ผู้เขียน หัวข้อ: // รายงาน ทำนายสถานการณ์น้ำท่วม โดย พี่ต้น...ทำนายน้ำ ประจำวันที่ 7 ต.ค. 2013 //  (อ่าน 17804 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ผมว่าแบบปี 52 ควไม่เกิดแล้วแล้ว
เพราะคราวนั้น มันน้ำเหนือ น้ำเขื่อน

แต่ก็คงท่วมจากน้ำฝนที่ระบายไม่ทันตามปกติ

ออฟไลน์ kapaopae

• Jr. Member
  • **
วันเสาร์นี้ผมว่าจะไปบ้านที่สมุทรปราการ โดยใช้เส้นกบินทร์บุรี 304 มีสมาชิกท่านใดอยู่ละแวกปราจีน-ฉะเชิงเทรา บ้างมั้ยครับ อยากทราบสถานการณ์ที่นั่นว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง รถเล็กสามารถผ่านได้ไหม ขอบคุณครับ
เส้นกบินทร์บุรี 304 น้ำตรงกบินทร์ลดลงจะไม่ท่วมทางแล้วครับ รถวิ่งจากแปดริ้วไปกบินทร์ได้สบายๆเลยครับ
 เส้นกบินทร์วิ่งไปวงเวียนนเรศวร เลยอำเภอประจันตคามมา มีน้ำอยู่รถกระบะหรือเก๋งสามารถวิ่งได้ (น้ำสูงเท่าบันไดข้าง กระบะยกสูง) ขับชลอๆเพราะมีรถใหญ่วิ่งสวนทางตลอด
เส้นศรีมหาโพธิเข้าเมืองปราจีนมีน้ำท่วมทาง แต่รถเล็กวิ่งได้สบายๆ (น้ำสูงเลยตาตุ่มมานิดเดียว)
เส้นจากเมืองปราจีนไปอำเภอบ้านสร้างนี่ไม่แน่ใจครับยังได้ได้ลองไปสำรวจ แต่น่าจะหนักอยู่ ถนนก็ไม่ดีเอามากๆ

• **
วันเสาร์นี้ผมว่าจะไปบ้านที่สมุทรปราการ โดยใช้เส้นกบินทร์บุรี 304 มีสมาชิกท่านใดอยู่ละแวกปราจีน-ฉะเชิงเทรา บ้างมั้ยครับ อยากทราบสถานการณ์ที่นั่นว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง รถเล็กสามารถผ่านได้ไหม ขอบคุณครับ
เส้นกบินทร์บุรี 304 น้ำตรงกบินทร์ลดลงจะไม่ท่วมทางแล้วครับ รถวิ่งจากแปดริ้วไปกบินทร์ได้สบายๆเลยครับ
 เส้นกบินทร์วิ่งไปวงเวียนนเรศวร เลยอำเภอประจันตคามมา มีน้ำอยู่รถกระบะหรือเก๋งสามารถวิ่งได้ (น้ำสูงเท่าบันไดข้าง กระบะยกสูง) ขับชลอๆเพราะมีรถใหญ่วิ่งสวนทางตลอด
เส้นศรีมหาโพธิเข้าเมืองปราจีนมีน้ำท่วมทาง แต่รถเล็กวิ่งได้สบายๆ (น้ำสูงแค่หน้าแข้ง)
เส้นจากเมืองปราจีนไปอำเภอบ้านสร้างนี่ไม่แน่ใจครับยังได้ได้ลองไปสำรวจ แต่น่าจะหนักอยู่ ถนนก็ไม่ดีเอามากๆ
เส้นจากอำเภอประจันตคามผ่านอำเภอศรีหโหสถไปเมืองปราจีนก็วิ่งสบายครับ

• **
เส้นศรีมหาโพธิเข้าเมืองปราจีนมีน้ำท่วมทาง แต่รถเล็กวิ่งได้สบายๆ (น้ำสูงแค่หน้าแข้ง)
เส้นพนมสารคามผ่านศรีมโหสถไปปราจีนก็วิ่งสบายๆครับ

ออฟไลน์ S6

ขอรายงานจากคนที่อยู่ปราจีนบุรีนะครับ
เมื่อวานนี้ในตัวเมืองได้ทำการสูบน้ำออกจนเกลี้ยงแล้ว แต่ตอนเย็นมวลน้ำจากสระแก้วเข้ามาถึง นะตอนนี้ท่วมอีกแล้ว ศรีมหาโพธิ กบินทร์บุรี บ้านสร้าง ท่วมสนิท แต่อาจจะไม่ค่อยหนักเท่าตอนเริ่มต้น เพราะคนทำใจได้บ้างแล้ว และที่ไม่มีคนพูดถึง ก็คือ ศรีมโหสถ โคกปีบ บ้านผม ในตัวอำเภอไม่ท่วม แต่รอบๆๆที่บ้านติดชายทุ่งนี่อ่วมครับ หนักกว่าทุกปีเลยเพราะบริเวณนี้เป็นแอ่งรับน้ำจากต้นน้ำ  ซึ่งปี้นี้พื้นที่ไม่เคยท่วมปรากฏว่าท่วมระนาวเลยครับ บ้านแม่ยายผมนี่หนักเลย ที่อื่นๆๆที่ต่อจากโคกปีบ บ้านสร้าง พนมสารคาม บางคล้า จะท่วมไปเรื่อยๆๆๆนะครับ ทำใจนะครับอย่าเครียด เพราะยังงั้ย ก็ทำอะไรไม่ได้มากหรอกครับต้องรอให้น้ำมันลดเองอย่างเดียว ;D
ปกติ ปราจีนบุรี ท่วมทุกปีไหมครับ แล้วที่ไม่เคยท่วมทำไมถึงท่วมได้ครับ เพราะอะไร พอจะบอกได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ก็ถนนยกหนีน้ำ ประชาชนก็ยกบ้านเหนือถนน หมู่บ้านก็ยกเหนือถนน ถนนยกเหนือบ้าน บ้านยกเหนือถนน  ยกกันมากี่ปัแล้วละ มันก็เลยถึงเวลา น้ำยกเหนือถนนมัั้ง เป็นวัฎจักร

ออฟไลน์ fhasociety

ทางบ้านแฟนผมที่บางน้ำเปรี้ยว ฉะเชิงเทรา เตรียมย้ายของขึ้นชั้น 2 เรียบร้อยแล้ว

เพราะปีก่อนนู้น ชั้นล่างมิด พายเรือสนุกเลย เฮ้อ... เอาอยู่!!! :-[
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา ท่วมสม่ำเสมอครับ เพราะติดแม่น้ำน้อยเลย  แต่เทศบาลทำงานไวครับ ต่อสะพานไม้ไว้พร้อมรบแล้ว
เห็นชินตาทุกปีครับ ที่ท่วมเพราะเขื่อนที่สร้างยังไม่แล้วเสร็จ บล็อคไม่อยู่ครับ

PS. สังเกตุระดับน้ำที่ประตูไม้ ขีดบนสุดคือตอนน้ำท่วมใหญ่ปี 54 ครับ ปีนี้ยังจิ๊บๆ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 17:09:27 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
ถ้าช่วงน้ำขึ้นนะครับ ณ ตอนนี้เส้นจรัญสนิทวงศ์อยู่ต่ำกว่าระดับน้ำแม่น่้ำเจ้าพระยาแล้วครับ.  อีกอย่างครับจากประสบการณ์ครั้งที่แล้วเส้นจรัญที่เค้าบอกว่าไม่ค่อยมีเขื่อนอ่ะครับ อันนั้นก็ส่วนนึงแต่ต่อให้มีเขื่อนนะถ้าน้ำแม่น้ำมาเยอะๆน้องน้ำเค้าจะไปออกตามท่อระบายน้ำ(ผมไม่รู้ว่าเรียกท่ออะไรนี่สิ)หรือไม่ก็น้องน้ำเค้าไปตามใต้ดินเลยครับ

ออฟไลน์ balliblue

บ้านผม พุทธมณฑลสาย 4 จะรอดไหม เนี่ยปี 54 เนี่ยหนักมากก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อัพเดทเรื่องน้ำท่วมจาก "พี่ต้น...ทำนายน้ำ"

"สายไหม น่ะ วันนี้คลองหกวาสายล่าง ผักตบชวา ยังเต็มอยู่เลย
คลอง 2 รังสิต ยังปลอดภัย สายไหม ก็หลับสบายครับ
ส่วนจรัล ตลอดแนว น้ำแม่น้ำขึ้นมาไม่ถึงหรอกครับ เป็นโซนปลอดภัยเช่นกัน"

"ถ้าพายุ ลูกนี้จบ ก็ปลอดภัยครับ
ตอนนี้ น้ำป่า กำลังเยอะที่ ปราจีน
อุทยานเขาอ่างฤาใน รับน้ำเต็มๆ
แปดริ้ว / ชลบุรี บางอำเภอ ชาวบ้านจะวิ่งหนีน้ำ แทบไม่ทัน"

" กทม.ยังคงสบายดีนะครับ
พายุลูกนี้ อีก 2-3 วัน ก็หมดแล้ว
ดินรับน้ำอิ่มมากๆแล้ว น้ำ ก็ปริ่มคลองแล้ว
ถ้ามาซ้ำอีก จะท่วมเยอะ
เพราะทุกๆ บ้านตั้งคันกันน้ำหมด
น้ำไม่มีที่จะไปแล้ว
พอมันทะลุได้ ก็ สึนามิน้ำจืดเลย
ฟังข่าว พายุดูอีกทีครับ"

วันนี้ จบลงแต่เพียงเท่านี้

ออฟไลน์ art_duron

บ้านผม พุทธมณฑลสาย 4 จะรอดไหม เนี่ยปี 54 เนี่ยหนักมากก
ใช่เลยครับ​ปีนี้จะเป็นอย่างไร​บ้าง​
จากคนถิ่นเดียว​กัน

ออฟไลน์ dunghill

ถ้าพายุเข้าอีกซักลูกสองลูกคงจะไม่แคล้วสินะครับ...
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
สถานการณ์ ณ อ.กบินทร์บุรี..

เมื่อช่วงสัปดาห์ที่แล้วหลังจากที่ถนนที่เป็นตัวกั้นน้ำไว้ขาดลง ส่งผลให้ระดับน้ำลดลงอย่างต่อเนื่อง จนมีทีท่าว่าจะกลับเข้าสู่ภาวะปกติ..

แต่ในช่วง 1-2 วันที่ผ่านมา ได้มีฝนตกหนักในพื้นที่ และมีมวลน้ำจาก จ.สระแก้วมาเพิ่มเติม ส่งผลให้ระดับน้ำที่ อ.กบินทร์บุรี กลับเพิ่มสูงอย่างต่อเนื่อง..

และคาดว่าหากฝนยังตกอยู่ ก็อาจจะท่วมมากกว่าเดิม (2-3 สัปดาห์ก่อน) ก็เป็นได้ครับ..

ปกติ อ.กบินทร์บุรี จะท่วมทุกปี (โดยเฉพาะชุมชนตลาดเก่า ซึ่งอยู่ติดกับบริเวณต้นแม่น้ำบางปะกง)..

แต่ตลาดเทศบาล-ตลาดใหม่ ในระยะหลังก็ท่วมติดๆกัน.. แต่ไม่หนักเท่าครั้งนี้..

- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
ใช่เลยครับ​ปีนี้จะเป็นอย่างไร​บ้าง​

เข้ามาเฝ้าระวังด้วยคนคับ จากคลองทวีวัฒนา  :'(

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณจิมมี่ครับสำหรับข้อมูล จำได้แม่นตอนช่วงน้ำท่วมใหญ่ 54 ผมต้องคอยเช็คข้อมูลคุณต้นผ่านเวบไซต์ headlightmag ตลอด คุณต้นวิเคราะห์ได้อย่างเหลือเชื่อจริงๆครับ :)

ออฟไลน์ cerebro

• Newbie
  • *
บ้านผมอยู่ชลบุรี ห่างจากทะเลไม่มาก ปรกติไม่เคยโดนท่วมครับ
ปี 54 ก็ไม่มีเลย ปีนี้น้ำทะเลหนุน รวมกับฝนตกหนัก 3 วัน 3 คืนไม่หยุด
ตอนนี้น้องน้ำมาเยี่ยมถึงประตูรั้วบ้านแล้วครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอรายงานเิพิ่ม
พุทธมณฑล สาย 5-6-7 เริ่มท่วมบริเวณใกล้คลองแล้วครับ น้ำในคลองมันล้นไปไหนไม่ได้ก็ออกมาตามซอยตามบ้านเรือน ยังไม่ถึงถนนใหญ่เพชรเกษรม หรือ ปิ่นเกล้านครชัยศรี แต่ ถ้าฝนตกหนัก ๆ จะเิิดินทางแถวนี้มีน้ำขัง

ออฟไลน์ balliblue

เข้ามาเฝ้าระวังด้วยคนคับ จากคลองทวีวัฒนา  :'(
อ่าวเจอคนบ้านเดียวกันซะแล้ว จำได้ตอนนั้น ที่ท่วมหนักรอบๆสาย 4 ผมถามพี่จิม พี่บอกรีบเก็บของ หลังจากนั่น 1 สัปดาห์ท่วมหนักเลย
ช่วงนั้นบอร์ดนี้ มีแต่ข่าวน้ำครับ จำได้ พี่ต้นคนนี้แม่นจริงๆ

ออฟไลน์ nachi

• **
อรัญประเทศ โรงเกลือ เรียบร้อยโรงเรียนไปแล้วคับ ตัวจ.สระแก้วตอนนี้รอบๆตัวเมือง
ท่วมไปเยอะแล้วเหมือนกัน เปรียบง่ายๆมีสภาพเหมือนเกาะกลางน้ำเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 18:45:20 โดย nachi »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ธรรมศาสตร์รังสิตจะรอดไหมครับนี่

ออฟไลน์ Ammo

• **
รู้สึกได้เลยว่า บรรยากาศเดิมๆความรู้สึกเดิมๆ
มันมาอีกแล้ว
คราวนั้นก้อได้เวปนี้กับพี่ต้น นี่ละครับ
แม่นจริงๆ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

สายน้ำป่าสัก บางปะกง เตรียมตัว
คลองระพีพัฒน เอ่อนิดหน่อย คลอง2สบายไม่เข้ากรุง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Narak-Man

น้ำมันเอ่อๆมาเต็มถนนเลยคับ สะพานที่จะเลี้ยวไปสุวรรณภูมิคับ  ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับมวลน้ำรึปล่าว  หรือแค่ฝนตกแล้วท่วมขัง

ออฟไลน์ jumpon77

ล่าสุดจากทีบ้านผมแถวบางบัวทองตอนนี้ยังไม่ท่วมครับทุกๆตอนนี้อ.บ.ตบ้านผมเตรียมเครีองสูบน้ำพร้อมแล้วกั้นกระสอบทรายไว้แล้วครับไม่น่าวิตกอะไรครับนอกจากว่าเขีอนคลองพิมลราชแตกครับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ iamnobody

ผมอยู่ลำลูกกาคลอง 4 สองปีที่แล้วก็ท่วมไปเดือนกว่า
เฉพาะค่าเช่าบ้านที่หัวหินเกือบสองเดือนโดนไปเกือบ 5 หมื่น จะบ้าตาย
ถ้าปีนี้ทำท่าจะท่วมแน่ๆ ผมว่าจะหาบ้านใหม่ละครับ ท่วมแบบนี้บ่อยๆ กิจการผมพังแน่ๆ
จะย้ายเข้าไปใหล้ๆ กรุงเทพหน่อย อยู่ห่างเมืองหลวงมากๆ แล้วไม่ค่อบปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

ของผม พุทธมณฑลสาย2 ตรงแยกทศกัณฐ์ ไม่รู้จะรอดรึเปล่า ตอนนั้นหมู่บ้านผม Lakeside สมชื่อเลย บ้านกลางน้ำเลย - -

ส่วนอีกที่จรัญ13 ทางไปเพชรเกษม48 ในซอยก็ถึงเอว แต่โรงงานผมรอด แต่เป็นไข่ดาวที่สิ

ปีนี้จะเป็นเช่นไร ต้องออก 6 ล้อมาส่งของเพิ่มมั้ยเนี่ย = =
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Joe NG

ขออย่าได้มีพายุเข้ามาซ้ำเลย   ตอนนี้ดินชุ่มไปหมดแล้ว 

ออฟไลน์ paphonsan

• **
ขอบคุณครับ จะคอยติดตามอัพเดตข่าวครับผม งามวงศ์วาน ;D

ออฟไลน์ rute

น้องน้ำจะมาก็มาครับ...

ผ่าน 54 มาได้ ที่เหลือไม่กลัวแล้วครับ...  :-*