ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda Cx5 ขึ้นหน้าเว็ปแล้ว  (อ่าน 12541 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
Re: Mazda Cx5 ขึ้นหน้าเว็ปแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:03:29 »
เมื่อวานระหว่างเดินทางจากเชียงใหม่ไปนครสวรรค์ ผมเห็นรถบรรทุก นำcx-5 วิ่งไปเชียงใหม่นะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: Mazda Cx5 ขึ้นหน้าเว็ปแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:06:43 »
Mazda เขาใช้ Bose มานานแล้วครับ ดูจาก MX5 ก็ได้

ที่Bose มัแพงเพราะผู้นำเข้าน่ะครับ เจ้าอื่นเขาลดราคามาเยอะแล้ว

ส่วนสเป็ค นี้จัดเต็มดี แต่รอราคาเท่านั้น

จริงๆ แค่ เครื่อง 2.0 ก็เพียงพอแล้ว ดีเซล ราคาน่าจะแรงสุด และหนักกว่า 2.5 ร้อยกว่าโลแนะ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:34:10 »
ใครเล่นเครื่องเสียงอยู่จะรู้ว่า BOSE ไม่ได้มีดีอะไรขนาดนั้นเลยถ้าเทียบกับราคาที่ขายในไทย

แค่เทคโนโลยีที่ทันสมัยเรื่องลดขนาดแค่นั้น ไม่ก็ลำโพง wireless คือพี่แกเน้นไฮเทคอ่ะครับเอาง่ายๆ

คนฟังเพลงไม่มีใครอยากฟังดอกเดียวแต่ขับทุกย่านหรอกครับ

ผมว่าคนไทยอวย BOSE มากไป มากไปมากๆ (เพราะราคาที่เว่อร์มากด้วยหละครับ)

กลับมาที่ CX5 น่าโดนเหมือนกันนะเนี่ย หุหุ

ออฟไลน์ LateTeenager

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 11:04:19 »
ตอนนี้เข้าไม่ได้แล้วครับ  :(

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 11:42:07 »
โดนอุ้มออกไปแล้ว เสียดายไม่ได้แคปหน้าจอไว้
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 12:13:07 »
ไม่ทันได้ดูสเป๊ก โดนอุ้มไปซะละ

ใครแคปจอไว้ลงมาให้ดูกันหน่อยนะครับ

เครื่องเสียง BOSE นี่ไม่ใช่ Hi-End นะครับ

ถ้าเครื่องเสียงบ้านนี่เป็นแค่ระดับเริ่มต้นเลยครับ ไม่ค่อยมีคนเล่นกัน

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 12:14:52 »
ไม่ทันได้ดูสเป๊ก โดนอุ้มไปซะละ

ใครแคปจอไว้ลงมาให้ดูกันหน่อยนะครับ

เครื่องเสียง BOSE นี่ไม่ใช่ Hi-End นะครับ

ถ้าเครื่องเสียงบ้านนี่เป็นแค่ระดับเริ่มต้นเลยครับ ไม่ค่อยมีคนเล่นกัน

รอดูในอีกกระทู้ได้เลยครับ เห็นคุณ Bimmer Boy กำลังโพสอยู่

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34726.0.html
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 13:12:04 »
ชีวิตนี้รู้จักแต่ Asaki กับ Oker ครับ  :D
H.

ออฟไลน์ SUPAPID

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 14:39:54 »
ชีวิตนี้รู้จักแต่ Asaki กับ Oker ครับ  :D

เข้ามาฮา  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 15:26:51 »
ไหนๆก็คุยเรื่องเครื่องเสียงกันมามาก ก็ขอแสดงความเห็นจากประสบการณ์ที่มีคุณพ่อที่ฟังแต่ข่าวโดยไม่สนใจดนตรีแต่อาเตี๋ยผมตรงกันข้ามเเบบสุดขั้วเพราะชอบเล่นเครื่องเสียงและโฮมเธียเตอร์แบบสุดๆ ผมโชคดีที่มีโอกาสได้ช่วยแกSet Upและนั่งฟังเพลงหรือดูหนังในห้องฟังเพลงที่บ้านแกบ่อยมากโดยเฉพาะตอนที่ยังไม่แต่งงานเพราะแกรักผมเหมือนลูกชายคนนึงเลย เครื่องเสียงที่แกเล่นก็มีทั้งระดับกลางๆเช่นMcintosh NAD จนตอนหลังไปเล่นจำพวกไฮเอนด์อย่างแอมป์Krell หรือAudio Research หรือAccuphase แอมป์หลอดเสียงหวานๆอย่างConrad-Johnson หรือแอมป์TransistorสุดๆแบบMark Levinsonที่มีค่าตัวเป็นหลักล้าน ลำโพงชื่อแปลกๆราคาคู่ละเป็นล้านแกก็ซื้อมาเล่น ลำโพงHome-Theater THX Approvedอย่างSnellก็มี จอดูหนังอันละ5แสนก็มี ห้องเครื่องเสียงก็ออกแบบตามหลักAcousticและมีการบุAcoustic Panel แน่นอนครับว่าBOSEไม่ใช่เครื่องเสียงHi Endสำหรับนักเล่นเครื่องเสียงที่จริงจังกับรายละเอียด มิติ ของเสียงที่เปล่งออกมาเช่นแก แต่เมื่อผมถามความเห็นสำหรับเครื่องเสียงในรถยนต์แกก็บอกว่าในรถเป็นการยากที่จะจัดสภาพและตำแหน่งดอกลำโพงให้สมบูรณ์เหมือนในบ้าน ดังนั้นเครื่องเสียงที่สามารถให้เสียงที่ชัดเจนและมีกำลังดีเพียงพอก็น่าจะใช้งานได้แล้วแบบBOSEก็ถือว่าพอเพียงในความเห็นแก แต่แน่นอนว่ายังมียี่ห้ออื่นๆที่ให้น้ำเสียงที่ดีขึ้นไปอีกก็มีเช่นMark Levinsonเป็นต้น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 15:53:26 »
ความเห็นส่วนตัวครับ

เมื่อก่อน เครื่องเสียง + ลำโพงของรถยนต์ ก็ให้มาประมาณให้แบบนี้ล่ะ ถ้าไม่ดีก็ไปเปลี่ยนเอาเอง มีน้อยรุ่น น้อยยี่ห้อมาก ที่ให้มาแล้วเสียงจะดี ถูกใจคนฟัง แบบไม่มีบ่น

เพราะฉะนั้น ตอนนี้เทียน่า หรือมาสด้ารุ่นนี้ให้ลำโพงแบบนี้มาก็น่าจะดีแล้วล่ะ ประมาณมีดีกว่าไม่มี ถ้าไม่ชอบก็ค่อยไปเปลี่ยนเอาครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 16:08:03 »
ลำโพงยี่ห้อนี้ ตัวแทนในไทยเก่ง ทำตลาดมาได้ยาวนาน และเจาะถูกกลุ่มเป้าหมาย

สินค้าเค้ามีจุดเด่นในตัวเองอยู่แล้วครับ แค่ว่า ราคาขายที่เป็นราคาตั้งนั้น มันไม่ไปด้วยกันกับคุณภาพเสียงด้วย
จะบอกว่าไม่ดี คงไม่ได้ เพราะรุ่นเก่าๆ พวก 201 901 ซีรียส์แรกๆ ก็มีทีเด็ด ไม่งั้นก็อยู่มาไม่ได้ยาวขนาดนี้แน่นอน

แต่มาถึงตอนนี้ การเอาชื่อเครื่องไฮเอนด์มาใส่ในรถยนต์มันเป็นแค่การตลาด เพื่อหวังเพิ่มมูลค่าสินค้า และ ภาพลักษณ์

เพราะท่านใดเล่นเครื่องเสียงบ้าน จะทราบอยู่แล้วครับว่า การจะได้เสียงที่ดีจากลำโพงซักคู่

มันไม่ใช่ลำโพงดีอย่างเดียวแล้วทุกอย่างจะออกมาดี

แอมป์ ---- ก็คือภาคขยาย ดีด้วยมั๊ย กรณีในรถ คงหนีไม่พ้นกำลังขับในตัวฟรอนเอนด์ ที่ก็มีข้อจำกัดอยู่ดี
สายที่ใช้ ----- คนเล่นเครื่องเสียงบ้านจะทราบดี สายลำโพงมีผลต่อเสียงหรือไม่ อย่างไร

และสำคัญสุดคือ การปรับตั้งตำแหน่งลำโพง ซึ่งในรถยนต์นั้นทำไม่ได้เลย

สรุปคือ เราจะได้แค่โทนเสียง ที่เป็นเอกลักษณ์ของแต่ละยี่ห้อ ที่นำมาติดตั้งเท่านั้นเอง

แต่สิ่งที่ผู้ผลิตได้คือ ขายรถได้ราคาเพิ่มมากว่าหลายเท่า จากต้นทุนเครื่องเสียงที่เพิ่มมา

กับ การที่เจ้าของรถจะรู้สึกดี เพราะไม่ต้องเอารถไปรื้อเพื่อเปลี่ยนเครื่องเสียงที่ดีขึ้น
แต่ก็ต้องแลกกับความเสี่ยงว่า ร้านที่ไปติดตั้งนั้นดีจริง หรือไม่อย่างไร ให้ใจสั่นไปด้วย

แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:01:13 »
ถามหน่อยครับ ไอ้เครื่องเสียง BOSE นี่มันดียังไง ชื่อเสียงมันดีขนาดไหนครับ..

เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง ตั้งแต่ใส่มาในเทียน่าแล้ว..

อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ..

Bose เขาเก่งเรื่อง การทำลำโพงให้เล็ก แต่ได้มิติเสียง ที่สมบูรณ์ กว้าง

ถ้าเป็นลำโพงบ้าน ก็ใช้แค่ลูกเต๋าสองข้าง ถ้าปิดตาฟัง จะนึกว่าใช้ลำโพงขนาดใหญ่ แต่จริงๆแล้ว ตัวลำโพงแค่ กำปั้นเท่านั้นเอง

การติดตั้งจึงง่าย แล้วก็ประหยัดพื้นที่มาก

มาในเครือ่งเสียงรถยนต์ bose ก็เลยเข้าทาง เล็ก แต่ได้คุณภาพ

ฝั่ง toyota ใช jbl ใครเล่นลำโพงจะรู้ดี JBL แม่งกากมาก อย่างใน prius เสียงแห้งมาก สู้เอาลำโพง oem แล้วเกรดดีๆ มาไม่ต้องใส่ยี่ห้อมาจะดีกว่า ขายยี่ห้อ แต่เสียงกากชะมัด

สรุป ถ้ารถเก็บเสียงดีๆ แล้วได้ bose system เปิดคู่กับ audiophile ดีๆ คงฟินมากๆ ขับรถสบายเลย
ยังไม่เคยฟัง bose ในรถเมืองไทย แต่คิดว่า bose คงไม่ทำห่วยๆเหมือน jbl prius

555555+

พ่อผมใช้ Camry Hybrid ตัว TOP  มานั่งรถผม Mazda BT50pro 2.2 4DBL A/T

แกบอกว่า " JBL ใน Camry 10 ตัว ทำไมเสียงห่วยกว่า ลำโพง OEM 6 ตัว ของ BT-50pro ว่ะ " 55555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 20:04:05 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 10:32:49 »
ตัวล่างสุด มีปุ่ม push start แต่ไม่มี smart entry แปลกๆเนาะ

เหมือน prius ครับ ตัวล่างมีปุ่มสตาร์ท แต่ไม่มี smart entry

ออฟไลน์ SADAEW

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 11:30:17 »
Bose อ่านว่าอะไรครับ....

ไปคุยเรื่อง CX-5 เรื่องลำโพง ออกเสียงไม่เหมือนกันสักคน

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 12:56:38 »

ไปคุยเรื่อง CX-5 เรื่องลำโพง ออกเสียงไม่เหมือนกันสักคน

ผมอ่านโบสนะ แต่ก็เห็นหลายคนอ่านบอส
มันไม่ผิดหรอกครับ ยังไงมันก็เป็นการอ่านจากภาษาอื่นที่เจ้าของถาษายังออกเสียงบางอย่างต่างกันเลย
Route บางคนอ่านรูท บางคนอ่านเร้าท์ (ประเทศเดียวกันด้วยนะเออ)

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 22:55:24 »

ผมอ่านโบสนะ แต่ก็เห็นหลายคนอ่านบอส
มันไม่ผิดหรอกครับ ยังไงมันก็เป็นการอ่านจากภาษาอื่นที่เจ้าของถาษายังออกเสียงบางอย่างต่างกันเลย
Route บางคนอ่านรูท บางคนอ่านเร้าท์ (ประเทศเดียวกันด้วยนะเออ)

Bose = โบส  เท่านั้นครับ เป็นอื่นไปไม่ได้

ผมว่าเสียงดีนะครับ เหมาะกับติดในรถยนต์เพราะเค้าทำมาเน้นเสียงลอย ไม่ง้อตำแหน่งติดตั้ง
เรียกได้ว่าคอนเซ็ปการออกแบบเหมาะกับเครื่องเสียงรถยนต์มาก

แต่ก็อย่างที่หลายท่านว่าครับ มันไม่ใช่ โคตรไฮเอ็นด์ แต่สำหรับผมมันก็ไฮเอ็นด์แล้ว
ประมาณว่าสำหรับคนทั่วไปเบ๊นซ์ก็จัดว่าหรูแล้ว ไม่ต้องเบ้นท์ลี่ย์

รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...