ผู้เขียน หัวข้อ: รถยี่ห้อคนไทย คิด ทำ โดยคนไทย หายไปไหนหมดครับ  (อ่าน 11692 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
หรือมีแล้วผมไม่รู้จัก นะ เอาที่มีขายอยู่อะครับ เคยเห็นสมัยรถกระบะยี่ห้อหนึ่งเอาเครื่องต่างชาติมาลง แล้วผมก็ไม่ได้เห็นมันเลย

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: รถยี่ห้อคนไทย คิด ทำ โดยคนไทย หายไปไหนหมดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 22:27:36 »
มันเคยมีด้วยเหรอคับ

ปล.ใจจิงก็อยากให้มีอยู่ มาเลเซียยังมีเลย

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: รถยี่ห้อคนไทย คิด ทำ โดยคนไทย หายไปไหนหมดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 22:35:00 »
VMC

จากไปแร้วววว
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 23:25:53 »
มันไม่มีอยู่แล้วมั้งครับ และไม่รู้ใครจะเริ่ม

methus zaa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 23:46:22 »
ไทยรุ่งไงครับ พี่

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 00:26:20 »
จำได้เลยตอนเด็กๆจะมีรถยี่ห้อ ช้างๆ อะไรเนี่ย ช้างยิ้มมั้งนะ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 00:29:03 »
จำได้เลยตอนเด็กๆจะมีรถยี่ห้อ ช้างๆ อะไรเนี่ย ช้างยิ้มมั้งนะ

เจนนิเฟอร์ ช้างยิ้ม

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 07:21:57 »
VMC

จากไปแร้วววว
แสดงว่า่อายุถึง ;-)

หรือไม่ก็เป็นคนศึกษาหาข้อมูลข่าวสารเรื่องรถอยู่

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 07:58:40 »
ถ้าจำไม่ผิด ใช้เครื่องจาก อิตาลี และเป็นรุ่นแรกๆ ที่มีเทอร์โบและโดนกระหน่ำ

เรื่องใช้เทอร์โบแล้วเครื่องจะไม่ทน  ปัจจุบันแถวบ้านผมมีใช้อยู่ 1 คัน

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 08:21:21 »
เคยมียี่ห้อ VMC ใช้เครื่องของ VM Motori จากอิตาลีที่ตอนนี้ GM ซื้อไปแล้ว
พอหาได้บ้างตามต่างจังหวัดแต่หายากมาก
ตัวรถถังรถเหมือน Isuzu มังกรทองแต่จะเหลี่ยมๆมากกว่าหน่อย ช่วงล่างหลังคล้ายของ Nissan

ตอนที่ขอฝึกงานสมัยเรียนเคยขอไปที่นี่เหมือนกันแต่ตอนนั้นสถานการณ์มันก็เริ่มไม่ดีแล้วที่ตอบรับมาเลยเป็นบริษัทในเครือเดียวกันที่ผลิตกระจก

ถ้ารถที่ทำโดยคนไทยจะเกิดได้ต้องเกิดจากความรู้สึกชาตินิยมของคนไทยต้องมีมากกว่านี้ ต้องยอมรับของที่ผลิตโดยคนไทยด้วยกันก่อน
เพราะของที่ผลิตโดยคนไทยนี่แหละที่ส่งขายไปทั่วโลกแล้ว ของบางอย่างผลิตที่ไทยแต่ส่งออกอย่างเดียวและของอย่างเดียวกันเวลาจะขายในไทยกลับต้องนำเข้ามาขาย
และอีกอย่างต้องได้รับการสนับสนุนจากรัฐด้วย

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 08:59:13 »

อันนี้ป่าวหว่า..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:28:06 »
รถยนต์ที่เป็นแบรนด์ไทยจริงๆ ก็คงเป็นรายนี้รายเดียว

VMC เป็นผู้ผลิตกระจก ที่ริอ่าน เป็นผู้ผลิตรถยนต์ กับเขาบ้าง

ฟังดูก็เข้าที ถ้าไม่ไปเอาชิ้นส่วนตัวถังจากทั้ง BigM Isuzu มังกรทอง ไปจนถึง ชุดมาตรวัดจาก อัลฟาโรมเโอ
มารุมยำ ขลุกๆๆๆๆๆ เข้าด้วยกัน ออกมา กลายเป็นรถอะไรก็ไม่รู้ แล้วเอาเครื่อง 117 แรงม้า ของ VM Motori ใส่เข้าไป

มันแรงสุดในประเทศไทย และมีอายุตลาดสั้นที่สุดในไทย

เพราทันทีที่เปิดตัวในงาน B.O.I. Fair 95 ที่แหลมฉบัง
ไม่ต้องอื่นไกล ผมกับครอบครัวนี่แหละ เดินไปดูแล้ว ช็อค

ทำไมมันประกอบรถออกมาดได้ ชุ่ย ห่วยแตก ส้นตีนหมาไม่แดก ขนาดนี้!!!
รอยตะเข็บต่างๆจะเชื่อมออกให้มันดีๆไม่ได้เลยหรือไง
ความประณีตในการประกอบ ให้ติดลบ จาก 0 ด้วยซ้ำ! มันเลวร้ายมากๆ
ในเมื่อคุณต้องจ่ายเงิน พอกันกับ รถกระบะเจ้าตลาด แต่สิ่งที่คึุณได้ กับด้อยค่า ด้อยราคาไปมาก
แล้วคุณจะซื้อมาขับทำแมวอะไรละ?

ก็เจ๊งหนะสิครับ ได้ยินว่า โดนผู้ผลิตรถยนต์หลายเจ้า ฟ้องร้อง้วย ในเรื่องการนำพาร์ตชิ้นส่วนต่างๆ
มาทำรถขึ้นมา และนั่นก็ทำให้ VMC ถึงขั้นเกือบล้มละลาย

และสุดท้าย ต้องหันกลับมาโฟกัส ที่การทำกระจกรถยนต์ อย่างเดิม ต่อไป

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:26:11 »
เสียดายน่ะครับ

จริงๆ ฝีมือการออกแบบของคนไทยก็ไม่น้อยหน้าใครเท่าไหร่หรอกน่ะ
阿蘇山

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:30:47 »
แปลกนะครับ คนไทย เก่ง ๆ ออกแบบรถให้พวกญี่ปุ่น ยุโรป ลาออกมาแล้วหายไปไหนหมด ? หรือไม่กลับมาบ้านเรากันเลย ? หรือเปลี่ยนไปทำอย่างอื่น ?

ถ้ามีทุนนะ ผมว่าเริ่มจากรถเล็ก ๆ เครื่องเ็ล็ก ๆ่ก่อนไม่น่ายากเลยนะครับ ตอนนี้ รถในช่วงราคาไม่เกิน 400000 บาท มันมีตลาดให้เล่นเยอะเลย

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 14:56:11 »
ผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่ใครจะเริ่ม....แต่มันอยู่ที่คนทั้งชาติจะเริ่มหรือยัง

อย่างน้อยก็ต้องมีความหยิ่งจองหองในชาติของตนและวินัย..........

เงิน...ความรู้.....ความเก่ง....ผมว่าไม่พอ

แบรนรถยนต์ที่เข้มแข็งส่วนใหญ่จะมาจากชาติที่คนในชาติมีความคิดที่เข้มแข็ง.....
ประเทศเรายังเหลาะแหละอยู่มากเลย

ออฟไลน์ Ku

• Newbie
  • *
    • Thaicardesign
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 14:59:11 »
ผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่ใครจะเริ่ม....แต่มันอยู่ที่คนทั้งชาติจะเริ่มหรือยัง

อย่างน้อยก็ต้องมีความหยิ่งจองหองในชาติของตนและวินัย..........

เงิน...ความรู้.....ความเก่ง....ผมว่าไม่พอ

แบรนรถยนต์ที่เข้มแข็งส่วนใหญ่จะมาจากชาติที่คนในชาติมีความคิดที่เข้มแข็ง.....
ประเทศเรายังเหลาะแหละอยู่มากเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 15:21:58 »
แค่ทุกวันนี้
คนไทยบางจำพวก ก็ หยิ่ง และ จองหอง มากพออยู่แล้วละครับ จะให้มากไปกว่านี้อีก สังคมไทยได้ฉิบหายกันพอดี...ฮ่าๆๆ

ประเทศเราไม่ได้เหลาะแหละ
แต่ผมว่า ขาดความกล้า ที่จะทำในสิ่งที่สมควรจะทำ
ขาดนายทุน ที่มีวิสัยทัศน์ และรสนิยมที่ดี

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 17:41:29 »
เอ่ออ ก่อนจะให้มันมีกระแสชาตินิยม  ผมว่าเริ่มที่ ทำมันให้ออกมาดีก่อนดีกว่า  ถ้าทำชุ่ยๆ แล้วมาเรียกร้องให้ไทยช่วยไทย ผมว่าไมไหวนา

ออฟไลน์ Ku

• Newbie
  • *
    • Thaicardesign
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 19:09:31 »
เอ่ออ ก่อนจะให้มันมีกระแสชาตินิยม  ผมว่าเริ่มที่ ทำมันให้ออกมาดีก่อนดีกว่า  ถ้าทำชุ่ยๆ แล้วมาเรียกร้องให้ไทยช่วยไทย ผมว่าไมไหวนา

ผมว่ามันขาดไม่ได้ทั้งสองทางครับ
ถ้ามีทั้งคุณภาพในงานออกแบบ มีทั้งกระแสนิยม รับรองเงินทองไม่รั่วไหลครับ  ;)

จุดสำคัญอยู่ที่คนเริ่มครับ เจ้าของโครงการต้องยอมลงทุนเท่าไหร่เพื่อสร้าง design proposal ของรถที่คนน่าจะสนใจออกมา (ยังไม่คิดว่าใครจะเป็นเจ้าของโครงการนะครับ)
เริ่มเสร็จต้องพัฒนาโครงการ ซึ่งต้องคัดคนที่มีฝีมือที่สุด เพื่อให้เกิดการเสียเปล่าน้อยที่สุด กว่าจะถึงขั้นตอนที่ผลิตขายได้ต้องลงทุนเท่าไหร่ และการเปิดตัวจนถึงยืนในตลาดให้ได้ต้องสำรองทุนไว้อีกเท่าไหร่
ลองไม่คิดว่าเป็นคนไทยนะครับ สมมติว่าเป็นต่างชาติทำก็ตาม มันคือการสร้างแบรนด์รถใหม่ให้อยู่ได้ในตลาด ถือเป็นเรื่องใหญ่มากในช่วงเวลาปัจจุบันที่คู่แข่งในตลาดพัฒนาตัวมาแล้วหลายสิบปี  :'(

เพราะฉะนั้นถ้าอยากเห็นรถคนไทยจริงๆ ต้องทำให้ 'การเป็นรถไทย' กลายเป็นแต้มต่อสำหรับการสร้างแบรนด์ใหม่ให้ได้ ซึ่งก็จะกลายเป็นว่า ผู้ผลิตไทยต้องโยนภาระส่วนหนึ่งไปให้คนซื้อ คนซื้อก็ไม่ยอมจริงไหมครับ (ทำรถไม่ดีพอ แล้วออกมาบอกว่ารถไทย ซื้อสิๆ)  >:(
จริงๆ ผมว่ารัฐบาลช่วยตรงนี้ได้มากเลยครับ ทั้งสองทาง ถ้าจะเอื้อให้เกิดการพัฒนาที่ทำให้ผู้ซื้อไม่ต้องยอมซื้อรถห่วย จะลดภาษีรึออกทุนสนับสนุนให้ผู้ผลิตก็ได้ ถ้าจะเอื้อให้ผู้ผลิตเหนื่อยน้อยลง ก็ออกแคมเปญกระตุ้นคนไทยซื้อรถไทยก็ได้

ขาดนายทุน ที่มีวิสัยทัศน์ และรสนิยมที่ดี

คล้ายๆ ที่คุณจิมมี่บอก ไม่มีทุนก็ไม่เกิดครับ

ปล. แต่ถ้าใครบังเอิญมีเงินอยากทำโครงการนี้ขึ้นมา สมัครรับบุคลากรเมื่อไหร่บอกนะครับ จะรีบไปสมัคร  :D

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 21:35:00 »
งานออกแบบที่มีรสนิยม + วิสัยทัศน์นายทุน   

เป็นสองสิ่งที่แทบจะเจอกันยากมาก