ผู้เขียน หัวข้อ: จะ test drive เซลล์บอกขับได้แค่ถ.วัฒนธรรม ออกรัชดาไม่ได้ เพราะประกันไม่คุ้มครอง  (อ่าน 8821 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ๆ  ผมมีเริ่องสงสัยนิดนึง

พอดีโทรไปที่ show room ครับ จะขอลอง test drive
เซลล์บอกว่า test drive ได้แค่ ถ.วัฒนธรรม เท่านั้น ขับออก ถ.รัชดา ไม่ได้   เพราะประกันคุ้มครองแค่ ถ.วัฒนธรรม
( พอดีบ้านผมอยู่เส้นรัชดาแถวๆ show room แหละครับ
แต่ไม่คุ้นกับเส้น ถ.วัฒนธรรม เลยอยากลองขับเส้นรัชดาที่คุ้นเคยมากกว่า )

ผมสงสัยว่ามันมี การทำประกัน แบบนี้ด้วยเหรอครับ

ปล เห็นว่าเซลล์ต้องไปเอารถมาจาก สาขาบางนา
แบบนี้ระหว่างทางที่เอาจากบางนามาศูนย์ย่านรัชดา ประกันก้อไม่คุ้มครองสิครับ

ขอบคุณคร้าบบ  ;D ;D ;D   

มันโกหกครับ

เดี๋ยวพอรถเทสคันนี้ ถูกส่งไปอยู่โชว์รูมแถวนางเลิ้ง มันก็บอกประกันคุ้มครองแค่นางเลิ้ง

คิดง่ายๆ ประกันที่ไหนมันจะคุ้มครองแค่ถนนเส้นเดียว หรือ เขตเดียว มันเป็นการโกหกตอแหลที่ดูถูกลูกค้ามากครับ

เหตุผลจริงๆ คือมันไม่อยากเปลืองน้ำมันครับ แนะนำให้เทสแล้วไม่ต้องซื้อครับ เทสเสร็จบอกว่าจะไปซื้อศูนย์อื่่น เพราะศูนย์อื่นประกันทั่วประเทศ

แมร่งเงิบแน่ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
รถที่ลองใช่ยี่ห้อ H ใช่ไหมครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

รถที่ลองใช่ยี่ห้อ H ใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ครับ  ;D ;D ;D

ถ้าพี่เซลล์บอกว่า รถยังไม่มีทะเยียน หรือ รถยังไม่ได้ทำประกัน  อันนั้นผมพอจะเข้าใจครับ 
แต่นี่พี่แกเล่นบอกว่า ประกันคุ้มครองแต่ ถ. วัฒนธรรม  พี่เค้าคงเห็นลูกค้าอินโนเซ้นมาก

ผมเลยต้องโทรไปขอ test drive จากศูนย์อื่น ที่ชำนาญเส้นทางน้อยกว่านิดนึง
เค้าก้อแค่บอกว่าลองเส้นทางไหนได้บ้าง แต่ไม่ได้ถึงกับบอกว่า ประกันคุ้มครองแค่ถนนบางเส้น เหมือนโชวฺ์รูมแรก  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ muza

แต่เคยได้ยินว่ามีประกัน แบบว่า ระบุ ว่า วิ่งเฉพาะทาง  ที่วิ่งนะครับ
แต่ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ Sofast

• Jr. Member
  • **
Toyota เลยสี่แยกเหม่งจ๋ายทางออกไปเรียบทางด่วนใช่ไหมครับ
เพราะผมเคยไปเทสที่นั่นมันก็พูดแบบนั้น ผมเลยไม่ซื้อ...

ออฟไลน์ popo

เคยลอง รถของศูนย์ต้นๆรามอินทรา
จากรามอินทรา-motorway-สุวรรณภูมิ-รามอินทรา
        saleบอกว่า " ไกลกว่านี้ได้ครับ "
               สรุปว่าโดนไป 1 คัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เคยแต่เขาบอกว่าวิ่งได้แค่นี้ ต้องกลับรถตรงนี้เท่านั้นละครับ แบบนี้ไม่เคยเจอ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประกันจะคุ้มครองก็คุ้มครองทั่วราชอาณาจักรครับ ไม่มีแค่ถนนเดียวหรอก

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

เคยเจอตอนไปลองนิสสันตรงพระราม2ครับ ให้ไปกลับแค่ที่กลับรถเดียว สรุป จอดปั๊บกลับปุ๊บ ไม่ต้องคุยต่อเลยครับ

หาเซลที่คุยดีบริการดี จะศูนย์ไกลหน่อย ผมว่ายังดีกว่าเจอแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ neng42

• **
วันหลังถามเซลล์ไปเลยครับว่ามีประกันแบบคุ้มครองถนนบางสายด้วยเหรอ เบี้ยเท่าไหร่ ของบริษัทไหนอ่ะ  ใครคิดหว่ากระบือเรียกพี่เลยนะเนี่ยแถมคนยอมทำนี่ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไรดี พูดแบบภาษาสนุ๊กก็เรียกใช้บ๋อยแต่เราใช้บ๋อยด่ากระทบชิ่งแทนเลยครับ  เกิดมาเพิ่งเคยได้ยินประกันคุ้มครองตามถนนบางเส้น ผมเคยเจอแค่บอกมาว่าให้วิ่งได้แค่นี้แล้วกลับรถเข้าศูนย์ แต่ไม่เคยเจออ้างเรื่องประกันแบบนี้เพราะถ้าเจอผมก็คงพูดแบบที่แนะนำไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 02:07:38 โดย neng42 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เปลี่ยนดีลเลอร์สถานเดียวครับท แล้วแจ้งเรื่องให้สำนักงานใหญ่บริษัทแม่รับทราบด้วยจะดีมาก
ดัดนิสัย พนักงานขาย กับผู้จัดการเซลส์ ประเภทนี้ ซะให้เข็ด! แบรนด์มันจะพังเพราะไอ้คนแบบนี้แหละ!

ออฟไลน์ niamo

• Newbie
  • *
เดาว่าเป็น BM หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เบนซ์ (สาขาพระรามสี) โดนจำกัดเส้นทาง ต้องวิ่งๆเส้นนั้นเส้นนี้ ห้ามขึ้นทางด่วน
บีเอ็ม (สาขาสุขุมวิท) ก็โดนให้วิ่งสั้นๆแล้วก็บอกพอแล้วกลับเข้าโชว์รูมได้แล้ว
บีเอ็ม (สาขาวิภาวดี) โอเค ขึ้นโทล์เวย์ ลุยได้ยาว
เล็กซัส (สุขุมวิท) ขับตามสบายไปไหนก็ได้ ให้เวลา 1 วัน เซลล์ไม่นั่งไปด้วย เอารถไปเลย  ตลกและแปลกใจมาก

ออฟไลน์ csamabat

ทุกครั้งที่ผมขอลองรถ มักจะได้ขับ แค่ วนรอบโชว์รูม!!!! บ่อยมากครับ   หลายครั้งก็ไม่ตัดสินใจซื้อเลย เพราะ ไม่ได้รุ็สึกว่าทดลองขับครับ

แต่มี ครั้งนึงที่โดนใจมาก คือ ตอนซื้อ มิตซูครับ   เซลล์บอก จะขับไปไหนไปเลย ยาวๆเหยียบเลยน้อง ผมก็ขับยาวเลย บนถนนรัตนาธิเบศครับ เซลล์ยุให้ เหยียบแรงๆลากๆรอบหน่อย มุดๆ   โดนใจผมจองเลยทันที  ออกรถเรียบร้อย ตอบปัญหาคาใจผมได้กับตัวรถในการขับขี่ ซึ่ง ไปศูนย์อื่น ให้แต่วนในศูนย์ >:(

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ MCH

• **
การประกันภัยในทางทฤษฎีสามารถทำได้ทุกแบบ อยากตกลงกันยังไงก็ได้
เพียงแต่คุณจะเป็นลูกค้าที่เขาต้องใส่ใจขนาดมาคำนวณค่าเบี้ยใหคุณแบบพิสดารหรือเปล่าก็เท่าน้ั้นครับ

ถ้าผมเป็นโชว์รูมรถใหญ่ มีรถเทสต์หลายคัน ผมเชื่อว่าผมสามารถต่อรองกับบริษัทประกันภัยให้รับประกันผมเฉพาะถนนเส้นเดียวได้แน่นอนครับ

จากเหตุการณ์เจ้าของกระทู้ ผมไม่ทราบว่าที่เค้าอ้างจริงหรือไม่ แต่คิดว่าอ้างมั่วๆ 90%

แต่ผมก็ยังเชื่อว่ามีโอกาสที่จะเป็นอย่างเค้าว่าครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ zeb80

อั๊ยย่ะ ผมไปลองรถวิภาเซลก้อบอกเหมือนกันว่าเลยถนนนี้ไปประกันไม่คุ้มครอง แต่ก็ไม่ได้อะไรเพราะลองได้ยาวระดับนึงแล้วนะ
เห็นกระทู้นี้แล้วรู้สึกเซ็งย้อนหลัง

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เบนซ์ (สาขาพระรามสี) โดนจำกัดเส้นทาง ต้องวิ่งๆเส้นนั้นเส้นนี้ ห้ามขึ้นทางด่วน
บีเอ็ม (สาขาสุขุมวิท) ก็โดนให้วิ่งสั้นๆแล้วก็บอกพอแล้วกลับเข้าโชว์รูมได้แล้ว
บีเอ็ม (สาขาวิภาวดี) โอเค ขึ้นโทล์เวย์ ลุยได้ยาว
เล็กซัส (สุขุมวิท) ขับตามสบายไปไหนก็ได้ ให้เวลา 1 วัน เซลล์ไม่นั่งไปด้วย เอารถไปเลย  ตลกและแปลกใจมาก

Lexus สปอร์ต กทม. มากครับ ยกนิ้วโป้งให้ 2 นิ้วเลย  :o

ออฟไลน์ templeboy

ส่วนใหญ่ก็จะจำกัดเส้นทางไว้ ไม่ได้ให้เราวิ่งโดยอิสระอยู่แล้ว

แต่มันสำคัญตรงมาใช้มุขว่าประกันไว้แค่ถนนเส้นนี้เท่านั้น ซึ่งในความเป็นจริง...เป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขี้เกียจ + ขี้เหนียว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Northbridge

ไม่เข้าใจว่าเป็นเซลนี่มันยากเย็นอะไรนักหนาครับ แค่พูดความจริง อธิบายให้คนที่มารับบริการ / ลูกค้า เข้าใจ เนี่ย

ออฟไลน์ madboy

บางที่ให้ขับวนในศูนย์ยังมีเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
พึ่งเคยได้ยินว่ามีประกันเฉพาะถนนบางเส้นด้วย
เคยแต่เห็นรถยกของ รถกอฟ วิ่งเ ฉพาะในเขตที่กำหนด ออกนอกนั้นประกันไม่คุ้มครอง
แต่ประกันภัยรถยนต์ ครั้งแรกที่เคยได้ยิน อะไรจะประหยัดค่าประกันขนาดนั้น เล่นระบุพื้นที่ยังกับรถวิ่งในโรงงาน

ออฟไลน์ S6

test drive จริงๆอยากบอกให้ศูนย์รู่ว่ามันสำคัญมากในการตัดสินใจซื้อกันเลยทีเดียว

อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่ง เข็ดแล้วกับรถ 3 คันที่ได้ทดลองขับสั้นๆวนแค่ในศูนย์ ซึ่งน่าจะเป็นรถที่รอส่งมอบลูกค้าแอบเอามาให้ลองขับ ผมซื้อแล้วต้องขายภายใน 6 เดือน บางคันขายทั้งที่ยังป้ายแดง ขาดทุนมาก

มีอยู่ 2 คัน ที่ได้ทดลองขับยาวๆ แล้วซื้อ โดยไม่ได้คิดมาก่อน ไปๆมาๆ จะมีซื้อแค่คันเดียว กลับกลายต้องเปลี่ยนรถไปๆมาๆ เพราะไม่ได้ test drive ให้ดีก่อนนี้แหละ ว่าใช่แบบที่เราต้องการหรือเปล่า

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมเคยขอลอง Test แค่ 2 ยี่ห้อครับ
BMW Europa
เซลล์ขับรถมาให้ลองที่บ้านเลย พร้อมกัน 2 คัน 320d F30 กับ 528i F10 สุดท้ายก็โดน 528i
Lexus Ramintra
ขับรถมาถึงที่บ้านเช่นกัน Rx270 นะครับ ให้ขึ้นทางด่วนลองขับตามสบายเลย เกือบซื้อแล้ว แต่อัตราเร่งไม่ผ่านตีนพี่ชายผม
ยอมรับเลยว่าบริการดีมาก ผมไม่แปลกใจทำไม่ เศรษฐีต่างจังหวัดถึงให้ Lexus เยอะ เค้าบริการประทับใจจริงๆ
มารับรถถีงที่บ้านไป Service เสร็จแล้วนำมาส่งที่บ้านด้วยนะครับ ที่บ้านเพื่อนผมใช้อยู่ ราคาแพงกว่า Gray จริงๆ แต่บริการต่างกันฟ้ากับเหวเลยแหละ
ผมไม่รู้จักคนที่ใช้ RR นะครับ ถ้ารู้ว่าบริการเป็นยังไงบอกกันบ้าง หุหุ

สองเจ้าบนที่ลองใกล้ๆกัน สุดท้ายไปลง 528i

ส่วนอีกที่เป็น VW แถวๆหัวลำโพง พี่สาวผมเล่าให้ฟัง
VW Golf GTI เจ้านี้ก็ให้ขึ้นทางด่วนเลย เส้นไปสุวรรณภูมิ มีการบอกกดเต็มที่เลยครับ ลองได้เต็มที่
เหยียบไป 160 บอกกดได้อีกครับ สนุกเลย คันนี้เด็ดสุดในสามเจ้าละ ใจถึงมา ติดแค่แบรนด์นี่แหละ ที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อ
เซลล์เชียร์มาก กดไป 200 ได้ รถดีจริงๆ พี่ผมยังติดใจเลย มันกว่า BMW อีกนะจะบอกให้ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 11:20:02 โดย Ongszaa »
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เซลล์หลายศูนย์มักจะขี้เกียจครับ ไม่อยากออกไปกับลูกค้านานๆ ส่วนใหญ่ที่เจอก็แค่กำหนดว่าให้ขับไปเส้นไหนบ้าง เลี้ยวกลับรถตรงไหน บลาๆ

ทั้งๆที่การได้ลองขับรถมันเป็นปัจจัยสำคัญมากๆในการตัดสินใจซื้อรถซักคัน สเปคในหน้ากระดาษมันบอกได้ไม่หมดหรอกว่ารถคันนั้นจะดีหรือจะถูกใจเราแค่ไหน

เคยมีประสบการณ์การได้ลองรถแค่ระยะทางสั้นๆ ตามที่เซลล์บอกว่าให้ไปได้แค่ไหนบ้าง สั้นจนแทบไม่รู้ว่าคุณภาพรถจริงๆเป็นไง สุดท้ายเสียใจมากที่ซื้อรถรุ่นนั้นมาจนกระทั่งขายไปได้เนี่ยดีใจมากกกกกกกกกก

ตอนหลังเลยต้องขอลองยาวๆทุกคัน ไม่ให้ลองก็ไม่ซื้อ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมโดนกว่านั้นขับในศูนย์ บ้าไปแล้ว

แต่อย่างว่า แต่งตัวมอซอด้วย

ออฟไลน์ mild-melody

• **
ปกติก็ได้ลองแค่ในโชว์รูมอ่ะ เซลล์ไม่ยอมให้วนออกข้างนอก

ออฟไลน์ jumpon77

ผมเคยไปลองทีศูนย์เล็กซัส รามอินทรา ตอนนันลองis250ครับผมขึ่นทางด่วน รามอินทรา  เข้ามอเตอร์เวย์ ไปสุวรรณภูมิแล้วไปลงด่านมีนบุรี คำนวนแล้ว30กิโลครับจริงๆเค้าบอกเต็มทีเลยครับแต่จริงๆผมขับแค่160กิโลต่อชั่วโมงครับบอกตรงๆเลยไม่กล้าเยียบมากครับเพราะเสียวครับอิอิ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003