ผู้เขียน หัวข้อ: Peugeot 408 1.6 turbo กับรถ USA กับรถยี่ปุ่น C-Segment - D-Segment คันไหนดีครับ  (อ่าน 22101 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
เคยลองขับเจ้า 408 Turbo หรือยังหล่ะครับ? ถ้ายังไปลองขับก่อน แล้วไปลองขับรถรุ่นอื่นๆเปรียบเทียบแล้วจะค้นพบอะไรบางอย่างเอง
ผมเองเคยเล่นเปอโยต์ทั้ง 305 - 405 มา ได้ลองเจ้า 408Turbo แล้วด้วย จะบอกว่ามันเซ็ทติ้งมาห่วยลงอย่างเห็นได้ชัด
และ 1.6Turbo ของมันก็ไม่ได้มีแรงดึงอะไรมากมายเลยครับ นั่งสามคนกดเต็มมันยังไม่ค่อยจะยอมไปเลยด้วยซ้ำ
ไปลองก่อน ไปเจอของจริงก่อน แล้วค่อยคิดว่าอะไรน่าสนใจที่สุดอีกที

ผมว่า วอลโว เครื่อง 1.6Turbo ขับมันส์กว่ามากครับ

แหม...พูดมาซะขนาดนี้ครับ แต่ก็นะ ถ้าผมไปลองอาจจะไม่รู้สึกอะไรก็ได้ ผมถึงอยากได้คำตอบอะไรประมาณนี้แหละครับ ก็เพราะผมไม่เคยขับมาสักคันนี้ครับ ตอนนี้ขับ Honda PCX-150 อยู่ครับ 555+  ;D

เอาเป็นว่าคิดว่ามันคุ้มไหมครับ? หรือผมมีอีกตัวเลือกในใจคือ  Lexus IS250 ปี 2009 ราคาประมาณ 1.5 ล้าน +- นิดหน่อย เป็นมือ 2 อันไหนน่าจะคุ้มกว่ากันครับ แล้ว Lexus ค่าซ่อมแพงไหม?

ไม่เคยเล่น Lexus ตอบไม่ได้ครับ ผมว่าไปหาพวกรถตลาดขับดีกว่า ผมกลัวว่าเจอราคาอะไหล่ Lexus อาจจะมีหนาวๆกันบ้างนะครับ

ปัญหามันไม่ใช่ว่าคุณมาถามแล้วจะได้คำตอบที่ถูกต้องนะครับ คุณต้องไปลองหลายๆรุ่นที่หลายๆคนเชียร์ ไปลองให้หมด แล้วค่อย
ตอบกับตัวเองว่า เฮ๊ยอันไหนเหมาะกับเราที่สุด วิธีที่ดีที่สุดคือ ไปลองครับ แล้วยิ่งลองมากๆยิ่งสามารถเปรียบเทียบได้มาก
พอเปรียบเทียบได้มาก คุณก็จะค้นพบว่า สิ่งที่คุณชอบคือจุดไหน

ดังนั้นผมไม่สามารถให้คำตอบใดๆได้ทั้งนั้น นอกจากเชียร์ให้คุณไปลองรถในทุกๆรุ่นที่ ทุกๆคอมเม้นต์เชียร์ครับ

สังเกตุมั๊ยว่า ยิ่งลองรถมาก ก็จะยิ่งรู้จุดดีจุดด้อยมาก เช่น จิมมี่ หรือ แพน เป็นต้นครับ
ดังนั้น เลิกถาม และ ออกไปลุยเลยครับ!!!

ไม่มีเซลล์คนไหนที่ไม่อยากให้ลูกค้าลองรถหรอกครับ ทุกคนอยากขายของทั้งนั้น โดยเฉพาะช่วงเวลาแบบนี้น่ะ

จริงดิครับ ขอบคุณมากๆครับ ที่ผมถามมาก ก็เพราะผมไม่กล้าไปลองรถเนี่ยแหละครับ แกรงใจเขา เดี๋ยวจะหาว่าไปลองแล้วไม่ซื้อ อะไรประมาณนี้ครับ และที่สำคัญนิสัยเสียของผมคือใจอ่อน เจอลูกอ้อนเมื่อไหร่เสียเงินซื้อของเขาทุกที.....  :'( เคยไปลองรถ 2 ครั้งก่อนออก Jazz คันเก่า เต็มที่ก็ได้แค่ขับในโชว์รูม มันไม่รู้อะไรเลย

แล้วเหตุผลที่ซื้อ Jazz ไม่ใช่เพราะว่าดีครับ เพราะเดาล้วนๆ อิอิ ถามว่าชอบไหม ณ ตอนนั้นซื้อยังไม่รู้เลยครับว่าชอบไหม แหะๆ ไม่ได้ลองเลยด้ววยซ้ำครับ

ครั้งนี้จะเสียเงินก้อนใหญ่กว่า ผมเลยอยากหาข้อมูลเยอะๆน่ะครับ ยิ่งถ้าได้การจัดลำดับทำเป็น Rating ของรถรุ่นที่ราคาใกล้ๆกัน ณ ห้วงเวลาเดียวกัน ก็จะเป็ฯเร่องง่ายและดีมากๆครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
เคยลองขับเจ้า 408 Turbo หรือยังหล่ะครับ? ถ้ายังไปลองขับก่อน แล้วไปลองขับรถรุ่นอื่นๆเปรียบเทียบแล้วจะค้นพบอะไรบางอย่างเอง
ผมเองเคยเล่นเปอโยต์ทั้ง 305 - 405 มา ได้ลองเจ้า 408Turbo แล้วด้วย จะบอกว่ามันเซ็ทติ้งมาห่วยลงอย่างเห็นได้ชัด
และ 1.6Turbo ของมันก็ไม่ได้มีแรงดึงอะไรมากมายเลยครับ นั่งสามคนกดเต็มมันยังไม่ค่อยจะยอมไปเลยด้วยซ้ำ
ไปลองก่อน ไปเจอของจริงก่อน แล้วค่อยคิดว่าอะไรน่าสนใจที่สุดอีกที

ผมว่า วอลโว เครื่อง 1.6Turbo ขับมันส์กว่ามากครับ

สำหรับผมที่ปกติผมขับ 406 อยู่นะครับ พอได้ลองเหยียบดูแล้วมันต่างกับ 406 ของผมชัดเจนเลย พุ่งออกไปอย่างน่าสนใจมาก แต่ได้ลองแค่สั้น ๆ อะครับเลยอธิบายไม่ได้ว่าด้านอื่น ๆ แล้วเป็นไงบ้าง
ผมได้ถ่ายสติกเกอร์ที่ติดรถมา แต่ไม่แน่ใจว่ามันคือเลขน้ำหนักตัวถังหรือเปล่า ? ถ้าใช่ น้ำหนักขนาดนี้ แรงบิด peak แค่ 240 มันก็แค่พอเพียงสินะครับ จริง ๆ แล้ว ผมก็แอบตกใจเรื่องน้ำหนักเหมือนกันครับ ว่าจะหนักอะไรถึงเพียงนี้

ปล. Toyota Camry 2.5G น้ำหนักแค่ 1470 (จากเว็บ) แต่แรงบิด peak 231 แหนะ 5555 ส่วน 2.0 1445 แรงบิด 191 ก็ยังชิล ๆ อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 16:36:34 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ hispza

ถึงท่าน จขกท.
จากความคิดส่วนตัวผม ผมคิดว่าถ้าจะเล่น Accord ให้เล่น 2.4 ไปเลยครับแรงกว่ามากพอสมควรเลยหล่ะ
แต่ใจจริงผมคิดว่าถ้าท่านชอบภายในล้ำๆ อยากให้ไปมอง 320d e90 lci มือสองครับ ผมก็เพิ่งได้มาในราคา 1.6 ครับปี 11 ส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นรถที่ภายในสวยมากที่สุดคันนึงเลยครับออฟชั่นเยอะจนใช้ไม่หมดครับ
ฟรือถ้ากลัวรถมือสองก็ไปเล่น 116i เลยครับ ตอนนี้ได้ชุดแต่ง Msport ด้วยครับ ภายในผมว่า BMW ทำได้ล้ำที่สุดแล้วในราคาประมาณนี้ครับ
อาจจะฟังดูเชียร์ BMW มากไปหน่อยนะครับแต่ผมคิดว่ามันโอเคสุดจิงๆครับ

จากความคิดส่วนตัวผม ผมคิดว่าถ้าจะเล่น Accord ให้เล่น 2.4 ไปเลยครับแรงกว่ามากพอสมควรเลยหล่ะ
แต่ใจจริงผมคิดว่าถ้าท่านชอบภายในล้ำๆ อยากให้ไปมอง 320d e90 lci มือสองครับ ผมก็เพิ่งได้มาในราคา 1.6 ครับปี 11 ส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นรถที่ภายในสวยมากที่สุดคันนึงเลยครับออฟชั่นเยอะจนใช้ไม่หมดครับ
ฟรือถ้ากลัวรถมือสองก็ไปเล่น 116i เลยครับ ตอนนี้ได้ชุดแต่ง Msport ด้วยครับ ภายในผมว่า BMW ทำได้ล้ำที่สุดแล้วในราคาประมาณนี้ครับ
อาจจะฟังดูเชียร์ BMW มากไปหน่อยนะครับแต่ผมคิดว่ามันโอเคสุดจิงๆครับ

ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ ติดอยู่อย่างเดียวครับ คือผมไม่อยากจ่ายเฉัยดๆ 2 ล้าน 116i 1.9 ล้าน Accord 2.4 1.7 ล้าน หนักเกินไปครับผม ผมอยากได้ที่ 1.5 ล้าน + ไม่เกินแสนครับ

BMW 320d E90 ผมก็เล็งไว้อยู่เหมือนกันครับ แต่เห็นว่าค่าซ่อมมันแสนสาหัสเหลือเกิน(ถ้าเป็นมือ 1 ผมจะไม่ห่วงเรื่องนี้ครับ) ผมคงจะสู้ไม่ค่อยไหวครับ ตอนแรกก็เล็งไว้ชอบมากๆครับ ยังไงช่วนแนะนำต่อได้นะครับหากว่าผมคิดผิดครับ

อีกตัวผมเล็งรถตามความชอบล้วนๆเลยครับ ถ้าหากจะว่ากัรเรื่องมือ 2 นะครับ ก็คือ VW Scirocco กับ Lexus IS250 ทั้ง 2 ตัวนี้ราคาอยู่ราวๆ 1.5 ล้านตามเป้าเลยครับ ไม่รู้ว่าคิดเห็นเป็นอย่างไรครับ(เผอิญว่าผมเห็นที่ทำงานผมใช้ VW เก่าๆ หลายคันครับผม)

ถ้าไม่ได้ตามนี้ก็เห็นทีต้องมองมือ 1 ล่ะครับผม  ;D

ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ ติดอยู่อย่างเดียวครับ คือผมไม่อยากจ่ายเฉัยดๆ 2 ล้าน 116i 1.9 ล้าน Accord 2.4 1.7 ล้าน หนักเกินไปครับผม ผมอยากได้ที่ 1.5 ล้าน + ไม่เกินแสนครับ

BMW 320d E90 ผมก็เล็งไว้อยู่เหมือนกันครับ แต่เห็นว่าค่าซ่อมมันแสนสาหัสเหลือเกิน(ถ้าเป็นมือ 1 ผมจะไม่ห่วงเรื่องนี้ครับ) ผมคงจะสู้ไม่ค่อยไหวครับ ตอนแรกก็เล็งไว้ชอบมากๆครับ ยังไงช่วนแนะนำต่อได้นะครับหากว่าผมคิดผิดครับ

อีกตัวผมเล็งรถตามความชอบล้วนๆเลยครับ ถ้าหากจะว่ากัรเรื่องมือ 2 นะครับ ก็คือ VW Scirocco กับ Lexus IS250 ทั้ง 2 ตัวนี้ราคาอยู่ราวๆ 1.5 ล้านตามเป้าเลยครับ ไม่รู้ว่าคิดเห็นเป็นอย่างไรครับ(เผอิญว่าผมเห็นที่ทำงานผมใช้ VW เก่าๆ หลายคันครับผม)

ถ้าไม่ได้ตามนี้ก็เห็นทีต้องมองมือ 1 ล่ะครับผม  ;D
320d หาสวยๆมีประกันเหลือสิครับ ผมได้มาวิ่งไปเก้าหมื่นต่อกประกันเป็นหกปีหรือ 120000 โล ผมอุ่นใจแล้วครับเครมแหลก 555 ตอนซื้อแนะนำให้นัดเจอที่ศูนย์เลยครับ จะได้เช็คค่า faults เลยแถมมีประวัติครบ ตัว E90 นี้ช่วงล่างกินมันยากครับ ปีกนกสองชั้นหน้าหลังค้ำโชคกันโครงก็มีครับไม่ค่อยน่ากลัวส่วน sirocco กับ Lexus ผมไม่แนะนำครับน้ำมันแพงด้วยครับ ขับดีเซล N47 สบายใจกว่าไม่ค่อยจุกจิกครับ(ช่างทุกคนบอกแบบนี้ครับ) มีที่น่าเป็นห่วงคือเกียร์ครับแต่ถ้าเราถ่ายน้ำมันเกียร์รักษามันดีๆก็ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

320d หาสวยๆมีประกันเหลือสิครับ ผมได้มาวิ่งไปเก้าหมื่นต่อกประกันเป็นหกปีหรือ 120000 โล ผมอุ่นใจแล้วครับเครมแหลก 555 ตอนซื้อแนะนำให้นัดเจอที่ศูนย์เลยครับ จะได้เช็คค่า faults เลยแถมมีประวัติครบ ตัว E90 นี้ช่วงล่างกินมันยากครับ ปีกนกสองชั้นหน้าหลังค้ำโชคกันโครงก็มีครับไม่ค่อยน่ากลัวส่วน sirocco กับ Lexus ผมไม่แนะนำครับน้ำมันแพงด้วยครับ ขับดีเซล N47 สบายใจกว่าไม่ค่อยจุกจิกครับ(ช่างทุกคนบอกแบบนี้ครับ) มีที่น่าเป็นห่วงคือเกียร์ครับแต่ถ้าเราถ่ายน้ำมันเกียร์รักษามันดีๆก็ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ แล้ว.... พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าจะไปหาสวยๆประกันเหลือๆได้จากไหนครับ ตอนนี้ผมก็มองๆหาจากพวกเวปรถมือ 2 อยู่ครับผม  ;D แต่ไม่เคยซื้อของจากเวปแบบนี้เลย ไว้ใจได้ไหมครับ  ???

ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ แล้ว.... พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าจะไปหาสวยๆประกันเหลือๆได้จากไหนครับ ตอนนี้ผมก็มองๆหาจากพวกเวปรถมือ 2 อยู่ครับผม  ;D แต่ไม่เคยซื้อของจากเวปแบบนี้เลย ไว้ใจได้ไหมครับ  ???
ผมได้มาขอบอกไว้ก่อนเลยครับว่า ดวงล้วนๆครับผมให้ทั้งรุ่นพี่ที่ทำเต้นหาให้และหาในเว็บครับ สุดท้ายไปลงเอยที่ในเว็บตลาดรถครับ รถไม่มีชนหนักเคยเกบสีกันชนเป็นปรกติ ผมเลยรับไว้ครับปี 2011 บอกเลยว่าขับมันมากครับ :D ลองดูครับถามเต้นส่วนใหญ่บอกตัวนี้ไปไวมากครับ

ออฟไลน์ Codebz

• Newbie
  • *
Re: Peugeot 408 1.6 turbo กับรถ USA กับรถยี่ปุ่น C-Segment - D-Segment คันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 05:14:16 »
ลองขับครับ ต่างคนต่างความคิด คุณไปลองขับจะได้คำตอบที่สุด

มาตรฐานคนเราต่างกันครับ รถคันเดียวกัน บางคนบอกเกาะ บางคนบอกยวบ บางคนดูที่แบรน แล้วก็เบือนหน้าหนีแล้ว

อย่าซื้อตามคำบอกเล่าของใคร ซื้อตามใจตามสิ่งที่คุณได้สัมผัสครับ

ถ้าผมบอกว่าช่วงล่างเปอร์โย 406 เหนือกว่ารถขับหลังอย่าง BMW E46 คุณจะเชื่อผมหรือเปล่า

แบรนมันต่างกันแบบนี้. อย่าเชื่อผม จนกว่าจะได้สัมผัสครับ

ผมว่ามีหลายคนที่ตามหาสัมผัสเดิมๆในอดีตกับบอดี้รถปัจจุบัน

และผมคนหนึ่งที่ตอนนี้ตามหารถที่ถูกใจ ในสมรรถนะช่วงล่าง ปลอดถัย แต่ไม่สนอิมเมจ เหมือนแต่ก่อนที่เลือก e46 ไมใช่ว่ารถไม่ดีนะครับ

แค่ผมหวังกับมันมากไป   ความเห็นส่วนตัวนะครับ

แต่ผมก็หลงรัก ดีเซล bmw นะครับ 555 ประหยัดได้ใจ

แต่ตอนนี้เล็งๆ subaru legacy ปี05  ขับสี่ เทอร์โบ มูนรูฟ เครื่องเสียงแมคอินทอร์ช 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2013, 05:22:41 โดย Codebz »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Peugeot 408 1.6 turbo กับรถ USA กับรถยี่ปุ่น C-Segment - D-Segment คันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 06:51:13 »
เชียร์ V40 ละครับ องค์รวมแล้ว เจมส์ จิ เลย ผมว่ากำเงิน 1.5m เพิ่มอีก 200k ไม่น่าจะเป็นประเด็น หากแต่รออีกสัก2เดือน มีโปรหนักๆแน่ อาจอยู่ในงบก็ได้นะ แล้วอย่าลืมมารีวิวให้ดูกันละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Yellowstone

• Newbie
  • *
ลองขับครับ ต่างคนต่างความคิด คุณไปลองขับจะได้คำตอบที่สุด

มาตรฐานคนเราต่างกันครับ รถคันเดียวกัน บางคนบอกเกาะ บางคนบอกยวบ บางคนดูที่แบรน แล้วก็เบือนหน้าหนีแล้ว

อย่าซื้อตามคำบอกเล่าของใคร ซื้อตามใจตามสิ่งที่คุณได้สัมผัสครับ

ถ้าผมบอกว่าช่วงล่างเปอร์โย 406 เหนือกว่ารถขับหลังอย่าง BMW E46 คุณจะเชื่อผมหรือเปล่า

แบรนมันต่างกันแบบนี้. อย่าเชื่อผม จนกว่าจะได้สัมผัสครับ

ผมว่ามีหลายคนที่ตามหาสัมผัสเดิมๆในอดีตกับบอดี้รถปัจจุบัน

และผมคนหนึ่งที่ตอนนี้ตามหารถที่ถูกใจ ในสมรรถนะช่วงล่าง ปลอดถัย แต่ไม่สนอิมเมจ เหมือนแต่ก่อนที่เลือก e46 ไมใช่ว่ารถไม่ดีนะครับ

แค่ผมหวังกับมันมากไป   ความเห็นส่วนตัวนะครับ

แต่ผมก็หลงรัก ดีเซล bmw นะครับ 555 ประหยัดได้ใจ

แต่ตอนนี้เล็งๆ subaru legacy ปี05  ขับสี่ เทอร์โบ มูนรูฟ เครื่องเสียงแมคอินทอร์ช 55555
ผมเชื่อว่าช่วงล่างเปอร์โย แม่นมากจริง แต่ติว่าศูนย์บริการน้อยไปนิดครับ ถ้าใช้ในเมืองก็คงไม่มีปัญหาอะไร น้องผมใช้ตัว408 1.6Turbo ตอนซื้อส่วนลด80,000 เหลือ1.29ล้าน (2ปีที่แล้วนะครับ)กินน้ำมัน12-14กม/ล  กทม-พัทยา ในเมืองรถติดๆ9-10กม/ล ครับ