ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูระบบแสดงจอภาพ civic fd มันลายเหมือนขั้วหลวมครับ  (อ่าน 1985 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
รบกวนช่วยดูจอภาพ civic fd หน่อยครับ
ไม่ว่าจะปิดหรือเปิดมันจะเป็นเส้นลายๆวิ่งแบบในรูปครับ(ลักษณะเหมือนขั้วหลวม) (พอดีคลิปมันใหญ่ผมอัพไม่เป็นครับ :-\)
ซึ่งมันจะเป็นๆหายๆ สลับกันไปประมาณหลายนาที แต่ระบบฟังเพลงต่างๆใช้ได้ปกติครับ
เพียงแต่ว่าช่วงที่มันลายๆๆเราจะไม่เห็นรายละเอียดที่จอแสดงผลครับ

เหตุเกิดหลังจากผมเป่าฝุ่นในห้องเครื่อง ซึ่งน่าจะจี้หัวลมแรงหรือใกล้ตัวอุปกรณ์เกินไปทำให้ขั้วหลวม?
 ซึ่งไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน(ไม่ได้เป่ากล่องฟิวส์นะครับ) เป่าเฉพาะผิวอุปกรณ์ภายนอก
เพื่อนๆคนไหนเคยเจอแบบนี้หรือชี้ตำแหน่งได้รบกวนหน่อยครับ
พอดีช่วงนี้ยังไม่มีเวลาเข้าศูนย์ แต่ก็กลัวว่าถ้าขั้วหลวมจะเกิดการอาร์คเป็นอันตรายอีกหรือเปล่าอะครับ

ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Newhang

Re: ช่วยดูระบบแสดงจอภาพ civic fd มันลายเหมือนขั้วหลวมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 21:25:07 »
ไม่น่าจะเป็นที่จากภายนอกรถนะครับ เพราะยังเปิดใช้งานได้ปกติ  ผมว่าน่าจะไปดูดแถวจอด้วยรึเปล่าครับ
แนะนำลองเองแผ่นซีดี ดีวีดี ออกมานะครับ เพื่อให้ขาจอได้ขยับ พวกหน้าสัมผัสหรือสายภาพอาจจะเข้าที่ขึ้น

ผมเดาล้วนๆตามความน่าจะเป็น  หวังว่าน่าจะช่วยได้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

Re: ช่วยดูระบบแสดงจอภาพ civic fd มันลายเหมือนขั้วหลวมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:23:41 »
ไม่น่าจะเป็นที่จากภายนอกรถนะครับ เพราะยังเปิดใช้งานได้ปกติ  ผมว่าน่าจะไปดูดแถวจอด้วยรึเปล่าครับ
แนะนำลองเองแผ่นซีดี ดีวีดี ออกมานะครับ เพื่อให้ขาจอได้ขยับ พวกหน้าสัมผัสหรือสายภาพอาจจะเข้าที่ขึ้น

ผมเดาล้วนๆตามความน่าจะเป็น  หวังว่าน่าจะช่วยได้บ้างนะครับ

โอ้วววว
ทดลองไป 2 วันแล้วอาการที่ว่ามันหายไป  :o
หวังว่ามันจะหายขาด
ขอบคุณนะฮ้าบ ;D
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"