ผู้เขียน หัวข้อ: ม๊อบยางพารายึดรถเทรลเลอร์ขนส่งรถเชฟน่ากลัวจังคับ  (อ่าน 8357 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ผมเห็นข่าวเรื่องเล่าเช้านี้เมื่อเช้าม๊อบสวนยางประจวบปิดถนนเพชรเกษมช่วงอำเภอบางสะพานแต่คราวนี้ถึงขนาดยึดรถพ่วงบรรทุกรถยนต์เชฟโรเลตมาขวางปิดถนนด้วยครับตามรูป
น่าเป็นห่วงคนขับรถและรถใหม่มากๆไม่รู้จะปลอดภัยมั้ย

ไม่รู้ว่าจุดหมายปลายทางของรถคันนี้คือจังหวัดไหนนะคับ เจ้าของรถใหม่คงลุ้นแทบแย่ตอนนี้ :-\

ก็ขอให้เหตุการณ์ผ่านไปด้วยดีนะคับ น่าเสียดายรถใหม่จังเลย :o

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
Chev ปีนี้ดวงชงเปล่าครับ เรื่องเยอะเหลือเกิน

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ออฟไลน์ Blur

จลาจนประกันอาจจะไม่จ่ายด้วย เหอๆ

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
ต้องเป็นการตลาดของ Chevrolet แน่ๆเลยครับ    เหมือนของ Snickers ครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

-ขำๆนะครับ อิ_อิ  ;D ;D ;D
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ holahola66

ต่ำ !!  เอะอะก้อม๊อบ ไม่ได้สนใจเลยว่ามีคนเดือดร้อน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
จากรถที่ขายไม่ค่อยจะได้เยอะเท่าไร เจอแบบนี้ ดิลเลอร์ กุมขมับ คนจองก็คงแช่งขี้หักในแล้วนั่นคะ เฮ้อ  มันเกี่ยวไหมน่ะเอารถชาวบ้านมาทำแบบนี้
อย่าให้ได้พูดมากนะคะ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ fishfinger

คนดีดีที่ไหนเค้าใส่ไอฟโหม่งละเนี่ย ???

Facepalm แทนดีลเลอร์ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมว่านี่มันจะทำเกินเหตุไปแล้วนะคับเพราะคนยึดรถมันมีอำนาจบาทใหญ่มาจากไหนถึงมีสิทธิ์มายึดรถที่เค้าขับมาดีๆมาขวางถนนแบบนี้เนี่ยคับ ถือเป็นการละเมิดสิทธิเสรีภาพประชาธิปไตยส่วนบุคคลเลยนะคับ ไม่รู้คนขับจะโดนยึดตัวไว้มั้ย แต่ที่น่าจเจ็บใจคือหนึ่งในข้อรียกร้องของพวกมันคือห้ามดำเนินคดีกับผู้ก่อเหตุด้วยดิ่  >:(

ออฟไลน์ kowit1

แค่ดู

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ชักสิ้นหวังกับคนในประเทศนี้บางจำพวกแล้วนะ เรียกร้องสิทธิตัวเองโดยละเมิดสิทธิผู้อื่นโดยไม่มีขอบเขต มันหนักข้อขึ้นเรื่อยๆจนกลายเป็นมาตรฐานสังคมแล้ว จะบอกว่าไม่มีคนสนใจถ้าไม่กระทำการรุนแรงมันก็เกินไป  เซ็งกับตรรกะแย่ๆพวกนี้จริงๆ  :-\

ออฟไลน์ KIAT

เดี๋ยวคงเผารถอีก ซวยไป บริษัทรถ วันก่อนก็เผารถนักข่าวไปหลายคัน บ้าแล้ว

ออฟไลน์ Nookkiez

เอ่อ.... ทำแบบี้เชฟเดือดร้อนครับ ไม่ใช่รัฐ คนไทยหนอ.... กราบไหว้ของแปลก ไม่พอใจปิดถนน ไม่มีคนสนใจก็ทำลายข้าวของ   -_-
Test ..

ออฟไลน์ Earthz

• Newbie
  • *
เมื่อเช้านี้ ผมขับกลับจาก กทม - สุราษ เจอปิดถนน ต้องขับอ้อมไป เป็น ถนน เล็กๆ
หลุม โคลน สารพัด ไกลมากครับ 2 ชม ใครขับ ลงใต้ กลางคืน อันตรายครับ เติมน้ำมันให้เต็มถังก่อนเลย 

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
พวกม็อบที่ทำเกินเลยน่าจะลอง M79 ซักนัดจะชื่นใจ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TON7414

• Newbie
  • *
ผมอยากเล่าและบอกปัญหาที่เขาทำแบบนี้  ทีผมไปสัมผัสมา    เรื่องที่รัฐบาลบอกว่าจะช่วยเหลือชาวสวนยางค่าปุ๋ย ครอบครัวล่ะไม่เกิน 25ไร่ มันไม่เป็นไปตามนั้น  ยกตัวอย่าง ครอบครัวนายแดงมีที่ดินอยู่ 240 ไร่ มีลูกอยู่12 คน  แบ่งไห้คนละ 20 ไร่ โอนโฉนดที่ดินไห้ลูกๆไปหมดแล้ว  ต่อมารัฐบาลบอกไห้ไปขึ้นทะเบียน ครอบครัวนี้ก็ไปขึ้นทะเบียน  พอขึ้นทะเบียนเสร็จแล้ว รัฐบาลหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับบอกว่า  นามสกุลเดี่ยวกันจะชดเชยไห้แค่ 20 ไร่ 

ออฟไลน์ 6162002

พอเห็นพวกนึงใช้ความรุนแรงแล้วได้ผล ก็เอาบ้าง 

ตอนนี้ประเทศไทย ผมว่าไกลจากคำว่า ประชาธิปไตยไปเยอะละ  พวกมากลากไป ละเมิดสิทธิเสรีภาพผู้อื่น ฯลฯ ...

ถึงจะเดือดร้อนยังไง แต่แบบนี้ผมว่าก็เกินไปครับ

ออฟไลน์ RERFz

ผมอยากเล่าและบอกปัญหาที่เขาทำแบบนี้  ทีผมไปสัมผัสมา    เรื่องที่รัฐบาลบอกว่าจะช่วยเหลือชาวสวนยางค่าปุ๋ย ครอบครัวล่ะไม่เกิน 25ไร่ มันไม่เป็นไปตามนั้น  ยกตัวอย่าง ครอบครัวนายแดงมีที่ดินอยู่ 240 ไร่ มีลูกอยู่12 คน  แบ่งไห้คนละ 20 ไร่ โอนโฉนดที่ดินไห้ลูกๆไปหมดแล้ว  ต่อมารัฐบาลบอกไห้ไปขึ้นทะเบียน ครอบครัวนี้ก็ไปขึ้นทะเบียน  พอขึ้นทะเบียนเสร็จแล้ว รัฐบาลหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับบอกว่า  นามสกุลเดี่ยวกันจะชดเชยไห้แค่ 20 ไร่ 
เรื่องนี้ต้องมองดูว่า รัฐบาลไม่ทำตามที่พูดไว้ หรือว่า ข้าราชการตงฉิน นะครับ
เพราะดูแล้ว กรณีสมมุตินายแดง ก็เล่นแร่แปรธาตุ โอนที่ดินให้ลูกๆตัวเอง
เค้าก็บอกอยู่แล้ว ครอบครัวละไม่เกิน ...

ออฟไลน์ Mighty-X

บาปกรรม :(

ออฟไลน์ ChoCcoYen

ใจเย็นๆครับ มองในอีกมุมเค้าก็เดือดร้อนกัน เพราะจากที่ทราบมาข้อเรียกร้องที่ประท้วงกันไปรอบก่อนหน้านี้มันก็ไม่ช่วยคนส่วนใหญ่ ราคาที่ตกลงกันพอผ่านพ่อค้าเป็นทอดๆลงมาถึงเกษตรกรจริงก็ไม่ถึงตามที่คุยกัน คนที่รับจ้างไม่ได้เป็นเจ้าของสวนซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้รับผลจากการช่วยเหลือเท่าไหร่ แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการที่ไปยึดรถและทรัพย์สินของคนอื่นมาใช้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Arado_kung

บอกได้คำเดียวปิดถนนได้ไม่นานหรอกครับ เพราะพวกที่เดือดร้อนจากการปิดถนนก็เป็นพวกตัวเองน่ะแหละ คราวที่แล้วก็แบบนี้ปิดไปได้ซักพักเดี๋ยวก็มีคนบ้านเดียวกันออกมาโวยว่าตูก็เดือดร้อนแล้วนะเฟ้ยเลิกได้แล้ว รัฐบาลนี่ชิวๆเลยครับตัวเองไม่ได้เดือดร้อนอะไรด้วยเลย ยิ่งปิดถนนบ่อยๆจะเป็นการช่วยทำลายภาคใต้เองซะด้วยซ้ำ มันไม่เหมือนกับม็อบภาคอีสานที่พวกเล่นขนกันมากรุงเทพเลย มาปิดอยู่เมืองหลวงคนบ้านเดียวกันไม่เดือดร้อนมีส่งกำลังบำรุงมาให้อีก ส่วนรัฐบาลเต้นดิมีม็อบในเมืองหลวงมันบั่นทอนความเชื่อมั่นกับต่างประเทศ ลองสังเกตได้ครับว่าม็อบจากภาคอีสานนี่ปักหลักอยู่ได้นานมากและมักจะได้ข้อเสนอใกล้เคียงกับที่เรียกร้องเอาไว้

ออฟไลน์ Saladin

• Newbie
  • *
นึกว่าจะจบแล้วซะอีกเรื่องยางเนี้ย

ผมว่าที่รัฐเค้าช่วยค่าปัจจัยการผลิตเพราะเชื่อว่ามีพวกซื้อยางตุน ไว้เก็งกำไร

เลยไม่ใช้วิธีประกันราคา เพราะถ้าประกันราคาพวกพ่อค้าที่ซื้อตุน ไว้ก็รวยกันท้วนหน้า

ส่วนม๊อป รอบนี้คง.....

ปล.....สงสาร ศูนย์ที่สั่งรถ lot นี้ลงไปจังเลยครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้ารัฐบาลชุดนี้ อย่าหวังเลยจะช่วยกลุ่มทุนสวนยาง ช่วยเพิ่มพลังของคู่แข่ง ผลกรรมตกสู่คนไทยแท้ๆ

ออฟไลน์ H.

ซวยเชฟไปครับ จะมาอ้างว่ากลุ่มอื่นๆเคยทำไม่ได้หรอกครับ เพราะกลุ่มอื่นๆที่ว่าก็ติดคุกกันไประนาวอยู่
แต่สักพักคงวายๆไปเองแหละเพราะปิดถนนหน้าบ้านตัวเอง คนในถิ่นตัวเองนั้นแหละเดือดร้อน ไม่ใช่คนนอกเลย

ส่วนราคายางผมมองตามความต้องการของตลาดก็ไม่แปลกใจที่ราคาจะลงแหละครับ ยางก็รีไซเคิล ปิโตรเคมีก็ถูกลง แต่คนปลูกเยอะขึ้น ความต้องการลดลงก็คงไม่แปลก
H.

ออฟไลน์ recycleman

มันเป็นวัฒนธรรมจากรุ่นสู่รุ่นหละครับ ตราบใดที่ยังไม่มีการเชือดไก่ให้ลิงดูอย่างเป็นเรื่องเป็นราว การเรียกร้องโดยการก่อม๊อบสร้างความเดือดร้อนให้แก่ผู้อื่นก็ยังคงจะเป็นวิธีที่สืบทอดกันต่อไปอย่างไม่รู้จักจบจักสิ้น   :P

ออฟไลน์ Fly to dream

นี่มันเรื่องจับตัวประกันแล้วไม่ใช่ม็อบที่มีความสงบ    ปกป้องกันเข้าไปเถอะประเทศนี้กับม็อบไม่ว่ากลุ่มไหนสลายให้จบทุกกลุ่มเท่าเทียมกันให้หมดแค่นี้ม็อบก็ไม่ค่อยเกิดแล้ว นี่มาปิดถนนเอาคนที่ไม่เกี่ยวเป็นตัวประกันนี่ชอบธรรมรึไง ชั่วหมดนั่นแหละ ต้องให้คนอื่นคอยโอ๋ยังกะเด็กช่วยตัวเองได้ก็ช่วยไปก่อน

มีสวนยางนะไม่ใช้ไม่มี อยู่ภาคใต้ด้วย แต่ไม่เคยเห็นด้วยกับพวกนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 23:49:04 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องนี้คนที่ไม่รู้เรื่องก็พูดไป
แต่เรื่องราวมันไม่ได้เป็นแบบนั้น ไม่เลย

บอกได้สั้นๆว่า รัฐบาลเพิกเฉย มีนอกมีในตลอด บีบบังคับเงือนไขเยอะมากมาย  บ่งบอกถึงความไม่จริงใจ
ส่วนที่ว่าต่ำสร้างความเดือดร้อน  ตอนรัฐบาลเผาเมืองก็ไม่ได้ดีกว่านี้เลย แต่คนมันไม่จำ

ในเมื่อคนไม่รู้พูดมาแล้ว ผมคงต้องพูดบ้าง และขอพูดเท่านี้เพื่อให้คนอื่นที่ไม่รู้ได้คิดอีกมุมนึงบ้าง
คงพูดได้เท่านี้เดี๋ยวจะผิดกฏมากไปกว่านี้

ขอทิ้งท้ายให้คิดนิดนึงครับ  คำว่าประชาธิปไตย กับคำว่าพวกมากลากไป  สุดท้ายเรายังในเสียงส่วนใหญ่อยู่ใช่มั๊ยครับ  แล้วพวกมากลากไปมั๊ยครับ   อันนี้คิดดูนะครับว่าระบบจริงๆมันมีอะไรผิดพลาดมั๊ย
ตอนนี้ประเทศไทยคือพวกมากลากไปมั๊ย ในเมื่อมันผ่านทุกอย่าง โหวตกี่ครั้งก็ชนะ

ออฟไลน์ H.

เอ่อ ผมก็อยากจะคุยกันต่อนะครับ แบบว่าเรื่องการเมืองผมชอบ แต่ที่นี้ไม่ใช่บอร์ดเสรีไทยนะครับ
ผมว่าเราพูดถึงแค่ม้อบกับความซวยของเชฟก้พอมั้ง จะคุยกันเรื่องระบอบซึ่งนอกเรื่องไปไกลเดี๋ยวจะตีกันเปล่าๆ
H.

ออฟไลน์ AkE

ชักสิ้นหวังกับคนในประเทศนี้บางจำพวกแล้วนะ เรียกร้องสิทธิตัวเองโดยละเมิดสิทธิผู้อื่นโดยไม่มีขอบเขต มันหนักข้อขึ้นเรื่อยๆจนกลายเป็นมาตรฐานสังคมแล้ว จะบอกว่าไม่มีคนสนใจถ้าไม่กระทำการรุนแรงมันก็เกินไป  เซ็งกับตรรกะแย่ๆพวกนี้จริงๆ  :-\
เห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่ผมว่าน่าสิ้นหวังมานานละคับ น่าเสียดายที่ค่ายรถยนต์น่าจะกลัวยอดขายตก ไม่งั้นผมอยากให้ออกมาประณามการกระทำองคนแบบนี้คับ

ออฟไลน์ kimhalua

นี้ไม่ได้พูดถึงเรื่องการเมืองน่ะ แต่ผมก้เป็นคนใต้คนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับการปิดถนนครั้ง

เจ้าของสวนยางที่ไปประท้วงกันก้มีแต่รายใหญ่ๆที่มีที่ทางมากมาย มีเงินมากพอที่จะไม่ต้องกรีดยางแล้วเอาเวลานั้นไปประทวง ญาติผมเค้าก้มีสวนยาง แต่เขาไม่ไปประท้วงและไม่เห็นด้วย เพราะเข้าใจว่า สภาวะเศรษฐกิจตอนนี้กำลังทรุดตัว คนภาคอื่นกำลังเดือดร้อนจากปัญหาน้ำท่วมต่างๆนาๆ นาข้าวที่ถูกน้ำท่วม ถึงเข้าจะได้เงินชดเชยแต่เขาก้ต้องเอาเงินนั้นแหละไปลงทุนครั้งใหม่ แต่คนที่มีสวนยางแล้วก้เหลือแต่เก็บเกี่ยว ไม่เหนจะต้องลงทุนอะไรเลย เห็นคนแถวบ้านบ่นบอกว่ายางราคาตก แต่เห็นเพื่งถอย แอคคอร์ดมาขับ ผมก้ไม่ใจว่าสุดท้ายแล้ว เงินที่ได้จากการขายยางไม่พอใช้หรือไม่พอที่จะเอาไปปรนเปรอความสุขตัวเองทั้งๆคนอื่นเข้าเดือดร้อนกัน หรือพูดง่ายๆน่ะครับ เห็นแก่ตัว !!

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
บ้านนี้เมืองนี้ นับวันยิ่งแย่ลงทุกวัน

นายทุนไม่ว่าจะฝ่ายไหน ที่เสียผลประโยชน์ ก็จะปลุกระดมเอามวลชนมาเป็นเครื่องมือในการต่อรอง

จึงกลายเป็นสัญลักษณ์ความเดือดร้อน ของพี่น้องประชาชนไปแล้ว

เอะอะ อะไร ไม่พอใจ ชุมนุม ประท้วง ปิดถนน สายหลัก ทั้งในเมืองและต่างจังหวัด   

นี่อีกไม่กี่ปี ไทยก็จะเข้า AEC แล้ว ถ้าขืนเป็นแบบนี้   อายชาวต่างชาติเขาจริงๆ

แนะนำให้เพิ่ม ปฏิทิน วันหยุดของไทย   วัน ม็อบ แห่งชาคิ