ผู้เขียน หัวข้อ: @ เล่าประสบการณ์เมื่อ Camry Hybrid มีอาการไฟเช็คเอ็นจิ้นติดขึ้น @  (อ่าน 13707 ครั้ง)

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
ไม่โทษว่าเป็นอาการผิดปกติของรถนะครับ เพราะรถผมใส่อุปกรณ์เสริมเข้าไปบางอย่าง วันนี้พอเอาอุปกรณ์เสริมออกก็ไม่มีอาการไฟเช็คเอนจิ้นติดขึ้นมาอีกเลย

ที่จะมาเล่าให้ฟังก็คือ รถผมเป็น Camry HB รุ่นปัจจุบัน เวลาเบรคแค่เหยียบลงไปไม่ต้องลึก รถจะมีอาการชะลอลงทันที เข้าใจว่าเป็นระบบของ Generator เพื่อหน่วงพลังงานจลน์มาใช้สร้างกระแสไฟฟ้า พอจังหวะสุดท้ายที่จะหยุดรถด้วยผ้าเบรคมันจะเป็นอีกฟิลลิ่งนึงเหมือนระบบเบรคปกติ

เมื่อวานนี้ขับอยู่ในเมือง อยู่ดีๆที่หน้าปัดไฟเช็คเอนจิ้นติดขึ้นมาพร้อมไฟ ABS และ VSC ก็เริ่มคิดมองหาสาเหตุสิ่งผิดปกติ ระหว่างนั้นมีจังหวะต้องเหยียบเบรค ใจหายแว็บเลยครับ พบว่าประสิทธิภาพระเบบเบรคมันหายไป 50% จังหวะเหยียบเบาๆแล้วชะลอรถลงมันหายไปเลย ต้องเหยียบลึกๆถึงจะชะลอแล้วไม่ค่อยอยู่ด้วย เข้าใจว่าระบบ Generator มันไม่ทำงานแล้ว เหลือแต่ระบบเบรคปกติล้วนๆซึ่งพูดตรงๆก็คือประสิทธิภาพแย่มากไม่พอใช้งานครับ  พอมีจังหวะก็จอดรถดับเครื่องแล้วติดเครื่องใหม่ไฟเตือนเช็คเอนจิ้นที่หน้าปัทม์หายไป ระบบเบรคกลับมาเป็นปกติ แล้วขับไปอีกสักพักไฟเตือนที่หน้าปัทม์ก็ติดขึันมาอีกแล้วระบบเบรคก็ดร๊อปลงไปเหมือนเดิมอีก แสดงว่าทางโตโยต้าออกแบบรถมาให้ generator หยุดทำงานเมื่อรถมีอาการผิดปกติ  วันนี้ก็เลยเอาอุปกรณ์เสริมที่สงสัยออก แล้วก็ยังไม่เจอไฟเตือนที่หน้าปัทม์ติดขึ้นมาอีกเลย

ก็เลยจะมาแจ้งเตือนผู้ที่ใช้รถ Camry Hybrid ในบอร์ดนี้ว่า ถ้าเวลาขับรถอยู่แล้วไฟเตือนที่หน้าปัทม์ติดขึ้นมา ให้เตรียมตัวระวังไว้เลยครับว่าประสิทธิภาพระบบเบรคมันจะหายไปครึ่งนึง เตรียมตัวชะลอรถเตรียมเบรคให้ดี ถ้าต้องเบรคฉุกเฉินอาจจะเอาไม่อยู่อาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 10:56:59 โดย <Sportivo> »

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
อุปกรณ์เสริมอะไรพอบอกได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ผมใช้เเคมรี่อยู่เหมือนกัน....ผมก็ใช้อุปกรณ์เสริมเหมือนกัน...PM หน่อยได้ไหมครับว่าอุปกรณ์อะไร..เหมือนกันรึป่าวครับ ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ sedan lover

แล้วหน้าจอmonitorเป็นอย่างไรบ้างครับ เข้าใจไม่มีลูกศรชาร์ตไฟเลยใช่ไหมครับ ได้ตบเกียร์เข้ามาที่Bไหมครับ แล้วเบรคมีเสียงจี๊ดๆไหมครับ อุปกรณ์เสริมตัวไหนเหรอครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ rute

ติดอุปกรณ์อะไรเพิ่มครับ...

วัดรอบหรือเปล่าครับ...  ???

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
อุปกรณ์เสริมที่ว่าคืออะไรละครับ มากั๊กไม่ยอมบอกอีก เผื่อคนที่เคยติดแล้วเคยเจอปัญหาแบบเดียวกันจะมาบอกครับ
อย่าบอกว่าตัว E85 นะครับ  ;D
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ toonze

ไม่รู้จะกั็กทำไมถ้าจะเล่าก็เล่าให้หมด

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ต้องยอมรับผลจากการดัดแปลงรถ

ออฟไลน์ fhasociety

เล่าไม่หมด กั๊กทำไมอ่ะ ติดอะไรมาเพิ่มก็ไม่บอก
แล้วมาโพสแบบนี้เหมือนจะเป็นการโจมตีมากกว่าแจ้งเตือนนะ
แล้วอีกอย่างต้องยอมรับด้วยว่าตัวเองดัดแปลงสภาพรถ ไปติดนู้น นี่ นั่นมา
แต่ถ้ารถเดิม ๆ แล้วมันมีปัญหา แบบนี้สิถึงเรียกว่าพี่โตทำรถมาแล้วมีดีเฟค

ถ้าเป็นไปได้อัพรูปไฟที่มันแสดงและอุปกรณ์ตัวนั้นมาด้วยก็ดีนะ
เพราะเชื่อว่าหลาย ๆ คนในที่นี้ สามารถช่วยหาอาการผิดปกตินี้ได้แน่นอน

ปล. ไม่ได้เข้าข้างพี่โตนะ เพราะบางครั้งรถดี แต่เอาไปแต่งจนมันเยอะเกินพอดี รถมันก็พังได้เหมือนกันน๊ะ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
อุปกรณ์เสริมพวก Smart gauge, iscan นี่ไม่ถูกกับรถ Hybrid Toyota นะครับ

มีเฉพาะบางรุ่นที่ใช้ได้เช่นพวก Scan gauge ของเมกา

แนะนำให้เอาออก เป็นทั้ง Prius/Camry

ลองเสียบกับ OBD port แล้วสักพักขึ้นเช็ค Hybrid System ตลอด

อุปกรณ์เสริมพวก Smart gauge, iscan นี่ไม่ถูกกับรถ Hybrid Toyota นะครับ

มีเฉพาะบางรุ่นที่ใช้ได้เช่นพวก Scan gauge ของเมกา

แนะนำให้เอาออก เป็นทั้ง Prius/Camry

ลองเสียบกับ OBD port แล้วสักพักขึ้นเช็ค Hybrid System ตลอด

อุปกรณ์เสียบ OBD พวกนี้แหละครับ ถูกต้องแล้ว  แต่ประเด็นที่ผมมาแจ้งเตือนไม่ได้อยู่ที่การติดอุปกรณ์เสริม แต่อยู่ที่ไฟเช็คเอนจิ้นที่หน้าปัทม์ติดครับ ซึ่งมันอาจจะเกิดจากสาเหตุอื่นก็ได้เช่นพวกเซ็นเซอร์ต่างๆสกปรกเมื่อใช้ไปนานๆ  บางทีแค่ปลั๊กอุปกรณ์หลวมไฟเตือนก็ติดโชว์แล้วก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 10:58:28 โดย <Sportivo> »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะต่อ OBD ผมแนะนำให้ใ้ช้ Mongoose ครับ หรือไม่ก็ Toyota Techstream VMI

เพราะสองตัวนี้ใชักับTOYOTA อยู่แล้ว

ออฟไลน์ laempiab

สนใจอุปกรณ์เสริม หึ หึ

ออฟไลน์ 6162002

อยากให้ จขกท. บอกอุปกรณ์ด้วยครับ ถ้าอยากจะเตือนจริงๆ

เผื่อมีใครคิดจะติดอุปกรณ์นั้นด้วย จะได้พิจารณาได้ครับ

คือตอนนี้กำลังทดสอบหาสาเหตุอยู่ว่าเกิดจากอุปกรณ์เสริม OBD ตัวนี้หรือเปล่านะครับ เพราะอุปกรณ์ตัวนี้ติดมาเป็นปีแล้วไม่เคยมีปัญหา  เพิ่งมาเป็นก็เลยเพิ่งลองถอดออกดูก่อนว่าสาเหตุเกิดจากอุปกรณ์เสริมตัวนี้แน่ๆหรือเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คันเร่งไฟฟ้าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเดานะ  ไม่เคยใช้รถแบบนี้  ผมเดาว่า  เมื่อไฟเช็คฯขึ้น  เครื่องยนต์ดับนานไปหรือเปล่า  ทำให้ลมในหม้อลมเบรคน้อยไป...(เดาล้วน ๆ)