ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้ F10หน่อยครับ  (อ่าน 12044 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchailek

• Jr. Member
  • **
สอบถามผู้ใช้ F10หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 22:14:49 »
ผมจองE coupe ตัวใหม่รับรถต้นปีหน้า
เผอิญทราบว่า 520dมีส่วนลดสามแสนบาท
เลยทำให้เขวเพราะส่วนตัวชอบบีเอ็มมาตลอด
แต่เคยอ่านเจอว่านั่งข้างหลังแล้วจะวิงเวียนคลื่นไส้
รบกวนสอบถามผู้ใช้F10 หน่อยครับว่าจริงไหมครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: สอบถามผู้ใช้ F10หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 22:19:58 »
รถระดับนี้ นั่งหลังแล้วเวียนหัว มันจะเป็นไปได้ไงครับ คนที่เป็นแบบนั้นอุปทานไปเองมากกว่า นั่งโคตรสบาย ไม่รู้คิดได้ไงบอกว่านั่งแล้วเวียนหัว อย่างนี้รถที่ถูกกว่า 520d f10 นั่งไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 22:28:22 »
รถระดับนี้ นั่งหลังแล้วเวียนหัว มันจะเป็นไปได้ไงครับ คนที่เป็นแบบนั้นอุปทานไปเองมากกว่า นั่งโคตรสบาย ไม่รู้คิดได้ไงบอกว่านั่งแล้วเวียนหัว อย่างนี้รถที่ถูกกว่า 520d f10 นั่งไม่ได้แล้วครับ
เพราะแข็งไปรึเปล่าครับ? หรือคนขับขับเต็มสมรรถนะ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 22:34:01 »
ข้างหลังหลับตลอดทาง

เบาะหน้าก็ชวนหลับตลอด ไม่ไหวเลย comfort seat นี่ นั่งทีไรง่วงทุกที

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 22:53:54 »
เพราะแข็งไปรึเปล่าครับ? หรือคนขับขับเต็มสมรรถนะ
จริงๆปัจจัยมันเยอะครับ ไม่ใช่อยู่ที่รถถูกรถแพง ต่อให้เป็นsclass series7 ถ้าคนขับโหดยังไงก็มึนเครื่องดีเซลด้วยไม่ต้องพูดถึง แล้วก็อยู่ที่สุขภาพของคนนั่งด้วยครับ ความดันต่างๆ พักผ่อนน้อย อยากให้จขกทลองนั่งดูเองนะครับว่ามึนมั้ย บางทีคนอื่นบอกเราอาจจะไม่เป็น :)

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 22:57:25 »
ผมว่าเป็นรถอะไรคนหลังก็มีโอกาสเมารถได้ครับ  แล้วแต่คนนั่ง  และคนขับด้วยเพราะทีคนขับก็นะซิกแซกเกิน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 23:07:54 »
จริงๆปัจจัยมันเยอะครับ ไม่ใช่อยู่ที่รถถูกรถแพง ต่อให้เป็นsclass series7 ถ้าคนขับโหดยังไงก็มึนเครื่องดีเซลด้วยไม่ต้องพูดถึง แล้วก็อยู่ที่สุขภาพของคนนั่งด้วยครับ ความดันต่างๆ พักผ่อนน้อย อยากให้จขกทลองนั่งดูเองนะครับว่ามึนมั้ย บางทีคนอื่นบอกเราอาจจะไม่เป็น :)
ผมไม่ได้พูดถึงเรื่องคนขับๆโหดครับ เพราะเรื่องนั้นมันใช่แน่นอน แต่ผมหมายถึงคนที่จะเป็นแบบนั้นได้ คงอุปทานไปเองมากกว่าครับ โดยลืมคิดเรื่องที่ตนเอง อาจจะ พักผ่อนน้อย เวียนหัวอยู่แล้ว อย่างที่คุณบอกไปครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 23:22:04 »
ถ้าไม่นับเบาะที่ฟองน้ำแน่นไปนิดนึง
นั่งสบายมากครับ ยิ่งช่วงล่างไกลๆนี่ ไม่เมาแน่นอน
ถ้าจะเมาก็ไม่ได้มาจากรถแล้วล่ะมั้งครับ

อ่อ สังเกตว่า เวลาจั้มคอสะพาน มันจะเหมือนล้อดูดติดกะพื้น คือตัวรถดึงเราลงมาเลย คือเหมือนตกลงมานิดๆ
มันจะไม่เสียวท้องวูบๆแบบปกติ แต่มันจะเหมือนหล่นอั้กลงมาเลยอ่ะครับ

สรุปแล้ว ถ้าบอกว่าเกิดจากรถ ผมว่าไม่ใช่ เพราะ F10 ตัวนี้ทำช่วงล่างออกมาได้ลงตัวมากๆ คือแข็งแบบเฟิร์มๆ แต่ซับแรงดี เวลาวิ่งความเร็วสูงนิ่งมาก
แต่ถ้าจากปัจจัยอื่นก็ไม่แน่ครับ

ปล. ถ้าคนขับเป็นประมาณว่า ยังไงๆกูก็ขับ BMW ขอซักหน่อย มุดไปมุดมา อันนี้ยังไงก็เมาครับ

ออฟไลน์ somchailek

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 00:08:17 »
ขอเพิ่มเติมครับ
ที่บอกว่านั่งข้างหลังแล้วมีอาการวิงเวียน
เพราะเบาะคู่หน้าตัวใหญ่บดบังทัศนวิสัยทำให้อึดอัดและวิงเวียนครับ
ขออภัยครับ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 00:53:20 »
คนที่มาลองนั่งเบาะหลัง 525d ของผม ชมว่ารถนิ่ง และนิ่มมาก นั่งสบายครับ ส่วนลูกๆ และอาม่า ก็ไม่มีใครว่าอะไร ขับทางไกลหันไปก็หลับหมดสบายครับ
เรื่องเบาะใหญ่บังมุมมอง เป็นเรื่องของความเคยชิน นั่งแป๊บเดียวก็ไม่รู้สึกแล้วครับ

ส่วนตัวผมชอบพื้นที่ภายในของ E-Class มากกว่าครับ เบาะก็นิ่มกว่านิดหน่อย โปร่งโล่งสบาย แต่ไม่ได้ต่างกันขนาดเป็นข้อด้อยหรอกครับ ต่างนิดเดียว

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 01:14:33 »
ที่บอกว่าวิงเวียน ไม่ใช่เพราะช่วงล่างครับ เป็นเพราะแนวกระจกมองข้างกับหลายๆ อย่างครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 01:53:11 »

จอง E ไปแล้วก็รอรับรถดีกว่าครับ ยกเว้นแต่ว่ายกเลิกได้เงินคืนและซื้อ520dได้ในราคาถูกกว่าพอสมควรถึงน่าสนใจครับ

เรื่องเวียนหัวคนส่วนมากไม่เจอปัญหา แต่อาจเป็นจากปัจจัยจำเพาะบุคคลอาจเป็นได้ครับ น่าจะไปลองนั่งลองขับดูก่อนครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 02:17:14 »
รถสวย ดูดี นั่งสบาย ไฮเทคคับ แต่คุณภาพการประกอบถ้าเปนรถศูนย์ยังไม่ดีเท่าไหร่คับ ผมใช้มา ปีกว่าขับยังไงผมก้รู้สึกว่าน่าจะนิ่งได้กว่านี้ ส่วนตัวผมขับแล้วลองเทียบกับ Accord G8 G9 ดูผมว่า วิ่ง 140-180 ผมว่า F10 ไม่ดีกว่าเท่าไหร่เลย ขับ HV ของเพื่อนก้ดีพอสู้ได้ด้วยซ้ำ มีดีอย่างนึงแน่ๆคือแรงผมใช้ตัว 525d คับ แรงอะจิงแต่ผมเฉยๆมากกับรถที่บ้านคันนี้ E coupe ดีกว่าคับสวยด้วยตัวไมเนอ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 02:34:24 »
E coupe ยังเป็นรถที่ดึงดูดสายตาคนได้มากกว่า F10 ครับ  แต่ถ้าใจรักF10 จริงๆ ก็เอาF10เถอะครับ จะได้ไม่มาเสียดายในภายหลัง
Test ..

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 03:06:30 »
ถ้าบอกว่าเส้นกระจก+เบาะทำให้อึดอัดและวิงเวียน
E-coupe ขอบตรงที่จัดพื้นที่มาโอเค สูง 180นิดๆ ขาไม่ติด หัวไม่ติด เวลานั่งหลัง
แต่อึดอัดกว่า F10 อีกครับ มันจะนั่งแบบจมๆ แล้วหน้าต่างเหลือนิดเดียว แถมมีเบาะหน้าบังอีกครับ
แล้วก็ E-coupe จะสะเทือนกว่าหน่อย แต่ยังอยู่ในระดับที่ถือว่าซับแรงได้

ในย่านความเร็วสูง พอกันอ่ะครับ พอดีไม่ได้ขับตัว E coupe เอง
E coupe จะเกาะกว่าหน่อยๆ เพราะรถเตี้ยกว่ากับเซตมาแข็งกว่านิดนึง

ตัวผมเองถ้าให้เลือก คิดหนักครับ แต่น่าจะจิ้มไปที่ E coupe เพราะมันเป็น 2 ประตูครับ
ยกเว้น เลือกมาเป็นรถครอบครัว อันนั้นไป F10 ครับ

ปล. ผมว่าไปลองดีที่สุด เพราะคุณแม่ชอบ MB มาตลอด จนมาเจอเจ้า F10 นี่แหละถึงยอมเปลี่ยนค่ายบ้าง  ;D
ถ้าเกิดลองแล้วชอบ E coupe มากกว่า ก็เอา E เถอะครับ

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:33:20 »
ขอเพิ่มเติมครับ
ที่บอกว่านั่งข้างหลังแล้วมีอาการวิงเวียน
เพราะเบาะคู่หน้าตัวใหญ่บดบังทัศนวิสัยทำให้อึดอัดและวิงเวียนครับ
ขออภัยครับ

เห็นด้วยอย่างมาก เป็นหนึ่งในรถที่ผมนั่งหลังแล้วไม่ใช่ว่านั่งไม่สบายนะแต่รู้สึกแน่นๆเซ็งๆตลอดเวลา นั่งหลังแล้วมองออกไปข้างหน้าไม่ค่อยได้เลยถ้าไม่โยกตัวไปตรงกลางรถ  นั่งส่วนตรงกลางรถก็จะรู้สึกโล่งหน่อยแต่ไม่สบายอยู่ดีเพราะต้องแหกขา(ร่องเพลาใหญ่มากๆ)  เสียดายเหมือนกันที่ออกแบบเหมือนเอาใจแต่คนนั่งหน้า
สำหรับคนที่ซื้อไปแล้วและรู้สึกเหมือนผม การติดจอใหญ่ๆหลังเบาะคู่หน้าแบบที่นั่งบนเครื่องบินอาจช่วยลดความอึดอัดได้ครับ

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:53:32 »
 :D ;) :) ที่บ้านใช้อยู่ครับ 520D  คิดว่ามีแต่ผมซะอีก นั่งหลังบ่อย วิงเวียน คลื่นไส้จริงๆๆ ครับ แต่นั่งหน้าไม่เป็น อาจเป็นเพราะที่นั่งกว้าง สบายเกินไปหรือเปล่า หรือ กลิ่นในรถ หรือเปล่า ผมก็คิดต่างงๆๆนานา

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:43:38 »
พูดกันง่ายๆว่าเบาะหลังมันจม ทำให้รู้สึกอึดอัด ว่างั้นเหอะ

F10 ผมยังไมเคยยั่ง

แต่แปลกใจมากคือ S-Class W221 ตัวที่เพิ่งตกรุ่นไป  ส่วนตัวข้างหลังนั่งแล้วเวียนหัว หายใจไม่ออก ผิดหวังอยู่เหมือนกัน  เพราะเรานึกว่าระดับ S-Class จะนั่งสบาย

จริงๆแล้วถ้าเป็นคนนั่ง ชอบพวกรถตู้มากกว่าเพราะมันสูง ไม่อึดอัด เห็นวิวรอบๆได้ชัดเจนดี

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:00:51 »
E-coupe ขับเร็วๆผมว่ามันออกจะร่อนๆนะครับ...ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ แต่อันนี้ตัวก่อน facelift นะครับ

ไม่รู้ว่า facelift จะยังเป็นมั้ยนะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:23:01 »
เบาะหลังนั่งแล้วจะจมๆนิดๆครับ แถมเบาะหน้า comfort seat จะใหญ่จนคนนั่งข้างหลังมองมาข้างหน้าลำบาก ถ้าไม่พยายามมองข้างหน้าก็ไม่เวียนหัวครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 11:02:09 »
เพื่อคุณ somchai ผมไปลองทดสอบนั่งข้างหลังเป็นครั้งแรก
ถ่ายรุปมาให้ดู มุมมองจริง เสมือนนั่งอยู่เองเลย
ผมสูง 175 ระดับสายตาประมาณนี้

ผมนั่งเอง แบบจับผิด สองชั่วโมง ก็ไม่เวียนหัวเลย
แต่คนอื่นเป็นยังไงไม่ทราบจริงๆครับ

ในส่วนของอาการเวียนศรีษะจากการนั่งโดยสารบนรถ
เกิดจากปัจจัย เรียงตามลำดับดังนี้

1. คนนั่ง มีภาวะเมารถหรือ motion sickness แม้กระทั่งโรคร่วมอื่นๆที่
ทำให้เวียนศรีษะได้ง่ายกว่าปกติ

2. คนขับ คนขับรถที่ดีไม่ให้คนนั่งเวียนศรีษะ หรือ กระตุ้นหูชั้นในให้น้อยที่สุด
ควรขับให้มีอัตราเร่งน้อยที่สุด ทั้งเร่งขึ้นหรือลดความเร็ว
หรืออัตราเร่งในแนวนอน เช่นเปลี่ยนเลน หรือ เลี้ยวเร็วๆ

3. เครื่องที่มีแรงบิดสูง หรือ เบรคไวมากๆ สำหรับคนขับดี แต่คนนั่งอาจจะเวียนศรีษะได้
จากเหตุผลข้อสอง

4. การมอง
การมองไปข้างหน้า จะทำให้เวียนได้น้อยกว่าการมองข้างหรือมองไปข้างหลัง
การรับรู้ด้วยการมอง (visual perception) จะแบ่งเบา การบอกตำแหน่งของหูชั้นในลงไป
ทำให้ถูกกระตุ้นได้น้อยลง
ดังนั้น เหตุผลเรื่องเบาะใหญ่ของ F10 ที่บังทัศนวิสัยด้านหน้า บวกกับการจมลงไปของเบาะหลัง
อาจอธิบายประเด็นนี้ได้ส่วนหนึ่ง แต่มันแค่ทฎษฎี ต้องลองจริง
ซึ่งผมลองแล้ว คิดว่าปัจจัยนี้ ไม่น่าต่างกับรถอื่นอย่างมีนัยสำคัญนะครับ

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 11:37:17 »
"...ไม่น่าต่างกับรถอื่นอย่างมีนัยสำคัญนะครับ..."

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ pichet_hua

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 11:40:58 »
คนที่เวียนหัว ไม่ชอบกลิ่นหนังแท้ เฉพาะตัวที่เป็น เอกลักษณ์ของ BMW รึป่าวครับ ;D

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 11:51:30 »

ผมกับพี่สาวนี่แหละครับ ที่นั่งแล้วเวียนหัว ไม่ใช่อุปทานแน่นอน

เวลานั่งเบาะหลังรู้สึกช่วงล่างมันจะเด้งๆโดดๆ เวลาเลี้ยวแล้วรู้สึกโยนตัวนิดๆ + กับเบาะที่ออกจะแข็งๆเด้งๆด้วย เลยทำให้วิงเวียนเข้าไปใหญ่

รถมันก็ต้องมีข้อดีข้อเสียเป็นธรรมดา ไม่ใช่ว่าเป็น BMW แล้วต้องดีเลิศเลอไปซะทุกอย่าง BMW ไม่ใช่รถเทพ ที่แตะต้องวิจารณ์ไม่ได้นะครัช เห้อออ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 12:16:55 »

ผมนี่แหละนั่งแล้วเวียนหัว ไม่อุปทานแน่นอน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 12:32:01 »

ผมกับพี่สาวนี่แหละครับ ที่นั่งแล้วเวียนหัว ไม่ใช่อุปทานแน่นอน

เวลานั่งเบาะหลังรู้สึกช่วงล่างมันจะเด้งๆโดดๆ เวลาเลี้ยวแล้วรู้สึกโยนตัวนิดๆ + กับเบาะที่ออกจะแข็งๆเด้งๆด้วย เลยทำให้วิงเวียนเข้าไปใหญ่

รถมันก็ต้องมีข้อดีข้อเสียเป็นธรรมดา ไม่ใช่ว่าเป็น BMW แล้วต้องดีเลิศเลอไปซะทุกอย่าง BMW ไม่ใช่รถเทพ ที่แตะต้องวิจารณ์ไม่ได้นะครัช เห้อออ
เดี๋ยวนะ ผมไปพิมพ์ตอนไหน ว่าเป็น BMW แล้วต้องดีเลิศเลอไปซะทุกอย่าง ผมไปพิมพ์ตอนไหนว่า BMW มันคือรถเทพ ที่ห้ามแตะต้องห้ามวิจารณ์ รถทุกรุ่นมันก็ต้องมีข้อดีข้อเสียเป็นธรรมดา เรื่องนี้ผมเชื่อว่าทุกคนคงรู้ดี แต่จะน้อยหรือมาก และเรารับได้ รับไม่ได้ในเรื่องไหน ชอบแบบไหน ไม่ชอบแบบไหน อันนี้ก็อยู่ที่สิทธิส่วนบุคคล ส่วนเรื่องนั่งแล้วเวียนหัว ตั้งแต่เกิดมาผมไม่เคยนั่งรถแล้วเวียนหัวเลยครับ ไม่ว่าจะรถอะไรก็ตาม ไม่ว่าจะเบาะหน้า เบาะกลาง เบาะหลัง และผมก็เชื่อว่าคนส่วนใหญ่ที่นั่งเบาะหลังF10แล้วไม่เวียนหัวเหมือนผม ต้องมีเยอะกว่า80%ครับ
ก็คุณกับพี่สาวแหละครับ ที่นั่งแล้วเวียนหัว แต่ไม่ใช่กับคนอื่นหรือคนส่วนใหญ่ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 12:34:28 »
เพื่อคุณ somchai ผมไปลองทดสอบนั่งข้างหลังเป็นครั้งแรก
ถ่ายรุปมาให้ดู มุมมองจริง เสมือนนั่งอยู่เองเลย
ผมสูง 175 ระดับสายตาประมาณนี้

ผมนั่งเอง แบบจับผิด สองชั่วโมง ก็ไม่เวียนหัวเลย
แต่คนอื่นเป็นยังไงไม่ทราบจริงๆครับ

ในส่วนของอาการเวียนศรีษะจากการนั่งโดยสารบนรถ
เกิดจากปัจจัย เรียงตามลำดับดังนี้

1. คนนั่ง มีภาวะเมารถหรือ motion sickness แม้กระทั่งโรคร่วมอื่นๆที่
ทำให้เวียนศรีษะได้ง่ายกว่าปกติ

2. คนขับ คนขับรถที่ดีไม่ให้คนนั่งเวียนศรีษะ หรือ กระตุ้นหูชั้นในให้น้อยที่สุด
ควรขับให้มีอัตราเร่งน้อยที่สุด ทั้งเร่งขึ้นหรือลดความเร็ว
หรืออัตราเร่งในแนวนอน เช่นเปลี่ยนเลน หรือ เลี้ยวเร็วๆ

3. เครื่องที่มีแรงบิดสูง หรือ เบรคไวมากๆ สำหรับคนขับดี แต่คนนั่งอาจจะเวียนศรีษะได้
จากเหตุผลข้อสอง

4. การมอง
การมองไปข้างหน้า จะทำให้เวียนได้น้อยกว่าการมองข้างหรือมองไปข้างหลัง
การรับรู้ด้วยการมอง (visual perception) จะแบ่งเบา การบอกตำแหน่งของหูชั้นในลงไป
ทำให้ถูกกระตุ้นได้น้อยลง
ดังนั้น เหตุผลเรื่องเบาะใหญ่ของ F10 ที่บังทัศนวิสัยด้านหน้า บวกกับการจมลงไปของเบาะหลัง
อาจอธิบายประเด็นนี้ได้ส่วนหนึ่ง แต่มันแค่ทฎษฎี ต้องลองจริง
ซึ่งผมลองแล้ว คิดว่าปัจจัยนี้ ไม่น่าต่างกับรถอื่นอย่างมีนัยสำคัญนะครับ

ตามนั้นครับ ขอบคุณสำหรับความรู้และข้อมูลครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 12:49:02 »
ใจร่มๆ พี่น้อง รักกันๆ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 13:11:42 »
ใจเย็นๆ ร่มๆ กันเน้อ... ตัวหนังสือไม่เห็นหน้า

อาจจะเข้าใจผิดกันได้นะครับ

ปล. ยิ่งโดนเค้าแซวกันอยู่ กระทู้บี-องบี-เอ็มเนี่ย เยอะเกิ๊น  ;D

คนที่ใช่ยี่ห้ออี่น อาจจะนั่งขำกันอยู่ก็ได้นะ

"เฮ้ยๆ ดูดิ ตั้งกระทู้บ่อย จนมันเริ่มทะเลาะกันเองแล้วเว้ยเฮ้ย"   ;D ;D

แซวเล่นนะ ขำ ขำ นะครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 13:48:48 »
ผมเคยนั่ง 320d ก็มึนๆครับ
เพราะตีนคนขับหนัก+เครื่องรอบต้นมันดึงมาก

คิดว่า 520d ก็คงไม่ต่างกันมาก ถ้าขับเองสนุกครับ แค่ถ้าให้นั่งขอเป็น 528i ไม่มึนแน่ครับ เพราเคยนั่งหลังอยู่
ปล. 528i ที่นั่งเป็น Comfort Seats นะคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R