ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 6 .... อาจจะพลิกล๊อคถล่มทลายเลยก็ได้ !!  (อ่าน 14828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: Mazda 6 .... อาจจะพลิกล๊อคถล่มทลายเลยก็ได้ !!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:05:23 »
อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

กลุ่มหลักๆเลยน่าจะเป็นวัยรุ่นบ้านมีฐานะหน่อย

ยังไงก็อยากให้มาครับ D segment Diesel สปอร์ตๆแบบนี้

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
Re: Mazda 6 .... อาจจะพลิกล๊อคถล่มทลายเลยก็ได้ !!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:17:46 »
mazda 6 มิติรถพอ ๆ กับ แคมรี่ กับ เทียน่า นะ ไม่แคบหรอกครับ.

สำหรับผมถ้าจัดดีเซลล์มา มี sport editiion แล้วความปลอดภัยมาครบ ๆ ราคา 1.7 ลบ นี่ผมซื้อแน่ ๆ เอาไว้ขับพาครอบครัวไปเที่ยว ตจว. หรือขับในเมืองก็ประหยัด เพราะดีเซล

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:35:27 »
ขอให้ออกมาเร็วๆ และราคาสมเหตุสมผล หรือทำให้ผู้บริโภครับรู้ว่ามีความคุ้มค่าในการตัดสินใจเลือก ...อย่าง CX-5 ที่จะออกมา ผมยังรู้สึกว่าก็ยังมีกั๊กนิดๆ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:55:29 »
ผมไม่รู้ว่า mazda คิดอะไรอยู่ จะขายก็ไม่ขาย แต่ดัน (ผมอยากเรียกว่าเสือกเลยแหละ) โฆษณาอยู่ได้ ไอ่ skyact เนี่ย ทั้งใน facebook และ เว็บ
จากที่ผมเคยขับ 2 มาก่อน ผมยอมรับว่ารถดีมากๆ ถ้าเทียบกับ ออส และ ซิตี้ ของเพื่อน ที่ออกมาพร้อมๆ กัน แต่เรื่องกินน้ำมันนี่ สุดๆ เหมือนกัน
ใช้ปีกว่าๆ ก็ขายออกไป ขาดทุนพอสมควร

เมื่อเดือนก่อน อยากได้รถใหม่ มองไว้หลายคันเหมือนกัน แต่เคยใช้ mazda มาก่อน เลยเข้าไปถามที่ศูนย์เป็นยี่ห้อแรก
มอง CX5 กับ M6 ไว้ ถามเซล เขาก็ไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่ เปิดให้จองอย่างเดียว กำหนดรับไม่มี คือไม่รู้ว่าเมื่อไหร่
รู้แค่เปิดตัวเดือนหน้า (ตุลาคม) อาจจะส่งมอบกันปีหน้าเลย รถโชว์ก็ไม่มีให้ดู แต่ผมเห็น CX5 กับ M6 ส่ง ผ่านด่านที่อรัญไปเขมรหลายสิบรอบแล้ว

สุดท้าย ผมไปออก XV แทน

ผมว่า M6 กับ CX5 อาจจะไม่พลิกล็อกก็ได้ มัวแต่ลีลา ไม่ขายซะที ที่พลิกคงเป็น mazda แทน ที่กว่าจะเอาเข้ามา ตลาดก็วายแล้ว
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:59:06 »
ปัจจัยสำคัญที่สุดอยู่ที่ซื้อแล้วสบายใจ  บริการหลังการขายดี  ยังมาเป็นอันดับ 1 ของคนไทยครับ
ไม่ใช่แค่เรื่องความกว้างนั่งสบายหรือรูปลักษณ์ภายนอก

ถ้าจะเปลี่ยนค่านิยมคนไทยต้องมาแบบ Suzuki Swift ครับ
ถูก+สวย+ดี+อยู่ในฐานเงินที่คนส่วนใหญ่ซื้อได้

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 12:09:58 »
เอาเข้ามาผมก็ซื้อล่ะเอ้า ยอมเลื่อนแผนเปลี่ยนรถช่วงปลายปีนี้ก็ได้ ผมชอบ M6 สุดแล้วล่ะ ตั้งแต่ตัวที่แล้ว

ผมเองช่วงไปเรียนโทที่ออสก็มีโอกาสใช้ M6 รถเค้าดีจริงๆครับ ช่วงล่างขับสนุกมากๆ ฟินเลย ;D

แต่อย่าทำตลาดแบบกล้าๆกลัวๆ รถมีดีอยู่แล้ว ดีมากซะด้วย ขายได้อยู่แล้วล่ะ กั๊กออปชั่นนี่อย่าทำเลยครับ มาครบๆให้ผู้บริโภครู้สึกคุ้มค่า ยอดขายแบบ M3 ตัวแรกก็จะมาเอง

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 13:06:24 »
ผมคิดว่าอาจจะขายไม่ได้ดีก็เป็นไปได้นะครับ เพราะโพลที่ตอบๆ กัน ถ้าถึงเวลารถเข้ามาจริงๆ มันยังอีกหลายปัจจัยที่ต้องคำนึงอีกนอกจากคำว่ารถดีนะครับ ไม่ว่าจะเป็นศูนย์บริการ อะไหล่ ค่าซ่อม รวมถึงที่หลายๆ คนชอบคิดกันล่วงหน้าไปไกลคือราคาขายต่อในอนาคต ใจจริงผมอยากให้เอา mazda 6 เข้ามาขายในไทยให้เป็นทางเลือกของคนไทยเพิ่มมากขึ้น แต่ผมไม่คิดว่ามันจะขายได้ดีมากนักนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 15:00:41 »
แต่อย่าลืมนะครับ ฐานตลาดส่วนใหญ่ของกลุ่ม D คือกลุ่มคนที่มีเงินแต่ตระหนี่ งก ซื้อแล้วจิ้มคำว่าเงินมาเป็นอันดับแรก เลือกความสบายใจมากกว่าความสามารถในการขับขี่ คิดไปไกลตั้งแต่วันแรกที่ซื้อว่าจะวันขายจะขายเท่าไหร่ (เกินเหตุ) ส่วนอีกฐานที่เงินเหลือเยอะจนเหลือจนซื้อรถตามใจตัวเองได้ ก็จะไปเลือกรถยุโรปเสียมาก ผมจึงคิดว่่าหินพอตัวเลยนะ
H.

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 15:49:10 »
มาเด๋วเอา G8 ไปเทริน  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 17:05:41 »
ผมว่าสุดท้ายมันเป็นแค่กระแสครับ. เดี๋ยวก็หายไป ขายได้แต่ไม่เยอะหรอกครับ
รถมามด้ามันสวยแค่แป๊บเดียว ครับ หลังจากนั้นจะดูเชยทันที

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 00:38:15 »
ผมมองว่า เอาเข้ามาแหละดีแล้ว จะได้เป็นการสร้างแบรนด์ มาสด้า6 ในตลาดเมืองไทย ถ้าไม่เริ่มวันนี้ ก็ไม่รู้จะรอไปถึงเมื่อไร

ส่วนจะประสบความสำเร็จแค่ไหน ผมทำนายว่า คงจะอยู่ที่4 ตามหลัง แอคคอร์ด แคมรี่ เทียน่า

ผมมีมุมมองบางอย่างที่มองไม่เหมือนคนอื่น

ผมคิดว่าคู่แข่งจริงๆ ของมาสด้า6 คือ Volvo V40 , A-Class ,X1 ,ซี่รี่ย์1

เพราะว่ากลุ่มลูกค้ามันน่าจะกลุ่มเดียวกัน คือ ผู้ชาย วัยรุ่น บ้านมีฐานะ ชอบความแตกต่าง ชอบดูดี ดูเท่
คนกลุ่มนี้คือลูกค้าของมาสด้า6  ซึ่งในแง่มุมนึงเขาก็ต้องพิจารณาว่าจะเพิ่มเงินไปเล่นรถยุโรปคันเล็กไม่เกิน2ล้านดีไหม  กลุ่มนี้แหละคือคู่แข่งของจริง
ยิ่งกลุ่มคนที่ต้องการความเป็น unique มีงบล้านปลายๆถึง2ล้าน คันทรี่แมนประกอบไทย ตอบโจทย์กว่ามาสด้า6แน่ๆ

ในขณะที่ แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า จะได้กลุ่มรถครอบครัว กลุ่มคนมีอายุ ซึ่งกลุ่มนี้แหละคือตลาดใหญ่ของ D-segment แต่มาสด้า6ไม่น่าได้กลุ่มนี้แน่ๆ

ซอยย่อยลงไปในเชิงลึก แคมรี่คงครองใจผู้ใหญ่ คนแก่ และคนบ้าโตโยต้ายี่ห้ออื่นไม่เอา
แอคคอร์ด ได้ทั้งหญิงและชาย วัยรุ่น ผู้ใหญ่ ได้หมด จะมองว่ามันสปอร์ตมันก็สปอร์ต จะมองว่ามันหรูมันก็หรู
เทียน่า แน่นอนว่าเคยโค่นแอคคอร์ดมาแล้ว ลูกค้าเก่าที่ประทับใจก็กลับมาซื้อ แถมภาพลักษณ์ของเทียน่าดูป๋าที่สุดในกลุ่มแล้ว ลูกคนรวยก็ชอบขับ คนแก่ก็ขับกันหลายคน

มาสด้า 6 ดูแล้วแคบ กลุ่มรถครอบครัวตัดทิ้งได้
มาสด้า 6 ดูสปอร์ตจ๋าจนเกินไป กลุ่มคนมีอายุตัดทิ้งได้

อีกเรื่องคือออฟชั่น แอคคอร์ด กับ เทียน่า ขนมาเต็ม  และถ้ามาสด้า6ไม่จัดเต็มก็คงไม่รอด แต่ถ้าจัดเต็มจะกดราคาให้ไม่แพงกว่าคู่แข่งได้รึไม่

ถ้าผมเป็นฝ่ายการตลาดของมาสด้า ผมจะสร้างภาพและสื่อโฆษณาของมาสด้า6ให้มันเป็นคู่ปรับกับพวกยุโรปราคาไม่ถึง2ล้าน โฆษณาแบบชูจุดขายเรื่องความวัยรุ่นไปเลย ถ้ามาเน้นหรู เน้นไฮโซ เพื่อสู้กับคู่แข่ง ก็ตายแน่ๆ

ทั้งหมดทั้งปวงที่ผมเขียนมา ไม่ได้จะหมายความว่า จะมาแช่ง มาสกัดดาวรุ่งมาสด้า6  แต่กำลังจะบอกว่าการทำตลาดมาสด้า6มันยากมาก ยากจริงๆ
แม้ว่าประเทศไทยจะติดอันดับ1ใน5ที่ขายรถมาสด้าได้มากที่สุดในโลก แต่ในโลกนี้มีประเทศไหนบ้างที่มาสด้า6 สามารถขายชนะแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า รุ่นใดรุ่นหนึ่งได้บ้าง
เท่าที่ผมเห็นข้อมูลคือยังไม่มีนะ ตั้งแต่มาสด้า6ตัวก่อนแล้วด้วย  

ความสปอร์ตมันขายได้กับคนกลุ่มหนึ่ง แต่ความหรูมันขายได้กับคนทุกกลุ่ม ในเมื่อคู่แข่งล้วนมาแล้ว หรู ,สปอร์ต+หรู  ตลาดเขาก็กว้างกว่า กว้างกว่ามาสด้า6ที่มาแบบสปอร์ตเพียวๆ คนที่จ่ายเงินล้านกว่าบาทต้องการความหรูทั้งนั้นแหละ  ถึงบอกว่าต้องทำตลาดสื่อให้มันไปชนกับยุโรปต่ำกว่า2ล้าน นั่นอาจจะเวิร์คกว่าจริงๆ
เห็นด้วยครับ

ส่วนตัวผมก็ชอบแหละครับ  ถ้ามาก็อาจจะซื้อ  แต่ในวันนั้น ถ้าเก็บเงินได้ไม่เยอะ ก็อาจจะเอาแค่มาสด้า3  หรือถ้าเงินพอ ก็อาจจะข้ามไป Series3

เพราะงั้นมาสด้า 6 เกิดยาก ไม่มีทางถล่มทลายได้แน่นอน และจากประวัติ พบว่า กระแสในเนต คนละเรื่องกับความเป็นจริงอยู่แล้ว  หลายคนที่เชียร์ๆ ไม่ซื้อด้วยซ้ำ -.-