ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรุ่นไหนดี ระหว่าง sonic กับ fiesta  (อ่าน 5172 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
เลือกรุ่นไหนดี ระหว่าง sonic กับ fiesta
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 11:52:21 »
เกิดความหนักใจนิดๆครับ ในการเลือกซื้อรถ 2 รุ่น คือ chevrolet sonic กับ ford fiesta ทีแรกไม่ค่อยหนักใจเท่าไหร่ครับกับการจะเลือกซื้อ fiesta เพราะด้วยเหตุผลหลายๆประการไม่ว่าจะเป็นเรื่องของฟีลลิ่งช่วงล่าง พวงมาลัย อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง แต่พอทาง chevrolet คลอดเจ้า sonic 1.6 ออกมา ก็ดั๊น มีสมรรถนะที่ดีเป็นอันดับต้นๆของรถพิกัด B segment แถมยังสามารถใช้เชื้อเพลิง E85 ได้อีกด้วย รบกวนขอความคิดเห็นชาวเว็บทุกท่านด้วยครับผม

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
Re: เลือกรุ่นไหนดี ระหว่าง sonic กับ fiesta
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:22:40 »
คู่นี้เลือกยากครับ แต่ถ้า นั้ง 2 คน ผมว่าเฟียสต้า ถ้านั้งเกินจากนั้นก้โซนิค

แล้วถ้า จะเอาเฟียสต้า รอตัวใหม่อีโค่บูสดีกว่า เกียร์อะไรคงจะไม่มีปัญหาแล้วถึงเวลานั้น

ปล.อยากหล่อไปโซนิค แต่งแล้วหล่อมาก แต่ถ้าอยากซิ่งก้ เฟียสต้า ^^

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Re: เลือกรุ่นไหนดี ระหว่าง sonic กับ fiesta
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:28:59 »
ถ้ามีเวลาก็รอดู Fiesta Ecoboost ก่อนคับแล้วค่อยตัดสินใจอีกที่
เรื่องเกียร์ฟอร์ดน่าจะดีกว่าหน่อย เพราะส่วนใหญ่เกียร์แบบครัชคู่มักไม่มีปัญหาในรถที่มีแรงบิดสูงๆ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:34:58 »
2 คันนี้เป็นผมเลือก Sonic 1.6 ครับ ถ้ารับกับอัตราสิ้นเปลืองมันได้

Fiesta eco ผมว่าเปิดมาราคาคนเมิน แต่รอดูก็ดี

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:47:29 »
ไม่สนใจ City หรอครับ 15.7โลลิตร ช่วงล่างก็ไม่ได้แย่ ก็ดี แต่ก็ไม่ได้ดีกว่า2คันนี้ รถดี ศูนย์ดี นะครับ ภายในกว้างสบายกว่า
แต่ถ้าเป็น2คันนี้ ผมไม่แน่ใจว่าคุณสนใจในส่วนต่างของอัตราสิ้นเปลืองมากน้อยแค่ไหน เพราะถ้าเป็น  Fiesta 1.6 จะประหยัดมาก 16.4 แต่พอเป็นโซนิค ความจุเดียวกัน มันกินกว่าเฟียสต้าถึง 3 โลลิตร 13.49 โลลิตร แต่ถ้าเอาความชอบของโซนิคมาหักลบกับอัตราสิ้นเปลือง แล้วรับได้ ก็จัดเลยครับ
เป็นผม ผมไม่เลือกทั้งคู่ รอ 1.0Eco Boots ออกมาก่อน ว่าเจ๋งแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 12:54:27 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ neoinferno

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:50:44 »
Sonicอีกเสียงครับ ตัว1.6เติมe85ได้ อัตราเร่งดีกว่า1.4เยอะ แถมได้ช่วงล่าง+พวงมาลัยเทพอีกด้วย

ออฟไลน์ Nebula ๙

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 13:29:59 »
รอดู Fiesta Ecoboost ไม่รู้ Ford บ้านเราจะตัด ออฟชั่นอะไรบ้างอ่านดูเมืองนอก ได้จอ โซนี่ 4 " + ลำโพง 8 ตัว  ;D

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 13:40:05 »
แล้วเมื่อไร fiesta ตัวใหม่จะมาค่ะ พอจะทราบกับบ้างไหม

อีกอย่าง อยากให้ fiesta เติม e85 ได้บ้างอ่ะ

เราีรอรุ่นนี้เช่นกัน

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 14:04:46 »
ถ้าปั้ม E85 เยอะ หาที่เติมง่าย ผมเลือกโซนิค แน่นอนครับ..
ถ้าไม่เยอะ ไม่สะดวกที่เติม ผมเลือกเฟียสต้าครับ..

และถ้าตัวเลือกเป็นตัว 5 ประตู ผมก็เลือกเฟียสต้า สี่ประตูเลือกโซนิค

ระบบช่วงล่างก็ไม่ต่างกันมาก โซนิคออกแนวซับแรงกระแทกดีกว่า
เพราะยางใหญ่กว่า หนากว่า น้ำหนักมากกว่า..
เฟียสต้าออกแนวตึงตังๆหน่อย..

ระบบความปลอดภัย เฟียสต้าให้ระบบควบคุมการทรงตัวมาให้

และถ้าเลือกเฟียสต้า ผมก็จะรอ EcoBoost ครับ.. เดือนหน้าก็จะปล่อยแล้ว..

สุดท้าย ก็คงต้องไปลองขับดูก่อน..
อยู่นี่แนะนำข้อมูลให้พอเป็นแนวทางครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 15:09:11 »
ตอนนี้ โซนิก เลยครับ

แต่เป็นผมคงรอดู 1.0 ของฟอร์ดก่อน

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 15:23:44 »
อีโค่บูส ถึงเติม E85 ไม่ได้ ผมว่า มันก้พอๆกับ โซนิคนั้นแหละ เพราะถ้านับต่อลิตรแล้ว เผลอ โซนิคอาจจะกินกว่าอีกมั้ง

แต่ถ้า ตัวอีโคบูสมา อย่ารีบซื้อน่ะ รอดูอาการก่อน ว่า ดีเฟลค เยอะป่าว

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 15:26:37 »

Fiesta ตัวใหม่ครับ รอๆๆๆๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 18:55:35 »
รอได้รอก่อนครับ

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 22:24:47 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับผม