โพลล์

ระหว่างสามคันนี้ คุณจะเลือกอะไร?

Accord 2.4 Tech 1.79ล้าน
40 (25.8%)
Camry HV Navi 1.86ล้าน
31 (20%)
F30 316i 1.99 ล้าน
84 (54.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 153

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีงบ 2 ล้าน ... ระหว่างสามคันนี้ คุณจะเลือกอะไร?  (อ่าน 17472 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
F30 อย่างไม่ต้องคิด

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
เป็นผมเรียงตามงบแบบนี้นะครับ
1.00-1.4 ล้าน เอา Accord 2.0 ตัวเริ่มต้น
1.4-1.6 ล้าน  เอา Camry HV CD หรือ DVD
เกินกว่านี้ไปยุโรปครับ

316i ถึงจะไม่แรง แต่ช่วงล่างขับสนุกแน่ๆ และผมก็มั่นใจง่ามันไม่อืดครับ คงพอๆกับ Civic 1.8 เป็นแน่แท้

อูย...แต่ผมว่าน่าจะแรงกว่านะครับ เพราะมีเทอร์โบช่วย 0-100 เห็นเคลมไว้ 8.9 วิ  ความแรงน่าจะไล่ๆ Camry HV แต่คงขับสนุกกว่าเยอะ

จะแรงกว่าได้ไง แคมรี่ทำเวลาได้ดีกว่า 320d นี่มัน 316i ถ้าจำไม่ผิดมี 136 แรงม้า

ให้ผมเดาอย่างเก่งก็ทำเวลาได้พอๆกับ s60 เครื่อง 1.6 เท่ากัน แต่ s60 ม้ามากกว่าและขับหน้าทำให้เพลาขับสั้นกว่า 316i ที่ขับหลังเพลายาวกว่า แต่ชื่อ bmw น่าจะพอให้แรงไล่ขึ้นมาได้

ว่าแล้วก็นึกขึ้นได้ ตัวเลือก s60 v40 หายไปไหน ไม่ถึง 2 ล้าน ได้รถยุโรป option ครบ

ถ้างั้นขอแซง HV ตอนปลายแทนแล้วกัน  :D 
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
ไม่ทราบเรื่องนี้จริงแท้แค่ไหนครับ ผมรอเล่นมานานแล้ว ทั้ง 116i กับ 316i โดยเฉพาะ 316i นี่พิจรณาเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ okashi

ไม่ทราบเรื่องนี้จริงแท้แค่ไหนครับ ผมรอเล่นมานานแล้ว ทั้ง 116i กับ 316i โดยเฉพาะ 316i นี่พิจรณาเป็นพิเศษ
116i เห็นขายมาซักพักแล้วนะครับ รู้สึกว่าจะเป็น CBU ด้วย
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
116i เห็นขายมาซักพักแล้วนะครับ รู้สึกว่าจะเป็น CBU ด้วย
116i มีเพื่อน สมช. มารีวิวให้ดูอยู่ครับแต่ดันมาอยู่ห้องนี้ น่าจะตกไปหลายสิบหน้าแล้ว
บนถนนก็เห็นพอสมควรครับ(เชียงใหม่) ไฟวงแหวนสวยงาม
ราคา 1.99ล้าน Made In German
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Insideout

ตอบมั่ง

ถ้ามีงบ สองล้าน เอา 316i ครับ
ผมชอบสมรรถนะรถ มากกว่าภาพลักษณ์ หรือ option
นั่งหลังพวงมาลัย ใบพัดสีฟ้า มันมีมนต์ขลังไงไม่รู้

316i ประหยัดน้ำมันมาก + แรงแบบพอใช้งานแบบปกติ

ใช้ไปซักปี ผมเก็บเงิน เพิ่มอีกแค่สองอย่าง
ล้อ 19" ของ BMW + ช่วงล่าง M เท่านั้นจริงๆ
ไม่ต้องแต่งอย่างอื่นแล้ว

จบครับ หล่อไม่เสร็จไม่สิ้นกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ rute

f30 ครับ...

สะใจดี...

ราคาเร้าใจ...  ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เป็นผมเลือก BMW + BSI 5 ปี อย่างไม่ลังเลเลย :D

เพราะเคยได้สัมผัสการขับขี่ของ Series 3 มาแล้วรู้สึกประทับใจเรื่องช่วงล่างและพวงมาลัยเป็นอย่างมาก
ไหนจะงานประกอบที่เนี๊ยบแน่นของรถระดับพรีเมี่ยมแล้วยิ่งตัดสินใจง่าย
เรื่องเครื่องยนต์นี่หายห่วง แค่อัตราเร่งของ Jazz 1.5 09 กับ Camry 2.0 08 ผมก็พอใจแล้ว

แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง BMW 316i กับ X1 นี่ผมเลือก X1
เพราะเรื่องความสะดวกสบายของการขนของท้ายรถ
ขนน้องหมาไปหาหมอได้โดยไม่ต้องกลัวเบาะเปื้อนหรือขังน้องหมาไว้ท้ายรถแบบซีดานให้ดิ้นกัดกระจุยเล่น
แถมตัวรถยังสูงขึ้นมาอีกนิดนึงให้พอลุยถนนเมืองไทยได้สบายๆ

ลูกเล่นต่างๆ นาๆ ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไร ขอแค่ขับขี่มั่นใจ และความปลอดภัยเป็นเลิศก็พอ :D

ส่วน Honda น่ะเหรอ?.....ผมเข็ดกับปัญหาเสียงดังก๊อกแก๊กรอบคันจาก Jazz มาแล้ว ผมคงยังไม่ให้โอกาส Honda ในครั้งต่อไปสำหรับเวลานี้  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 01:02:58 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถ้าในสามตัวนี้ผมเอา BMW เพราะได้ BSI

แต่ถ้างบสองล้านจริงๆ
ผมจะหันไปซบ Volvo S60 อย่างไม่ลังเล
ทั้งสมรรถนะ ออฟชั่น วัสดุ ราคา มันสมเหตุสมผลมากๆ

ออฟไลน์ Envil

ถ้าพื้นการเงินระยะยาวสะดวกดี ก็BMWเลยครับ
แต่ถ้าจิงๆแล้วเป็นคนใช้รถชอบคุ้ม ระยะยาวๆเอาสบายใจเข้าว่า แนะนำHonda

ออฟไลน์ Buffy

ราคาใกล้กัน ผมเลือก F30 ครับ เพราะมันเป็น BMW ครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

มีใครได้ทดลองขับ 316i แล้วบ้างครับ??

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
คนที่ซื้อรถยุโรปด้วยออปชั่นแบบนี้ แสดงว่าต้องอยากได้จริงๆ
เพราะถ้าเทียบแล้ว ควรจะเทียบกับตัวเริ่มต้นของทั้งแอคคอร์ดและคัมรี่
ซึ่งส่วนต่างราคาจะไปแถวๆ ห้าหกแสนบาทไม่ใช่แสนกว่าบาท

(ตามที่เซลบอกแหละครับว่าลูกค้าของเค้าคือกลุ่มไหน)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เลือกยากนะครับถ้าเป็นผมอยากจะลอง 316i เพราะยังไม่เคยสัมผัสใบพัดสีฟ้าป้ายแดงจากศุนย์

แต่ใจก็กล้วถ้ารถอายุเกิน 5ปี ถ้าเทียบกับตัวเลือกตัวอื่น 316i น่าจะมีมูลค่าเงินสดคิดเป็น % ณ ปีที่ 3-5 มากกว่าสองคันที่เหลือ

น่าจะทำให้ผมไปเริ่มต้นกับคันใหม่ได้มากกว่าถ้าเทียบกับสองคันที่เหลือ

สุดท้ายก็คงเลือกคบ 316i แต่จะไม่ใช้รถเิกิน 3ปี  ถ้าสถานะทางการเงินมีเงินเย็นๆปีละ 3-7แสน ผมคงใช้ 316i แบบสบายใจ เผื่อไว้สำหรับการเปลี่ยนรถ

การคาดการณ์ส่วนบุคคลล้วนๆ

ออฟไลน์ templeboy

316i แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ซื้อรถราคา 1.99 ล้าน แต่ขับได้เหมือนกับตัวที่ราคา 3 ล้านกว่าทุกประการ แค่ไม่แรงเท่าเทียมแค่นั้น แถมรูปร่างหน้าตาโดยทั่วไปยังเหมือนกันอีก

แล้วลองดูเรื่องออฟชั่นดีๆ ผมว่าไม่ขี้เหร่เลยนะ จัดให้พอสมควร ถ้ารับกับไฟหน้าได้...ก็จบแล้วครับ ได้กระจกข้างพับและปรับไฟฟ้ามา + เบาะเมมมอรี่ + แอร์ dual zone นี่ก็ถือว่าแจ่มมากสำหรับราคานี้

บวกกับ BSI 5 ปี นี่ยิ่งไปกันใหญ่

จัดไปเลยครับ...คุ้มคอดๆ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ TRcdi

F30  316i  >> 
ตั้งราคามาหาคนซื้อ

Camry HV navi , Accord 2.4 tech  >>  ตั้งราคาหนีคนซื้อ

ราคาใกล้กัน  แต่ทิศทางต่างกันครับ

เลือก F30  ครับ   

ออฟไลน์ zeb80

ผมเพิ่งสองแสนเอา 320i base ครับ

ออฟไลน์ Parinceo

คนที่ซื้อรถยุโรปด้วยออปชั่นแบบนี้ แสดงว่าต้องอยากได้จริงๆ
เพราะถ้าเทียบแล้ว ควรจะเทียบกับตัวเริ่มต้นของทั้งแอคคอร์ดและคัมรี่
ซึ่งส่วนต่างราคาจะไปแถวๆ ห้าหกแสนบาทไม่ใช่แสนกว่าบาท

(ตามที่เซลบอกแหละครับว่าลูกค้าของเค้าคือกลุ่มไหน)

ผมว่ากรณีนี้คือ อยากได้ตัว Top D-seg
หรือจะยอมลด option แล้วไปเล่นยุโรปดี

มากกว่าจะเป็นเทียบกันแต่ ออพชั่น นะครับ

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
บีเอ็มครับ

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
ชอบญี่ปุ่น เลือก Camry HV navi
ชอบยุโรป เลือก BMW 316i เลยท่าน

ออฟไลน์ mewzabahl

316i ครับ จัดออฟชั่นให้ใช้ได้เลย แถมราคาเป็นมิตรด้วย  น่าจับจอง;D

ออฟไลน์ -nu-

สมาชิกชอบ 316i กันจัง
จะรอดูยอดขายปรู๊ดปร๊าดอย่างกระแสหรือเปล่า

ปล. ผมเลือก Camry

ออฟไลน์ f1rstgot

เป็นโจทย์ที่ยากมากครับ f30 มีขนาดตัวถังที่ใหญ่พอๆกับ คัมรี่ แอคคอร์ด แล้ว แต่ขนาดของห้องโดยสารเล็กกว่าแน่นอน แต่ใหญ่กว่า เก๋งกลางญี่ปุ่นอยู่นิดหน่อย
ชอบโครงสร้างตัวถังที่แข็งแกร่ง ช่วงล่าง เกียร์ ดีไซน์ทั้งภายนอกภายใน ภาพลักษณ์ ที่เหนือกว่า(มากๆ)
ออฟชั่นไม่ต้องพูดถึง เหี้ยนซะ เครื่องยนต์คงจะไม่ชอบ เพราะเล็กไปถ้ามาอยู่ใน Body ของ f30 เหมากับเจ้าของๆมันอย่าง ซีรีส์1 มากกว่ามาก
เป็นผม ถ้าคันนี้เป็นคันแรกของบ้าน ไป คัมรี่ไฮบริดท๊อป แต่ถ้าอยากจะเป็นเจ้าของรถยุโรปจากใบพัดฟ้าขาวสักครั้งในชีวิต 316i ก็เป็นตัวเลือกที่ดีเช่นกันครับ ฟินๆ ยังไงมันก็ BMW
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 13:56:22 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
เชียร์ F30 ครับ ถ้าเน้นสมรรถนะการขับขี่ ความหล่อ ความปลอดภัย ได้ BSI 5 ปีด้วย แต่ตัว 316 อาจจะอืดไปหน่อยสำหรับคนเท้าหนัก แล้วก็ option ที่ให้มา basic มาก (อย่าลืมเรื่องค่าบำรุงรักษาหลังจาก BSI + ราคาตก) ตอนนี้ผมเองก็ยังไม่ยอมปล่อย E46 เพราะขับดีสุดๆแม้จะเทียบกับรถญี่ปุ่นที่ใหม่กว่าเกือบ 10 ปี

ถ้าชอบเกี่ยวกับของเล่นในรถ เทคโนโลยี ความสดใหม่ พื้นที่ใช้สอย คงต้องยกให้ accord ครับ เครื่องเก่าไม่น่าจะงอแงสักเท่าไหร่ ดูไกลๆเหมือน BM มากกกก

ถ้าอยากได้แรงเลย ก็ต้อง camry ของเล่นก็เยอะอยู่ ศูนย์บริการดี แต่ส่วนผมไม่ว่าตัวใหม่นี้ไม่สวยเลยทั้งข้างนอกและข้างใน

“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
F30 แบบไม่ต้องคิดครับ

แต่ถ้าชอบนั่งสบายๆ เครื่องแรง Camry HV CD เป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ Nikle_pk

316 ติดเรื่องขนาดภายในห้องโดยสารที่
เล็กกว่า D-seg เยอะพอสมควร ถ้าได้ภายในกว้างๆกว่านี้หน่อย
ไม่ต้องขนาด Teana accord ก็ได้
มีหวังได้เป็นเจ้าของด้วยอีกคนแน่ๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ berm

แล้วถ้าเอา 316i มาแล้วใส่กล่องแต่งเพิ่ม หาเจอของ racechip

ได้ม้า186 ตัว ใกล้เคียงกับ 320i ในราคาสองหมื่นกว่าก็น่าสนครับ

แต่ยังสงสัยว่ามันยังน่าจะอืดกว่าเล็กน้อย จากแรงบิดของเครื่องความจุ

น้อยกว่า(หรือเปล่า)

ออฟไลน์ AMG GT

แล้วถ้าเอา 316i มาแล้วใส่กล่องแต่งเพิ่ม หาเจอของ racechip

ได้ม้า186 ตัว ใกล้เคียงกับ 320i ในราคาสองหมื่นกว่าก็น่าสนครับ

แต่ยังสงสัยว่ามันยังน่าจะอืดกว่าเล็กน้อย จากแรงบิดของเครื่องความจุ

น้อยกว่า(หรือเปล่า)
เครื่องความจุน้อยกว่าครับ  316 I เครื่องรหัส N13B16  ส่วน 320 I  เครื่องรหัส N20B20    แต่ว่าเกียร์ใช้ตัวเดียวกันครับ 8 Speed  เหมือนกับ 320 I

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ยืนยันว่าลูกค้ากลุ่มเดียวกันครับ เพราะงบประมาณพอๆกัน ถ้าใครเรียนเศรษฐศาสตร์จะทราบ  ปล.   3คันนี้ทำเอาใครหลายๆคนลังเลไปไม่น้อยแน่ๆละ   ปล.2 ผมเลือก316i  เพราะคุณงามความดีของ 3-series
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 21:04:09 โดย Five P »

ออฟไลน์ localgame

ทำไมคนถึงกลัว316i เรื่องค่าซ่อมหลังBSI ในเมื่อ5ปีแรกไม่มีค่าใช้จ่าย+ออพชั่นน้อย(ในระยะยาวมันก็พังน้อย) ส่วน accord หรือ camry ออพชั่น+ระบบไฟฟ้าอัดมาเต็มกว่า

316i ในระยะยาวมันน่าจะน่ากลัวกว่า316i หรือเปล่า  ???