ผู้เขียน หัวข้อ: รักพี่เสียดายน้อง Skoda Octavic combi vs Mazda Cx-5 XDL  (อ่าน 3118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
รักพี่เสียดายน้อง Skoda Octavic combi vs Mazda Cx-5 XDL
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 23:19:16 »
เรื่องมันเกิดจากวันนี้ได้ไปลองขับเจ้า Octavia combi มาจากที่งาน Motor expo แค่เพียงสั้นๆ มันทำให้จิตใจของผมหวั่นไหว เพราะผมได้จองเจ้า Cx-5 รุ่น XDL ไปแล้วตั้งแต่เมื่อวันที่ 7/11/56 ซึ่งทั้งสองรุ่นเป็นรถคนล่ะประเภท เหมือนผมเอามวยคนล่ะรุ่นมาชกกันยังไงยังงั้น (ทั้งๆที่คู่ที่ถูกน่าจะเป็น BMW 320d Touring F31, XV, Cr-v, captiva) แต่มีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกันคือเป็นดีเซลทั้งคู่ เพราะราคาก็ใกล้เคียงกัน Octavia 1.69m และ Cx-5 1.67m

เรื่องมาสด้าผมจะพอรู้มาบ้าง แต่ skoda ผมกังวลแค่เรื่องศูนย์กับค่าใช่จ่ายในการดูแลรักษา เพราะไม่รู้ว่าค่าใช้จ่ายมันจะมากขนาดไหน ผมไม่กังวลเรื่องขายต่อเท่าไหร่ ห่วงแค่ค่าใช้จ่ายที่เสียต่อปีๆกับการดูแลมันเท่านั้น

ส่วนลักษณะการใช้งานรถของผมส่วนใหญ่จะออกต่างจังหวัดเป็นประจำ ขับไกลๆ จากบ้านผมที่ราชบุรีไปชลบุรีบ้าง สิงห์บุรีบ้าง นนท์บุรีบ้าง และอาจมีไปเที่ยวกับครอบครัวไกลๆเช่น เชียงใหม่ ร้อยเอ็ด และกระบี่ ผู้โดยสาร 2-5 คน ผมควรจะเลือกตัวไหนดี สามารถเสนอตัวอื่นได้นะครับ มาแชร์ๆกัน
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รักพี่เสียดายน้อง Skoda Octavic combi vs Mazda Cx-5 XDL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 23:27:57 »

ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ถ้าที่ 0 เข้าง่ายจะดีกว่า

mazda น่าจะสะดวกกว่า

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: รักพี่เสียดายน้อง Skoda Octavic combi vs Mazda Cx-5 XDL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 03:02:44 »
Skoda ไปลองนั่งหลังมา บอกได้ว่า โครตไม่สบายเฃยครับ

ภายในดูเก่ามาก และหาศูนย์ยากกว่า Kiaอีก

ถ้าอยู่าาชรี จิมMazda ถือว่าสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 13:35:51 »
CX-5 ครับ

นอกตัวเลือก All new X-Trail