ผู้เขียน หัวข้อ: + + + มาช่วยกันคิดหน่อยครับ ระหว่าง city กับ Ecoboost + + +  (อ่าน 9604 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
คือตอนนี้ผมลังเลระหว่าง

ctiy s/at  ราคา 599,000 บาท

กับ

Ford Fiesta Ecoboost ราคาประมาณ 760,000 บาท และ 813,000 บาท

ตอนแรกคิดว่าจะเอาเจ้า  Ecoboost ที่มันบอกว่าประหยัดเกือบ 20 กม./ลิตร

แต่พอคิดไปๆมาๆ เอา 599,000-760,000 = 161,000 บาท

นั้นเท่ากับว่าส่วนต่าง 161,000 นี่มันเอาไปเป็นค่าน้ำมันเติม city ได้ตั้งประมาณ 3 ปีกว่า

คิดเติมน้ำมันปีละ 50,000 บาท แล้วคูณด้วย 3 เข้าไปก็จะได้ 3 ปีกว่าๆ

3 ปี ผ่านไป หรือใช้รถซัก 5 ปี มีเงินเก็บซื้อรถรุ่นใหม่ๆสบายๆ

สมาชิกในนี้คิดว่าไงครับ ถ้าให้ซื้อ ระหว่าง city กับ Ecoboost

แม้มันจะเทียบกันไม่ได้เรื่องเครื่องเลย แต่อยากรู้วิธีคิดเรื่องรถใหม่กับรถที่ตกรุ่น และวิธีการใช้เงิน

ออฟไลน์ OHMMY

Re: + + + มาช่วยกันคิดหน่อยครับ ระหว่าง city กับ Ecoboost + + +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 20:59:21 »
อ้อบชั่นเท่ากันหมดเลยหรือป่าวคับ เอาส่วนต่างมาคิดเป็นค่าน้ำมัน
ถ้าแบบนั้น ซิตี้ ดีกว่าคับ คุ้มกว่า เบาะหลังกว้างขวางนั่งสบายด้วยครับ

Re: + + + มาช่วยกันคิดหน่อยครับ ระหว่าง city กับ Ecoboost + + +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 21:11:29 »
อ้อบชั่นเท่ากันหมดเลยหรือป่าวคับ เอาส่วนต่างมาคิดเป็นค่าน้ำมัน
ถ้าแบบนั้น ซิตี้ ดีกว่าคับ คุ้มกว่า เบาะหลังกว้างขวางนั่งสบายด้วยครับ

แน่นอน eco สดกว่า ออฟชั่นมาเต็มครับ

ส่วน city นี่ตัวล่างสุดเลย แต่ถุงลมหน้าคู่ก็พออุ่นใจ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 21:27:33 »
รอดู City ตัวใหม่ครับ
Ecoboost ก็ยังไม่มาไม่ใช่หรือครับ ข่าวบอกว่าจะเป็น 1.6 ก่อนหนิครับ

ยังไงก็รอ
รอ มีนา ปีหน้าครับ น่าจะพร้อมๆกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 21:29:43 »
ลองขับ City นิ่งๆที่ความเร็ว 60 ผมว่าได้แตะ 20กม/ลิตร เหมือนกัน
แถมส่วนต่างค่าตัวเอาไปเติมน้ำมันวิ่งรอบโลกยังเหลือเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 21:36:58 »
แสดงว่าชอบรถเล็ก คล่องตัว จอดง่าย และต้องมีเรี่ยวแรงพอตัว ทั้งที่รู้ว่าEcoboostราคาไปทาบ C_Segment บางรุ่นแล้ว ดังนั้นผมขอตอบระหว่างสองคันนี้

เรียงตามลำดับความสำคัญมากที่สุด ผมให้คะแนนตามนี้ครับ

ราคาค่าตัว - City
ภาพลักษ์ ความน่าเชื่อถือแบรนด์ - City
ศูนย์และซ่อม - City
ความแรงและการตอบสนองของเกียร์ - Ecoboost
ความประหยัดน้ำมัน - Ecoboost
ความสด - Ecoboost
โปรโมชั่นส่วนลด - City
ขนาดห้องโดยสาร - City
ช่วงล่างและความสนุกในการขับ - Ecoboost

อาจเรียงลำดับใหม่ตามความชอบส่วนตัวของเจ้าของกระทู้

ข้ออื่นนอกจากนี้ผมถือว่าสูสีกัน เช่นความสวยแล้วแต่บุคคล วัสุดภายในไม่ต่างกันมาก ความปลอดภัย ฯลฯ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:02:29 »
ผมขอตอบแค่วิธีซื้อรถของผมนะครับ
ผมจะดูรถที่ผมชอบถูกชะตาก่อน
ดูว่าผมเอามาทำไมใช้ให้ถูกงาน ทางทุรกันดาร ใช้กระบะทางใกล้ๆที่บ้านที่ทำงานผมใช้อีโคคาร์
ใช้รับส่งลูกหลานไป โรงเรียนมีหลายลิงหน่อยผมใช้ suv นั่งขับสนุกแต่งสวยผมจะไปเก๋ง B C D segment
ไม่ใช่ว่าผมรวยถึงมีรถหลายคันนะครับ แค่อธิบายว่าใช้รถให้ถูกกับงานและรถที่เราชอบ
ยิ่งรถที่เราชอบเลือกมันแล้วใช้งานจะสบายใจกว่า
ไปเอารถที่ไม่ได้ชอบ เอาเพราะคนอื่นเชียร์ ใช้แล้วจะเสียดายคันที่เราชอบเวลาวิ่งสวนกัน
ถ้าจะเอาวิธีเจ้าของกระทู้มาคิดคำนวนมันก็ไม่ผิดแล้วแต่มุมมองนะครับ
แต่ถ้าเปรียบแบบนั้น ผมว่าลองใช้แอคแทค รถราคาไม่หนักเทียบกับอีโคบูสของฟร์อด ส่วนต่างของเงินเติมน้ำมันได้หลายปีเลยครับ

เห็นไหมถ้าเราจะมองมุมแบบนี้ก็ได้ แต่มันไม่สมเหตุสมผล สักเท่าไหร่ครับ
ค่อยมาอธิบายต่อกลับบ้านก่อนนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:10:21 »
มีอะไรที่ city ทำไม่ได้แล้วคุณชอบใน ecoboost บ้างครับ ถ้าได้แค่เรื่อง consumption ที่ดีกว่า (เอา city ติด log ไปเลย) ภาษีที่ถูกกว่า (คงไม่ได้ต่างกันมากมายนัก) เครื่องสดใหม่ (เดี๋ยวก็ชินกับนิสัยเครื่อง) ฯลฯ คร่าวๆแค่นี้ city รถอาจจะไม่ได้ดีสุดโต่งนะครับ แต่คันมีข้อดีข้อเสีย ผมขับ city แต่อยากลอง ecoboost นะ แต่ไม่ขาย city หรอกครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:15:33 »
ผมขอตอบแค่วิธีซื้อรถของผมนะครับ
ดูว่าผมเอามาทำไมใช้ให้ถูกงาน ทางทุรกันดาร ใช้กระบะทางใกล้ๆที่บ้านที่ทำงานผมใช้อีโคคาร์
ใช้รับส่งลูกหลานไป โรงเรียนมีหลายลิงหน่อยผมใช้ suv นั่งขับสนุกแต่งสวยผมจะไปเก๋ง B C D segment
ไม่ใช่ว่าผมรวยถึงมีรถหลายคันนะครับ แค่อธิบายว่าใช้รถให้ถูกกับงานและรถที่เราชอบ
ยิ่งรถที่เราชอบเลือกมันแล้วใช้งานจะสบายใจกว่า
ไปเอารถที่ไม่ได้ชอบ เอาเพราะคนอื่นเชียร์ ใช้แล้วจะเสียดายคันที่เราชอบเวลาวิ่งสวนกัน
ถ้าจะเอาวิธีเจ้าของกระทู้มาคิดคำนวนมันก็ไม่ผิดแล้วแต่มุมมองนะครับ
แต่ถ้าเปรียบแบบนั้น ผมว่าลองใช้แอคแทค รถราคาไม่หนักเทียบกับอีโคบูสของฟร์อด ส่วนต่างของเงินเติมน้ำมันได้หลายปีเลยครับ

เห็นไหมถ้าเราจะมองมุมแบบนี้ก็ได้ แต่มันไม่สมเหตุสมผล สักเท่าไหร่ครับ
ค่อยมาอธิบายต่อกลับบ้านก่อนนะครับ

ถ้าจะเอาเรื่องความชอบจริงๆ ford focus 1.6 (แต่ก็อยากได้ 2.0 แต่ไม่อาจเอื้อมราคามัน) ครับ ผมชอบรูปทรงมัน

แต่ถ้ามาคิดในแง่ความจำเป็น -*- city คิดว่าเหมาะสำหรับความจำเป็นและพอเพียง มันอาจไม่ใช่รถที่เราชอบแบบ focus

แต่เราซื้อเพราะความจำเป็น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:18:39 »
มีอะไรที่ city ทำไม่ได้แล้วคุณชอบใน ecoboost บ้างครับ ถ้าได้แค่เรื่อง consumption ที่ดีกว่า (เอา city ติด log ไปเลย) ภาษีที่ถูกกว่า (คงไม่ได้ต่างกันมากมายนัก) เครื่องสดใหม่ (เดี๋ยวก็ชินกับนิสัยเครื่อง) ฯลฯ คร่าวๆแค่นี้ city รถอาจจะไม่ได้ดีสุดโต่งนะครับ แต่คันมีข้อดีข้อเสีย ผมขับ city แต่อยากลอง ecoboost นะ แต่ไม่ขาย city หรอกครับ  ;D

เคยเจอไหมครับ "เฮ้ยรถตกรุ่นซื้อทำไม รถใหม่ออกแล้วไม่เอา เอารถเก่าราคาตกแม้ว่าจะได้ส่วนลดเยอะก็เถอะ" -.-

เจอพูดแบบนี้ มีลังเลครับ ecoboost ก็จะออกสิ้นเดือน

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:37:35 »
แสดงว่าชอบรถเล็ก คล่องตัว จอดง่าย และต้องมีเรี่ยวแรงพอตัว ทั้งที่รู้ว่าEcoboostราคาไปทาบ C_Segment บางรุ่นแล้ว ดังนั้นผมขอตอบระหว่างสองคันนี้

เรียงตามลำดับความสำคัญมากที่สุด ผมให้คะแนนตามนี้ครับ

ราคาค่าตัว - City
ภาพลักษ์ ความน่าเชื่อถือแบรนด์ - City
ศูนย์และซ่อม - City
ความแรงและการตอบสนองของเกียร์ - Ecoboost
ความประหยัดน้ำมัน - Ecoboost
ความสด - Ecoboost
โปรโมชั่นส่วนลด - City
ขนาดห้องโดยสาร - City
ช่วงล่างและความสนุกในการขับ - Ecoboost

อาจเรียงลำดับใหม่ตามความชอบส่วนตัวของเจ้าของกระทู้

ข้ออื่นนอกจากนี้ผมถือว่าสูสีกัน เช่นความสวยแล้วแต่บุคคล วัสุดภายในไม่ต่างกันมาก ความปลอดภัย ฯลฯ
ขอค้านเรื่องเกียร์ได้มั้ยอ่ะ  ผมว่าการตอบสนองของเกียร์ถ้าเกียร์ตัวเดิม  มันไม่ฉลาดเลย(เมื่อขับในเมือง)  city  เกียร์ตอบสนองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:56:36 »
ถ้า จขกท ให้น้ำหนักเรื่อง consumption เป็นสำคัญ จิงๆแล้ว city ทำตัวเลขได้ดีมากนะครับ
ในเมืองไม่ซดเหมือนรุ่นอื่น ในขณะที่วิ่งทางไกลล่าสุดผมกลับ ตจว  E20 Shell เต็มถัง วิ่งประมาณ 100-110
มีปล่อยไหลเป็นระยะ ผมวิ่งได้ 600 กม. ครับ เฉลี่ย 20โล/ลิตร .... ยิ่งหักส่วนต่างราคา ของแถมช่วงนี้แล้วยิ่งไม่ต้องพูดถึงครับ
มองแบบเศรษฐศาสตร์ city เหนือกว่าเห็นๆ

แต่ถ้าบอกว่ากลัวว่าตกรุ่น ทางเลือกอื่นก็ยังมีให้เลือกอีกเยอะนะครับกับงบที่มี
เว้นแต่ว่าชอบ Ecoboost จิงๆ อันนั้นก็อีกเรื่องครับ... ต้องถามใจตัวเอง

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:05:37 »
ถ้าราคาตามนั้น Ecoboost ไม่ใช่เครื่องประหยัด เพราะ Fix cost เยอะเหลือเกิน ควรจะเป็นแนวรักโลกมากกว่า

เพิ่ม Vios อีกตัวด้วยมั๊ยครับผมเอารถไปถามเซลมาได้ลด 5 หมื่น (เผื่อลดมากกว่า City)

แต่ถ้าเป็นผมรอดู Jazz Hybrid  ใหม่ครับ อิอิ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:44:48 »
ถ้าราคาตามนั้น Ecoboost ไม่ใช่เครื่องประหยัด เพราะ Fix cost เยอะเหลือเกิน ควรจะเป็นแนวรักโลกมากกว่า

เพิ่ม Vios อีกตัวด้วยมั๊ยครับผมเอารถไปถามเซลมาได้ลด 5 หมื่น (เผื่อลดมากกว่า City)

แต่ถ้าเป็นผมรอดู Jazz Hybrid  ใหม่ครับ อิอิ

ผมก็สนแจ๊สไฮบริทครับ  แต่ไม่ได้อยู่ในเมืองมากนักมันไม่คุ้มค่าที่จะซื้อรถยนต์ไฮบริทครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:45:09 »
ผมว่าคุณเลือก City เหมาะสมแล้วครับ อ่านความคิดของคุณแล้วมีเหตุผลมากๆ
เอาส่วนต่างไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

เครื่อง ecoboots 1.0 ประหยัดมากก็จริงอยู่(เท่าที่ตามข่วมา) แต่ถ้าราคารถออกมาสูงถึงระดับ
7-8 แสน มันก็ไม่คุ้มครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:54:11 »

ถ้าจะเอาเรื่องความชอบจริงๆ ford focus 1.6 (แต่ก็อยากได้ 2.0 แต่ไม่อาจเอื้อมราคามัน) ครับ ผมชอบรูปทรงมัน

แต่ถ้ามาคิดในแง่ความจำเป็น -*- city คิดว่าเหมาะสำหรับความจำเป็นและพอเพียง มันอาจไม่ใช่รถที่เราชอบแบบ focus

ถ้างั้นแนะนำให้ซื้อFocus2.0ด่วนครับ ซื้อแล้วไม่จบคุณจะทุกข์ไปอีกหลายปี

ผมเองใช้Focusมา16เดือน เป็นระยะทาง50,000โล กล้ายืนยันว่าFocus 2.0 เป็นรถที่ดีเกินราคาไปมาก

มีจุดอ่อนเพียงเรื่องชื่อชั้นแบรนด์ จำนวนศูนย์ซ่อมสี และเบาะหลังคับแคบ ส่วนการซ่อมDeflect ช่องเก่งๆบางศูนย์ก็มี ผมเคยมีปัญหาบ้างแก้3วันจบ

ช่วงนี้เห็นมีโปรโมชั่น 0.99 48เดือน (ตอนผมซื้อไม่มี) มาจิ้นอีก30,000 เอามาหักลบกับยอดราคา 959,000 ก็เหลือราวๆ 880,000 ราคาไม่ห่างจากEcoboostมาก

หากมันหนักเกินไปก็อาจยืดเวลาการผ่อนออกไปเป็น6 หรือ7ปี ดอกเบี้ยรถมือหนึ่งผ่อนยาวๆคุ้มกว่าครับ

เชื่อผมแล้วคุณจะไม่ต้องมาคิดมากถึงรถที่ชอบอีก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 00:08:49 »
รอดู New Jazz กับ New City ก่อนดีกว่านะครับ แต่ถ้าเกิดจะซื้อในเร็ววันนี้ เป็นผมก็คงเลือก Cityหรือ Jazz ครับ เพราะเคยนั่ง Fiesta ของคุณเพื่อน รู้สึกอึดอัดอะ ผมสูง 175 นน.93.5 นะครับ อีกอย่างนึง ผมว่าถ้าเลือก City เอาตัว SV VSA ไปเลยก็ดีนะครับ ได้ครบทุกอย่างแถมระบบความปลอดภัยเพิ้มขึ้น ถ้า Jazz ก็เอา SV เหมือนกัน หรือไม่ Civic FB 1.8S AT 838, 000 มั้ง ก็น่าสนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 00:14:32 »

ถ้างั้นแนะนำให้ซื้อFocus2.0ด่วนครับ ซื้อแล้วไม่จบคุณจะทุกข์ไปอีกหลายปี

ผมเองใช้Focusมา16เดือน เป็นระยะทาง50,000โล กล้ายืนยันว่าFocus 2.0 เป็นรถที่ดีเกินราคาไปมาก

มีจุดอ่อนเพียงเรื่องชื่อชั้นแบรนด์ จำนวนศูนย์ซ่อมสี และเบาะหลังคับแคบ ส่วนการซ่อมDeflect ช่องเก่งๆบางศูนย์ก็มี ผมเคยมีปัญหาบ้างแก้3วันจบ

ช่วงนี้เห็นมีโปรโมชั่น 0.99 48เดือน (ตอนผมซื้อไม่มี) มาจิ้นอีก30,000 เอามาหักลบกับยอดราคา 959,000 ก็เหลือราวๆ 880,000 ราคาไม่ห่างจากEcoboostมาก

หากมันหนักเกินไปก็อาจยืดเวลาการผ่อนออกไปเป็น6 หรือ7ปี ดอกเบี้ยรถมือหนึ่งผ่อนยาวๆคุ้มกว่าครับ

เชื่อผมแล้วคุณจะไม่ต้องมาคิดมากถึงรถที่ชอบอีก

แน่นอนรถมันดี แต่ราคา 2.0 มันเกือบล้านแน่ะ ผมไม่ไหวแน่นอน 

ถ้า ecoboost เปิดมา 7 กว่าก็ไหว แต่ถ้า 8 แสนกว่าถึงปลาย ถึงเครื่องจะรางวัลยอดเยี่ยม 2 ปี ซ้อน ก็เถอะ ผมไปเอา c-segment ดีๆนั่งสบายดีกว่า

ซึ่ง 2.0 แค่อยากได้ แต่ที่ผมเอามาเปรียบนี่คือผ่อนไหวไม่เดือดร้อนใคร

แต่ถ้าคิดในอีกแง่ ไอ้เรื่องรถที่ชอบกับความจำเป็น

คือ ถ้าผมใช้ city ไปเลยซักเกือบ 10 ปี จัดไป

ผมว่าป่านนั้น ford คงมีรุ่นเจ๋งๆเพียบ พร้อมใส่ ecoboost กันทุกรุ่น  และที่สำคัญมากๆการบริการหลังการขายคาดว่าน่าจะดีกว่าเดิมขึ้นมากนะ (สาธุ)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 00:24:00 »
รอดู New Jazz กับ New City ก่อนดีกว่านะครับ แต่ถ้าเกิดจะซื้อในเร็ววันนี้ เป็นผมก็คงเลือก Cityหรือ Jazz ครับ เพราะเคยนั่ง Fiesta ของคุณเพื่อน รู้สึกอึดอัดอะ ผมสูง 175 นน.93.5 นะครับ อีกอย่างนึง ผมว่าถ้าเลือก City เอาตัว SV VSA ไปเลยก็ดีนะครับ ได้ครบทุกอย่างแถมระบบความปลอดภัยเพิ้มขึ้น ถ้า Jazz ก็เอา SV เหมือนกัน หรือไม่ Civic FB 1.8S AT 838, 000 มั้ง ก็น่าสนครับ

ผมโครตอยากจะรอ  New City จริงๆครับ

แต่มีความจำเป็นต้องใช้รถ

แต่ดูแล้วอีกนานที่จะเปิดตัว เพราะผมว่าไม่ใช่หรอกที่ว่า honda เก็บความลับเก่ง แต่ยังไม่ได้ผลิตมากกว่า แค่อยู่ในกระดาษเท่านั้น หรือกำลังผลิตแค่ตัวเดโม เดาล้วนๆ

รถที่ใกล้จะเปิดตัว เช่น เดือนหน้าจะเปิดตัวแล้วยังไงก็ต้องมีหลุดกันบ้าง ต้องเอารถมาเทสให้เห็นลายพรางกันบ้าง แต่นี่ไม่มีเลย

ซึ่งตัวเก่ามันพัฒนามาสุดแล้วขายได้เรื่อยๆ จะรีบเปิดตัวทำไมในเมื่อ new vios ก็ไม่ได้แย่งตลาดไปจาก city ที่กำลังจะตกรุ่นไปแบบขาดลอย

จากใจจริงๆเลยถ้าให้เลือก new vios กับ city mc 2012

ผมเลือก city mc 2012 แทบไม่ต้องคิด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 07:22:07 »
อยากได้ความคุัมค่า + ประหยัดน้ำมัน

น่าจะลองดู CITY CNG เป็นตัวเลือกนะครับ จองตอนนี้คงรอรับรถไม่กี่วัน

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 08:52:58 »
พูดตรงๆว่า City ตอนนี้เป็นอะไรที่คุ้มค่าสุดๆ แล้วครับ

สมรรถนะทุกอย่างลงตัวในภาพรวม แค่จับเปลี่ยนโช้คกับยางดีๆ ซักชุดก็ perfect  ;D

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:25:34 »
City ดีกว่าครับ ระยะยาวคุ้มกว่า

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:17:22 »
ผมยังมองไม่เห็นความคุ้มค่าของ ecoboost เลย ยิ่งอยู่ในมือ ford และอยู่ในเมืองไทยด้วย คนที่ซื้อจะต้องใช้ความชอบเป็นการส่วนตัว เอา city ติด lpg ประหยัดเห็นๆ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 11:06:05 »
ถ้าเป็นคนใช้รถไม่เกิน5ปีเปลี่ยน เอาฟอร์ด ก็พอคุ้มค่า ดูดี สดใหม่  แต่ถ้าอยากใช้นานๆ ไม่มีค่าใช้จ่ายบานๆตามมา ผมเอาฮอนด้า ดีกว่า

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 12:53:46 »
ใช้นานซื้อ ford รถรักเจ้าของ
ลองมันออกมาตัวเป็นๆก่อนลองขับลองดูอีกที ตอนนี้แค่ในความคิดยังไม่เจอตัวจริงแต่ได้ข่าวว่า ecoboot ตัวtopภายในเหมือนกับ focus 2.0 เลย

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 15:14:08 »
Ecoboost หมายถึงอะไรครับ
Ford fiesta หรือ ecosport ครับ
เทียบไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 15:46:12 »
Ford fiesta หรือ ecosport ครับ

ผมเห็ยเจ้าของกระทู้เขียนบอกไว้แล้วน่ะครับว่าตัวไหน
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 15:53:56 »
เอา Ecoboost ครับ
เอารถกำลังจะตกรุ่น มาเทียบกับรถใหม่  ควรเอารถใหม่นะครับ
รถอยู่กับเรานาน  รถที่กำลังจะตกรุ่น  พอตกรถปุ๊บ   มันจะดูหมองลงทันที

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 16:42:47 »
เฟียสต้าไงครับ ในข้อความของกระทู้ เค้าก็บอกไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 16:43:33 »
ผมว่ารอ ซิตี้ โมเดลเชนจ์ กับ เอคโค่สปอร์ต ตัวจริงๆ ออกมาก่อนดีกว่าครับ จะเทียบกันง่ายขึ้นเยอะ