ผู้เขียน หัวข้อ: มีผมคนเดียวรึเปล่าที่เพิ่งรู้?? วิธีดูว่าฝาถังน้ำมันรถเราอยู่ฝั่งไหนครับ!!  (อ่าน 18025 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ผมเพิ่งได้ความรู้ใหม่มา  (เพิ่งเคยได้ยินเลยน่ะครับ  เลยสงสัยว่า ปกตินี่เขารู้กันอยู่แล้วหรือเปล่า)

คือไอ่ลูกศรในภาพนี้ มันเป็นตัวบอกว่า ฝาเปิดถังน้ำมันของเราอยู่ฝั่งไหน

ตอนแรกไม่ค่อยเชื่อ  พอไปลองเปิดรีวิวของพี่จิมมี่ดูเช่น Vios  Subaru XV ฯลฯ    เออ.... ก็จริงของมันแฮะ

เลยอยากทราบว่า  มันเป็นความรู้พื้นฐานอยู่แล้วหรือเปล่าครับ เพื่อนๆรู้กันไหมเอ่ย ??

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
BMW X1 ของที่บ้านผมไม่มี สามเหลี่ยมชี้นะครับ  ลุ้นเอา 555

นานๆทีขับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห้ย!!! ผมก็เพิ่งรู้ 55
Altis หน้าหมู กับหน้าแบนก็มีครับ
หน้าหมูนี่เขียนชัดเจนเลยว่า fuel door <
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ art_duron

จริง​หรือ​ครับ​นี่​ ผมก็เพิ่งได้​รู้​เหมือนกัน​
แต่​ว่า​รถ​บาง​รุ่น​ก็มี​ทั้ง​ด้าน​ซ้าย​และ​ขวา​ ต่าง​กันตามตัว​พวงมาลัย​ซ้าย​และ​ขวา​ นะครับ​

สงสัยเดี๋ยวต้อง​ไป​หาข้อมูล​เพิ่มซะหน่อยแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

รู้มา น่าจะยังไม่เกินสองปีครับ แต่ปกติก็ดูอยู่แล้วไงว่าฝาอยู่ไหน ไม่ต้องดูจากลูกศร
BMW X1 ของที่บ้านผมไม่มี สามเหลี่ยมชี้นะครับ  ลุ้นเอา 555

นานๆทีขับ
Bee-Em ไม่ค่อยมีครับ แต่อยู่ฝั่งขวา?

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
หลายคนก็รู้แล้วครับ และอีกหลายคนก็ยังอาจไม่รู้  :D

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Jaguar XJ ต้นตำหรับ ไม่มีเขียนไว้ครับ แต่ไม่ต้องลุ้นว่าจะเข้าปั้มเติมถูกข้างหรือเปล่า ...

;D

ออฟไลน์ rut191

เท่าที่สังเกตุรถส่วนใหญ่จะเติมข้างซ้ายนะคับ บางทีหงุดหงิดเหมือนก้น ช่องเติมน้ำมันข้างซ้ายรถเยอะต้องรอคิวถ้าไม่อยากรอต้องไปวนรถกลับมาใหม่ เห้อเซง

ออฟไลน์ localgame

รถยุโรปส่วนใหญ่อยู่ขวา รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่อยู่ซ้าย

ออฟไลน์ vrsg

• Newbie
  • *
Teana มีเหมือนกันเซลบอกตั้งแต่ตอนออกรถ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มีใครสังเกตไหมครับ ฝาถังน้ำมันจะอยู่คนละข้างกับท่อไอเสีย

ออฟไลน์ peterpat

ผมใช้วิธีสังเกตจากสัญลักษณ์ที่เดิมน้ำมันเอาครับ ซึ่งเท่าที่เจอมาตรงทุกคันนะครับ

ที่สัญลักษณ์ที่เติมน้ำมัน ให้สังเกตด้านสายจ่ายน้ำมันจะเป็นตัวบอกว่าเราต้องเอารถไปเทียบด้านไหนนั่นเอง ดูจากรูปด้านล่างประกอบได้ครับ

ออฟไลน์ peterpat

มีใครสังเกตไหมครับ ฝาถังน้ำมันจะอยู่คนละข้างกับท่อไอเสีย

เออจิงมั้ยไม่รู้ครับแต่รถที่บ้านก็เป็นตามนี้นะครับ คนละด้านกัน แต่ถ้าเป็นรถที่มีท่าไอเสีย 2 ข้าง หรือตรงกลางละ? 555

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ไม่เคยรู้มาก่อนเช่นกันครับ เดี๋ยวจะไปลองสังเกต
เคยสลับรถใช้ ไปเติมน้ำมัน พนักงานเดินมาบอก  ถังน้ำมันพี่อยู่อีกข้างครับ  อายเลย

ออฟไลน์ 6162002

ผมใช้วิธีสังเกตจากสัญลักษณ์ที่เดิมน้ำมันเอาครับ ซึ่งเท่าที่เจอมาตรงทุกคันนะครับ

ที่สัญลักษณ์ที่เติมน้ำมัน ให้สังเกตด้านสายจ่ายน้ำมันจะเป็นตัวบอกว่าเราต้องเอารถไปเทียบด้านไหนนั่นเอง ดูจากรูปด้านล่างประกอบได้ครับ
ของ Subaru XV  ไม่ตรงนะครับ   เพราะรูปเหมือนจะอยู่ทางซ้าย  แต่ลูกศรชี้ไปขวา  (ซึ่งมันอยู่ขวาจริงๆ) >_<

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
อาศัยความเคยชินล้วน ๆ ครับ แฮะ ๆ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member

ครับ เหตุผลน่าจะเพราะต้องการหลบถังน้ำมันไม่ให้ใกล้ความร้อนจากท่อไอเสีย

ออฟไลน์ cerberus

• Jr. Member
  • **
คาใจเดินลงไปดู altis ของตัวเองมา ตรงเว้ยเฮ้ยยย

ออฟไลน์ Zephyrs

Jaguar XJ ต้นตำหรับ ไม่มีเขียนไว้ครับ แต่ไม่ต้องลุ้นว่าจะเข้าปั้มเติมถูกข้างหรือเปล่า ...

;D

เชดดด มีสองด้าน  :o :o :o

ออฟไลน์ Buffy

รถยุโรปส่วนใหญ่อยู่ขวา รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่อยู่ซ้าย  รู้แค่นี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
รถญี่ปุ่นมี MAZDA นี่แหละครับ ที่ใช้กันเยอะๆแล้ว ฝาถังน้ำมันอยู่ขวา

ออฟไลน์ kan.kom

ส่วนใหญ่ใช้สัญชาติรถระบุ
ซ้าย ญี่ปุ่น
ขวา ยุโรป

ส่วนสิวทซ์คุมที่ปัดน้ำฝน กับไฟเลี้ยว ด้วยความชิน จะใช้ผิดประจำ

อีกอย่างที่เวลาไม่ค่อยได้ใช้คันไหน จะลืมทุกทีว่า ที่เปิดฝาถังน้ำมัน มันซ่อนอยู่ตรงไหน 555

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันคือสัญลักษณ์บอกตำแหน่งฝาถังน้ำมันจริงๆ นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ archian

สวดยอดดดด

เพิ่งรู้นะเนี๊ย  .....

ออฟไลน์ Eddy5659

เกิดมาผมก็พึ่งทราบจากกระทู้นี้แหละครับ
ปกติจะอาศัยความเคยชินซะส่วนใหญ่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ arya

ถูกต้องครับ ผมก็พึ่งจะรู้ประมาณ 2-3 เดือนมานี้ เนื่องจากสลับรถขับหลายคัน เลยลองหาข้อสังเกตดูเอง

เชื่อไหมครับว่าขับรถมา 20 ปี พึ่งจะรู้ว่าไอ้สัญลักษณ์ "สามเหลี่ยม" นั่นมีความหมายด้วย   :o

ออฟไลน์ Nat.Jan

• **

แต่  Civic EF อยู้ข้างเดียวกับท่อไอเสียนะ แหะๆ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อืมๆ แต่ผมว่าปรกติถ้าเรารู้ตัวอยู่แล้วว่าฝาถังน้ำมันของรถเราอยู่ไหนเพราะเราเติมน้ำมันเป็นประจำอยู่แล้ว และเวลาเราไปเติมเราก็ต้องเข้าให้ตรงช่องอยู่แล้วเพราะเราทราบแล้วว่ามันอยู่ฝั่งไหน แล้วทำไมเราจะต้องเข้าผิดข้างล่ะคับ งงคับ :-\
ปล.แต่ผมก็เพิ่งสังเกตเห็นนี่แหละคับว่าถ้าลูกศรชี้ไปฝั่งไหนหมายความว่าฝาอยู่ทางนั้น :o

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
เพิ่งทราบเหมือนกันครับ ปล่อยให้แฟนบ่นตั้งนาน เวลาเข้าผิดฝั่ง ก็บางทีมันลืมเนาะ ทีนี้ไม่ลืมแว้วว  ;D

ออฟไลน์ season1008

• **

ของ Subaru XV  ไม่ตรงนะครับ   เพราะรูปเหมือนจะอยู่ทางซ้าย  แต่ลูกศรชี้ไปขวา  (ซึ่งมันอยู่ขวาจริงๆ) >_<

ถ้าไม่มีสัญลักษณ์สามเหลี่ยม  ผมพบว่าที่เติมอยู่ด้านเดียวกับตำแหน่งหัวจ่ายบนหน้าปัทม์