ผู้เขียน หัวข้อ: RealTime TM 4WD ทำงานอย่างไรคะ แล้วเวลาตรวจสภาพรถประจำปีจะมีปัญหามั๊ยคะ  (อ่าน 3862 ครั้ง)

ออฟไลน์ macy_mc

• Newbie
  • *
สวัสดีคะ

๑. RealTime TM 4WD ทำงานอย่างไรคะ 
๒. เวลาตรวจสภาพรถประจำปีจะมีปัญหามั๊ยคะ 
(เพราะว่าขณะทดสอบล้อหน้าจะหมุนฟรี ระบบก็ต้องส่งกำลังไปล้อหลังใช่มั๊ยคะ
แต่ว่าล้อหลังจะถูกล็อคไว้  แล้วกำลังที่ส่งไปก็ต้องติดขัด 
แล้วอย่างนี้จะมีปัญหามั๊ยคะ)

ขอบพระคุณมากคะ

ปัจฉิมลิขิต
คำถามน่างวยงงเล็กน้อยนะคะ   ???ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร
รบกวนด้วยนะคะ :-*

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
1. อย่างที่ผมเชื่อว่าคุณอาจจะทราบมาก่อนแล้วครับ ไม่เช่นนั้นจะไม่มีคำถามที่ 2 ตามมาแน่ๆ

เอาง่ายๆคือ จะทำงาน ขณะที่ พบว่า ล้อใดล้อหนึ่ง เกิดหมุนฟรี ระบบจะช่วยส่งกำลังส่งไปยังล้อหลัง
ตามความเป็นจริง และเมื่อทุกอย่างกลับคืนสู่ภาวะปกติ ระบบจะตัดกลับไปเป็น ขับล้อหน้าเหมือนเดิม

2. ขณะทดสอบนั้น ล้อหน้าที่หมุนฟรี ผมไม่แน่ใจว่า ทั้งคู่อยู่บนลูกกลิ้งไดนาโมมิเตอร์ด้วยหรือไม่
ถ้าอยู่ ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

ท่านอื่น มีความเห็นอื่นใดเพิ่มเติม เชิญได้นะครับ
ผมอาจจะเขียนผิดก็ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
TM นี่คืออะไรหรือครับ

• Newbie
  • *
TM นี่คืออะไรหรือครับ

TM => trade market  (ทำตัวยกไม่เป็นคะ...แฮะๆ)

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
1. การทำงานตามคุณ J!MMY บอกไว้ ถ้าล้อหน้าข้างใด เกิดหมุนฟรี ระบบจะช่วยส่งกำลังส่งไปยังล้อหลัง

2.  ไปญหาอะไรหรอเพราะตอนทดสอบเบรคล้อหนัสมันจะอยู่บนลูกกลิ้งทั้งสองล้อและหมุนไปพร้อมๆกัน
คือล้อหมุนบนลูกกลิ้งแต่รถอยู่กับที่ กำลังจะไม่ส่งไปล้อหลัง เพราะมันไม่ได้หมุนฟรีแค่ข้างเดียว

• Newbie
  • *
1. การทำงานตามคุณ J!MMY บอกไว้ ถ้าล้อหน้าข้างใด เกิดหมุนฟรี ระบบจะช่วยส่งกำลังส่งไปยังล้อหลัง

2.  ไปญหาอะไรหรอเพราะตอนทดสอบเบรคล้อหนัสมันจะอยู่บนลูกกลิ้งทั้งสองล้อและหมุนไปพร้อมๆกัน
คือล้อหมุนบนลูกกลิ้งแต่รถอยู่กับที่ กำลังจะไม่ส่งไปล้อหลัง เพราะมันไม่ได้หมุนฟรีแค่ข้างเดียว

ตอบ 2. ก็เวลาทดสอบบนลูกกลิ้งสองล้อหน้ามันฟรีไงคะ  (คืออย่างไรก็ต้องฟรีหน่ะคะ)  มันก็เลยต้องส่งกำลังมาล้อหลัง 
แต่ว่าล้อหลังถูกล็อคด้วยห้ามล้อไว้  ไม่ได้มีลูกกลิ้งแบบล้อหน้า  มันจะมีปัญหามั๊ยคะ