ผู้เขียน หัวข้อ: ไหนๆช่วงนี้คุยเรื่อง D เซกเม้นท์กันแล้ว ขอถามเพื่อน ว่่ามีใครติด D แล้วแบบผมบ้าง  (อ่าน 14405 ครั้ง)

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
ส่วนตัวอายุ32แล้วครับ ใช้ Dเซกเม้นท์(G8) ตั้งแต่อายุ30  ก่อนหน้านี้ใช้ซิตี้คาร์ หลังจากใช้ D เซกเม้นท์ รุ้สึกมันฟินมากครับ  ดูดี(นิดนึง)  นังสบาย ไม่เมื่อยไม่เหนื่อย ไปกับครอบครัวหลังนั่งสี่ก้อยังบอกว่านั่งไม่เบียดกัน  รุ้สึกทุกอย่างมันโอเคมาก  เคยไปขับรถคันอื่นที่บ้าน C เซกเม้นท์มันรุ้สึกอึดอัดไปเลยครับ  ตอนนี้ถ้าจะเปลี่ยนต้องเป็น D เท่านั้น ที่มองไว้ คือ 5 กับ E
C ต่อให้เป็นยุโรปก้อไม่อยากได้ครับ เพราะมันเสพติด รถ ขนาดกลางไปแล้วครับ   ผมว่าคนส่วนใหญ่น่าจะเป็นนะครับ  มีใครรุ้สึกแบบนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
เป็นเหมือนกันครับ พอไปนั่งรถ C หรือ B แล้วมันรู้สึกแปลกๆบอกๆไม่ถูกจริงๆ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
แล้วแต่การใช้งานนะผมว่า

ใช้ในเมืองผมขับรถเล็กๆดีกว่า เพราะความคล่องตัวกว่า

เดินทางไกลแน่นอนรถใหญ่

ออฟไลน์ Xyclop

อย่างนี้ต้องลองซะแล้ว

ออฟไลน์ Insideout

ผมแก่กว่าจขกท. 3 ปี ตอนนี้ใช้ D-segment แต่ยังชอบ C-segment มากกว่าอยู่ดี

คนที่ติดคือ แฟนผม กับ พ่อ แม่ ชอบกันหมด

ผมขับเองก็รู้สึกกว้างสบายขึ้น แต่มันไม่หล่อเท่า C-seg ครับ

C-seg ทำให้คนขับเป็นพระเอกอย่างแท้จริง
ผมยังคงชอบ Mazda 3 ตัวก่อนปัจจุบัน แต่งสเกิร์ตรอบคัน หรือ F30 แต่ง M-sport

ออนไลน์ Buffy

ผมเป็นคนชอบ รถเล็กๆน่ะครับ

D Segment เลยไม่ใช่แนวผม เพราะคันมันใหญ่มาก อย่าง accord G8 ความยาวเกือบเท่า Toyota Alphard  เลยน่ะครับ

สำหรับผม หากใช้ D segment ขอไปเป็น แนว MPV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ YZA

ตรงข้ามกับผมครับ
เคยเอารถไปซ่อมอยู่ 2 เดือน
แล้วเอา teana 2.3  ที่บ้านมาขับแทน
ความสบายใช่เลย  แต่อัตราเร่งตอนออกตัวไม่ไหวสำหรับผม
ถ้าขับตจว อันนี้เหมาะมาก

ออฟไลน์ mick

ใช้รถให้เหมาะกับความต้องการจริงๆ ดีกว่านะครับ อย่าไปติดกับภาพลักษณ์ มากเลย
พอเพียงตามความเหมาะสมดีกว่า

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
น้ำหวานชอบ A-B มากกว่าค่ะ  C-D นี่ ไม่ชอบเท่าไร ถึงแม้ว่าวิ่งไกล มันไม่เหนื่อยก็จริงเถอะ
แต่เป็นคนที่ มีปัญหาเรื่องกะระยะ แล้วเคยเอารถใหญ่ไปชนมา

มีความหลอนกับรถใหญ่ไปโดยปริยายเลยเจ้าค่ะ -..-
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ muza

ผมชอบ บรรยากาศ ในห้องโดย สารD อะครับ
มันไม่รู้สึกอึดอัด และก็นั่งสบาย
บวกกับปกติ
เราก็ ขับรถแบบสุภาพ ไปเรื่อยๆไม่คิดมาก
อารมณ์เกียร์ มันก็ ค่อยๆ เปลี่ยนตามรอบ

แต่ ช่วง ผม ขับC จะ ขับรถ แย่ พอสมควรอะครับ
จี้ตูด ตบออก ข้างแซง บราๆๆ

บางทีเปลี่ยนรถ คนขับก็เปลี่ยนนิสัย ตามรถนะครับ ^^"

ออฟไลน์ imvile

ปรกติก่อนหน้านี้ดอยของเหลือที่บ้านมาขับตลอด celica wish triton ขับไปมหาลัยแถวรังสิต ขับไปสยาม ตจวไกลสุดก็พัทยา (แค่นั้นก็เหนื่อยแล้วนะ)

เพิ่งปิดเทอมนี้ขับไปหัวหิน ดอยเอา teana j32 ไปเพราะพ่อเปลี่ยนรถแล้ว ขับไป 3 วันขับไปร่วม 900 โล ตั้งแต่กรุงเทพ ไปเขาทะลุเกือบๆชุมพร ไปๆกลับๆ ปรานหัวหิน รู้สึก สบายยยยย เป็น 900โลที่ไม่เหนื่อยเลย เหนื่อยน้อยกว่า wish ไปพัทยาอีก ครูสไปเรื่อยๆ รอบต่ำๆ นั่งฟังเพลงชิวๆ ไม่เมื่อย ไม่เหนื่อย (อาจจะเพราะไม่ใช่ฟดูท่องเที่ยวรถไม่เยอะด้วยมั้ง)

จนตอนนี้ถ้าผมเปลี่ยนรถ ก็อยากได้รถประมาณนี้แล้ว
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ส่วนตัวผมว่า C กำลังดีครับ ถ้าดีกว่านี้คือ C-Hatchback  

B กับ Sub B แคบไปนิด

D ใหญ่ไปนิดนึง แต่ยาวไป อยากมีโอกาสขับ Corona จังบางที CD อาจจะพอไหวก็ได้

ส่วนกระบะสมัยนี้ผมว่ามันใหญ่มาก ไม่ชอบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2013, 19:32:25 โดย Nlight »

ออฟไลน์ tosa

สำหรับผมขับรถเมืองไทย ไม่ว่ารถอะไรผมเหนื่อยทั้งนั้น ไหนจะระวังหลุม น้ำขัง มือใหม่ มอเตอร์ไซค์ รถบรรทุก ย้อนศร แช่ขวา ปาดหน้า รถติด ตำรวจ ...โอ๊ยพิมพ์ไม่หมด เหนื่อยครับ  :(

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ขับ D Seg มาตั้งแต่หัดขับรถตอนอายุ 18 จนปัจจุบัน 24 แล้วก็ยัง D Seg อยู่ครับ เลยชินกับรถไซส์ขนาดนี้นะครับ

ไม่ได้ใช้เพราะมันดูดี แต่ขับแล้วมันสบายครับ ถึงแม้จะในเมืองก็เถอะ รถติดๆนั่งในรถที่มันกว้างๆโปร่งๆก็ช่วยลดความเครียดได้ส่วนนึง

เคยไปขับ C Seg ของเพื่อนแล้วไม่ชินจริงๆ รถเล็กลงแต่กะระยะไม่ถูก

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ชอบเล็กก็เอาเล็ก ชอบใหญ่ก็เอาใหญ่   เลือกในสิ่งที่ชอบครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

อยากได้ C-segment แบบ premium เช่น C-class หรือ series 3 แต่งบไม่พอ

เลยต้องใช้ camry ไปก่อน  ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตอนเอา Camry มาใช้ก็คิดเหมือนกันครับว่า รถคลาสนี้มันดีจริง นั่งสบาย อัตราเร่งดี ห้องโดยสารเงียบ ช่วงล่างดี แต่ตอนนี้มาอยู่ต่างจังหวัเ(ค่อนข้างจะนอกเมืองแล้วละ) ผมชอบกระบะขึ้นมามากขึ้นอีกโข ไปไหนมาไหนหิ้วกุญแจติดตัวได้เลย ไม่ต้องมานั่งคิดว่าเส้นทางจะเป็นอย่างไร ส่วน D segment หากขับบนถนนที่ดี ผมชอบมากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Parinceo

เกิดมาที่บ้านก็ใช้ Corona กับ Cefiro A31 แล้วครับ
ต่อจากนั้นก็มี Camry ใช้มาตั้งแต่ รุ่นไม้บรรทัด ไฟตัวLตาเหยี่ยว แล้วก็ตัวที่แล้ว
มี VW Passat มาคั่นก่อนซื้อตัวตาเหยี่ยว พักนึง จนตอนนี้ ที่บ้านขับ F10 F30 กับ Fortuner อยู่

ถ้าไม่นับ Passat ที่เล็ก+แคบกว่าชาวบ้านเขา ผมก็นั่งรถขนาด D-segment มาตลอด
Fortuner ก็คันใหญ่ F30 ก็คันใหญ่อยู่นะ กว้างพอๆกับแคมรี่รุ่นที่แล้วเลย(หมายถึงมิติภายนอกและความรู้สึกตอนกะระยะต่างๆ ไม่ใช่ห้องโดยสารนะครับ)

ตอนหัดขับก็หัดขับ Camry กับ Fortuner ก่อนใครเขาเลย
พอได้ใบขับขี่มาก็ได้ขับ ทั้ง 3 คันที่ใช้อยู่เป็นครั้งคราว

มีอยู่ครั้งนึง ไปขับ Vios ของเพื่อนที่ม. คือตัวผมอ่ะไม่มีรถหรอก  ::)
กะระยะไม่ถูกเลยครับ จอดเทียบฟุตบาทเหลือเป็นครึ่งเมตรได้
กินขวาตลอดเลยเพราะปกติต้องเผื่อความกว้างของรถที่ผมชอนกะบรถที่กล้างมากๆไปแล้ว
แล้วก็ ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองหรือเปล่าว่าคันเร่งตอนออกตัวมันจะพุ่งไปไหน เตะนิดเดียวพุ่ง  :-\

ตอนเรียนจบคงได้รถซักคันนึง น่าจะเป็น C ไม่ก็ D segment แต่ตอนนี้กำลังลุ้น E30 ของเพื่อนคุณพ่ออยู่ครับ
ยังไม่ได้ไปลองขับเลย แต่ผมชิน+ชอบรถใหญ่ๆมากกว่า รู้สึกนิ่งกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ BIGP

ของผมก็ขับ D มา 3 คัน รู้สึกว่านั่งสบายครับ แต่ ขอเน้นว่าต้องเครื่องมากกว่า 2.0 นะ ไม่งั้นเหนื่อยๆไงไม่รู้ เคยใช้ 2.0 2.5 3.0 ความต่างชัดมากโดยเฉพาะ 2.0
แต่ตอนนี้อยากกลับไปขับ C แล้วแหะ อยากได้ความคล่องตัวกับการจอดรถง่ายๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พ่อผมติด D ครับ 55
ถ้าวัดความสบาย ดีกว่ารถรุ่นน้องแน่ๆ
แต่ขับในเมืองมันก็แอบเกะกะเล็กๆ และค่อนข้างสูบน้ำมัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
ถ้ามันมีขนาดใหญ่กว่า D จะชอบกันไหมนะ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Monn

ผมว่ามันอยู่ที่การใช้งาน อาจจะเพราะเป็น D คันแรก จขกท เลยอาจจะแบบชอบใจ ขับไปสักพัก เริ่มเบื่อ ก็เปลี่ยนหละครับ

ผมก็เริ่มจาก C คือ civic ซึ่ง 20 ปีที่แล้ว ก็พอๆ กะ city ปัจจุบันแหละครับ ก็ c มาอีก 2 คัน ก็ขยับเป็น D แล้วก็ D แล้วก็ CRV (SUV)

ตอนนี้ก็ยังมี D อยู่ แต่กำลังจะไป C ยุโรป ได้ F30 มาแล้ว ความกว้างอาจจะน้อยกว่า D ญี่ปุ่นนะ แต่นั่งมันกระชับกว่า accord เยอะ

การขับขี่แล้วแต่ชอบ มันเป็นแบบ ชิลๆ สบายๆ นุ่มๆ ไม่ปรู๊ดปร๊าด แต่ C มันสนุกกว่าเยอะครับ

หากนับแต่ ญี่ปุ่น ผมชอบขับ FD มากกว่า G8 เยอะเลย แต่มันกว้างและดูดีกว่าครับ

สรุปขับเอง C ยุโรป  ครอบครัว D ญี่ปุ่น (ได้ D ยุโรปยิ่งดี)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่ามันอยู่ที่รถที่ ขับคันแรกมากกว่าเนอะ เช่น เคยขับ D-segment  เป็นคนแรกต่อไปให้เปลี่ยนเป็น C  ก็ไม่ชินอ่ะ   แต่จะว่าไป   C  ทุกวันนี้มันก็จะยาวเท่า D  อยู่แล้วนะ555+

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
ก็คงแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลนะ แต่สำหรับผมเดินทางไกลบ่อย  คันเก่าใช้  camry2.0 ใช้ได้4ปีกว่าๆ ก็ขาย ชอบครับ ขับสบายดี ตอนนั้นก็คิดจะไปเอา accord G8  มาแทน

แต่พอดีมีญาติใช้ focus tdci อยู่ก็เลยได้ลองขับ ประมาณ 400 กิโล ตอนแรกก็คิดหนักอยู่เหมือนกันนะ กลัวขับแล้วเหนื่อยอะ คอนโซลก็ติดเข่า แต่พอได้ลองขับเท่านั้นแหละ ซัดรวดเดียว ตรัง-ชุมพร  ลืมข้อเสียทุกอย่างไปเลย  

สรุปได้ tdci มาขับสมใจ แบบ งงๆ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
D Seg เนี่ยเปนคลาสในฝันเลยคับ  ปัจจุบันขับ B seg อยู่ ช่วงที่ accord ลดกันเปนแสนๆ
แอบหวังเหมือนกัน แต่ความพร้อมด้านการผ่อนค่างวดยังจำกัด
ถ้าอนาคตมีเงินมากพอจะผ่อนได้แบบสบายๆ คงเอา D seg เหตุผลสำหรับผมคือ
1.ภาพลักษณ์  2.ความกว้างขวาง ไปกันทีเปนครอบครัว คนขับคนนั่งก็สบาย

ออฟไลน์ lamplas

• Newbie
  • *
ถ้าชอบใหญ่ๆ โอ่โถง กว้างสบาย นุ่มราวปุยเมฆ เอสปลาวาฬเท่านั้นที่คุณคู่ควร

ส่วนผมชอบเล็กๆครับ มุดมันส์ดี เคยลอง march ขับในเมืองนี่เหมือนสนามเด็กเล่น สนุกมากๆเลยครับ

ส่วนตัวรถในฝันคือ MX-5 นอกจากจะไม่มีตังซื้อแล้ว รถเดิมๆยังหายากด้วย T_T

ออฟไลน์ holahola66

ผมเช่นกันครับ เด็กกว่า จขกท. อยู่หน่อย ใช้ w211 ไม่พอไปสอย accord g8 มือสองมาติดแก๊ส อีกคันครับ
ส่วนตัวผมก้อขับมันได้ไม่ลำบากอะไรเลย ผมอยู่ในเมืองแบบรถติดๆด้วยซ้ำไปครับ ใช้งานจริงไม่ต่างจาก C-seg เลย
แต่เวลาขับเร็วๆ มั่นใจต่างกัน นั่งก้อสบายกว่าครับ

อีกเรื่องคือ  D-seg ญี่ปุ่น ค่าดูแลต่ำกว่า premium compact เยอะครับ ทำอู่บ้านๆก้อยังพอได้ครับ

*G8 นี่กว้างขวางกว่า w211 อยู่พอสมควรเลย  :o
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ส่วนตัวชอบรถใหญ่เหมือนกันครับ ใจจริงอยากใหญ่ไปเลยคือ 7หรือS แต่ติดที่ราคา ขนาดที่จอดที่มีกับความคลองแคลวในเมืองแล้วเลยไม่ไหวครับ(อันที่จริงไม่ค่อยไหวตรงราคา ;D) เคยคิดว่าขับในเมืองเล็กๆคล่องแคล่วดี รถติดก็หาช่องไปได้แต่พอได้ลองขับจริง เรื่องคล่องหนะใช่แต่ถ้ารถติดฝนตก นิ่งกันเป็นชั่วโมง คหสต ยิ่งใหญ่ยิ่งดีครับ ยิ่งรถตู้ดีที่สุด เพราะอย่างน้อยก็เดินเล่นในรถหรือสลับกันขับได้เลยครับ

ออฟไลน์ PengZZ

ถ้าวิ่งตจวบ่อยๆ ขับ D segment นี่ฟินมาก แต่ถ้าในเมืองผมขอ ECO car ขับง่ายกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ติดครับ ติดมากๆด้วย ยิ่ง  Accord G8

นั่งสบายมากๆ(แต่ไม่เท่า Camry Teana)

แต่ขับง่ายกว่า Camry teana เช่นกัน