ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดตอนผมอายุ 28  (อ่าน 11904 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
เหตุเกิดตอนผมอายุ 28
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 14:58:11 »
วันนี้มีเหตุการณ์บางอย่างทำให้คิดถึงเรื่องนี้ขึ้นมา

ถ้าเพื่อนสมาชิก เจอเหตุการณ์แบบผมวันนั้นจะทำอย่างไร
(เอาจริงๆเลยนะ)

วันนั้นประมาณทุ่มนึง ผมขับรถ Accord ของพ่อไปซื้อของที่ห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่งคนเดียว
ระหว่างวนหาที่จอด
รถก็ไม่ได้เยอะอะไรมาก โล่งๆ
เป็นความผิดของผมเต็มๆที่มัวแต่ก้มกดเปลี่ยนเพลงในวิทยุ
จนไม่ได้สังเกตว่ามี รถกำลังถอยเอาท้ายเข้า โดยตั้งลำไปลึกมากจนไม่ได้ขวางทางรถ
แต่ผมก็ควรต้องหยุด หากรู้ว่ามีรถกำลังถอย เข้าจอด
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น Altis

ก็ดันขับเลยไปโดยไม่ได้หยุดก่อน
มารู้ตัวตอนเลยมาแล้ว
เลยจอดเปิดกระจกยกมือขอโทษ
แล้วก็ขับต่อไปช้า
หารู้ไม่ว่า เจ้าของ Altis โกรธมาก
ไม่จ่งไม่จอดแล้ว
ขับไล่หลังผมมา
พอถึงทางลง ไม่รู้จะเล่าให้นึกภาพออกยังไงดี
มันเป็นทางแยกออก อันนึงโค้งนอก อันนึงโค้งใน

Re: เหตุเกิดตอนผมอายุ 28
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:02:26 »
ผมออกมาโค้งนอก กำลังจะตีโค้งลงทางลงรถก้นหอยของห้าง

Altis คันนั้นเข้าวงใน ก่อนจะกระแทกเบรคอย่างแรงหน้ารถผม
แต่ไม่ถึงกับขวางทางรถ
บีบแตรลั่น
พร้อมกับเปิดประตูลงมา ด้วยท่าทางจะเอาเรื่อง เดินพุ่งมาที่รถผม
ในรถมีใครอีกมั๊ยไม่รู้เพราะติดฟิล์มมืด
เป็นชายร่างท้วม สูงซัก 168 อายุราว 20 ต้นๆ
ไม่ได้ถืออาวุธอะไรลงมา

ถ้าเป็นเพื่อนสมาชิก จะทำยังไง

ตอนท้ายผมจะมาเล่าให้ฟังว่าผมทำยังไงและเกิดอะไรขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2013, 15:44:40 โดย Insideout »

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:15:42 »
อ่านแล้วยังจับประเด็นได้ไม่หมดว่า altis คันนั้นถอยเข้าซองไปยัง
หรือยังอยู่ทางวิ่ง กำลังจะตัดเข้าซอง ไม่รู้ผมงงไปเองป่าว บ่ายนี้ไม่ได้โด๊ปกาแฟ

หวังว่าคงไม่มีเรื่องรุนแรงนะครับ  ถ้าให้เดาคงเป็นเรื่องหักมุมตอนจบ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:32:34 »
อ่านแล้วยังจับประเด็นได้ไม่หมดว่า altis คันนั้นถอยเข้าซองไปยัง
หรือยังอยู่ทางวิ่ง กำลังจะตัดเข้าซอง ไม่รู้ผมงงไปเองป่าว บ่ายนี้ไม่ได้โด๊ปกาแฟ

สมมุติเราขับเอื่อยๆมา หาที่จอด นึกภาพตาม

ด้านซ้ายเราก็มีรถจอดเข้าที่เรียงๆกันอยู่

ด้านขวาเป็นกำแพง Altis พยายามจะถอยหลังเข้าจอดที่ด้านซ้ายมือ แต่ต้องตั้งลำไปขวาก่อน
ตอนตั้งลำ ตั้งไปไกลพ้นทางวิ่งของรถไปแล้ว แต่ผมไม่ทันสังเกตหน่ะครับ

พอนึกภาพออกมั๊ยครับ โทษที อยากวาดรูปให้ดูมากเลย

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:36:13 »
คือขับปาดขึ้นไปตอนที่เค้ากำลังตั้งลำจอดใช้ไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:38:59 »
คือขับปาดขึ้นไปตอนที่เค้ากำลังตั้งลำจอดใช้ไหมครับ

ถูกต้อง

ผมมารู้ตัวตอนเลยมาแล้ว

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:41:33 »
 ก็โอ เล่าต่อเยครับ อยากฟังตอนจบ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 15:45:03 »
ขอฟังตอนจบด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 17:20:46 »
จขกท รีบขอโทษ เลยเย็นลง และไม่ว่าไร จากกันด้วยดี

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 17:28:52 »
เจ้าของ altis เป็นเพื่อนเก่าจขกท เลยตามมาทักทายกัน.....อันนี้จบสวยสุด

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 17:44:05 »
เดินเข้ามาบอก จขกท. ว่าปิดกระโปรงหน้าไม่สนิท  ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 20:39:08 »
เคยเจอแบบ altis คันนั้น แต่ไม่เกิดเรื่องเพราะไม่ได้คิดมากอะไร บ่นๆ เฉยๆ

เจ้าของรถคันนั้น แรงไปครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 20:42:14 »
บอกแล้วให้ฝึกถอยแบบจอดขนานแล้วหักถอยเข้าไปทีเดียวเลยไม่ต้องไปตั้งลำทะแยง ไม่ค่อยมีคนทำกัน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 21:28:51 »
วิธีแก้ปัญหาที่ง่ายสุด แต่นิสัยคนไทยไม่ชอบทำกัน หวังว่าใครอ่านแล้วไปหึดทำด้วย ถอยหลังเข้าซอง หรือจอดทันทีทันใด โปรดกดไฟฉุกเฉิน
เพราะมันคือสัญญานให้ระวัง พอคันหลังเห็นเค้าก็พอนึกออกแล้วว่าคันข้างหน้าจะทำอะไร

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 21:48:33 »
วิธีแก้ปัญหาที่ง่ายสุด แต่นิสัยคนไทยไม่ชอบทำกัน หวังว่าใครอ่านแล้วไปหึดทำด้วย ถอยหลังเข้าซอง หรือจอดทันทีทันใด โปรดกดไฟฉุกเฉิน
เพราะมันคือสัญญานให้ระวัง พอคันหลังเห็นเค้าก็พอนึกออกแล้วว่าคันข้างหน้าจะทำอะไร

เห็นด้วย ช่วยได้เยอะครับ ขับในกทม. เชื่อได้ว่า ผู้ใช้รถทั่วไป เข้าใจได้ในสัญญาณนี้กันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 21:56:55 »
ถ้า altis ตั้งลำไกลจนเหลือพื้นที่ให้คุณสามารถขับปาดไปได้ altis ก็ควรจะเปิดสัญญาณไฟบอกคันหลังให้ชัดเจน หรือไม่ก็ควรไปหัดจอดใหม่จะได้ไม่ต้องตั้งลำมากเกิน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:05:18 »
ไม่มีใครยอมตอบเลย  ;D

ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมเล่าให้ฟังเอง

คือกระทู้นี้ อยากบอกแค่ว่า

"ถ้าเพื่อนๆโดยเฉพาะน้องๆ เจอเหตุการณ์แบบนี้ ขับหนีออกมาจากจุดเกิดเหตุทันที
ไม่ต้องสนใจคำว่าศักดิ์ศรีอะไรหรอก"

ด้านล่างต่อจากนี้ ไม่ต้องเสียเวลาอ่านก็ได้ครับ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:11:07 »
ก็ขอโทษเขาครับ แต่ถ้าเราขอโทษแล้วเค้ายังจะมาทำร้ายเรา  ถ้างั้นผมก็พร้อมจัด

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:13:19 »
ตอนนั้น ด้วยวัยที่กำลังพีค ใครเคย 28 มาก่อนจะเข้าใจดี  ;D

ไม่มีพ่อแม่หรือแฟนนั่งมาด้วยอีกต่างหาก ถ้าสามคนนี้มาด้วยคงชั่งใจกว่านี้

บวกกับมีของในมือ ของในที่นี้คือ
อย่างแรก ผมถูกพ่อจับเรียนยูโดตั้งแต่เด็ก เด็กแบบเด็กมากอ่ะ ตอนนั้นเกลียดพ่อมาก
แต่ก็แข่งระดับนักเรียนของสาธิต.... มาเรื่อยๆ
อย่างที่สอง ตอนเรียนจบใหม่ๆ ผมทำงานอยู่แถวชายแดนสามปี ไม่มีอะไรทำจริงๆ
รู้จักกับลุงเจ้าของค่ายมวยเล็กๆ ก็เลยเรียนมวยไทย มวยคาดเชือก อาทิตย์ละสามวัน อยู่สองปี
แม้ไม่เคยแข่ง แต่ก็ลงนวมกับนักมวยอาชีพที่ค่ายเป็นประจำ โดนต่อยหน้าแหกมาจนชาแล้ว

ผมเปิดประตูออกไปแทบจะทันที

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:21:00 »
(ขออภัยนะครับ ถ้าคำพูดไม่สุภาพ แต่เพื่อให้เห็นภาพ)

เดินปรี่เข้ามา
"มึงขับรถเหี้-อะไรของมึง"

พอผมเปิดประตูออกมา
ก็หยุดเดินทันที
ตอนแรกผมนึกว่าจะชักปืน แต่เห็นหยุดเดินเฉยๆ

ผมปิดประตู เดินเข้าไปชิดเลย
พูดธรรมดาๆ ไม่ได้ตะคอก

"กรูขอโทษไปแล้ว มรึงไม่อยากกลับบ้านดีๆใช่มั๊ย"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:27:35 »
ก็หยุดมองหน้าผม

ค่อยๆเดินถอยหลังชี้หน้า ตะโกน
"อย่าให้กรูเจออีกนะมรึง "

พอตอนเดินกลับไปที่รถ Altis ก็เห็นข้างคนขับ
เปิดประตูออกมา เป็นแฟนสาว
"พี่อย่าไปมีเรื่องเลย เค้าขอโทษแล้วก็ปล่อยเค้าไปเถอะ"

จากนั้นก็เร่งเครื่องขับรถออกไป ....

ผมจะบอกว่าการกระทำของผมในวันนั้น สิ้นคิดมาก
ถ้าเป็นตอนนี้ อายุ 35 ผมคงขับ F10 หนีออกมาโดยไม่ต้องคิดเลย
1. คนสมัยนี้ เชื่อผม ไม่มีเรื่องเป็นดีที่สุด
2. ต่อยชนะแล้วได้อะไร คำตอบ ได้อาวุธ ได้การล้างแค้น ที่ไม่จบสิ้น
3. ถ้าเกิดโดนยิง ใครที่เสียใจที่สุด คำตอบ พ่อ แม่ เราเท่านั้น

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:29:50 »
เค้าอาจจะไม่เห็นตอน เรายกมือขอโทษก็ได้นะครับ    แต่พอบบอกว่า  ""กรูขอโทษไปแล้ว มรึงไม่อยากกลับบ้านดีๆใช่มั๊ย"  เค้าอาจจะกลัวเลยขึ้นรถไปเลยมั้ยครับ 5555   
ที่บ้านเคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆกันครับ  คือที่บ้านผมรถลาวข้ามมาเยอะครับ  วันนั้นเป็นวันหยุดคนก็ไปเที่ยวห้างเยอะอ่ะครับ รถก็จอดต่อแถวรอเข้าห้างกัน อยู่ดีๆรถลาวที่ไหนก็ไม่รู้ขับมาอย่างเร็วเปิดแถวใหม่ คือจะมารอแทรกอ่ะนะ   พ่อผมไม่ยอมครับขับขึ้นไปเบียดไม่ให้มันแทรก5555  คันหลังที่เป็นคนไทย  เปิดกระจกกดไลค์ให้ด้วย555  พ่อบอกว่าทำไปงั้นๆแหละสะใจดี

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:34:09 »
วันนี้ผมขับรถไปห้างเดิมนี่แหละ

แล้วเห็นคนยืนทะเลาะกัน เรื่องที่จอดรถ แต่ไม่ได้ลงมือลงไม้อะไร

เลยคิดถึงเหตุการณ์วันนั้น
เออนะ คนเราพออายุมากขึ้น ความคิดมันเปลี่ยนจริงๆ

ฝากน้องๆไว้ เชื่อพี่ ชีวิตเรายังมีค่ามากกว่านี้อีกเยอะครับ  ;)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:35:50 »
อืมมม

อ่านจบแล้ว นึกถึงตัวเอง หากผมเป็น altis ก็อาจจะมีอารมณ์นั้น แต่ตามมาเอาเรื่องก็คงไม่ ใครจะรู้อีกฝ่ายมีไร แต่คงรมณ์เสีย

มีคำถามคือ พอคุณขับเลยไป คือเขาจอดไม่ได้ หรือว่ายังไง อ่านแล้วเหมือนคุณขับเลยเขาไป แล้วทำไมเขาไม่จอด จงใจตามไปหาเรื่อง การจอดไม่ทันไม่เห็นแปลก เพราะเราจะรู้ได้ไง เขาจะจอดไม่จอดครับ อันนี้แอบงง

อีกด้าน หากผมเป็น จขกท ก็คงขับออกไปเลย ไม่รู้มันเอาอะไรลงมาหรือเปล่า ไม่คุ้มแลกแน่ๆ

จขกท โหดมากครับ 5555  แต่หากมั่นใจขนาดนั้น ทั้งยูโค ทั้งมวย เป็นผมก็ลงหวะ จัดกันหน่อย 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:37:13 »

เห็นด้วย ช่วยได้เยอะครับ ขับในกทม. เชื่อได้ว่า ผู้ใช้รถทั่วไป เข้าใจได้ในสัญญาณนี้กันอยู่แล้ว
นี่ล่ะครับที่คนไทยทำไม่ถูก เงอะๆงะๆ จะถอยอยู่นั่น กันคันหลังให้ไปกันช้า แทนที่จะเอาหน้าเข้าให้แม่นยำ

การถอยเอาหน้าออก โดนเรียกแบบเหยียดๆว่า Asian Parking ด้วยล่ะครับ (ณ ที่นี้ Asian ในแง่ลบ)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:46:13 »
ตอนนี้ผมอายุน้อยกว่าพี่ จขกท ในยุคนั้น

แต่ผมมีประสบการณ์สดกว่านั้นครับ

ยังกับการขับรถไล่ล่าเลย

ผมเคยไปท้ากับ Taxi ตอนอายุ 18 มันมีไม้เลยครับ

แต่ไม่ได้ทำไร เพราะขู่ว่าจะโทรหา ตร มันก็ขับหนีไฟ

ยอมรับเลยตอนนั้นขับรถวัยรุ่น ขาดสติจริงๆ

ตอนนี้ ได้บทเรียน เลยเฉยๆ ไม่ถืออะไรเป็นอารมณ์ครับ เพราะไร้สาระมากๆ คิดไปก็เท่านั้น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 23:06:07 »

ผมก็เคยเป็นครับ
แต่ สิ่งที่ถูกคือ หนี ๆ ไปเถอะ เลี่ยงการปะทะให้มากที่สุด

คนปกติ ขอโทษ แล้วต้อง หายครับ

แต่นี่มีสอง กรณีคือ

1. เค้านึกว่าเราแหยเพราะเราขอโทษ
2. มันจะเอาเรื่องเราจริง ๆ

หาก ไอ้บ้าคนนนั้น มันมีปืน หรือ คุณ พกปื่น คงมียิงกันตายเป็นรแน่แท้

เพราะ ความโกรธ ทำให้เรา เสียสติ เป็นเหตุให้เกิดเหตุการณืรุนแรง อื่นๆ ตามมา

ทางที่ดี ระงับ ความโกรธ

ออฟไลน์ Sofast

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 00:17:20 »
เคยเจอตอน วัยแรกรุ่นครับ เล่าแล้วยาว สุดๆ
แต่ผมว่าอย่าประมาทครับทุกวันนี้ หลบได้เป็นหลบ
เลี่ยงได้เป็นเลี่ยง ไม่ว่าคุณจะเก่ง มวย ยูโด คาราเต้
ทุกวันนี้  ณ จุดนั้นใครเร็วกว่าคือจบ ผมว่ายังโชคดีที่ไม่เจอคนจริง
ของจริงๆมันไม่เห่าครับ มันจะขับมาเทียบคุณโป้งๆ จบ ขับหนีไปต่อ
จับได้ค่อยว่ากัน บ้านนี้เมืองนี้ เอาสถานการณ์ ณ ตอนนั้น เป็นสำคัญ
เพราะคนที่จ้องกับคนที่ระวังต่างกัน  แต่ผลลัพธ์ อยู่ที่คนรอบข้างครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 01:48:49 »
อาผมขับกระบะมีเรื่องกับมอไซด์ คืออาผมจะกลับรถรถคันหน้าหยุดให้หมดแล้วมอไซด์ แทรกมาเบรคเกือบไม่ทันแล้วคงโมโหขับตามจี้ท้ายชิดกดแตรยาวๆๆอาผมหมั่นใส้เลยกดเบรกมิด ให้มอไซด์ชนเลยครับ สรุปมอไซด์แขนหัก อาผมบอกกับตำรวจว่าตกใจเสียงแตรเลยเบรก

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 02:01:48 »
ของผมตรงกันข้ามเลย เคยมีเรื่องจำได้ว่ายังไม่ 20 เลยมั้ง

วันนั้นนัดกับแฟนไว้ที่ราชบุรี ผมวิ่งพระราม 2 แล้วไปเลี้ยวที่วังมะนาว ช่วงก่อนถึงปากท่อ เจอกระบะขับปาดซ้ายปาดขวาแบบกวนมาก ผมเลยจัดแร่งแซงไปแล้วช่วงนั้นมีรถช้าแช่ขวาอยู่คันนึงพอดี ผมเลยวิ่งตีคู่กับคันแช่ขวา โดยผมกั๊กเลนซ้ายไว้ กระบะก็แซงไม่ได้ ซักพักนึงผมก็ปล่อยไป แต่ปรากฏว่ากระบะไม่ยอมไปยังจี้ตูดผมอยู่ เริ่มเห็นท่าไม่ดี แยกปากท่อเป็นไฟแดงด้วย ผมเลยตัดสินใจเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด ปรากฏว่ากระบะยังตามลงมา ยังคิดว่าบังเอิญมาทางนี้พอดี ผมเห็นถนนว่างเลยกลับรถกลางถนนเลย กระบะยังกลับรถตาม อันนี้ไม่อังเอิญละ เลยวิ่งกลับทางเดิมล้วเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดที่แยกปากท่ออีกที พอใกล้ถึงราชบุรี ผมก็ชลอให้แซงไป ปรากฏว่ากระบะแซงแล้วปาดหน้าเบรคเลย เลนขวาด้วย ใหญ่จริงๆ พอจอดเสร็จเดินลงมาเลย หน้าตาออกผิวเข้มๆผมหยิกๆคล้ายๆชาวประมง ตาผมมองกระจกมองข้างด้านซ้ายรอจังหวะถอยแล้วออกตัว มือเข้าเกียร์ถอยรออยู่แล้ว พอกระบะเดินมาเกือบถึงรถละโชคดี หลังว่างผมเลยถอยแล้วออกตัวแล้ววิ่งออกบายพาสเลย กระบะอยู่คนละเลนตามไม่ได้

จริงๆตอนนั้นไม่ได้กลัวอะไรเลย นิ่งมากด้วย จะรีบไปหาแฟนอย่างเดียว ไม่รู้ตอนนั้นคิดอะไร ทุกวันนี้ยังงงอยู่เลย เพราะถ้าปกติคงลงไปแล้ว