ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหนเหมาะสำหรับติดต่องาน ดูแล้วน่าเชื่อถือบ้างครับ  (อ่าน 13826 ครั้ง)

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
วันนี้มาติดต่องานกับลูกค้ารายหนึ่งกับเจ้านาย เขาขับ Mini Cooper เปิดประทุนหลังคาผ้าใบมา เจ้านายผมแอบบ่นงืมงัมกับผมว่า "มาติดต่องานแต่ขับรถแบบนี้มา ดูไม่จริงจังเลย"

ระหว่างพักทานมื้อเที่ยงก็มานั่งคุยเรื่อนี้กับเจ้านาย เจ้านายผมบอกว่า "การติดต่อธุรกิจแล้วต้องการทำให้คนเชื่อถือ อย่างน้อยมันต้อง Camry หรือถ้าจะให้ดีหน่อยก็ต้อง S Class / Series 7" ในใจผมก็คิดว่า ถ้าขับอย่างอื่นมันดูไม่น่าเชื่อถือเหรอวะ -*-

เลยอยากถามว่า รถรุ่นไหน หรือประเภทใดที่เหมาะกับการติดต่อธุรกิจ ที่ทำให้ดูแล้วน่าเชื่อถือบ้างครับ เพราะเท่าที่ผมดู เจ้านายก็สาธยายมาแต่พวก D Segment หรือใหญ่กว่านั้นเท่านั้น

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จริงๆ แล้วแต่คนมองครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมก็คงเอาอะไรที่ดู Formal ละครับ พูดง่ายๆ คือขับแล้วแก่ (แต่ไม่ใช่แก่แบบจนๆ นะครับ เอาแก่แบบมีกะตังค์)

ก็คงต้องเป็นพวก BMW/Benz/Volvo ไม่ก็พวก D-Segment ละครับ

แต่เอาเข้าจริงๆ นะครับ Mini มันก็แพงนะ ถึงแม้มันเป็นรถที่ไม่ค่อยสุภาพ แต่มันก็แสดงฐานะคนขับได้พอสมควรแล้วนะครับ หรือเจ้านายคุณเคร่งขนาดห้ามแต่ง Casual (เช่นเสื้อ shirt แขนสั้น เข้า office?)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ในสังคมทั่วๆ ไป จะมองกันที่ตาเห็นเท่านั้นนะสิครับ  :(
แต่ถ้าจะเอาอย่างนั้นจริงๆ
เอา S Class W140 หรือ 7 Series E38 เลยครับงบเท่าๆ กับ B Segment เอง (ถูกกว่า Mini ตั้งหลายเท่าตัวเลย)
ถ้าดูแต่ภาพลักษณ์แทบไม่มีใครสู้ได้เลยนะครับ... ยกเว้น
เพิ่มงบเป็นราวๆ C Class หรือ 3 Series ป้ายแดง แต่ได้เจ้านี่นะครับ
http://one2car.com/ROLLS-ROYCE_SILVER%20SPUR%20II%20/G17130421
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2013, 23:28:05 โดย art_duron »

ออฟไลน์ Mortred

ผมยอมรับนะว่าอย่างผู้หญิงที่ขับพวก benz bmw ผมมองว่าจะเป็นพวกลูกคุณหนู ขาว สวย น่ารัก

ซึ่งพอลงจากรถมันเป็นอย่างนั้นจริงๆขาวน่ารักมากๆ เปะเว่อร์ ยิ่งพอลงมาจากรถพวกนี้แล้วดูมีชาติตระกูลไฮโซสุดๆ โอ้วว ชาติหน้าก็คงไม่ได้เป็นแฟน

หมาเห่าเครื่องบินชัดๆ

ซึ่งรถพวกนี้ทำให้ดูดีมีระดับ เพิ่มความน่าเชื่อถือได้ระดับหนึ่งเลยละ

ออฟไลน์ snif

• Full Member
ผมว่า d-segment ดูมีภูมิฐานดีครับ

ออฟไลน์ ae_iou

• Newbie
  • *
มองแบบเป็นเหตุเป็นผล

มีบางส่วน อาจเป็นเพราะบริษัทใหญ่ๆ มักจะซื้อs7กันเพื่อเป็นรถประจำตำแหน่ง
หักค่าใช้จ่ายบริษัทหรือเพื่อเหตุผลด้านภาษี

พอปลายปีใกล้ปิดปีภาษี การเงินคำนวณมา เลยไปซื้อรถดีกว่า

ซึ่งบริษัทที่จะทำอย่างนั้นได้ต้องมีฐานะพอสมควร เลยได้ลุคว่าน่าเชื่อถือมั้งครับ

บางทีการที่คนนั้นขับcooper convertible อาจซื้อในนามส่วนตัวเงินส่วนตัวมา

ออฟไลน์ Zephyrs

ขึ้นอยู่กับอายุด้วย

ถ้าช่วง ไม่เกิน 30 พวก BMW 3 Series หรือ Benz C จะดูโอเคพอสมควร (แต่ถ้าขับ Z4,SLK อาจจะมองว่าเป็นวัยรุ่นมากไป)
ถ้าเกิน 30 แต่ไม่เกิน 50 พวก E-class 5 Series
ถ้าเกิน 50+ ขึ้นไป พวก S ,7-Series ,Rolls, Jaguar อะไรอย่างนี้ที่หรูจริงๆ

ผมว่าน่าจะประมาณนี้นะ

ถ้าเป็นพวกรถญี่ปุ่น คงต้องเป็นพวก Camry Accord Lexus อะไรอย่างนี้ก็พอได้

ส่วนตัวผมมองว่าที่ เจ้านายคุณมองคนขับมินิอย่างนั้น อาจจะเพราะว่า ภาพลักษณ์ของ Mini มันคือความเป็นวัยรุ่น ความเป็นเด็กๆ (คล้ายๆภาพลักษณ์ที่ รถเปิดประทุนเป็น)ด้วยแหละ ลองให้เค้าขับพวก BMW หรือ Benz ที่ราคาพอๆกัน ผมก็ว่าดูเป็นผู้ใหญ่ขึ้นแหละ  ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

แล้วแต่อารมณ์คนจริงๆนะครับ
แต่งงกับเจ้านายคุณมาก ที่ไม่รู้ว่ามินิตัวนี้ราคาแพงกว่าแคมมี่เอ้ยแคมรี่

เจ้านายบางคนก็บอกว่าการขับรถยุโรปมา บางครั้งก็อวดรวยก็มี
แต่ผมเคยเห็นเจ้านายอยู่คนนึงชมอาเสี่ยร้านคอมพิวเตอร์ที่มาเสนอขายของให้ว่า นี่สิรวยจริง
แกใช้วอลโว่เอส80 ค่าซ่อมแพงมากๆ

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าคนยุคเก่าจะมีความเชื่อว่าต้องนั่งรถใหญ่ถึงจะดูน่าเชื่อถือ

แบบvolkตู้ benz bmw volvo jaguar

แต่เดี๋ยวนี้คนยุคใหม่ผมว่าคิดแบบนั้นกันน้อยลงแล้วหละครับ

สงสัยminiเปิดประทุน มันคงออกแนววันรุ่นอังกฤษหละมั้ง

ออฟไลน์ Headman

มันทำให้ผมนึกถึงการ์ตูนเก่าๆ เรื่องนึงเลยนะครับ ฮ๋าๆ
นาย A คือคนที่สัมภาษณ์ และรับพนังงานเข้าทำงาน
นาย B คือผู้สมัครที่พ่อซื้อเบนซ์ ให้ขับ
นาย C คือผู้สมัครที่มี มอเตอร์ไซค์ Honda Wave

นาย B และ นาย C ไปสมัครงานบริษัท เดียวกันคือบริษัทขายตรงอุปกรณ์ในบ้านยี่ห้อนึง

A ถามนาย B และ C

A คุณ 2 คนมีมอเตอร์ไซค์ไว้ใช้ขับส่งของไหม
B ไม่มีครับ
C มีครับ
A งั้นผมขอพิจารณาคนที่มีมอเตอร์ไซต์ก่อนนะครับ

นาย B เงียบไป ซักพักก็มีโทรศัพท์มาหานาย B เป็นโทรศัพท์จากพ่อของเขา

พ่อ สมัครงานเป็นไงบ้าง
B เพราะพ่อนั่นล่ะทำให้ผมไม่ได้งาน บอกให้ซื้อมอเตอร์ไซค์ให้หน่อยก็ไม่ยอมซื้อให้ ซื้อมาทำไม เบนซ์น่ะ

นาย A และ C เงิบครับ ฮ๋าๆๆๆๆ นอกเรื่องล่ะ เข้าประเด็นดีกว่า

มุมมองของผม จะขับอะไรมา ถ้าคุณมีความสามารถ (มาเหนือเมฆซะอย่าง) ก็มีชัยไปกว่าครึ่งล่ะครับ
เพื่อนผมเคยยืม Citroen  GS เก่าๆ ผมไปรับพ่อมันที่เป็น นายก อบต ที่งานอะไรซักอย่าง....แล้วตอนจอดมันดันดับเครื่อง...โดยหารู้ไหมกว่า การที่จะสตาร์ด มันได้นั้น ต้องลงมาควงที่หน้ารถ....ทำไงได้ล่ะครับ นายก อบต คนนั้นก็เดินลงมาอย่างหล่อเลย ขึ้นรถปุ๊ป ปิดประตู....เพื่อนผมก็เดินลงจากรถ ไปสตาร์ด แล้วก็ขับออกไปตามปกติ....
2-3 วันต่อมา...พ่อมันก็มีข่าวเลยว่าเป็นคนติดดิน OoO เอิ่ม....ฮ๋าๆๆๆๆๆ

อีกครั้งก็ตอนผมไปสัมภาษณ์เข้าค่ายที่ รังสิต ล่ะครับ.....ที่บ้านขับ Kb ไปส่ง....ลงจากรถ....ท่ามกลางคนอื่นที่แบบว่า D seg C Seg ทั้งนั้น...แบบว่า...ยอมรับว่าอาย....แต่พอถึงคราวผมขึ้น Present จัดเต็มเลย....เป็นไงล่ะ ไอ้พวก บ้านรวมแต่ฝีมือการทำงานกาก....ตกรอบไม่เป็นท่า เอิ๊กๆๆ

ฉนั้น อยู่ที่ความสามารถครับ ความสามารถมากกว่า ภาพลักษณ์ นะครับ

ปลลอจุด...ความเห็นส่วนตัวนะครับ ฮ๋าๆ

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
ที่ผมเห็นจากบริษัทผมนะ เป็นรถตู้โฟล์ค ครับ

ผู้บริหารชอบนั่งไป ประมูลงาน/โครงการ / รับแขกไปทานข้าว/ ประชุม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2013, 23:56:13 โดย Emission »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Alphard หรือ Caravell โอเคเลยนะครับ อรรถประโยชน์เลย แต่จริงๆผมกลับมองว่า ติดต่องานเอารถอะไรไปมันก็พอได้แหละ แต่ควรจะดูแลสภาพภายนอกและภายในหน่อยละกันครับ ทำให้รถสะอาดๆไว้ พยายามอย่ามีรอยขีดข่วน ชน เป็นต้น
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
ถ้าตอบสำหรับคำถามนี้นะครับ

รถ Toyata Fortuner กับ Honda CRV ครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
จริงๆก็แอบเห็นด้วยกับเจ้านายคุณนะครับ
มาดีลงาน แต่ขับมินิ ซึ่งมันดูไม่เป็นการเป็นงาน
ว่าง่ายๆก็เหมือนคนที่อยากโดดเด่นแต่ไม่เป็นทางการ บ่งบอกถึงตัวผุ้ขับหนะครับ

ถ้าจะทำงานที่ต้องดีลงานบ่อยๆ หรือที่ต้องพบผู้ใหญ่กว่า
D-segment ก็เป็นทางเลือกที่สมเหตุสมผลครับ
แต่ถ้ามีงบที่มากกว่านั้น S60 C-class 3-series ก็เป็นทางเลือกที่ดี

ออฟไลน์ AMG GT

จะว่าไปสังคม(ประเทศไทยสมัยนี้มันก็มองกันที่ตรงนี้จริงแหละนะ) 
ลองคิดเล่นๆนะครังระหว่างติดต่องาน นาย ก  ขับแค่ civic altis ไม่ก็ vigo
กับ  นาย ค  ขับ  s 3  e-class    แต่ทั้งสองคนทำงานหรืออะไรต่างๆเท่ากัน  คนก็มักจะมองแบบว่าภายนิกไว้ก่อนไม่เข้าใจจริงๆ

เข้าเรื่อง  เอาพวก D-segment  ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ 0%

คำถามแบบนี้ นานาจิตตัง ถาม100คน ตอบไม่เหมือนกันซักคน

แต่ในเมืองไทย รถยนต์ คือหน้าตา เป็นใบเบิกทางดีๆชนิดหนึ่ง

ไม่แปลกใจเลยว่าทำไม ของแต่งรถจึงขายดี

ออฟไลน์ 6162002

มันก็จริงนะครับ  ขับมินิมา เหมือนมันไม่ค่อยใส่ใจงานเรา ยังไงไม่รู้

ส่วนตัวผมก็มองว่า D-Seg น่าเชื่อถือกว่าเช่นกันครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

คนไทยยึดติดนะครับ เวลาคุยงานไม่ได้คุยกันในรถ หรือยืนคุยกันหน้ารถ หรือขับรถเข้าไปในออฟฟิศคุยงานเลย

คนเขาจะขับอะไรผมก็ว่าเรื่องของเขา ควรมองที่ความเป็นมืออาชีพ ความซื่อสัตย์มากกว่า

ออฟไลน์ nachi

• **
ผมไม่แปลกใจเรื่องรถกับภาพลักษณ์เลย เจอจากคนใกล้ตัว เพราะอากู๋ผมแกเปนนักธุรกิจ มีรถหลายคัน
เคยแอบถามด้วยความซื่อ(บื้อ)ว่ากู๋ซื้อรถหลายคันจังเลย ขับหมดหรอ แกบอกว่ากู๋ทำธุรกิจ
ความน่าเชื่อถือ ความภูมิฐาน และภาพลักษณ์สำคัญมาก แกบอกมันคือด่านแรกของการพูดคุยธุรกิจ
 อย่างเวลาไปติดต่อธุรกิจแกจะใช้ series7หรือ mb250จำพวกนี้ ผมฟังไปก็งงไปเพราะว่ายังเด็ก
 แต่ตอนเข้าไปตรวจงานก่อสร้างคอนโดแกก็ขับ ppvมั่งmpvมั่ง ตัวผมเองพอมาอยู่ในสังคมการทำงาน
 ก็พอเข้าใจได้ว่ามันก็จิงในส่วนนึงเลย การติดต่องาน รถที่ขับ ภาพลักษณ์ กลายเปนส่วนประกอบสำคัญไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 03:10:39 โดย nachi »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมในฐานะที่ทำธุรกิจ ผมกลับไม่ได้มองแบบนั้นครับ

เอาง่ายๆ มีผู้รับเหมา มาติดต่องานกับผม สามเจ้า

เจ้าที่ 1 ขับ S-Class มา
เจ้าที่ 2 ขับรถกระบะเก่าๆ มา
เจ้าที่ 3 ขับ BT50 ป้ายแดงมา

ผมถามคุณว่า ถ้าเป็นคุณ จะเชื่อถือเจ้าไหนมากที่สุด?

คำตอบของผมคือ ผมเชื่อถือ เจ้าที่ 3 มากที่สุด เพราะผมมองว่า เขาเป็นคนทำงานและประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน
เขาจึงใช้รถที่เหมาะกับหน้าที่การงาน ขนของได้ ขนคนได้ สามารถใช้ในงานที่เราจะจ้างให้เขาทำได้

ทำไมไม่เลือกเจ้าที่ 1 หรือ 3

เจ้าที่ 1 เล่นรถหรูมาขนาดนี้ แล้วมันจะมาฟันผมขนาดไหน....(ส่วนมากไม่คุมงานเองหรอก ไปจ้างคนอื่นมาทำอีกที)
เจ้าที่ 2 รถเก่ามากขนาดนี้ มันจะทำงานให้ผมได้ดีขนาดไหน...

ทุกอย่างมีสองมุมมองเสมอครับ ผมเชื่อแบบนั้น ตัวผมจึงขับ Subaru Impreza ไปดิวงานซื้อขายตึก กับลูกค้า

สิ่งที่ลูกค้าทักคือ คุณอาร์ต รถสวยจัง ยี่ห้อนี้คนเล่นน้อยนะ ต้องรักกันจริงถึงใช้ แถมกินน้ำมันดุด้วย...
คำตอบที่ผมให้ลูกค้า คือ ผมรักและชอบในสิ่งที่ผมเป็น พอๆ กับที่ผมรักและชอบในธุรกิจที่ผมทำครับ

คำตอบนี้...ทำให้เมื่อวานผมรับเช็คเงินสด 2,xxx,000 มาครับ
จริงๆ มันไม่เกี่ยวกับรถหรอก....แต่สิ่งที่เราทำมันบ่งบอกว่าเราคิดแบบไหนมากกว่า

ผมจะบอกว่า คนไทยน่ะ ยึดติดกับภาพมากเกินไป จนไม่เห็นข้อเท็จจริง หรือ ความเป็นจริงของสิ่งที่คุณกำลังเผชิญกับมันอยู่
มันก็เหมือนกับ เวลาคุณไปออกงานอะไรสักอย่างแล้วเจอสาวน้อยใส่ชุดแดง เฉิดฉายเดินเข้ามาในงาน สิ่งที่คุณคิดคือ สวยว่ะ
แต่สิ่งที่อยู่ข้างหลัง อาจจะไม่ใช่ก็ได้ เพราะคลำลงไปอาจจะเจอตอ...ก็เป็นได้

ผมเกลียดที่สุดคือ การมองแต่ภาพลักษณ์ภายนอก จนไม่ได้มองจิตใจของคนคนนั้น (ซึ่งเอาหล่ะมันมองยากกว่ามาก)
ในทางธุรกิจก็เช่นกัน ผมไม่ได้มองแค่เขาขับรถอะไรมา แต่มองให้ทะลุถึงจิตใจคนนั้นๆ ว่า ทำไมเขาถึงขับรถคันนี้ มากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 05:56:00 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ keamglad

เห็นด้วยสุดๆว่า ให้มัน formal คือขับแล้วแก่
พอขับแล้วแก่ ผู้ใหญ่ดูแล้วชอบ ผมก็นึกถึง camry ทุกโฉมเลย

จริงๆ แล้วแต่คนมองครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมก็คงเอาอะไรที่ดู Formal ละครับ พูดง่ายๆ คือขับแล้วแก่ (แต่ไม่ใช่แก่แบบจนๆ นะครับ เอาแก่แบบมีกะตังค์)

ก็คงต้องเป็นพวก BMW/Benz/Volvo ไม่ก็พวก D-Segment ละครับ

แต่เอาเข้าจริงๆ นะครับ Mini มันก็แพงนะ ถึงแม้มันเป็นรถที่ไม่ค่อยสุภาพ แต่มันก็แสดงฐานะคนขับได้พอสมควรแล้วนะครับ หรือเจ้านายคุณเคร่งขนาดห้ามแต่ง Casual (เช่นเสื้อ shirt แขนสั้น เข้า office?)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเห็นด้วยกับเจ้านายคุณนะ
รถที่ดูเหมาะสมกับการติดต่อธุรกิจที่สำคัญระดับนึง
รถที่ใช้ควรเป็น d-segment ขึ้นไป มันคล้ายๆกับการแต่งตัวเลยล่ะสำหรับผม
ขับ Mini convertible มา มันคล้ายๆกับใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้นมา
ถึงเสื้อและกางเกงเหล่านั้นจะมีราคาแพงมากก็ตาม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ maxx

• **
ดีลงานทางด้านออกแบบใช้มินิก็ OK นะ
ถ้าเทียบกับ camry ผมสนใจคนขับมินิก่อน
ของแบบนี้ขึ้นกับมุมมองรายบุคคลมากกว่า ขับรถดี แต่ทำงานห่วยแตก ก็มีไม่น้อย
สังคมของงานนั้นๆ ก็น่าจะเป็นอีกส่วนประกอบนึง

ผมมองว่าแค่รถที่ไม่ใช่ ecocar b-segment เพราะอาจจะดูเป็นมือใหม่ อ่อนประสบการณ์
สำคัญคือต้องดูแลรักษารถให้มีสภาพดี ล้างรถก่อนไปพบลูกค้า ห้ามแต่งซึ่งเด็ดขาด
แค่นี้ก็ดู OK แล้วมังครับ

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
คลิกจะตอบอยู่สองที แต่กลัวเป็น มาม่า แหะๆ คันนน
ชอบคำตอบคุณ SignifeR มากครับ

ผมยอมรับนะว่าทุกวันนี้ รถมันก็มีผลกับเรื่องหน้าตาในสังคมบ้าง แต่มันไม่ควรจะเอามามีผลกับเรื่องธุรกิจมากจนเกินไปหรือป่าวครับ
เข้าใจว่า มินิ คงจะดูน่าหมั่นไส้ (มั๊ง) แต่สังคมที่ผมอยู่ (คน office) เค้าไม่เห็นต้องเอาเรื่องพวกนี้มาพูดเลย อาจมีบางคนคิด แต่คงไม่ถึงกับต้องพูดมั้งครับ

ผมว่ามากไป มันก็ทำให้สังคมเป็นทุนนิยมไปซะหมด ขับรถผู้ใหญ่ แต่งตัวดี บ้านรวย กลายเป็นน่าเชื่อถือ?!
maturity มันไม่ใช่ต้อง ดูแก่ นะครับ มันน่าจะมีองค์ประกอบอื่นๆ อีกเยอะ

แค่อยากให้มีเส้นกั้นระหว่าง character (ความชอบที่เค้าจะเป็น) กับ ภาพลักษณ์ เท่านั้นแหล่ะครับ
เกรงว่า เรื่องภาพลักษณ์ มากเกินไปมันจะกลายเป็นเปลือกไปซะหมด

ผมเคยเจอผู้ใหญ่ที่เค้าเน้นภาพกันเยอะๆ เห็นคุยเรื่องรถกันที ต้องมาสาธยาย อวด option อวดความใหญ่ ภาพลักษณ์ รวยจน
สุดท้ายลับหลัง ก็แอบมาบ่นรถตัวเอง .. :)

คือผมงงจริงๆ นะ ขับมินิ มาติดต่องาน แล้วบอกว่าเค้าไม่จริงจัง (ถ้ามองแค่รถที่เค้าขับ) นี่มัน logic ไหน?

ออฟไลน์ 2k

เห็นด้วยกับคุณ Signifer ครับ คนไทยโดนความคิดวัตถุนิยมมาควบคุมชีวิตตัวเองจนเกินไป เงินตัวเองชีวิตตัวเองแต่เลือกใช้ตามใจไม่ได้ แล้วพวกที่สร้างค่านิยมพวกนี้ขึ้นมาก็ค่ายรถทั้งหลายนั่นแหละที่วางแผนมรสะกดจิตให้คนต้องซื้อสินค้าที่วางแผนไว้ เจอมาเยอะเหมือนกันครับประเภทท่าดีท่ามากแต่ทำงานไม่ได้เรื่อง หรือทำภูมิฐานแต่โกงชิบหายวายป่วง ต้องทำตัวหรูต้องเบนซ์เท่านั้น ใครไม่ใช่ไม่คบหาไม่ทำการค้า มันก็ไม่ต่างจากคบหาคนที่หน้าตาดูคนทึ่รูปภายนอกนั่นเอง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
รถก็เหมือนการแต่งตัวครับ
ถ้ามันเข้ากับสภาพแวคล้อมมันก็จะเหมาสมเอง
ไปงานก่อสร้างใส่สูทรถึงจะดูดีแต่มันดูแปลก
ไปติดต่องานก่อสร้างขับรถสปอร์ตไปก็ดูเว่อเกิน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เอาถูกสุด ต้อง Sylphy กับ Jazz HB ครับ

ภาพลักษณ์ดี คันนึงหรู ราคาประหยัด อีกคัน รักโลก ;)

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ธุรกิจผมกลับตรงกันข้ามครับ เวลาไปคุยกับลูกค้า90%เอาh-1ไป ส่วน5เอาไว้สำหรับไปไหนในครอบครัว สิ่งที่ต่างคือธุรกิจผมต้องlow profileครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
อย่าลืม Alphard  แล้วก็สุดๆคือ รถตู้ VW สีดำ

ที่สำคัญ ห้ามขับเองครับ  8)

ส่วนรถใหม่ที่เนียนเทพต้องคันนี้
ภาพลักษณ์เกินราคา ถ้าหาตรา RR มาแปะหน้าจะหรูขึ้นอีก 1 เท่าตัว แต่ห้ามพาผู้ใหญ่ขึ้นรถนะครับ เดี๋ยวท่านจะรู้ว่าเป็น Teana  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 19:34:03 โดย Nlight »

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ธุรกิจผมกลับตรงกันข้ามครับ เวลาไปคุยกับลูกค้า90%เอาh-1ไป ส่วน5เอาไว้สำหรับไปไหนในครอบครัว สิ่งที่ต่างคือธุรกิจผมต้องlow profileครับ
ทำไมถึงต้อง low profile ครับ  :D