ผู้เขียน หัวข้อ: แกะดำ 2 ตัว ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน  (อ่าน 8118 ครั้ง)

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
แกะดำ 2 ตัว ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 16:21:06 »
ยังอยู่ในวังวนหารถสปอร์ต  ช่วงนี้กำลังเทียบแกะดำ 2 ตัว คือ 996 carrera กับ 348 TB/TS
น่าเล่นไหม
 ::)

ปล
- คิดว่า 997 กับ F355 เกินงบไป  คันนี้คงไม่ได้ใช้มาก ไม่อยากทุ่มมากไป
- จะเอามาแทนรถเปิดประทุนบ้านๆ ปี 96  (ไม่กลัวรถปีเก่า หรือ ต้องดูแลมากๆ)
- ไม่จำเป็นต้องใช้ในชีวิตประจำวัน (ถ้าใช้ได้ก็ดี แต่ไม่จำเป็น)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: แกะดำ 2 ตัว ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 16:43:52 »
ชาตินี้ไม่มีปัญญาซื้อเฟอรารี่

อย่างน้อยก็ซื้อ 348 TB/TS แทนได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ mild-melody

• **
Re: แกะดำ 2 ตัว ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 17:31:05 »
Ferrari ซิคะ รุ่นนี้ครีบประตูเป็นเอกลักษณ์เลย

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 17:41:24 »
ซื้อ 996 ก็ระวัง Intermediate Shaft Bearing ครับ ถ้าเกิดซีลมีปัญหา จนทำให้น้ำมันเครื่องรั่วไปโดนตัว Bearing แล้วแก้ไม่ทัน หรือน้ำมันเครื่องไม่สะอาด ก็เตรียมตัวจ่ายสองแสนกว่าเปลี่ยนเครื่องได้เลย ตัวนี้มีคนพัฒนาตัว Seal ที่ไม่รั่วชัวร์ๆออกมานานแล้วครับ http://www.imsretrofit.com/ แต่ที่ไหนรับทำในไทยบ้าง ผมไม่ทราบ

ถ้าจะซื้อ 348 ก็เตรียมตัวปวดหัวไว้ตั้งแต่ตอนนี้เลย

ปอร์เช่พอจะเอามาวิ่งทุกวันได้ครับ (กรณีแก้ปัญหา IMS Bearing แล้ว) ส่วน 348 ... อันนี้ไม่แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 17:46:44 »
993 ไปเลยครับถ้าหาสภาพดีๆได้ ใช้ไป 2-3 ปีอาจมีกำไรเป็นล้าน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 18:52:42 »
ผมก็ไม่ใช่เซียนรถสปอร์ตระดับนี้..แต่เคยขับ 348TS กับ F355 แบบซัดๆๆแล้วก็ชะลอ กลับรถแล้วก็ซัดๆอะไรงี้
ผมว่า ถ้าไม่มีงบเล่น 355 ก็อย่าเอา 348 เลยครับ ..คือรถมันดูเหมือนกัน แต่มันต่างกันมาก ความเร็ว
ก็ต่างกัน เลี้ยงคลัตช์ก็ไม่เหมือนกัน (355 ขับง่ายกว่ารถแต่งซิ่งบางคันด้วยซ้ำ)

Porsche นั้นเหมาะจะเป็นรถที่ใช้งานได้ในชีวิตประจำวันมากกว่า คอนโซลอาจจะยันๆหน้า position อาจจะแปลกๆ
แต่ผมว่าในบรรดารถสปอร์ต ผมว่ามันขับง่ายนะ ยิ่งพวก Tiptronic ยิ่งขับเหมือนรถบ้าน ผมเคยขับ 996 Turbo
Tiptronic ไปดูถูกมันว่ารถสปอร์ตบ้าอะไรเกียร์ออโต้วะ..แต่พอขับจริงๆ เออ ไม่ยาก แถมพอกดคันเร่งก็ดึงหนาวเหมือนกัน
สำหรับรถเดิมๆ100%

996 เป็นรถที่หลายคนมักค่อนขอดว่ามีการลดต้นทุนอย่างมหาศาล Porsche กำลังกระเป๋าฉีกตอนที่ทำ 996
แต่พอขาย Boxster กับ 996 ไปได้สักพัก ผ่านไป 4-5 ปี พวกเขากลายเป็นบริษัทที่มีความสามารถทำอัตราส่วน
กำไรต่อรถ 1คันได้ดีที่สุดในโลก.. แต่นั่นก็ไม่ได้กลบความจริงที่ว่ามันเป็นรถที่ขับสนุก ใช้ง่าย เสียงเครื่องเพราะ
และในสายตาของคนที่ไม่รู้เรื่องรถ ไม่ว่าคุณจะขับ 996,997 หรือ 991 บางคนก็แยกไม่ออก มันก็กำไรชีวิตเรา
แต่เรื่องซีลชาฟท์นั่น เครื่องบล็อคธรรมดาพวก 3.4 กับ 3.6 ลิตรมีปัญหาทุกคัน แต่พวก Turbo กับ GT2,3
จะไม่มีปัญหาเพราะยังเป็นเครื่องบล็อคเก่าที่เอามาทำใหม่

ถ้ากลัวปัญหาเรื่องเครื่องใน 996..คุณอาจจะอยากมอง 993 ซึ่งผมว่ามันก็ไม่เลว ขับไปไหนก็ยังดูขลัง
ดูดี มีความศักดิ์สิทธิ์อัลลอยอยู่ในตัว แรงเครื่องไม่ได้มากอะไรแต่ถ้าคุณสนแค่แรงก็คงไม่ได้เรียกหารถสปอร์ต
ยุโรปหรืออิตาลีแต่แรกอยู่แล้ว 993 นั้นหน้าตาอาจจะดูโบราณ แต่ช่วงล่างหลังเป็นมัลติลิงค์ที่ทำมาดีกว่า
รุ่นเก่าๆมาก และคุณใช้ชีวิตกับมันได้เหมือนรถบ้านมากขึ้น ไม่เหมือนพวกรุ่นยุค 70s ที่เข้าเกียร์ตอนเครื่องเย็นๆ
ยังครืดคราด ต้องวอร์มเครื่องก่อนออกด้วยอะไรพวกนี้

และที่สำคัญคือ 993 นี่อีกหน่อยจะกลายเป็นของคลาสสิค อีก 20ปี อีก 30 ปีคุณเอามาขับมันก็ยังดูขลังอยู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 20:53:06 »
348 ขับดีมากคันนึงเลยครับ
ถ้าซื้อเพื่อนผมคนนึงขายอยู่เป็นสีแดง ไม่รู้คันเดียวกับที่เจ้าของกระทู้ดูไว้หรือเปล่า

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 22:16:15 »
เชียร์ 993 อีกคนครับ ส่วนถ้า 348 กับ 996 คู่นี้ขอเลือก Porsche ละกันครับ การดูแลง่ายกว่าเยอะมาก ส่วนปัญหา IMS ในรถ Porsche รุ่นนี้นั้นขึ้นอยู่กับดวงครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 22:32:13 »
ผมก็ไม่ใช่เซียนรถสปอร์ตระดับนี้..แต่เคยขับ 348TS กับ F355 แบบซัดๆๆแล้วก็ชะลอ กลับรถแล้วก็ซัดๆอะไรงี้
ผมว่า ถ้าไม่มีงบเล่น 355 ก็อย่าเอา 348 เลยครับ ..คือรถมันดูเหมือนกัน แต่มันต่างกันมาก ความเร็ว
ก็ต่างกัน เลี้ยงคลัตช์ก็ไม่เหมือนกัน (355 ขับง่ายกว่ารถแต่งซิ่งบางคันด้วยซ้ำ)
ถ้าจะซื้อ 348 ก็เตรียมตัวปวดหัวไว้ตั้งแต่ตอนนี้เลย

ปอร์เช่พอจะเอามาวิ่งทุกวันได้ครับ (กรณีแก้ปัญหา IMS Bearing แล้ว) ส่วน 348 ... อันนี้ไม่แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ
เข้าใจนะครับว่า 348 มันสู้ 355 ไม่ได้
แต่ 348 เองมันไม่น่าสนใจเลยหรือ

เชียร์ 993 อีกคนครับ ส่วนถ้า 348 กับ 996 คู่นี้ขอเลือก Porsche ละกันครับ การดูแลง่ายกว่าเยอะมาก ส่วนปัญหา IMS ในรถ Porsche รุ่นนี้นั้นขึ้นอยู่กับดวงครับ
ถ้ากลัวปัญหาเรื่องเครื่องใน 996..คุณอาจจะอยากมอง 993 ซึ่งผมว่ามันก็ไม่เลว ขับไปไหนก็ยังดูขลัง
ดูดี มีความศักดิ์สิทธิ์อัลลอยอยู่ในตัว แรงเครื่องไม่ได้มากอะไรแต่ถ้าคุณสนแค่แรงก็คงไม่ได้เรียกหารถสปอร์ต
ยุโรปหรืออิตาลีแต่แรกอยู่แล้ว 993 นั้นหน้าตาอาจจะดูโบราณ แต่ช่วงล่างหลังเป็นมัลติลิงค์ที่ทำมาดีกว่า
รุ่นเก่าๆมาก และคุณใช้ชีวิตกับมันได้เหมือนรถบ้านมากขึ้น ไม่เหมือนพวกรุ่นยุค 70s ที่เข้าเกียร์ตอนเครื่องเย็นๆ
ยังครืดคราด ต้องวอร์มเครื่องก่อนออกด้วยอะไรพวกนี้

และที่สำคัญคือ 993 นี่อีกหน่อยจะกลายเป็นของคลาสสิค อีก 20ปี อีก 30 ปีคุณเอามาขับมันก็ยังดูขลังอยู่
993 ไปเลยครับถ้าหาสภาพดีๆได้ ใช้ไป 2-3 ปีอาจมีกำไรเป็นล้าน
993 นั้นไม่ค่อยถูกชะตากันครับ  อีกอย่างผมไม่ได้เป็นแฟนรถแนว classic จ๋าเท่าไร

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 23:00:51 »
996 ผมว่าน่าตามันได้เลย นึกถึงหนังเรื่อง car เลย :D

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 10:13:55 »
เลือก 996 ครับระยะยาวน่าใช้กว่า น่าเก็บกว่าครับ แต่fer สวยกว่า เฉี่ยวกว่า บำรุงรักษาเยอะกว่า ครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 15:35:06 »
ผมพลาดกระทู้นี้ไปได้เยี่ยงไร ;D

996 เป็น 911 series ที่โดนด่าว่า ลูกเป็ดขี้เหร่จนเมื่อปีสองปีสามปีก่อน ราคากลับโดน911 รุ่นพี่รุ่นพ่อ Aircooled ราคาสูงกว่า

เสียอีก แต่สำหรับผมเอง ผมกลับชอบ996 มาก โดยเฉพาะตัวGT2 กรี้ดสลบ บางคนตำหนิว่าไฟของ996 ไฟป้าน ของเค้าเลย

ทำให้เสียเอกลักษณ์ความป็นกบถ้าจะเล่นแนะนำให้รีบคว้าซะตอนนี้ เพราะ ตอนนี้ 996 ราคา"นิ่ง" แล้วครับ คอกบทั้งหลายเริ่ม

หันมามองเจ้าลูกเป็ดขี้เหร่ตัวนี้กันแล้วครับ อนาคตมีแนวโน้มว่าราคาขึ้นแน่นอน ส่วน 993 ตอนนี้  ถ้าจะหาทำกำไรคงยาก แต่ใครทีซื้อ

ไว้ สัก2-4ปีก่อน ตอนนี้ กำไรดีกว่าซื้อหุ้นเรียบร้อยแล้วครับ ผมเองรถคันต่อไป ไม่หนีจากกบแน่ๆแล้วครับ ครม. ผมผ่านแล้ว มีพี่คอยส่องรถ

ให้แล้วครับ แต่ใจผมไปมอง 986 หรือ 955 Cayenne มากกว่า เพราะซ่อมง่ายกว่า อะไหล่ผมสั่งมาเองหาได้ทุกตัวสำหรับกบ คนใช้ออดี้

คันต่อไปจะไม่ใช่เบนซ์ ไม่ใช่บีเอ็มครับ   ;D

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:35:25 »
ผมพลาดกระทู้นี้ไปได้เยี่ยงไร ;D

996 เป็น 911 series ที่โดนด่าว่า ลูกเป็ดขี้เหร่จนเมื่อปีสองปีสามปีก่อน ราคากลับโดน911 รุ่นพี่รุ่นพ่อ Aircooled ราคาสูงกว่า

เสียอีก แต่สำหรับผมเอง ผมกลับชอบ996 มาก โดยเฉพาะตัวGT2 กรี้ดสลบ บางคนตำหนิว่าไฟของ996 ไฟป้าน ของเค้าเลย

ทำให้เสียเอกลักษณ์ความป็นกบถ้าจะเล่นแนะนำให้รีบคว้าซะตอนนี้ เพราะ ตอนนี้ 996 ราคา"นิ่ง" แล้วครับ คอกบทั้งหลายเริ่ม

หันมามองเจ้าลูกเป็ดขี้เหร่ตัวนี้กันแล้วครับ อนาคตมีแนวโน้มว่าราคาขึ้นแน่นอน ส่วน 993 ตอนนี้  ถ้าจะหาทำกำไรคงยาก แต่ใครทีซื้อ

ไว้ สัก2-4ปีก่อน ตอนนี้ กำไรดีกว่าซื้อหุ้นเรียบร้อยแล้วครับ ผมเองรถคันต่อไป ไม่หนีจากกบแน่ๆแล้วครับ ครม. ผมผ่านแล้ว มีพี่คอยส่องรถ

ให้แล้วครับ แต่ใจผมไปมอง 986 หรือ 955 Cayenne มากกว่า เพราะซ่อมง่ายกว่า อะไหล่ผมสั่งมาเองหาได้ทุกตัวสำหรับกบ คนใช้ออดี้

คันต่อไปจะไม่ใช่เบนซ์ ไม่ใช่บีเอ็มครับ
   ;D

ช่วยขยายความนิดนึงได้ไหมครับว่าเพราะอะไรอ่ะครับ?

คือเท่าที่ผมสังเกตุคือพวกที่ไม่ย้ายข้ามค่ายจะเป็นพวกแฟนพันธุ์แท้ ไม่งั้นก็จะย้ายระหว่างเบนซ์กะบีเอ็ม แต่ไม่ค่อยไปออดี้เช่นกัน เลยได้แต่เดาว่ากลัวออดี้เพราะเรื่องค่าซ่อม

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 00:41:26 »

คันต่อไปจะไม่ใช่เบนซ์ ไม่ใช่บีเอ็มครับ
   ;D

ช่วยขยายความนิดนึงได้ไหมครับว่าเพราะอะไรอ่ะครับ?

คือเท่าที่ผมสังเกตุคือพวกที่ไม่ย้ายข้ามค่ายจะเป็นพวกแฟนพันธุ์แท้ ไม่งั้นก็จะย้ายระหว่างเบนซ์กะบีเอ็ม แต่ไม่ค่อยไปออดี้เช่นกัน เลยได้แต่เดาว่ากลัวออดี้เพราะเรื่องค่าซ่อม

แบรนออดี้ในไทยไม่เด่นเหมือนเมืองนอก ที่เยอรมัน คนส่วนใหญ่คิดว่าออดี้มันสุดยอดกว่าเบนซ์และบีเอ็ม จึงมีคนเล่นแค่เฉพาะกลุ่ม

และคนกลุ่มนี้มีความคิดเหมือนคนเยอรมันคือ ในเมื่อออดี้มันดีกว่าเบนซ์ บีเอ็ม และทำไมต้องลดระดับไปใช้รถที่ระดับต่ำกว่า จะเปลี่ยนทีต้องขยับไปในรถที่ระดับสูงกว่า

ซึ่งก็คือ porsche bentley และยี่ห้อเหล่านี้มันอยู่ในเครือ volk group เหมือนกัน

คนที่ขับเบนซ์ บีเอม มีตั้งแต่คนที่ไม่รู้จักเรื่องรถ ยันผู้ชำนาญเรื่องรถ ส่วนคนใช้ออดี้ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ชำนาญเรื่องรถพอสมควร ประมาณว่าแบบซ่อมรถเบื้องต้นได้

หาอะไหล่เองได้ รู้จักช่าง

ข้อเสียหลักเลย คือ อะไหล่รอนานแถมแพง ช่างเก่งๆหายาก ศูนย์บริการห่วย อนาคตแบรนนี้ในไทยแทบไม่เห็นแสงสว่างแล้ว ยอดขายลดลงทุกปี

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 19:01:01 »
ได้แกะมาเข้าคอกแล้วครับ   ;D