ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง Bose นี่เสียงจะดีกว่าเครื่องเสียงปกติมากไหมคะ เห็นใน Teana ใหม่มี  (อ่าน 26337 ครั้ง)

ออฟไลน์ chsuthep

• Jr. Member
  • **
คุยเรื่องเครื่องเสียงแล้วของขึ้นอยากคุยขึ้นมาครับ ฮ่าๆๆๆ

เราเชื่อกันว่าการฟังเพลง ฟังดนตรี ถือเป็นการบำบัดจิตใจได้
เรียกกันว่า ดนตรีบำบัด มีการใช้กันอย่างแพร่หลายมานานแล้ว

ดังนั้นเครื่องเสียงถือเป็นตัวถ่ายทอดดนตรีจึงมีความสำคัญเป็นอย่างมาก
มีเพื่อนๆในกลุ่มฟังดนตรีหลายคนลงทุนทำห้องฟัง ลงทุนกับเครื่องเสียงหลักหมื่นจนถึงหลักล้าน
เพียงเพื่อวัตถุประสงค์เดียวคือให้มันถ่ายทอดความเป็นดนตรีตามแบบที่เราชอบ
บางคนชอบแบบเหมือนต้นฉบับ เรียกกันว่าเอากันแบบให้ได้เสียงเหมือนในห้องอัดเลย พวกนี้เรียกว่า หูมอนิเตอร์
ส่วนบางคนชอบเสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งๆ เบสตึ้บตั้บ หรือเสียงหวานหยดย้อยชนิดน้ำผึ้งเดือนห้า ก็เลือกหาเครื่องเสียงแบบที่ชอบกันไปตามรสนิยม

ดังนั้น การหลงไหลในเสียงดนตรี เสียงเพลงจึงจัดเป็นสุนทรียศาสตร์แขนงหนึ่ง
ถ้าท่านรู้ตัวว่าเป็นคนชอบศิลปะแขนงนี้ก็ลุยเลยครับ

ผมก็เป็นหนึ่งในบุคคลจำพวกนี้ด้วย
เป็นนักฟัง แต่ไม่ใช่นักวิจารณ์ครับ
ฟังเพื่อความสุข ไม่ใช่เพื่อจับผิด

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ในรถยนต์ ไม่เคยลองครับ

แต่ผมทำงาน วงการ TV Broadcast

JBL ก็ไม่ธรรมดา น่ะครับ ผลิตโรงงานเดียวกับ Mark Levinson

ใน Camry ก็เป็น JBL
ใน Lexus เป็น Mark Levinson

แต่ผมไม่แน่ใจว่า JBL ในรถ กับในวงการทีวี ที่ใช้ จะ Class เดียวกันป่าว

เพราะ JBL ในวงการ Broadcast ชุดหนึ่ง ซื้อ Camry HB ได้เกือบ 10 คัน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
ตอบในฐานะคนเคยเล่นเครื่องเสียงบ้าน
Bose สำหรับคนทั่วไป คือสุดยอด
Bose สำหรับคนเล่นเครื่องเสียง คือธรรมดาๆแถมไม่ค่อยคุ้มกับราคาขาย(ในไทย)

สำหรับในรถยังไม่เคยฟังเลยขอไม่ออกความเห็นครับ แต่ถ้าให้เดาผมว่ามันน่าจะดีกว่าที่ติดมาในรถผมนะ 5555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เทียบกับรถบ้านทั่วไป ดีกว่าเยอะครับ

ส่วน JBL Camry Prius ไม่ขอพูดถึง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
ลองเอาเพลงจากมือถือไปต่อ ตอนไปดูรถซิครับ เอา Bit rate สูงๆหน่อย

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
พอดีมีประสบการณ์การใช้หูฟัง Bose IE2 , Bose SIE2i sport และก้อ ลำโพง Bose Music Monitor บางรุ่นของ Bose ก็เทพเลยครับ แต่บางรุ่นก็แอบรายละเอียดไม่ครบนะครับ (แต่ดีกว่าลำโพงทั่วไปอย่างเห็นได้ชัดครับ)

ออฟไลน์ Parinceo

Bose จะมีเอกลักษณ์ของตัวเองมากๆครับ เน้นฟังง่าย ฟังสบาย
ใช้ฟังทั่วๆไปได้สำหรับคนธรรมดาที่ไม่ได้เล่นหูฟัง

เบสนุ่ม ลึก กระชับ  เสียงสูงหวาน แต่ไม่ใสมาก ครับ เหมาะฟังป๊อป แจ้ส ทั่วๆไป
ถ้าฟังพวกเพลงที่ใช้เสียงครบๆ มาพร้อมๆกัน พวก Rock หรือ classic พวกนี้
บางทีมันยังแยก stage เครื่องดนตรีได้ไม่ครบ

พวกเล่นหูฟัง เครื่องเสียง ถ้าไม่ชอบก็จะเกลียดไปเลยครับ
แต่ถ้าถาม ผมว่าดีกว่าเครื่องเสียงติดรถธรรมดามากๆครับ

ปล. วิธีที่ดีที่สุดในการเล่นเพลงคือ เอา USB ไปต่อให้เครื่องเล่นโดยตรเลย เสียงที่เอามาเปรียบเทียบจะได้ดีที่สุด
บางทีผ่านบลูทูธ สายaux อะไรพวกนี้ รายละเอียดหล่นหมดครับ

ปล2. หูฟัง In-Ear หรือ Ear-bud นี่ผมยกให้ Bose IE2 เลยนะ ใส่สบาย เสียงสมราคา(ถึงจะมี Sennheiser ที่ราคาพอกันแต่เสียงดีกว่า แต่ใส่สบายไม่เท่า)
เครื่องเสียง พวก portable, computer speaker ก็ทำได้ดีครับ เพราะเขาถนัดลำโพงตัวเล็ก แต่เสียงใหญ่ ยกเว้นถ้าเป็น Full-size หรือลำโพงบ้าน ไปยี่ห้ออื่นน่าจะคุ้มเงินกว่าครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
กระทู้นี้รวมนักฟังหูเพชรเพียบ ชอบๆ ;D

ผมเองเป็นประเภท music lover ครับ เลยชอบสไตล์ Bose  คนรอบข้างผมมีแต่ติดใจในเสียงเล็กดี รสโตของมัน เลยคิดว่าน่าจะดีครับ ถ้ารถติด แอร์เย็นๆ มีเพลงนุ่มๆฟัง คงจะดีไม่น้อย ขนาด JBL ใน Prius ที่ใช้อยู่ผมยังว่ามันโอเคเลย แล้วถ่า Bose ในเทียน่ามันจะขนาดไหน

เมื่อกี้ไปเทส ก็ดันมีแต่ 2.0 อีก ไม่ได้ลอง Bose เลย  :P

ออฟไลน์ Niceguy_C

พ่อผมก็เล่นเครื่องเสียง

มี Bose อยู่ 2 คู่ ใช้ฟังเสียงจากคอม กับ ต่อดูหนังธรรมดาๆ

ส่วนเครื่องเสียงหลักแกจัดเต็ม MarkLevinson กับลำโพง B&W

ออฟไลน์ kruttha

• Newbie
  • *
แล้วที่มันอยู่ใน BMW F30 มันยี่ห้ออะไรอ่ะครับ เสียงฟังดูมันก็เพาะดีอ่ะครับ เที่ยบกับ Teana มันดีหรือแย่กว่ากันอ่ะครับ

ออฟไลน์ recycleman

ไม่ได้เป็นนักฟังหูทองระดับเทพและก็ไม่มีทุนทรัพย์มากพอที่จะเล่นเครื่องเสียงระดับหลักแสนหลักล้าน แต่ก็พอจะแยกออกว่าอันไหนเสียงดีไม่ดี เน้นแค่ฟังเพราะรายละเอียดดีเป็นโอเค

bose ในเทียน่า เสียงดีและจะบอกว่าดีมากในรถระดับนี้ครับ รายละเอียดและเนื้อเสียงถือว่าเยี่ยมพอสมควรในระบบเครื่องเสียงoemติดรถจากโรงงาน ถ้าให้เทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกันผมว่ากินขาดครับ แต่อย่าเอาไปเทียบกับพวกเครื่องเสียงที่ทำเพิ่มเติมกันเองหลักหลายหมื่นยันแสนน่ะครับ ยังไงก็สู้ไม่ได้แน่นอน ผมเคยเห็นปอร์เช่คาร์เยนคันนึงเครื่องเสียงเดิมๆเป็นbose เจ้าของเดิมยังถอดออกเพื่ออัพเกรดระบบใหม่ทั้งหมด น่าจะเป็นนักฟังระดับเทพและเงินหนาพอดู เห็นแล้วยังอยากไปขอซื้อboseที่เขาถอดทิ้งมาใส่รถตัวเองจัง แค่นั้นก็สุดยอดแล้วสำหรับผม  :D

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
ไม่ได้เป็นนักฟังหูทองระดับเทพและก็ไม่มีทุนทรัพย์มากพอที่จะเล่นเครื่องเสียงระดับหลักแสนหลักล้าน แต่ก็พอจะแยกออกว่าอันไหนเสียงดีไม่ดี เน้นแค่ฟังเพราะรายละเอียดดีเป็นโอเค

bose ในเทียน่า เสียงดีและจะบอกว่าดีมากในรถระดับนี้ครับ รายละเอียดและเนื้อเสียงถือว่าเยี่ยมพอสมควรในระบบเครื่องเสียงoemติดรถจากโรงงาน ถ้าให้เทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกันผมว่ากินขาดครับ แต่อย่าเอาไปเทียบกับพวกเครื่องเสียงที่ทำเพิ่มเติมกันเองหลักหลายหมื่นยันแสนน่ะครับ ยังไงก็สู้ไม่ได้แน่นอน ผมเคยเห็นปอร์เช่คาร์เยนคันนึงเครื่องเสียงเดิมๆเป็นbose เจ้าของเดิมยังถอดออกเพื่ออัพเกรดระบบใหม่ทั้งหมด น่าจะเป็นนักฟังระดับเทพและเงินหนาพอดู เห็นแล้วยังอยากไปขอซื้อboseที่เขาถอดทิ้งมาใส่รถตัวเองจัง แค่นั้นก็สุดยอดแล้วสำหรับผม  :D

ผมเห็นด้วยครับ ผมลองไปฟังใน Tiana 2.5 ใหม่มาแล้ว ถ้าจะให้เทียบเครื่องเสียงติดรถนี่ ผมว่าดีมาก ดีกว่าเครื่องเสียงในรถยุโรปบางคัน  
ส่วนเครื่องเสียงติดรถรถญี่ปุ่นด้วยกัน เทียน่าตัวนี้ไม่เป็นรอง แต่เทียบกับพวกชุดเครื่องเสียง hi end ในพวกรถหรูแพงๆไม่ได้
ข้อเสียคือมันปรับแต่งได้น้อย ตอนผมลองมีแต่ปรับ Base Treble ปรับเบสสุดก็ตึ่บดี แต่ถ้าลดลงมาก็แห้งลงไปมาก ได้ใสมาแทน แหลมยังไปไม่สุดเท่าไร ตอนไปลองเสียดายไม่ได้เอาแผ่นทอง 24 bits ไปด้วย แต่เท่าที่ฟังดุแล้วก็ยังไม่สุดเท่า custom made ตามร้านเครื่อง เสียงดังๆที่เลือก front ลำโพง สาย และ Processor เองได้

ผมก็แฟน Bose ครับ มีผลิตภัณท์หลายตัว
มาฟังใน Tiana 2.5 นี่ก็ถูกใจสไตล์เดิมของ Bose แบบว่าดีในแบบที่ไม่ต้องไป modify เพิ่มเติม สำหรับคนที่หูเงิน
อยากเอา JBL ใน Prius ผมไปแลกซะจริง

ส่วน option อื่นๆ พวกกล้อง 360 ผมว่าทำได้ดีครับ เสียอย่างเดียวจอในรถมันความละเอียดต่ำไม่ชัดเท่าที่ควร แต่ Touch Screen
ตอบสนองดีมาก และไวด้วย option อื่นๆเรื่อนไมล์ 3D ก็สวยดี ไฟล์ DRL เท่าที่ถามเซลล์มีให้ (option ต่างหากรึเปล่าลืมถาม แต่รถโชว์มีติดอยู่)
ภายในกว้างนั่งสบายดีครับ

ส่วนการขับขี่รถที่ศูนย์ที่ไปลองดู มีแต่รถโชว์รถเทส ยังไม่มาเรื่องความเงียบคงต้องรอไปลองอีกที ซึ่งผมรอนัดกับเซลล์อยู่
ใครเล็ง D segment นี่ถ้าชอบความสุนทรีย์ของเสียงเพลงบนรถที่เก็บเสียงได้ดีคงจะชอบ

ลองถามโปรโมช่นเซลล์ดูมีโปร 1.88% แต่ต้องออกค่าประกันเอง ไว้ไปเทสการขับขี่แล้วจะมาให้ คห. อีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 18:09:25 โดย CASSIOPIA »

ออฟไลน์ Thor.1

ไม่เกี่ยวกับว่าจะเป็นBose หรือJBL หรือยี่ห้ออะไรครับ ผมว่าอยู่ที่เขาจะทำให้เป็นยังไง ในงบขนาดไหนมากกว่า
  Boseรุ่นห่วยๆก็มี รุ่นเทพๆก็มี  Jblรุ่นห่วยๆก็มี รุ่นเทพๆก็มี

Pioneer มีวิทยุรถยนต์ระดับ2พันกว่าบาท ไปยันตัวละ2แสน
 หรือซีดีบ้าน ราคา7-8พัน  จนระดับเครื่องละล้านกว่าเขาก็มี

อย่างเทียน่า เขาตั้งใจอัดอ๊อปชั่น+ของต่างๆในรถมาให้ดีมากๆในระดับราคานี้
 จะใส่ยี่ห้ออะไรมาก็ต้องทำให้เสียงได้แบบนี้ครับ
 และเป็นเรื่องของรถรุ่นใหม่ที่ให้ของมาดีกว่ารุ่นเก่า เป็นเรื่องธรรมดามาก

ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อเครื่องเสียงแน่นอน................ฟันธง

ออฟไลน์ beerrl

เครื่องเสียง Bose ถ้าได้ลองฟังมาบ้าง จะรู้ว่าเสียงที่เด่นจะเป็นในเรื่องของ เบสที่กระชับ ฟังแล้วรู้สึกว่ามีน้ำหนัก และ เรื่องของมิติเสียงที่ฟังแล้วให้ความรู้สึกกว้าง ว่าง่ายๆคือ ฟังได้ทุกแนวเพลง คือ ถ้าคนชอบเพลงหลายๆแนว ชอบเพลงช้าด้วย เร็วด้วย dance บ้าง jazz บ้าง ตอบโจทย์ครับ
เมื่อเทียบกับรถทั่วๆไป ยิ่งBMW ที่ลำโพงหน้าแค่ 4 นิ้วด้วยแล้วละก้อ บอกได้เลยครับ คนละเรื่อง
แต่ถ้าเทียบกับ รถบางรุ่นที่ลำโพงที่อยู่ตรงประตู ติดในตำแหน่งสูงเหมือน BMW แต่เป็น 6 นิ้วและลำโพงแหลมติดอยู่ตรงกระจกมองข้างด้านในตัวรถ(หูช้าง) อันนี้ผมว่าอาจจะไม่ค่อยต่างเยอะ เพราะ รถที่มีการติดตั้งลำโพงอย่างที่บอก เวทีเสียงจะสูงและกว้าง ทำให้ฟังแล้วเสียงเพลงลอยอยู่ตรงหน้าเรา
แต่จะมาแพ้ ตรงเสียง bass ที่น่าจะกระชับไม่เท่า Bose ครับ
แต่ถ้าเทียบกับชุดที่เขาทำมาฟัง audiophile อันนี้ ต้องยอมครับ เพราะ ของเขาเน้นทำให้เวทีเสียงอยู่ในระดับหูของคนขับ เป็นเส้นตรง ตำแหน่งดนตีแต่ละเครื่องดนตรีชัด และ ถูกต้องตามที่อัดมาครับ

ถ้าสรุปง่ายๆ ผมว่าลำโพง Bose ที่ติดให้มาถือว่าดีมากสำหรับของเดิมๆติดรถ ดังนั้น ถ้าฟังแล้วชอบใจแล้ว ไม่ต้องไปทำเพิ่มเลยครับ หรือ จะไปเปลี่ยนเล็กๆอย่างดีกว่าครับ เพราะ จะได้ไม่คุ้มเสียครับ (ถ้าจะทำเครื่องเสียงรถ ต้องทำให้เต็มระบบครับ)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ womensun

• **
ไม่นิยมเปลี่ยนเครื่องเสียงที่ติดรถมาค่ะ เดิมๆมายังไงใช้ยังงั้น ฉะนั้นถ้าบริษัทฯ ใส่ของดีมาเลยก็ถือว่าดีกว่า ยิ่งนิสสันใส่ bose มาให้นี่ถือว่าใช่เลยค่ะ เหมือนที่    มิตซูฯ ใส่ Alpine มาให้ใน ปาเจโร่ สปอร์ต ไปฟังของน้องสาวยังติดใจเลย ความเห็นส่วนตัว ถ้าจะฟังเสียงแบบไฮเอนด์จริงๆ ต้องไปฟังที่บ้านค่ะ ในรถเสียงรบกวนรอบด้านไปหมด สมาธิที่จะต้องใช้ไปกับการขับรถและอะไรอีกหลายๆอย่าง ฉะนั้นเสียงที่ฟังในรถแค่ติดหูฟังเอาเพลินๆ สบายๆ แค่ฟังแล้วรู้สึกว่าไพเราะก็พอ :D

ออฟไลน์ V221

ถ้าตัองการเครื่องเสียงที่ดี ชัดเจนแบบไม่ต้องรื้อรถก็ใช้แบบBOSEดีแล้วครับ
ฟังในรถคงไม่ต้องซีเรียสเหมือนฟังเพลงในห้องเสียงที่บ้านหรอกครับเพราะสมาธิต้องใช้กับการขับขี่ไปพอสมควรอยู่แล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Freekick042

bose นี่ขึ้นชื่อเรื่องลำโพงล่องหน คือยืนอยู่ตรงไหนก็ฟังได้มิติเหมือนกันหมด ถ้าเซ็ทถูกนะ
แต่เครื่องเสียงรถยนต์นี่ดีมั้ย มันดีกว่าเดิมแน่ๆครับถ้าหูถึงไฟล์ถึงเครื่องเล่นถึง ไม่ใช่เอาmp3 128kbit/sไปเปิดเผลอๆเสียงห่วยกว่าเดิมเพราะมันจะฟ้องโดยการทำให้เราได้ยินเสียงห่วยๆของไฟล์

แต่ว่านะ ส่วนตัวเครื่องเสียงรถยนต์นี่ไม่ใช่แนวผม ผมว่ายังไงเวทีเสียงมันก็ไม่ได้นะถ้านั่งตำแหน่งคนขับ ส่วนตัวผมขอผ่านเอาเงินไปลงเครื่องเสียงบ้านดีกว่า

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
ตอบ
Bose ดีกว่าครับ มากด้วย
ปล.ฟินสุด Bang & Olufsen

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เครื่องเสียงในรถอยากให้ลองฟังของ Burmester
ที่ตอนนี้มีอยู่ใน S400 และกำลังจะมีใน C Class ใหม่ครับ
รับรองว่าจะลืมยี่ห้ออื่นๆไปเลย  ;D

Burmester มีอยู่ใน Porsche Cayenne, Panamera ด้วยครับ ผมเคยเห็นอยู่  สำหรับ Bose นั้น ผมเคยสัมผัส แค่ชุดเสียงในหอประชุมรร. ซึ่งมันก็ดีในระดับหนึ่ง เวลามีคอนเสิร์ตก็พอจะฟังได้ส่วนยี่ห้ออื่นนั้น Harman Kadon จากลำโพง Notebook โอเคในระดับที่พอรับได้ อีกยี่ห้อคือ JBL ผมเคยฟังจาก Portable ของเพื่อน ผมชอบเลยแหละ Classic ก็ได้ Pop Rock HipHop Jazz ฯลฯก็ดี แต่ตอนนี้รถผมใช้แค่ของติดโรงงาน แต่Front 2-Din ใหม่ของ Pioneer ซึ่งพอเปลี่ยมันมา รู้เลยว่า Front เดิมๆมันตัดถอนคุณภาพเสียงมากอยู่ ถ้ามีโอกาสดีๆละก็ อยากจะลอง B&O Mark Levinsion Burmsters แค่นี่ คงจะฟินแล้ว
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ honest

• Full Member
ผมยังไม่ได้ไปลองรถเลย ท่านได้รับรถแล้ว ไวแท้ มาแชร์กันบ้างนะครับ เห็นระบบช่วยเยอะแยะเลย