ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปลองขับ sylphy มา...  (อ่าน 18939 ครั้ง)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: วันนี้ไปลองขับ sylphy มา...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:52:44 »
ซิลฟี่ผู้หญิงชอบมากๆนะครับ  พวงมาลัยเบามือ เลี้ยวง่าย  เบาะรองรับกับสรีระผู้หญิงด้วย
ถ้าผู้ชายนั่งมันจะดันๆนิดหน่อย    เวลาขับถ้ามีประสบการณ์ไม่มาก  ไม่คิดอะไรมากก็โอเค

แต่ถ้าไปเที่ยบกับรถช่วงล่างพวงมาลัยดีๆหลายๆรุ่นแล้วก็อาจจะหงุดหงิดได้

ออฟไลน์ Nyquist

Re: วันนี้ไปลองขับ sylphy มา...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 13:03:48 »
เคยลองมาเหมือนกัน เจอหลุม หรือเนินหน่อย มีเซ

ว่า Altis 2008 แย่แล้ว เจอเจ้านี่ไปแย่กว่า (ความรู้สึกเหมือนรถลอยได้)

ปล.เฉพาะเรื่องการขับขี่

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 14:21:32 »
โอเคเลยนะครับ รถกว้างดีออก

ออฟไลน์ cnm_0985

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 15:39:22 »
ผมผิดหวังกับ sylphy มากๆ

ไม่น่าเชื่อเลยดู ศึกษา ข้อมูลในเนตมาพอสมควร

พอไปสัมผัส ไปขับ ตัวจริง ไม่ชอบเลย

ผมเล็ง 1.6v ตัวทอปไว้ แต่ทีนี่ทางศูนย์เค้ามีแต่ตัว 1.8 ตัวทอป ให้เทสไดร์

เมื่อลองแล้วผมรู้สึกว่าเบาะมันไม่ได้นั่งสบายเลย แข็งมากๆ ตัวรถขับๆก็โยนใช้ได้นะ

คนในบ้านนั่งหลังทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่านั่งไม่สบายเลย แม้ว่ามันจะใหญ่ก็จริงเถอะ civic fd นั่งสบายกว่าเยอะ

และพวงมาลัยก่อนไปผมก็อ่านๆในเนตมาว่าพวงมาลัยมันเบา ไม่คม ซึ่งรับรู้มาก่อนแล้ว

แต่นึกไม่ถึงพระเจ้า!! โครตเบา และเบายิ่งก่าวีออสตัวก่อนหน้านี้  (เพราะตัววีออสใหม่ไม่เคยลอง) ซึ่งวีออสตัวเก่ายังทำได้ดีกว่าเสียอีก

นี่มันรถระดับ  c-segment  นะเนี่ย

อีกอย่างรถราคาเกือบล้านแค่ usb ให้มาไม่ได้มีแค่ตัวทอป

ขอโทษผู้ใช้รถ sylphy และแฟนคลับทุกท่านด้วยครับถ้าไม่พอใจ

และวันนี้ผมก็ได้ไปลอง  Focus 5 ประตู 1.6L T-VCT Ambiente AT  มาด้วยถือว่าทำได้ดีนะครับ อยู่ในระดับที่พอใจ

แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึงไอ้เจ้าเกียร์ออร์โต้  ford focus 1.6 5 ประตู นี่มันเวลาขับในช่วงจังหวะเกียร์ที่เปลี่ยนเครื่องมันจะกระตุกนิดนึงหรอครับ

รู้สึกมันจะกระตุกพอเวลารอบเครื่องเปลี่ยนเกียร์ แบบนี้ถือว่าปกติไหมครับ

ซึ่งตอนนี้สนใจเจ้า Focus 5 ประตู 1.6L T-VCT Ambiente AT  คิดว่าไงกันครับ

ถ้าในใจของ จขกท มีอยู่แค่สองรุ่นนี้ เดี๋ยวพอรถมีปัญหาต้องซ่อม หรือเคลม คุณจะลืมข้อดึของ Focus หมดเลย แล้วกลับมานึกถึง Sylphy ว่าทำไม...

นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ จากการติดตามกระทู้ปัญหาต่างทาง Internet

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:16:15 »
Focus เกียร์เป็นแบบนั้นแหละครับ ทำใจ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 13:39:16 »
ผมใช้ all new Ford Focus 2.0L อยู่ครับ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
ก่อนที่เราจะซื้อรถยนต์สักคันซึ่งเป็นอะไรที่ค่อนข้างแพงอย่างหนึ่งในชีวิตของเรา
 ผมจะคิดคร่าวๆถึงรายได้รายจ่ายของเราในเวลานี้เพื่อตัดสินใจได้เหมาะสม ถ้าเราจะซื้อรถมาใช้ยาวๆสัก10 ปี
เราต้องการซื้อรถมาใช้งาน โดยด้วยความชอบ ความพอใจ ตัดสินใจเลือกแล้วว่าเป็นรถที่ดี คุ้มค่า เราจ่ายไหวไม่เกินตัว และสามารถกันค่าใช้จ่ายในการดูแลรถตลอดอายุรถ..ผมจะไม่คิดเลยว่าราคาขายต่อจะเป็นเท่าไรในเวลาอีก10 ปีข้างหน้า  ผมจะคิดแค่ว่าในอีก10ปีข้างหน้า ซึ่งเป็นระยะเวลาที่นานพอควร
เราพอจะเก็บออมไว้ซื้อรถคันใหม่ได้ไหม ถ้าคิดว่าอีก10ปีตอนนั้นคงไม่สามารถเก็บเงินซื้อคันใหม่ได้  ก็จะได้ตัดสินใจตั้งแต่ตอนนี้ว่าการจะซื้อรถเป็นเรื่องเกินกำลังของเรา

เมื่อมีหลักคิดบื้องต้นแบบนี้ก็จะสามารถเลือกรถที่ชอบได้ดังใจ มาศึกษาพิจารณาข้อดี/ข้อด้อยต่างๆเปรียบเทียบให้ได้คันที่คุ้มค่าที่สุดกับที่จ่ายไป
แต่ถ้าคิดถึงแต่ราคาขายต่อก็คงได้แต่เลือกรถตลาด ตามใจตลาดแต่ไม่ได้ตามใจชอบของตัวเอง
ก็เหมือนกับการเลือกแต่งงานกับสาวสวยที่ใจชอบใจรัก กับแต่งงานกับสาวที่ผุ้ใหญ่จัดมา(บอกว่าดีเหมาะสมที่สุดแล้ว)
ชีวิตเราก็ต้องเลือกอะไรที่เราชอบ ตัดสินใจด้วยความรู้เหตุผลที่ศึกษามาดีที่สุด ณ เวลานี้

บริษัทรถโดยทั่วไปจะผลิตอะไหล่รองรับอย่างน้อย 10 ปีหลังจากรถเริ่มออกจำหน่าย การใช้งานนานไม่เกิน 10 ปีจึงไม่เป็นปัญหา

ถ้าใจเอนเอียงไปทาง Ford Focus ขอแนะนำให้เพิ่มอีกนิด เลือกรุ่น 2.0L แต่อาจไม่ต้องตัวTop เท่าที่เจอที่ปัญหาน้อยกว่า ระบบเครื่องทันสมัยกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ลองเข้าไปศึกษาปัญหาต่างที่ผู้ใช้ลงไว้ทั้งหมดที่พบในเว็ปคลับก่อนตัดสินใจอีกที

http://www.newfocusclub.com/forum.php?mod=forumdisplay&fid=41
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?board=54.0