ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดู CX-5 มาชอบหลายจุด ผิดหวังบางจุด  (อ่าน 23034 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ไปดู CX-5 มาชอบหลายจุด ผิดหวังบางจุด
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 23:18:41 »
วันนี้ไปรับรถที่เข้าเช็คระยะมา เห็นCX5 จอดอยู่เลยได้ลองเข้าไปสัมผัสมาครับ

ช็อตแรก เห็นสีน้ำเงิน กับ สีบรอนซ์เงิน  สะดุดตาสีน้ำเงินเลยครับ แต่พอดูสักพัก สีบรอนซ์เงินก็ดูหรูดีครับ

สิ่งที่ชอบ
1. ชอบเบาะนั่งคู่หน้ามากครับ หนังสีดำ เดินด้ายสีแดง ทุกรุ่น สวยกว่าที่เห็นในเนตเยอะคับ
2. วัสดุโอเค พวงมาลัยดีครับ ฟิลการจับโอเค แต่น่าจะอ้วนกว่านี้อีกนิด
3. ลองสตาร์ทดูจอต่างๆ ก็โอเคครับ เหมือนที่เราเห็นๆตามเนต แต่จอInfo บนหน้าปัทม์ดูเรียบไปนิด ส่วนจอกลางดูดีกว่าในรูป
4. ฟิลปุ่มกดต่างๆก็นุ่มมือดีครับ ความรู้สึกการเข้าเกียร์ก็ดีครับ รวดเร็วดี

สิ่งที่ผิดหวัง
1. การก้าวเข้ารถ มีความรู้สึกว่าต้องใช้การโหย่งตัวพอสมควร (รบกวนสอบถามคุณจิมมี่หรือท่านอื่นที่เคยสัมผัสว่าผมคิดไปเองรึเปล่า) เทียบกับฟอจูนซึ่งมีบันไดข้าง (ก้าว2สเต็ป), H1, PJS ก็รู้สึกว่า CX5 ต้องยกตัวสูงกว่า ซึ่งคงไม่ค่อยเหมาะกับผมที่มีการเข้าออกรถบ่อยๆ เพราะไปหลายที่ในแต่ละวัน
2. เบาะหลัง สั้นมากๆ ขนาดแฟนผมตัวไม่สูง นั่งปุ๊ป พูดปั๊ป ว่าเบาะทำไมมันสั้นๆ (ทั้งๆที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ) และ บรรยากาศของการนั่งหลังมันดูจมลงไปมากๆ ทำให้รู้สึกอึดอัด ทั้งๆที่น่าจะทำให้สูงกว่านี้ เอ๊ะหรือว่าเบาะหน้ามันปรับสูงหว่า....
3. พนักพิงด้านหลัง มันค่อนข้างชัน และไม่สามารถปรับได้

แต่สรุปโดยรวมก็ดูโอเคครับ option ที่้ให้มาถือว่าดีมาก เช่น ถุงลมรอบคันตั้งแต่รุ่นล่าง ระบบเตือนแรงดันลมยาง ระบบความปลอดภัยพวก Active Safety ต่างๆ

ส่วนเรื่องหน้าตา ผมเฉยๆ ไม่ได้รู้สึกว่าสวยหรือไม่สวย อาจเป็นเพราะเห็นมานานแล้วจากเนต และ โมเดลมันออกมาสักพักแล้ว จึงไม่มีความรู้สึกว่า "ว้าว"  เห็น3สีครับ สีน้ำเงิน(สะดุดตา) สีบรอนซ์เงิน(หรูเรียบดูดีได้นานๆ) สีเทาดำ(เท่ห์ๆแต่มองไม่เห็นเส้นสายตัวรถเท่าไร)

อ้อ อีกอย่าง แม็ก 19 สวยดีครับ ดูมีมิติดี  ดีกว่า17" จมเลยครับ

ส่วนเปิดฝากระโปรงดูเครื่อง นึกว่าฝาครอบเครื่องจะสีน้ำเงิน แต่กลับเป็นสีดำ อาจเป็นเพราะมีการปรับจูน แรงม้ากับแรงบิด เลยเปลี่ยนฝาเครื่องซะหน่อยให้เห็นความแตกต่างมั้ง (คิดเอง) ก็โอเคครับ

แชร์ข้อมูลกันครับที่ไปเห็นมา

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: ไปดู CX-5 มาชอบหลายจุด ผิดหวังบางจุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 23:25:15 »
นึกว่าช่องแอร์แบบสปอต กลมๆ มาแนวมาเลเซียเลย อิอิ
ไม่มีสีแดงบ้างเหรอครับ เค้ามีสีแดงขายไหม

ออฟไลน์ arya

Re: ไปดู CX-5 มาชอบหลายจุด ผิดหวังบางจุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 23:29:24 »
นึกว่าช่องแอร์แบบสปอต กลมๆ มาแนวมาเลเซียเลย อิอิ
ไม่มีสีแดงบ้างเหรอครับ เค้ามีสีแดงขายไหม

เห็นเซลล์บอกมีแค่สี่สีนะครับ

น้ำเงิน,บรอนซ์เงิน,เทาดำ,ขาว ครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 23:43:32 »
สีน้ำเงินเต็มถนนแน่ๆ ;D
Test ..

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 00:17:19 »
มาสด้า 2 ยกสูง

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 00:23:55 »
สีแดงเก็บไว้ให้เจ้า 6  ::)

ออฟไลน์ vrsg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 00:25:25 »
ดูมาเหมือนกัน วัสดุภายในใช้ได้ เนื้อคอนโซลหน้าเกรดดี สัมผัสนุ่มมือ
แผงประตูมีราคา ไม่ก๊อกแก๊ก เบาะหนังหรูหราเย็บด้วยด้ายแดงสวยงาม
เทียบวัสดุแล้วเท่ากับ J32  
ห้องคนขับ ดูแคบไปนิด จากดีไซน์ของคอนโซลหน้าที่โค้งออกมา แต่เป็นสไตล์สปอร์ต
การพับเบาะหลัง นุ่มนวลลงตัวมาก แบ่งเป็นสามตอน 40 20 40
สุดท้าย รอราคาเคาะ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 00:52:43 »
แผงคอลโซลยกจาก 6 มาใส่ชัดๆ 5555
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ i-Kao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 01:52:50 »
สิ่งนึงที่ผมต้องการให้มีในรถรุ่นนี้เพิ่มก็คือ ราวหลังคาครับ จะได้เอาไปติดแร็ค ขนของ ขนจักรยาน ขนอะไรก็ว่ากันไป  :D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 04:45:17 »
แผงคอลโซลยกจาก 6 มาใส่ชัดๆ 5555
ต้องบอกว่า 6 ยกเอาของ cx5 มาใส่ชัดๆครับ เพราะ cx5 ออกมาขายก่อน เจ้า 6 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:46:22 โดย beerrl »
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:44:02 »
ต้องบอกว่า 6 ยกเอาของ cx5 มาใส่ชัดๆครับ เพราะ cx5 ออกมาจายก่อน เจ้า 6 ครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:03:20 »

แยกขนาดรถระหว่าง mazda 2 กับ cx-5 ไม่ออกจริงๆเหรอครับ ?

ออฟไลน์ Mcgyver

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:28:54 »
ต้องรอดูราคากับโปรโมชั่นก่อน ถ้าเป็นไปตามclubเค้า คือดาวน์25%ดอก2.9 แถมประกันชั้น1 ถ้าสดไม่แถม ผมว่าคนจองไปแล้วมีลังเลเยอะเลยละ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:39:00 »
ต้องรอดูราคากับโปรโมชั่นก่อน ถ้าเป็นไปตามclubเค้า คือดาวน์25%ดอก2.9 แถมประกันชั้น1 ถ้าสดไม่แถม ผมว่าคนจองไปแล้วมีลังเลเยอะเลยละ
  อย่างนี้แหละครับ 
1. มาช้า ...  ก็ยังดีกว่าไม่มา
2. อ๊อปชั่น ...  ก็จัดมาเต็มแล้วไงครับ คนซื้อรุ่นสูงๆมองค้อนเลยทีเดียว แทบไม่ต่างกะตัวถูก
3. โปรโมชั่น แถมประกันชั้น1 ผมว่าโอเคแล้วนะครับ
4. มาติดตรง อัตราดอกเบี้ย .... โอ้ละหนอคนเรา แรกๆก็แบบนี้ครับ ของใหม่ก็ให้เค้าเล่นตัวมั่ง จะให้ลงมาแผ่ไพ่หราเลยหรือไงกัน !!!
5. ที่เหลือก็รอราคา ???

ออฟไลน์ womensun

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:44:29 »
cx5 สวยดีค่ะ ชอบด้านข้างกับด้านท้ายมากๆ ภายใน consol กลางตรงช่วงใส่จอมันดูไม่สวยเอาเสียเลย เหมือนคิดง่ายๆ แค่เจาะช่องแล้วยัดจอเข้าไปเฉยๆเท่านั้น  :(

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:47:20 »

แยกขนาดรถระหว่าง mazda 2 กับ cx-5 ไม่ออกจริงๆเหรอครับ ?

;D ;D ;D

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:50:28 »
ถ้ารถแบบนี้เบาะหลังปรับไม่ได้จริง ก็ไม่น่าซื้อแล้ว ขี่กระบะ 4 ประตูยังดีกว่า เพราะรถแบบนี้มันต้องได้มันต้องสบายเพราะถ้ามีพ่อแม่นั่งไปด้วย ปรับเบาะไม่ได้ มันก็เหมือนกระบะ 4 ประตู ที่ทำให้ดูดีกว่าแค่นั้น น่าเสียดายครับ  :)

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:01:15 »
สอบถามครับผม ไม่ทราบว่ายางติดรถ
ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ขนาดเท่าไหร่ครับผม

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:11:06 »
ถ้ารถแบบนี้เบาะหลังปรับไม่ได้จริง ก็ไม่น่าซื้อแล้ว ขี่กระบะ 4 ประตูยังดีกว่า เพราะรถแบบนี้มันต้องได้มันต้องสบายเพราะถ้ามีพ่อแม่นั่งไปด้วย ปรับเบาะไม่ได้ มันก็เหมือนกระบะ 4 ประตู ที่ทำให้ดูดีกว่าแค่นั้น น่าเสียดายครับ  :)

เท่าที่ผมเข้าใจ CR-V, Tucson ก็ปรับไม่ได้นะครับ ไม่แน่ใจว่าทำไมถึงนำไปเทียบกับกระบะ 4 ประตู
เพราะความชันของพนักพิง กับความนุ่มนวลของช่วงล่าง มันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว รถแบบนี้ยังไงก็นั่งทางไกลสบายกว่า

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:47:14 »
ถ้ารถแบบนี้เบาะหลังปรับไม่ได้จริง ก็ไม่น่าซื้อแล้ว ขี่กระบะ 4 ประตูยังดีกว่า เพราะรถแบบนี้มันต้องได้มันต้องสบายเพราะถ้ามีพ่อแม่นั่งไปด้วย ปรับเบาะไม่ได้ มันก็เหมือนกระบะ 4 ประตู ที่ทำให้ดูดีกว่าแค่นั้น น่าเสียดายครับ  :)

เท่าที่ผมเข้าใจ CR-V, Tucson ก็ปรับไม่ได้นะครับ ไม่แน่ใจว่าทำไมถึงนำไปเทียบกับกระบะ 4 ประตู
เพราะความชันของพนักพิง กับความนุ่มนวลของช่วงล่าง มันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว รถแบบนี้ยังไงก็นั่งทางไกลสบายกว่า
  เห็นด้วยครับ ผมว่า SUV กับ PPV เค้าตั้งใจผลิตมาเพื่อคนละกลุ่มเป้าหมายอยู่แล้ว มีแต่บ้านเราที่ชอบเอามายำรวมกัน ด้วยเหตุผลที่ว่า มันสามารถยัดคนลงไปได้เท่าๆกันหรือมากกว่า

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:59:12 »

อยากรู้ว่า suv รุ่นไหนยี่ห้อใน ราคาไม่เกิน 1.8 m เบะหลังปรับได้ แล้วเบาะหลังนั่งสบายสุดๆมั่งครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 11:02:13 »
เทียบง่าย รถ ppv  นั่งสบายกว่ากระบะ 4 ประตู  suv  นั่งสบายกว่า ppv  ครับ  

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 11:04:30 »

อยากรู้ว่า suv รุ่นไหนยี่ห้อใน ราคาไม่เกิน 1.8 m เบะหลังปรับได้ แล้วเบาะหลังนั่งสบายสุดๆมั่งครับ
Crv G3  ครับ  แค่ไม่แน่ใจว่ส g 4  ปรับได้มั้ย

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 11:56:49 »
ใช่ CRV G3 ปรับได้นะ แต่ก็ไม่เยอะอะไร นั่งก็สบายพอสมควรไม่ได้ดีมาก แต่ชอบที่โปร่งกว่าพวก xv, cx5 แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 13:03:47 »
เรียบหรู ดูได้นาน ...

ผมว่า mazda ออกแบบได้ดี

Mazda3 ที่ผ่านมาหลายปี ผมว่า ยังดูดีอยู่เลย

ปล. รถผมเองครับ ^_^
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 13:50:20 »

new x-trail ครับ

ออฟไลน์ freaks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 14:23:20 »
อยากได้ Sunroof....................

ออฟไลน์ womensun

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 14:55:27 »
มีแต่บ้านเราหรือเปล่าที่แยกประเภท SUV กับ PPV เป็นคนละกลุ่ม เคยไปค้นหาข้อมูล ppv ต่างประเทศเค้าก็เรียก SUV เหมือนกันน่ะค่ะ หรือว่าดิฉันเข้าใจผิด

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 15:47:18 »
SUV ก็คือ SUV    PPV เป็นเพียงการแบ่งประเภทรถในเชิงสรรพสามิต

จาก "3. พนักพิงด้านหลัง มันค่อนข้างชัน และไม่สามารถปรับได้"  <--- ผมเห็นด้วยว่า ลดความน่าซื้อลงไปเยอะ

capty ปรับได้ครับ ถึงแม้จะแค่ 1 สเตป แต่มันทำให้นั่งสบายมากกว่าเดิมเยอะ
jazz ยังปรับได้เลยครับ

และเห็นด้วยอีกว่า ควรมีราวหลังคามาให้  รถแนวนี้ ไม่มีราวหลังคา....ได้ไงฟร้าาา !!
โอเคว่ามันมีขายึดสำหรับรถที่ไม่มีราวหลังคา แต่นั่นละ ขายึด 4 ตัว เกือบ 3 หมื่น ยังไม่รวม rack   เทียบกับรถที่มีราวหลังคามาให้ เพิ่มเงินไม่ถึงหมื่น ก็ได้ roof rack มาใส่แล้ว

ออฟไลน์ Majic3

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 16:01:07 »
เรียบหรู ดูได้นาน ...

ผมว่า mazda ออกแบบได้ดี

Mazda3 ที่ผ่านมาหลายปี ผมว่า ยังดูดีอยู่เลย

ปล. รถผมเองครับ ^_^
สวยครับ