ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เจอเหตุการณ์นึงบนทางด่วนทำให้เข้าใจความรู้สึกของคนที่เฉียดความตายแล้วละครับ  (อ่าน 11111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
เหตุการณ์เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อช่วงบ่ายนี้เองครับ ในขณะที่ผมกำลังขับรถอยู่บนทางด่วน ผมอยู่ช่องซ้ายสุด ( สีฟ้า ) และกำลังเร่งความเร็วระดับ 130 km/h เพื่อเข้าเลนกลางเพราะข้างหน้ามีรถ Trailer อยู่ โดยไม่ได้ตัดหน้ารถคันสีแดง ( ในรูปแต่อย่างใด เพราะระยะห่างระหว่างรถ Trailer กับรถคันสีแดงมีช่วงระยะห่างประมาณ 4-5 คันรถได้ เพราะเวลาเร่งแซงผมก็ดูก่อนเสมอว่าผมจะพ้นมั๊ย ถ้าไม่พ้นผมจะชะลอความเร็วเพื่อให้รถในเลนนั้นวิ่งไป่อนแล้วค่อยเข้า ) พอเข้ามาในเลนกลางมาได้ซึ่งวิ่งตีคู่กับรถ Trailer ( สีน้ำเงิน ) อยู่ดีๆรถที่อยู่เลนขวาสุด ( สีเขียว ) ซึ่งวิ่งตีคู่กันมา แต่เขาอยู่เลนขวาสุด ส่วนผมอยู่ซ้ายสุดก็เริ่มวิ่งเข้ามาใกล้รถผม ตอนแรกผมก็นึกว่าคงไม่มีอะไรเพราะเขาคู่มาแบบตีคู่กับผม แต่สุดท้ายเขาพยายามจะเบียดเข้ามาในเลนผมโดยที่ไม่เปิดไฟเลี้ยวซ้าย ผมเลยบีบเเตรยาวมากกกกกกกกเพื่อส่งสัญญาณเตือนเขา และเหยียบเบรค เพราะเขาเบียดเข้ามาในเลนผมแบบกระชั้นชิดจนแทบจะชนรถด้านหน้ารถผมอยู่แล้ว ( แต่อีกแค่นิดเดียวจริง ) แต่เขาก็ไม่สนใจยังจะดันทุรังเข้ามาในเลนอีก แต่ในจังหวะเดียวกันเมื่อรถผมเริ่มเข้าใกล้รถ Trailer ทำให้รถผมโดนแรงดูดจากรถ Trailer ทำให้เริ่มเสียจังหวะ และขาดอีกไม่ถึง 1 ฟุตรถผมด้านซ้ายก็จะชนกับรถ Trailer ทั้งแถบ ส่วนด้านหน้าก็ยังมีรถกระบะคู่กรณีทีกำลังจะชนเข้ากับด้านหน้าตัวรถผม พอคนขับรถ Trailer เห็นเหตุการณ์ไม่ดีเลยเบี่ยงออกซ้ายให้อีกเล็กน้อยทำให้ผมโล่งใจขึ้นมาเล็กน้อย และชะลอความเร็วลงอีกเพื่อปล่อยให้ทั้ง 2 คันวิ่งผ่านไปก่อนแล้ว ส่วนไอ้รถกระบะคู่กรณีก็ยังขับหน้าตาเฉยทั้งๆที่ผมยังคงบีบแตรลั่นทางด่วนและก็เบี่ยงเข้าเลนซ้ายสุด และทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น พอผ่านมาเหตุการณ์นี้มาได้ผมขับรถไปขาผมยังสั่นไปเลยครับ ไม่อยากจะคิดเลยว่าถ้าเกิดรถผมโดนชนแบบ Sandwich ที่ระดับ 130 km/h จะเกิดอะไรกับตัวผม

ผมขอเล่าเรื่องนี้ไว้เป็นอุทาหรณ์นะครับว่าเวลาขับรถไม่ควรประมาท และมีสติตลอดเวลาเพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ และอย่าขับเร็วถ้าไม่จำเป็นเลยครับ เพราะขนาดผมใช้ BT-50 หนัก 2 ตันยังเสียวขนาดนี้ ถ้าเป็นรถเล็กจะเสียวไส้ขนาดไหน

******* รถคู่กรณีคันนั้นทะเบียน มข 8000 เชียงใหม่ครับ *******
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2013, 20:21:28 โดย integra »

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
จำรถ จำทะเบียนไว้ครับ
ไอ้พวกเวรตะไลพวกนี้ เจอที่ไหนได้สั่งสอนมัน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ AMG GT

รถคัน เขียวน่า....จังเลย   ทั้งทีรถข้างหน้าก็ไม่มีจะเบียดมาทำไม  แถมไฟเลี้ยวไม่เปิดอีก

ออฟไลน์ RERFz

เอ่อ ... คุณอยู่ท้ายเขา + คุณอยู่ริมซ้าย
ทัศนวิศัยคุณย่อมดีกว่า

เขาอยู่หน้า ขณะเลี้ยว มองกระจกไม่เห็นหรอก
อีกอย่าง อยู่ๆแตรลั่น มันยากจะคิดทันว่าแตรมาจากมุมไหน

แล้วคุณแซงกระชั้นชิด คันแดงไปรึป่าว
อันนี้มองต่างมุมนะ

เอ่อ ... คุณอยู่ท้ายเขา + คุณอยู่ริมซ้าย
ทัศนวิศัยคุณย่อมดีกว่า

เขาอยู่หน้า ขณะเลี้ยว มองกระจกไม่เห็นหรอก
อีกอย่าง อยู่ๆแตรลั่น มันยากจะคิดทันว่าแตรมาจากมุมไหน

แล้วคุณแซงกระชั้นชิด คันแดงไปรึป่าว
อันนี้มองต่างมุมนะ

พิมพ์ผิดครับ รถผมกับคู่กรณีวิ่งตีคู่กันมาครับ แต่ผมอยู่เลยซ้ายสุด และเขาอยู่ขวาสุด พอผมเข้ามาในเลนกลางได้ แล้วเขาก็เริ่มเบียดเข้ามา แล้วก็เร่งความเร็วขึ้นไปเพื่อที่จะแซงผมโดยที่เขาไม่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายเลย และเขาไม่ได้สังเกตเลยว่ารถผมก็วิ่งเร็วอยู่เหมือนกัน เพราะผมเพิ่งเร่งความแซง 

ส่วนจังหวะที่ผมบีบแตรคือเขาวิ่งเข้ามาจนจะชนตัวรถผมอยู่แล้วครับ และผมไม่ได้ตัดหน้ารถคันแดงครับ เพราะเขาขับช้ามากกกกกก มีระยะห่างประมาณ 4-5 คันรถได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2013, 22:20:52 โดย integra »

ออฟไลน์ usbza

• Newbie
  • *
พวกนี้เลือกได้อย่าไปเล่นกับมันคับถ้าเราไม่แน่พอ เด๋วโดนแกล้งกลับนะครับ เป็นห่วง

ขอเล่าเหตุการณ์ของผมซึ่งขณะอารมณ์ขึ้น แบบสั้นๆ

ผมขับตามรถซีดานคันหนึ่ง เขาอยู่หน้าผมขับเล่นกลางทับเส้น ทำให้ผมจะแซงซ้ายหรือขวาไม่ได้ จากนั้นเลยกระพิบไฟ 2 ครั้งแบบขอทาง

สุดท้ายมันกวนทีนคับบบ มันลดความเร็วเหลือประมาณ 40 ได้แล้วแช่แบบกวนๆ

หลังจากนั้นผมหาจังหวะแซงมันและเร่งไปให้พ้นๆ มันเหมือนจะขับเร่งมากวนใกล้ๆด้านหลัง

วิธีที่ผมทำคือ แตะเบรคเข้าไปประมาณ 50% สุดท้ายมันเห็นผมเล่นมันคืน สุดท้ายชะลอยาว ยอมให้ผมทิ้งระยะไปไกลลิบตาเลยคับ

(มันเป็นวิธีที่ไม่ดีนะครับ ไม่ควรทำ ถ้ายังอด อด อด ได้นะ 55)

ออฟไลน์ tokyo

ผมว่าเวลามุดแล้วเจออย่างนี้บ่อยนะ  บางทีกระบะคันนั้นอาจคิดว่า เลนส์กลางว่างอยู่ไม่อยากวิ่งแช่หวะ
เลยหลบเข้ากลางดีกว่า แต่บังเอิ้นน จขกท.แซงขึ้นมาพอดีเลยไม่ทันเห็น

แต่ทำใจเถอะครับ พวกขับรถไม่มองหลังเนี่ยผมเจอบ่อย ตอนขับอยู่ผมก็อยากเอาคลิปมาโพสต์
คิดไปคิดมาโพสต์ไปก็เท่านั้น เก็บมาคิดก็เครียดป่าวๆ  :)
07 mazda 3

ผมว่าเวลามุดแล้วเจออย่างนี้บ่อยนะ  บางทีกระบะคันนั้นอาจคิดว่า เลนส์กลางว่างอยู่ไม่อยากวิ่งแช่หวะ
เลยหลบเข้ากลางดีกว่า แต่บังเอิ้นน จขกท.แซงขึ้นมาพอดีเลยไม่ทันเห็น

แต่ทำใจเถอะครับ พวกขับรถไม่มองหลังเนี่ยผมเจอบ่อย ตอนขับอยู่ผมก็อยากเอาคลิปมาโพสต์
คิดไปคิดมาโพสต์ไปก็เท่านั้น เก็บมาคิดก็เครียดป่าวๆ  :)

รถผมวิ่งเข้ามาในเลนก่อนแล้วครับ และก็วิ่งตีคู่กับเขาด้วย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ไม่เป็นอะไรก้ดีแล้วล่ะครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกเวลาเกิดเหตุการณ์ลักษณะนี้หรือคล้าย ๆ กัน แล้วรถเราเข้าไปอยู่ใกล้พวกรถบรรทุกใหญ่ ๆ ครับ . . . ใจหล่นไปอยู่ตาตุ่ม

ไม่เป็นอะไรก้ดีแล้วล่ะครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกเวลาเกิดเหตุการณ์ลักษณะนี้หรือคล้าย ๆ กัน แล้วรถเราเข้าไปอยู่ใกล้พวกรถบรรทุกใหญ่ ๆ ครับ . . . ใจหล่นไปอยู่ตาตุ่ม

ครับ ตอนที่โดนรถดูดเข้าไปตานี่มองไปที่กระจกมองข้างฝั่งซ้ายเลย เห็นระยะห่างระหว่างรถ 2 คันเหลือแค่นิดเดียว ผมทำใจแล้วครับว่าชนแน่นอนทั้งหน้า และข้าง แต่สุดท้ายโชคดีไม่เกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ localgame

ผมก็เคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับแต่ว่าวิ่งมาประมาณ100km/h เลยพอจะเบรคทัน อยู่บนทางด่วน ตอนนั้นโมโหมาก พยายามขับไปตีคู่ให้เค้ารู้ว่าทำไม่ถูก

แต่เค้ารีบเบี่ยงซ้ายออกแล้วก็ลงทางด่วนไปเลย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ให้อภัยครับ บางครั้งเค้าไม่ตั้งใจ ลองนึกดูว่าตั้งแต่เราขับรถมาเคยไปเผลอปาดหน้าชาวบ้านซักครั้งมั้ย   ผมก็เคยหลายครั้งนะครับ  แบบบางทีมุมอับ หรือเผลอมองไม่เห็น ผมก็เปิดกระจก ยกมือขอโทษครับ  ได้ไม่ต้องกลัวใครจะมาโมโห ขบรถไล่บี้เรา  ผมคิดแบบนี้ เวลาเจอรถมาปาดหน้าครับ ใจจะได้ย็นลง  เพราะต่อให้ชนจริงๆคงไม่ถงขั้นต้องลงไปไล่ทุบตีกัน ละมังครับ

ให้อภัยครับ บางครั้งเค้าไม่ตั้งใจ ลองนึกดูว่าตั้งแต่เราขับรถมาเคยไปเผลอปาดหน้าชาวบ้านซักครั้งมั้ย   ผมก็เคยหลายครั้งนะครับ  แบบบางทีมุมอับ หรือเผลอมองไม่เห็น ผมก็เปิดกระจก ยกมือขอโทษครับ  ได้ไม่ต้องกลัวใครจะมาโมโห ขบรถไล่บี้เรา  ผมคิดแบบนี้ เวลาเจอรถมาปาดหน้าครับ ใจจะได้ย็นลง  เพราะต่อให้ชนจริงๆคงไม่ถงขั้นต้องลงไปไล่ทุบตีกัน ละมังครับ

ครับ ปกติผมขับรถผมก็เฉยๆนะ แต่นี่คือเขาเบียดรถผมเข้ามาจนรถเขาแทบจะชนกับรถผมแล้วครับ แถมด้านข้างผมคือรถ Trailer ที่ถ้าผิดพลาดปุ๊บคือรถเละทั้งแถบครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แบบนี้ก็มีเป็นธรรมดา ยินดีที่รอดตายครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
คิดว่าจังหวะกระบะจะเบี่ยงเลนคงไม่เห็นรถคุณหรอกเพราะคุณมาจากด้านซ้าย
พอเห็นรถว่างก็คงกะเข้าเลนกลางแต่คุณก็ออกมาพอดี
ก็ถือว่าโชคดีครับที่ปลอดภัยไม่เกิดอุบัติเหตุ แล้วก็ต้องจำไว้เป็นบทเรียนด้วยครับ
ว่าขับรถบนถนนโอกาสเกิดอุบัติเหตุมีตลอดเวลา บางครั้งเราระวังแต่คนอื่นไม่ระวังก็เกิดขึ้นได้
(ถ้ากรณีนี้เป็นผมนะครับ ถ้าอยู่ซ้าย เห็นรถช้าอยู่ข้างหน้า จะไม่เร่งขึ้นไปครับคงชะลอให้เลนกลางไปก่อน แล้วค่อยแซงออกขวาออกมา พอโล่งแล้วค่อยแซงขวาสุดอีกทีจะปลอดภัยกว่า ลองคิดดูว่าจังหวะที่คุณเร่งแซงซ้ายรถเลนกลางถ้าเกิดสิบล้อเบรกกะทันหันในขณะที่เลนกลางเร่งความเร็วอะไรจะเกิดขึ้นครับ)

คิดว่าจังหวะกระบะจะเบี่ยงเลนคงไม่เห็นรถคุณหรอกเพราะคุณมาจากด้านซ้าย
พอเห็นรถว่างก็คงกะเข้าเลนกลางแต่คุณก็ออกมาพอดี
ก็ถือว่าโชคดีครับที่ปลอดภัยไม่เกิดอุบัติเหตุ แล้วก็ต้องจำไว้เป็นบทเรียนด้วยครับ
ว่าขับรถบนถนนโอกาสเกิดอุบัติเหตุมีตลอดเวลา บางครั้งเราระวังแต่คนอื่นไม่ระวังก็เกิดขึ้นได้
(ถ้ากรณีนี้เป็นผมนะครับ ถ้าอยู่ซ้าย เห็นรถช้าอยู่ข้างหน้า จะไม่เร่งขึ้นไปครับคงชะลอให้เลนกลางไปก่อน แล้วค่อยแซงออกขวาออกมา พอโล่งแล้วค่อยแซงขวาสุดอีกทีจะปลอดภัยกว่า ลองคิดดูว่าจังหวะที่คุณเร่งแซงซ้ายรถเลนกลางถ้าเกิดสิบล้อเบรกกะทันหันในขณะที่เลนกลางเร่งความเร็วอะไรจะเกิดขึ้นครับ)

ครับ ปกติผมไม่ทำแบบนี้หรอกครับ แต่ยังสงสัยไม่หายว่าขนาดผมบีบแตรยาวตั้งแต่เขาเริ่มเข้ามาเบียดผม แต่ทำไมเขาไม่ได้สังเกตเลยหรือ แถมยังขับแบบไม่สนใจอะไรเลย ทั้งๆที่รถเขาจะชนผมอยู่ละ ( อาการประมาณขับกวนประสาทครับ )

ออฟไลน์ tierak

เห็นด้วยครับ การขับของคุณมันค่อนข้างผิดหลัก แซงซ้ายแล้วเข้าขวา บางทีตอนที่เขาจะออกซ้ายอาจจะไม่ได้ดู หรือก่อนหน้าแต่ไม่คิดว่าคุณจะโผ่มา
และอีกอย่างแบบที่คุณเล่ามา ต่าคนต่างเปลี่ยนเข้าจากคนละข้างจะมีมุมอับเยอะโอกาสเกิดอุบัติเหตุมีเยอะครับ

ออฟไลน์ Monn

ขอมองต่างมุมเหมือนกัน เพราะผมเคยโดนตัดหน้าแล้วผมก็รถหมุน ฟาดกับเสาไฟฟ้า คันโน้นก็วิ่งไปเฉยๆ ไม่หยุดดูด้วย

ประเด็นคือว่า ของคุณเนี่ย ผมรับประกันได้ ว่าเขาไม่เห้นตอนคุณเบี่ยงมาขวา แต่เขาอาจจะอยากเข้าซ้าย เรื่องมีรถไม่มีรถข้างหน้าไม่เกี่ยว เพราะเขาอาจจะอยากวิ่งซ้ายขึ้นมาเฉยๆ หุหุ แต่คือมันไม่เห็นหรอกครับ ใจเป้นกลางจริงๆ เราไม่มีทางระวัง 2 เลนหรอกครับ เพียงแต่ว่าอาจจะเห้นตอนมา แล้วคุณก็บอกว่าเขาเร่งเพื่อแซงขึ้นไป แต่คุณมาเร็ว ประเด็นนี้แหละที่ผมว่าผมงง

คุณบอกตีคู่กันมา แต่อยู่ขวาสุด กับซ้ายสุด อันนี้ไม่เรียกคู่กันครับ ผมเชื่อว่าไม่เห้นแน่ๆ ว่าอีก 2 เลนมีรถจะเข้ามาเลนกลาง

คุณบอกเขาเบี่ยงมา จังหวะคุณเบี่ยงออกไป เขาเร่งความเร็ว แต่คุณเร่งขึ้นอีก แปลว่าคุณไมยอมให้เขาเพราะคุณเข้ามาเลนกลางแล้วถูกไหม บีบแตรยาว แต่อยู่หลังรถเขาใช่ไหม หมายถึงรถเขาต้องเยื้องๆ ไปหน้าคุณอย่างน้อยก็นิดหน่อยหละ คือคุณก็ไม่ยอม ถูกไหมครับ

พอเขาจะเข้า คุณก็ยังไม่เบรคแต่หักหลบไปทางรถใหญ่ แล้วจังหวะนั้น คุณบอกว่า คนขับรถบรรทุกเห็นท่าไม่ดีเลยเบี่ยงออก ผมว่ามันปกติแหละอยู่ดีๆ คุณไปเบียดเขา เขาก็ต้องออกซ้ายหนีไปหน่อย ไม่อยากชนแน่ๆ แต่ประเด็นคือ ผมยังไม่เห็นคุณเล่าว่าเบรคเลย

อันนี้ผมขอสรุปในความเข้าใจของผม ถูกผิดขออภัยด้วย
คุณขับรถบนถนน ที่ความเร็วสูง 130+ คุณต้องพร้อมเสมอครับ ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ไม่ว่าคุณเก่งแค่ไหน เพราะบนถนนอาจจะมีคนไม่เก่งเยอะ (อย่างกระบะคู่กรณีคุณ ก็อาจจะไม่เก่งนะ) แล้วหากท่าทางไม่ดี เราต้องเซฟตัวเอง การเบรค เป็นการป้องกันที่ดีที่สุด แต่เท่าที่อ่าน คือคุณสู้ คุณก็ไม่ยอมเขา แล้วมันก็เฉียดไป แบบนี้ครับ หรือหากคุณใจได้อีกนิดนะ รถคุณเร่งแซงรถเขาไม่น่าจะยาก กดออกไปเลย จะเป็นการแก้ปัญหาอีกอย่างได้ เพราะหากรถเขาอยู่เหนือคุณ คุณควรเบรค แต่หากคุณอยู่เหนือเขา คุณฉีกไปเลย แต่อ่านแล้ว เขาอยู่เหนือแน่ๆ (อาจจะแค่นิดเดียว)  สุดท้ายเลย อย่าคิดว่าสิ่งที่เราทำถูก คันโน้น เขาอาจจะด่าคุณอยู่เหมือนกัน เปลี่ยนเลนมาทำไมวะ ตกใจหมด อะไรแบบนี้นะ หุหุ

ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการมาโพสประจานนะครับ เพราะเท่าที่อ่าน ก็เหตุการณ์ขับรถปกตินะ ที่เตือนเพราะผมเอง ซัดรถพังไป 2 คันแล้ว เพราะแค่คิดว่า ช้าถูก ไม่ยอมใคร สุดท้าย ผมเอง หมุน เกือบตาย 2 รอบ ตอนนี้เหลือ ยังขับรถเร็วอยู่ แต่หากไม่ชัวร์จริง ผมจะให้เขาไปก่อน ชีวิตเรา อยู่อีกนาน ไปช้าอีกหน่อย ดีกว่าไปไม่ถึงเลยนะครับ แต่หากชัวร์จริง ผมก็ซัดเต็มตีนเหมือนกัน

หากลบหลู่หรือทำให้ไม่พอใจ ขออภัยด้วยนะครับ เตือนด้วยความหวังดีครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ redsun

ก็รู้ว่ามันน่ายั๊วะครับ
แต่เราต้องเผื่อเหลือเผื่อขาดทุกกรณี เพื่อตัวเราเองครับ

ปล.
รอดมาได้ ไม่เสียหาย
สิ่งนี้เหนืออื่นใดแล้วครับ

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
มันก็พอๆกันอยู่ทั้งคู่เเหละครับฝ่ายหนึ่งเเซงซ้าย+ขับเร็ว อีกฝ่ายไม่เปิดไฟเลี้ยว ผิดกันทั้งคู่นั้นเเหละครับอย่าโทษเเต่คนอื่นเลย  ;)

ออฟไลน์ BIGP

ขอมองต่างมุมเหมือนกัน เพราะผมเคยโดนตัดหน้าแล้วผมก็รถหมุน ฟาดกับเสาไฟฟ้า คันโน้นก็วิ่งไปเฉยๆ ไม่หยุดดูด้วย

ประเด็นคือว่า ของคุณเนี่ย ผมรับประกันได้ ว่าเขาไม่เห้นตอนคุณเบี่ยงมาขวา แต่เขาอาจจะอยากเข้าซ้าย เรื่องมีรถไม่มีรถข้างหน้าไม่เกี่ยว เพราะเขาอาจจะอยากวิ่งซ้ายขึ้นมาเฉยๆ หุหุ แต่คือมันไม่เห็นหรอกครับ ใจเป้นกลางจริงๆ เราไม่มีทางระวัง 2 เลนหรอกครับ เพียงแต่ว่าอาจจะเห้นตอนมา แล้วคุณก็บอกว่าเขาเร่งเพื่อแซงขึ้นไป แต่คุณมาเร็ว ประเด็นนี้แหละที่ผมว่าผมงง

คุณบอกตีคู่กันมา แต่อยู่ขวาสุด กับซ้ายสุด อันนี้ไม่เรียกคู่กันครับ ผมเชื่อว่าไม่เห้นแน่ๆ ว่าอีก 2 เลนมีรถจะเข้ามาเลนกลาง

คุณบอกเขาเบี่ยงมา จังหวะคุณเบี่ยงออกไป เขาเร่งความเร็ว แต่คุณเร่งขึ้นอีก แปลว่าคุณไมยอมให้เขาเพราะคุณเข้ามาเลนกลางแล้วถูกไหม บีบแตรยาว แต่อยู่หลังรถเขาใช่ไหม หมายถึงรถเขาต้องเยื้องๆ ไปหน้าคุณอย่างน้อยก็นิดหน่อยหละ คือคุณก็ไม่ยอม ถูกไหมครับ

พอเขาจะเข้า คุณก็ยังไม่เบรคแต่หักหลบไปทางรถใหญ่ แล้วจังหวะนั้น คุณบอกว่า คนขับรถบรรทุกเห็นท่าไม่ดีเลยเบี่ยงออก ผมว่ามันปกติแหละอยู่ดีๆ คุณไปเบียดเขา เขาก็ต้องออกซ้ายหนีไปหน่อย ไม่อยากชนแน่ๆ แต่ประเด็นคือ ผมยังไม่เห็นคุณเล่าว่าเบรคเลย

อันนี้ผมขอสรุปในความเข้าใจของผม ถูกผิดขออภัยด้วย
คุณขับรถบนถนน ที่ความเร็วสูง 130+ คุณต้องพร้อมเสมอครับ ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ไม่ว่าคุณเก่งแค่ไหน เพราะบนถนนอาจจะมีคนไม่เก่งเยอะ (อย่างกระบะคู่กรณีคุณ ก็อาจจะไม่เก่งนะ) แล้วหากท่าทางไม่ดี เราต้องเซฟตัวเอง การเบรค เป็นการป้องกันที่ดีที่สุด แต่เท่าที่อ่าน คือคุณสู้ คุณก็ไม่ยอมเขา แล้วมันก็เฉียดไป แบบนี้ครับ หรือหากคุณใจได้อีกนิดนะ รถคุณเร่งแซงรถเขาไม่น่าจะยาก กดออกไปเลย จะเป็นการแก้ปัญหาอีกอย่างได้ เพราะหากรถเขาอยู่เหนือคุณ คุณควรเบรค แต่หากคุณอยู่เหนือเขา คุณฉีกไปเลย แต่อ่านแล้ว เขาอยู่เหนือแน่ๆ (อาจจะแค่นิดเดียว)  สุดท้ายเลย อย่าคิดว่าสิ่งที่เราทำถูก คันโน้น เขาอาจจะด่าคุณอยู่เหมือนกัน เปลี่ยนเลนมาทำไมวะ ตกใจหมด อะไรแบบนี้นะ หุหุ

ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการมาโพสประจานนะครับ เพราะเท่าที่อ่าน ก็เหตุการณ์ขับรถปกตินะ ที่เตือนเพราะผมเอง ซัดรถพังไป 2 คันแล้ว เพราะแค่คิดว่า ช้าถูก ไม่ยอมใคร สุดท้าย ผมเอง หมุน เกือบตาย 2 รอบ ตอนนี้เหลือ ยังขับรถเร็วอยู่ แต่หากไม่ชัวร์จริง ผมจะให้เขาไปก่อน ชีวิตเรา อยู่อีกนาน ไปช้าอีกหน่อย ดีกว่าไปไม่ถึงเลยนะครับ แต่หากชัวร์จริง ผมก็ซัดเต็มตีนเหมือนกัน

หากลบหลู่หรือทำให้ไม่พอใจ ขออภัยด้วยนะครับ เตือนด้วยความหวังดีครับ

ผมก็มองมุมนี้ครับ

ออฟไลน์ xenon

คุณอยากขับเร็วแต่มือไม่ถึงครับ

จะมุดซ้าย 130 ต้องระวังรถขวาสุดเข้ากลางอยู่แล้วครับ

เรื่องแค่นี้ พวกเป็นๆเค้ารู้กันหมดครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

130+ ผิดกฏหมายมั้ยละครับ ผมอยากถามแค่นี้
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ YZA

แต่เราต้องเผื่อเหลือเผื่อขาดทุกกรณี เพื่อตัวเราเองครับ

ทุกวันนี้พยายามจะคิดและทำให้ได้แบบนี้

คุณขับรถบนถนน ที่ความเร็วสูง 130+ คุณต้องพร้อมเสมอครับ ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ไม่ว่าคุณเก่งแค่ไหน เพราะบนถนนอาจจะมีคนไม่เก่งเยอะ (อย่างกระบะคู่กรณีคุณ ก็อาจจะไม่เก่งนะ) แล้วหากท่าทางไม่ดี เราต้องเซฟตัวเอง การเบรค เป็นการป้องกันที่ดีที่สุด แต่เท่าที่อ่าน คือคุณสู้ คุณก็ไม่ยอมเขา แล้วมันก็เฉียดไป แบบนี้ครับ หรือหากคุณใจได้อีกนิดนะ รถคุณเร่งแซงรถเขาไม่น่าจะยาก กดออกไปเลย จะเป็นการแก้ปัญหาอีกอย่างได้ เพราะหากรถเขาอยู่เหนือคุณ คุณควรเบรค แต่หากคุณอยู่เหนือเขา คุณฉีกไปเลย แต่อ่านแล้ว เขาอยู่เหนือแน่ๆ (อาจจะแค่นิดเดียว)  สุดท้ายเลย อย่าคิดว่าสิ่งที่เราทำถูก คันโน้น เขาอาจจะด่าคุณอยู่เหมือนกัน เปลี่ยนเลนมาทำไมวะ ตกใจหมด อะไรแบบนี้นะ หุหุ

ขอบคุณครับ แต่คือผมเข้ามาในเลนกลางสักพักนึงแล้ว เขาค่อยเริ่มเบียดมาครับ ตอนแรกไม่เอะใจอะไรนึกว่าเขาอาจจะแค่เป๋มานิดๆ เลยบีบแตรไป แต่เขาเริ่มหักหัวรถเขาเข้ามาผมเลยเหยียบเบรคครับ

เสียดายที่ผมไม่ได้ติดกล้องไว้หน้ารถ ไม่งั้นจะได้อัพคลิปเหตุการณ์ลงเว็บ

ก็รู้ว่ามันน่ายั๊วะครับ

ปล.
รอดมาได้ ไม่เสียหาย
สิ่งนี้เหนืออื่นใดแล้วครับ

ครับ ปกติเวลาเร่งแซงผมเผื่อตลอดครับ แต่ครั้งนี้มันเหตุสุดวิสัยจริงๆครับ ผมไม่คิดว่าอยู่ดีๆเขาจะหักหัวรถเข้ามาในเลนผมครับ

มันก็พอๆกันอยู่ทั้งคู่เเหละครับฝ่ายหนึ่งเเซงซ้าย+ขับเร็ว อีกฝ่ายไม่เปิดไฟเลี้ยว ผิดกันทั้งคู่นั้นเเหละครับอย่าโทษเเต่คนอื่นเลย  ;)

ครับ ผมก็รู้ว่าผมก็ผิด

คุณอยากขับเร็วแต่มือไม่ถึงครับ

จะมุดซ้าย 130 ต้องระวังรถขวาสุดเข้ากลางอยู่แล้วครับ

เรื่องแค่นี้ พวกเป็นๆเค้ารู้กันหมดครับ

แล้วคุณรู้ได้ไงว่าผมไม่ได้เผื่อไว้ครับ

130+ ผิดกฏหมายมั้ยละครับ ผมอยากถามแค่นี้

ไม่ทราบว่าได้อ่านที่ผมพิมพ์มั๊ยครับ ผมพิมพ์ว่าเร่งความเร็วขึ้นมาที่ 130 km/h ครับ หลังจากนั้นผมขับประมาณ 100-110 km/h ตลอด

ทุกวันนี้พยายามจะคิดและทำให้ได้แบบนี้

ใช่ครับ เจอเหตุการณ์นี้ผมจะระวังตัวให้มากขึ้นแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2013, 07:52:28 โดย integra »

ผมเล่าเหตุการณ์ไปทุกคนคงไม่เหมือนเห็นเหตุการณ์จริงหรอกครับ ถ้าผมมีติดกล้องหน้ารถไวผมคงอัพโหลดคลิปมาลงแล้วละครับ จะได้ทราบถึงเหตุการณ์จริง

ออฟไลน์ archian

คราวหลัง 130   

อยู่เลนขวาดีที่สุดนะครับ  ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จขกท.ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ ต้องขอบคุณคุณพี่ที่ขับเทนเลอร์ ที่เห็นเหตุการณ์และแก้ไขได้ทัน ส่วนกระบะคันหน้าไม่ขอพูดถึง

ออฟไลน์ Freekick042

วันก่อนผมรอจ่ายเงินอยู่ดีๆก็โดนเสยท้าย ทุกวันนี้ถนนมันบ้าๆบอๆ

ออฟไลน์ controlmeen

• Jr. Member
  • **
เมื่อก่อนถ้าผมเจอเคสแบบนี้ มียาวแน่ครับ ผมขับเร็วบวกอารมณ์ค่อนข้างร้อน กระบะคันนี้ ถ้าเป็นผมเมื่อก่อน โดนกระทืบเบรคใส่ยาวๆแน่ ปาดกวนตีนซ้ำด้วย แม่ผมเคยบอกว่า ให้ลองคิดว่าเค้าเป็นพ่อเป็นแม่เราครับ เราจะให้อภัยเค้า เราจะได้อารมณ์ดีขึ้นนะครับ บางทีเค้าอาจไม่ทันสังเกตครับ ยังไงใจเย็นๆนะครับ คนเดี๋ยวนี้ขับรถกันแย่มากขึ้นเยอะครับ ^^