ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 6 .... อาจจะพลิกล๊อคถล่มทลายเลยก็ได้ !!  (อ่าน 14858 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
จากกระทู้ก่อนหน้านี้

ตั้งข้อสังเกตจากหน้าโพล ในความเห็นของผมเอง

- คนส่วนใหญ่ที่ซื้อ D-seg มักเป็นวัยทำงานไปซักพักแล้ว
จนมีคนให้ห่วง เช่น พ่อแม่ที่มีอายุ หรือ ภรรยา-ลูก
คือเป็นวัยที่เริ่มรู้สึกห่วงคนอื่นมากกว่าตัวเอง การซื้อเพื่อการโดยสารสมาชิกในครอบครัวเป็นเรื่องหลัก
การตัดสินใจ จึงมักต้องมี ผู้ร่วมตัดสินใจ ในลักษณะของครอบครัว อันนี้ เจ้าตลาด ได้เปรียบไปเต็มๆ

- ซื้อเพราะอยากได้รถใหญ่ เพื่อความสะดวกสบายในการขับขี่เอง และ เชื่อว่า (ย้ำว่า) 'เชื่อว่า' ปลอดภัย เป็นเรื่องรองลงมา

- ซื้อเพื่อให้ดูรวย กลับ น้อยกว่าที่คาด

ขออนุญาตยกความเห็นส่วนตัว ของท่านผู้การ จากกระทู้เก่านานมาแล้ว ที่ผมอ่านแล้วชอบ

Commander Cheng ที่ มิถุนายน 01, 2013, 11:53:53
--------------------------------------------------------------------------------

ผมขับรถคนเดียว ไม่มีเงิน แต่ถ้ามีเงิน ในใจก็แอบคิดว่าอยากได้ D-Segment
อย่าง Accord 2.4 หรือ Camry Hybrid เหมือนกัน

ทำไมอยากได้? รูปทรงคือหนึ่งในเหตุผล สิ่งที่ตามต่อมาคือการตกแต่งภายใน
ผมอาจแก่..หรือบางคนบอกไม่แก่ แต่รสนิยมผมชอบอะไรที่เป็นสีเบจ กับลายไม้
และไม่ได้ชอบอะไรที่เป็นสีดำ สีเงิน หรือคาร์บอนมากนัก รถ D-Segment มักทำสไตล์
จุดนี้มาโดนใจผมมากกว่า

ต่อมาคือช่วงล่างในการวิ่งทางไกล รถที่มีน้ำหนักตัวมาก เวลาวิ่งทางไกล
มักจะมีอาการกระเด้งกระดอนไปตามกรวดน้อยกว่า (ซึ่งไม่ได้พูดถึงเรื่องการเกาะถนน
หรือเข้าโค้ง เอาแค่ความสบายเวลาวิ่งตรงๆเร็วๆ)

และในกรณี Camry Hybrid ผมให้คะแนนเรื่องสมรรถณะอัตราเร่งไปด้วย
ซึ่งจนบัดนี้ C-Segment ทั่วไปก็ยังไม่มีคันเร่งออกตัวแรงเท่า ส่วนการเร่งแซงนั้นก็ไว
เป็นรถ CVT คันนึงที่ผมขับแล้ว...อ่ะ กูยอมมึง มึงใช้เกียร์หนังสติ๊กแต่มึงขับโอเคนะครับ

สำหรับผมเรื่องพื้นที่ภายในกับความนั่งสบายไม่ใช่สิ่งที่มองหาจากรถระดับนี้
ถ้าต้องการแค่นี้ผมสามารถซื้อ Sylphy/Pulsar ก็ได้ ส่วนการใช้รถให้เหมาะกับ
ตำแหน่งหน้าที่การงาน คนอื่นอาจจำเป็น แต่ผมคงไม่ เพราะไม่ได้มีการติดต่อกับลูกค้า
หรือต้องกู้เงินสินเชื่อเครดิตอะไรเลย โสดด้วย ใช้ชีวิตบ้าๆงูปลาม้าวัวไปวันๆจึงไม่จำเป็น
ต้องใช้รถคันใหญ่นักก็ได้

ตัวผมเองเป็นแฟน Mazda อยู่แล้ว ขับ Mazda 3 มาก่อน ชอบมาก

ยังแอบเชื่อลึกๆว่า ไม่แน่นะ Mazda 6
อาจจะขายดีกว่าที่คาดไว้ ล๊อคถล่มก็เป็นได้

ถามว่าขายใคร? คำตอบ

1. คนใช้ C-seg ที่แอบอยากได้ใหญ่ขึ้นอีกนิดนึง แต่ยังหล่อ
ไม่ใช่ลุครถครอบครัว
(คนกลุ่มนี้มีไม่น้อยแน่ๆ ผมยืนยันได้)

2. ชอบช่วงล่างแบบ Mazda และ need D-seg

3. D-seg ญึ่ปุ่นคือคำตอบของเค้า และชอบ ดีเซล (ถ้าเอาเข้ามา)

4. คนที่ต้องการ ความใหม่ สด ไม่ใช่รถโหล
ขับแล้วคนหันมามอง
เหมือน G9 ช่วงแรกๆ แต่ผมว่ากระชากสายตา กว่า G9 แน่นอน

ปล. ถึงแม้จะมาแล้วขาดทุน แต่ถ้ามาสด้าอยากโตในเมืองไทย ต้องเอามาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 18:48:07 โดย Insideout »

ออฟไลน์ Ongszaa

Re: Mazda 6 .... อาจจะพลิกล๊อคถล่มทะลายเลยก็ได้ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 18:49:03 »
ผมเห็นด้วยครับ
ผมอาจเป็นหนึ่งในนั้น

เพราะถ้ามี Mazda 6 มา Teana ผมก็ไม่เอาเหมือนกัน 555

แต่ด้วยภาพลักษณ์แล้ว คันต่อไปของผมน่าจะเป็น BMW หรือ Benz กรณีทำงานที่บ้าน คุมงานไม่ออก ตจว
แต่ถ้าออก ตจว ผมจะไปจบกับ SUV หรือ D segment diesel(ถ้ามี) ซึ่งตัวเลือกที่ผมจะเลือกก็คงเป็น Mazda cx-5 2.2d หรือ Mazda6 2.2d นั่นแหละ

ถ้า Mazda6 มาจริงๆ ผมว่าจะได้ใจคนที่ชอบ Dielsel เลยแหละ แรงบิดดี กระชากมัน จับลงกล่องแต่งนิดนึง ไว้เล่นกับกระบะบ้าพลังได้เลย 555
เพราะ รถญี่ปุ่น ซ่อมง่าย กว่ายุโรปแน่ๆ แล้วก็ทุกของแบบไม่คิดมากได้นั่นเอง
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: Mazda 6 .... อาจจะพลิกล๊อคถล่มทลายเลยก็ได้ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 19:20:12 »
เอาเข้ามาเถอะครับ เชื่อว่าหลายๆท่านก็กำลังสนใจอยู่
ความเห็นผม ผมว่ามันสวยที่สุดใน D-seg เลยล่ะ
คือ ชอบ Mazda อยู่แล้ว ที่บ้านก็เคยมี 626ของคุณย่า
ยังคิดถึงอยู่เลยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Mazda 6 .... อาจจะพลิกล๊อคถล่มทลายเลยก็ได้ !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 19:23:50 »
ถ้าเป็นดีเซล ก็น่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 19:42:07 »
จะรุ่งหรือจะร่วงผมว่าตัวแปรสำคัญอย่างหนึ่งคือราคา

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 19:47:38 »
กองแช่งเยอะครับ ใน hlm เนี่ยแหละ ;D

ผมเก็บตังรอแล้วครับ รอปล่อยmazda3 แล้ว

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 19:49:03 »
ถ้าMZ6 แนะนำให้คุณหมอสอยอีกคันเลยครับ  F10 จะได้มีเพื่อน :D
ส่วนผมรอ CX-5 ต่อไป  ;)
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 19:51:35 »
ผมว่า Mazda จับตลาด ทางเลือกได้ดีครับ

แต่คงไม่ถึงขั้นวิ่งไปเป็นเบอร์ 1 หรือ 2 ได้หรอก พอเลี้ยงตัวและมีกำไลจุนเจือบ้าง

ตัวที่ขายดี ผมมองว่าจะเป็น Cx5 กับ 3 ใหม่ซะมากกว่า

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:00:10 »
วิเคราะห์ หลายครั้งแล้วว่า ยังไงๆมาสด้า ก็ต้องเอา 6 เข้ามา

เพราะปัจจุบัน มาสด้ามีรถให้ทำตลาดน้อยเกินไป มีแค่ 3, 2, BT50 เท่านั้น

ส่วน MX-5, CX-9 นี่ตลาดเฉพาะกลุ่มอยู่แล้ว

เพราะฉะนั้นแล้ว มาสด้า ไม่มีรถที่จะทำตลาดใหม่ๆเลย ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา

การเพิ่มรถขึ้นมาอีก 2 รุ่น ทั้ง CX-5 และ 6 นอกจากมาอุดช่องโหว่ของรถที่มาสด้าไม่มีแล้ว ยังช่วยให้มาสด้าไม่หายไปจากกระแส มากเกินไปด้วย

เพราะฉะนั้น มาสด้า ยังไงก็ต้องเอามาแน่นอน

แล้วแว่วๆว่า จะมีตัวดีเซล 2.2 เครื่องเดียวกับ CX-5 มาด้วย เพราะในญี่ปุ่น 6ดีเซล ขายดีกว่าเบนซิน

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:04:00 »
Mazda 6 = Japanese F10

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:06:11 »
ไม่มีเหตุผลรองรับนะครับ แต่ใจผมรู้สึกว่า ถ้าไม่เอา Diesel เข้ามา คงร่วง แต่ถ้าได้ Diesel เข้ามา อาจเป็นการเปลี่ยนโฉมหน้าประวัติศาสตร์ Mazda ไปเลย เหมือนกับ PJS กับ Mitsubishi
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Z[y]XEL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:14:42 »
ในมุมมองของผม คิดว่ามันสวย สปอร์ต สุดใน D seg ญี่ปุ่นเลย
ดูลงตัว กว่า 3 ใหม่ (ตรงกระจังหน้า)
3 ใหม่ ยิ้มกว้างไป ป้ายทะเบียนเลยต้องไปติดสูง

ถ้า mazda 6 มาจริง   เครื่อง Diesel คงเป็นทางเลือกที่แตกต่างของตลาด
ส่วนถ้ามาแล้วจะขายดีไหม  คงขายได้เรื่อยๆ
เพราะ บางคนถึงแม้จะมีอายุแล้ว แต่ก็ยังมีหัวใจ zoom zoom อยู่ก็มี

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:19:13 »
ในความคิดผม ผมว่าไม่น่าจะขายดี เพราะรถใหญ่พวกนี้ส่วนมากจะเป็นผู้ใหญ่ซื้อ 80% ได้ ด้วยราคาทำให้ต้องเป็นคนที่มีอายุระดับนึงถึงซื้อได้(ยกเว้นคนที่พ่อแม่มีตังซื้อมาให้)
ทำให้คนที่ซื้อจึงซื้อเป็นรถครอบครัว
เหมือนรถbenzขายดีในเมืองไทยเพราะการออกแบบมันเจาะกลุ่มที่จะซื้อถูกกลุ่มอายุ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:21:07 »
เอามาคงเข้าเนื้ออยู่  ....

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:27:58 »
ในความคิดผม ผมว่าไม่น่าจะขายดี เพราะรถใหญ่พวกนี้ส่วนมากจะเป็นผู้ใหญ่ซื้อ 80% ได้ ด้วยราคาทำให้ต้องเป็นคนที่มีอายุระดับนึงถึงซื้อได้(ยกเว้นคนที่พ่อแม่มีตังซื้อมาให้)
ทำให้คนที่ซื้อจึงซื้อเป็นรถครอบครัว
เหมือนรถbenzขายดีในเมืองไทยเพราะการออกแบบมันเจาะกลุ่มที่จะซื้อถูกกลุ่มอายุ

ส่วนใหญ่ D-segment ผมเห็นคนขับอายุประมาณ 30-40 ครับ อันนี้พอได้
แต่ก็มีบางส่วน 18-30 ประมาณ 35%  จาก TNC นะครับ
ส่วน Benz ผมว่ามันขายดีเพราะ ชื่อเสียงเก่ามากกว่า คนบางกลุ่มที่ 45+ ยังไม่มั่นใจใน BMW เพราะ บางคนเคยใช้ในเครือ ยนตร... มาก่อน
เจอซ่อมหนักมา เลยไม่กล้าใช้ BMW อีก BMW ก็ขายใช่ย่อยนะครับในไทย อาจเป็นรองอยู่บ้างแต่การขับขี่สนุกกว่านะ(ไม่ใช่ทุกรุ่น)

ผมคิดว่าตลาด D-segment แนว Sport ในไทยมันยังไม่มีแบบสุดๆ เหมือน Mazda 6 เลยดังนั้นคนกลุ่มนี้น่าจะชอบ

เช่น วัยรุ่นพึ่งขับรถ ที่บ้านอาจมี BMW Benz แต่พ่อแม่ให้ขับรถญี่ปุ่นไปก่อน เพื่อไม่ให้น่าเกลียด ไม่ใช่ไม่มีปัญญาซื้อ แต่ดูเว่อร์เกินไป
เพื่อนๆผมหลายคนพอขับรถเป็น ที่บ้านก็ซ์้อ D-segment ให้ขับให้คล่องก่อนค่อยเปลี่ยน Benz BMW ค่อยๆอัพไป

แต่บางบ้านก็เริ่มที่ Benz เจอหนักสุดเริ่มที่ Porsche Cayman นี่แหละโหดสุดละ รถชนทีถอย SLK มาให้ขับแทน = =
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:50:16 »
1 . คนไทยไม่ได้จน จริง
2 . คนไทย ชอบของดี ราคาสมเหตุสมผล
3. คนไทยชอบ ไม่เหมือนใคร เป็นตัวของตัวเอง
4. คนไทยไม่ได้โง่ หรอกนะ

ฟอร์ด แรนเจอร์ 3.2 แพงสุด ออปขั่นดี เยอะสุด  รอ 6 เดือน ขายดีผลิตไม่ทัน แปลกแต่จริง

ของดีนะ เอามาขาย ราคา สมเหตุสมผล บริษัทค่ายรถ ดันไม่เอาเข้ามาขาย

เชื่อ หรือ ไม่ว่าประวัติศาสตร์กระบะไทยจะเปลี่ยนไป หากใครนำเข้ารถ  full size เช่น F 150

เอาออปชั่น ที่จำเป็นมาก็พอ ขายในราคา 9  แสน -  1 ล้านต้น.ๆ ถล่มทลายแน่นอน คนไทย

นะ ฉลาดนะคร๊าบ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:51:16 »
ถ้าจะให้คนจำนวนมากซื้อ
ต้องสร้างความเชื่อเรื่องความคุ้มค่าด้วยครับ
บ้านเราจ่ายตังค์เท่าๆกันแต่อยากให้รถทำได้หลายๆอย่าง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 21:06:50 »
ถ้าไม่ได้แพงไปกว่าเจ้าตลาดมาก น่าจะขายดี แต่ถ้าไม่ถูกเวลาก็ตัวใครตัวมัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 21:22:08 »
ผมว่าขายดี  แต่ขอตอบตรงๆนะครับอาจจะไม่เท่าเจ้าตลาด  ถามว่าเพราะอะไร
1. พึ่งเข้ามาบ้านเราเป็นรุ่นแรก  คนอาจจะหวั่นๆ
2. คนส่วนมากยังยึดติดกับเจ้าตลาด
ปล. ผมก็อยากได้นะ  มันดูไม่แก่เลย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 21:29:32 »
D seg กีเซล จากญี่ปุ่น น่าจะดึงกลุ่มคนที่อยากเล่นดีเซลแต่กลัวเรื่องราคาอะไหล่รถยุโรปได้พอสมควรนะ ถือว่าเป็น Gap ที่ยังว่างอยู่

ออฟไลน์ jonthaparat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 22:43:34 »
ประเด็นง่ายๆก้อคือ
รถบ้านเราขายไม่เคยราคาถูก
และ รถดีๆมีให้เลือกน้อย

ลองคิดเอาละกันครับ ถ้ามีตัวเลือกมากกว่านี้ จะเป็นผลดีกับผู้บริโภคครับ

ไม่ใช่อย่างปัจจุบันนี้ ตัวเลือกมีน้อยมากกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:15:00 »

รวบรวมชื่อคนที่ซื้อแน่ๆ แล้วไปวางเงินจองหนักๆเช่นครึ่งราคารถเพื่อยืนยันว่าเอาแน่

ถ้ายอดได้เยอะพอ ยังไงเขาก็เอาเข้ามาให้แน่ๆล่ะ

ออฟไลน์ Valentine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:29:11 »
เราต้องการการเปลี่ยนแปลง เบื่อเหลือเกิน แคมรี่ แอคคอร์ด  >:(  ZooM..ZooM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:37:30 »
ผมมองว่า เอาเข้ามาแหละดีแล้ว จะได้เป็นการสร้างแบรนด์ มาสด้า6 ในตลาดเมืองไทย ถ้าไม่เริ่มวันนี้ ก็ไม่รู้จะรอไปถึงเมื่อไร

ส่วนจะประสบความสำเร็จแค่ไหน ผมทำนายว่า คงจะอยู่ที่4 ตามหลัง แอคคอร์ด แคมรี่ เทียน่า

ผมมีมุมมองบางอย่างที่มองไม่เหมือนคนอื่น

ผมคิดว่าคู่แข่งจริงๆ ของมาสด้า6 คือ Volvo V40 , A-Class ,X1 ,ซี่รี่ย์1

เพราะว่ากลุ่มลูกค้ามันน่าจะกลุ่มเดียวกัน คือ ผู้ชาย วัยรุ่น บ้านมีฐานะ ชอบความแตกต่าง ชอบดูดี ดูเท่
คนกลุ่มนี้คือลูกค้าของมาสด้า6  ซึ่งในแง่มุมนึงเขาก็ต้องพิจารณาว่าจะเพิ่มเงินไปเล่นรถยุโรปคันเล็กไม่เกิน2ล้านดีไหม  กลุ่มนี้แหละคือคู่แข่งของจริง
ยิ่งกลุ่มคนที่ต้องการความเป็น unique มีงบล้านปลายๆถึง2ล้าน คันทรี่แมนประกอบไทย ตอบโจทย์กว่ามาสด้า6แน่ๆ

ในขณะที่ แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า จะได้กลุ่มรถครอบครัว กลุ่มคนมีอายุ ซึ่งกลุ่มนี้แหละคือตลาดใหญ่ของ D-segment แต่มาสด้า6ไม่น่าได้กลุ่มนี้แน่ๆ

ซอยย่อยลงไปในเชิงลึก แคมรี่คงครองใจผู้ใหญ่ คนแก่ และคนบ้าโตโยต้ายี่ห้ออื่นไม่เอา
แอคคอร์ด ได้ทั้งหญิงและชาย วัยรุ่น ผู้ใหญ่ ได้หมด จะมองว่ามันสปอร์ตมันก็สปอร์ต จะมองว่ามันหรูมันก็หรู
เทียน่า แน่นอนว่าเคยโค่นแอคคอร์ดมาแล้ว ลูกค้าเก่าที่ประทับใจก็กลับมาซื้อ แถมภาพลักษณ์ของเทียน่าดูป๋าที่สุดในกลุ่มแล้ว ลูกคนรวยก็ชอบขับ คนแก่ก็ขับกันหลายคน

มาสด้า 6 ดูแล้วแคบ กลุ่มรถครอบครัวตัดทิ้งได้
มาสด้า 6 ดูสปอร์ตจ๋าจนเกินไป กลุ่มคนมีอายุตัดทิ้งได้

อีกเรื่องคือออฟชั่น แอคคอร์ด กับ เทียน่า ขนมาเต็ม  และถ้ามาสด้า6ไม่จัดเต็มก็คงไม่รอด แต่ถ้าจัดเต็มจะกดราคาให้ไม่แพงกว่าคู่แข่งได้รึไม่

ถ้าผมเป็นฝ่ายการตลาดของมาสด้า ผมจะสร้างภาพและสื่อโฆษณาของมาสด้า6ให้มันเป็นคู่ปรับกับพวกยุโรปราคาไม่ถึง2ล้าน โฆษณาแบบชูจุดขายเรื่องความวัยรุ่นไปเลย ถ้ามาเน้นหรู เน้นไฮโซ เพื่อสู้กับคู่แข่ง ก็ตายแน่ๆ

ทั้งหมดทั้งปวงที่ผมเขียนมา ไม่ได้จะหมายความว่า จะมาแช่ง มาสกัดดาวรุ่งมาสด้า6  แต่กำลังจะบอกว่าการทำตลาดมาสด้า6มันยากมาก ยากจริงๆ
แม้ว่าประเทศไทยจะติดอันดับ1ใน5ที่ขายรถมาสด้าได้มากที่สุดในโลก แต่ในโลกนี้มีประเทศไหนบ้างที่มาสด้า6 สามารถขายชนะแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า รุ่นใดรุ่นหนึ่งได้บ้าง
เท่าที่ผมเห็นข้อมูลคือยังไม่มีนะ ตั้งแต่มาสด้า6ตัวก่อนแล้วด้วย  

ความสปอร์ตมันขายได้กับคนกลุ่มหนึ่ง แต่ความหรูมันขายได้กับคนทุกกลุ่ม ในเมื่อคู่แข่งล้วนมาแล้ว หรู ,สปอร์ต+หรู  ตลาดเขาก็กว้างกว่า กว้างกว่ามาสด้า6ที่มาแบบสปอร์ตเพียวๆ คนที่จ่ายเงินล้านกว่าบาทต้องการความหรูทั้งนั้นแหละ  ถึงบอกว่าต้องทำตลาดสื่อให้มันไปชนกับยุโรปต่ำกว่า2ล้าน นั่นอาจจะเวิร์คกว่าจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 23:51:11 โดย อุบลวรรณ »

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:44:38 »
มาสด้ามีจุดขายชัดเจน ผมว่าขายได้นะ ดูอย่างมาสด้า 3 เจนแรกดิ...ยอดขายถล่มทลาย เอามาก้อเอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:52:37 »
ถ้าตัวไมเนอร์เชน อัพ ตัวดีเซล 2.2  เป็นเทอร์โบคู่ 204 ม้า แรงบิด 500 นิวตัน  คงดึงดูดคนที่อยากลองอะไรใหม่ๆ และเป็นอะไรที่เป็นจุดขาย น่าดู 

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:55:26 »
คิดถึง 626 โครโนส

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 00:58:48 »
ถ้ามาเอาดีเซลมาด้วยนะ ขอร้อง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:16:17 »
ถ้านำเข้ามาแล้วเป็นตัวดีเซลนี่จะน่าซื้อมาก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:56:12 »
ผมมองว่า เอาเข้ามาแหละดีแล้ว จะได้เป็นการสร้างแบรนด์ มาสด้า6 ในตลาดเมืองไทย ถ้าไม่เริ่มวันนี้ ก็ไม่รู้จะรอไปถึงเมื่อไร

ส่วนจะประสบความสำเร็จแค่ไหน ผมทำนายว่า คงจะอยู่ที่4 ตามหลัง แอคคอร์ด แคมรี่ เทียน่า

ผมมีมุมมองบางอย่างที่มองไม่เหมือนคนอื่น

ผมคิดว่าคู่แข่งจริงๆ ของมาสด้า6 คือ Volvo V40 , A-Class ,X1 ,ซี่รี่ย์1

เพราะว่ากลุ่มลูกค้ามันน่าจะกลุ่มเดียวกัน คือ ผู้ชาย วัยรุ่น บ้านมีฐานะ ชอบความแตกต่าง ชอบดูดี ดูเท่
คนกลุ่มนี้คือลูกค้าของมาสด้า6  ซึ่งในแง่มุมนึงเขาก็ต้องพิจารณาว่าจะเพิ่มเงินไปเล่นรถยุโรปคันเล็กไม่เกิน2ล้านดีไหม  กลุ่มนี้แหละคือคู่แข่งของจริง
ยิ่งกลุ่มคนที่ต้องการความเป็น unique มีงบล้านปลายๆถึง2ล้าน คันทรี่แมนประกอบไทย ตอบโจทย์กว่ามาสด้า6แน่ๆ

ในขณะที่ แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า จะได้กลุ่มรถครอบครัว กลุ่มคนมีอายุ ซึ่งกลุ่มนี้แหละคือตลาดใหญ่ของ D-segment แต่มาสด้า6ไม่น่าได้กลุ่มนี้แน่ๆ

ซอยย่อยลงไปในเชิงลึก แคมรี่คงครองใจผู้ใหญ่ คนแก่ และคนบ้าโตโยต้ายี่ห้ออื่นไม่เอา
แอคคอร์ด ได้ทั้งหญิงและชาย วัยรุ่น ผู้ใหญ่ ได้หมด จะมองว่ามันสปอร์ตมันก็สปอร์ต จะมองว่ามันหรูมันก็หรู
เทียน่า แน่นอนว่าเคยโค่นแอคคอร์ดมาแล้ว ลูกค้าเก่าที่ประทับใจก็กลับมาซื้อ แถมภาพลักษณ์ของเทียน่าดูป๋าที่สุดในกลุ่มแล้ว ลูกคนรวยก็ชอบขับ คนแก่ก็ขับกันหลายคน

มาสด้า 6 ดูแล้วแคบ กลุ่มรถครอบครัวตัดทิ้งได้
มาสด้า 6 ดูสปอร์ตจ๋าจนเกินไป กลุ่มคนมีอายุตัดทิ้งได้

อีกเรื่องคือออฟชั่น แอคคอร์ด กับ เทียน่า ขนมาเต็ม  และถ้ามาสด้า6ไม่จัดเต็มก็คงไม่รอด แต่ถ้าจัดเต็มจะกดราคาให้ไม่แพงกว่าคู่แข่งได้รึไม่

ถ้าผมเป็นฝ่ายการตลาดของมาสด้า ผมจะสร้างภาพและสื่อโฆษณาของมาสด้า6ให้มันเป็นคู่ปรับกับพวกยุโรปราคาไม่ถึง2ล้าน โฆษณาแบบชูจุดขายเรื่องความวัยรุ่นไปเลย ถ้ามาเน้นหรู เน้นไฮโซ เพื่อสู้กับคู่แข่ง ก็ตายแน่ๆ

ทั้งหมดทั้งปวงที่ผมเขียนมา ไม่ได้จะหมายความว่า จะมาแช่ง มาสกัดดาวรุ่งมาสด้า6  แต่กำลังจะบอกว่าการทำตลาดมาสด้า6มันยากมาก ยากจริงๆ
แม้ว่าประเทศไทยจะติดอันดับ1ใน5ที่ขายรถมาสด้าได้มากที่สุดในโลก แต่ในโลกนี้มีประเทศไหนบ้างที่มาสด้า6 สามารถขายชนะแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า รุ่นใดรุ่นหนึ่งได้บ้าง
เท่าที่ผมเห็นข้อมูลคือยังไม่มีนะ ตั้งแต่มาสด้า6ตัวก่อนแล้วด้วย  

ความสปอร์ตมันขายได้กับคนกลุ่มหนึ่ง แต่ความหรูมันขายได้กับคนทุกกลุ่ม ในเมื่อคู่แข่งล้วนมาแล้ว หรู ,สปอร์ต+หรู  ตลาดเขาก็กว้างกว่า กว้างกว่ามาสด้า6ที่มาแบบสปอร์ตเพียวๆ คนที่จ่ายเงินล้านกว่าบาทต้องการความหรูทั้งนั้นแหละ  ถึงบอกว่าต้องทำตลาดสื่อให้มันไปชนกับยุโรปต่ำกว่า2ล้าน นั่นอาจจะเวิร์คกว่าจริงๆ

เห็นด้วยครับ

คือจริงๆ อีกอย่างก็คงต้องดูว่า Mazda วางเป้ายอดขายยังไงด้วย คือ ถ้าไปตั้งเป้าว่าต้องเท่า Teana หรือ Accord สงสัยจะไม่รอด แต่ถ้าเน้นขายน้อยๆ กำไรนิดหน่อย ค่อยๆ สร้างตลาดไป เปิด niche ใหม่ในวงการ ผมว่า มันก็น่าจะพอไปได้ครับ เน้นสร้างตลาดใหม่ กับเอา cake ก้อนเดิมติดไปด้วยนิดหน่อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!