ผู้เขียน หัวข้อ: ขออภัยลากป้ายแดงเป็นปี ไม่ได้ต้องการอวดรวยหรือเลี่ยงภาษี..เป็นเพราะผมเลือกคันนี้  (อ่าน 9630 ครั้ง)

ออฟไลน์ arthapon

• Newbie
  • *

อยากเล่าให้ฟังครับ พอดีผมจอดรถที่คอนโด

วันก่อนผมขึ้นลิฟท์ แล้วได้ยินคนในลิฟท์ พูดว่า “มีรถป้ายแดงในคอนโด ...เห็นมาเป็นปีปีแล้ว ไม่ยอมจดทะเบียน สงสัยเลี่ยงภาษี..” อะไรประมาณนี้  >:(

ก็เลยร้อนตัว จะบอกว่า ไม่ได้เลี่ยงครับ อยากได้ป้ายใจจะขาด แต่เป็นเพราะใช้ SKODA เลยต้องทำใจเย็นๆ

เคยอ่านในกระทู้ ของสมาชิก บ่นกันมาเยอะแล้ว ก็เลยทำเฉยๆ จนครั้งสุดท้ายเมื่อซักสองเดือนก่อน มีสมาชิกในนี้ บอกว่า ตอนนี้ ขนส่งอนุโลม ไม่ต้องใช้ใบสมอ.แล้ว  ;D

ก็เลยรีบไปประมูลเลขที่อยากได้มา แล้วก็ส่งไปให้ที่โชว์รูมจด

ตอนนี้ผ่านมาสองเดือนแล้ว ก็ยังไม่ได้ป้ายอยู่ดี ใช้ป้ายแดงมา 12 เดือนพอดี หุหุ

อยากบอกว่า ผมไม่ได้เลี่ยงภาษี หรือ อยากอวดรวย ใช้ป้ายแดง นานๆ นะครับ แค่เลือกใช้รถที่จดทะเบียนยาก เท่านั้นเอง...คร้าบบบ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ขอให้ได้ป้ายกันไวๆละกันครับ ไม่รู้จะคอมเมนท์อะไร
H.

ออฟไลน์ Peterphan

• Newbie
  • *
ทำไมจดไม่ได้ล่ะครับ เป็นปัญหาเฉพาะยี่ห้อนี้หรือครับ อยากรู้ครับ

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
ขอถามหน่อย เวลามีคนมาถามว่าใช้ยี่ห่อแปลกๆ แบรนด์ไม่ดัง ราคาตก อะไหล่ไม่มี
ท่านตอบเขาว่าอะไร
ที่ถามเพราะผมก็ไม่ชอบเล่นรถตลาดเช่นกัน

ออฟไลน์ shikimaru

ตอนนี้เท่าที่ได้ยินมานะครับ พวกรถเกรย์นี่จดทะเบียนไปได้เยอะแล้วครับ ที่ตอนแรกจดไม่ได้และมีปัญหาเห็นหลายๆคันจากคนรู้จักก็จดแล้ว  แต่รถจดประกอบหมดสิทธิ์จด

ออฟไลน์ 7777777

ผมสงสัยเหมือนกันว่าคนที่เล่นแร่แปรธาตุกับการซื้อรถราคาแพงๆๆๆ(แบบจงใจ) แต่ไม่จดป้ายขาวนี่ใช้เทคนิคยังไงครับ?

เห็นบ.นึงแถวบ้าน มีแต่รถ5ล้าน+ ป้ายแดงหมด แต่ผ่านเป็นปีๆไม่เคยเปลี่ยนเป็นป้ายขาว

ซักพักคันนึงหายไป คันใหม่โผล่มา.... ป้ายแดงเหมือนเดิม    คือหลีกเลี่ยงภาษี(ซื้อรถแทน) หรือ เทคนิคไหนครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยยยย

ปล. มีคนรู้จักขับ GTR ปี2009 ซื้อต่อมาอีกที ไมล์ 70K กว่าแล้วยังป้ายแดงอยู่ พอถาม ก็ตอบว่า ถ้าจดป้ายขาว ก็โดนส่งรูปจับความเร็วสิ.....

• Newbie
  • *
ขอถามหน่อย เวลามีคนมาถามว่าใช้ยี่ห่อแปลกๆ แบรนด์ไม่ดัง ราคาตก อะไหล่ไม่มี
ท่านตอบเขาว่าอะไร
ที่ถามเพราะผมก็ไม่ชอบเล่นรถตลาดเช่นกัน

ถ้าถามถึง Superb คันนี้

ผมซื้อเพราะอีกคันที่ใช้อยู่ เป็น AUDI A6
พูดได้เลยว่า Feeling ไม่ต่างกันเลย   เหมือนซื้อ AUDI มาขับในราคา สองล้าน  ;D ;D

แต่ว่า... ใช้ป้ายแดง จนอาย หล่ะคับ...   ::) ::) ::)

ออฟไลน์ LaTeX

ที่คอนโดที่ผมอยู่ก็มีคันนึงครับ
ป้ายแดงตลอดศก เป็นbmw320i แต่โฉมe90นะครับ
ท่าทางจะลากมาสองปีกว่าแล้ว สภาพไม่ได้ใหม่เลย

ออฟไลน์ V221

ผมเคยถามเพื่อนที่รับผิดชอบเรื่องใบคำขอ สมอ. แล้วครับและได้ไปดูห้องเก็บเอกสารคำขอด้วยตัวผมเองยืนยันว่าคำขอเก่าเคลียร์ออกไปหมดแล้วครับ ไม่ทราบว่าทางตัวแทนมีเลขคำขอมาให้ไหมครับ? เอามาให้ผม จะไปตรวจสอบให้เลย แต่ตอนนี้ขนส่งอนุโลมให้จดโดยไม่รอ สมอ.แล้วนะครับ ท่านเลขา สมอ.ก็บอกกับผมเช่นนี้ครับ แต่จริงๆแล้วกฎยังเหมือนเดิมครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
เพื่อนใช้ Audi MTM ปีครึ่งแล้วยังจดไม่ได้เลย เครือใกล้ๆกัน ผมว่าเป็นการเอาเปรียบมากๆ อีกอย่าง Grey ยังจดได้แต่ authorized dealer จดให้ถูกต้องไม่ได้ น่าคิดนะครับ พอถามเรื่องไปก็บอกแต่ว่า คนก่อนหน้าคุณยังจดไม่ได้เลยให้ใจเย็นๆ

ตัวอย่างใบคำขอครับ

ออฟไลน์ NoName__???

พอดีไม่เคยอ่านกระทู้เก่า พออธิบายได้มั้ยคะ Skoda ทำไมถึงได้ป้ายช้า แล้วรถประเภทไหนบ้างที่ได้ป้ายช้า อยากทราบเป็นความรู้

ออฟไลน์ Monn

รถผม ป้ายแดงเป็นปี เหมือนกัน โดยผมมีเหตุผลคือผมรอเลขครับ ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลยนะครับ accord ป้ายแดง 15 เดือน ไม่เห็นโดนไรนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ AXEGIE

• Newbie
  • *
รถเพื่อนผมวีโก้4ประตูป้ายแดงสามปีครับ  มันบอกภาษีแพง

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
การกระทำสิ่งใด อยู่ที่ใจและเจตนา

ถ้าท่านทำถูกต้อง ก็ไม่ต้องฟังเสียงคำนินทา

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รถเพื่อนผมวีโก้4ประตูป้ายแดงสามปีครับ  มันบอกภาษีแพง

ผมว่าอันนี้เขาเจตนาไม่ดีแล้วครับ - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• Newbie
  • *
ผมเคยถามเพื่อนที่รับผิดชอบเรื่องใบคำขอ สมอ. แล้วครับและได้ไปดูห้องเก็บเอกสารคำขอด้วยตัวผมเองยืนยันว่าคำขอเก่าเคลียร์ออกไปหมดแล้วครับ ไม่ทราบว่าทางตัวแทนมีเลขคำขอมาให้ไหมครับ? เอามาให้ผม จะไปตรวจสอบให้เลย แต่ตอนนี้ขนส่งอนุโลมให้จดโดยไม่รอ สมอ.แล้วนะครับ ท่านเลขา สมอ.ก็บอกกับผมเช่นนี้ครับ แต่จริงๆแล้วกฎยังเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณนะครับ..

เดี๋ยวถ้ามีโอกาส จะลองถามจากทางโชว์รูมดูครับ
แต่จริงๆแล้ว ผมก็ว่าจะลองให้มันเป็นไปตามสภาพ ดูว่าสักกี่เดือนจะจดได้

จะได้มาเล่าสู่กันฟัง เพียงแต่เสียดายที่รีบไปประมูลเลขมา เพราะนึกว่ายกเว้นใบ สมอ.แล้วจะเร็วเหมือนพวก รถเกรย์
เลยรีบไปจ่ายตังค์ ไม่งั้นก็ทำเฉยๆ ดูว่าใครจะทนกว่ากัน 555+  ขอบคุณอีกครั้งที่ให้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ทุกวันนี้แถวบ้านผมยังมี
 Toyota sport rider ป้ายแดงอยู่เลย 555

ส่วนเคส จขกท.เข้าใจเลยครับ
ส่วนตัวผมเคยรอเลขนานสุด 11 เดือน ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ขอบคุณนะครับ..

เดี๋ยวถ้ามีโอกาส จะลองถามจากทางโชว์รูมดูครับ
แต่จริงๆแล้ว ผมก็ว่าจะลองให้มันเป็นไปตามสภาพ ดูว่าสักกี่เดือนจะจดได้

จะได้มาเล่าสู่กันฟัง เพียงแต่เสียดายที่รีบไปประมูลเลขมา เพราะนึกว่ายกเว้นใบ สมอ.แล้วจะเร็วเหมือนพวก รถเกรย์
เลยรีบไปจ่ายตังค์ ไม่งั้นก็ทำเฉยๆ ดูว่าใครจะทนกว่ากัน 555+  ขอบคุณอีกครั้งที่ให้คำแนะนำครับ
ด้วยความยินดีครับ รถเพื่อนผมรวมทั้งของผมทุกคันจดได้หมดมาหลายเดือนแล้ว Audi A8ผมก็เป็นคนตามกับเพื่อนผมที่ สมอ.เอง ผู้ขายเพียงแต่ยื่นเรื่องเข้าไปและแจ้งเลขใบคำขอให้ผมเท่านั้น และสมอ.ก็ให้ใช้ผลของรุ่นเดียวกันโดยไม่ต้องส่งตรวจใหม่ได้ด้วย ถ้าช้าสงสัยว่าผู้ขายไม่พร้อมยื่นเอกสารที่สมอ.หรือขนส่งนะครับ

ออฟไลน์ panerai

เอิ่ม...

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า ทางเจ้าของจะบอกว่า ไม่ได้จงใจมันก็ไม่ถูก เต็มร้อยหรอกนะครับ
เพราะตัวคุณ คุณรู้อยู่เต็มอก แต่คุณก็ไม่ได้ขวานขวายจัดการอะไรกับมัน
แบบนี้มันก็ไม่ต่างจาก จงใจสักเท่าไรหรอกครับ แต่ถ้าตาสีตาสา ตามบ้านนอก
อันนั้น เขาคงไม่รู้จริงๆแหละครับ ได้รถมาจะจดทะเบียนอะไรยังไง
ถ้าทางดีลเลอร์ไม่จัดการให้เขาน่ะนะ ...ผมมองว่าเหมือนเป็นคำแก้ตัวมากกว่า

ออฟไลน์ H.

ผมว่า ทางเจ้าของจะบอกว่า ไม่ได้จงใจมันก็ไม่ถูก เต็มร้อยหรอกนะครับ
เพราะตัวคุณ คุณรู้อยู่เต็มอก แต่คุณก็ไม่ได้ขวานขวายจัดการอะไรกับมัน
แบบนี้มันก็ไม่ต่างจาก จงใจสักเท่าไรหรอกครับ แต่ถ้าตาสีตาสา ตามบ้านนอก
อันนั้น เขาคงไม่รู้จริงๆแหละครับ ได้รถมาจะจดทะเบียนอะไรยังไง
ถ้าทางดีลเลอร์ไม่จัดการให้เขาน่ะนะ ...ผมมองว่าเหมือนเป็นคำแก้ตัวมากกว่า

รู้ได้ยังไงครับว่า จขกท. ไม่ได้ดำเนินการ
H.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยังไม่ได้อีกหรอครับ เอาใจช่วย ขอให้ได้ป้ายไวๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ขอโทษนะครับ

แต่ผมยืนยันให้ว่า มันมีปัญหาคาราคาซังเรื่องนี้มาจริงๆ
และเป็นปัญหาที่คนในบริษ้ัทเขาก็แก้ไม่ตกมานานแล้วเหมือนกัน
ดังนั้น อย่าเพิ่งไปด่าเจ้าของกระทู้แบบนั้น
เพราะเว็บเรา ก็หไม่สนับสนุนให้มีการด่าไปด่ากันมา หรือมาตั้งแง่แบบนี้ทั้งสิ้น

เดี๋ยวเช็คให้ครับ ว่าตอนนี้ ไปถึงไหนอย่างไรแล้ว แต่คิดว่า น่าจะเริ่มทะยอยเคลียร์กันได้แล้ว

• Newbie
  • *

ขอโทษนะครับ

แต่ผมยืนยันให้ว่า มันมีปัญหาคาราคาซังเรื่องนี้มาจริงๆ
และเป็นปัญหาที่คนในบริษ้ัทเขาก็แก้ไม่ตกมานานแล้วเหมือนกัน
ดังนั้น อย่าเพิ่งไปด่าเจ้าของกระทู้แบบนั้น
เพราะเว็บเรา ก็หไม่สนับสนุนให้มีการด่าไปด่ากันมา หรือมาตั้งแง่แบบนี้ทั้งสิ้น

เดี๋ยวเช็คให้ครับ ว่าตอนนี้ ไปถึงไหนอย่างไรแล้ว แต่คิดว่า น่าจะเริ่มทะยอยเคลียร์กันได้แล้ว

ขอบคุณที่ช่วยยืนยัน ว่าปัญหา ไม่ได้เป็นเพราะผมไม่เอาใจใส่เอง...

และก็ดีใจที่คุณจิมมี่ จะช่วยกระตุกแขน ผู้เกี่ยวข้องให้ด้วยครับ...

:D  :D   :D