ผู้เขียน หัวข้อ: // รายงาน ทำนายสถานการณ์น้ำท่วม โดย พี่ต้น...ทำนายน้ำ ประจำวันที่ 7 ต.ค. 2013 //  (อ่าน 17737 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ก๊อกๆๆ

กระทู้แบบนี้ กลับมาเยือนอีกแล้ว.....

และถ้ามันกลับมาเยือน ก็หมายความได้ประการเดียวว่า
ได้เวลาที่พวกเรา อาจต้องเตรียมตัว เฝ้าระวัง เรื่องน้ำกันอีกแล้ว....

แม้ปีนี้ ไม่น่าจะท่วมหนักเหมือนปี 2011 แต่ชาวปราจีนบุรี กบินทร์บุรี ฉะเชิงเทรา
แม้แต่ อยุธยา และ ข้ามมายัง นิคมอมตะนคร ท่วมแล้วนะฮ้าฟฟฟฟฟ

เช้านี้ เอะใจ เลยได้พูดคุยกับ "พี่ต้น ทำนายน้ำ"

ได้ข้อสรุปว่า คงต้องมา อัพเดทให้คุณผู้อ่านทราบ กันสักหน่อยละครับ....

รู้ว่าตั้งกระทู้ ไม่ค่อยถูกห้องเท่าไหร่ แต่ถ้าใครที่ติดตามอ่านเว็บของเรา ตั้งแต่ปี 2011
จะพบว่า ปลายปี 2011 นั้น ผมไม่ต้องทำรีวิวกันเลย มัวแต่นั่งทำกระทู้ รายงานสถานการณ์น้ำ
ในห้องหลักกันนี่แหละ....แล้วผลก็ออกมา ค่อนข้างใกล้เคียงกว่าความจริง มากกว่าสำนักไหนๆ

เพราะพี่ต้น เป็นสื่อมวลชนสายรถยนต์ท่านหนึ่ง แต่มีชีวิต อยู่กับ สายน้ำ มาตั้งแต่เด็ก
ศึกษาและเรียนรู้เรื่องระบบน้ำในประเทศไทยมาตั้งแต่เด็ก

ดังนั้น นอกจาก พระเจ้าอยู่หัวของเรา และ อ.ปราโมทย์ ไม้กลัด แล้ว
พี่ต้น คือคนเดียวที่ผม ค่อนข้างมั่นใจ ในความรู้ กับประสบการณ์ที่พี่ต้นมี
และถือเป็นแหล่งข้อมูลส่วนตัว ที่สำคัญยิ่ง

เนื่องจาก Facebook ของพี่ต้น คงไม่อาจโพสต์เรื่องน้ำได้เหมือนเช่นในอดีตอีกแล้ว
ดังนั้น จึงขออนุญาตพี่ต้น เรื่องช่องทาง ว่า อาจขอพูดคุย สอบถาม แล้วนำมาเรียบเรียงให้ใหม่แทน

----------------------------------

สรุปสำหรับวันนี้

ข่าวร้าย ก่อนละกัน

นนทบุรี และ ปทุมธานี ท่วมแน่ๆ คงต้องทำใจนะฮะ....

ข่าวดีก็คือ ปีนี้ กทม. และ บางนา ไม่ท่วม

แต่ข่าวร้ายที่ร้ายกว่าก็คือ ชาวสมุทรปราการ ถ้าจะท่วม ก็คงท่วมจากฝน
และไม่ใช่น้ำจากทางเหนือ ซึ่งก็เป็นเหมือนเช่นปี 2011

พี่ต้นบอกว่า "เพราะ ตอนนี้ ถนนศรีนครินทร์ ถูกยกระดับจนสูงแล้ว
ถ้าฝนตก ระบายน้ำไม่ทัน น้ำเหล่านั้น จะไหลไปไหนได้ละ?

มันก็ไหลมาท่วมที่ ราม 2 ตามเคยหนะสิ!!"

บ้านข้าพเจ้า อยู่โซน ราม 2 ค่อนข้างริมถนน บางนา-ตราด ก็ยังดี
ขนาดเมื่อวาน ฝนตกต่อเนื่อง น้ำยังเอ่อขึ้นมาครึ่งห้องน้ำบ้านหลังเก่า
(ที่ยังไม่ได้ยกสูง) ส่วนหลังใหม่ติดกัน ไม่มีปัญหาเลย

แต่พี่น้อง ในราม 2 เหนื่อยแน่ๆ....

อย่างไรก็ตาม

""น้ำบางปะกง จะไม่เข้า กทม. ถึงแม้กทม. จะต่ำกว่า
บ้านพี่ต้นเอง มิดน้ำเรียบร้อย ชั้นล่าง ถึงเอว 555"

----------

"พุทธมณฑล นครปฐม
ท่วมครับ แต่ไม่เยอะ
ต้องดู บางเลน เป็นหลัก บางบัวทองด้วย
ถ้าน้ำล้นตลิ่งเยอะ...พุทธมณฑล เตรียมเก็บของได้เลย

วันสองวันนี้ ดูปทุมธานีก่อนครับ
วิภาวดีรังสิต ตอนนี้ ต้องถ่ายน้ำครับ
ดอนเมืองจะท่วมอีกไม่ได้แล้ว
ปากเกร็ด ก็เหนื่อย
เขื่อนป่าสักคือตัวแปร
อ.ท่าเรือ ท่วมไปแล้ว
อยุธยา น้ำก็เยอะข้นเรื่อยๆ
ดูท้ายน้ำสระบุรีด้วยครับ
ปราจีนบุรี ตอนนี้ น้ำจะเริ่มลดลง แต่ช้าๆ"

ที่เหลือ ยังไม่ทราบครับ รออัพเดท ในกระทู้นี้กันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Mike

เห้อออ ปีที่แล้วชะลอ ออกรถเพราะ ไม่มีที่จอด หนีน้ำ ปีนี้ คงต้องหาที่จอด ในกรณีฉุกเฉิน จริงๆซิน่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมในฐานะผู้มิอาจหลีกเลี่ยงได้ ตื่นตัวตลอดเวลา อยู่แล้วครับ แต่ไม่ตื่นตะหนก
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ที่ทำงานอยู่บางบัวทองกับบางพลัด จะท่วมไหมนี่

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
แวะมา update ข้อมูล และขอบคุณครับ :o

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
รายงานตัว  ;D

อมตะนครเฟส 8 เฟส 9 น้ำล้อมรอบแล้วคร้าบบบ

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
ได้ยินแล้วคิดถึงคำว่า เอาอยู่เลย

ออฟไลน์ JAI16868945

• **
ขอสอบถามครับ 555
คือ พรุ่งนี้ ผมต้องไปค่ายที่ จังหวัดบุรีรัมย์
จะถามว่า น้ำ้จะถ่วมมั้ยคับ 5555
S!R K!DW4R4UY

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พี่จิมอยู่ตรงไหนครับเนี่ย ผมอยู่แถวราม2 อิๆ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
อย่าว่าแต่ทาง กลางๆ กรุงเทพเลยค่ะ

ที่ราบสุงก็เตรียมตัวกันแล้ว เพราะน้ำ มันรับเกินลิมิต แบบนั้น นี่ถ้าฝนเท คงมีข่าวแบบปี 52 แน่นอน ที่พักไม่เท่าไรค่ะ แต่ที่ทำงานโดนเต็มๆ

เฮ้อ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ TheGTO

• **
ท่านใดที่ท่วมแล้ว..เป็นกำลังใจให้นะครับ  :D

ท่านใดที่ยังไม่ท่วม..ขอให้ไม่ท่วมนะครับ  :)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ scorpions

• **
ขอรายงานจากคนที่อยู่ปราจีนบุรีนะครับ
เมื่อวานนี้ในตัวเมืองได้ทำการสูบน้ำออกจนเกลี้ยงแล้ว แต่ตอนเย็นมวลน้ำจากสระแก้วเข้ามาถึง นะตอนนี้ท่วมอีกแล้ว ศรีมหาโพธิ กบินทร์บุรี บ้านสร้าง ท่วมสนิท แต่อาจจะไม่ค่อยหนักเท่าตอนเริ่มต้น เพราะคนทำใจได้บ้างแล้ว และที่ไม่มีคนพูดถึง ก็คือ ศรีมโหสถ โคกปีบ บ้านผม ในตัวอำเภอไม่ท่วม แต่รอบๆๆที่บ้านติดชายทุ่งนี่อ่วมครับ หนักกว่าทุกปีเลยเพราะบริเวณนี้เป็นแอ่งรับน้ำจากต้นน้ำ  ซึ่งปี้นี้พื้นที่ไม่เคยท่วมปรากฏว่าท่วมระนาวเลยครับ บ้านแม่ยายผมนี่หนักเลย ที่อื่นๆๆที่ต่อจากโคกปีบ บ้านสร้าง พนมสารคาม บางคล้า จะท่วมไปเรื่อยๆๆๆนะครับ ทำใจนะครับอย่าเครียด เพราะยังงั้ย ก็ทำอะไรไม่ได้มากหรอกครับต้องรอให้น้ำมันลดเองอย่างเดียว ;D

ออฟไลน์ YZA

ขอบคุณครับ
เห็นหัวกระทู้แล้ว  ภาพอดีตนี่วิ่งเข้ามาในหัวเลย

ออฟไลน์ ichok

นนทบุรีรอติดตามสถาานการณ์ครับ

ออฟไลน์ คนกรุง

เอาๆ อยากท่วมก็มา เรือ+ห่วงยาง+มาม่า  มีพร้อมแล้ว! :D

ออฟไลน์ boyperapon

• **
นิคมนวนครยังไม่ท่วมครับและคาดว่าไม่น่าท่วมครับเพราะบังเกอร์สูงมากต้องน้ำมากกว่า2ปีถึงจะมีโอกาศท่วมครับ

ออฟไลน์ WawaAOY

นอกจากเรื่องรถ ที่นำเสนอที่รายงานกันมาน่าเชื่อถึอแล้ว
เรื่องน้ำท่วมนี่ ก็อีกเรื่องนึงเท่าที่ตามอ่านมา
ขอบคุณที่ทำมาเสริฟให้อีก 1 รายการครับ มาม่าอร่อย...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นิคมนวนครยังไม่ท่วมครับและคาดว่าไม่น่าท่วมครับเพราะบังเกอร์สูงมากต้องน้ำมากกว่า2ปีถึงจะมีโอกาศท่วมครับ

เจ้าของนวนคร เพื่อนผมเองแหละครับ
วันก่อน ยังเห็นพี่ท่านไปนั่งร่วมประชุม ออก ทีวี กับเขาอยู่เลย

ยิ่งพอมาฟังตอนที่น้ำท่วมปี 2011 เพื่อนผม ต้องขี่ ATV ลุยเข้าไปในพื้นที่นวนครกันแทบจะทุกวัน
ทั้งที่น้ำก็สูงขนาดนั้น ยิ่งเห็นใจจนจับใจ เพราะตอนนั้น ได้ยินว่า ขนาด Giffarin ยังโดนไป 3 เมตรเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Mekkub

เพิ่งซื้อบ้านแถวศรีสมานไป กำหนดโอนต้นปีหน้า ถ้าท่วมนี่เซ็งเลย ทิ้งเงินจองเลยดีมั้ยเนี่ย  :'( นนทบุรีโดนเต็มๆ

ออฟไลน์ Insideout

ขอมาอัพเดทข้อมูลด้วยคน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hutzero

จากคนอยุธยาครับ...

ปีนี้ท่วมพอประมาณ   พอๆกับปี 53  ไม่เยอะเหมือน 54
ที่เยอะก็แม่น้ำป่าสัก  ที่จะไหลต่อไปปทุมธานี
แต่ที่น่าสังเกตคือปีนี้น้ำถูกผันออกไปทางฝั่งตะวันออกมาก
ไม่งั้นนครสวรรค์อ่วมไปแล้ว

ออฟไลน์ No.94

• **
ถ้าไทยน้ำท่วมถี่ขนาดนี้ ไม่แน่อาจจะได้เห็นคุณจิมมี่รีวิวเรือก็เป็นได้ครับ

;D :D :D

ออฟไลน์ jg333

กลัวแถว ตลาดรังสิต รังสิต เมืองเอก จะท่วมอีกอะสิคับ แถวนั้นน่าเป็นห่วง

ออฟไลน์ nok

คิดจะถามเรื่องน้ำเหมือนกันครับแต่เกรงว่าจะรบกวนมากไป ผมคิดว่าน้ำปีนี้มันแปลกๆนะครับขนาดปี่ที่น้ำท่วมหนักที่บ้านผม ศรีเทพ เพชรบูรณ์ไม่มีน้ำเข้ามาบริเวณหมู่บ้านเลยแต่สำหรับปีนี้เหมือนน้ำมันน้อยแต่ถูกน้ำท่วมหลายหลังคาเรือนเหมือนกัน เหมือนเขื่อนป่าสักไม่ยอมระบายน้ำทำให้น้ำมันเอ่อล้นเข้าหมู่บ้าน

ออฟไลน์ Nisika

• **
ดูคาดการณ์จากลิงค์ข้างล่างนี้ครับผม มีโอกาสที่หย่อมความกดอากาศต่ำในฝั่งอันดามัน พัฒนาเป็นดีเปรสชั่นหรือพายุไซโคลนได้ แต่ยังไงก็ต้องติดตามข่าววันต่อวันครับ ส่วนตัวผมมองว่าหย่อมความกดอากาศลูกนี้หากพัฒนาขึ้น อาจจะทำให้ภาคกลาง ตะวันออกและภาคใต้บางส่วนประสบน้ำท่วมหนักได้ เพราะสถานการณ์ที่ประสบอยู่ มีความเสี่ยงสูงหากบริหารจัดการน้ำไม่ดี แม้ไม่เท่าปี 54 แต่มีโอกาสเสียหายมากกว่าที่เป็นอยู่ครับ ช่วงนี้ติดตามข่าวอุตุใกล้ชิดหน่อยครับ ขอให้โชคดีทุกๆท่านครับผม ส่วนตัวผมอยู่อีสานครับ พอดีติดตามเรื่องนี้สม่ำเสมอจึงนำข่าวมาบอกครับ  :D

http://www.weather-forecast.com/maps/Thailand?over=pressure_arrows&symbols=none&type=wind

ออฟไลน์ okashi

วันเสาร์นี้ผมว่าจะไปบ้านที่สมุทรปราการ โดยใช้เส้นกบินทร์บุรี 304 มีสมาชิกท่านใดอยู่ละแวกปราจีน-ฉะเชิงเทรา บ้างมั้ยครับ อยากทราบสถานการณ์ที่นั่นว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง รถเล็กสามารถผ่านได้ไหม ขอบคุณครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ ceberos

จะโดนถึง ธรรมศาสตร์มั้ยหรอครับ ผมจะได้อพยบหนีทันโดนหัวหน้าสั่งมาประจำการที่ปทุม Y_Y

ออฟไลน์ delfino

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ต้องติดตามอีกแล้ว รังสิตคลอง 3 ใจตุ่มๆต่อมๆ

ออฟไลน์ kapaopae

• **
วันเสาร์นี้ผมว่าจะไปบ้านที่สมุทรปราการ โดยใช้เส้นกบินทร์บุรี 304 มีสมาชิกท่านใดอยู่ละแวกปราจีน-ฉะเชิงเทรา บ้างมั้ยครับ อยากทราบสถานการณ์ที่นั่นว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง รถเล็กสามารถผ่านได้ไหม ขอบคุณครับ
เส้นกบินทร์บุรี 304 น้ำตรงกบินทร์ลดลงจะไม่ท่วมทางแล้วครับ รถวิ่งจากแปดริ้วไปกบินทร์ได้สบายๆเลยครับ
 เส้นกบินทร์วิ่งไปวงเวียนนเรศวร เลยอำเภอประจันตคามมา มีน้ำอยู่รถกระบะหรือเก๋งสามารถวิ่งได้ (น้ำสูงเท่าบันไดข้าง กระบะยกสูง) ขับชลอๆเพราะมีรถใหญ่วิ่งสวนทางตลอด
เส้นศรีมหาโพธิเข้าเมืองปราจีนมีน้ำท่วมทาง แต่รถเล็กวิ่งได้สบายๆ (น้ำสูงแค่หน้าแข้ง)
เส้นจากเมืองปราจีนไปอำเภอบ้านสร้างนี่ไม่แน่ใจครับยังได้ได้ลองไปสำรวจ แต่น่าจะหนักอยู่ ถนนก็ไม่ดีเอามากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 16:11:43 โดย kapaopae »