ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้ Teana ใหม่ อยากคุย อะไร มาคุยที่นี่ครับ //  (อ่าน 31585 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: // กระทู้ Teana ใหม่ อยากคุย อะไร มาคุยที่นี่ครับ //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:23:09 »
มาแบบนี้ กะตบหน้า  Camry  แบบหมุน 360 องศาเลยนะเนี่ย555+   

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: // กระทู้ Teana ใหม่ อยากคุย อะไร มาคุยที่นี่ครับ //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:24:12 »
ว่าแต่ผมสงสัยอย่างหนึ่งว่านี่เป็นโมเดลเชนจ์ใช่มัย้คับ แต่ทำไมนิสสันถึงไม่มีการเปิดตัวเทียน่ารุ่นนี้แบบเป็นทางการหรือ public debut อย่างที่เขาจัดในโรงแรมหรูๆทั่วๆไปล่ะคับ อย่าง CX-5 ที่จะจัดที่เซ็นทาราเดือนหน้านี้ แต่นี่รู้สึกจะเปิดขายที่โชว์รูมเลย สงสัยเหมือนกันนะคับว่ามันเป็นไมเนอร์เชนจ์หรือเปล่านิสสันจึงไม่เปิดตัวแบบฮือฮาน่ะคับ

งานเปิดตัวส่วนใหญ่แทบจะทุกรุ่น ไม่ได้ให้ประชาชนทั่วไปเข้าร่วมงานอยู่แล้วครับ
จะเชิญสื่อมวลชนสายรถยนต์ไปในงานเปิดตัวครับ ไม่ได้ให้คนทั่วไปเข้าชม
ยกเว้นจะเป็นกิจกรรมหลังเปิดตัวมากกว่าครับ ที่คนทั่วไปจะเข้าชมได้

งานเปิดตัวอย่างเป็นทางการของ New Teana ก็มีวันนี้ครับ ที่โรงแรม Plaza Athenee ถ.วิทยุ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:29:08 »
หวังว่ามันคงจะเป็นรถประจำตำแหน่งคันใหม่แทน Camry 2.0G ACV40 Lotแรก อายุ 8ปี ของคุณพ่อนะ ปีหน้าจะได้เปลี่ยน ปกติเค้าจะให้เลือกระหว่าง Camry 2.0 กับ Teana 2.0 จริงๆอยากได้ Accord 2.0 แต่ไม่มีให้เลือก  ถ้าเลือกคงเอา Teana 2.0 นี่แหละครับ เดาว่าคงเป็นตัว XE  ไม่ก็ XL ขอให้เป็น XL เหอะ อยากได้ Around View กับ ITS
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:34:23 »
Teana ผมว่าผ่านหมดนะ แต่ภายในผมว่าไม่ผ่าน
จุดที่ผมรักนั้นได้ละลายไปเยอะเลย เพราะ Teana นั้น
ภายในต้องให้บรรนากาศน่านั่งเหมือนห้องรับแขกมาก

แต่พอ Altima ออกมานี่ ผมก็ยังคิดว่า นี่คือภายในของ Teana ในอนาคต
หรือไงนี่ พออกกมาผมว่า มันน่าใช้ดี แต่ขากกลิ่นอายประจำ Teana ไป
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:35:02 »
โช้คฝากระโปรงหน้ากลับมาแล้ว
และในที่สุด นิสสันก็มีที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติซะที !!
แต่ก็น่าเสียดายที่โบกมือลาเครื่องV6ไปจนได้

แถมอัตราเร่งครับ
เป็นCVT ที่แปลกดี มีการไล่รอบด้วย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:35:20 »
Teana ผมว่าผ่านหมดนะ แต่ภายในผมว่าไม่ผ่าน
จุดที่ผมรักนั้นได้ละลายไปเยอะเลย เพราะ Teana นั้น
ภายในต้องให้บรรนากาศน่านั่งเหมือนห้องรับแขกมาก

แต่พอ Altima ออกมานี่ ผมก็ยังคิดว่า นี่คือภายในของ Teana ในอนาคต
หรือไงนี่ พออกกมาผมว่า มันน่าใช้ดี แต่ขากกลิ่นอายประจำ Teana ไป
เห็นด้วยนิดนึงครับ

หายไปเลยจริงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:44:34 »
คุ้มค่าการรอคอยครับ
แม้ภายในจะขาดบรรยากาศอบอุ่นไปนิดนึง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:51:51 »
ยังไม่ปลื้มการออกแบบภายในเท่าไหร่ครับ ทั้งในเรื่องของดีไซน์และการจัดวางตำแหน่งของอุปกรณ์ต่าง ๆ

อ็อพชั่น ต้องยอมรับว่า Nissan จัดเต็มให้กับทุกรุ่นย่อยจริง ๆ ยิ่งพอเทียบกับราคาค่าตัวแล้วด้วย มันยิ่งดูคุ้มมาก ๆ

อ็อพชั่น + ราคา เทียบกับคู่แข่งตอนนี้ Teana น่าสนใจมาก  เชื่อว่าคงทำให้ทั้ง Camry และ Accord สั่นสะเทือนในระดับปานกลาง แต่ถึงกระนั้น ผมก็ยังเชื่อว่ายอดขาย Teana จะทำได้เพียงเบียดขึ้นมาสูสีกับทั้งคู่ ไม่สามารถแซงและทิ้งห่างไปได้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:59:34 »
พอดีไปดูอีกที่ รูปรถจริง รู้สึกว่า สเป็คจะไม่เหมือนกับในโบชัวครับ

เห็น ภายในดำ แต่จอ5"(no nav)  หน้าจอเหมือนใน Sylphy1.8V

เห็นสีครีม กับจอ 7" (nav)  แต่ในโบบอกว่า Nav คู่กับภายในดำ

ที่นั่งหลังตรงแอร์ไม่มีปรั๊กไฟ 12v

ฝากระโปรงหน้ามีโช้คค้ำ แต่ฝาไม่ถึงกระจังหน้า

ในห้องเครื่องมีแผ่นซับเสียงรอบห้องเครื่อง

ยางเป็น 215/55R17 เป็นมิชลิน Primacy LC 3st เหมือนAccord

ยางอะไหล่เป็นขนาดล้อ ติดรถ

GreenG

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:06:01 »
เข้ามาแอ่นอกดีใจ

แทนคนขับ Sylphy ว่า

เรากลายเป็น Baby Teana ไปแล้ว ชัยโย ;)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:08:24 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34494.0.html

สรุปแต่ละรุ่นย่อยว่า Option ที่เพิ่มมาว่าได้อะไรมาบ้างเรียบร้อยแล้วครับ
พร้อมรายละเอียดที่น่าจะครบเกือบหมดครับ ^^

GreenG

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:13:01 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34494.0.html

สรุปแต่ละรุ่นย่อยว่า Option ที่เพิ่มมาว่าได้อะไรมาบ้างเรียบร้อยแล้วครับ
พร้อมรายละเอียดที่น่าจะครบเกือบหมดครับ ^^
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:14:34 »
เออ ผมว่าเวลาวิ่งมันเหมือน sylphy แต่เวลาจอดยังไงมันก็คือ teana ชัดเจนมากครับ

ส่วนความสวยงามผมว่าภายนอกสวยงามมากครับ สวยทุกมุม ส่วนภายในผมว่าสวยกว่าแคมรี่ แต่ยังสู้ accord ไม่ได้เลยครับ
ผมชอบอะไรที่มันดูอนาคต มีแสงสวยๆนะครับ ผมว่า j 32 ภายในสวยกว่านะ ตัวนี้ออกแนวแก่ๆไปหน่อยเหมือน camry

ในด้านยอดขาย ต้องรอการตลาดครับ เพราะตอนนี้ผมว่า โตโยต้า แคมรี่ แย่ที่สุดเข้าขั้นห่วยเลย เมื่อเทียบกับคู่แข่งที่จัดเต็มมาก โดยเฉพาะตัว 2.0
ขอให้ขายดีๆนะครับ nissan ผมว่าคุณทำรถมาได้ดีมากเลย ในระดับ D segment สู้คู่แข่งได้สบายๆ  

อารมณ์ผมตอนนี้นะ อยากได้บอดี้แบบเทียน่า ใส่เดย์ไลท์แบบแอคคอร์ด และภายในแบบ แอคคอร์ดผมว่า มันจะเลิศมากกกกก

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:34:12 »
DRL มันก็มีอยู่ไม่ใช่เหรอครับ แต่เป็นแบบ Halogen เหมือน USA เท่านั่น
เอ หรือว่าผมมองผิดไป
แต่ผมจ่องดูแล้วนะว่ามันมี DRL

syamana

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:34:19 »
ดูไปดูมา NISSAN มาในสไตร์ BMW แล้ว
ทำรูปแบบรถ C-Seg B-Seg D-Seg คล้ายๆกันหมด

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:36:40 »
อยากลองฟังเครื่องเสียง Bose จังว่าเสียงจะดีกว่าjblในCamryมากแค่ไหน ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:39:29 »
แต่นิสสันประเทศไทยก็ยังมีกักเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:44:34 »
อยากได้ d-segment ที่อัตราเร่งเท่าเเคมรี่ไฮบริด สวยเหมือนเเอคคอร์ด นุ่มเท่าเทียน่า ถ้ามีนะ ผมจะขายเเคมรี่ที่ใช้อยุ่เลย 5555 
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Ben_BEnz

• Full Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:56:58 »
สเปคบางส่วนยังแปลกๆ เช่น ภายในสีเลือกได้หรือฟิก ถ้าฟิก ตัวโชว์กับโบชัวร์ไม่ตรงกันรึเปล่า เพราะในโบชัวร์บอกว่า ภายในครีมสำหรับรุ่นทั่วไป รุ่นเนวิสีดำ

และภายในครีม สวยดี แต่พวงมาลัยครีมด้วย ท่าทางจะดูแลลำบาก ชอบของแอคคอร์ดมากกว่าในจุดนี้ ภายในครีม แต่พวงมาลัยสีดำ

ภาพรวมของแดชบอร์ดดูแปลก ไม่ค่อยหรูเท่าตัวก่อน จอกลางต่ำไป น่าจะอยู่ระดับเดียวกับมาตรวัด ถึงแม้จะมีจอตรงมาตรวัดแล้วก็ตาม

และเติม E85 ไม่ได้ น่าจะเป็นจุดบอดจุดนึง รวมถึงไม่มีปุ่มปรับที่นั่งข้างคนขับด้านคนขับ ปุ่มนี้สะดวกมาก ความปลอดภัยมาครบตั้งแต่รุ่นล่างสุด ถือว่าเป็นเรื่องที่ดี

โดยรวมดูสปอร์ตขึ้น แต่หรูหรา ภูมิฐานลดลง ส่วนราคาไม่ได้หวือหวาอะไร ถ้าเทียบรุ่นต่อรุ่น แต่สเปคจัดเต็มจริง

จุดสังเกต พื้นที่วางขาด้านหลัง แคบลงหรือเปล่า?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 21:59:15 โดย Ben_BEnz »

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:59:20 »
ศูนย์โคราชแถวๆ เดอะมอลล์ รถเทสมาแล้วครับ j33 วันนี้เห็นจอดหลาหน้าศูนย์เลยยย

ออฟไลน์ bungy

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:04:29 »
สงสัยว่า ทำไม ต้องตอนแรงม้า ด้วยครับ เพราะ e20 หรือเปล่า

จาก 182 เป็น 173 เหอะๆ งง กับ nissan ไทยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:07:41 »
โดยรวมชอบเกือบหมด..

ยกเว้น CVT เท่านั้นอ่ะที่ไม่ชอบ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:12:07 »
ศูนย์โคราชแถวๆ เดอะมอลล์ รถเทสมาแล้วครับ j33 วันนี้เห็นจอดหลาหน้าศูนย์เลยยย

0 ประจำเดี๋ยวไปลอง อิอิ

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:15:10 »
แต่เดิมค่าย Nissan ต้องรอ minor ของ minor change ถึงจะได้ option ระดับนี้

J33 เปิดตัวได้สวยมากๆ ก็เหลือแต่ว่าใครชอบ Honda หรือ Nissan

ส่วน T/T ถ้าไม่ถล่มส่วนลด ก็ต้องรีบ minor change ละครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:16:46 »
เสียดาย ภายในผมว่า J32 สวยกว่า และยังเติม E85 ไม่ได้

ส่วนตัวในความคิดผม ผมว่ายังไง TEANA ก็คงยึดที่ 3 ในตลาดต่อไป ส่วนนึงเพราะยี่ห้อ ชื่อชั้น และศูนย์บริการยังสู้อีก 2 เจ้าไม่ได้  

และ

ในพิกัด 2.0 ถึงออฟชันจะจัดเต็ม แต่ก็ยังเสียเปรียบ Accord ที่เติม E85 ได้ และมี DRL ถึงจะตั้งราคามาถูกกว่าเกือบ 3 หมื่น

แต่ถ้าเจอ ACCORD รับน้องใหม่ ด้วยการใส่ถุงลมมาเพิ่มแบบเงียบๆเหมือน CRV และจัดดอก 0% ยอดขาย ACCORD ก็ยังคงนำอยู่ดีในพิกัดนี้

(ส่วน CAMRY 2.0 กับ 2.5g ถ้าจะเบียดมาก็ต้องลด แลก แจก แถมกันมากกว่านี้ละครับ)

ส่วน พิกัด 2.5 TEANA 2.5 XV Navi  แพงกว่า CAMRY HV CD เมื่อลดแล้ว (1,659,000 ถ้าลดสักแสนก็เหลือ 1,559,000 และอาจลดมากกว่านี้ก็ได้)

CAMRY ได้ เครื่อง Hybrid ที่แรงกว่าและประหยัดกว่า อันนี้ก็คงทำให้หลายคนลังเลล่ะครับ

สุดท้าย ผลประโยชน์ตกอยู่ที่ผู้บริโภคแน่ๆครับ แข่งกันเยอะๆ ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:22:03 »
Option ใส่มา 5 ล้าน แต่ขับไม่ดีสู้รายอื่นไม่ได้ ก็ไม่ซื้อ
ปล. J32 ผมยังป้ายแดงอยู่เลย ตกรุ่นซะและ T_T

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:25:42 »
ผมทำตารางมาฝากนะครับ โดยใช้ตัว2.0XLนะครับเนื่องจากจะเห็นภาพชัดเจนกว่า และราคาต่างกันเพียง3หมื่นในความเห็นผมตัวนี้น่าจะเหมาะเอามาเปรียบเทียบ
ไม่เอาตัว2.0XEมาเพราะตัวนั้นราคาถูกไปและออพชั่นที่เป็นจุดเด่นมันไม่มี
ตกหล่นตรงไหนช่วยกันดูได้เลยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:28:48 »
ผมทำตารางมาฝากนะครับ โดยใช้ตัว2.0XLนะครับเนื่องจากจะเห็นภาพชัดเจนกว่า และราคาต่างกันเพียง3หมื่นในความเห็นผมตัวนี้น่าจะเหมาะเอามาเปรียบเทียบ
ไม่เอาตัว2.0XEมาเพราะตัวนั้นราคาถูกไปและออพชั่นที่เป็นจุดเด่นมันไม่มี
ตกหล่นตรงไหนช่วยกันดูได้เลยครับ

Toyota รักคนไทยเสมอ  ;D

ออฟไลน์ phurichza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:34:41 »
ในโลกนี้มีอะไรเที่ยงด้วยหรอ ขนาดจังหวัดปทุมอยู่มาเป็นสิบๆปี ไม่เคยคิดเลยว่าน้ำจะท่วม มันก็ยังท่วมมาแล้ว เจ้าตลาดก็เจ้าตลาดเถอะ จะซื้อรถคันละเป็นล้าน อาจจะคนที่บ้าแบรนด์ไม่ดูอะไรเลย แต่ก็ยังมีคนอีกตั้งเยอะที่เค้ามานั่งเปรียบเทียบแล้วเปรียบเทียบอีกเหมือนกันนิ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:35:41 »
คุณจะเห็นได้ว่า  จากตารางที่ผมทำนั้น CAMRY มีเพียงสิ่งเดียวที่สู้ได้คือไฟหน้า XENONNNNNNNNNNNNNNN

และเทียน่ามีเพียงสิ่งเดียวที่คู่แข่งมีหมดแต่เทียน่าไม่มีคือ กระจกมองข้างน้ำไม่เกาะ