ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม กระบะ Isuzu โครตหยิ่ง รถขายดีอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องแถม  (อ่าน 23283 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
สอบถามเซลล์  อีซูซุ หลายๆที่  บอก เป็นเสียงเดียวกันว่า  รถเราขายดีอยู่แล้ว โปรโมชั่นไม่จำเป็นต้องเยอะ
เข้าใจว่ารถดี  ทน ถึก แต่ มันขายดีเหรอ เปลี่ยนโฉมใหม่มา 2 ปี  ยังขายสู้วีโก้ โฉมเดิม 9 ปี ยังไม่ได้  ยอดขายแพ้ทุกเดือน ขนาดว่าโตโยต้า งกๆ ของแถม เขายังแถมเยอะกว่าหลายเท่า

และที่น่าแปลกใจ คือ แต่ละจังหวัด ตั้งราคาไม่เท่ากันอีก    บอกว่า บวกราคาค่าขนส่ง      ทำไม ค่ายอื่นๆ ไม่เห็นบวก    จากที่สอบถามได้ราคาดังนี้  

Isuzu  D-max X-series 2.5 At Hi lander 4Door   ราคา กทม  965,000 บาท
 Isuzu  D-max X-series 2.5 At Hi lander 4Door   ราคา ภาคตะวันออก  970,000 บาท +5,000 ค่าขนส่ง
 Isuzu  D-max X-series 2.5 At Hi lander 4Door   ราคา อุบลราชธานี  972,000 บาท + 7,000 ค่าขนส่ง

ราคาบวกเพิ่มทุกรุ่น  ครับ    

บวกค่าขนส่ง เพิ่มไม่พอ  ของแถม โปรโมชั่น แทบไม่มีอะไรเลย  ประกันชั้นหนึ่งไม่เคยได้  ถ้าจะเอา บวกดอกเบี้ย ผ่อนเพิ่มด้วย  แหม๊ ใครจะไปเอา
ส่วนลดเงินสด 5,000  เฉพาะคนที่เคยใช้หรือญาติ ที่ใช้ D-Max ตัวโฉมก่อน ถึงจะได้     นอกเหนือจากนั้น บางศูนย์ คิ้วกันสาดซื้อเอง  แม๊กลายเนอร์ซื้อเอง  พรมซื้อเอง  ผ้ายางรองพื้นซื้อเอง  ฟิลม์จายเอง  พรบ จ่ายเอง    ฯลฯ      หรือ ของพวกนี้ที่ผมกล่าวมาก จะซื้อเพิ่มเป็น แพ๊คเก็ตได้ ชุดละ 9,500 บาท    ก็จะประหยัดได้หน่อยนึง

ผมชอบนะ  กระบะอีซูซุ  ทนดี เพราะที่บ้านใช้มังกรทอง มา 20 กว่าแล้ว และกำลังจะซื้อรุ่นนี้เหมือนกัน แต่ไม่เข้าใจว่า  พี่จะหวงโปรโมชั่นไปถึงไหนครับ  .......และก็ช่วยตั้งราคาให้มันมาตรฐานทุกจังหวัดทั่วประเทศด้วยนะครับ    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2013, 10:35:53 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
แต่กำไรต่อคันเยอะกว่าแน่ๆ ครับ และที่สำคัญยอดขายมันก็ไม่ได้ทิ้งห่างจนน่าเป็นห่วง

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
ตอนช่วงรถคันแรกยิ่งกว่านี้อีกครับ เอาเปรียบลูกค้ามาก ไม่แถมอะไรสักอย่างแล้วยังบังคับซื้ออีก ดอกเบี้ยแพงบัลไล เซลว์เอากันมันเลย เดี๋ยวเถอะครับกำลังซื้อหมดเมื่อไร คนซื้อน้อยลง ก็แถมเองละครับ ถ้าไม่แถมเค้าก็ไปซื้ออย่างอืนกันหมดเองคับ

ออฟไลน์ frame@kk

เคยบอกไปแล้วว่า ไม่แถม ไม่แจก ไม่ลด 5555+
อีซูซุไม่มีนโยบายเรื่องลดราคา ให้ของแถมเยอะๆ แต่ไหนแต่ไรมาแล้ว
เซลที่ซื้อด้วยกันมาตลอด แล้วทางบ้านก็เป็นคนพาลูกค้าไปหาเรื่อยๆ พอจะเปลี่ยนรถบ้าง ยังได้ส่วนลดไม่ถงหมื่นเลยครับ 555 แถมฟีมแค่นั้นเลยแหละ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ค่าขนส่งทางใตัคิดประมาณ 7500 บาท มั้งครับ จำไม่แม่น โบว์ชัวร์อยู่บ้าน ชะแว้บบบไปถามไปชะเง้อดูมิว
ถามข้อมูลเซล ตอบยังไม่ได้ สู้ในเว็บนี้ไม่ได้ ข้อมูลเยอะกว่าอีก
ส่วนโปร ไม่มีครับ ของแถม ไม่มีครับ เค้าเป็นมานานละ
ผมเจอมาแต่ละยี่ห้อนี่อารมย์ต่างกันเยอะ บังเอิญที่บ้านไม่ยึดติดยี่ห้อ ใครชอบคันไหนก็ไปซื้อค่ายนั้นๆ
ที่บ้านเลยค่อนข้างได้สัมพัสหลากหลายอารมย์ของแต่ละศูนย์
มาสด้า มิตซู ฟร์อด โตต้า อีสุ  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าพูดถึงเรื่องส่วนลด ของแถม ต้องลองเทียบ option กันดูครับ
Toyota ตั้งราคาเผื่อสูงเกินไปรึเปล่า เทียบกับ optionที่ได้
สุดท้ายปลายตลาดก็ต้องมีส่วนลดหลายๆหมื่นไปจนถึงแสนกว่าๆ
ของแถมเพียบเทให้หมดหน้าตัก

ลูกค้าที่ซื้อไปก่อนก็เจ็บใจ เห็นมีกระทู้มาน้อยใจ แค้นใจ ทุกเดือน
ก็ต้องปลอบใจกันไปว่า ซื้อก่อน ขับก่อน เท่ห์ก่อนทุกครั้งไป

แต่เรื่องของแถม isuzu ก็มีให้น้อยจริงๆแหละครับ
(ขนาดตัวที่แล้วตอนรุ่นใหม่จะออก ก็ไม่ได้ลด ไม่ได้แถมอะไรมาก)
ในกทม.ตอนนี้ ส่วนลด 5,000 แถมประกันชั้น1 ครับ
ของแถมก็ ผ้ายาง กรอบป้าย พวงกุญแจ ทั่วไปที่ได้ๆกัน

ส่วนค่าขนส่งไม่ทราบเหมือนกันว่าค่ายอื่นมีรึเปล่า
รอท่านอื่นช่วยตอบเพิ่มเติมครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ความน่าเชื่อของผลิตภัณฑ์ เป็นสิ่งที่ยอมรับได้ครับ รถตลาด อาจแถมไม่มาก แต่ซื้อความมั่นใจในระยะยาว ของแค่ประกันชั้น 1 ค่าจด อะไรพวกนี้ก็พอใจแล้ว

ขับก่อนเท่ห์ก่อน(ปลอบใจ) และถ้า turn คันเก่า ก็ต้องยอมรับว่าราคามันลงทุกปี เทียบกับค่าเสียเวลาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ไม่จัดโปรอะไร กระบะเมืองไทยอย่างอีซุซุก็ขายได้ครับ
เทียบกับวีโก้ตอนนี้ ที่อัดโปรแหลกรานมาก เพราะปลายตลาดเข้าไปแล้ว
ยอดวีโก้มากกว่านิดหน่อยก็ไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ผมไม่ได้แก้ตัวให้อีซูซุนะครับ ผมจองช่วง กลางเดือนกรกฎา รอประมาณ 7 วัน รถมาวันที่ 23 กรกฎา แต่พอดีติดเหตุการณ์น้ำท่วม เลยได้ไปรับวันที่ 14 สิงหาที่ผ่านมา ของแถมที่ได้ มีไลเนอร์ ฟิมล์ พรม ส่วนลดประกัน ส่วนค่าขนส่งที่ จขกท บอกนี่ ไม่มีนะครับ ผมออกที่ อ.แม่สอด จ.ตากเลย

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
ผมได้มา ป1 พรบ. ทะเบียน กันลาย กระบะลายเนอ น้ำมันเต็ม
ลดลูกค้าเก่า5000 ที่0พิจิตร คับ
ปล.ผมไม่ใช้ พนง.ขายนะ ผมเป็นลูกค้าคับ

ออฟไลน์ holahola66

ยังแยกขายแอร์อยู่รึเปล่าหว่า  8)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ rut191

ที่บ้านผมยังนอกใจisuzuไปtoyotaเลยครับเคยใช้มาแล้ว3คันวันศุกร์นี้จะไปออกvigoแล้ว
ปล.ออกมาไว้บรรทุกของหาเงินนะครับนอกจาก2ยี่ห้อนี้ ยี่ห้ออื่นไม่กล้าลองเลยจริงๆ

ออฟไลน์ tvm

ผมว่ายี่ห้ออื่น ถ้าเขาขายได้เขาก็ไม่แถมอะไรมากมายหรอกครับ
หลักการตลาดทั้งนั้น คนที่ต้องการความคุ้มค่าด้านของแถมหรืออื่นๆ ก็มีทางเลือกไปซื้อเจ้าอื่นอ่ะครับ

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ดีสิครับ

มันไม่เสียความรู้สึกต่อคนที่ซื้อไปก่อนด้วย

และมันสร้างเครดิตให้แบรนด์ด้วย แบบว่า ของที่มันดี

มันจะขายได้ด้วยตัวมันเอง ไม่ต้องลด แลก แจก แถม ให้มันมากมาย

ผมว่าแบบนี้ดีนะ จริงใจต่อคนซื้อ ประมาณว่า กุไม่แถม ก็คือไม่แถม ตรงดี ชอบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แบบนี้ไงเลยแซงขึ้นที่ 1 ไม่ได้ซักที
ลองลด แถมสักครึ่งหนึ่งของวีโก้สิ
คงแซงวีโก้แบบไม่เห็นฝุ่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แบบนี้ไงเลยแซงขึ้นที่ 1 ไม่ได้ซักที
ลองลด แถมสักครึ่งหนึ่งของวีโก้สิ

แค่นี้อีสุก็ผลิตแทบส่งไม่ทันละครับ
ถ้าทำแบบนั้นอาจจะออเดอร์ล้นก็ได้ อิอิ

ออฟไลน์ 6162002

คงเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะกำลังการผลิตไม่ใช่อยากผลิตเท่าไรก็ทำได้  แถมออพชั่นมันก็ให้เยอะกว่าวีโก้อยู่แล้ว

เพราะงั้นเขาก็ต้องบาลานซ์ กำไรต่อคัน กับยอดขาย ให้ได้ประโยชน์ที่สุด เป็นธรรมดาของธุรกิจครับ  แต่ถ้าขยายโรงงาน กำลังการผลิตเพิ่มขึ้น ก็คงได้เห็นของแถมมากขึ้น 

ฝ่ายการตลาดเขาก็มีครับ ไม่ใช่เขาคิดไม่เป็นหรอก

ออฟไลน์ PorrMacKenna

ซื้อวันหน้า แล้วราคาถูกลงเรื่อยๆ

ราคารถเก่าก็แย่สิครับ

เข้าใจว่า Isuzu ทำใจเรื่องแชมป์รถกระบะแล้ว

เอากำไรดีกว่า ยอดขายน้อยหน่อยไม่เป็นไร

อีกอย่างไม่ลดราคา ดีลเลอร์ happy ลูกค้าเก่า happy ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ซื้อ สิ้นปีเดือน 11 12 น่าจะได้เยอะกว่านี้ แฟนผมอยากได้รถกะบะให้พ่อ ก็ไปซื้อช่วงสิ้นปีพอดี ได้ของแถม ส่วนลด23000 ประกัน ผ้ายาง แม็กลายเนอร์ เบาะหนัง ฟิลม์ ล็อกเบรก กุญแจรีโมทกันขโมย  รุ่น gold series นะครับ นานมาแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sidlv

เป็นเรื่องปกตินะครับ ของขายได้ ส่งรถแทบจะไม่ทัน แล้วจะลดกำไรตัวเองทำไมล่ะครับ

เมื่อก่อน honda ขายดิบขายดี เซลส์หยิ่งสุดๆ โปรฯ ส่วนลดอะไรก็ไม่มี ป.1 ไม่ต้องถาม ไม่ให้แน่ๆ

แล้วไง... ตอนนี้ผ่อน 0% ยังมีเลยจ้า  ;D

ออฟไลน์ Volta

เมื่ออาทิตย์ก่อน เห็นอีซุซุมาออกบู้ทตรงโลตัสเคราย เห็นมีแถมประกันชั้น 1 ด้วยนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ numtik2005

ชักสงสัยแล้วสิ
- vigo ตั้งราคาโอเวอร์ แล้วใช้เทคนิคส่วนลดทำให้ดูน่าซื้อกว่าหรือเปล่า
- d-max ใส่ของเพียบ จะลดก็ไม่ได้เข้าเนื้อ(คล้าย navara ที่ over engineering)

ออฟไลน์ Deaw

ของเค้าดี ราคาก็แรงเป็นธรรมดา ถ้าขายถูกแล้วยี่ห้ออื่นคงไม่ต้องขายกันพอดี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ชื่อแบรนด์และความน่าเชื่อถือมีค่อนข้างเยอะ..
นี่ก็อาจเป็นเหตุผลที่บางทีไม่จำเป็นต้องลดแลกแจกแถมอะไรมากมาย
ผมว่าแบบนี้มันก็ดีเหมือนกัน ทำให้ตัวรถเหมือนมีค่ามากกว่าพวกที่ลดราคาเยอะๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ cerberus

• **
vigo งกของแถมแต่ลดแปดหมื่นครับ ยอดขายแพ้ก็ไม่แปลกหรอก

ออฟไลน์ Aek_CM

ปัจจุบันมีรถกระบะที่ดีกว่า isuzu แต่คนส่วนใหญ่ยังยึดติดกับค่านิยมที่ว่า   รถขายต่อราคาดี  ซึ่ง
นั่นก็ทำให้รถยี่ห้อนี้ขายดีจนไม่ค่อยง้อลูกค้าสักเท่าไหร่   ส่วนผมไม่ยึดติดยี่ห้อ  แต่ยึดติดแค่ว่า
รถรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อไหน ดีกว่าก็ซื้อยี่ห้อนั้น  ไม่ค่อยสนใจราคาขายต่อ  ขอแค่ซื้อมาแล้วใช้ดี
และแข็งแรงระบบความปลอดภัยดีก็พอครับ

ออฟไลน์ porasit33

เคลมฟรีทุกอย่าง อะไรพังก็ซ่อมฟรี ค่าแรงบางทีก็ฟรี
ไม่ต้องซ่อมบ่อย เข้าศูนย์ครั้งนึงก็พันกว่าบาท
ขับมา 5 ปีกว่า ไม่เคยซ่อมใหญ่ รถสตาร์ทไม่ติด ช่างมาดูถึงบ้านฟรี

ตอนซื้อแม่บอกว่า ถ้าจะซื้อใหม่จะเอาแค่อีซูซุ เลือกรุ่นอย่างเดียวพอ
แต่รถเก๋งเอาฮอนด้าอย่างเดียว นี่แหละความมั่นใจของลูกค้า ถ้าได้ใจแล้วได้แบบเหนียวหนึบไม่เปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แบรนด์ล้วนๆ

ออฟไลน์ Enzo

• **

จำได้ว่า มีสมาชิกท่านหนึ่งในนี้

เคยบอกว่า ไว้ว่า ที่ ISUZU ดำเนิน นโยบายไม่ลด ไม่แจก ไม่แถม เหมือนที่ ยี่ห้ออื่นๆทำ

เพระว่า ต้องการให้ดีลเลอร์ ขายรถ มีกำไรต่อคัน ที่เหมาะสม และ เพียงพอจะพัฒนา ศูนย์บริการ ให้ได้มาตรฐาน การบริการเท่าเทียมกัน

เพราะ ISUZU มีจุดแข็ง อีกจุด คือ การบริการหลังการขาย  ใครใช้ยี่ห้อนี้ อยู่ น่าจะทราบดีว่าว่าบริการดีจริงหรือไม่

ออฟไลน์ neutrino

ในความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ผมจะจ่ายเงินออกไป ผมไม่เคยง้อยี่ห้อครับ เพราะกระบะที่ผลิตในบ้านเราถ้าใช้งานปกติทั่วไปไม่แตกต่างกันอย่างเห็นชัด "Customer is the King" พ่อค้าพวกนี้สมควรที่จะต้องเจอบทเรียนครับ