ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนจะขับ supercar แรงม้าเยอะๆ ต้องมี skill ที่ดีตามสมรรถนะรถยนต์ด้วยหรือไม่ ?  (อ่าน 14575 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
มีเพื่อนเล่าให้ฟังถึงประสบการณ์ กับการ ขยาดของรถ supercar เช่น พอช

ที่ไม่มีความปลอดภัย เพราะ กำลังสูง บวกกับ บางรุ่นขับหลัง

จึงทำให้เขานั้นเสียเพื่อน ญาติไปมากมายเพราะรถยี่ห้อนี้

เพราะบางคนไม่เคยขับรถสมรรถนะสุงๆ แต่มีเงิน ซื้อ พอได้ขับก็คะนอง จึงเกิดอุบัติเหตุมากมาย

พวกนี้มันขับยากกว่ารถปกติทั่วไปไหมครับ กดหนักๆ เลื้อยเป็นงูไหม ต้องใช้ skill ในการควบคุมมากกว่ารถปกติหรือไม่

ออฟไลน์ H.

แน่นอนครับ โดยเฉพาะพวกเครื่องวางท้ายนี้ตัวดี มันฟีลลิ่งดี ขับสนุกท้ายออกง่าย ดิบเถื่อน และคุมยากถ้าปิดระบบคอนโทรลมัน
H.

ออฟไลน์ Alcatraz

เอาง่ายๆ แค่ในเกมส์อย่าง GT ลองขับรถแบบ SLS, MP412C, Agera r แล้วปิดระบบช่วยเหลือทุกอย่างดู แค่ออกตัวยังไปไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
จริงครับยิ่งพวกsupercarเมืองนอกซื้อแล้วจะมีการอบรมให้
อย่าว่าแต่งsupercarเลยรถแรงๆคนไม่เคยขับก็ซัดสะพานมาแล้วหลายราย
รถพวกนี้เร็วแต่ไม่รู้ว่าเร็วเวลาตัดสินใจมีน้อยครับ ยิ่งsupercar ขับ200เหมือนขับ120แต่รถมันไปเร็วจริงๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สังเกตดู ทำไมดาราดังๆ ขับ porche ตายกันเยอะจัง :'(

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าในกรณี Paul Walker เขาไม่ได้ขับเองนะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ YenChar

จากประสบการณ์ตรง ขับหน้าบ้าพลัง หรือรถวางเครื่อง

เคยขับซีวิคตาโตวางเครื่อง ม้าที่ล้อ 200 กว่าตัว
หน้าหนักเลี้ยวไม่ไป เดินคันเร่งในโค้งไม่ได้ แรงจริงแต่ขับแล้วเหนื่อยมากๆ
มั่นใจว่า 0-200 หาตัวจับยาก แต่ก็ขับลำบากมาก

ถ้าขับรถสไตล์แรงๆ ม้า200+ สำหรับคนไม่มีประสบการณ์ หาขับ 4 อย่างเดียวครับ
ยิ่งซูปเปอร์คาร์ ม้า 400+ ขนาดมีระบบช่วย ยังหลอน

เพื่อนผมขับอีโว 6 ขนาดม้า 300 ตัว ยังเอาอยู่สบายๆ
พวกอิมฯ ก็ได้ ถึงประสบการณ์คนขับจะน้อย แต่ระบบขับ 4 จะช่วยคุณได้มาก

ออฟไลน์ 2k

"พอได้ขับก็คะนอง จึงเกิดอุบัติเหตุ" นี่คือสาเหตุครับ อีกส่วนคือยิ่งรถมีพลกำลังมากทุกอย่างยิ่งเกิดขึ้นเร็วมาก จากที่เร่ง0-100ในเวลา10วินาทีเปลี่ยนเป็นไม่เกิน4วินาที จากที่เคยแล่น120-140เปลี่ยนเป็น200-240ระยะเวลาในการรับมือมีน้อยลง ความต่างของเวลามันมหาศาลแต่ความสามารถคนขับเท่าเดิมโอกาสพลาดมีสูง  :P ลองเปลี่ยนเป็นเอารถ400-500แรงม้ามาใช้ทึ่ความเร็วปกติไม่เกิน160เร่งแซงตามเหมาะสมสิครับ ผมพนันว่าไม่มีพลาดแน่นอนยกเว้นคันอื่นมาชน  :-X รถที่มีแรงมหาศาลย่อมที่จะมีการปรับแต่งช่วงล่าง ระบบควบคุม ระบบเบรคให้เหมาะสม ถ้าการใช้งานมันเสี่ยงอันตรายไม่พร้อมใช้งานผู้ผลิตโดนฟ้องร้องเละเทะเลย ผมมองว่าเรื่องแบบนี้ผิดที่คนครับไม่ใช่รถ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mckyparty

แค่ม้า 80-100 ตัว ลุงก็เอาไม่อยู่แว้ว

ออฟไลน์ Thor.1

สังเกตดู ทำไมดาราดังๆ ขับ porche ตายกันเยอะจัง :'(

เห็นด้วยครับ อย่างLancia Stratos ขับหลังเครื่องท้ายเหมือนกัน

ก็ขึ้นชื่อเรื่องพาเจ้าของไปสวรรค์พร้อมรถอยู่หลายคนทั้งๆที่รถก็มีน้อย

อย่างนึงที่นึกออกคือ พวกขับหลังเครื่องวางหลัง น้ำหนักลงท้ายเยอะมันคงจะเกาะโค้งมาก  เข้าได้แรงเเละเร็วกว่าแบบอื่นๆ

แต่พอไปได้แรงและเร็วกว่าแบบอื่นๆ ตอนหลุดก็แรงและเร็วกว่าเหมือนกัน

ออฟไลน์ Tyde

ม้าเยอะก็พยศเป็นธรรมดาอ่ะป่าว   ;D

แต่จากที่อ่านในTopgear  (ผมไม่เคยขับเองหรอก 55)  Porsche ขึ้นชื่อเรื่องความดิบในการขับขี่ที่ต้องตั้งสมาธิเวลาขับมากๆ  เป็นเสน่ของมันเลย แฟนๆบางคนยังแอนตี้เกียร์PDKเลยว่าPorscheต้องเกียร์ธรรมดาเท่านั้น  
ต่างจากFerrari  ที่สร้างภาระกับคนขับน้อยกว่ามาก  จนRichard Hammond ที่เป็นแฟนPorsche ถึงเหน็บแรงๆว่าคนขับFerrari เป็นเศรษฐีออนไลน์ลงพุงสิวเกราะกรัง  (ผมอ่านแล้วสะดุ้งเลย  แรงนะเนี่ย)

แต่ไม่ว่าEVO หรือ Topgear ก็บอกเหมือนกันว่าPorsche แม้จะเปิดระบบช่วยเหลืออยู่ล้อหลังก็ยังปั่นและท้ายออกง่ายมาก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2013, 10:32:28 โดย Tyde »

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
เหมือนว่าเวลาซื้อรถ Super Car จะต้องไปเรียนขับด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมว่าจำเป็นมากๆเลยนะครับ เพราะเจอมาหลายกรณีเหมือนกัน ขนาดซุปเปอร์คาร์ขับ 4 ยังโดนมาหลายคนที่คุมรถไม่อยู่ ยิ่งขับหลังนะซัดโค้งเร็วๆบนทางด่วนต่อให้เปิดระบบอยู่ก็มีอาการครับ ถ้าใครแก้อาการรถเป็นก็จะสนุก แต่ถ้าไม่เคยก็เหวอครับ cayman นี่ตัวดีเลย ลองปิดแทรคชั่นซัดโค้ง เหมือนรถจะปัดให้ได้ แค่เป็นคนนั่งยังเสียวแทน แต่ถ้าแก้อาการเป็นก็จะสนุกอีกแบบ แต่สำหรับผมขอขับหน้าเกาะๆหรือขับสี่เกาะๆ ดีกว่าครับ อุ่นใจกว่าเยอะ  ;D กลัวไปขับ ขับหลังแรงๆแล้วฝีมือไม่ถึง จะเข้าข้างทางเอา น่ากลัวครับ

GreenG

เห็นด้วยครับ อย่างLancia Stratos ขับหลังเครื่องท้ายเหมือนกัน

ก็ขึ้นชื่อเรื่องพาเจ้าของไปสวรรค์พร้อมรถอยู่หลายคนทั้งๆที่รถก็มีน้อย

อย่างนึงที่นึกออกคือ พวกขับหลังเครื่องวางหลัง น้ำหนักลงท้ายเยอะมันคงจะเกาะโค้งมาก  เข้าได้แรงเเละเร็วกว่าแบบอื่นๆ

แต่พอไปได้แรงและเร็วกว่าแบบอื่นๆ ตอนหลุดก็แรงและเร็วกว่าเหมือนกัน

น่าจะใช้ครับ  :D

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ต้องถึง Super Car ก็ได้ครับ แค่รถทั่วๆไปในชีวิตประจำวัน ถ้าขาดทักษะและความเข้าใจที่ดี ก็เกิดอุบัติเหตุถึงตายได้นะครับ ถ้าแก้อาการรถในแบบต่างๆไม่ดีพอ

หลายๆคนที่พึ่งหัดขับรถเป็นไม่กี่วัน ก็ใจถึงใจกล้าขับรถออกลุยไปทั่วก็มีออกเยอะนะครับ จนเกิดอุบัติเหตุขับไปชนบ้าง   ;D ;D

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ไม่ต้องถึง super car หรอกคับ สมัยก่อนเล่นอิม GC8 ใหม่ๆไม่เคยไปซ้อม ขับเอามัน เจอโค้งสวย เขาว่าเกาะดีเลยยิงเข้าโค้งซ่าาาาาา
ถึงกลางโค้งเฮ้ยเข้าเร็วไปยกคันเร่งพรวดดดดด

ผล....... ท้ายยกหมุน 270องศา เก็บกรวยพลาสติกของตำรวจกระจายไปสิบแท่ง โชคดีที่พอจะดึงอยู่ไม่ตกลงข้างทาง

หลังจากนั้นก็ไปหาความรู้จากพี่ๆในคลับถึงการขับอิม แล้วมาฝึกเองช้าๆ
หลังจากนั้นไม่เคยหมุนอีกเลย ฝนตกยังเข้าออกโค้งได้เร็วกว่ารถทั่วไป

อดีตนะคับอดีต  ตอนนี้ขับเจ้ายาวใหญ่ อย่างอืดดดดด :D

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมอยากให้รถพวกม้าเยอะๆไปจัด Track Day หรือ Training ในสนามเพื่อให้รู้จักรถกันก่อนครับ
โดยส่วนตัว รถขับหลังจะเป็นอะไรที่ขับสนุกมาก หากเจ้าของรถเรียนรู้การขับและแก้อาการเวลามันปัดได้

ออฟไลน์ localgame

รถแรงม้าเยอะ เหยียบไปแป๊ปเดียว ถึง200แล้ว พอมีอะไรตัดหน้า หรือ เบรคกระทันหัน ถ้าคนขับไม่มีประสบการณ์ก็เอารถไม่อยู่

แล้วรถsupercar ส่วนใหญ่ตัวรถเตี้ย ตัวถังคาบอนไฟเบอร์ เครื่องวางกลาง หรือวางหลัง พอชนทีตัวรถมันไม่แข็งแรง+เตี้ยอยู่แล้ว ชนทีโอกาสรอดยาก

จาก กรณีของ Paul Walker ถ้าเปลี่ยนจาก Porscheเป็น GTR R35ผมว่าอาจจะรอด ต้นไม้ก็ไม่ได้ใหญ่ Vigoบ้านเราชนหักสบายๆ :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยขับนะ ฮิๆ

แต่ผมว่าคนที่ไม่เคยขับ แล้วมาขับ คึกคะนองแน่ๆครับ รถมันแรง

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ถ้าสกิลไม่ดีพอ อาจจะเป็นแบบคลิปนี้ได้ครับ อิอิ  ;D

np72

ผมว่าพวก a31 ทำกัน 500 ม้าขึ้น ขับบนถนนนี่น่ากลัวกว่านะ

ออฟไลน์ boycatbay

Supercar ผมก็ขับพอได้นะ
ปล. แต่ในเกม Real racing นะครับ  ;D
ตอนนี้ยังไม่ได้หัดขับครับพึ่ง 16 อีกสามเดือน 17 พ่อบอกนั่งไปก่อนถึงเวลาเดี๋ยวก็ให้ :D
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ joe560-4

รถพวกนี้ถ้าถนนโล่ง และกว้าง ขับเกิน 250 นี้รู้สึกว่าชิวๆ แต่จะน่ากลัวสุดๆ

ตอนที่เจอรถคันหน้าเปลี่ยนเลนโดยไม่รู้ว่าเราขับรถ แบบไร้สติ ที่ความเร็วเกือบ 300 อยู่

ฉะนั้นถ้าเราต้องมีสติ ห้ามคิดว่าไปได้อีก เร็วได้อีก รับรองเดี้ยง

สรุปว่า สติ น่าจะสำคัญกว่า skill นะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แค่รถคันเดิมผมก็เหวอแล้วละ

ตอนนั้นเอา กระบะไปทำปั๊ม เพิ่มบูสต์   ไปทำอยู่ลาซาล

ได้ลองกดคันเร่งเต็ม ครั้งแรก บนบางนา-ตราด

ตกใจรถตัวเองมาก เฮ้ย      จำได้ว่า ขับกลับ นี่แทบคลานเลย

เพราะไม่คุ้น  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tan Int

คิดว่า พวกรถ supercar นั้นมีสมรรถนะที่สูงกว่ารถทั่วไปมาก ขอแค่เหยียบคันเร่งนิดเดียวก็พร้อมจะพุ่ง
ใครๆ มันก็มันส์เท้าอยากกดต่อทั้งนั้นแหละครับ และพอเกิดเหตุฉุกเฉิน จึงควบคุมไม่ทันเพราะบางครั้งก็ใช้ความเร็วสูงเกินไป
และเพราะมันมีการขับขี่ที่ดีมากๆ ชนิดที่ขับ 200 อาจจะยังนิ่งๆ อยู่(ถ้าเป็น Altis อาจจะบินไปแล้ว) เลยขับเร็วโดยไม่รู้ตัวก็ได้

จึงควรมีทักษะการขับที่ดี และมีประสบการณ์การขับพอควรด้วย เพราะคนที่ขับรถเป็น เขาจะรู้ว่าขับอย่างไรให้ปลอดภัย
เพราะเขาจะขับในความเร็วที่เขาสามารถควบคุมได้ และรู้ลิมิทตัวเองดี
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mckyparty

ผมว่าคำถามนี้ดี และมันน่าจะนำมาเป็นแง่คิดกับรถกะบะเมืองไทยด้วยจะดีมากนะครับ
อุบัติเหตุยางแตกรถเสียศูนย์เอาไม่อยู่ เข้าโค้งเอาไม่อยู่ เหิน เหาะข้ามเลนไปชนคนอื่น
เจอทุกวันเลยสำหรับพวกกู้ภัย

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมนึกถึงรถทัวร์เลย เคยคุยกับคนขับรถทัวร์รุ่นเก่าๆ ที่ขับมาตั้งแต่ benz เครื่องหน้าเบรคลมดูด ช่วงล่างแหนบ มาจน 8 ล้อเครื่องหลัง เบรคลมดันล้วน เกียร์ออโต้ของปัจจุบัน เค้าบอกว่าเครื่องหลังเข้าโค้งง่ายกว่าเครื่องหน้า แต่เครื่องหน้าเวลาหลุดแก้อาการง่ายกว่าเครื่องหลัง แต่ที่ดีสุดคือเครื่องกลาง ขับแล้วรถสมดุลที่สุด หลุดยากแถมแก้อาการง่าย (ปัจจุบันรถศูนย์เครื่องกลางไม่มีขายแล้วนะครับ รุ่นสุดท้ายคือ Volvo B10Mเมื่อซัก10ปีที่แล้ว) 

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
ของผมยังไม่ใช่ระดับ supercar  แค่ขับสองล้อหลัง ม้าโรงงานเครมไว้ 300
เผลอกดคันเร่งแรงตอนออกตัวยังมีปัดหน่อยๆเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทอร์คเยอะ เสียการควบคุมได้ไม่ยากเกินจริงครับ

ออฟไลน์ H.

ทั้งนี้ทั้งนั้นจากเคสดาราหลายคนที่จบไม่สวยกับ porche ผมก็เลยคิดว่า น่าจะเป็นเพราะสกิลการขับรถยังไม่ดีพอครับ
แล้วดันไปเจอรถที่พร้อมจะพาหลุดได้ตลอดที่ๆพลาดหรือเกิน ก็เลยออกมาแบบที่เห็น
H.