห่วง (เป็นบางคราว)

เพราะชีวิตหนะ มันไม่ง่ายเลย

วันนี้เจอกันที่ Motor Expo นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2009, 12:21:32 โดย J!MMY »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: /*-*/ อยากจะเป็นเหมือน Idol หรือจะเป็น One in a million? /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 12:46:36 »
ไปอ่านมาแล้ว เห็นด้วยมากๆ 14-15 ยังเด็กมากๆเลย

สมัยก่อนเมื่อ 10 ปีที่แล้ว แค่เข้าไปอ่านตอบในที่แห่งนั้น(ตอนนั้นผมก็ 14-15)
ยังรู้สึกว่าเขายังมองว่าเราเด็กเลย

ยิ่งไปยืมรถแบบนี้เสี่ยงมากๆครับ ยังไงขอให้รอก่อนให้เป็นหน้าที่ของพี่ๆมืออาชีพดีกว่าครับ

mew408

Re: /*-*/ อยากจะเป็นเหมือน Idol หรือจะเป็น One in a million? /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 13:06:30 »
อ่านแล้วรู้สึกเห็นด้วยครับ
"ความฝันของเรา เราต้องเอื้อมให้ถึง แต่บันไดที่ก้าวข้ามไปนั้น ต้องมั่นใจก่อนว่าแข็งแรงเพียงพอที่จะให้เรายืนหยัดอยู่ได้"

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 13:54:27 »
เห็นด้วยกับพี่จืมมี่ครับ

ชิวิตของคนเรายังต้องเจออะไรมากกว่านี้อีกมากมายตามอายุที่เพิ่มขึ้นตลอดเวลา

ความท้าทายใหม่ๆ

คนใหม่ๆ

ประสบการณ์ใหม่ๆ

ความดี ความชั่ว ของบุคคลมากมาย

ยังต้องใช้เวลาในการสะสมครับ

และอีกเรื่อง ไม่ใช่เรื่องแปลกครับที่จะยึดใครเป็น Idol ในการใช้ชิวิต แต่จะดีกว่ามั๊ยครับถ้าเรา "ยึดคนที่เป็น Idol" ในการ "ใช้ชิวิต" ใน "รูปแบบของเราเอง"

เพราะคนเรา "ไม่มี" ใครสามารถ "ทำ" ให้ "เหมือน" ใครได้ 100% หรอกครับ

ใช้ชิวิตในแบบของเราแล้วหยิบประสบการณ์ของคนที่เป็น Idol มา "เรียนรู้" จะดีกว่ามหาศาลครับ

"ชิวิตคนมีไว้ให้เรียนรู้ ไม่ใช่ให้ copy ครับ"

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 14:17:09 »
มีความฝันเป็นเรื่องที่ดี
เพราะมันจะเป็นแรงขับเคลื่อนตัวเราจากภายในครับ

แต่มันจะเป็นจริงได้ด้วยคำว่า ความพร้อม และโอกาส ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 14:52:01 »
14-15 ผมยังนั่งพิมพ์เรียงเบอร์อยู่เลยครับ

ดีครับ มีความฝัน ผมก็มีความฝัน (เยอะมาก) แต่อยากให้น้องที่มีความฝันทำฝันที่มันทำได้อะครับ 14-15 กำลังห้าวเลย ตอนนี้พี่อายุแค่ 23 กว่าๆ
พี่ยังอยากจะกลับไปทำฝันตอนเด็กให้เป็นจริงอยู่เลยครับ แต่ความเป็นจริงไม่ได้เหมือนกันกับความฝัน มันทำไม่ได้ครับ อายุ 23 แต่อยากไปนั่งบน หัวเรือด่วน มันหมดวัยครับ ตอนนี้น้องอยากทำอะไรในวัยเด็กทำเลยครับ แต่ทำในสิ่งที่ไม่ให้พ่อ แม่ พี่ น้อง เดือดร้อน

แล้วจะรู้ได้งัยว่าไม่เดือนร้อน ก่อนทำไปถามครับ พ่อกับแม่ ไม่มีทางที่จะปล่อยลูกไปตาย แน่ๆครับ

พี่เป็นคนที่ไม่ได้อยู่กับพ่อกับแม่ ตั้งแต่ ป.2 จนจบ ป.ตรี อยากให้พ่อแม่ไปเดินเลือกซื้อเสื้อผ้าให้จะตาย ไม่มีโอกาสครับ!! ชีวิตไม่เคยได้ไปซื้อเสื้อผ้ากับพ่อกับแม่เลย พ่อแม่ซื้อให้แล้วก็เอามาให้เท่านั้น ไปเที่ยวกับพ่อแม่ยังไม่มีโอกาสเลยครับ

ถ้าอยากทำลองทำแบบ พี่ๆ เค้าที่ไปเทสไดรฟ์ หรืออะไรก็ตาม พี่ว่าน้องทำงานได้ก่อนดีกว่าค่อยทำ ถึงตอนนั้น ความฝันมันยังไม่สาย
แต่ตอนนี้ทำความฝันตอนวัยแรกรุ่นก่อนดีกว่า ก่อนที่จะไม่มีโอกาสให้ทำ

เพราะถ้าเป็นแบบพี่แล้วละก็

หมดหวังครับที่จะย้่อนเวลาแล้วครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 14:59:26 »
อ่านแล้วรู้สึกเห็นด้วยครับ
"ความฝันของเรา เราต้องเอื้อมให้ถึง แต่บันไดที่ก้าวข้ามไปนั้น ต้องมั่นใจก่อนว่าแข็งแรงเพียงพอที่จะให้เรายืนหยัดอยู่ได้"

ผมชอบนะ เด็กที่มีความคิดแบบนี้ บางคนอาจคิดว่าเด็กพวกนี้เกรียน คือผมทำงานกับเด็กๆ เยอะ เด็กมหาวิทยาลัยนะ ไม่ใช่เด็กมัธยม ผมก็อยากให้เด็กๆ กล้าแสดงออกมากกว่านี้ อย่างในกรณีนี้ก็เช่นกันครับ ผมว่าเด็กเค้ามีความคิดดีเลยล่ะ อาจจะขับรถเป็นแล้วก็ได้ เลยคิดว่า มีต้นแบบอยู่แล้ว ลองหน่อยสิ เราทำได้หรือเปล่า ซึ่งอาจจะทำได้ หรือไม่ ก็เป็นได้นะครับ

การมีไอดอลเป็นแบบอย่าง ผมว่าเป็นสิ่งดีนะ อย่างน้อยก็มีหลักยึด แต่อยากให้มองลึกลงไปหน่อยว่ากว่าที่ไอดอลของเราจะมาถึงจุดนี้ เค้าฟันฝ่าอะไรมาบ้าง เค้าเอาแรงกาย แรงใจ พลังสมอง แรงบันดาลใจต่างๆ มาจากไหน ทำไมเค้าถึงมายืนอยุ่ตรงจุดที่เราสามารถเห็นได้ ไม่อยากให้มองแค่ว่า เค้าทำได้ เราชอบ เราก็น่าจะทำได้อย่างเค้า

ในชีวิตผมเอง ผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายสิบปี (อิอิ รู้เลยว่าเราแก่) ผมไม่ได้มีไอดอลในดวงใจ แต่ผมก็มีประเภท อยากเป็นอย่างเค้าจัง แต่ถ้ามองลึกลงไปในชีวิตเค้า แล้วมองกลับว่า ถ้าเราอยู่ในสถาณะการณ์เดียวกับเค้า เราจะทนได้หรือเปล่า อันนี้จนบัดนี้ผมยังไม่มีคำตอบเลย

สำหรับน้องคนที่จำพี่เขียนถึง ลองเริ่มจากง่ายๆ ดีกว่าหรือเปล่าครับ เช่นรถของครอบครัวตัวเอง หรือตามพ่อขับรถไปที่ศูนย์ แล้วลองเขียนสิ่งที่ตัวเองเห็น อยากเขียน ส่งมาที่เว็บนี้ให้พิจารณาลงให้หน่อย เชื่อพี่เถอะว่าเขียนครั้งแรก ห่วยแน่นอน ของพวกนี้ไม่มีทางลัดครับ เหมือนเล่นกีฬา มันเป็นทักษะ อยากเขียนเก่ง ก็ต้องลงมือเขียนครับ ครั้งแรกห่วย ไม่เป็นไร ครั้งที่ 2 เรื่องเดิมนั่นแหล่ะ แล้วจะพบว่า อืม ดีขึ้นแฮะ อ่านเอง ยังไม่ต้องถึงกลับให้ทางเว็บอ่านก็ได้ อ่านเองก็เอา ลองครั้งที่ 3 พอใจหรือยัง ถ้าพอใจ ทิ้งไว้ซักสองวัน แล้วกลับมาอ่านใหม่ ถ้าพอใจแล้ว ก็ลองส่งให้เว็บอ่านดูครับ แล้วพอส่งมาปุ๊บ ก็เตรียมตัวรับคำวิจารณ์ หนักบ้าง เบาบ้าง ก็แล้วแต่ จำไว้ว่า ถ้าเค้าไม่สนใจ เค้าไม่มานั่งบอกเราหรอกตรงนี้ดี ตรงนี้ไม่ดี ตรงนี้ควรแก้เป็นแบบนี้ ตรงนี้ควรตัดออก ตรงนี้ควรเพิ่ม นะครับ เพราะบางคนที่เคยเจอมา ในเว็บอื่น แต่งเรื่องมาลง พอมีคนมาวิจารย์หน่อย ก็ไปด่าเค้าซะงั้น 5555

ลองดุนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 15:51:44 »
ผมว่าสำหรับวัยเด็กที่ผมเห็นว่าสำคัญ คือการเรียนนะ โดยเฉพาะ ภาษาอังกฤษ+คณิต  แล้วพอจบมหาลัย ค่อยเป็นในทางที่อยากเป็นดีกว่า แล้ววันนั้นคุณจะรู้ว่าไม่ว่าจะเป็นอะไรภาษาอังกฤษกับคณิตศาสตร์มันจะจำเป็นเสมอ
ภาษาช่วยให้คุณอยู่ในโลกกว้างได้ง่ายขึ้นในการศึกษาเรียนรู้  ส่วนคณิตศาสตร์ช่วยให้เป็นคนที่มีเหตุผล

ผมคิดอย่างนี้จริงๆ และเสียดายลึกๆว่าเด็กๆเราทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ เหอๆ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 16:40:06 »
การมี Idol ในใจเป็นเรื่องที่ดีครับ ทำให้เราอยากเป็นอย่างเค้าบ้าง

แต่อยากให้มองว่า กว่าที่คนๆ นึงจะมาอยู่ในตำแหน่งที่เค้าอยู่ มันก็อย่างที่คุณ J!mmy เขียนนั่นแหละ มันต้องข้ามผ่านช่วงเวลาที่ไม่น่าอภิรมย์เท่าไหร่หรอก

สิ่งที่ดูเหมือนง่ายและยากที่สุดคือ "ความรับผิดชอบ" นี่แหละครับ การหยิบยืมของชิ้นหนึ่งออกมา ถ้ามันไม่เกิดอะไรขึ้นก็แล้วไป คืนของไปก็จบ แต่ถ้ามันเกิดอะไรขึ้นกับของชิ้นนั้นล่ะ?? นอกจากนี้เมื่อเรื่องเลวร้ายเกิดขึ้น ผลกระทบมันจะไม่เกิดขึ้นกับแค่คุณเท่านั้น มันกระทบไปคนรอบๆ ตัวคุณด้วย คุณจะรับผิดชอบมันไหวไหม??

มองเค้าเป็น Idol ชื่นชมเค้า แต่อย่าลืมว่า "หน้าที่" ของเราคืออะไร เพื่อนผมหลายคนที่เสียเวลาไปกว่า 5-6 ปีกว่าจะเข้าใจ และก็ได้ยินแต่คำว่า "รู้งี้ทำอย่างนี้ตั้งแต่ตอนแรกก็ดีหรอก"

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 16:43:37 »
เห็นด้วยกับคุณ JIMMY ครับ ผมเองก็เพิ่งผ่านวัยเรียนอายุ 14-15 มาเหมือนกัน
ตอนอายุขนาดนั้นก็เคยเข้าใจว่าตัวเองเก่ง ดี กล้าทำสิ่งต่าง ๆ และรู้สึกว่าตัวเองโตพอแล้ว

แต่พอตอนนี้ อยู่มหาวิทยาลัย ทำให้รู้สึกว่า ชีวิตในโลกมันลำบากมากขึ้น จะคิดจะทำอะไร ต้องคิดให้ดี

ต้องมีความรับผิดชอบ ตรงต่อเวลา และ ทุกสิ่งทุกอย่างมันยากขึ้นไปหมด

บางครั้งก็ไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบ แต่นั่นก็คือชีวิตที่ต้องเผชิญและเดินหน้าต่อไป

การวัดคนที่คุณค่า เป็นสิ่งที่โง่เง่าและห่วยมาก ๆ เพราะผมคิดว่าทุกคนต่างมีคุณค่าในตัวเองอย่างสูงสุด

การเป็นคนที่ประสบความสำเร็จในชีวิตก็เช่นกัน เพราะคงไม่มีใครประสบความสำเร็จอย่างแท้จริงหรอก
สำเร็จไปเรื่องนึงก็มีอีกเรื่องแทรกมา คนเราต้องก้าวต่อไปอย่างไม่มีวันหยุด ถ้าหากอยากกล่าวคำว่าประสบความ
สำเร็จในชีวิต ก็น่าจะคือคำว่าเกษียณมากกว่า แต่ยังไงซะ ชีวิตที่มีความสุขทุกวันก็ถือว่าดีพอแล้ว

บางครั้ง เราเห็นสิ่งต่าง ๆ อาจคิดว่ามันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่ที่จริงแล้วมันยากมาก และหลายสิ่ง ต้องฝึกฝนเป็นเวลานาน
เงินอาจซื้อสิ่งต่าง ๆ ได้ง่าย ๆ แต่ที่จริงแล้ว กว่าจะได้เงินมา ผมว่ามันเป็นเรื่องยากกว่าใช้เงินอีกนะ

การฝึกฝน อดทน เก็บประสบการณ์ไปตามวัย จะเป็นการดีกว่า ก้าวข้ามการฝึกฝนตามวัยครับ

ตอนนี้ เรื่องรถ กลายเป็นเรื่องพักสมองของผมไปแล้วล่ะ 555
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 16:59:38 »
ความฝันน่ะมีได้ครับ แต่ต้องยืนอยู่บนความจริงได้ ในขณะไล่ตามความฝันนั้นไปด้วย

เข้าใจความรู้สึกของคุณ Jim นะ  ตามที่คนในครอบครัวว่ามา ผมก้อเป็นหนึ่งในคนที่ค่อนข้าง "แหกกคอก" ในหมู่วงศาคณาญาติ
เพราะงั้น สิ่งนึงที่ต้องคอยระวัง ก้อคือ  เวลาเด็กรุ่นหลังๆ พยายามที่จะแหกคอกตาม โดยมอง "อา" คนนี้เป็นต้นแบบนี่ละครับ  แล้วเวลาเค้าเคลมว่าผมเป็นต้นแบบ
เค้าไม่ได้มาเคลมกับผมนะ เค้าเคลมกับพ่อแม่เค้านู้น  เพราะงั้นวันดีคืนดี ก้อจะมีงานเข้ามาเรื่อยๆนี่ละ

ไอ้คนที่เป็น "ต้นแบบ" ให้คนอื่นเดินตาม ต้องคอยระวังตัว ระวังพฤติกรรม ก้อว่าแย่แล้ว  ไอ้คนที่ไม่ได้อยากเป็น "ต้นแบบ" แล้วคนยังอยากมาเดินตามนี่สิ  หนักกว่าเยอะ

ออฟไลน์ jee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 17:15:05 »
ผมมองว่าคุณจิมมี่ ถ้ามีเวลา มีแรงเหลือ ก็น่าจะจัดอบรมการเทสรถแบบย่อมๆ ให้แก่เด็กๆ เหล่านี้ไปเลยก็ดีนะครับ

คือลองย้อนไปมองตัวเราในวัยเด็ก เวลาเราชื่นชอบใครที่มีอิทธิพลกับเราสักคน เราก็อยากจะทำตามเขาทั้งนั้น

ไม่ว่าจะเป็น เรื่องดนตรี ฟุตบอล กระทั่งตัวละครในการ์ตูน ฯลฯ

ผมมองว่าการที่เด็กเลียนแบบ มันก็เป็นวิธีการหนึ่งของการเติบโตนะครับ ในวันหน้าเขาอาจจะหมดความสนใจในเรื่องการเทสรถไปก็ได้ บางคนอาจทำไปจนกลายเป็นกูรูอีกคนในอนาคต เหรียญมันออกได้ทั้งสองฝั่งน่ะครับ

เด็กในวัยนี้อาจจะไม่รู้หรอกว่าอะไรคือสิ่งที่เขาต้องการในอนาคต เพราะเขายังเด็ก แต่ที่พวกเขารู้สึกดีนั่นคือในตัวเขามีพลังเหลือเฟือสำหรับการเรียนรู้และฝึกฝน และสิ่งที่เขาสนใจ ยอมทุ่มเทที่จะฝึกนั้นมันก็ต้องสำคัญที่สุดในสายตาของเขา ณ เวลานั้นของชีวิต

คำถามคือ ถ้าเมื่อเด็กๆ เลือกที่จะฝึกฝนในทางเดียวกับคุณจิมมี่แล้ว ไม่ว่าเขาจะทำถูกหรือผิด เราจะมองพวกเขาด้วยสายตาแบบไหน ในความคิดส่วนตัวของผม ถ้าเราทำได้ เราก็ควรจะสนับสนุนและชี้ทางที่ถูกแก่พวกเขานะครับ ส่วนเรื่องการยึดเป็นไอดอลนั้นผมคิดว่าชีวิตเราอาจจะไม่ได้สมบูรณ์ขนาดที่ใครควรจะเลียนแบบอย่าง แต่ทัศนคติที่ถูกต้อง มันเป็นสิ่งที่ผู้ใหญ่อย่างเราปลูกฝังแกได้ ทัศนคติที่ดีในหนทางของอาชีพนี้

ผมเชื่อว่าในวันหนึ่ง เมื่อเด็กเหล่านี้ได้เรียนรู้กฏ กติกา ของวงการนี้แล้ว เขาจะเลือกเองว่าเขาจะไปต่อกับมันได้ไกลแค่ไหน
แต่สิ่งที่เขาต้องการในเวลานี้ที่สุดก็คือโอกาส และการสนับสนุนจากผู้ใหญ่ที่ดีๆ อย่างคนในเว็บนี้นะครับ

ออฟไลน์ Backseat Driver

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 17:49:28 »
ถึงแม้ว่าน้องเค้านะลืมนึกถึงข้อจำกัดต่างๆโดยเฉพาะเรื่องของกฏหมายและอายุ...
แต่ผมชื่นชมในความกล้าที่มีอยู่มากมายสำหรับเด็กอายุ15
เราควรจะให้เค้าได้มีโอกาสได้เรียนรู้ทดลอง โดยที่ไม่เจ็บตัวมากนัก แล้วเป็นโอกาสให้เค้าได้เรียนรู้ถึงด้านลบของมันไปในตัว

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:14:14 »
ผมคนหนึ่งที่ทำรีวิวเกี่ยวกับรถมอเตอร์ไซค์(ยอมรับ ตามประสาลูกผู้ชาย)

จริงๆผมก็ทำมาเพื่อให้ข้อมูลแก่ผู้ที่เข้าเว็บบล็อกผม

คำว่า"Idol"สำหรับผมมันหมายถึงต้นแบบ แต่เราอย่าเลียนแบบไอดอลของเราเยอะจนเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2009, 19:19:12 โดย NAOW27 »
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 20:45:17 »
^
^
^

ที่ลงทุนเขียน บทความ มา ก็เพราะ ตาคนข้างบนนี้นั่นแหละครับ หึหึหึ

พี่ๆเค้าเล่าให้ฟัง ฟังมาแล้ว หนาวเลยน้องเอ้ยยยยยยย....

และพี่ได้แต่บอกว่า ขอให้น้องทำได้อย่างประโยคสุดทั้ายที่น้องเขียนเน่อ

--------------------------

คุณ jee ครับ เราสนับสนุนอยู่แล้วครับ กับคนที่เรามองเห็นแวว

แต่ที่น่ากลัวก็คือ คนที่เขามีความพยายาม แต่เรามองแล้วว่า ยากที่จะเห็นแววเนี่ยสิ
ก็คงต้องให้เวลาเป็นเครืองพิสูจน์ ไปหนะครับ 

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:25:17 »
จริงๆก็ถามเขาเล่นๆนะ(พอไปงานรถยนต์ยี่ห้อหนึ่ง ขอไม่ประสงค์ออกนาม)
เพื่อโตมาอาจได้ทำงานเกี่ยวกับวงการยานยนต์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2009, 01:53:19 โดย NAOW27 »
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:28:56 »
หนาวเอ้ยยยยย

ทีหลัง ไม่ต้อง ไปถามใครเค้าแบบนี้ หรอกนะครับ น้องงงงงงง
ไม่ต้องไปโชว์พาวให้พี่ขนาดน้านนน ไม่เอ้าาาาาาา

คนที่น้องถามหนะ เค้ารู้จักกับพี่!!!

โลกกลมดีมะ!!! กลมโหดด้วย! หึหึหึ
โชคดีมาก ที่เป็นพี่คนนี้ที่หนาวเจอนะ ถ้าเป็นพี่คนอื่น ยี่ห้ออื่น ค่ายอื่น หนาว ไปถามเขาแบบนี้
เขาจะได้หมั่นไส้ ทั้งหนาว และทั้งพี่หนักหนาไปเลยหนะสิคร้าบคุณน้อง

และ นี่ไง ก็เป็นอย่างที่พวกพี่คิดกันเลย

หนาว ครับ วงการนี้ มันน่ากลัวมาก! มากกว่าที่หนาวคิดเยอะมากครับ
วงการนี้ แม้จะดูเหมือนเข้าไปไม่ยาก แต่ไม่ใช่ใครที่ไหนจะทำก็ได้ และไม่ใช่ใครที่จะดังได้ง่ายๆ

อีกอย่างนึง อย่าทำงาน ด้วยคิดหวังว่าจะดัง
แต่จงเริ่มจากคิด ว่า อยากจะให้อะไรกับคนอ่าน
และเรามีความรู้ดีพอแค่ไหน ที่เราจะมอบให้คนอ่าน?

มันควรจะเิริ่มคิดอย่างนี้มากกว่านะพี่ว่า

อย่าคิดว่าเป็นแบบจิมมี่ มันง่าย ขอย้ำ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2009, 21:37:15 โดย J!MMY »

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:34:43 »
เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ครับ ว่าต้องใจเย็นๆ โลกความเป็นจริงมันร้ายกาจมากนะครับ

แต่สู้ๆครับ ;)

ออฟไลน์ mye

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:40:20 »
เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ครับ ว่าต้องใจเย็นๆ โลกความเป็นจริงมันร้ายกาจมากนะครับ

แต่สู้ๆครับ ;)

พี่จิมมี่คราบบบ ขอลายเซ็นหน่อยคราบบบบ อิๆๆๆ อ่ะล้อเล่นคราบบบบ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 23:31:35 »
^
^
^

ใครต้องขอลายเซ็นใครกันแน่ ตาไม้ หืม?

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 23:33:08 »
คุณน้องก็สมัครเป็นเด็กฝึกงานของเว็บไปก่อนดิคับ รีวิวอะไรที่ทำได้ส่งมาให้พี่จิมมี่พิจารณาลงเว็บหน่อย หรือลงเป็นกระทู้ ดีไม่ดี พี่ๆ ในนี้ที่พอมีเวลาก็จะมาวิจารย์ให้เองครับ เชื่อป่าวว่าแรกๆ พี่จิมมี่ก็ไม่ได้เป็นตั้งแต่เกิดนะ ต้นฉบับพี่จิมมี่ก็ลงถังขยะของ บก หนังสือหนังหาไปเพียบ กว่าจะมาจุดนี้ ของมันต้องฝึกฝน เหมือนเพชร กว่าจะจรัสแสงแวววาว ก็ต้องผ่านการเจียรไนมาอย่างแสนสาหัส จิงมะ หรือ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 23:37:50 »
คุณน้องก็สมัครเป็นเด็กฝึกงานของเว็บไปก่อนดิคับ รีวิวอะไรที่ทำได้ส่งมาให้พี่จิมมี่พิจารณาลงเว็บหน่อย หรือลงเป็นกระทู้ ดีไม่ดี พี่ๆ ในนี้ที่พอมีเวลาก็จะมาวิจารย์ให้เองครับ เชื่อป่าวว่าแรกๆ พี่จิมมี่ก็ไม่ได้เป็นตั้งแต่เกิดนะ ต้นฉบับพี่จิมมี่ก็ลงถังขยะของ บก หนังสือหนังหาไปเพียบ กว่าจะมาจุดนี้ ของมันต้องฝึกฝน เหมือนเพชร กว่าจะจรัสแสงแวววาว ก็ต้องผ่านการเจียรไนมาอย่างแสนสาหัส จิงมะ หรือ
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 01:47:05 »
คุณ i-din ครับ

อาจกล่าวเกินจริงไปนิด

แต่ ต้นฉบับ ของผม เริ่มต้นมา มีที่ TD แค่ที่เดียวเท่านั้น
และพวกเขาไม่ค่อยเอามันไปทิ้งขยะครับ

เขาเอามันไปแก้ไขใหม่หนะ แหะัๆๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:17:02 »
ก็คล้ายๆ แฟนคลับดารานะผมว่า คืออยากอยู่ อยากมี อยากเป็นเหมือนดารา แต่จิมมี่เป็นดาราในสายงานข่าวรถยนต์ก็คงมีแฟนคลับที่อยากจะเป็นแบบคุณ
ซึ่งไม่แปลก แต่สิ่งสำคัญที่เด็กๆเหล่านั้นต้องเรียนรู้คือ "ความรับผิดชอบ" เพราะเราจะรับแต่ความดีความชอบอย่างเดียวไม่ได้ ถ้ามีผิดชั่วก็ต้องรับไว้ด้วยถ้าเราทำ

ดังนั้นด้วยความเป็นเด็กการแยกแยกผิดชอบชั่วดี อาจจะไม่เท่าผู้ใหญ่ ดังนั้นเขาถึงไม่ให้เด็กอายุ 14-15 ทำใบขับขี่ไงเหล่า...เพราะมันคือต้องรับผิดชอบต่อสังคมด้วย
สิ่งอื่นที่สมควรทำตามวัยผมกลับมองว่ารถยังอยู่ในข้อจำกัดเรื่องนี้ได้ เช่นอาจจะเริ่มจากศึกษาประวัติรถรุ่นนั้นๆ การพัฒนาต่อยอดของรถรุ่นนั้นๆ ความพิเศษ จุดเด่น
การรีวิวไม่จำเป็นต้องขับขี่อย่างเดียว เราสามารถมองในแง่มุมอื่นๆได้มากมาย

อยากให้เด็รุ่นใหม่กล้าแสดงออก และมีกรอบความรับผิดชอบที่ดีต่อสังคม

ตรูเขียนเป็นการเป็นงานก็เป็นนะ ฮิฮิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 11:35:27 »
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าการที่คนเราจะทำอะไรได้ดีอะไรสักอย่างนั้น จำเป็นต้องมีแรงบันดาลใจเพื่ิอขับดันภายในอยู่สูงพอสมควร ไ่ม่เช่นนั้นอาจจะต้องมีการสะดุด หรือยกเลิกความตั้งใจไปเลย ดังนั้นการที่น้องๆรุ่้นหลังเห็นแบบอย่างแล้วต้ิองการเป็นเหมือนกับแบบอย่างที่เขาเห็น อันนั้นเป็นสิ่งที่ดึมากๆเลย แต่.... แค่ใจรักมันไม่พอนะ ต้องลองดูก่อน ว่าใช่สิ่งที่ตัวเองต้องการจริงหรือไม่ ลองทำไปสักพักจะรู้เอง บางทีคนเราต้องทำอะไรหลายๆอย่างมาก จนเห็นอะไรที่มันชัดเจนว่า อะไรที่มันใช่และชอบจริงๆ เืมื่อหาเจอแล้วก็ลองศึกษาค้นคว้า ทดลอง ลงมือทำจริงๆจังๆ กะตือรือล้นอยู่ตลอดเวลา เมื่อไปถึงระดับนึงแล้ว ผลของการกระทำดังกล่าวจะนำไปสู่ความสำเร็จ การยอมรับของผู้คนจะตามมาเอง และที่จะต้องมีก็คือ... การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่้น ถูกหรือผิดก็ต้องฟังไว้ก่อน อันไหนที่เกิดประโยชน์ก็เก็บเอาไว้พิจารณาทีหลัง

สุดท้ายก่อนบ่นจบ
อยากบอกว่าคนเราทุกคนมีเอกลักษณ์และแนวทางที่เป็นของตัวเอง หาให้เจอให้เร็วที่สุด ทำให้ดีที่สุด ตามความสามารถของเรา จะได้ประสบความสุขสำเร็จได้รวดเร็ว อย่างที่ตั้งใจ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 11:40:28 »
ขอชื่นชมในความใฝ่ฝันของน้อง ๆ ทุกคน

แต่ความใฝ่ฝันต้องมีขอบเขตของความพอเหมาะพอควร

ส่วนที่เลยเถิดกันเกินไป  ก็ไม่ควรมุ่งมั่นกันเกินเลย

ความใฝ่ฝันเป็นสิ่งดี  แต่ต้องอิงกับความถูกต้องด้วยนะครับ

ผมก็เป็นคนที่รักในความใฝ่ฝันเช่นกันครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ ????911

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 12:24:02 »
ผมเองยังไม่เข้าใจคำว่า idol เลย พอมีคนกล่าวคำว่า idol ก็อดนึกถึง Billy idol วง punk rock จาก English ที่เค้าชอบถีบหน้าคนดูด้านหน้าเวทีเสมอๆ
ส่วนน้องๆที่มีความผันแบบนี้ ผมอ่านเจอมาหลายๆที่เค้ามักยึดตามทาง คุณ จิมมี่ กันนะบางคนทำเป็น บล็อค หรือไม่ก็ไปลงตามเวบสอบถาม
เรื่องรถ อ่านเจอบ่อยและมักเอาชื่อคุณ จิมมี่ มายกอ้าง(ในทางที่ดี) ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่บ้านนี้ เพราะสงสัยว่า จิมมี่ ใครหนอ ก็เข้า google
เลยมาเจอบ้านนี้ เข้าอ่านแบบไม่ได้เป็นสมาชิกมานาน จนมองว่าคุณจิมมี่นี่เชื่อถือได้มาก เด็กนั่นก็คงเหมือนๆผมแหละต่างกันตรงน้องเค้าทำตาม
ด้วยความฝันอยากจะเป็น แต่ผมมองว่านี้คือที่ปรึกษาก่อนซื้อหารถยนต์และแหล่งแลกเปลี่ยนทางความคิด ;D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 01:30:37 »
เพียงแต่ ผมเอง มองตัวเองอยู่ว่า

ผมไม่ใช่คนดีเด่ หรือเก่งกล้าพอ ที่จะให้ใครมาเรียกเอาว่าเป็น idol หนะครับ