ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูกันครับว่าคุณภาพเครื่องเสียง Bose ใน All New Teana 2.5 XV Navi เป็นยังไง  (อ่าน 19459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
พอดีวันนี้ไปฟิตเนสที่ CTW แล้วเห็น Nissan จัดงาน Teana เลยลงมาดูเล่นๆ

ในภาพรวมผมกลับชอบโฉม J32 มากกว่า L33 นิดๆครับ โดยเฉพาะเส้นสายด้านข้างที่ดูมีอะไรมากกว่าโฉมปัจจุบันที่มองเผินๆนึกว่า Sylphy ถึงแม้มันจะดูวัยรุ่น และทะมัดทะแมงขึ้นนิดๆก็ตาม สำหรับโฉมนี้ที่ผมชอบมากที่สุดคือดีไซน์ท้ายรถครับ มันสวยกว่าโฉมที่แล้วเยอะมากกกกกกก ส่วนด้านหน้านั้นดูวัยรุ่นกว่า J32 เยอะเลย ( แต่น่าจะให้ DRL / ไฟหน้า LED มาได้แล้วนะ )

ส่วนภายในนั้นตอนแรกที่ไม่ค่อยชอบโฉมนี้เท่าไหร่ แต่พอเข้าไปนั่งมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ( แต่ก็ยังชอบแนวของ J32 มากกว่าอยู่ดี ) การจัดวางตำแหน่งจอ + แผงควบคุมต่างๆผมว่ามันใช้งานง่ายดีนะครับ แต่สิ่งที่ไม่ชอบคือเหมือนภายในมันอึดอัดกว่าโฉมเดิมยังไงไม่รู้ เบาะนั่งจากรุ่นเดิมที่นั่งแล้วเหมือนมีพลังงานอะไรบางอย่างคอยดูดก้นเอาไว้ พอเป็นโฉม L33 เบาะนั่งแข็งขึ้นกว่าเดิมนิดๆแต่ก็ยังจัดว่าดีใช้ได้ ส่วนเบาะหลังผมว่าเหมือนมันขาดๆอะไรไปสักอย่าง มันไม่ค่อยสบายเหมือนเดิม แถมหัวผมแทบจะติดกับแนวหลังคารถละครับ ( หลังชิดพนักพิง ) เหลือพิ้นที่ประมาณ 2 นิ้วแนวนอน ( ผมสูง 174 cm. ) โฉมนี้ผมแอบถือหางเบาะหลัง camry เบาๆ แต่ถ้าเทียบกันเรื่องวัสดุถือว่าดีกว่าคู่แข่งทั้งคู่ ( ถึงแม้คุณภาพจะดรอปลงจากเดิมในบางจุด ที่มีพลาสติกเข้ามาเยอะขึ้น ) ส่วน option นั้น Teana ชนะ Camry ใสๆส่วน Accord นี่ผมว่าพอฟัดพอเหวี่ยงกันนะครับ ( บางอย่าง Nissan มี Honda ไม่มี แต่บางอย่าง Honda มี Nissan กลับไม่มี )

มาเรื่อง option ความปลอดภัยนี่ผมให้ Teana ชนะเลิศเลย จัดเต็มซะขนาด Accord ยังหันขวับ ส่วน Camry นี่กระอักเลือดกันเลยทีเดียว พี่ท่านเล่นจัดหนักตั้งแต่รุ่น 2.0 XL เลย ทั้งถุงลม 6 ใบ, กล้องรอบคัน, LDW, Blind Spot Warning และ Moving Object Detection แต่ในส่วนของระบบ Blind Spot Warning นั้นจะแตกต่างกับ Accord ตรงที่ของ Teana จะแสดงสัญญาณกระพิบทั้งซ้าย-ขวาแบบเดียวกับ Volvo แต่ส่วนของ Accord จะแสดงภาพ ณ ขณะนั้นที่จอใหญ่เลย ( แต่มีแค่ข้างเดียว  :( )

มาถึงเครื่องเสียงที่ถือว่าเป็น Hilight ของ teana เลยที่เล่นเอาลำโพง Bose มาใส่ในรถขนาด D-Segment ระดับ 2.4L - 2.5L และให้มาจุใจถึง 9 ตัว ในขณะที่ Accord ให้มา 7 ตัว ส่วน Camry ให้ JBL มา 10 ตัว แต่คุณภาพกลับไม่ดีอย่างที่คิด ตอนผมลองนี่นึกว่าเปิด Home Theater อยู่ที่บ้านเลยครับ และนี่คือคุณภาพเครื่องเสียงของ All New Teana ครับ love ที่สุดแล้วเครื่องเสียงรถคันนี้

http://www.youtube.com/watch?v=qikdx58cjDE&feature=youtu.be

ตอนนี้ผมรอให้ทั้ง Accord และ Teana เปิดตัว Hybrid ออกมาแข่งกับ Camry Hybrid ซะแล้วซิ ถึงตอนนั้นคงจะสนุกกว่านี้เยอะเลย  ;D

-----------------------------------------------------------------

ส่วนที่ชั้น 7 หน้า SFW Cinema มีโชว์ Yaris Eco car เลยแว๊บไปดูเล่นๆ เจอคันจริงปุ๊บ มันดูใหญ่พอสมควรนะครับ ครึ่งคันหน้าคงไม่ต้องพูดอะไรมาก เพราะมันยก Vios มาทั้งดุ้นเลย ผมเลยลองนั่งเบาะหลังดู เบาะมันไม่สบายเลยยยยยยยยยย เบาะรองนั่งสั้น และเตี้ยมากกกกกกกก ใครให้ผมนั่งเบาะหลังไปตจว. ผมยอมขับรถไปอีกคันเลยดีกว่า แต่ต้องยอมรับว่า legroom เหลือเยอะพอสมควรครับ ส่วนที่เก็บของด้านหลังก็กว้างดีนะครับ สำหรับ Class นี้ให้ผมยังให้ Swift เป็นเบอร์ 1 อยู่ดีครับ

-----------------------------------------------------------------

แต่ทั้ง 2 รุ่นนี้เจอกันที่งาน Motor Expo 2013 ผมเตรียมจัดหนักละครับ คงได้วนไปวนมาอยู่ใน 2 บูทนี้นานแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 07:19:06 โดย integra »

ออฟไลน์ Nikle_pk

คุณภาพมากขึ้น ในราคาถูกลง มีอยู่จริงแฮะ (บางรุ่นย่อย)

เอาราคาตัวเก่ามาให้เปรียบเทียบครับ

รุ่น 200 XL  1,246,000 บาท
 รุ่น 200 XL Sports Series 1,263,000 บาท
 รุ่น 200 XL Sports Series Navi 1,363,000 บาท
 รุ่น 250 XV-V6 1,533,000 บาท
 รุ่น 250 XV-V6 (Sunroof) 1,583,000 บาท
 รุ่น 250 XV-V6 (Sunroof) Navi 1,683,000 บา
 รุ่น 250 XV-V6 (Sunroof) Sports Navi 1,700,000 บาท

อันนี้ New

• New Nissan Teana 2.0 XE               1,270,000 บาท
• New Nissan Teana 2.0 XL               1,330,000 บาท
• New Nissan Teana 2.0 XL Navi       1,380,000 บาท
• New Nissan Teana 2.5 XV               1,570,000 บาท
• New Nissan Teana 2.5 XV Navi       1,620,000 บาท

ปล. Bose ยังไม่มีโอกาสลองเลยครับ วันนั้นรถเทสไม่มีแผ่นอะไรติดไปเลย ฟังได้แต่ FM เลย เฉยๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
Consoleมันดูราคาถูกจัง ยิ่งเห็นชัดๆนี่รู้สึกไม่ปลื้มเท่าที่ควร

Consoleมันดูราคาถูกจัง ยิ่งเห็นชัดๆนี่รู้สึกไม่ปลื้มเท่าที่ควร

รุ่นนี้ต้องภายในสีดำถึงจะสวยครับ สีเบจไม่ผ่านเลยยยยยยยยยย

ส่วนตัวผมว่ามันเหมือนเอา console กลางของ Camry + Altis มายำรวมกันกลายเป็น Teana เลยครับ แต่ผมว่าแบบนี้ก็ใช้งานง่ายดีนะครับ แต่ภายในของ Accord ยังคงสวยสุดใน class นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2013, 22:00:49 โดย integra »

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
น่าจะหาอะไรมาปิดหลุม สองหลุมหน่อยนะครับ มองแล้ว ไม่สวยเลย

ออฟไลน์ Mighty-X

น่าจะหาอะไรมาปิดหลุม สองหลุมหน่อยนะครับ มองแล้ว ไม่สวยเลย

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เรื่องภายในผมว่ารับได้นะ แต่มาในชื่อ Teana แล้วมันเสียตัวตนมาก

เครื่องเสียงนั้นเทียบกับ Camry แล้ว
Teana = The Voice
Camry JBL = ไจแอนท์ร้องเพลง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
วันนี้ไปลองเทสมาแล้วเช่นกันครับ สรุปไปมาสามรอบละโชว์รู้มนิสสัน  ;D

source ที่เล่นลองใช้ iPod Nano Gen 6 เสียบกับ USB Port file เพลงคละกันระหว่าง 320 Kbps. กับ 128 Kbps. เพลงหลายแนวที่ตั้ง random ไว้ พอดีไม่ได้ตั้ง playlist ไว้เทส

เสียงที่ออกมาดังกังวาน เบสครึ้มๆไปนิด มาเช็คดูเค้าตั้งเบสไว้สุด เลยลดลงมา ปรับแหลมอ่อนลงนิด โอวว์ เสียงดังกังวานดีมาก เบสกระชับเป็นลูก แต่คนร้องหลบไปอยู่หลังเบส แต่พอลองปรับเฟดไปหลัง มาหน้าดู เหมือนจะจูนอะไรได้อีกเยอะเพื่อให้เสียงเทพ  ;)

ลองเปลี่ยนแผ่น GMM Akulele ดูบ้าง โอ้ว เสียงเบสกระแทกตุ้บๆ ดีกว่า iPod เยอะ ถ้าได้แผ่นดีๆผมว่าดีกว่านี้ได้อีก ฟังแล้วชอบเลย เสียงอิ่มเอมจนออกจะแน่นเลย ไม่เคยเจอแบบนี้จากเครื่องเสียงเดิมๆจากโรงงานมาก่อน กลับมาฟัง JBL ใน Prius ตัวเอง แห้งแล้งไปเลย  :'(

กล้องรอบคันก็เข้าใจการทำงานแล้ว ถอยจอดได้ตรงเป้ะอย่างไม่น่าเชื่อ ชอบออปชั่นนี้มาก

แต่มีข้อติคือ กุญแจรถ น่าจะออกแบบใหม่ ให้มันเท่กว่านี้ แบบโฉมแรกที่เป็นการ์ดก็ได้นะ นี่มาเป็นสหกรณ์เลย ไม่หล่ออ้ะ...

แต่มานึกดูอีกที กุญแจ Prius เรา ก็ใช่ว่าจะหล่อ 555  ;D

ออฟไลน์ beerrl

ไปลองฟังมาแล้วเหมือนกันที่ CTW ครับ
ผมว่าการเก็บเสียงในตัวรถดีมากครับ ที่เขาให้ลองฟัง test เสียงจะเป็นเหมือน vdo ทดสอบเสียง มีตีกลอง เสียง effect ต่างๆ โดยรวมถือว่า ให้ความหนักแน่นดีมาก เมื่อเทียบกับ ระบบเสียง oem และไม่มี sub woofer
แต่เสียดายที่ไม่มีเพลงให้ฟัง จะได้ลองฟังตำแหน่ง ดนตรี เสียงร้อง ว่าจะเป็นอย่างไรครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

วันนี้ไปลองเทสมาแล้วเช่นกันครับ สรุปไปมาสามรอบละโชว์รู้มนิสสัน  ;D

source ที่เล่นลองใช้ iPod Nano Gen 6 เสียบกับ USB Port file เพลงคละกันระหว่าง 320 Kbps. กับ 128 Kbps. เพลงหลายแนวที่ตั้ง random ไว้ พอดีไม่ได้ตั้ง playlist ไว้เทส

เสียงที่ออกมาดังกังวาน เบสครึ้มๆไปนิด มาเช็คดูเค้าตั้งเบสไว้สุด เลยลดลงมา ปรับแหลมอ่อนลงนิด โอวว์ เสียงดังกังวานดีมาก เบสกระชับเป็นลูก แต่คนร้องหลบไปอยู่หลังเบส แต่พอลองปรับเฟดไปหลัง มาหน้าดู เหมือนจะจูนอะไรได้อีกเยอะเพื่อให้เสียงเทพ  ;)

ลองเปลี่ยนแผ่น GMM Akulele ดูบ้าง โอ้ว เสียงเบสกระแทกตุ้บๆ ดีกว่า iPod เยอะ ถ้าได้แผ่นดีๆผมว่าดีกว่านี้ได้อีก ฟังแล้วชอบเลย เสียงอิ่มเอมจนออกจะแน่นเลย ไม่เคยเจอแบบนี้จากเครื่องเสียงเดิมๆจากโรงงานมาก่อน กลับมาฟัง JBL ใน Prius ตัวเอง แห้งแล้งไปเลย  :'(

กล้องรอบคันก็เข้าใจการทำงานแล้ว ถอยจอดได้ตรงเป้ะอย่างไม่น่าเชื่อ ชอบออปชั่นนี้มาก

แต่มีข้อติคือ กุญแจรถ น่าจะออกแบบใหม่ ให้มันเท่กว่านี้ แบบโฉมแรกที่เป็นการ์ดก็ได้นะ นี่มาเป็นสหกรณ์เลย ไม่หล่ออ้ะ...

แต่มานึกดูอีกที กุญแจ Prius เรา ก็ใช่ว่าจะหล่อ 555  ;D

ไปลองฟังมาแล้วเหมือนกันที่ CTW ครับ
ผมว่าการเก็บเสียงในตัวรถดีมากครับ ที่เขาให้ลองฟัง test เสียงจะเป็นเหมือน vdo ทดสอบเสียง มีตีกลอง เสียง effect ต่างๆ โดยรวมถือว่า ให้ความหนักแน่นดีมาก เมื่อเทียบกับ ระบบเสียง oem และไม่มี sub woofer
แต่เสียดายที่ไม่มีเพลงให้ฟัง จะได้ลองฟังตำแหน่ง ดนตรี เสียงร้อง ว่าจะเป็นอย่างไรครับ

ไว้เสาร์หน้าว่าจะเข้าไปลองเล่นอีกครั้งอยู่ครับเนี่ย จะลองฟังดูว่าถ้าเปิดเพลงจากโทรศัพท์จะเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

คันสีดำที่โชว์สวยมากเลยครับ  อยากได้อีกซักคัน

promt

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ไปลองขับมา

โจทย์ผมน่าจะเป็น

New Nissan Teana 2.0 XL               1,330,000 บาท

ออฟไลน์ Anvers30

วันนี้ผมก็ไปลองที่ CTW ลองหมดทุกอย่างที่เค้าให้ ;D

เสียงของ Bose น่าพอใจมากครับ แม้แต่ฟังข่าวธรรมดายังโอเลยนะ อิอิ ผมทำเครื่องไป 6 หมื่นกว่ายังไม่ได้ขี้ตีนชุดนี้เลย

ได้ไปลองขับสั้นๆ ในบริเวณห้าง ยังจับฟีลอะไรไม่ได้เท่าไหร่ แต่ชอบการเก็บเสียง การออกตัวที่ปรู๊ดปร๊าด ทันใจในตีนต้น พวงมาลัยน้ำหนักกำลังดีในความเร็วต่ำ บางคนว่าหนักไปนิด บ้างก็เบา แต่ผมว่าโอแล้วครับ ที่วางแขนด้านหน้า วันนี้พอดึแขนผมและ ฮ่าๆ วันนั้นรีบนั่งมั๊ง เวลาน้อย หนังก็รู้สึกนุ่มใช้ได้ โดยรวมโอเคเลยครับ ภายในไม่ดีเด่นเท่า J32 แต่ภายนอกสวยโดนใจ เห็นตัวเป็นๆกลางสยาม มองแล้วมองอีก เตะตาดีจัง ตอนนี้รอเทียบมาสด้า 6 อยู่ตัวเดียวแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

เสียงมันจะออกแนวทุ้มๆ เบสจะไม่ค่อยมาเป็นลูกๆแน่นๆ แหลมก็ไม่แหลมบาดหูแต่ฟังดูแล้วเหมือนไม่ค่อยเป็นธรรมชาติเท่าไหร่ รึเปล่าครับ

ผมใช้ลำโพงคอมกับหูฟังของboseอยู่แนวเสียงแบบเดียวกันเลย คิดว่าในรถก็น่าจะแนวเดียวกัน(มั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

คอนโซล ไม่เข้ากับการเป็น รถD seg เลย นึกถึง altis เล้ยยย

2หลุม น่าจะมีอะไรเลื่อนปิดสักนิด

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
ฮาที่วางแก้น้ำมาก ภายในไม่สวยสมกับรถล้านกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ความจริงน่าจะมีฝาปิดนะ ตรงกลางผมชอบ แต่พวงมาลัยกะแถวคันเกียร์น่าจะสวยได้อีกนะ^^
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ haneng

• Newbie
  • *
ไปนั่งมาแล้ว ต้องขอบอกตามตรงว่า คอนโซล ดูแล้วราคาถูกมาก วัสดุดูธรรมดา ลายไม้หรูๆหายหมด พื้นผิวสัมผัสนี่ เข้าขั้นผิดหวังเลยทีเดียว นั้งแล้วแทบไม่รู้สึกถึงความหรูหรือนั่งรถคันละล้านกว่าเลย ทั้งๆที่ตัวเก่าทำมาอย่างดีดูหรูมีชาติตระกูล มาตัวนี้กลับทำให้แย่ลง  คนเราส่วนมากอยู่ในรถผมว่าภายในโดยเฉพาะคอนโซล สำคัญไม่แพ้ภายนอกเลยแหละ ผมกับเพื่อนไปดูเจอแบบนี้เข้าไปก็ไม่ไหว ขอบายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไปนั่งมาแล้ว ต้องขอบอกตามตรงว่า คอนโซล ดูแล้วราคาถูกมาก วัสดุดูธรรมดา ลายไม้หรูๆหายหมด พื้นผิวสัมผัสนี่ เข้าขั้นผิดหวังเลยทีเดียว นั้งแล้วแทบไม่รู้สึกถึงความหรูหรือนั่งรถคันละล้านกว่าเลย ทั้งๆที่ตัวเก่าทำมาอย่างดีดูหรูมีชาติตระกูล มาตัวนี้กลับทำให้แย่ลง  คนเราส่วนมากอยู่ในรถผมว่าภายในโดยเฉพาะคอนโซล สำคัญไม่แพ้ภายนอกเลยแหละ ผมกับเพื่อนไปดูเจอแบบนี้เข้าไปก็ไม่ไหว ขอบายดีกว่าครับ
ผมว่าเค้าคงเน้นความสปอร์ตตมากกว่าหรูหราอ่ะครับ ก็เลยเป็นอย่างที่เห็น เดี๋ยวจะลองไปดูบ้าง แต่ภายในผมชอบ accord ที่สุดแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Anvers30

ไปนั่งมาแล้ว ต้องขอบอกตามตรงว่า คอนโซล ดูแล้วราคาถูกมาก วัสดุดูธรรมดา ลายไม้หรูๆหายหมด พื้นผิวสัมผัสนี่ เข้าขั้นผิดหวังเลยทีเดียว นั้งแล้วแทบไม่รู้สึกถึงความหรูหรือนั่งรถคันละล้านกว่าเลย ทั้งๆที่ตัวเก่าทำมาอย่างดีดูหรูมีชาติตระกูล มาตัวนี้กลับทำให้แย่ลง  คนเราส่วนมากอยู่ในรถผมว่าภายในโดยเฉพาะคอนโซล สำคัญไม่แพ้ภายนอกเลยแหละ ผมกับเพื่อนไปดูเจอแบบนี้เข้าไปก็ไม่ไหว ขอบายดีกว่าครับ

จริงๆผมว่านิสสันเดินหมากผิด คิดว่าทำตัวถังเดียวแล้วจะถูกใจคนทั่วโลก (จริงๆคือลดคอส) กลายเป็นหวยออกที่อัลติมาแทนที่จะเป็นเทียน่า ผมเชื่อว่าถ้าเค้าเลือกเทียน่า พวกเมกันเบ้หน้าแน่นอน พวกนั้นชอบรถที่เอามาใช้งาน ออกแบบทื่อ ไร้อารมณ์ แต่แปลกที่ Acura, Infiniti, Lexus ยอดขายติดลมบนที่นู่น

อัลติมาตัวก่อน L32A มีเพื่อนผมเคยซื้อมาใช้ตอนไปเรียนโท มันบอกว่ามีดีแค่เครื่องจริงๆ นอกนั้น ยังกับรถเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว เบาะก็มีไว้นั่ง ที่วางแขนก็มีไว้วาง ช่องแอร์ก็มีไว้เป่าลม ดีไซน์นี่บอกเลยว่าเต็มสิบ ให้ติดลบก็ยังได้ ไอ Sentra ก็อีก เหมือนกล่องติดล้อ พอตัวล่าสุดเอาบอดี้ซิลฟี่ไปใช้ (ขายในชื่อ Sentra) มันเวิร์คเอาเรื่องครับ ดูเท่ห์ดี มาดเข้ม แต่ไม่ค่อยโดนใจคนที่นู่นนัก ไม่รู้มันหรูไปหรือไงไม่ทราบได้

สรุปครับ จะพัฒนาบอดี้เดียวแบบรถยุโรป หรือเกาหลี มันต้องมั่นในแบรนด์ตัวเองสุดติ่ง หรือดีไซน์แบบ Kia, Hyundai แล้วต้องมีลูกค้าที่ภักดี แบบถวายชีวิตอย่าง Mercedes, BMW, Audi ไม่งั้นเจ๊งบ้งสถานเดียว โตโยต้าว่าแน่ ยังต้องออกแบบ Camry / Altis สองตัวถังด้วยซ้ำ แต่ฮอนด้าโชคดีที่หาจุด East meets West เจอกับ G9 ที่ทั่วโลกพอใจไปกับมันได้ดีกว่าที่ Altima L33 เผชิญอยู่ ส่วน Civic ออกแบบพลาด โดนด่าเละเทะ จน MC กันแทบไม่ทัน ของบ้านเรายังพอทน ที่ยอดขายค่อนข้างโอเค ไม่งั้นฮอนด้า ปวดกบาลแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 02:34:09 โดย Anvers30 »

ออฟไลน์ decptt

ไปเห็นเปิดบูทมาที่ เซ็นทรัลพิษณุโลก
ผมมี J32 ว่าจะเปลี่ยนเลยไปนั่งดู
สรุปสั้นๆ จากคนในครอบครัวที่ลองนั่งทั้งหน้าและหลัง (L33 200XL เทียบกับJ32 250XV SS)
1. เบาะแข็ง
2. รู้สึกแคบ
3. พวงมาลัยเปลี่ยนไป

เบาะ  พอนั่งลงไป รู้สึกแน่นๆ สู้ J32 ที่นั่งแล้วเหมือนโซฟาที่บ้านไม่ได้เลยครับ
ความรู้สึก ของคนในครอบครัวที่นั่งแล้ว มันดูอึดอัด แคบกว่า J32 อ่ะครับ
พวงมาลัย รู้สึกเล็กว่า J32

ข้างล่างความรู้สึกผมนะครับ
เส้นสายภายนอก สวย ชอบมากอยู่แล้ว
ภายในเรื่องเบาะ ใส่ให้J32 เต็มๆ นุ่มสบายกว่าเยอะมาก
ความรู้สึก J32 มันใหญ่กว่าไม่อึดอัดเท่า
พวงมาลัย ผมจับJ32 รู้สึกดีกว่า
เรื่องภายในเกือบทั้งหมด ยกให้ J32 ครับ
ยกเว้นเรื่องเดียวคือ L33 มีที่วางแก้วเฉพาะแบบนั้น รู้สึกน่าจะใช้สอยดีกว่า ของเดิม ที่วางขวดน้ำแล้วโคลงเคลงอ่ะ (แผงประตูไม่ได้สังเกตนะครับ)
เรื่องเครื่องเสียง No Comment เพราะไม่ได้เปิด
ปล. ผมเป็นพวกหูดับ ไม่ค่อยได้เปิดเครื่องเสียงอ่ะ อิอิอิ

ถามว่าอยากได้ไหม
ถ้าจะซื้อ เพราะกล้องรอบทิศทาง อย่างเดียวเลยครับ เพราะอ๊อฟชั่นอื่น J32 มีเกือบครบแล้ว ถ้าราคาไม่ต่างกันเยอะ ผมก็คงซื้อ แต่ราคาตกเยอะ ผมเอาส่วนต่างมาซื้ออีกคันดีกว่า (ความคิดนี้ ได้จากท่านสมาชิกในนี้ ต้องขอบคุณมากๆ เป็นความคิดที่ถูกต้องแล้วครับ ^_^)

จริงครับ โดยรวมผมชอบ J32 มากกว่าครับ พลาสติกเยอะขึ้นจริงๆ ส่วนคอนโซลผมว่ารุ่นนี้ใช้งานง่ายดีนะครับ แต่ดีไซน์ + วัสดุที่ใช้มันดรอปลงไปพอสมควร

เสียงมันจะออกแนวทุ้มๆ เบสจะไม่ค่อยมาเป็นลูกๆแน่นๆ แหลมก็ไม่แหลมบาดหูแต่ฟังดูแล้วเหมือนไม่ค่อยเป็นธรรมชาติเท่าไหร่ รึเปล่าครับ

ผมใช้ลำโพงคอมกับหูฟังของboseอยู่แนวเสียงแบบเดียวกันเลย คิดว่าในรถก็น่าจะแนวเดียวกัน(มั้ง)

คลิปนี้เสียงดรอปลงจากของจริงครับ ตอนนี้ผมอยากลองฟังเพลงแบบปกติมากกว่าครับ อยากรู้ว่าคุณภาพที่แท้จริงออกมาจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ apinui

เครื่องเสียงน่ะ ถ้าจะดี ต้องฟังตอนที่ขับไปด้วยฟังไปด้วยนะ ....

บางคันจอดอยู่กับที่เงียบๆ เสียงดีเชียว ..... แต่พอขับ เสียงอื่นๆเข้ามาแทรก เสียงยางเสียงลม ฟังกันไม่รู้เรื่องเหมือนตอนจอด ....

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
วันที่ 30 เพื่อนชวนไปเทสอีกรอบ เอาแผ่นอะไรไปเทสดีน้อ  :o

นี่เคลิ้มอยากได้จนแฟนดักคอว่า ถ้าอยากได้แค่ Bose เดี๋ยวไปซื้อลำโพงให้ก็ได้ ไม่ต้องลงทุนล้านห้าหรอก 555

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
วันที่ 30 เพื่อนชวนไปเทสอีกรอบ เอาแผ่นอะไรไปเทสดีน้อ  :o

นี่เคลิ้มอยากได้จนแฟนดักคอว่า ถ้าอยากได้แค่ Bose เดี๋ยวไปซื้อลำโพงให้ก็ได้ ไม่ต้องลงทุนล้านห้าหรอก 555

ถูกใจมาก อาจจะมีการเอาเจ้าอุสไปเทอน ผมก็คิดๆอยู่เหมือนกัน 555

ถูกใจมาก อาจจะมีการเอาเจ้าอุสไปเทอน ผมก็คิดๆอยู่เหมือนกัน 555

คิดเหมือนกันครับ แต่ก็เสียดาย เพิ่งใช้มาปีเดียวเอง เสียดายความประหยัดน้ำมันของมันด้วยครับ แต่....ก็อยากได้เทียน่ามากกกก  ;D

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **

คิดเหมือนกันครับ แต่ก็เสียดาย เพิ่งใช้มาปีเดียวเอง เสียดายความประหยัดน้ำมันของมันด้วยครับ แต่....ก็อยากได้เทียน่ามากกกก  ;D

อารมณ์เดียวกับผมครับ จากประหยัดกลายเป็นอยากจะไปขับอะไรที่มันใหญ่ขึ้น เงียบนุ่มสบาย ขับเร็วๆนิ่งเสถียร option แจ๋วๆเยอะ
แต่เสียดายลองให้พวก sure ตีราคาแล้วรับไม่ได้ รถไม่ถึงปีครึ่งหายไปหลายแสนเลย
กำลังสู้กันระหว่างเหตุผลกับอารมณ์เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ balliblue

วันนี้ผมก็ไปลองที่ CTW มาเหมือนกันครับ เบาะนั่งสบายมากเลยนะ ทั้งข้างหน้าข้างหลัง มันนุ่มพอดีไม่นิ่มเกินไป  ส่วนเครื่องเสียง เซลล์พรีเซนต์สุดๆและมันก็ดีเหมือนดูโฮมเธียเตอร์ที่บ้านเลยครับ แคมรี่กลายเป็น กากไปเลย เพราะเมื่อ 2-3 ว้นเพิ่งจะนั่งแคมรี่ วันนี้ไปลอง teana ทำให้เห็นความแตกต่างชัดเจนมาก  สิ่งที่ผมจะติมี 3 เรื่องแค่นั้นเอง
1. สวิสต์ memory seat เออ ตำแหน่งการจัดวางนี่ คือ หาที่ไม่ได้แล้วใช่ไหม ไปอยู่ซะข้างล่าง แถมแอบๆด้วย
2. ฝากระโปรงท้ายครับ ทำไมโชว์ก้านเหล็ก ซะชัดขนาดนั้นหาพลาสติกงามๆมาครอบจะสวยกว่านะ ขนาดรถ civic ผมยังมีเลย
3. หลุมวางแก้ว ช่วยออกแบบฝางามๆมาปิดหน่อยจะดีมาก ไม่น่าเปลือยๆแบบนั้น

โดยรวมสมราคาตาม สโลแกน your masterpiece มาก ตอนนี้เอาใจผมไปเต็มๆเลย แอบนอกใจจาก accord ละ 555

ออฟไลน์ mothsan

ผมได้ไปดูมาเหมือนกัน สรุบเส้นสายสวยดี แต่มองด้านข้างตูดตัดๆยังไงไม่รู้
ภายในสีดำ ก็แย่นะครับ โดยเฉพาะคอนโทรลกลาง ดีกว่าแคมรี่หน่อย

สำหรับผม
ด้านหน้าเลือกเทียน่า
ไฟ DRL เลือกแอคคอร์ด
ท้ายเลือก แอคคอร์ด
ภายในเลือกแอคคอร์ด
เครื่องเสียงเลือกเทียน่า
Option เลือกกล้องรอบคันของเทียน่า แต่แสดงบนจอแบบแอคคอร์ด
มันจะมีได้ไหมรถแบบที่ต้องการเนี่ย