ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่มีซันรูฟ ใช้งานจริงมากน้อยแค่ไหน และมีผลต่อการตัดสินใจซื้อหรือไม่ครับ  (อ่าน 19818 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ใช้อัลพารด์ เปิดให้แสงเข้าทุกครั้งที่ไม่มีแดดครับ กลางคืนนี่ ทุกครั้งเลย
แต่ถ้าเปิดให้อากาศเข้า ต้องไป ตจว อากาศเย็นๆถึงเปิดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เท่าที่จำความได้ ตอนเด็กๆ ที่บ้านมี Accord Import ที่มีซันรูฟครับ ก็ไม่เคยได้เล่น หรือใช้เลย รู้สึกว่ามันทำให้อึดอัดด้วยซ้ำ

แล้วเปลี่ยนไปใช้ Stream โล่งกว่า สบายกว่า  ;D

ออฟไลน์ controlmeen

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม ตอนนี้ขับ Accord 3.0 V6 ผมเปิดม่านบังทุกครั้ง ตอนเย็นๆ มืดๆ มันดูโปร่งโล่งสบายดี ไม่อึดอัด บางครั้งเอา Accord 2.4 อีกคันไปใช้ รู้สึกอึดอัดไปเลยครับ ทั้งๆที่ ภายในเหมือนกันหมด เปิดจนชินครับ พอดีผมทำงานแถวภาคเหนือ ผมได้เปิด ซันรูฟบ่อยมากๆครับ

ปล.สำหรับผม ตอนนี้ เป็นส่วนหนึ่งของเหตผลในการตัดสินใจไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
ที่บ้านผมใช้งานซันรูปน้อยมากครับเรียกไม่ใช้เลยก็ได้ จึงไม่มีผลต่อการตัดสินใจในการซื้้อรถเลยครับ เมืองไทยเราเป็นเมืองร้อนแถมอากาศบนท้องถนนก็ควันเยอะ  แต่ถ้าถามว่าสวยมั้ยก็สวยดีครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ครับ ถ้าเลือกได้ ขอดีกว่า เพราะอยากเปิดผ้าม่าน มองฟ้าครับ

ออฟไลน์ beau_t

• Full Member
ไม่มีผลต่อการตัดสินใจซื้อสำหรับผม เพราะไม่มีความจำเป็นต้องใช้
ยิ่งมียิ่งร้อน แต่ต้องยอมรับว่ามีก็ทำให้รถดูดีขึ้น
และสิ่งที่กลัวอีกอย่างก็คือ ถ้าเกิดยางเสื่อมนี่น่ากลัวนะ อาจเกิดน้ำตกในรถได้

ออฟไลน์ mckyparty

เวลาเอาหมาไปเที่ยว จอดรถไปทำธุระ จะเปิดบานใหญ่กลางรถเลยครับ

ออฟไลน์ eamesBot

ทุกวันนี้ เปิดรับแสงไว้ตลอด มันโล่งกว่าจริงๆ หล่ะ ปิดม่านรับแสงปุ๊บรู้สึกได้ว่ามันทึบๆ
อีกอย่างเรื่องเปิด ก็เปิดวันละครั้งมีบ้างเวลา สูบ xx เสร็จ ระบายอากาศออกภายนอก ฝุ่นไม่เข้ารถมากครับ จริงๆ จะว่าไปก็ใช้คุ้ม

แต่ถ้าถามว่า ตอนซื้อพิจารณาจาก sunroof มั๊ยบอกได้เลยว่าไม่ได้สนใจเลย
แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง sunroof กับ cruise control ผมขอ sunroof ดีกว่า cruise เคยลองเปิดใช้ ครั้งสองครั้ง โคตรเป็น option ส่วนเกิน ..  ;D

ออฟไลน์ rut191

อากาศเมืองไทยมันไม่มีแต่หน้าร้อนอย่างเดียวนะครับ ตอนนี้กทม.ตอนเช้าๆอากาศก็เริ่มเย็นแล้ว 555 เคยแลกรถกับเพื่อนใช้วันหนึงมันเอากระบะผมไปขนของแล้วเอาmazda3มาให้ผมใช้ ตอนกลางวันผมเปิดม่านขับมันก็ไม่ได้ร้อนอะไรนะ ตอนเย็นเปิดกระจกด้วยก็สบายสุดๆ บ้านผมอยู่แถวลาดกระบังอากาศก็ดีนะตอนดึกๆขับไปดูเครื่องบินที่สุวรรณภูมิอย่างฟิน
ถ้าเลือกได้ให้เพิ่ม50kผมเอาเลยนะ แต่ถ้าจะซื้อรุ่นล่าง แล้วให้เพิ่ม300-400kไปเอารุ่นท็อปคงต้องตัดใจ555

preme123

• บุคคลทั่วไป
ซื้อรถที่มีกระจกบนหลังคาแบบเต็มบานเพื่อที่เวลาฝนตกแล้วเสียงกระทบหลังคาแก้วจะเงียบก่วาหลังคาเหล็กครับ  ;D

ออฟไลน์ Dubee

ติดตามอ่านเวปนี้มานานพอสมควร เลยสังเกตว่า มีคนให้ความสนใจรถที่มีซันรูฟ ยิ่งถ้าต่างประเทศเปิดตัวก่อนแล้วมีซันรูฟ
หลายๆท่าน อยากให้เมืองไทยเปิดตัวพร้อมซันรูฟด้วย เลยเกิดความสงสัยครับ

1. ถามผู้ที่รถมีซันรูฟ ได้ใช้ซันรูฟบ่อยแค่ไหนครับ แล้วประโยชน์ของซันรูฟจริงๆคืออะไรครับ

2. ซันรูฟ มีผลต่อการตัดสินใจซื้อมากน้อยแค่ไหนครับ สำหรับท่านที่ซื้อแล้วรถมีซันรูฟ ท่านให้ % กับซันรูฟแค่ไหนในการตัดสินใจซื้อครับ

ผมเคยนั่งโฟกัสของเพื่อนที่มีซันรูฟ ครั้งแรกที่ขึ้นรถเพื่อน ขอมันกดเล่นก่อนเลยครับ ชอบ ;D
เคยใช้ประโยขน์จากมันตอนขับตามกัน 2 คัน โผล่หัวขึ้นไปคุยกับเพื่อนคันข้างหลังชัดเจนดีครับ ;D

ตอบ 1. ส่วนตัวใช้กับปาเจโรรุ่นแรก (ปาเหลี่ยม) ใช้บ่อยไหม ใช้น้อยมากกกกก ครับ ประโยชน์จริงๆคืออะไร เอาไว้ไปป่าไปดอยแล้วเปิดกินลมชิมวิวครับ อีกอย่างผมเปนโคออแกไนซ์ด้วย ก็จะมีประโยชน์ตอนให้ตากล้องวิดีโอหรือภาพนิ่งถ่ายทำตอนคาราวานครับ

2. ไม่เลยครับ เรียกได้ว่าไม่ถึง 10% เพราะส่วนใหญ่ผมดูรูปทรงรถโดยรวม ความคุ้มค่า สมรรถนะ มากกว่าครับ

ออฟไลน์ WTN

• **
สำหรับผม ตอนนี้ขับ Accord 3.0 V6 ผมเปิดม่านบังทุกครั้ง ตอนเย็นๆ มืดๆ มันดูโปร่งโล่งสบายดี ไม่อึดอัด บางครั้งเอา Accord 2.4 อีกคันไปใช้ รู้สึกอึดอัดไปเลยครับ ทั้งๆที่ ภายในเหมือนกันหมด เปิดจนชินครับ พอดีผมทำงานแถวภาคเหนือ ผมได้เปิด ซันรูฟบ่อยมากๆครับ

ปล.สำหรับผม ตอนนี้ เป็นส่วนหนึ่งของเหตผลในการตัดสินใจไปแล้วครับ

+1 ครับใช้ Accord. V6. G7อยู่   มีมูนรู๊ป เปิดแผ่นปิดกันแดดตลอด ยกเว้นเวลาแดดเปรี้ยงๆจริงๆเท่านั้นถึงปิด ชอบมากเวลาฝนตกดูฝนตกผ่าน Moon. roof. แล้วผ่อนคลายดี เดี๋ยวนี้  เวลาขึ้นทางด่านผมชอบเปิด  Moon. Roof. แบบผเยอขึ้นครับ มีอากาศข้างนอกเข้ามากำลังพอดี  ขับแล้วก้อสุนทรีไปอีกแบบ คงจะติดนิสัยเสียอันนี้ไปเป็นองค์ประกอบในการตัดสินใจเลือกซื้อรถคันตีอไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอนนี้ไม่มี คันต่อไปอยากให้มีครับ
ส่วนตัวผมให้น้ำหนัก 30% เลยนะ
หวังว่า MZ3 ตัวต่อไปรุ่นท็อปจะมีให้เหมือนเดิม
แอบเล็งๆไว้อยู่
ถ้ามีแล้วไม่ชอบค่อยว่ากันอีกที  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ท่านที่มีก็ใช้บ่อยๆเปิดๆปิดๆบ้าง  ไม่งั้นเจ๊ง

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
ลูกผมชอบมากเลยครับ ;D

ส่วนตัวผม ส่วนใหญ่เปิดช่วงเย็นๆ

ยิ่งตอนฝนตกแล้วเปิดม่านดูน้ำฝนนี่ มันก็ฟินไปอีกแบบครับ :D

สรุปว่าชอบครับ ถ้าซื้อคันต่อไปก็ขอเลือกที่มีซันรูฟครับ ;)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

สำหรับผม มีผลในการช่วยตัดสินใจซื้อครับ  ในเมืองมีโอกาสใช้น้อยมาก แต่ต่างจังหวัดมีโอกาสใช้มากกว่า(สำหรับผมนะครับ) ผมคิดว่าจะเป็น sunroof หรือ moonroof ก็ตาม มีแล้วไม่ได้ใช้ยังดีกว่าเวลาอยากใช้แต่มันไม่มี  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ใช้งาน ตอนอากาศเย็นๆอย่างฟินครับ แต่ปัจจุบันไม่ค่อยเห่อเลยไม่ได้เปิดเลย
มีก็ดีครับ แต่ระยะยาวต้องคอยเปลี่ยน ยางกันเอยไรเอยเดี๋ยวมีซึมตอนฝนตกอิอิ ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ applebees

ใช้ Ford Focus mkIII นะครับ

1.) ใช้ไม่บ่อย แต่ตอนกลางคืนจะเปิดเป็น Moonroof รับแสง มันทำให้ตัวรถสว่างขึ้นครับ

2.) มีผลครับ ตีเป็น % ไม่ถูก แต่มีผลครับ

;D ;D

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
จำเป็นมากไหม?? ไม่นะคับ
แต่ถ้าถามว่าอยากมีไหม   อยากมีมากก
ปัจจุบันใช้ตลอด ยิ่งจอดรถร้อนๆ  เปิดเผยอไว้คับ ขึ้นรถเปิดแอร์ไล่ แป๊บเดียวเย็น ผิดกับอีกคันที่ไม่มี

ไปต่างจังหวัด ชอบสุดๆๆ
ถ้าตัดเรื่องราคาออกไปผมว่า 99.99% ก็คงอยากมีนะ

ออฟไลน์ localgame

ใช้งาน ตอนอากาศเย็นๆอย่างฟินครับ แต่ปัจจุบันไม่ค่อยเห่อเลยไม่ได้เปิดเลย
มีก็ดีครับ แต่ระยะยาวต้องคอยเปลี่ยน ยางกันเอยไรเอยเดี๋ยวมีซึมตอนฝนตกอิอิ ;D

รถผม20กว่าปีแล้วครับ ยางรอบมูนรูฟเดิมๆจากโรงงานยังไม่เสื่อม น้ำไม่เข้า อาจจะเป็นเพราะไม่ค่อยได้จอดตากแดดบ่อยๆด้วย ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
การใช้งานมันก็แล้วแต่คนจริงๆหละครับ

ส่วนมีผลมั้ย สำหรับผม คงไม่มี นอกซะจาก Panaromic Glass Roof

;D ;D ;D

ออฟไลน์ decptt

Sunroof สำหรับผมใช้ ในกรณี
1. เพื่อนสูบบุหรีในรถ เปิดแบบเผยอขึ้น ลมดูดออกหมด ไม่ต้องเปิดกระจกข้างเลยครับ (คันนี้ ตอนใช้อยู่ที่เมกาAccord'95 Vtech)
Teana 250XV
2. ตอนครอบครัว ทานทุเรียนกับโค้กในรถ โออออออ อันนี้ สุดๆจริงๆครับ ช่วยได้เยอะมาก
3. ตอนลูกอาเจียน หรือ อึในรถ กลิ่นก็อย่าบอกใน
4. ตอนค่ำๆ เปิดไว้ฝ้าให้เด็กๆมองดูดาวเวลาขับกลางคืน
5. ตอนจอดจากแดด แอร์เย็นเร็วกว่ากันเยอะครับ
ที่เหลือแทบไม่เปิดครับ

ตอนนี้ให้เลือก ถ้ามีก็ดีครับ ถ้าไม่มี ก็ไม่เป็นไร ถ้าอุปกรณ์ความปลอดภัยมาครบ Sunroof จะไม่มีผลในการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ joe560-4

ขอบคุณ คุณ joe997 ที่หาภาพมาประกอบผมเพิ่งเคยเห็นแบบเปรียบเทียบครับ
...
 เคยเห็นหลังคา vios ติดแผ่นแม่เหล็กหลอกเป็น moon roof แล้วใช้สติ๊กเกอร์เคลมล่าติดทับ ไม่ก็เคลือบแก้วดำครับ

ด้วยความยินดีครับ

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

ชอบมากครับผม มีผลต่อการตัดสินใจของผมแน่นอนครับ แต่ส่วนใหญ่มันมีแต่ในรุ่นTop ซื้อผมมักจะไม่ค่อยมีปัญญาซื้อเนี่ยซิ เซ็งเลย อยากให้มีมาในรุ่นล่างๆ บ้างน่ะครับ

พอมีมูนรูฟ ก็อยากได้รถเปิดปะทุนสักคัน  :)

ออฟไลน์ almondba

• **
ผมเปิดทุกวันทุกเช้าและทุกค่ำคับ

ออฟไลน์ O_O

สำหรับผม มีอย่างมากในการตัดสินใจซื้อ เพราะเวลาขับต่างจังหวัดได้ใช้ตลอด เสียดายที่วอลโว่ บีเอ็มไทยไม่ได้เห็นความสำคัญเหมือนเบนซ์

ออฟไลน์ H.

มีไม่ถึง 5% ครับสมมติว่าในออปชั่นที่เท่ากันกับมีซันรูฟเพิ่มแล้วเพิ่มเงินไม่กี่หมื่นบาท ก็น่าสน เห็นมีคนเคยใช้แล้วบอกว่าคุ้มครับ แต่ใช้ครั้งเดียวตอนรถตกน้ำ  :D
H.

ออฟไลน์ PengZZ

ผมชอบนะ เปิดแล้วระบายความร้อนดี กับเวลาไปตจวเปิดรับลม

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ซันรูฟจะมีผลต่อรถรุ่นที่อยากได้มากกว่าครับ ให้ตัดสินใจซื้อง่ายขึ้น (สำหรับคนที่ชอบซันรูฟนะ)

แต่ไม่ได้แปลว่า รถรุ่นที่ชอบไม่มีซันรูฟ จะหันไปซบรถที่มีซันรูฟแต่ไม่ได้ชอบ