โพลล์

จะซื้อรถ D-segment ไปเพื่อ .... !?

ปลอดภัยกว่ารถเล็ก
35 (20.1%)
ภูมิฐาน ดูรวย
34 (19.5%)
ให้ครอบครัวได้นั่งสบายๆ
73 (42%)
อยากนั่งขับโล่งๆเองคนอื่นไม่เกี่ยว
25 (14.4%)
อื่นๆ โปรดระบุ
7 (4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 173

ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถ D-segment ไปเพื่อ .... !?  (อ่าน 22845 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
Re: จะซื้อรถ D-segment ไปเพื่อ .... !?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 01:14:19 »
ผมตอบความปลอดภัยครับ ถึงรู้ทั้งรู้ว่าเเคมรี่ใหญุ่กว่าw220ตัวก่อนที่พอผมขับ เเต่มันกระป๋องมากๆเมื่อก่อนเคยอัดเข้ากับท้ายรถตอนติดไฟเเดงครับไม่รู้เมามาจากให้ w220เซ็นเซอร์หลุดไปเเค่ตัวเดียวเเต่เเคมรี่กันชนหลุดครับ - -

ซึ่งถ้าให้เดา ชนกันc-classก้เป็นทำนองเดียวกัน เเต่ทำไงได้ล่ะนั่งรถใหญ่ๆมันก้รู้สึกอุ่นใจกว่าเยอะ (ย้ำคำว่านั่งนะครับ ไม่ใช่ขับ 555)  ::)

ออฟไลน์ rute

• Full Member
Re: จะซื้อรถ D-segment ไปเพื่อ .... !?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 01:34:16 »
เรื่องความปลอดภัยล้วนๆครับ...

สองปีก่อนรุ่นพี่ขับแลนเซอร์ EX ไปจิ้มท้ายสิบล้อ...

ได้ลงนสพ.หน้าหนึ่ง...

สองอาทิตย์ก่อนรุ่นพี่อีกคนขับคัมรี่ HV ไปชนท้ายรถพ่วง...

รถสภาพน่ากลัวมาก แต่รุ่นพี่ลงมาเดินเองได้ถึงจะมีกระจกแตกอยู่เต็มตัวก็ตาม...

ผมขับรถเร็วเป็นครั้งคราว มีครอบครัวลูกเมียต้องดูแล...

ไม่ต้องคิดมากครับ ขาย D-segment คันเก่า แล้วก็ซื้อ D-segment ต่อครับ...  ;D

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 01:46:30 »
ตอบในฐานะที่ใช้รถเล็กจนถึงรถใหญ่ รถเล็กก็ซิตี้ ใช้เวลาไปใหนคนเดียวหรือแค่2คน แต่ถ้าไปกับครอบครัว 3คน4คน ก็ใช้แคมรี่เพราะใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า แต่ถ้าจะขนหมาที่บ้านไปเที่ยวด้วยหรือขนของเยอะๆ ก็ใช้ฟอร์จูนเนอร์ แต่ถ้าอยากรวดเร็ว เบื่อรถติด ประหยัดเวลาและเงิน ก็มอเตอร์ไซค์เวฟกับคลิก

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 02:06:52 »
ผมเดินทางไกลค่อนข้างบ่อย ขับไม่เหนื่อยครับ ใช้ความเร็วมากๆ ยังนิ่งพอสมควร ส่วนตัวผมคิดว่าคนขับd-segment ไม่ใช่คนรวยครับ

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 02:28:38 »
ชอบเพราะ เบะหน้า ใหญ่ นั่งสบายกว่า

เก็บเสียงห้องโดยสารดีกว่า

เท่านั้นเองครั

แต่ถ้า รถเล็ก(japan) ทำทั้ง2ข้อนี้ได้ดี ....ผมจะไปเสียเงินซื้อของแพงกว่าทำไม ?

ออฟไลน์ Korns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 03:18:33 »
ดูภูมิฐาน มั่นใจ ภายในกว้างใหญ่ วิ่งทางไกลนิ่ง ออฟชั่นครบโดยเฉพาะเบาะไฟฟ้าฝั่งคู่คนขับ
ใครขึ้นมาประทับใจตั้งแต่แม่ยันแม่คุณ ไม่เว้นแม้แต่กิ๊กทุกราย ทุกคนก็ต้องการความสบายทั้งนั้นแหละ
และเหตุผลสำคัญ แต่งหน้าทาปากให้ดูมีคลาสซักหน่อยจะหาที่จอดง่ายครับ รปภ จะหาที่จอดให้ได้เสมอ ไม่ต้องเสียเวลาวนรถหาครับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 05:56:32 »
ผมเลือก ครอบครัวนั่งสบายครับ แต่มันมีอีกอ่ะ
1. อ๊อฟชั่น ความปลอดภัยที่ให้มา
2. ผมเหยียบทำเวลา มันนิ่งกว่ารถเล็กนะครับ ขับแบบสบายไม่เกร็ง (ผมไม่แต่งรถ ไม่แต่งช่วงล่าง)
3. มันเงียบกว่ารถ C-seg เห็นๆครับ

แต่ถ้าต้องการภูมิฐาน ผมคงไป X1 1.9ล้านแล้วล่ะ แต่ด้านหลังมันเล็กกว่า Teana (เงินไม่เกิน 2ล้าน)

ถ้าผมขับเองในเมือง หรือให้แฟนใช้ คงลงมาที่ Freed Jazz NewYaris แล้วอ่ะ (กำลังเก็บตังค์อยู่ อิอิอิ) แต่ก็กำลังสนใจ 116i กับ 320GT อยู่ (คงยาก มันนานเกิน 555+)

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 07:25:52 »
ดูดี มีฐานะ คุยโอ่กับเพื่อนๆได้ มีสบายเล็กน้อย แค่นี้ มีเพื่อนที่ทำงานสี่คนออก D แอค 2 คน แคมรี่ 1 คน เทียน่า 1 คน สามคนแรก เงินผ่อนต่อเดือนยังถึงหน้าดึงหลัง แต่ต้องทำรวย เสื้อผ้าแพง กินหรู ให้เข้ากับรถ สามคนแรกเลือกเพราะอยากอวด ทั้งที่แทบไม่ได้เดินทางและเกือบไม่มีจะกิน คนเทียน่า มีกิจการเป็นของตัวเองด้วย แต่เสือกทำตัวสบายๆ ใส่เสื้อผ้าทั้งแพงและถูก กินอยู่ง่ายๆ แกมีบริษัทนำเที่ยวเดินทางบ่อย นี้เลือกเพราะความสบาย  สำหรับผมชอบ D แต่ไม่ซื้อแพงเกิน เดินทางไปกลับวันละ 70  กิโล เลยเล็งไปที่ พัลซ่า ถ้าจะเอารถ D ขอเอา SUV ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2013, 07:30:54 โดย tew »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 09:33:58 »
ผมเลือก ครอบครัวนั่งสบายครับ แต่มันมีอีกอ่ะ
1. อ๊อฟชั่น ความปลอดภัยที่ให้มา
2. ผมเหยียบทำเวลา มันนิ่งกว่ารถเล็กนะครับ ขับแบบสบายไม่เกร็ง (ผมไม่แต่งรถ ไม่แต่งช่วงล่าง)
3. มันเงียบกว่ารถ C-seg เห็นๆครับ

แต่ถ้าต้องการภูมิฐาน ผมคงไป X1 1.9ล้านแล้วล่ะ แต่ด้านหลังมันเล็กกว่า Teana (เงินไม่เกิน 2ล้าน)

ถ้าผมขับเองในเมือง หรือให้แฟนใช้ คงลงมาที่ Freed Jazz NewYaris แล้วอ่ะ (กำลังเก็บตังค์อยู่ อิอิอิ) แต่ก็กำลังสนใจ 116i กับ 320GT อยู่ (คงยาก มันนานเกิน 555+)

อืมใช่จริงด้วยครับ รถมัน จัดเต็มเรื่อง comfort มาให้ ไม่ใช่แค่ช่วงล่าง กับ ความแรง
คือ ไม่มีกั๊ก ไม่มีตัดอะไรทั้งสิ้น พูดง่ายๆ มันเหนือกว่า B-Segment ทุกอย่าง

แต่ กับ C อาจจะต่างแค่เรื่องความสบาย

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 09:40:02 »
ปลอดภัยกว่ารถเล็ก

เครืองแรง  เอาไว้ขับหนีเมีย  สบายๆ  อิอิ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 10:02:43 »
พ่อแม่ผมอายุ เกิน 50 หมดแล้ว
ตอนนี้พ่อใช้ Focus TDCi ถามว่าตอบโจทย์มั้ย ก็โอเคนะครับ
แกใช้กันสองคน ชอบที่ประหยัดน้ำมัน

แต่ถ้ามองคันต่อไป ก็คงเป็น D-segment นี่แหละครับ
เพราะความสะดวกสบาย เวลาขับรถมาหาลูกๆที่ต่างจังหวัด
จะได้ไม่เหนื่อยมาก เรื่องภาพลักษณ์ครอบครัวผมไม่ค่อยแคร์เท่าไร
เพราะบ้านเราอินดี้ 55555555

ออฟไลน์ kitakita

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 10:14:22 »
แค่อยากให้ครอบครัวที่นั่งหลังได้ความปลอดภัยและสบายครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 10:55:21 »
ผมเลือกที่ขับขี่มั่นใจ ปลอดภัยเป็นหลักครับ แต่ตอนนี้ก็ขับ C Segment ในราคา D Segment นะ (Prius) เพราะสนใจเรื่องเทคโนโลยี Hybrid และภาพลักษณ์กับคนภายนอกที่ถาม ส่วนใหญ่เค้าก็มองว่าดูโอเคไม่แพ้ D Segment เลย แต่ใจจริงตอนนี้ถ้าเปลี่ยนอีกครั้ง อาจจะมอง D Seg. หรือไม่ก็รถยุโรปตัวเริ่มต้นเลย เพราะลดเพดานราคาลงมาแตะ D Seg. ญี่ปุ่นตัว Top แต่ภาพลักษณ์และสมรรถนะดีกว่า  :D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 11:07:48 »
ตอบในฐานะที่ใช้ครบทั้ง B, C, D แล้ว B (Vios, Jazz) C(Primera, MZ3, Civic ES, Tiida, Sylphy), D (Teana, E-Class)

หลังจากขาย J32 Teana 2.5XV  1,550,000.- ไป แล้วซื้อ B17 Sylphy 1.8V 899,000.- โดยคิดว่าขนาดมันต่างกันไม่มาก

ประหยัดน้ำมัน และราคาถูกกว่า เท่าตัว

สรุป หลังจากใช้ Sylphy มา 1 ปี กับ 40,000 กม. ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากกลับไปซื้อ Teana ใหม่ครับ อาจเป็น J33 ก็ได้

เพราะ ขับสบายกว่า ข้างในดูนุ่มนวลกว่า ระบบความปลอดภัยเยอะกว่า ขับแล้วมันใจกว่า ออฟชั่นเยอะกว่า  และกินน้ำมันมากกว่าไม่มาก

ส่วน B Seg เช่น Jazz JP บอกเลยว่า ผมอยากเก็บมันไว้ซิ่งเล่น แต่รถในคงให้ Option เท่าตัว Japan ไม่ได้แล้ว

หมายเหตุ รถที่ผมต้องการคือ นั่งสบายตามอายุ  ขับทางไกล ตั้งแต่ 100 กม. ไม่เหนื่อยมาก  สามารถเอาลูกไปด้วยได้ไม่ลำบาก

ไม่ต้องการรถยกสูงเพราะเด็ก และผู้ใหญ่ขึ้นลงลำบาก ที่เก็บของมาก หรือปรับได้หลายแบบเพื่อขนของ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 11:30:11 »
ใช้ประจำเบื่อจะแย่แล้ว อยากได้ Sport-C Segment/Roadster คันเล็กๆ จอดง่ายๆ ขับคล่องๆ มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 11:33:49 »
ขับ แอคคอร์ด ,เทียน่า ,แคมรี่  แล้วมันดูเท่กว่าขับ อัลติส ,ซีวิค เป็นไหนๆเลยครับ
พวกรถ C-segment ในสายตาผมมันเหมือนรถพนักงานออฟฟิศเงินเดือน2-4หมื่นบาท ดูเป็นพวกชนชั้นทั่วๆไปของสังคม คือ พอมีพอกิน แต่ไม่ได้มีเหลือใช้
อาจเป็นเพราะว่า คนส่วนใหญ่ทั้งจน รวย ปานกลาง มั่วกันไปหมดขับอัลติส ซีวิค ทำให้ภาพลักษณ์คนใช้รถกลุ่มนี้มันดูไม่ชัดเจน  มันดูคลุมเครือ เบลอๆ

ในขณะที่กลุ่มคนขับ แอคคอร์ด แคมรี่ เทียน่า ถ้าไม่ใช่เจ้าของธุรกิจSME ,เจ้าของร้านค้ามีกิจการเป็นของตัวเอง ก็ต้องเป็นพนักงานออฟฟิศระดับผู้จัดการ หรือ ผอ.แผนกใดแผนกหนึ่งในองค์กร  ถ้าเป็นหน่วยงานราชการก็อาจจะเป็นระดับผู้บังคับบัญชา

และยิ่งตัวผมเองอายุ30ขับ D-segment ยิ่งเสริมภาพลักษณ์ว่าเป็นคนหนุ่มรุ่นใหม่ที่ประสบความสำเร็จในชีวิต"ระดับหนึ่ง"

หลายๆคนอาจมองว่ามันเป็นเรื่องไร้สาระ นั่นเพราะหลายคนยังไม่รู้ว่า มูลค่าของภาพลักษณ์อิมเมจของตัวเรามันตีเป็นมูลค่ามหาศาลขนาดไหน

ผมลงทุนเอาเงินทั้งหมดในชีวิตไปดาวน์ D-segment มาใช้ (เงินผ่อนต่อเดือนยังเป็นปัญหา)
ผมออกรถ แล้วขับไปจีบเป้าหมาย เป็นลูกสาวร้านทองที่ครอบครัวมีฐานะรวยโคตรๆ พ่อแม่เขาเห็นผมขับรถคันละล้านกว่าบาทก็ไว้ใจ คิดว่าบ้านผมมีตังค์แน่นอน
ปกติคนที่มาจีบลูกสาวเขา เขากีดกันหมด เพราะต้่องการได้คนที่รวยเท่าๆกัน  แต่ผมอายุ30ขับรถราคาขนาดนี้ แม่เขาคิดว่าพ่อผมคงต้องรวยแน่ๆ ก็เลยปล่อยให้ลูกสาวไปเที่ยวเกาะสมุยกับผม ปรากฏว่าผมทำสำเร็จ เสกเด็กเข้าท้องได้ ก็เลยต้องจับผลัดจับผลูแต่งงานกันไป  

แมร่งเอ้ย ลูกสาวคนเดียวด้วย เฉพาะเมียผมวันแต่งเธอมีเงินสดในบัญชีหลักสิบล้าน ผมบังคับเธอรับปากว่าถ้าแต่งแล้วผมขอ8ล้านนะ เธอก็ยอม
ยังไม่รวมทรัพย์สิน ที่ดิน อาคาร เงินสด และทองในร้านของพ่อแม่เมียผมอีก ที่ต้องตกเป็นของผมในอนาคต

ถ้าวันนั้นผมตัดสินใจซื้อซีวิค  แม่ยายต้องไม่ปล่อยลูกสาวเขาให้ผมจีบง่ายๆแน่ ต้องคอยกีดกัน เพราะเขาคิดว่าคนขับแค่ซีวิคไม่ใช่คนมีฐานะทัดเทียมเขา

คนแบบนี้มีจริงครับ ผมเข้ามายืนยัน เพราะเคยเจอมาแล้วและประสบความสำเร็จด้วยครับ
เป็นนักวางแผนที่ร้ายกาจ รวยทางลัด ...บางคนว่าไม่มีศักศรี แต่ เจ้าตัวว่ามีเงินซะอย่าง ขนาดตดยังหอมเลย!!!
ก็เลือกเอาครับว่าจะเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 11:34:51 »
กำลังสนใจ BMW 320d F30 ไม่ทราบว่ามันควรอยู่ใน segment อะไรครับ ดูข้างนอก  ข้างในมันใหญ่โต   กว้างขวางกว่าพวก Altis , Focus ...คิดว่ารถเก๋งคันต่อไปจะซื้อ D-segment แต่ในใจลึกๆยังอยากได้ 320d F30 ไม่รู้ว่ามันเหมาะกับครอบครัวลูกเล็ก 2 คนหรือเปล่า  แต่ที่แน่ๆ เคยเอา Camry ตัวที่แล้วของพี่สาวไปใช้ ข้างหลังผู้ใหญ่ไม่อ้วน 3 + เด็ก 6 ขวบผอมๆ 1 คนยังนั่งสบายครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 12:42:02 »
กำลังสนใจ BMW 320d F30 ไม่ทราบว่ามันควรอยู่ใน segment อะไรครับ ดูข้างนอก  ข้างในมันใหญ่โต   กว้างขวางกว่าพวก Altis , Focus ...คิดว่ารถเก๋งคันต่อไปจะซื้อ D-segment แต่ในใจลึกๆยังอยากได้ 320d F30 ไม่รู้ว่ามันเหมาะกับครอบครัวลูกเล็ก 2 คนหรือเปล่า  แต่ที่แน่ๆ เคยเอา Camry ตัวที่แล้วของพี่สาวไปใช้ ข้างหลังผู้ใหญ่ไม่อ้วน 3 + เด็ก 6 ขวบผอมๆ 1 คนยังนั่งสบายครับ

ถ้าคนภายนอกดู เหนือกว่า Camry Accord Teana แน่นอนครับ

แต่สำหรับคนนั่งหลัง ถ้าเป็นผม เลือก Camry Teana แน่นอนครับ (Accord ใหม่ ไม่เคยนั่งครับ) ด้านหลัง 320d จากที่ไปนั่งมาตัวโชว์ มันแคบกว่า C-seg บางคันอีกครับ นั่งแล้วรู้สึกอึดอัด (แต่อยากได้เหมือนกัน ถ้าเก็บเงินได้ คงดู GT ล่ะครับ ^_^ )

ถ้าเอาสบาย ดู D-Seg ญี่ปุ่นดีกว่า ถ้าเอาช่วงล่าง หรือเอาแค่ลูกโต BMW มันส์แน่นอนครับ

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 13:05:36 »
บ้านผมตอนนี้มีทั้ง c-b-d. segment. แต่่อนผมขับcivic fd. กะaltis 2010 พอaccord g9 ออกผมชอบภายในมากๆภายนอกปานกลาง เลยยกaltis ให้น้องชายขับไปเรียนเพราะเข้ามหาลัยพอดี civicซื้อตัวท็อปมา ประมานล้านสองหกปีขายได้สี่แสนกว่า
เลยเข็ดกะรถตัวท๊อปเลยครับ. ที่กล่าวมาข้างต้นคือพอขับd segment. แล้วไม่อยากแตะc-b segmentเลย ฟิ้วผิดกันเยอะมาก
คนหลังก็นั่งสบายกว่ากันเยอะ ผมเลยขอตอบว่าที่เลือกd-segment เพราะความสะบายทั้งคนขับและคนนั่ง  อีกข้อคือความสวยงาม.
ผมอายุ 27 ไม่เคยคิดว่าขับ d-segment แล้วจะดูรวยตรงไหนเลยครับ เหอะๆ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 14:12:52 »
คหสต นะครับ D seg ผมไม่ได้มองว่าหรูกว่า C seg เลยนะ ยิ่ง camry นะ...

ส่วนตัวใช้ C seg นะครับ เพราะว่า ตจว ก็ได้ กทมก็ดี มุดก็ได้ ขึ้นคอนโดก็สะดวกกว่า

แต่ถ้า mazda6 อาจจะเกิดกิเลส

แต่ถ้าจะใช้D ก็เพราะว่ามันนิ่ง นุ่ม ปลอดภัย กว่า C

เรื่อง ภาพลักษณ์แล้วแต่คนมองจริงๆ เอาจริงๆ ขับรถไปเที่ยว ไปเตะบอล
ขับ Accord Camry Teana ไปไม่มีใครมองหรอกครับต้อง นู้นน slk , TTs ขึ้นไป

แต่ถ้าD seg แบบ E , series5 , A5 ยอมครับ เท่จริง ;D

แต่สุดท้าย ใช้อะไร ไม่เกินตัว รถ เสื้อผ้า การกิน ไม่เป็นหนี้ ดูดีดูหล่อ ที่สู้ดดดด

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:05:45 »
เหตุผลไม่ต่างกับคนอื่นๆครับ
เท่าที่ผมเห็นญาติพี่น้อง (เจ้าของธุรกิจส่วยใหญ่) รวมทั้งตัวผมในอนาคต
D-segมันดูภูมิฐานกว่าC-segเยอะครับ ง่ายๆ Camry2.0กับAltisตัวTop Camryยังดูดีกว่ามากดลยครับ เป็นเหตุผลที่Altis2.0ขายไม่ออก
อีกอย่างD-segมันสะท้อนถึงฐานะคนขับด้วยครับ ยิ่งเป็นเจ้าของธุรกิจที่ประสบความสำเร็จมาซักพักแล้วมองD-segกันซะส่วนใหญ่หรือไปPremium Compactเลย
ผมเองคันต่อไปD-segครับ ไม่มองC.segแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 16:40:58 »
 D-segment ขับเรื่อยๆยังไงก็ขับสบายกว่าอยู่แล้ว แต่สำหรับผม ออกต่างจังหวัด นั่งไม่เกิน2คน ผมชอบ c-segment  2.0 ( บางรุ่นช่วงล่างดี)  มากกว่านะ มันกระชับ ช่วงล่างนึบ ขับสนุก ยิ่งได้พวงมาลัยแม่นยำ ด้วยละชอบเลย

สำหรับผม ขับ  D-segment ถ้าสมัยก่อน มันดูภูมิฐานกว่าจริง เพราะรถมันซื้อยากกว่าสมัยนี้  แต่สำหรับ ตอนนี้ผมว่าไม่ละนะ เพราะรถมันออกง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ ดาวน์ไม่เท่าไรก็ผ่อนได้แล้ว

อย่างแถวบ้านผม เจ้าของสวนยางน้อยนะที่ออก D-segment ส่วนมากจะเป็น c-segment  แล้วก็พวก SUV กับ PPV มากกว่า โดยเฉพาะ  toyota fortuner หรือ chevrolet captiva ออกกันว่าเล่น

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 16:46:16 »
ใช้ D ญี่ปุ่น ตอนซื้อเหตุผลหลักๆคือ ความภูมิฐาน และดูดี  พอใช้ไปใช้มา กลับเป็นเรื่องความปลอดภัยกับความสบายในการขับขี่และโดยสาร  ภาพลักษ์ก้อธรรมดาครับ ถ้าไม่ใช้ series5 กับ E คลาส   เคยมีครั้งนึงรถผมไปโดดเพราะเจอสะพานเล็กๆในเส้นที่ไม่คุ้นเคย รถลอยเลยครับ แต่ลอยไม่มากเพราะมันหนัก สรุปถ้าป็นรถเล็กอาจลอยกว่านี้เพราะขับเร็วมากและตอนลงอาจเสียหลักได้  ผมจึงเห็นความสำคัญเรื่องความปลอดภัยเป็นข้อแรกครับ เพราะชีวิตเราและคนในครอบครัวสำคัญที่สุด อย่างน้อยหนักก้อเป็นเบาลงครับ  ส่วนเรื่องความสบายเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัด เราไปเที่ยวเพื่อพักผ่อนครับ ขับรถที่ไม่เหนื่อยกลับมามีความสุขครับ ไม่ใช่กลับมาเมื่อแขนขา มันไม่แฮปปี้ครับ เหตุผลแค่นี้ก้อเพียงพอที่จะใช้ดีเซกเม้นท์แล้วครับ  ถ้ารายได้เพียงพอที่จะใช้มันก้อใช้ไปเถอะครับรถปลอดภัย(กว่าCไม่มากก้อน้อยแหละ)และสบายๆสักคันในชีวิต

ออฟไลน์ kruttha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 17:15:56 »

ถ้าคนภายนอกดู เหนือกว่า Camry Accord Teana แน่นอนครับ

แต่สำหรับคนนั่งหลัง ถ้าเป็นผม เลือก Camry Teana แน่นอนครับ (Accord ใหม่ ไม่เคยนั่งครับ) ด้านหลัง 320d จากที่ไปนั่งมาตัวโชว์ มันแคบกว่า C-seg บางคันอีกครับ นั่งแล้วรู้สึกอึดอัด (แต่อยากได้เหมือนกัน ถ้าเก็บเงินได้ คงดู GT ล่ะครับ ^_^ )

320d ผมใช้อยู่นะ ไม่อึดอันนะครับ ข้างหลังนี่ภรรยาชอบแอบไปนั้งบ่อย ให้ผมนั้งขับข้างหน้าคนเดียว เหมือนคนขับรถเลย บอกว่านั้งสบายกว่าข้างหน้า
ขนาดมันอยู่กึ่ง C กับ D นะผมว่า ถ้าเทียบกับ Teana ขนาดพอๆกันเลย ห่างกันนิดๆ แต่เลือกขับไม่ต่องห่วง 150+ ยังไม่รู้สึกว่าเร็วเลยครับ หึหึ
ถ้าเอาสบาย ดู D-Seg ญี่ปุ่นดีกว่า ถ้าเอาช่วงล่าง หรือเอาแค่ลูกโต BMW มันส์แน่นอนครับ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 17:37:30 »
ฐานะล้วนๆ ค่ะ ถ้ามีปัญญา หรือทำงานนานกว่านั้น D segment ดูน่าเชื่อถือกว่าจริงๆค่ะ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 21:27:00 »
ขับ Camry 2.0G อยู่ครับ

ใจจริงอยากได้ size ประมาณ C-segment ที่ขับดี และเป็นรถตลาด

แต่ก็คงต้องเล่นแบบ premium car ไม่ mercedes ก็ bmw ซึ่งงบไม่ถึง

เลยขับ camry แทน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 21:36:49 »
ขับ Camry 2.0G อยู่ครับ

ใจจริงอยากได้ size ประมาณ C-segment ที่ขับดี และเป็นรถตลาด

แต่ก็คงต้องเล่นแบบ premium car ไม่ mercedes ก็ bmw ซึ่งงบไม่ถึง

เลยขับ camry แทน
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 02:15:00 »
อื่นๆ โปรดระบุ ตามใจผู้สปอนเซอร์ จริงๆ อยากได้ รถเล็กแต่สปอนเซอร์ไม่เห็นด้วยหลังจากซื้อมาและบ่นแม่งทุกวันเหมือนจะยอมเปลี่ยนให้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 11:09:30 »
เอาตรงๆเลยนะครับ ผมชอบความกว้างขวางนั่งสบาย ขับสบาย ภาพลักษณ์ เครื่องเดิมๆก็แรง น้ำมันไม่เกี่ยง

ชอบรถเก๋งที่มีขนาดยาวใกล้เคียงกระบะหรือยาวกว่าเพราะมันทำให้ดูดีมากๆ

เหตุผลที่กล่าวมาจึงมาจบที่ D segment ครับ เพราะ..... งบไม่ถึง Premium Midsize

ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ ตอนพ่อจะออกรถให้ผมตอนนั้นอายุ 19 อยากได้ E60 มากถึงมากที่สุด

แต่เค้าบอกว่าแพงไป เลยมาจบที่หลาน E60 ครับ Accord G8

ปล.ผมตอบข้อ 4

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 13:43:01 »
มันมีคนคิดแบบนี้ และทำแบบนี้จริงนะครับ และที่สำคัญหลอกคนส่วนใหญ่ได้จริงๆครับ
ขับ แอคคอร์ด ,เทียน่า ,แคมรี่  แล้วมันดูเท่กว่าขับ อัลติส ,ซีวิค เป็นไหนๆเลยครับ
พวกรถ C-segment ในสายตาผมมันเหมือนรถพนักงานออฟฟิศเงินเดือน2-4หมื่นบาท ดูเป็นพวกชนชั้นทั่วๆไปของสังคม คือ พอมีพอกิน แต่ไม่ได้มีเหลือใช้
อาจเป็นเพราะว่า คนส่วนใหญ่ทั้งจน รวย ปานกลาง มั่วกันไปหมดขับอัลติส ซีวิค ทำให้ภาพลักษณ์คนใช้รถกลุ่มนี้มันดูไม่ชัดเจน  มันดูคลุมเครือ เบลอๆ

ในขณะที่กลุ่มคนขับ แอคคอร์ด แคมรี่ เทียน่า ถ้าไม่ใช่เจ้าของธุรกิจSME ,เจ้าของร้านค้ามีกิจการเป็นของตัวเอง ก็ต้องเป็นพนักงานออฟฟิศระดับผู้จัดการ หรือ ผอ.แผนกใดแผนกหนึ่งในองค์กร  ถ้าเป็นหน่วยงานราชการก็อาจจะเป็นระดับผู้บังคับบัญชา

และยิ่งตัวผมเองอายุ30ขับ D-segment ยิ่งเสริมภาพลักษณ์ว่าเป็นคนหนุ่มรุ่นใหม่ที่ประสบความสำเร็จในชีวิต"ระดับหนึ่ง"

หลายๆคนอาจมองว่ามันเป็นเรื่องไร้สาระ นั่นเพราะหลายคนยังไม่รู้ว่า มูลค่าของภาพลักษณ์อิมเมจของตัวเรามันตีเป็นมูลค่ามหาศาลขนาดไหน

ผมลงทุนเอาเงินทั้งหมดในชีวิตไปดาวน์ D-segment มาใช้ (เงินผ่อนต่อเดือนยังเป็นปัญหา)
ผมออกรถ แล้วขับไปจีบเป้าหมาย เป็นลูกสาวร้านทองที่ครอบครัวมีฐานะรวยโคตรๆ พ่อแม่เขาเห็นผมขับรถคันละล้านกว่าบาทก็ไว้ใจ คิดว่าบ้านผมมีตังค์แน่นอน
ปกติคนที่มาจีบลูกสาวเขา เขากีดกันหมด เพราะต้่องการได้คนที่รวยเท่าๆกัน  แต่ผมอายุ30ขับรถราคาขนาดนี้ แม่เขาคิดว่าพ่อผมคงต้องรวยแน่ๆ ก็เลยปล่อยให้ลูกสาวไปเที่ยวเกาะสมุยกับผม ปรากฏว่าผมทำสำเร็จ เสกเด็กเข้าท้องได้ ก็เลยต้องจับผลัดจับผลูแต่งงานกันไป  

แมร่งเอ้ย ลูกสาวคนเดียวด้วย เฉพาะเมียผมวันแต่งเธอมีเงินสดในบัญชีหลักสิบล้าน ผมบังคับเธอรับปากว่าถ้าแต่งแล้วผมขอ8ล้านนะ เธอก็ยอม
ยังไม่รวมทรัพย์สิน ที่ดิน อาคาร เงินสด และทองในร้านของพ่อแม่เมียผมอีก ที่ต้องตกเป็นของผมในอนาคต

ถ้าวันนั้นผมตัดสินใจซื้อซีวิค  แม่ยายต้องไม่ปล่อยลูกสาวเขาให้ผมจีบง่ายๆแน่ ต้องคอยกีดกัน เพราะเขาคิดว่าคนขับแค่ซีวิคไม่ใช่คนมีฐานะทัดเทียมเขา