ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่มีซันรูฟ ใช้งานจริงมากน้อยแค่ไหน และมีผลต่อการตัดสินใจซื้อหรือไม่ครับ  (อ่าน 19824 ครั้ง)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
ติดตามอ่านเวปนี้มานานพอสมควร เลยสังเกตว่า มีคนให้ความสนใจรถที่มีซันรูฟ ยิ่งถ้าต่างประเทศเปิดตัวก่อนแล้วมีซันรูฟ
หลายๆท่าน อยากให้เมืองไทยเปิดตัวพร้อมซันรูฟด้วย เลยเกิดความสงสัยครับ

1. ถามผู้ที่รถมีซันรูฟ ได้ใช้ซันรูฟบ่อยแค่ไหนครับ แล้วประโยชน์ของซันรูฟจริงๆคืออะไรครับ

2. ซันรูฟ มีผลต่อการตัดสินใจซื้อมากน้อยแค่ไหนครับ สำหรับท่านที่ซื้อแล้วรถมีซันรูฟ ท่านให้ % กับซันรูฟแค่ไหนในการตัดสินใจซื้อครับ

ผมเคยนั่งโฟกัสของเพื่อนที่มีซันรูฟ ครั้งแรกที่ขึ้นรถเพื่อน ขอมันกดเล่นก่อนเลยครับ ชอบ ;D
เคยใช้ประโยขน์จากมันตอนขับตามกัน 2 คัน โผล่หัวขึ้นไปคุยกับเพื่อนคันข้างหลังชัดเจนดีครับ ;D

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
ในไทยแทบไม่ได้ใช้ครับ ยกเว้นตอนกลางคืนใช้เป็น moon roof หรือช่วงอากาศเย็นหน่อยก็จะแบบเปิดเล่นมากกว่า
แต่สมัยที่เคยใช้ชีวิตอยู่ ตปท ที่อากาศเย็นได้ใช้ทุกวันครับ แทนแอร์เลย
ถ้าจะซื้อรถใหม่อีกคันในไทย sunroof อาจจะมีผลในการตัดสินใจไม่น่าเกิน 5% ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตอนอยากได้มีเหตุผลร้อยแปดที่จะเอา พอได้แล้วไม่ค่อยมีโอกาสได้ใช้เท่าไหร่นัก ที่ชอบสุดคือเวลาพาลูกกะหลานไปเที่ยวสวนสัตว์แล้วเปิดซันรูฟให้อาหารสัตว์ตัวสูงละครับ ปีละครั้ง  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
ชอบให้มี มีแล้วรู้สึกดี แต่ใช้จริงๆ แทบไม่ได้ใช้ คันเก่าใช้6ปี คิดว่าได้เปิดไม่ถึง30ครั้ง แรกๆก็เห่อ นานไปก็ทำเหมือนลืมว่ามี
ซื้อคันใหม่ ไม่มี ก็โอเค แต่ อยากได้panoramic แทน เคยใช้เปิดประทุน ตอนเปิดโล่งๆไปเลยมันก็ โล่งดี แต่ก็อย่างว่า อยู่ภาคกลาง หาช่วงเวลาและสถานที่รับลมยาก

ออฟไลน์ Alcatraz

คงไม่ค่อยมีโอกาสได้เปิดเท่าไหร่ แต่มันทำให้รถโปร่ง และภายนอกดูสวย ไฮโซขึ้น

ออฟไลน์ -*PoM*-

เปิดให้แสงเข้าทุกครั้งที่ไม่มีแสงแดด ดวงอาทิตย์ลับไปแล้วครับ โล่งโปร่งสบาย พอไปนั่งรถที่ไม่มีรู้สึกอึดอัดครับ

คงเหมือนกระจกประตูหลัง เปิดกันบ่อยไหม ก็คงไม่ ยิ่งกระจกประตูหลังด้านคนขับ ถ้าปิดทึบ คงเหมือนรถตู้ปิดทึบที่เข้าไปนั่งแล้วอึดอัด

คันต่อไป ต้องมี ไม่งั้นไม่รับพิจารณา ครับ

ออฟไลน์ localgame

1. เอาแบบตรงๆเลยนะครับ คนไทยใช้ซันรูฟกันไม่เป็นครับ ประโยชน์ของซันรูฟคือเปิดเพื่อระบายอากาศ เช่นเวลาคุณจอดตากแดดนานๆ พอจะขับทีรถมันร้อนมาก

นั่งแทบไม่ได้ คุณก็เปิดซันรูฟพร้อมกระจกหน้าต่างซัก1-2นาที มันจะช่วยระบายความร้อนได้เร็วมาก หรือ เปิดแบบที่มันกระดกขึ้นแง้มๆไว้หน่อย ความร้อนก็จะไม่สะสม

ในตัวรถครับ เพราะความร้อนมันจะลอยขึ้นสู่ที่สูง นึกสภาพตอนต้มน้ำร้อน แล้วควันลอยออกข้างบนขึ้นเพดานบ้าน

หรือ เวลาหน้าหนาวไม่อยากเปิดแอร์ แง้มกระจกซักนิด+เปิดซันรูฟ ก็ไม่ต้องเปิดแอร์ จะช่วยประหยัดน้ำมันได้อีกนิดหน่อย ตอนกลางคืนอยู่กับแฟนเปิดดูดาวก็โรแมนติกดีครับ

2. มีผลต่อการตัดสินใจมากครับ ถ้ามีซันรูฟนี่ช่วยตัดสินใจซื้อรถง่ายขึ้นเยอะเลยครับ ผมชอบเวลาเปิดแบบให้มันกระดกขึ้นนิดนึง ดูเท่ดี

ออฟไลน์ joe560-4

sunroof  carrera 997 แทบหาข้อดีไม่ได้เลย

moonroof clk w209 , bmw e92 ข้อดี 1 รถดูสวยดี 2 ตอนฝนตกเห็นเม็ดฝนพุ่งเข้าหาตัวชัดเจน(โรแมนติก)

3 ตอนที่เกิดพระอาทิตย์ทรงกรด 4 ตอนที่ขับผ่านสะพานลอยแถวมหาลัย(อันนี้ฟังคนอื่นมา)

ออฟไลน์ inspiral

• Newbie
  • *

มีผลมากครับ ซันรูฟ ถ้ามี + ความดูดีมีชาติสกุลขึ้นมาอีก +40% โดยเฉพาะเวลามีคนมานั่งในรถ

เขาจะรู้สึกว่ารถของคุณแพงขึ้นมาได้โดยไม่มีเหตผล

(เคสนี้ผมการันตีจากบรรดาเพื่อนฝูงและญาติสนิทที่มานั่งในรถผม
ล้วนแล้วแต่คิดว่ารถผมแพงระดับหลายล้านบาทกันทั้งนั้น อันที่จริงแค่ล้านเดียว)

ส่วนถ้าพูดถึงการใช้จริง อรรถประโยชน์ คนที่มีใช้จะรู้ว่ามันเปิดแบบ มูนรูฟแทบจะตลอดเวลายกเว้นเวลาแดดแรง

ส่วนตอนเช้า ตอนเย็น ตอนค่ำ เปิดมูนรูปตลอดเวลาครับ  คุณจะรู้สึกถึงความแตกต่างยามแสงไฟค่ำคืนสาดกระทบเข้ามาในห้องโดยสารเป็นระยะ
มันทำให้รถดูสว่างและมีมิติโดยไม่ต้องเปิดไฟในรถครับ

แต่ถ้าถามว่าเปิดแบบซันล่ะ ก็อย่างที่บอกครับถ้าเปิดแบบซันรูฟก็คือระบายความร้อน และก็รับลมเวลาไปเที่ยวภูเขา ทะเล นานๆได้ใช้ที แต่เวลาได้ใช้
โดยเฉพาะไปกับเพื่อนฝูงน่ะ มันเป็นอะไรที่จะเป็นปลื้มมากกกกก (อันนี้ผมคอนเฟิรมว่าเพื่อนและแฟนชอบมาก)

ออฟไลน์ fishfinger

ข้อเสียคือ ถ้าเพื่อนขึ้นเยอะๆ แม่มจะเปิดตลอดเวลาครับ หนักๆก็โผล่หัวขึ้นไป ปวดหัวคนขับบบบ ::)

ออฟไลน์ joe560-4

เห็นว่าบางคนงงระหว่าง sunroof กับ moonroof
sunroof คือ โลหะสีเดียวกับตัวรถ
moonroof คือ แก้วสีดำ และมีแผ่นรองกันแสงด้านในตัวรถ

แต่หลักการทำงานเหมีอนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2013, 00:59:09 โดย joe997 »

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ถ้าเป็นสมัย 10 ปีก่อนมันดูเท่มาก แต่ตอนนี้ผมว่ามันดูเฉยๆนะ มีผลต่อการตัดสินใจน้อยมากครับ

ยุคนี้ผมว่ามาแนวหลังคาแก้วมากกว่านะ
N/A  

ออฟไลน์ YZA

รถที่มี moonroof อย่าง M3 pulsar ทำไมผมรู้สึกว่ามันเตี้ยกว่าตัวปกติ  นั่งแล้วหัวติดทุกทีเลย (สูง 184)
ก็มีผลให้ผมไม่ซื้อละครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าคนเคยมี และมีโอกาสใช้จะติดใจ

คนที่มีแต่ไม่ค่อยใช้ จะไม่เห็นประโยชน์ครับ

ไม่ต้องถามเรื่องนี้มันขึ้นอยู่เหตุผลแต่ล่ะคน

ถ้าคุณคิดว่ามันมีประโยชน์ มันก็มี แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่จำเป็นมันก็ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ emkus30

• Newbie
  • *
ผมว่ามันเป็นของที่ช่วยเพิ่มความเท่ห์ เพราะในสมัยก่อน รถตลาดทั่วๆไปจะไม่มีซันรูฟ มีแต่รถหรูๆนำเข้า มาพร้อมราคาที่เอื่อมไม่ถึง ถ้ามีในรถตลาดที่ผู้บริโภคหยิบจับได้ ทำให้รู้สึกได้ของเล่นราคาแพงครับ

ส่วนการใช้งานสำหรับรถตลาดก็คงเน้นที่ ความชิลลลครับ  เคยไปขับเขาใหญ่ตอนอากาศเย็นๆใกล้มืดไหมครับ เปิดซันรูฟ รับอากาศ พร้อมดูดาวว  หื้มมมมม ฟินนนนนนนนน ::)

ออฟไลน์ V221

จากที่ใช้งานมาผมว่าถ้าอยู่ในกทม.มีประโยชน์น้อยมาก แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดอากาศดีๆก็น่าใช้ครับ เวลาขายต่อก็มีผลเหมือนกันคือทำให้ผู้ซื้ออยากได้มากขึ้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เคยใช้แล้วไม่ชอบ ร้อนศรีษะ ขับแล้วเสียงดัง  เพดานรถเตี้ยลงทำให้ติดหัวง่าย ภรรยาไม่ชอบเพราะผมยุ่ง โดนแดดแล้วเป็นฝ้า และสุดท้ายระบบรางมันชอบติดขัดเพราะน้ำซึมเข้าไป กลายเป็นตัวปัญหา

ออฟไลน์ rocky55555

ผมว่าของพวกนี้คนไม่เคยมีก็อยากได้ คนที่มีแล้วก็เฉยๆ
อารมรถเปิดประทุนสมัยก่อนผมไม่มีก็อยากได้มากๆพอได้เป็นเจ้าของแล้ว
คันต่อไปคงไม่เอาแล้ว
ส่วนซันรูบก็เหมือนกันตอนใช้มินิต้องมีเพราะรถคันเล็กข้างในแคบ
แต่เปิดแล้วปิดไม่ได้ตอนฝนตกทีเดียวเข็ดไปจนตายครับปัญหาจุกจิกเยอะเหมือนกันนะครับลองหาข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
1.ใช้รถมา3ปีพึ่งใช้ซันรูฟไปครั้งเดียวเองครับ ไปเที่ยวตอนปีใหม่ที่เขาใหญ่
2.ซันรูฟมีก็เท่ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ the kit

ผมชอบนะ ผมอยู่บ้านนอก อากาศดี บางช่วงแดดร้อนก็ไม่ต้องเปิด

มันมีผลต่อการซื้อพอควร แต่ถ้าส่วนต่างของราคามันมากเกินไปก็ไม่เอาก็ได้ครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

maxvn

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าขับกลางวันคงโปร่งๆ ดีครับ ขับต่างจังหวัดคงขับสบายๆๆ

ออฟไลน์ vellcap

การใช้งานของผม ใช้เกือบตลอดผมเปิดม่านเกือบตลอดเวลาครับ
กลางวันรับแดด(ผมติดฟิล์มที่ Moonroof แล้ว ยกเว้นร้อนจัดจริงๆถึงปิดม่าน) กลางคืนก็รับบรรยากาศกลางคืน
ส่วนเปิดรับลมนั้น แทบไม่ได้เปิดครับ อากาศร้อน แถมกลิ่นภายนอกก็ไม่น่าสูดดมเท่าใดนัก
อีกทั้งบางคันมันเปิดได้แค่ยกด้านหลังขึ้น Slide ไม่ได้อีกเถอะ

ผลต่อการตัดสินใจซื้อ  ประมาณ 50% ได้ครับ  จากรถที่เฉยๆกับมัน  ถ้ามี Moonroof จะเริ่มสนใจมันขึ้นมา
แต่อีกทางหนึ่ง ถ้ารถคันนั้นไม่เหมาะกับเรา เช่น เบาะนั่งปวดหลัง ช่วงล่างแย่ เครื่องกับเกียร์ทำงานไม่รู้เรื่อง ราคาไม่สูง
ถ้าเป็นแบบนี้ ต่อให้เป็น Panoramic Glass Roof ผมก็ไม่มองครับ
ถ้ามันเลือกสั่งได้แบบของบางประเทศ ผมคงสั่งล่ะครับ(ในราคาที่เหมาะสมนะ)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
สำหรับผม ผมอยากให้มีนะ ถ้าเราอยากซื้อรถสักคันนึง แล้วมี Option นี้ให้เลือก แล้วราคาที่เพิ่มขึ้นมันสมเหตุสมผล ผมก็คงเอาละครับ มันน่าจะช่วยให้ห้องโดยสารดูโปร่งสบายขึ้น มีวิวเป็นดวงดาวสวยๆตอนกลางคืน แต่ถามว่าสำคัญกับการตัดสินใจที่สุดมั้ย ผมว่า ผมสนใจ Option อื่นๆ ที่คิดว่าได้ใช้มากกว่า เช่น Keyless Entry,Push Start, กล้องมองหลัง เป็นต้นครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ HYDE--

ตอนผมใช้ Tribute มันมี Moonroof มาให้ อุส่ามีมาให้ ผมก็คิดว่า ต้องหาเรื่องใช้ให้ได้บ่อยๆอะครับ

1. เวลาขับรถกลางคืนบนทางด่วน หลายๆครั้งผมก็เปิดรับลม ลมก็จะเข้ามากำลังดี ถ้าเปิดกระจกหน้าต่าง จะเข้ามาแรงเกินไป
2. ยิ่งเวลาไป ตจว ถ้าอากาศดีๆ ยิ่งได้ใช้เลยครับ
3. เวลาสมาชิกในรถ เกิดนึกอยากออกไปทักทายชาวโลก แบบรั่วๆหน่อย

สำหรับคนบ้าออฟชั่น ชอบของเล่นเยอะ ชอบ Navi ชอบนู่นนี่นั่น (ทั้งๆที่ซื้อมาก็ไม่ได้ใช้) ผมว่ามันมีผลพอสมควรครับ
แต่สำหรับคนที่ซื้อมาใช้งานเฉยๆ เช่น คนที่ซื้อ Toyota เกรด J E ผมว่า ไม่มีผลเลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมใช้บ่อยมากครับ CTM
ชอบอากาศดี เปิดเฉพาะช่วงเย็นๆก่อนค่ำ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• **
ถ้าเราโผล่หัวออกไปข้างนอก แล้วเพื่อนแกล้งกดปิด มันจะหนีบคอเราตายไหมคับ หรือเด้งออกเหมือนลิฟต์

ออฟไลน์ kongonline

• **
ส่วนตัวผมจากที่เคยใช้คันแรกมาหลายปีแล้ว จากนั้นซื้อรถคันต่อๆมา รถเกือบทุกคันในบ้าน  "ต้องมี"  moon roof

การใช้และการชอบของแต่ละคนอาจต่างกัน ซึ่งคิดว่าในบ้านผมน่าจะติด moon roof กันหมดแล้ว

1   ตัวผมเวลาขับรถคันเล็ก ข้างในมันแคบ ม่านซันรูฟ จึงต้องเปิดไว้ตลอดเวลามันดูโปร่งขึ้นเยอะ แสงเข้าก็สว่างดี เบาะสีน้ำตาลเข้มๆ มันก็ไม่ทึบเกินไป
     อีกคันเป็น teana ก็เปิดม่านแสงไว้ตลอดเหมือนกัน คันนี้ก็ซื้อเพราะเอามูนรูฟนิ่ละครับ เวลาส่งลูกเช้าๆ ทานเข้าในรถ ก็ต้องเปิดระบายกลิ่น

2   แฟน ขับ SUV ชอบเอาคันนี้ไป ตจว เวลาขึ้นเขา แฟน และ ลูก ก็ชวนกันเปิด moon roof เปิดหน้าต่างกัน

ก็คิดว่าน่าจะมีผลสำหรับผมครับ อย่างที่ยกตัวอย่างให้ดูเพียงแต่การใช้ของแต่ละคนอาจจะต่างกันวัตถุประสงค์กันหน่อย

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
สำหรับผมมีผลครับ ถึงแม้จะไม่จำเป็นก็เถอะ ก็แค่อยากให้มีเป็น Option เสริม เลือกเองได้ ไม่ใช่มาคิดแทนว่าไม่จำเป็น ไม่ต้องติดให้คนไทยหรอก แต่ถ้า Option นี้มีในเมืองนอก เมืองไทยก็ควรมีให้เลือกครับ ดูอย่าง BMW กับ Benz สิครับ เมื่อก่อนไม่มีทั้งคู่ ตอนนี้ Benz มีแทบทุกรุ่น BMW ยังไม่มีเลย ทำให้ผมชักอยากได้ Benz มากกว่าละ

ออฟไลน์ tp09

เป็น option ที่ผมชอบมาก ใช้มากกว่าเปิดหน้าต่างที่ประตูอีก
หน้าต่างมีไว้แค่เปิดรับบัตรจอดรถ

ออฟไลน์ WawaAOY

ขอบคุณ คุณ joe997 ที่หาภาพมาประกอบผมเพิ่งเคยเห็นแบบเปรียบเทียบครับ
...
 เคยเห็นหลังคา vios ติดแผ่นแม่เหล็กหลอกเป็น moon roof แล้วใช้สติ๊กเกอร์เคลมล่าติดทับ ไม่ก็เคลือบแก้วดำครับ