ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 4 series grand coupe นี่แข่งกับใครครับ  (อ่าน 5780 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
BMW 4 series grand coupe นี่แข่งกับใครครับ
« เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 19:05:00 »
ทุกวันนี้ผมยังงงว่า c coupe กับ e coupe ตัวไหนแข่งกับ 4 seriesกันแน่
คราวนี้มี 4grand coupe ยังไม่มีคู่แข่งหรือป่าว เพราะคงไม่ใช่clsแน่ๆ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
Re: BMW 4 series grand coupe นี่แข่งกับใครครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 19:10:45 »
4 Series Grand Coupe น่าจะแข่งกับ Audi A5 Sportback กับ Mercedes CLA นะครับ ประมาณนั้นครัีบ  :D

Re: BMW 4 series grand coupe นี่แข่งกับใครครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 19:25:18 »
4 Series Grand Coupe น่าจะแข่งกับ Audi A5 Sportback กับ Mercedes CLA นะครับ ประมาณนั้นครัีบ  :D

โทษนะครับ audi a5นี่คือเอาa4มาทำเป็น2ประตูป่าวครับ

ส่วนClaผมว่าไม่น่าใช่นะครับเพราะมันคือ a class 4ประตู

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 19:28:19 »
 6 Gran Coupe ชนกับ CLS  
 4 Gran Coupe ชนกับ A5 Sportback

ผมขอยกจากข้างล่างมานะครับ
    พูดถึง A5 Sportback รุ่น 1.8 TFSI FWD 170 แรงม้า รุ่น S-Line  ราคาประมาณ 1.3 ล้านบาท ( Ex Vat )
           ถ้านำเข้ามาเสียภาษี ราคาจะอยู่เท่าไหร่ดี ? น่าจะประมาณ 2 ล้านกลางๆได้นะครับ
    เทียบกับ CLA250 AMG 1.8 แรงม้าไม่ถึง 220 เหมือนกัน ราคาประมาณ 1.5 ล้านบาท ( Ex Vat )
           MBTH ทำราคาขายที่ 2.64 ล้านบาท

อย่างนี้ A5 Sportback ราคาก็ต้องพอๆกันซิครับ ได้ขนาดใหญ่กว่า CLA ด้วย
     เท่าที่มีข้อมูล A5 Sportback 2.0TFSI Grey ขายอยู่ประมาณ 3 ล้านบาท

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33682.0.html

ออฟไลน์ ehnong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 19:35:06 »
4 series แข่งกับ A5 Sportback น่าจะถูกแล้วครับ ส่วนทาง benz น่าจะเป็น CLS
อีก segment นึง series 6 GRAN COUPE  น่าจะแข่งกับ A7 และ new S-CLASS coupe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:06:49 »
4 series แข่งกับ A5 Sportback น่าจะถูกแล้วครับ ส่วนทาง benz น่าจะเป็น CLS
อีก segment นึง series 6 GRAN COUPE  น่าจะแข่งกับ A7 และ new S-CLASS coupe

Clsผมว้าไม่น่าใช่นะครับ เพราะมันใหญ่มากและหรูมากกว่า ศักดิ์ศรีของมันควรอยู่ระดับ s class ซึ่ง4นั้นศักดิศรีอยู่ประมาณ e coupe
อันที่จริงมันควรจะทำมาอีกตัวเป็นตัวขั้นกลางรึป่าว  อยุ่ตรงกลางระหว่าง CLA,CLS

ส่วนS class coupeไม่เข้าพวกอ่ะครับเพราะมันมี2ประตุต่างจาก 6gc กับ a7ที่2คันนี้มี4ประตู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2013, 20:29:31 โดย cloud »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:14:12 »
6 Gran Coupe ชนกับ CLS  
 4 Gran Coupe ชนกับ A5 Sportback

ผมขอยกจากข้างล่างมานะครับ
    พูดถึง A5 Sportback รุ่น 1.8 TFSI FWD 170 แรงม้า รุ่น S-Line  ราคาประมาณ 1.3 ล้านบาท ( Ex Vat )
           ถ้านำเข้ามาเสียภาษี ราคาจะอยู่เท่าไหร่ดี ? น่าจะประมาณ 2 ล้านกลางๆได้นะครับ
    เทียบกับ CLA250 AMG 1.8 แรงม้าไม่ถึง 220 เหมือนกัน ราคาประมาณ 1.5 ล้านบาท ( Ex Vat )
           MBTH ทำราคาขายที่ 2.64 ล้านบาท

อย่างนี้ A5 Sportback ราคาก็ต้องพอๆกันซิครับ ได้ขนาดใหญ่กว่า CLA ด้วย
     เท่าที่มีข้อมูล A5 Sportback 2.0TFSI Grey ขายอยู่ประมาณ 3 ล้านบาท

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33682.0.html

อันนี้คหส่วนตัวนะครับ ผมว่าเราไม่ควรเอาราคามาเป็นตัวกำหนดsegmentมั้ยครับเพราะไม่งั้น320i baseที่ทำราคาถูกก็มาชนกับclaได้สิครับ
อย่างนั้นผมว่ามันจะชนมั่วได้ทุกรุ่นเลยนะครับ
แต่ในแง่ของคนซื้อรถสมมตมีเงินอยู่3ล้านเขาก็สามารถเอาทุกsegmentมาเป็นทางเลือกได้หมดถึงแม้จะไม่ใช่คู่แข่งทางตรง

ดังนั้นถ้าเราจะจับคู่ชนกันตรงๆตามการวางpositioning เราควรใช้อะไรมาวัดดีครับ โดยที่ไม่ใช่ราคา อยากรู้จริงๆ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:24:56 »
4-Series Gran Coupe  ชนกะ A5 Sport Back คับ

ส่วน MB คงต้องรอ CL??? ที่พื้นฐานมาจาก C-Class W205

แต่ CLA ชนกะ A3 Sedan,2-Series Gran Coupe คับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:30:12 »

อันนี้คหส่วนตัวนะครับ ผมว่าเราไม่ควรเอาราคามาเป็นตัวกำหนดsegmentมั้ยครับเพราะไม่งั้น320i baseที่ทำราคาถูกก็มาชนกับclaได้สิครับ
อย่างนั้นผมว่ามันจะชนมั่วได้ทุกรุ่นเลยนะครับ
แต่ในแง่ของคนซื้อรถสมมตมีเงินอยู่3ล้านเขาก็สามารถเอาทุกsegmentมาเป็นทางเลือกได้หมดถึงแม้จะไม่ใช่คู่แข่งทางตรง

ดังนั้นถ้าเราจะจับคู่ชนกันตรงๆตามการวางpositioning เราควรใช้อะไรมาวัดดีครับ โดยที่ไม่ใช่ราคา อยากรู้จริงๆ
ผมมองว่าสิ่งที่เอามาเป็นคู่แข่งกันโดยตรง น่าจะอยู่ที่ ลักษณะภายนอกที่ออกแบบเป็นแนวทางเดียวกัน โดยอยู่ในขนาดตัวถังที่พอๆกันครับ
  เช่น
  E - Coupe / A5 Coupe / 4 Coupe
  CLS / A7 / 6 GC

ส่วนเรื่องการนำราคามาเกี่ยวข้อง ผมคิดว่าอย่างไรก็ตามเป็นสิ่งที่เลี่ยงไม่ได้สำหรับคนส่วนใหญ่นะครับ ทั้งในไทยและต่างประเทศ ที่สำคัญวิธีคิดในการเลือกซื้อรถ จะนำงบประมาณมาตั้งโจทย์อยู่เรื่อยไปครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:30:32 »
4-Series Gran Coupe  ชนกะ A5 Sport Back คับ

ส่วน MB คงต้องรอ CL??? ที่พื้นฐานมาจาก C-Class W205

แต่ CLA ชนกะ A3 Sedan,2-Series Gran Coupe คับ

ชัดเจนเลยครับน้องลีออง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:37:20 »
ดู A5 Sport back ทำให้นึกถึง Mazda 626 cronosจริงๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:46:20 »

ผมมองว่าสิ่งที่เอามาเป็นคู่แข่งกันโดยตรง น่าจะอยู่ที่ ลักษณะภายนอกที่ออกแบบเป็นแนวทางเดียวกัน โดยอยู่ในขนาดตัวถังที่พอๆกันครับ
  เช่น
  E - Coupe / A5 Coupe / 4 Coupe
  CLS / A7 / 6 GC

ส่วนเรื่องการนำราคามาเกี่ยวข้อง ผมคิดว่าอย่างไรก็ตามเป็นสิ่งที่เลี่ยงไม่ได้สำหรับคนส่วนใหญ่นะครับ ทั้งในไทยและต่างประเทศ ที่สำคัญวิธีคิดในการเลือกซื้อรถ จะนำงบประมาณมาตั้งโจทย์อยู่เรื่อยไปครับ

เห็นด้วยกับพี่defender 110 มากครับถ้าวัดกันตรงๆตามตำแหน่งทางการตลาด แบบว่าไม่สนใจราคานะ
มันก็ควรจะเป็นรูปร่าง รูปทรง จำนวนประตู ลักษณะหลังคา

E Coupe / A5 Coupe / 4 Coupe    ถ้า3ตัวนี้แข่งกันฝากถามอีกนิดครับแล้วc coupeมันอยู่กับใครครับเนี่ย
บางทีค่ายเบนซ์นี่ก็ซอยsegmentได้ยิบจริงๆ สมัยก่อนยังมี clk clc อีก  ตึ้บเลยครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 21:22:47 »
แข็งกับใครไม่รู้ล่ะครับมาบ้านเราราคาเป็นตัวตัดสิน

อย่าง 4 Grand Coupe ราคาน่าจะอยู่ที่ 3ปลายๆถึง4ต้นๆ(อ้างอิงได้จาก 4 Coupe) หากเปิดมาเกิน 4.5 ขึ้นไปไม่มีใครซื้อแน่ครับเพราะราคาใกล้ CLS 250 CDI AMG Dy 4.99 คนย่อมไปซื้อ CLS ดีกว่า
ภาพลักษณ์ดีกว่าเทียบเท่า 6 Grand Coupe

-ถ้าคู่แข่งโดยตรงคงมีแต่ Audi A5 Sportback

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 15:05:45 »
มันไม่ค่อยเหมาะเลย

ถ้าผมจะซื้อ ไป Coupe ดีกว่า