ผู้เขียน หัวข้อ: Peugeot 408 1.6 turbo กับรถ USA กับรถยี่ปุ่น C-Segment - D-Segment คันไหนดีครับ  (อ่าน 22098 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
สวัสดีครับสมาชิคทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขอบอกเลยว่านี่เป็นกระทู้แรกของผม(ปกติจะเข้ามาอ่านเท่านั้นครับ) ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

ผมเป็นคนนึงที่ไม่ได้รวยมากมายนัก อายุ 32 และกำลังจะมีรถเป็นของตัวเองคันแรก(จริงๆมี Honda Jazz 2009 มาก่อนหน้านี้ แต่นั่นเงินแม่ช่วยครับ อิอิ)
ผมกำลังจะมีงบฯที่จะพอซื้อรถ(หรือรวมแต่งรถ)ในราคาสนธิแล้ว 1,500,000 บาท ครับ และแน่นอนรถที่จะเข้าข่ายราคานี้ก็คงจะหนีไม่พ้นรถญี่ปุ่นหรือ USA C - Segment รุ่น Top หรือไม่ก็รถญี่ปุ่น D-Segment รุ่นต่ำ - กลางๆ
แต่ว่า!!! ผมค้นหาข้อมูลอยู่นานทีเดียว(จาก Internet ล้วนๆ) ก็ไปเจอเจ้า Peugeot 408 1.6 turbo ซึ่งน่าจะเป็นรถยุโรปรุ่นเดียวที่ราคาอยู่ในกลุ่มนี้ครับ
ดังนั้นตามหัวข้อเลยครับ ผมอยากขอรบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยให้ข้อแนะนำหน่อยครับว่าผมควรจะเลือกอย่างไหนดีครับ ซึ่งผมมีเงื่อนไขในการช่วยพจารณาดังนี้ครับ

1. ปกติผมขับคนเดียว มีแฟนนั่งไปด้วยบ้าง
2. เดินทางทางไกลบ่อย บ่อยมากๆ
3. ชอบเข้าห้าง
4. ผมไม่ได้รวยมากพอที่จะเปลี่ยนรถได้บ่อยๆ
5. ผมไม่ใช่คนศึกษาเรื่องรถ แต่เป็นคนชอบขับรถครับ
6. ผมเป็นพวก Hi-Tech ชอบอะไรล้ำๆ
7. แต่ผมก็ชอบรถที่แน่นๆดูคุ้มค่า และปลอดภัย(อันนี้สำคัญมาก)
8. ผมไม่เคยไปลองรถที่ไหนเลยครับ ไม่เคยสักรุ่นที่อยู่ในข่ายที่จะซื้อครับ
9. ผมมีประสพการณ์ในการเปลี่ยนรถขับไม่มากนัก เลยไม่ค่อยจะมีตัวเปรียบเทียบ แต่ที่แน่ๆผมเคยขับ Benz เก่าๆของหัวหน้า(แกจะซื้อแต่แบบนี้) ผมก็พอเข้าใจแกเลย เพราะถึงจะเก่าแต่มันก็แน่มากๆ ถ้าย้อนยุคไปตอนนั้นมันก็คงถือเป็นรถที่ Hi-Tech มากๆ เรียกว่ารถยี่ปุ่นใหม่ๆตอนนี้ยังไม่ Hi-Tech เท่าเลย ยังรวมถึงเรื่องของช่วงล่างและตัวถังที่ยังดีอยู่แข็งแรงสุดยอด ถ้าเป็นญี่ปุ่นรุ่นเดียวกันคงสนิมขึ้นไปแล้ว

จากข้อที่ 9 เนี่ยแหละครับทำให้ผมเริ่มหันมามองรถยุโรป แต่เนื่องจากเงินน้อยครับจะไฝ่สูงคงไม่ไหวและแม่ผมยังไงก็ไม่ยอมให้ซื้อรถมือ 2 ครับ เห็น 408 มันราคาขนาดนี้ ผมเลยลังเลครับ เพราะตอนแรกจะเอา Lancer EX GT 2013 แล้วใสแต่งเพิ่ม(เพราะผมชอบ EVO เป็นทุน และเพื่อรักของผมเป็นเซลล์ครับ อิอิ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปล.ผมไม่มีคนใกล้ๆตัวคนไหนที่เป็นเซียนรถให้ถามเลยครับ  :'(

ผมขอเพิ่มเติมโดยอ้างอิงจากที่หลายๆท่านได้ตอบมานะครับ

1. มีคนมาเสนอขาย VW Passat 2009 ราคา 1,650,000 บาท คุ้มไหมครับ?
2. มันมีข้อขัดแย้งกันอยู่ในคำตอบของหลายๆท่านเรื่องการใช้รถนานๆแล้วหาที่ซ่อม แล้วรถญี่ปุ่นมันจะอยู่ถึง 10 ปี แบบยังแข็งแรงอยู่หรือครับ? แต่ที่แน่ๆรถยุโรปถึงแน่นอน
3. แล้วถ้าในงบฯเดียวกันมีรถพวก BMW, AUDI, BENZ หรือ Volkswagen มือ 2 ปีหลังจาก 2009 (2009 - ปัจจุบัน) มาให้เปรียบเทียบเอาอย่างไหนครับผม?

จากข้อสุดท้ายเนี่ยแหละครับผมเริ่มลังเล เริ่มจะไม่เชื่อแม่ละที่ให้ซื้อมือ 1 เท่านั้น เพราะพวกหัวหน้างานผม ทหารระดับสูงที่ผมรู้จัก มักจะชอบเล่นรถยุโรปมือสองกันจังเลยครับ

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 19:34:02 โดย kwancanoe »

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
ขอเสนอvolvo v40 ราว1.68 mb เกินงบไปนิดเเต่
             สอดคล้องกับเงื่อนไขข้อ

1 ,4, 6 ,7, 8 ชัดเจนครับ
 เพิ่มงบอีกนิด หรือ รอ promotionอีกหน่อยครับ

ขอเสนอvolvo v40 ราว1.68 mb เกินงบไปนิดเเต่
             สอดคล้องกับเงื่อนไขข้อ

1 ,4, 6 ,7, 8 ชัดเจนครับ
 เพิ่มงบอีกนิด หรือ รอ promotionอีกหน่อยครับ

ขอบคุณครับผม

ตอนแรกผมก็เล็งอยู่นานมากครับเจ้า V40 แต่ถ้าผมจะซื้อผมจะซื้อตัว TOP เท่านั้นครับ ซึ่ง 1,780,000 บาท เกินงบฯไปพอสมควรครับ เสียดายเงิน เพราะส่วนต่างกับหัวข้อที่ผมตั้ง(เฉพาะตัวรถที่มีขายจริงๆ)ก็เกิน 500,000 แหนะครับ ผมเลยตัด V40 ทิ้งไปครับ(ทั้งๆที่โดนใจ) เพราะผมไม่อยากเป็นหนี้ผ่อนรถอีกแล้วครับ ซือก็ซื้อสดครับผม

ผมซึ้งและเข้าใจคำว่า "การไม่เป็นหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ" เลยครับตอนนี้

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
เนื่องจาก จขกท มีแนวโน้มที่จะใช้รถนาน จะใช้รถยุโรป ผมคิดว่าควรจะคำนึงถึงการซ่อมบำรุงด้วยนะครับ
เรื่องการดูแลลูกค้าหลังการขายผมไม่ทราบครับ แต่เรื่องอะไหล่อาจจะลำบากหน่อยเวลารถเก่านะครับ
ซึ่งพูดถึงรถยุโรปบ้านเรา MB กับ BM คงจะสบายใจกว่าเรื่องอะไหล่ครับ

ว่าแต่รถญี่ปุ่น d-seg เดี๋ยวนี้ผมว่ามันก้อโอนะ

ออฟไลน์ Coat145

ถ้าใช้รถนาน ผมขอเเนะนำ เเคมรี่acv50 เครื่อง 2.5 ผมไม่รู้ตัวเลขของเปอโย408  เเต่ เเคมรี่นี่ 0-100 8.9 80-120 6.8 ผมว่าเพียงพอเลยนะครับ หรือไม่ก็ เเอคคอร์ด g9 2.4 el ออฟชั่นเพียบ เเค่ตัวนี้ไม่มีซันรูฟเเล้วก้เน ราคาสองตัวนี้ ล้านห้านิดๆ เเต่เเคมรี่ส่วนลดเยอะครับ ถ้าม่ายแอนตี้ d-segment ญี่ปุ่น ดูก่อน ทดลองขับก่อนเถอะครับ ผมให้จขกท ใช้รถ 10 ผมว่า มานคงม่ายซ่อมเเพงเหมือนรถยุโรปหรอกครับ คิดจะประหยัดเงินค่าน้ำมันก็ติดเเก๊ส สบายๆ ลองดูครับ ประหยัดเงินไปเยอะครับ ยิ่งเป้นเปอโยด้วยเเล้ว ถ้าเกิดสักหลายปีผ่านไป เสียกลางทางนี่ยุ่งนะครับ กว่าจะตามช่างที่ซ่อมเป็น ลองดูก่อนครับ ค่อยๆเลือกครับไม่เสียหลาย ถ้าเกิดอยากเปลี่ยนรถต่อไป ก็คงม่ายเจ้บมาก ระหว่างใช้ก็เก้บเงินคอยซื้อ d-segment ยุโรเลยครับ ขอให้โชคดีครับ ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ยังไม่กล้าแนะนำ แต่อยากบอกว่า ไหนๆก็รอแล้ว รองานปลายปี ดีกว่าครับ ทั้งโปรโมชั่น จัดเต็ม รถทีกำลังจะมาก็อีกหลายคัน มี First Impression ในเดือน พฤศจิกายนอีกเพียบ คิดว่า เพียงพอให้ตัดสินใจ
ผมเข้าใจครับว่า ช่วงล่างยุโรปมันดีมาก แต่ศูนย์บริการก็สำคัญ และราคาค่าบำรุงรักษา จะเป็นปัจจัยหลักในอีก 5 ปีข้างหน้า เมื่อหมดประกันแล้ว ยิ่งจขกท จะไม่เปลี่ยนรถบ่อยควรคำนึงถึงจุดนี้ด้วยครับ

รอ Teana, City Yaris มาก่อนครับ

ที่สำคัญ อยากให้ลองขับดูก่อนครับ จะได้ตัดสินใจอีกครั้ง

ถ้าเป็นผม คงแนะนำเก็บเงินเพิ่ม 116i จะฟินมากเลย (รออีกนิดนึง)

ช่วงล่างดีในรถญี่ปุ่น มาสด้า 3 ปีหน้าคับ(หวังว่า ดีเหมือนเดิม ^_^ )

ยังไงก็อยากให้รอ ปลายปีอีกทีครับ โปรฯแรงแน่นอน

ออฟไลน์ tarahlm

all new   Ford Focus 2L ตัวTop ครับ ให้ทั้งหมดครับ สมรรถนะ การขับขี่บังคับควบคุม ระบบช่วงล่าง ความเงียบการเก็บเสียง วัสดุภายในและความไฮเทค ระบบความปลอดภัยเยี่ยม ที่มีตำหนิกันก็เรื่องศูนย์บริการ แต่ก็ไม่ถึงกับเลวร้ายครับ
และจะมีเงินเหลืออีก 4 แสนกว่าบาทเก็บไว้ทำอย่างอื่น ลองไปทดสอบขับดูก่อนครับ

ออฟไลน์ aekoy

ถ้างบมากกว่านี้ไม่ได้แล้วก็เห็นมีแต่ ford focus ที่พอจะได้ครับ จริงๆอยากให้ลอง Volvo V40 น่าจะตอบโจทย์ได้เหลือแค่งบขาดไปนิดหนึ่งเท่านั้น
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
เป็นผมเอาแค่ EX2.0 ก็พอครับ แค่นี้ก็เหลือๆ แล้ว   focus ผมว่ามันแคบไปหน่อย เลยไม่เชียร์
ส่วน peugeot 408 รู้สึกมันพัฒนาจากรุ่น 307  ไม่ได้มาจาก 406 407
กลัวว่ามิติและวัสดุของตัวรถอาจจะ down ลงไปจากรุ่นเดิมครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมมองว่าไอ้คำว่ารถยุโรปในความหมายของคนเล่นรถ มันคงหมายถึงแค่ เยอรมัน อังกฤษ อิตาลี น่ะครับ
เปอร์โยต์ ผมคิดว่าเป็นยุโรปชั้นรอง ส่วนตัวที่ได้สัมผัสมาคิดว่าเปอร์โยต์ในปัจจบุันเผลอๆสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้
มันไม่ใช่เปอร์โยต์ 505 ในอดีตที่เทียบกับรถญี่ปุ่นในสมัยนั้น

ปัจจุบันผมคิดว่าแบรนด์เปอร์โยต์มันดาวน์ลงไปเยอะมาก การพัฒนาจากอดีตสู่ปัจจบุันก็น้อย ในขณะที่รถญี่ปุ่นก้าวกระโดดขึ้นมาจนห่างจากรถเยอรมันอยู่ไม่เกิน2-3ช่วงตัว 

การที่คุณหลงใหลในเเบนซ์ และคิดว่าเปอร์โยต์จะเป็นแบบนั้น ผมมองว่าคุณอาจจะผิดหวัง

อ่านจากที่คุณเล่ามา ดูเหมือนว่าคุณจะให้ความสำคัญไปที่ "การขับขี่" เหนือสิ่งอื่นใด

ดังนั้นในงบ 1.5 ล้าน ผมแนะนำให้คุณไปลองขับ โฟกัสตัวท็อป2.0ครับ ราคาแค่1ล้านกับอีกแค่หลักหมื่น

ผมคิดว่ามันขับดีกว่า D-segment ทุกตัวในตลาด ทั้งช่วงล่าง และ พวงมาลัย การเก็บเสียงก็ถือว่าน่าพอใจมาก อัตราเร่งเพียงพอแน่นอน ที่ความเร็ว150ผมคิดว่ารถยังนิ่ง การซับแรงสะเทือนจากพื้นถนนทำได้ดีมาก

ต้องไปลองขับดูครับ ข้อเสียมีแค่มันจะแคบไปหน่อย และ ต้องทำใจเรื่องศูนย์บริการ รวมทั้งเซลล์ที่แมร่งโคดห่วยแตก

ออฟไลน์ nithiyod

ถ้าถามผมๆ อยากให้ดูพวก D segment ที่กำลังจะเปิดตัวอย่าง Teana เอารุ่นกลางๆพอ เนื่องจากเราไม่เปลี่ยนรถบ่อย และออกต่างจังหวัดพอสมควร ควรหารถที่ซ่อมไม่ยากและมีศูนย์บริการพอสมควร

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ถ้าจะใช้ยาวๆดูการซ่อมบำรุงตลอดอายุการใช้งานด้วยดีกว่า  ถ้าใช้  4 ปี แล้วการดูแลรักษายุ่งยากแถมมีคันนี้เป็นรถใช้งานประจำด้วย ยิ่งลำบากกันไปใหญ่
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Jump

ไม่ควรเป็นรถหลัก
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ ichok

เชียร์ฟอกัสอีกเสียง ราคาค่าตัวกับสิ่งที่ได้เกินคุ้ม เหลือเงินเก็บไว้กันเหนียวอีกต่างหาก

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
ไปลองดู volvo v40 ครับ อาจจะใช่ก้อได้ครับ ;D

โอ้... ดีใจจังครับ ตื่นขึ้นมา มีผู้สนใจดีมาตอบเพียบเลย ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เห็นเชียร์ Focus หลายคนเลย ซึ้งผมเองก็สนใจอยู่ไม่น้อยครับในตอนแรก แต่ก็เพราะผมอ่านกระทู้เยอะแยะ รวมทั้งรีวิวของที่นี่แหละครับทำให้ใจมันหวิวๆเรื่องของศูนย์บริการว่ามันไม่ดีขนาดนั้นจริงๆเหรอ ผมเป็นคนถ้ารถมีอะไรเข้าศูนย์ตลอดครับไม่เคยซ่อมนอกเลย(จริงๆก็เคยใช้แค่ Jazz มาคันเดียวอะนะครับ อิอิ)

ประเด็ดอีกอันนึง กว่าผมจะมีเงินก็คือช่วงสิ้นปี 2013 นี้ ครับ ผมควรจะรอไหม และมันจะเป็นการรอนานเกินไปไหม ที่สำคัญครับ มันจะเป็นการรอที่ผิดหวังไหมถ้าหากจะรอ Mazda 3 ที่จะมาเมษา 2014 หรือ Mazda 6 ที่พี่ J!MMY บอกไว้ว่าจะมาต่อจาก Mazda 3 อีกไม่กี่เดือน(คำว่าไม่กี่เดือนของคนรอนี่... นานมาก... ยิ่งต้องขับมอไซด์ตากแดดตากฝนทุกวันอีก  :'( ) อ่อ... ผมแอบไปเห็นเมืองนอกเขารีวิว Mazda 3 2014 เขาบอกว่ามันมีดีที่แค่สวย!!! อันนี้ไม่รู้เป็นคำชมหรือคำด่านะครับ อิอิ แต่มันสวยจริง

ผมไม่รู้หรอกครับว่าคำว่า "แย่" ของทุกๆคนมันแปลความหมายได้ขนาดไหน อย่างที่บอกครับ ผมขับมาแค่ Jazz 2009 ครับ มันก็ขับได้นะครับ ไม่ได้เลวร้าย แต่อืดจริง เพราะผมกดแซงไม่ได้ดั่งใจนึก

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ ใครใจดีมาให้ความรู้ผมเพิ่มได้อีกนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 11:08:17 โดย kwancanoe »

ออฟไลน์ Ongszaa

เชียร์ Teana ตัวใหม่เปิดตัวเดือนนี้ รอก่อนดีกว่าครับ
D segment ยังไงก็นั่งสบายกว่าแน่นอน เอา2.0ก็พอครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ madboy

ถ้ามีคนนั่งไปด้วยไม่เยอะ ผมว่าโฟกัสใหม่ค่อนข้างตอบโจทย์ได้พอสมควรครับ เรื่องศูนย์ถ้าคุณตีซี้ช่าง หัวหน้าช่าง เด็กรับรถ ไปได้สักพัก ก็จะดีขึ้นครับ อย่างน้อยจะเคลมอะไรๆมันก็ง่าย ผมมักจะไม่ค่อยเปลี่ยนศูนย์เข้าบริการบ่อยเพราะเวลาเปลี่ยนที่ทีไรต้องหงุดหงิดทุกทีกับเจ้านี้ ตัวรถเองก็มีของเล่นของแต่งจุกจิกให้พอเสียเงินได้พอควรครับ แม้จะไม่เท่ากับรถยุ่น แต่ของแต่งทั่วไปก็มีครบไม่ว่าจะ ล้อ ช่วงล่าง บอดี้พาร์ทตัวนอก(สั่งใหม่จากอังกฤษก็ได้ ก๊อบบ้านเราก็มี จีนแดงก็มีให้เห็น) สมรรถณะตัวมันเองก็ไม่ชี้เหร่ เครื่องไม่ถึงกับแรงแต่ก็เหลือเฟือ(มาก) ในชีวิตประจำวันแล้ว

แต่อย่างรถยี่ห้อที่มีวิ่งกันน้อยในบ้านเราอย่างเจ้าสิงห์ตะกายขาที่คุณสนใจ ในความคิดผมมันออกจะเป็นรถเฉพาะกลุ่ม สำหรับคนใจรักนิดนึง ถ้าแบบตกหลุมรัก มีเวลาให้เค้าแล้ว ผมว่าคนใช้เองจะมีความสุขมากกว่า  ;D

ออฟไลน์ Monn

peugeot ผมว่าตัดทิ้งเลยดีไหม หากไม่ค่อยเปลี่ยนรถ ไม่ได้ศึกษาเรื่องรถ ใช้รถพวกนี้ควรมีอู่ประจำ และควรมีสำรอง หรือไม่ก็อย่างน้อยมีทางออก ยิ่งบอกออกต่างจังหวัดบ่อยมากๆ ยิ่งไม่แนะนำนะครับ

จากทั้งหมด ผมว่า D segment เข้าทางสุด ได้รุ่นกลางๆ เลย ไม่ใช่ต่ำสุด และหากมองเลยยาวไป ถึงแต่งงาน มีลูก D segment  ก็ตอบโจทย์ได้สบายๆ ใช้ยาวๆ

แต่ก็นะ เห็นชอบอะไรทันสมัย ชอบขับรถดีๆ ผมอยากให้ไปลองขับ ยุโรปดูครับ ชอบ volvo ลอง volvo ชอบ benz ไปลอง benz ชอบ BMW ไปลอง BMW ตอนนี้โปรเยอะแยะมากมาย คุณเลือกได้เลย บางที เราไปจำกัดนิยามการเป็นหนี้มากเกินไปไหมครับ เพราะรถอยู่กับเรานาน เราใช้มันบ่อย เป็นหนี้อีกนิด ได้รถที่ชอบ ที่ถูกใจ คุ้มกว่านะ รถใหม่ ดอกสูงสุดไม่เกิน 3% ถือว่าต่ำสุดในการเป็นหนี้นะครับ ยิ่งบางยี่ห้อ มี 0% กี่เดือนก็ว่าไป ลองไปคุยดู คุณมี 1500000 เบื้องต้น ถ้าได้โปร 0% มา ยังไงคุณก็หาเงินทันแน่ๆ เอา 1500000 ฝากไว้กินดอกได้อีก แล้วก็ผ่อนไป เพราะ 0% = ซื้อสด แต่ไม่จ่ายทีเดียว มีเงินเหลือไปทำอย่างอื่นก่อน ในขณะที่หาเงินเก็บต่อไปได้ด้วยครับ

ลองดูนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ puo

โฟกัสช่วงล่างแน่นเงียบ 

แต่สองสามวันก่อนขับ อัลตีสตัวปัจจุบัน1.8 E85 ป้ายแดง ของพ่อตามา มันก็นิ่ง อัตราเร่งใช้ได้ดีทีเดียวครับ เร่งเป็นมา (ขนาดติดแก๊สนะเนี้ย)  ได้ลดราคาแสนนึง จากแปดแสนสองเหลือเจ็ดแสนสองเนี้ยคุ้มเลยครับ ศูนย์เพียบ ซ่อมได้

ออฟไลน์ snif

เป็นผมเลือก prius top option ครับ

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
ออกต่างจังหวัดบ่อย เชียร์D เซกเม้นท์ญี่ปุ่นใช้ยาวเผื่อมีครอบครัว   หรือจะเพิ่มงบอีกนิด volvo ตามความเห็นข้าบนครับ แต่ถ้าเป้นผมจะกันเงินไว้ลงทุนสักห้าแสน แล้วก้อผ่อนชิวๆเอา เลือกรถที่อยากได้ดีกว่าครับเกินงบนิดหน่อยแต่มันจะอยากใช้ไปยาวๆ  แบบไม่มาเสียดายทีหลังว่ารุ้งี้เพิ่มอีกหน่อยเอานี่ดีกว่า

ออฟไลน์ chaton

• Newbie
  • *
ผมแนะนำAccord G9 ครับตอบโจทย์ได้หมดทั้งศูนย์บริการ ช่วงล่าง ระบบความปลอดภัยที่ใส่มาให้ เติมE85 ได้ จะใช้ 2.0 หรือ 2.4 ก็ได้ไม่ต่างกันมาก
และที่สำคัญเผื่ออนาคตเวลามีลูกหรือรับพ่อแม่ไปเที่ยวได้ด้วยครับ ใช้ยาว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Peugeot เป็นรถที่ผมชอบนะ แต่ถ้าให้ซื้อผมขอบายด้วยเหมือนกัน

ถ้าจะซื้อ ไปพวก MB BM ดีกว่า

จบที่ D seg ครับ

ออฟไลน์ hispza

ยังไม่กล้าแนะนำ แต่อยากบอกว่า ไหนๆก็รอแล้ว รองานปลายปี ดีกว่าครับ ทั้งโปรโมชั่น จัดเต็ม รถทีกำลังจะมาก็อีกหลายคัน มี First Impression ในเดือน พฤศจิกายนอีกเพียบ คิดว่า เพียงพอให้ตัดสินใจ
ผมเข้าใจครับว่า ช่วงล่างยุโรปมันดีมาก แต่ศูนย์บริการก็สำคัญ และราคาค่าบำรุงรักษา จะเป็นปัจจัยหลักในอีก 5 ปีข้างหน้า เมื่อหมดประกันแล้ว ยิ่งจขกท จะไม่เปลี่ยนรถบ่อยควรคำนึงถึงจุดนี้ด้วยครับ

รอ Teana, City Yaris มาก่อนครับ

ที่สำคัญ อยากให้ลองขับดูก่อนครับ จะได้ตัดสินใจอีกครั้ง

ถ้าเป็นผม คงแนะนำเก็บเงินเพิ่ม 116i จะฟินมากเลย (รออีกนิดนึง)

ช่วงล่างดีในรถญี่ปุ่น มาสด้า 3 ปีหน้าคับ(หวังว่า ดีเหมือนเดิม ^_^ )

ยังไงก็อยากให้รอ ปลายปีอีกทีครับ โปรฯแรงแน่นอน
BMW 116i เห็นเพื่อนผมบอกแรงมากๆเลยครับแถมได้ประกัน 5 ปี/ 1 แสนโลด้วย

ออฟไลน์ apiwattu67

ถ้าเป็นผมนะ Volvo S60,Ford Focus 2.0GDI,All new Honda Accord

ออฟไลน์ hutzero

โจทย์คือ รถญี่ปุ่น   และชอบแบบล้ำๆหน่อย  ไม่ Mazda 3 2014 ก็จับ Accord ปัจจุบันก็ได้

ปล. usa ขออนุญาติไม่เอามานับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 14:57:21 โดย hutzero »

ออฟไลน์ H.

เชียร์ Mazda6 ครับ ฮ่าฮ่าฮิฮิ
H.

ออฟไลน์ fhasociety

ซื้อ civic 1.8E มาขับเล่น แล้วเอาเงินที่เหลือแบ่งไปซื้อหวย ธกส. หรือ ออมสิน ดีกว่ามั้ง ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ tomtiam

• **
เชียร์ All new accord 2013 อีกเสียง ตอบโจทย์เลยครับ ;D