ผู้เขียน หัวข้อ: เซลขายรถ โพสอะไรบนโซเชียล อยากให้ระมัดระวังหน่อยครับ  (อ่าน 10539 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
จากการที่ผมบอกไปแล้วว่าสนใจรถอยู่2รุ่น 2ยี่ห้อ จึงได้ไปลองสอบถามตาม0รถยี่ห้อนั้นๆ
พนักงานก็ได้ให้เบอร์ผมมาและแอดไลน์คุยกับผม แลกเปลี่ยนข้อมูล
คือ อยากแนะนำเซลรุ่นใหม่ๆทั้งหลายนะครับว่า เวลาจะโพสอะไรให้ระมัดระวังกันนิดนึง
อย่าโพสดูถูกลูกค้า รึ เหน็บแนมลูกค้า ผมกดไปอ่านนี่ แต่ละคำเล่นผมซื้อรถกับคุณไม่ได้เลยละ
รถราคาเกือบล้านนะ ลูกค้ามีสิทธิ์ที่จะสอบถามข้อมูล โปรโมชั่นต่างๆ เพื่อเอาไปคิด เอาไปเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
เป็นครั้งแรกที่ผมไปเดินหาข้อมูลรถที่กรุงเทพ เพราะขึ้นไปทำงาน แต่สิ่งที่เจอกับเซลขายรถในกรุงเทพกับเสียความรู้สึกนิดๆ
ประเภทโพสในไลน์ว่า
มาถามราคาตัวรถแพงๆมีเงินซื้อรึเปล่า เห็นถามหลายคนไม่ซื้อสักคน
พวกดีแต่พูด
กูกะไว้แล้วว่าไม่ซื้อ
คือ น้องเซลครับ โพสแบบนี้ ผมงง สรุปมันแขวะลูกค้าคนไหนฟระ โดนตรูด้วยรึเปล่า
ที่ผมจะไม่ซื้อก็เพราะน้องโพสแบบนี้แหละครับ รถนะครับไม่ใช่มาม่า ที่จะเปลี่ยนยี่ห้อกินได้ทุกวัน
ค่ายรถไหนมาอ่านเจอ ฝากแนะนำนะครับ
กรุณาอบรม พนักงาน ในการใช้โซเชียลด้วย แต่ก่อนประโยคนี้จะเจอจากปากเซลเลยยี่ห้อนึงเป็นคำพูดเลยละ
แต่สมัยนี้ไปลงไลน์ fb ที่เซอร์ไพร์คือ ไม่นึกว่าจะเป็นยี่ห้อตลาด
อีกยี่ห้อที่ไปดูรถ เซลไม่ชวนนั่งสักคำ น้ำก็ไม่ให้สักแก้ว หันหลังคุยกะเราอีก
รึเป็นเพราะผมแต่งตัวสไตร์ภูเก็ตบ้านๆ กางเกงขาสั้น ใส่แว่นตาหนาเตอะ เลยดูไม่มีเงินไม่มีทองพอจะให้บริการ555
ขอบคุณที่ได้ประสบการณ์ใหม่ๆจากเมืองกรุง จบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ
ปล.หวังว่าเพื่อนสมาชิคอ่านแล้วไม่งงนะ ยังโกรธอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2013, 19:58:03 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ zev

• Newbie
  • *
ครับผม

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
จากการที่ผมบอกไปแล้วว่าสนใจรถอยู่2รุ่น 2ยี่ห้อ จึงได้ไปลองสอบถามตาม0รถยี่ห้อนั้นๆ
พนักงานก็ได้ให้เบอร์ผมมาและแอดไลน์คุยกับผม แลกเปลี่ยนข้อมูล
คือ อยากแนะนำเซลรุ่นใหม่ๆทั้งหลายนะครับว่า เวลาจะโพสอะไรให้ระมัดระวังกันนิดนึง
อย่าโพสดูถูกลูกค้า รึ เหน็บแนมลูกค้า ผมกดไปอ่านนี่ แต่ละคำเล่นผมซื้อรถกับคุณไม่ได้เลยละ
รถราคาเกือบล้านนะ ลูกค้ามีสิทธิ์ที่จะสอบถามข้อมูล โปรโมชั่นต่างๆ เพื่อเอาไปคิด เอาไปเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
เป็นครั้งแรกที่ผมไปเดินหาข้อมูลรถที่กรุงเทพ เพราะขึ้นไปทำงาน แต่สิ่งที่เจอกับเซลขายรถในกรุงเทพกับเสียความรู้สึกนิดๆ
ประเภทโพสในไลน์ว่า
มาถามราคาตัวรถแพงๆมีเงินซื้อรึเปล่า เห็นถามหลายคนไม่ซื้อสักคน
พวกดีแต่พูด
กูกะไว้แล้วว่าไม่ซื้อ
คือ น้องเซลครับ โพสแบบนี้ ผมงง สรุปมันแขวะลูกค้าคนไหนฟระ โดนตรูด้วยรึเปล่า
ที่ผมจะไม่ซื้อก็เพราะน้องโพสแบบนี้แหละครับ รถนะครับไม่ใช่มาม่า ที่จะเปลี่ยนยี่ห้อกินได้ทุกวัน
ค่ายรถไหนมาอ่านเจอ ฝากแนะนำนะครับ
กรุณาอบรม พนักงาน ในการใช้โซเชียลด้วย แต่ก่อนประโยคนี้จะเจอจากปากเซลเลยยี่ห้อนึงเป็นคำพูดเลยละ
แต่สมัยนี้ไปลงไลน์ fb ที่เซอร์ไพร์คือ ไม่นึกว่าจะเป็นยี่ห้อตลาด
อีกยี่ห้อที่ไปดูรถ เซลไม่ชวนนั่งสักคำ น้ำก็ไม่ให้สักแก้ว หันหลังคุยกะเราอีก
รึเป็นเพราะผมแต่งตัวสไตร์ภูเก็ตบ้านๆ กางเกงขาสั้น ใส่แว่นตาหนาเตอะ เลยดูไม่มีเงินไม่มีทองพอจะให้บริการ555
ขอบคุณที่ได้ประสบการณ์ใหม่ๆจากเมืองกรุง จบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ
ปล.หวังว่าเพื่อนสมาชิคอ่านแล้วไม่งงนะ ยังโกรธอยู่เลย

พี่สิทธิ์ค่ายไหนครับ อิอิ อยากรู้ๆๆ เป้เป็นเซลโตต้า อยู่ภูเก็ตเหมือนกัน หุหุหุ หลังไมค์ๆๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YenChar

สมัยนี้มันยุคข้อมูลรั่วไหลครับ

เป็นห่วงด้วยคนครับ โพสอะไรก็ระวังๆกันนะครับ

• นับ1ใหม่
เดี่ยวหาว่าผมไม่ได้ใช้ค่ายเค้าจริง รักมากครับคันนี้ 15จะย่าง 16 ขวบ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1423640141199538&l=3adc6d032a

ราคาซ่อมจ่ายจริงมีใบรับรองขึ้นไปทำธุระก็เพื่อซ่อมเจ้านี่แหละ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1423640161199536&l=f339f851ed

ของเค้าดีเรื่องอะไหล่บางตัวฟรีครับไม่คิดเงิน ฟายวีลและอีกหลายรายการฟรี ประเมินตอนแรกกดราคาของตกไปเลข4หมื่นกว่าบาท
สรุปซ่อมเสร็จจ่ายแค่นี้ รับได้ แม้ช่างจะทำงานพลาดไปหลายจุดแต่เจอแบบนี้ หายโกรธเซลไปนิ้ดนึง

• นับ1ใหม่

พี่สิทธิ์ค่ายไหนครับ อิอิ อยากรู้ๆๆ เป้เป็นเซลโตต้า อยู่ภูเก็ตเหมือนกัน หุหุหุ หลังไมค์ๆๆ

จากกระทู้ที่แล้ว ตัดสินใจเลือก2ยี่ห้อครับ รองเจ้าตลาดกับยี่ห้อไฟท้ายหลายคนรับไม่ได้
ส่วนประโยคที่ผมได้ยินกับหูจากปากเซลต่อหน้านั้นศูนย์แถวบ้านเรา แถวๆแยกภูเก็ตวิทขับตรงไปทางธนาคาร
 ไม่ใช่ยี่ห้อรองเจ้าตลาดนะ  ;D

ออฟไลน์ rut191

ดูใบเสร็จก็รู้เลยยี่ห้อiป่ะครับ

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
    "ผมแต่งตัวสไตร์ภูเก็ตบ้านๆ กางเกงขาสั้น"

ชาวภูเก็ตเป็นเเบบนี้เองเหรอ นึกว่าเราเป็นคนเดียว

เเล้ว" โก้ " สวนsaleไป พันพรือ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บางคนเป็นเซลล์มืออาชีพ บางคนแค่มีอาชีพเป็นเซลล์ สองคำนี้ความหมายต่างกันอย่างสิ้นเชิง เค้าดูถูกลูกค้าก็เหมือนดูถูกตัวเองยากที่จะก้าวหน้าได้แต่จะว่าไปก็เห็นได้ทุกวงการเลยนะไม่แค่เรื่องรถหรอก  แต่ของผมแปลกครับส่วนมากเซลล์จะกุลีกุจอมาต้อนรับบริการ (ยกเว้นเซลล์ฟอร์ดและเชฟบางที่) สงสัยหน้าตาดูมีตังซื้อของง่ายหล่ะมั้งแต่ไม่เคยซื้อเลยแต่ก็บอกทุกครั้งนะว่ามาดูเฉยๆ  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• นับ1ใหม่
ดูใบเสร็จก็รู้เลยยี่ห้อiป่ะครับ
ใช่ครับผม ในเว็บเราน่าจะมีเซลค่ายนี้หลายคน แถมผมก็ชอบยี่ห้อนี้เป็นการส่วนตัว
แต่เจอแบบนี้ไปไม่เป็นเหมือนกัน อารมย์เสียความรู้สึกดีๆที่มีให้กันมายาวนาน 
ความจริงจากกระทู้ที่แล้ว
ผมเลือกค่ายนี้
แฟนบอกให้เอาค่ายมาส
ผมปกติใช้บ่อยสุดก็ I & M
มันก็ดีคนละแบบคนละมุม คนละสไตร์ เลยมาตั้งกระทู้ถามสมาชิคช่วงยังอยู่กรุงเทพเพื่อตัดสินใจเอาเลย ;D
ผลที่เจอก็ตามข้างบนละครับ ไป0อื่นไม่ถนัด กรุงเทพวุ่นวายมาก ใกล้ๆผมพักอยู่แถวสามย่านก็มีแค่สองศูนย์นี้เอง

"ผมแต่งตัวสไตร์ภูเก็ตบ้านๆ กางเกงขาสั้น"

ชาวภูเก็ตเป็นเเบบนี้เองเหรอ นึกว่าเราเป็นคนเดียว

เเล้ว" โก้ " สวนsaleไป พันพรือ ครับ
หาสวนหม้าย ม่ายแหลงด้วยเลย ยิกซ่อมรถเสร็จ หลบบ้านเลย

ออฟไลน์ adis

เรื่องนี้ผมมีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ เซลทั้งหลาย ผมอยากให้อ่านและศึกษาไว้

ครั้งนึง ผมได้เข้าไปในโชว์รูมเบนซ์ครับ (ต่างจังหวัดนะครับ ) ตัวเองไม่มีปัญญาซื้อหรอกครับ
ที่เข้าไปดูเพราะผมชอบรถ ผมก็แต่งตัวดีหน่อยนะครับ เพราะออกมาจากออฟฟิสที่ทำงาน
เจ้าของโชว์รูมนี้ผมก็รู้จักและคุ้นเคยพอสมควรครับ
พนักงานต้อนรับผมดีมาก ๆ ทั้งกาแฟ ขนม น้ำเย็น ๆ พาชมรถแต่ละรุ่นอย่างเป็นกันเอง

แล้วก็มีชายสูงอายุคนนึงครับ แกเดินมาจะเข้าโชว์รูม นุ่งกางเกงขาสั้น เสื้อยืดคอกลม รองเท้าแตะ
คือเป็นอาแปะคนนึงอ่ะครับ  ผมเห็นตั้งแต่แกเดินมาที่ป้อมยามแระ ยามก็ทำท่าไม่ให้เข้า แต่ไม่รู้ว่าคุยอะไรกันยังไง ยามก็ให้เข้ามา
แกก็เข้ามาในโชว์รูม  ไม่มีเซลคนไหน เข้าไปหาแกซักคนครับ ก้มหน้าก้มตาอยู่ที่โต๊ะตัวเอง
ยกเว้นน้องเซลที่พาผมดูรถ
  สักพักก็มีเซลคนนึงเดินเข้าไปหาแกครับ  แต่ว่าไม่ได้ไปนำเสนอหรือเข้าไปแนะนำสอบถามนะ  เซลคนนี้เดินเข้าไปไล่ให้แกออกไปข้างนอก
แกก็พูดว่า แกจะมาซื้อรถ แต่เซลคนนั้นก็ไม่ฟังครับ พยายามจะให้แกออกไป ถึงขั้นเรียกยามมาและให้ยามจูงมือแกออกไปข้างนอก

แล้วเซลคนนั้นก็มาคุยกับเพื่อน ๆ ตำหนิยามว่าปล่อยให้เข้ามาได้ยังไง
สัปดาห์นึงหลังจากนั้น ผมมีโอกาสได้เจอกับเจ้าของโชว์รูมครับ เค้าก็เล่าให้ฟังว่า ได้ไล่เซลคนนึงออกไป
เพราะทำให้เสียลูกค้าไปคนนึง ก็คืออาแปะนั่นล่ะครับ อาแปะแกมีเงินครับ และวันนั้นแกหอบเอาเงินสดมาซื้อเบนซ์เป็นของขวัญให้ลูกชายที่เรียนจบ
เพิ่งกลับมาจากอเมริกา แต่ถูกพนักงานไล่แกออกไปข้างนอก แกเลยให้ลูกชายโทรมาหาเจ้าของโชว์รูม และบอกว่าแกไปซื้อ bmw แระ

ออฟไลน์ dht_tubes

ได้อ่านแล้ว ก็เข้าใจได้จริงๆครับว่า มีคนอีกมากมาย ตัดสินคนด้วยวัตถุภายนอกจริงๆ และเป็นส่วนใหญ่ด้วย ไม่ใช่ส่วนน้อย

เป็นความจริง ที่เจ็บปวดจริงๆ

ออฟไลน์ Monn

เรื่องนี้ผมมีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ เซลทั้งหลาย ผมอยากให้อ่านและศึกษาไว้

ครั้งนึง ผมได้เข้าไปในโชว์รูมเบนซ์ครับ (ต่างจังหวัดนะครับ ) ตัวเองไม่มีปัญญาซื้อหรอกครับ
ที่เข้าไปดูเพราะผมชอบรถ ผมก็แต่งตัวดีหน่อยนะครับ เพราะออกมาจากออฟฟิสที่ทำงาน
เจ้าของโชว์รูมนี้ผมก็รู้จักและคุ้นเคยพอสมควรครับ
พนักงานต้อนรับผมดีมาก ๆ ทั้งกาแฟ ขนม น้ำเย็น ๆ พาชมรถแต่ละรุ่นอย่างเป็นกันเอง

แล้วก็มีชายสูงอายุคนนึงครับ แกเดินมาจะเข้าโชว์รูม นุ่งกางเกงขาสั้น เสื้อยืดคอกลม รองเท้าแตะ
คือเป็นอาแปะคนนึงอ่ะครับ  ผมเห็นตั้งแต่แกเดินมาที่ป้อมยามแระ ยามก็ทำท่าไม่ให้เข้า แต่ไม่รู้ว่าคุยอะไรกันยังไง ยามก็ให้เข้ามา
แกก็เข้ามาในโชว์รูม  ไม่มีเซลคนไหน เข้าไปหาแกซักคนครับ ก้มหน้าก้มตาอยู่ที่โต๊ะตัวเอง
  สักพักก็มีเซลคนนึงเดินเข้าไปหาแกครับ  แต่ว่าไม่ได้ไปนำเสนอหรือเข้าไปแนะนำสอบถามนะ  เซลคนนี้เดินเข้าไปไล่ให้แกออกไปข้างนอก
แกก็พูดว่า แกจะมาซื้อรถ แต่เซลคนนั้นก็ไม่ฟังครับ พยายามจะให้แกออกไป ถึงขั้นเรียกยามมาและให้ยามจูงมือแกออกไปข้างนอก

แล้วเซลคนนั้นก็มาคุยกับเพื่อน ๆ ตำหนิยามว่าปล่อยให้เข้ามาได้ยังไง
สัปดาห์นึงหลังจากนั้น ผมมีโอกาสได้เจอกับเจ้าของโชว์รูมครับ เค้าก็เล่าให้ฟังว่า ได้ไล่เซลคนนึงออกไป
เพราะทำให้เสียลูกค้าไปคนนึง ก็คืออาแปะนั่นล่ะครับ อาแปะแกมีเงินครับ และวันนั้นแกหอบเอาเงินสดมาซื้อเบนซ์เป็นของขวัญให้ลูกชายที่เรียนจบ
เพิ่งกลับมาจากอเมริกา แต่ถูกพนักงานไล่แกออกไปข้างนอก แกเลยให้ลูกชายโทรมาหาเจ้าของโชว์รูม และบอกว่าแกไปซื้อ bmw แระ

MB นี่โดนไปหลายคนเลย ตัวผมเองและคนที่รู้จัก ไม่เข้าใจจริงๆ คิดว่าตัวเองเหนือคนอื่น ต้องให้คนซื้อมาง้อหรือไงไม่รู้

ผมโทรตามเซลส์อยู่ 2 รอบ จนใจ เออ ไม่ซื้อก็ได้ ผมก็ไป F30 สบายใจ เซลส์โทรตามดูแล อัพเดทข้อมูลตลอด จนนี่ก็จะออกคันที่สองกับเขาละ ถึงของแถมหรือโปรอาจจะไม่ได้ดีกว่าที่อื่น แต่ผมเอาเซอวิสครับ  เพื่อนอีกคนก็ถอยจาก MB เพราะเซลส์ไม่สนใจ ขนาดวางเงินจองแล้ว เขายังทิ้งเลย บอกเบื่อเซลส์มัน  หนีไปออก Honda สบายใจแฮ

Service Mind บ้านเรายังขาดอีกมาก ปีที่แล้วอาจจะเป็นปีที่ดี หลายค่ายเลยหละหลวม คิดว่า มีคนเดินมาซื้อเองอยู่แล้ว ปีนี้คงเริ่มเห็นละนะครับ ปีหน้าก็ของจริง เดี๋ยวคงต้องกลับมาทำการบ้านเรื่องมารยาทและ service mind มากขึ้น ตอนนี้ตัวเลือกเยอะมาก ไหนจะเกรย์อีก เอาใจคนซื้อหน่อย ท่านเซลส์ทั้งหลาย
S3 - F30
X1 - E84

."หาสวนหม้าย ม่ายแหลงด้วยเลย ยิกซ่อมรถเสร็จ หลบบ้านเลย"

โก้ครับ ว่างๆไปดูรถเลยดีกว่าเลยจะดีกว่า  ไหนๆก็มาเเล้ว

จะได้คุ้ม ค่านํ้ามันค่าเหนื่อยขับรถมา ถือว่าการดูรถเป็นกิจกรรมบันเทิงนะ

กทมรถติดปกติ  ภูเก็ตก็ใช่ย่อย ใช้บริการ taxi ง่าย สะดวกสุด

ผมอยู่เเถวปิ่นเกล้า มาดูรถเเถวนี้บอกนะ จะพาไปกิน " โกปี้ "

• นับ1ใหม่
."หาสวนหม้าย ม่ายแหลงด้วยเลย ยิกซ่อมรถเสร็จ หลบบ้านเลย"

โก้ครับ ว่างๆไปดูรถเลยดีกว่าเลยจะดีกว่า  ไหนๆก็มาเเล้ว

จะได้คุ้ม ค่านํ้ามันค่าเหนื่อยขับรถมา ถือว่าการดูรถเป็นกิจกรรมบันเทิงนะ

กทมรถติดปกติ  ภูเก็ตก็ใช่ย่อย ใช้บริการ taxi ง่าย สะดวกสุด

ผมอยู่เเถวปิ่นเกล้า มาดูรถเเถวนี้บอกนะ จะพาไปกิน " โกปี้ "

ไม่ทันแล้วครับ หลบภูเก็ตตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ซ่อมรถเสร็จเอารถไปไว้บ้านพี่สาว ก็ไปสนามบิน
 บินหลบบ้านที่ภูเก็ตแล้วครับ ไว้มีโอกาสไป กทม อีก อาจจะได้รบกวน  ;)

แต่แท็กซี่นี่โบกแล้วจอดแต่ไม่ไปเลยนะ ป้ายว่างตลอด ถามเสร็จ ก๊าชหมด ส่งรถไม่ทัน โบกไปลุ้นไปว่าคันไหนมันจะเอาเราไปส่งหว่า555

อีกเรื่องที่ผมแปลกใจในการขับรถใน กทม
แปลกนะ พอเปิดไฟเลี้ยวคันข้างหลังอีกเลนส์มักเร่งความเร็วใส่เรา
ที่นี่ไม่นิยมเปิดไฟเลี้ยว ช่องว่างนิดนึงขอแค่เอาหน้ารถมาจิ้มแช่ไว้ก็สบายใจ ข้างหลังไปได้ไม่ได้กุไม่สน ที่เจอบ่อยคือ แท็กซี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:47:42 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมชอบแต่งตัวโทรมๆเข้าไปดูรถครับ
เซลไม่มาวุ่นวายดี ดูได้เต็มที่ แถมไม่ต้อง
ให้เบอร์ ให้เซลโทรมาตามบ่อยๆด้วย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mongolias

เวลาผมจะซื้ออะไรซักอย่าง
ถ้าคนขาย ปฎิบัติกับผมเหมือนไม่อยากขาย ผมก็จะไม่ซื้อเลยครับ
รถยนต์ก็เช่นกัน ถ้าผมไปศูนย์บริการ หรือติดต่อกับเซลส์คนไหนแล้ว ไม่มีการติดต่อกลับ หรือไม่สนใจ ผมก็ไปหาที่อื่น หรือบางที อาจจะตัดความสนใจรถรุ่นนั้นๆไปเลยครับ

เคยคิดเหมือนกันว่าการแต่งตัวจะมีผลกับการเข้าไปดูรถยนต์ไหม จาก ปสก ส่วนตัว ผมว่ามีครับ โดยเฉพาะกับค่ายฝั่งญี่ปุ่น ถ้าใส่ขาสั้นรองเท้าแตะไปนี่ เซลส์แทบจะไม่สนใจเลย
ผิดกับทางฝั่งค่ายยุโรป ต่อให้แต่งตัวโทรมขนาดไหน เซลส์ก็เข้ามาสอบถามตลอด

ออฟไลน์ Jonbaba

• Jr. Member
  • **
เคยเจอที่เจ็บใจกว่านั้นอีกคับ ประมาณรู้สึกเซลทำไม ตอ.... มาก

เรื่องมีอยู่ว่าซื้อ ฟอจูนเน่อ ไป แล้วตกลงกับเซลไว้ว่าขอแถมผ้ายางทั้งคัน เซลก็บอกตกลง แต่ขอให้เรารอก่อนเพื่อจะไปตัดส่วนนี้ของคันอื่นมาให้

ใจเราก็ไม่ได้หวังไรมากมาย เพราะไม่มีข้อตกลงในใบจอง

แต่เซลก็ลงรูปในโซเชี่ยว แล้วเราไปเห็นเข้าว่าเค้าเพิ่งปล่อยรถไป เราก็เลยโทรไปถาม

เค้ากลับตอบมาว่า ปล่อยรถไม่ออกเลย...บลาๆๆๆ

คือก็บอกความจริงมาก็ได้ว่าคันนั้น ตัดของมาให้ไม่ได้ หรืออาไรก็ว่าไป ไม่ใช่มาโกหกแบบนี้

ที่บ้านผมก็ทำรถเช่า ต้องซื้อรถเรื่อยๆอยู่แล้ว กะว่าถ้าจริงใจกับเรา เราก็จะใช้บริการเค้ายาวๆ แต่เจอแบบนี้ไม่ว่าให้ราคาดี ส่วนลดเยอะ ครั้งต่อไปก็ไม่เอาละครับ

ออฟไลน์ Northbridge

อาชีพเซล (รวมถึงที่ผมทำ) ผมว่าส่วนใหญ่ ลูกค้ามีความรู้มากกว่าคนขายอีกครับ

พนักงานขายคนไหนที่มองว่าลูกค้าโง่ ปญอ ไม่มีวันเจริญในสายอาชีพนี้หรอกครับ มันต้องเปิดใจ จริงใจครับ หึๆ

โก้ครับ ว่างๆไปดูรถเลยดีกว่าเลยจะดีกว่า  ไหนๆก็มาเเล้ว

กทมรถติดปกติ  ภูเก็ตก็ใช่ย่อย ใช้บริการ taxi ง่าย สะดวกสุด

ไม่ทันแล้วครับ หลบภูเก็ตตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ซ่อมรถเสร็จเอารถไปไว้บ้านพี่สาว ก็ไปสนามบิน
 บินหลบบ้านที่ภูเก็ตแล้วครับ ไว้มีโอกาสไป กทม อีก อาจจะได้รบกวน  ;)

แต่แท็กซี่นี่โบกแล้วจอดแต่ไม่ไปเลยนะ ป้ายว่างตลอด ถามเสร็จ ก๊าชหมด ส่งรถไม่ทัน โบกไปลุ้นไปว่าคันไหนมันจะเอาเราไปส่งหว่า555

อีกเรื่องที่ผมแปลกใจในการขับรถใน กทม
แปลกนะ พอเปิดไฟเลี้ยวคันข้างหลังอีกเลนส์มักเร่งความเร็วใส่เรา
ที่นี่ไม่นิยมเปิดไฟเลี้ยว ช่องว่างนิดนึงขอแค่เอาหน้ารถมาจิ้มแช่ไว้ก็สบายใจ ข้างหลังไปได้ไม่ได้กุไม่สน ที่เจอบ่อยคือ แท็กซี่

รับทราบครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
แอบสงสัยนิดนึงครับ พวกค่าน้ำมันรถเทส กับ ค่าโบวร์ชัว ให้ลูกค้า เซลมีส่วนได้ส่วนเสียด้วยรึเปล่า ทำไมบางที่แอบหวง บางทีแทบจะยัดเราเข้ารถชวนเทสแล้วแถมเบอร์ชัวให้อีก 3 ชุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2013, 13:33:27 โดย Nlight »

ออฟไลน์ SaiXaiZai

เซลล์ สมัยนี้ผมไม่ทราบว่ามาเป็นเซลล์ได้ยังไง ชอบดูถูกลูกค้าตั้งแต่แรกเห็น ผมชอบไปเดินเซ้นทรัลทาวน์ รัตนาธิเบศว์ ถ้าผมอยู่ในชุดทำงานแวะไปดูรถที่ชอบมาโชว์ทำตลาดที่นี่ เซลล์จะแทบแย่งกันวิ่งมาคุย แต่พอวันหยุดผมชอบนุ่งขาสั้นเสื้อยืดคอกลมแบบอยู่บ้านเลยมาดูรถ ขนาดไปลองนั่ง ลองเปิดประตู ดูท้าย ไปเปิดดูเครื่อง คุณเชื่อมั้ยเซลล์นั่งคุยกันไม่สนใจเลย อย่างเก่งก็เดินผ่านพูดลอยๆ ว่าสนใจถามได้ ถ้าจะมีเซลล์มาให้บริการมักเป็นเซลล์ ที่มีอาวุโส และ 3 ครั้ง ต่างวันต่างระยะเวลา กลับเป็นยี่ห้อ FORD กับ Mitsubishi

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปล่อยเขาไป ไม่ตั้งใจทำก็ล่มจมเองแหละครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ระวังจะเจอแบบเมเจอร์นะครับ เซลล์ทั้งหลายที่เข้าข่าย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
เป็นไปได้ไหมครับว่าค่าคอมมันสูงมาก ขายไม่กี่คันก็พอกิน เลยไม่อยากขายบ่อย
ลูกน้องที่บ้านค่าแรง 300 แอบได้ยินว่าบอกลูกค้าว่าของหมดบ้างไม่มีบ้าง ก็ต้องเรียกมาอบรมบ่อยๆ
ค่าคอมสูง แสดงว่าราคารถ บวกไว้เยอะจนพุงปลิ้น  รถป้ายแดง ลดราคาทีเป็นแสน กำไรเพียบจิงจิง

ออฟไลน์ S6

ไม่รู้สิโดยส่วนตัว รถคันไหนถ้ามันดีจริง รักจริง ก็ซื้อ เดินเข้าไปเลย ไม่สนใจเซล พูดจาดูถูกยังไง ก็จะซื้อ ซื้อแล้ว ค่อยอุทิศส่วนกุศลไปให้

ออฟไลน์ shikimaru

ผมเคยคุยกับเซลโตต้าที่ผมซื้อประจำที่บ้านนะครับ ประมาณ 2 ปีแล้ว เค้าบอกว่า มีเงินเดือน เดือนละ 3000 บาท
ค่าคอมก็ตามรุ่นรถกับราคา เฉลี่ยวีออส 700 ต่อคัน แคมรี่ประมาณ 1500 หรือ 2000 นี่แหละครับ พวกวีโก้ 700-1200

อันนี้คือค่าคอมจากบริษัท ไม่รวมมาร์จิ้นที่จะได้จากพวกโปรโมชั่น หรือของแถมอะไรแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เวลาผมจะซื้อรถผมจะเดินเข้าไปหาเซลล์เลย แต่ถ้าผมมาดูเฉยๆ ผมจะเดินดูๆ
แล้วถ้าเซลล์เดินมาผมก็จะบอกตรงๆ เลยว่ามาดูอย่างเดียว เพื่ออนาคตอันไกลจะซื้อ

ถ้าผมเป็นเซลล์ผมจะบอกว่า มีอะไรสงสัยสอบถามได้นะครับ แล้วผมก็จะยืนห่างๆ
เพราะบางทีผมไม่ชอบเลยเวลาเซลล์มาเดินตาม

แต่เซล์ที่เอาลูกค้ามานินทาบนโลกออนไลน์นี่ไม่ไหวนะครับ

ออฟไลน์ MILD

• Full Member

สมน้ำหน้าเซลล์ครับ ยามน่าจะโดนด้วย

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
ปกติผมชอบใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นรองเท้าแตะตลอด(เมืองไทยมันร้อน  :P)
เวลาดูรถก็สบายครับ ไม่มีเซลล์มาตามติดเลย ข้อมูลเราก็ค้นหามาพร้อมอยู่แล้ว
ถ้าอยากได้โบรชัวค่อยเดินเข้าไปขอ
มีแค่ตอนดูBMWเท่านั้นแหละที่รู้สึกแปลกๆ
เพราะเซลล์เข้ามาหาทันที ฮา :D