ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องโช้ค สตรัท ครับ ระหว่าง H Drive VS Silver spec R เรื่อง Feeling ครับ  (อ่าน 37082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
ผมใช้ วีออสปี 09 ครับ  ตอนนี้ใช้โช้ค  KYB New SR + Spring  TEIN 93R  ครับ  ซึ่งมีปัญหาครับคือ

หลังจากที่ผมใส่ใส่ยาง BS RE002 (195 55 R15) มารู้สึกว่าเวลาจั้มคาสะพานแรงๆ แล้วติดซุ้มล้อครับ  เดิมใช้  ML  Pilot Sport 3 (ขนาดเดียวกัน) ไม่ติดครับ

ขนาดแม็ก  15×7.0 ET.35 ครับ เข้าใจว่าหน้ายางของ BS มากกว่าเลยติดครับ

ตอนนี้เลยมองหาสตรัทว่า 2 รุ่นนี้ ตัวไหนดีครับ และต่างกันยังไงครับ

ปล.สภาพ KYB. ผมไม่รั่วไม่ซึมครับ ใช้มา 1 ปีครึ่ง....

ขอบคุณครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ Mike:D

Silver's แข็ง+กระเทือนมากน่ะคับถ้ามีผู้ใหญ่นั่งด้วยไม่เหมาะอย่างแรง แต่ถ้าชอบซิ่งชอบมุดอัดโค้งจัดเลยคับ ผมใส่กะอัลติส แต่ตอนนี้พ่อใช่ เอาไปใส่โช๊คเดิม+สปริงโหลดแทนแล้วคับ ปล. ที่ผมใช้ไม่ใช่spec Rนะคับ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
Silver's นี้ก็นิ่มกว่าตัวอื่นแล้วนะครับในตลาด ถ้าเลือกสองตัวนี้ผมเชียร์  H.Drive
ส่วนเรื่องเปลี่ยนโช๊คเป็นสตรัทถ้าไม่มีปรับที่หัวโช๊คก็คงจะเหมือนเดิมครับ
ส่วนล้อหลังเปลี่ยนอาร์มปับแคมเบอ

ออฟไลน์ Mike:D

Silver's นี้ก็นิ่มกว่าตัวอื่นแล้วนะครับในตลาด ถ้าเลือกสองตัวนี้ผมเชียร์  H.Drive
ส่วนเรื่องเปลี่ยนโช๊คเป็นสตรัทถ้าไม่มีปรับที่หัวโช๊คก็คงจะเหมือนเดิมครับ
ส่วนล้อหลังเปลี่ยนอาร์มปับแคมเบอ
แง่ว แต่ผมใช้silver's นี่แบบกว่ากระเทือนมาก เพื่อนๆนั่งนี่บ่นกันใหญ่เลยคับ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Rombax

ลืมบอกครับว่าติดซุ้ม แค่ล้อหน้าอย่างเดียวครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

แง่ว แต่ผมใช้silver's นี่แบบกว่ากระเทือนมาก เพื่อนๆนั่งนี่บ่นกันใหญ่เลยคับ ฮ่าๆๆ

กระเทือนหรือแข็งไปครับ ถ้าแข็งไปลองหมุนไปฝั่งซอฟเพื่มถ้ากระเทอนลองเข้าไปที่ร้านเซ็ตโช๊คใหม่ดูครับ
แต่สตรัทยังไงๆ ก็ไม่นิ่มเหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
ผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ H-driveได้ซักพัก ตัวนี้เหมาะกับใช้ในชีวิตประจำวันได้เลยครับไม่แข็งจนเกินไป ซิ่งได้มุดได้ ขับเร็วๆก็นิ่ง แต่ถ้าซัดหนักๆผมคิดว่ามันยังนุ่มไปหน่อย
ใครที่บอกว่าเด้งถ้าเซ็ทได้ลงตัวอาการนี้จะมีน้อยมากครับ(แต่ก็ยังมีอยู่)สรุปคือตัวนี้เหมาะกับใช้ในชีวิตประจำวันกึ่งซิ่งครับ แต่ถ้าเป็นคนชอบซิ่งชอบมุดชอบซัดหนักๆแนะนำไป Silver's ดีกว่า แต่ไม่เหมาะกับการใช้ในชีวิตประจำวันซักเท่าไหร่ ลองพิจารณาดูนะครับ 8)

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
พวกสตรัทเคยได้ยินว่าใช้ซักปีอาจต้องซ่อมครับ
หาสปริงใหม่มาใส่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ได้ยินมาว่า silver ไม่มี วีออส ยาริส ตรงรุ่นเลย ที่ใส่ๆกันอยู่เป็นตัวแปลงทั้งนั้น ยังไงถ้าสนใจตัวนี้แนะนำให้โทรถามตัวแทนจำหน่ายจริงๆคือ s9 ดีกว่า อย่าถามพวกร้านแต่งรถ บางทีก็เชียร์เพราะอยากขายของ

ส่วน H drive มีตรงรุ่น แต่ถ้าอยากได้แนะนำว่าลองดูหลายๆร้านเพราะ ราคาจริงหน้าร้านของ TS บวกกำไรไว้สูงมาก ราคาส่งตามร้านถูกกว่านั้น แต่ดูฝีมือร้านด้วยพวกสรัทถ้าปรับไม่ดีนี่นรกมาก

ได้ยินมาว่า silver ไม่มี วีออส ยาริส ตรงรุ่นเลย ที่ใส่ๆกันอยู่เป็นตัวแปลงทั้งนั้น ยังไงถ้าสนใจตัวนี้แนะนำให้โทรถามตัวแทนจำหน่ายจริงๆคือ s9 ดีกว่า อย่าถามพวกร้านแต่งรถ บางทีก็เชียร์เพราะอยากขายของ

ส่วน H drive มีตรงรุ่น แต่ถ้าอยากได้แนะนำว่าลองดูหลายๆร้านเพราะ ราคาจริงหน้าร้านของ TS บวกกำไรไว้สูงมาก ราคาส่งตามร้านถูกกว่านั้น แต่ดูฝีมือร้านด้วยพวกสรัทถ้าปรับไม่ดีนี่นรกมาก

จริงครับถ้าติดตั้งไม่เก่งจริง กลายเป็นห่วยไปเลยยยยยยย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมเข้าใจว่า offset 35 มันเลยทำให้ติดน่ะครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เกาให้ถูกทึ่คันครับ ปัญหาน่าจะมาจากล้อ ยาง ไม่เกี่ยวกับช่วงล่าง
พวกชุดคอยล์โอเวอร์หรทอปรับเกลียวจุดที่ทำให้เกิดเสียงดังมีมากกว่า
ยิ่งพวกที่เป็นหัวบอลจอยส์ดังแน่นอน เวลาที่spherical bearingหลวม
ซึ่งมันหลวมเร็วมาก มันจะดังกุกๆ

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
เกาให้ถูกทึ่คันครับ ปัญหาน่าจะมาจากล้อ ยาง ไม่เกี่ยวกับช่วงล่าง
พวกชุดคอยล์โอเวอร์หรทอปรับเกลียวจุดที่ทำให้เกิดเสียงดังมีมากกว่า
ยิ่งพวกที่เป็นหัวบอลจอยส์ดังแน่นอน เวลาที่spherical bearingหลวม
ซึ่งมันหลวมเร็วมาก มันจะดังกุกๆ
ตามนี้เลยครับผม ปัญหาน่าจะมาจากล้อยางนะผมว่า ถ้าท่าน จขกท บอกว่าเคยใส่ยางชุดก่อนไม่ติด เปลี่ยนมาเปนชุดนี้แล้วติด....ลองไปพับซุ้มมั้ยครับ นิดนึงพอ ถ้าจะเล่นสตรัทต้องใจรักนะครับ เพราะ มันจะแข็งและกระเทือนนะครับ อีกอย่างผมคิดว่าสตรัทมันมากับความแข็ง ให้ปรับจนย้วย มันจะกลายเป็นว่า ไม่เกาะถนนแล้วยังจะกระเทือนอีกนะครับ  :o

ออฟไลน์ 2k

ที่สังเกตุจากความเห็นของคนทึ่ใช้มาทั้งสองยี่ห้อจะบอกว่า h drive จะนิ่มกว่า silver ครับ การเจอทางขรุขระการตกหลุมจะกระด้างกระเทือนเบากว่า แต่เอาจริงแล้วมันปรับให้ใกล้เคียงกันได้ ด้วยความที่เป็นสตรัทปรับหนืดปรับสูงต่ำได้ h drive ทำให้แข็งกระด้างกระเทือนเปลี่ยนเลนกระทันหันได้แบบ silver เหมือนกันแหละ ทั้งสองยี่ห้อเป็น mono tube เหมือนกันปรับให้ใกล้เคียงกันได้ขึ้นอยู่กับว่าชอบยี่ห้อไหนมากกว่ากัน  :) silver จะดีกว่าตรงทึ่มีบริการซ่อมกระบอกกับมีอะไหล่พร้อมทุกส่วน ในขณะทึี่ h drive ตัองเปลี่ยนทั้งกระบอกแต่ราคาก็ไม้ได้โหดร้ายอะไร

ก่อนจะใส่สตรัทต้องทำความเข้าใจว่ามันจะแข็งและกระเทือนกว่าโช๊ตแต่งกับสปริงโหลดเยอะเลยนะ ด้วยแกนโช๊คทึีใหญ่กว่ากับระบบวาล์วควบคุมการไหลเวียนน้ำมัน ถ้าใช้ในทางขรุขระบ่อยๆหรือออกต่างจังหวัดย่านทีีถนนไม่ดีต้องชั่งใจหน่อยเพราะโช๊คแข็งแกนใหญ่ตกหลุกแรงๆแล้วอาจแกนคดได้ง่ายมาก เป็นกันหมดทุกยี่ห้อ  และด้วยความแข็งของมันกับถนนที่เลวร้ายของประเทศไทย คนทีี่เตรียมใจกับความแข็งอย่างผมเองยังรู้สึกปวดหลังในเวลาเดินทางไกลและทางขรุขระเลย  :P หากว่าคุณรับได้กับความแข็งรับประกันว่าจะถูกใจกับคุณภาพของสตรัทแน่นอน ใช้สตรัทในประเทศไทยพยายามใส่ยางแก้มสูงนิดหนึ่ง เวลาเจอทางไม่ดีจะได้ช่วยลดอาการแกนคดงอและช่วงล่างพังไวได้ครับ  :)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ xenon

Silver แข็ง กระเทือนกว่า TEIN และ H DRIVE ครับ ผมลองมาหมดแล้ว

เคยใช้ SILVER อยู่ปีนึง แต่รุ่นเก่า Neomax มั๊งครับ ผมปรับหน้าหลัง 20-21

ขับคนเดียวยังจุก แต่ถ้าถนนดี เนียนๆ ใช้ได้ดีครับ

แฟนนั่งครั้งเดียว ไม่นั่งคันนี้อีกเลย กลัวยาน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ปัญหานี้เกิดจากยาง RE002 นั่นแหละครับ

RE002 มันเป็นยาง Oversize ครับ มันเลยติดซุ้ม