ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ฟิล์มบานหน้า ขอทีเดียวจบ!! ทดลองมา 3 อัน ยังร้อนอยู่  (อ่าน 61511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
อยากเปลี่ยนฟิล์ม บานหน้า ครับ บอกไว้ก่อนเลยว่า งบไม่ถึง V Kool

ปัจจุบัน HONDA City MC SV 1.5 AT '2012 สีดำ
บานหน้า Lamina ANL35NSRPS ร้อนเว่อร์ แสบแขน แสบหน้า ติดเหมือนไม่ได้ติด สะท้อนคอนโซลสุดๆ มองภายในออกไป สว่างจ้า ต้องพึ่งแว่นกันแดด
บานข้าง + หลัง Lamina ANL05NSRPS เอาอยู่ แดดเปรี้ยงๆ เที่ยงๆ บ่ายๆ สาดตรงๆ ไม่ร้อนเลย เต็มที่แค่อุ่น

อ่านกระทู้ จากหลายๆที่ คนบอก Lamina, 3M, Hikool นานาจิตตังครับ หลากหลายความคิดเห็น
อยากได้ คำยืนยัน จากผู้มีประสบการณ์ ใช้งานจริง ไม่เอาแบบ 40% 60% 80% น่ะครับ เด่วนี้
ฟิล์มมีหลายร้อย หลายพันเบอร์ เอาแบบฟันธง Code ฟิล์ม มาเลย หรือเบอร์ฟิล์ม มาเลย

จากประสบการณ์ การใช้งานและ ทดลองของผม เอารถมาจอดกลางแดด 13.00-14.00 จังหวะที่ ดวงอาทิตย์ หันไปทางทิศตะวันตก แล้ว
ทดสอบบานหน้า โดยหันหน้ารถไปทางทิศตะวันตก เจอดวงอาทิตย์เต็มๆ
ทดสอบบานข้าง โดยหันข้างรถไปทางทิศตะวันตก เจอดวงอาทิตย์เต็มๆ

โดยเปิด แอร์ เบอร์ 1 ความเย็นกึ่งกลาง อากาศหมุนเวียนภายใน ผู้โดยสาร 1 คน

FORD Ranger Hi Rider 4x2 Double Cab XLT 2.2 TDCi AT '2012 สีดำ
บานหน้า 3M FX 50 ร้อนเว่อร์ แสบแขน แสบหน้า ติดเหมือนไม่ได้ติด ดีแค่มองภายนอกเข้ามา ไม่เห็น มองภายในออกไป สว่างจ้า ต้องพึ่งแว่นกันแดด สะท้อนคอนโซลนิดหนึ่ง
บานข้าง + หลัง 3M FX 20  ร้อนเว่อร์ แสบแขน แสบหน้า ติดเหมือนไม่ได้ติด ดีแค่มองภายนอกเข้ามา ไม่เห็น

สรุปไม่ผ่าน ทั้งคัน

ISUZU Dragon Eye Space Cab SLX 2.8 MT '2000 สีบรอนซ์
บานหน้า 3M FXR 35 ร้อนเว่อร์ แสบแขน แสบหน้า ติดเหมือนไม่ได้ติด  มองภายในออกไป สว่างจ้า ต้องพึ่งแว่นกันแดด สะท้อนคอนโซลนิดหนึ่ง
บานข้าง + หลัง 3M FXR 20 เอาอยู่ แดดเปรี้ยงๆ เที่ยงๆ บ่ายๆ สาดตรงๆ ไม่ร้อนเลย เต็มที่แค่อุ่น

สรุปผ่านแค่ บานข้าง + หลัง

สุดท้าย ผมอยากลงทุนกัน ฟิล์มอีกครั้ง ไม่ไหวแล้วครับ จะปรอท/โลหะ/เซรามิค/ดำ/ใส ได้หมด ขอแค่กันร้อน! เอาอยู่!

ราคาผมสู้ได้ถึงแค่ 3M Crystalline
V kool งบไม่ถึงครับ และผมใช้ GPS ด้วย

ผมชอบเปิดแอร์แค่เบอร์ 1 เพราะเบอร์ 2,3,4,5 พัดลมมันจะดัง
ขับคนเดียวเป็นส่วนใหญ่

ขอบคุณครับ ที่อ่าน และเสนอความคิดเห็น อาจจะพล่ามยาวไปนิด แต่ช่วยผมหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

**เพิ่มเติม บานหน้าแสงส่องผ่านน้อยเกินไปคงไม่ได้  ผมไม่มีปัญหาสายตา ไม่สั้น ไม่ยาว ไม่เอียง แต่ไม่รู้เป็นไร มองกลางคืน ไม่ค่อยชัด ขับรถกลางวัน กลางคืน ครึ่งๆ เยอะพอกัน

***ประสิทธิภาพ กันความร้อนฟิล์ม ผมว่าไม่ได้วัดที่ เปิดแอร์ เย็น หรือเปิดแอร์เบอร์ อะไร ต่อให้เปิดแอร์แรงสุด เย็นเจี๊ยบ ถ้าฟิล์ม เอาไม่อยู่ เอาแขน ไปอัง หรือใกล์กระจก มันก็รู้สึกแสบ ร้อน แขนไหม้ ได้
ถ้าฟิล์มกันร้อน เอาอยู่ ก็ช่วยลดภาระ คอมเพรสเซอร์ แอร์ด้วย Taxi ใสแจ๋ว ก็แอร์เย็น เพราะเปิดแรงมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 18:56:51 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมไม่แน่ใจเบอร์โค้ดฟิล์มของผมอ่ะครับ..

ตอนแรกใช้ 40% บานหน้า ร้อนมากๆ..

หลังจากไปเคลมกระจก เลยเปลี่ยนฟิล์มใหม่ เป็น 60% รู้สึกได้ว่าไม่ร้อนเท่าตัวเก่า..

เป็นลามิน่า ทั้งสองชุดครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Huper Optik ครับ บริษัทนำเข้าเดียวกับ V-Kool
GPS ผ่านได้ กันร้อนได้ ราคารถยนต์ประมาณ 14K ครับ (รอบคัน)

ออฟไลน์ berm

ผมใช้ v-kool vk 55 บานหน้า 3m crystaline c40 เอาอยู่ครับ แดดแรงๆ รู้สึก แต่ไม่แสบ

ดีกว่า 3m fx50 บานหน้า และ fx20 บานข้างในรถอีกคันเวลาแดดแรงๆ แสบมาก

ถ้าอยากได้เย็นๆ ติด c40 เป็นบานหน้าก็ได้ครับ พอดีอยากได้บานหน้าสว่างๆ

เลยเอา v-kool

ออฟไลน์ Palermo

• Jr. Member
  • **
เทียบฟิล์ม ANL35N กับ FXR20 เป็นฟิล์มปรอท 40% ลดความร้อนได้ 57% เท่ากัน ถ้ารู้สึกว่าร้อนคงต้องติดความเข้ม 60% แล้วครับ เลือกซีรีย์เดิมเปลี่ยนเป็น ANL20N ก็ได้ หรือเอารุ่นท๊อปไปเลย ติด Lamina L20N ก็ดี

ออฟไลน์ United

• **
ผมใช้ 3M Crystaline c40 รอบคันครับ ขอบอกว่าเอาอยู่ มองออกไปข้างนอกสว่างมากๆ แต่มองเข้าไปในรถ มืดมาก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

3m crystalline มันก็เป็นฟิล์มใสที่กันความร้อนได้ดีแนวVK
ถ้าจขกทไม่ได้มีปัญหาด้านสายตา สามารถใช้ฟิล์มเข้มได้ก็ไม่จำเป็นเท่าไร เอาไอ้ตัวที่จขกทบอกว่าโอเคมาติดบ้านหน้าด้วยเลยครับ
หรือเอาไอ้ตัวที่โอเคสำหรับท่าน แล้วเอาแค่บานหน้าเป็นVK30ก็ได้ครับ เรื่องGPSถ้ารุ่นใหม่สัญญาณจะเจอหรือถ้าอ่อนก็ทำเสานอกรถได้

ออฟไลน์ rut191

เซงกับanl35เหมือนกันว่าจะไปลอกทิ้งอยู่
ตอนแรกใช้apl45รอบคันคับก็ร้อนแต่พอทนได้ ก็มันใสนิ แล้วกระจกหน้าดันไปโดนก้อนหิน คนรับเคลมบอกไม่มีฟิมเบอร์นี้เลยเอาanl35นี้แหละมาติดบานหน้าให้โอ้วร้อนหน้ามากเซงสุดๆ

ออฟไลน์ toonnazaone

ไม่รองSOLAR GARD 
ดูบางหรือครับผมติดเบอร์ ti35 กับรถที่บ้าน3คันแล้วคับ
ราคาไม่แรงด้วยคับ

ออฟไลน์ HYDE--

จากที่ใช้ 3M Crystalline มา (รอบคัน) ผมว่ามันโอเคเลยนะ กันความร้อนได้ดี เข้ารถมา ยังไม่ถึงกับเป็นเตาอบ ถึงจะจอดกลางแดด

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้างบไม่ถึง Vkool นี่ยังไงก็สู้แดดเมืองไทยไม่ได้จริงๆครับ

ของผม  vk-70 รอบคัน เอาไม่อยุ่จริงๆครับ แดดมันโหด

ออฟไลน์ PengZZ

กลั้นใจ VKool ไม่ก็ 3m crystalline ทีเดียวจบ

ออฟไลน์ Amj

เจอปัญหามาคล้ายๆผมเลย

แนะนำ Solar Gard ลองหาข้อมูลก่อนก็ได้ครับ
มีเบอร์แนะนำ QT14 และ ST20
หรือขยับไปเล่นตัวพรีเมี่ยมเลยก็ QQ10 ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ถ้า vkool   vk30 ลดความร้อนรวม 69.7      vip(x15) ลดได้ 69

huper c05 ลดความร้อนรวมได้ 75% ตัวนี้ถือว่าดีมากๆ เสียแต่ว่ามันมืดขับกลางคืนยาก ติดบานหน้าไม่แนะนำ  แต่ confirm ว่าดีกว่า vkoolทุกรุ่น

ส่วน solar gard ผมว่ามันสะท้อนเยอะเกินไป มีรุ่นดีอยู่ 2รุ่น แต่ผมว่าไม่น่าใช้  แถมสัญญาณโทรศัพท์ dropกว่าทุกตัว 

บางครั้งถึงงบไม่ถึง มันก็จำเป็นครับ ดีกว่าติดๆเปลี่ยนๆเยอะครับ เพียงแต่ต้องเลือกรุ่นให้ถูก ดูให้เป็นครับ
ตัวเลขกันความร้อนรวมมันเชื่อถือได้ แต่ไม่ใช่ประเทศไทย

ออฟไลน์ oak7070

มันอยู่ที่ระบบแอร์ของรถด้วยครับ   ที่บ้านมีรถสองคัน  camry avc30 2.4Q  จอดตากแดดตลอดแต่เวลาใช้แอร์เย็นเร็วและฉ่ำอิ่มใจกว่า  crv  เจน 3 2.4  
เยอะเลยยิ่งแดดร้อนๆรถติดๆ crv เอาไม่อยู่เลย  
       ทั้งสองคันติด v kool รุ่นเดียวกัน หน้า 40 รอบคัน 60  แคมรี่เปิดแอร์  24-25 ก็หนาวละ  crv  เปิด20-22 ถึงจะเริ่มเย็นนิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 17:23:06 โดย oak7070 »

ออฟไลน์ Insideout

ผมใช้มาหลายรุ่นพอสมควร

รถเก่าผมติด ทึบมาก เย็นฉ่ำชื่นใจ เลยแต่อาจจะเข้มไปนิด

แต่เป็น Vkool อย่าเพิ่งไม่เอานะครับ VK บางรุ่นไม่แพงนะ

อย่าง Vk-15 ก็ไม่แพง คุณเอามาติดเป็นบานหน้าก็ได้

รูปด้านล่าง จาก Camry2012club

เค้าติดข้าง Vk-15 หน้าเป็น Vk-30

ออฟไลน์ Tabbar

• Newbie
  • *
ใช้มาหลายรุ่นครับ ล่าสุด 3M 60 รอบคันนี่ยังร้อนเลย ติดทั้งทีเอารุ่นดีๆไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ acc4444

• **
ใช้ Huper optic อยู่บานหน้า 40% กันร้อนได้ดีกว่า Lamina คันเก่าเยอะมากครับ

ออฟไลน์ WS.

ลองไปดู  Solar Gard ครับ รถผมใช้อยู่ติดมา 3-4 ปีละ ก็ดีนะครับรถผมใช้ทั้ง   GPS , easy pass ผ่านหมด แต่เบอร์อะไรจำไม่ได้แล้ว เปรียบกับอีกคันที่ติด v-kool ผมว่าไม่ได้ต่างแบบรู้สึกได้นะครับ ราคาก็ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ beebird

บานหน้า VK-40 ครับ ผมใช้อยู่นะครับ ใช้ GPS-Nuvi 3650 LM ก็ใช้ได้นะครับ อาจจะเจอสัญญาณช้าหน่อยแต่พอจับได้ก็ไม่ได้หลุดนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Hi Kool R70 ครับ ฟิล์ม 60% มีปรอทนิดหน่อย Easy Pass ผ่านตลอด ผมใช้อยู่ครับ

ฟิล์มฉาบปรอท จะช่วยสะท้อนแสงครับ กลางคืนจะดร็อปกว่าฟิล์มใสนิดหน่อย แต่ดีกว่าฟิล์มดำเยอะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เลี่ยง 3M FX50 เข้าไว้ครับ ผมใช้อยู่ร้อนมากกว่า Lamina POP POP50NSRPS ทั้งที่แสงส่องผ่านพอๆ กันครับ (พิสูจน์ได้โดยกระจกบานหน้าอันใหญ่เบิ้มของ Jazz )
ตอนนี้ผมว่าจะลอง Hi Kool R10 HC เนื่องจากราคาไม่แพงจนเกินไป และเปอร์เซนการลดความร้อนจากแสงแดดดูดีกว่า POP50NSRPS อยู่หน่อยครับ

รองาน MotorShow เดือนหน้านี่ล่ะ จะได้สั่งจองและติดตั้งในราคาถูกลงมาหน่อย :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 17:28:29 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผมกับรถแฟนและรถแม่ใช้ Lamina LX30 บานหน้า
รถผมติดคันแรก แฟนกับแม่ผมมาลอง ก็เลยติดตามเลย
แดดเปรี้ยงๆแขนไม่ไหม้ครับ ราคาไม่แพงด้วย
รถแม่ผม City 2012 SV สีดำ ภายในก็ดำ เหมือน จขกท. เด๊ะ ไม่มีปัญหาครับ (แล้วแต่คน)
หรืออยากจี๊ดกว่านี้ LX20 ไปเลย กันดีขึ้นอีก แต่มืดขึ้นอีกนิด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YAmodels

ผมก็ใช้ fx-50อยู่เหมือนกัน ตอนนี้รองบเปลี่ยนฟิล์มอย่างเดียวครับ
ตอนเลือกก็ลังเลตัว50กับ30 แต่อยากได้ใสๆเลยได้เป็นตัวนี้มา ใสถูกใจมาก แต่ร้อนบรมเลย
ร้อนกว่าคันเก่าที่ติด r30hcเยอะ อาจจะเป็นเพราะฟิล์มตัวนี้ไม่มีปรอทมั้ง
แต่ถ้าได้ลดกระจกลงมาเทียบกับแดดภายนอกก็ทำให้รู้ว่ามันกันความร้อนได้อยู่บ้างไม่ใช่ไม่กันเลย
ตอนนี้สนใจฮูเปอร์ออปติคอยู่เหมือนกันครับ ไม่รู้จะดีว่าแค่ไหน แต่ก็ยังอยากได้ฟิล์มที่ไม่ทึบอยู่ดี

ออฟไลน์ Nkn69

• **
อยากจะบอกว่า อย่าหวังมากกับฟิล์มทั้งหลายเลยครับ เพราะถ้าไม่เข้มหรือปรอทจัดจริงๆ ก็เอาแดดเมืองไทยไม่อยู่หรอกครับ

ที่บอกอย่างนี้เพราะผมก็เคยพลาดเปลี่ยนมาแล้วหลายตัวจนตอนนี้ทำใจแล้วครับ

ถ้าคุณไม่มีปัญหาด้านสายตา มองกลางคืนไม่ลำบาก ไม่เข้ม แต่ก็ไม่ใสแจ๋ว แนะนำ

บานหน้า - Crystalline 40 กลางวันสบายๆ แดดแรงสุดเต็มที่แค่อุ่น ไม่ร้อนไม่แสบ

ข้าง/หลัง (รอบคัน) - fxr10 , fxr20 ไม่ร้อนแน่เพราะมีปรอทกลางๆ ไม่น้อยไม่มาก แต่กลางคืนอาจจะมืดหน่อย แต่ก็ขับได้

ถ้าแดดไม่ร้อนแบบสุด ๆ แอร์เบอร์ 1 สบายๆแน่นอน แต่ถ้าวันไหนฟ้าใสแดดแรง ต่อให้ฟิล์มดีแค่ไหน เบอร์ 1 ก็คงเอาไม่อยู่หละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 18:05:42 โดย Nkn69 »

ออฟไลน์ Xenix

• **
บานหน้า ARL35C
รอบคัน ARL20NX
ติดให้ Civic FB ไม่ร้อนนะคับ

Cityผม + 3M ปรอท รุ่นถุกแถมมากับรถ
แอร์เบอ1เจอแดดแรงๆไม่ไหวคับ

ผมว่าแดดแรงรับแดดตรงๆ แอรเบอ1ยังไงก้ไม่ไหว

ออฟไลน์ nachi

• **
บานหน้าผมก็ใส่เบอร์นี้คับ anl35n แต่บานข้างผมใส่ anl20n
ทดสอบมาแล้วกับแดดร้อนเดือน เม.ย บานข้าง ยังเอาอยู่คับเปนแนวอุ่นๆค่อนไปทางร้อนนิดๆ
แต่บานหน้านี่ต้องบอกว่า "ร้อน" เลยล่ะคับ ถ้าต้องการบานหน้ากันร้อนโอเคหน่อย
ผมแนะนำให้เล่นบานหน้าเปน anl20n คับ เพื่อนผมเจอปัญหาแบบเดียวกันกับคุนเลยคือบานหน้าเอาไม่อยู่
เพื่อนผมเลยใส่บานหน้าเปน anl20n เลยคับโดนแดดแรงๆเอาอยู่คับ แต่ขับกลางคืนต้องเพ่งหน่อย เพราะฟิล์มเข้มขึ้น
แต่ผมไม่ใส่เพราะสายตาไม่ค่อยดี ประกอบกับขับรถกลางคืนเยอะกว่ากลางวันคับ เลยต้องขอบาย anl20n รอบคัน

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
บานหน้า 3M Crystalline C50 ทีเดียวจบครับ

จากใจคนใช้ 3M Crystalline บานหน้า C70 รอบคัน C50

ปล.ถ้ามีรถอีกคัน บานหน้า C50 รอบคัน C40 เหมาะสมสุดครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมก็ใช้ fx-50อยู่เหมือนกัน ตอนนี้รองบเปลี่ยนฟิล์มอย่างเดียวครับ
ตอนเลือกก็ลังเลตัว50กับ30 แต่อยากได้ใสๆเลยได้เป็นตัวนี้มา ใสถูกใจมาก แต่ร้อนบรมเลย
ร้อนกว่าคันเก่าที่ติด r30hcเยอะ อาจจะเป็นเพราะฟิล์มตัวนี้ไม่มีปรอทมั้ง
แต่ถ้าได้ลดกระจกลงมาเทียบกับแดดภายนอกก็ทำให้รู้ว่ามันกันความร้อนได้อยู่บ้างไม่ใช่ไม่กันเลย
ตอนนี้สนใจฮูเปอร์ออปติคอยู่เหมือนกันครับ ไม่รู้จะดีว่าแค่ไหน แต่ก็ยังอยากได้ฟิล์มที่ไม่ทึบอยู่ดี

huper optic ดีแค่เบอร์เดียวครับ  c05  ถือว่ากันร้อนที่ดีสุดเท่าที่เคยใช้มา แต่ว่ามันมืด
ถ้าใสต้องจัด vk30 หรือ x15(vip) แต่กันร้อนสู้ huper เบอร์c05 ไม่ได้เลย แต่vkool 2รุ่นนี้ จะดีกว่ารุ่นอื่นของhuperครับ

ไม่ต้องไปลองเองครับ ชอบใสไปวีคูล

ออฟไลน์ madboy

แล้วถ้าติดบานหน้าเบอร์เดิมทับไปอีกชั้นจะเป็นไงครับ  ;D