ผู้เขียน หัวข้อ: [Customer's ไม่พอใจของที่มี] การเปลี่ยนระบบ Infotainment ชุดใหญ่ใน BMW E60  (อ่าน 37485 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
เริ่มจากความคันของเจ้าของรถก่อนเลยคับ จอเดิมตอนไม่มีรุ่นนี้ขับ เออมันไฮโซดีเว้ย แต่พอมาใช้จริงๆทำไมมันทำไรไม่ได้เลยเนี่ยยย  >:( ทำการบ้านวิธีขยับขยายซะหน่อย

ท้าวความ ....... จอเดิมๆก่อนเลยคับ แบบ5ทิศ 5สี ตามภาษาเต๊นท์

1.Entertainment ทำได้แค่ฟัง MP3 ทำงานอืดๆ หน่วงๆ ในหมวด Entertainment อ่านรายชื่อเพลงก็อืด มีช่องอ่าน MP3 1ช่องตรงหน้าเกียร์ และแม็กกาซีนซีดีอีก6แผ่นในเก๊ะหน้าซึ่งมันตกยุคไปนานและ (จะเปลี่ยนรถเพื่อออพชั่นดีขึ้นก็กะไรอยู่เพิ่งซื้อคันนี้มาแถมชอบรุ่นนี้กว่า F10 อีก)

2.OBC ก็ทั่วๆไปตามประสา bmw ที่มีคำนวนอัตราสิ้นเปลือง , Trip Computer ฯลฯ

3.Climate ปรับการกระจายของแอร์ ฯลฯ อันนี้เก๋สุดในรถแล้ว จะปรับให้ไครเท่าไหร่ ออกจุดไหนได้หมด

4.Communication มีไว้งั้นๆเด๋วไม่ครบ5ทิศ  >:(

5.Service ไว้ตั้งค่าตัวรถทั่วๆไป และเช็คการเข้าเช็คต่างๆของรถ

นอกนั้น ทำไรไม่ได้เลย .... ครั้นจะเปลี่ยนรถใหม่คันนี้ก็ทำไปเยอะแล้ว เลยเสาะแสวงหาวิธีทำให้จอมันทำไรได้มากกว่านี้นิดนึง แต่ด้วยความที่ตัวเองมีปมชีวิตเดิมกับจอ E39 มาก่อนสมัยที่มันยังแพงๆ เฉียดแสนถึงแสนกว่า ซึ่งโง่ทำไปแล้ว ทำไรไม่ได้แถมภาพไม่เต็มจอ ไม่พอ!! ยังได้เพิ่มมาแค่ TV ชัดมั่งไม่ชัดมั่ง เจอมาก่อนเลยคิดหนักมาก ว่า E60 ทำแล้วมันจะเข้ากับระบบเดิมๆกับรถได้ 100% รึปล่าว จะได้ฟังก์ชั่นเพิ่มมาคุ้มเงินที่เสียไปรึปล่าว หลายคำถามในหัวมันไหลมาเทมาตลอดเวลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 13:44:57 โดย teera_tech »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

เริ่มหาข้อมูล .....

เจออันแรก มี Navi Bluetooth ฯลฯ ครบ Dynavin นั่นเอง ระบบเดิมรถก็ยังใช้ได้ แต่นิสัยส่วนตัวชอบของแท้ๆมากกว่า (แต่ถ้าของแท้แล้วมาเป็นแบบ e39 ผมขอผ่าน) แต่ติดตรงขนาดจอเท่าเดิม ยังเล็กไปนิดในสายตาผม และจอ bmw มันออกแบบให้ใช้ตัวหมุนไม่ใช่มือล้วงไปจิ้มจอซึ่งอยู่แบบไกลมือมาก ผิดระบบ Ergonomic ของรถไม่ผ่าน!!  และราคายังสูงไปนิดเมื่อเทียบกับประสิทธิภาพ(ประสิทธิภาพไม่ใช่ฟังก์ชั่น) คหสต ผมคับ

หาไปเรื่อยๆเจอ เครื่องเสียง 2DIN แบบทั่วๆไป จะติดยังไงล่ะ สวิตแอร์ขวาง หน้าเกียร์ก็ก็กดยาก แล้วระบบแจ้งเตือนของรถล่ะจะใช้ยังไง ?? อ่ะผ่านนนน

จนแล้วจนรอดเจอ .... CIC System แบบใน F Series ก่อนปี 2013 ซึ่งดูไปดูมามันก็น่าจะใช้งานได้นะ คำถามต่อมาคือ แล้วระบบเตือน Service กับรถล่ะ แล้วระบบอื่นๆจะเข้ากับรถเราได้หรอ? และมันจะใช้ได้จริงรึปล่าว ก็ต้องลามไปหาข้อมูลเรื่องวิธีทำให้มัน work สมบูรน์อีก ได้มาคร่าวๆคือต้อง โปรแกรมหรือโค๊ดให้ตรงกับรถ ทุกๆฟังก์ชั่นที่รถมี ต้องตรงกัน ซึ่งรายละเอียดเยอะมาก ใช้ความรู้ตั้งแต่เริ่มจำความได้มาปะติดปะต่อกันกว่าจะรู้เรื่อง แรกๆก็งูๆปลาๆไปเรื่อย เพิ่งจะมาได้เรื่องได้ความไม่นานนี้เองคับ ... ไม่คิดว่าระบบแบบใหม่ของ BMW จะมาใส่ในรถผมได้ กรีสสส!!  ;D

ว่าด้วยฟังก์ชั่นดีได้เพิ่มขึ้นมาจากชุด CIC (Car Infotainment Computer) ได้อะไรมาบ้าง คุ้มเงินมั้ย ..... เพราะเบิกศูนย์ใหม่ทั้งชุดได้รถรุ่นนี้(ราคาตอนนี้)เกือบครึ่งคัน  :'(

1.HDD Storage เก็บเพลงได้ เสียบ USB , Audio CD , MP3 DISC มันจะเก็บข้อมลจากพวกนี้เข้ามาเก็บในรถเราได้ ความจุประมาณ 12GB ซึ่งน่าจะพอเวลาขับไปทางไกลๆได้โดยไม่ต้องหยุดเปลี่ยนแผ่นให้วุ่นวาย

2.HDD Navigation System แผนที่ใช้ได้ 100เปอร์เซ็น และ นำทางได้ เลือกเส้นทางแบบสั้น แบบเร็ว แบบ ฯลฯ ได้ ปรับมุมมองแผนที่ได้ แผนที่ล่าสุด ปี 2013 ดูไปดูมามันสวยดีแหะ (แรกๆแอบไปเหล่ที่ศูนย์กับรถเพื่อน 528i M Sport) ชักเริ่มสนและ แต่รูตรูจะทำได้หรอนั่น ของเพื่อนมันติดมาจากโรงงานเชียวนะ คิดๆๆๆ -*-

3.DVD Drive ดู หนังได้ ล้อหมุนก็ดูได้ แรกๆไม่สนเพราะแม่กล่อมหูทุกวันว่ามีไปก็อย่าขับเลย จอดดูให้เป็นที่เป็นทางเสียก่อนจะขับรถตกถนนตาย -*- อ่ะกลับเข้าเรื่อง ดู DVD ได้ เลือก Sub เลือก เสียงได้ เลือก View angle ได้ เครื่องเล่น DVD ยังไง เจ้านี้ยังงั้น เออน่าสนๆ

4.Split Screen ได้ จอซ้ายดูหนัง ฟังเพลงไปสิ จอขวายังเลือกให้แสดงผลแผนที่แบบ ลูกศรตามหัวเลี้ยว รายละเอียด OBC พิกัด GPS สารพัดจะเลือก เออน่าสนอีกและ

5.Telephone Bluetooth แต่ต้องเอากล่องเพิ่ม Communication Box มาต่อ เพื่อใช้ กับเบิกไม่โครโฟนเพิ่ม2ตัว มีรูและสายเดินมารอแล้วแต่รถออพชั่นไทยเดิมๆไม่มี -*-

6.ระบบเตือน Service ไม่หาย แถมดูดีกว่าเดิม และระบบเตือนข้อผิดพลาด Check Control ดีกว่าเดิม เห้ยเข้าท่าผมล่ะ ระบบเดิมๆไม่หาย

เด๋วมาดูตอนรื้อกับติดตั้งกันคับ รื้อไม่เยอะ ตอนผมติด e39 รื้อเบาะหน้ายันเบาะหลัง เจาะท้ายรถ แผงประตู เปลี่ยน AMP โอ่ยยเพลีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 13:57:30 โดย teera_tech »
2011 Prius

ขั้นตอนที่ผมล่ะเบื่อในการจะหาข้อมูลที่สุดคือได้ของมาแล้วประกอบแล้ว ต้องมานั่ง program ให้มันใช้ได้

โดยใช้โปรแกรม NCS Expert ซึ่งในเมืองนอกเขาเล่นกันมานานแล้ว แต่ทุกอย่าง ภาษาเยอรมันหมด เหมือนเราเขียนโปรแกรมเลยล่ะคับ รถสมัยนี้มันเยอะเรื่องดีแท้  :o

เอาแบบคร่าวๆนะคับ ขอสงวนความรู้ไว้นิด เพราะต้องเสียทั้งตังและเวลาชีวิตเป็นเดือนๆในการศึกษา

หน้าตาโปรแกรมโดยรวมๆคับ

ถ้าไม่ code รถให้รู้จัก มันไม่ทำงานซํกอย่างคับ เบสบ็อกใต้เบาะหน้า2ลูก รถไม่รู้จัก ไม่ทำงาน Wheel Sensor ก็ไม่รู้จักเวลา GPS จับสัญญาณไม่ได้มันจะคำนวนจากล้อว่าเลี้ยวทิศไหน วิ่งไปไหนกี่เมตร Gyro sensor ทุกอย่างต้องโปรแกรมให้มันรู้จัก ไม่งั้นพิกัดมั่วกระจุย -*- ถ้าทำงานหมด รถวิ่งเข้าห้างมันยังรู้เลยคับ จอดชั้นไหน แสดงบนแผนที่ด้วย มีแน่ๆที่ CTW
2011 Prius

รายการที่ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้าเปลี่ยนก็ทำงานครบ -*-

จอเดิม e60 ระบบแอร์ปรับได้ละเอียดมากถึงมากสุด อยากให้ออกตรงไหนแค่ไหน ปรับได้ละเอียดมาก แต่พอเป็นระบบ cic แอร์ปรับได้แค่ ร้อนเย็นที่เป็น เส้นสีน้ำเงิน แดง ในรุ่นก่อนนี้หรือหลังนี้จะเป็นสวิตตรงกลางช่องแอร์แต่ e60 แอบเก๋ตรงเอามาไว้ใน idrive นี่สิ เลยต้องสั่งสวิตแอร์ของตัว LCI มาด้วย เพื่อจะปรับได้ละเอียดเหมือนเดิม

ถ้ามองเรื่องสวยงาม หน้ากากของชุด cic จะเป็นของตัว LCI ดังนั้นสวิตแอร์รอบๆปุ่มจะเป็นร่องห่างเพราะสวิตรุ่นก่อน LCI และ LCI ไม่เหมือนกัน อย่างให้สวยงามเต็มรูปแบบก็ต้องเปลี่ยน และ มา โปรแกรมให้มันรู้จักกับรถอีกด้วย ตอนเปลี่ยนคิดว่าแค่ทำตามเว็บฝรั่งแล้วใช้ได้เลย ปรากฎ แอร์ไม่เย็น คอมแอร์ไม่ติด -*- ทำยังไงก็ไม่ติด กว่าจะรู้ว่าต้องโค๊ด ขับรถแอร์ไม่เย็นไป2วัน -*-
2011 Prius

ว่าด้วยเรื่องยากอีกเรื่องคับ

ปุ่มแบบเดิมมีแค่วงกลๆกับปุ่ม Menu เพื่อถอยกลับเวลาหลงหรือกลับมาเริ่มใหม่

แต่ปุ่มตัวใหม่ใน cic system มันมีปุ่มช็อทคัท มาด้วย กลางคืนสวยขึ้นเยอะเลยคับ มีไฟรอบๆด้วย *-*

ต้องมานั่งเหลาลายไม้ ฉลุ คอนโซลใต้ปุ่มให้รับกับปุ่มใหม่ แถมไม่ได้เบิกกรอบปุ่มมารอต้องรอศูนย์อีกเดือนกว่าแต่ระหว่างนั้นมันใช้ปุ่มเก่าแทนได้คับ แค่ไม่สะดวกเหมือนปุ่มใหม่แค่นั้น
2011 Prius

ต่อไปเป็นพวกรูประบบ Menu นะคับ

อันนี้หน้าจอหลักของ CIC System คับ

ด้านขวาผมแบ่งจอเป็น Split Screen ไว้ดูแผนที่ด้วยคับ
2011 Prius

ระบบ service requirement ทำงานตรงเหมือนเดิมเป๊ะ แถมมีอินเตอร์เฟสดูดีกว่าเดิมอีก ล้านกว่า%  ;D
2011 Prius

ระบบเตือน check control ทำงานครบ ตรวจ faults ได้ไวและเยอะ เหมือนเดิมคับ

เพื่อคงคอนเซปต์ไว้ว่า ของเดิมต้องใช้ได้หมด และห้ามตัดฟังก์ชั่นทิ้ง
2011 Prius

มาที่ระบบ multimedia บ้างคับ

นี่คือ Music Collection ที่ผม rip เข้าไปในเครื่อง ว่าง่ายๆคือเพลงทั้งหมดในรถนี่ล่ะคับ

เอาเพลงเข้าได้ทั้งจาก USB และ DVD Drive หน้าเกียร์

.
.
.

ขนาดความจุของ HDD คับ
2011 Prius

เวลาเสียบ Flash Drive ก็เข้ามาที่ Menu นี้เพื่อเก็บเพลงเข้าระบบคับ
2011 Prius

มาที่ระบบนำทาง Navigation System กันบ้างคับ

เส้นขาวคือเส้นทางที่ระบบให้ขับตาม ตอนนี้ผมตั้งนำทางไว้อยู่คับ จอขวาผมตั้งให้แสดงเป็นภาพรวมว่าวิ่งจากไหนไปไหน มันตั้งได้คับจะให้แสดงแบบไหน รอดูใน คห ต่อไปนะคับ

แผนที่ปี2013 มีรูปตึก3มิติและพิ้นผิวที่แสดงจะแสดงตามความลาด นูน ของบริเวนนั้นด้วยคับ

ถ้ารถปี 2013 ไปแล้วจะเปลี่ยนจาก CIC เป็น NBT High สังเกตได้จากกรอบเมนูจะมีเส้นแดงล้อมรอบ และ แวววาววิ้งๆ  :'(
2011 Prius

Sensor GPS ถ้ารถที่มีระบบ Navigation จาากโรงงาน ผมไม่แน่ใจว่า Sensor ที่ไม่มีพวก Gyro ฯลฯ มีรึปล่าวนะคับ ถ้ามีครบก็ทำให้ระบุตำแหน่งตัวเองได้แม่นขึ้นเวลาอยู่ใต้ทางด่วนน่ะคับ

ส่วนรถอัพเกรดแบบผมถ้า code ให้รู้จักกับรถ จะมี Wheel Sensor เพื่อจับว่าล้อวิ่งไปเท่าไหร่ มุมเลี้ยวไปทางไหน เพื่อชดเชยเวลาอับสัญญาณ GPS

แมพสามารถเลือกให้แสดงผลได้หลายแบบมากคับ แบบเป็นเส้นแสดงว่าต้องเลี้ยวแบบไหน มุมไหน อีกกี่เมตร พร้อมเสียงนำทางตลอด

Map Views มี

Perspective เหมือนเราเป็นนก เลยคับ มองมุมกว้าง หมุนตามหัวรถ

Direction of Travel ตามทิศทางรถแต่เป็น 2D

North Oriented ทิศเหนืออยู่บน

Arrow View เป็นแบบลูกศร

หรือแสดงพิกัดเป็นแกน X Y หรือ GPS Position ได้หมด

เลือกได้ทั้งจอซ้ายและขวา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 14:14:23 โดย teera_tech »
2011 Prius

เจาะช่องทำใส่ปุ่มนี่แหละคับ ยากที่สุดรองลงจากศึกษาวิธี โค๊ดรถนี่ล่ะคับ
2011 Prius

ปรับเป็น Night Mode เพื่อจะได้เห็นรายละเอียดแผนที่ชัดขึ้น

POI เลือกได้ตามหมวดหมู่ว่าจะให้แสดงอะไรบ้าง เช่น ปั้มน้ำมัน สถานีตำรวจ ลานจอดรถ มหาลัยฯ โรงหนัง ห้าง ร้านอาหาร ซึ่งอัพเดทล่าสุด เชื่อถือพอได้เลยคับ

Route Criteria ไว้เลือกเส้นทาง Short Route , Efficient Route , Fast Route และเวลาคำนวนเส้นทาง ถ้ามีเส้นทางอื่น จะให้เลือกได้ 3 Route แบบ Google Maps เลยคับ และยังให้เลือก เลี่ยงทางด่วน เลี่ยงไฮเวย์ เลี่ยงเส้นที่มีปัญหาได้ และจะแสดงจุดที่มีปัญหา และ สภาพการจราจรตามจริงได้ด้วย ถึงจุดไหนมีอุบัติเหต หรือรถติดประจำระบบจะพูดเตือน อย่างบนสะพานรัชโยธินที่ผมผ่านประจำจะพูดทุกที คือ Time Variable according to Traffic. , Please avoid this route. ค่อนข้างทันใช้งานได้จริงเลยคับ
2011 Prius

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
สุดยอดมาก โดยเฉพาะเล่นกับเจ้า NCSexpert ได้ถึงขนาดนี้
ผมแค่ทำให้มันพับกระจกเจ้า x1 ได้นี้ก็เล่นไปเป็นอาทิตย์

Nav ของ BM นี้ยังใช้ยากนะผมว่า
จะใส่ coordinate นี้ยากเย็นแสนเข็น
แผนที่ก็ยังมีผิด
ที่เห็นจะจะเลยก็ มอเตอร์เวย์ ตรงทางแยกไปเมืองชล
ทางด่วนจากวิชัยยุทธ ให้ไปซ้ายทางดินแดง ไม่เตือน ไม่บอกสักคำ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หมดค่าใช้จ่ายไปเท่าไรนะครับ

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
เจ๋งมากเลยครับ

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
สุดยอด เก่งจังเลยทำรถเองด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

สุดยอดครับ ความตั้งใจ ยกเว้นตรงที่บอกว่าจะกั๊กวิชา อันนี้ไม่ว่ากัน แต่ขอยืมสาย OBD กับโปรแกรมจะได้ไหม

แล้วถ้าเพิ่มการรีวิว E39 ด้วยก็คงเป็นประโยชน์เช่นกันครับ แอบเสียดายการควบคุมแอร์บน iDrive ที่พี่จิมรีวิวไว้ในเว็บต้องห้าม มันเป็นหนึ่งเดียวจริงๆ

สุดยอดครับ ความตั้งใจ ยกเว้นตรงที่บอกว่าจะกั๊กวิชา อันนี้ไม่ว่ากัน แต่ขอยืมสาย OBD กับโปรแกรมจะได้ไหม

แล้วถ้าเพิ่มการรีวิว E39 ด้วยก็คงเป็นประโยชน์เช่นกันครับ แอบเสียดายการควบคุมแอร์บน iDrive ที่พี่จิมรีวิวไว้ในเว็บต้องห้าม มันเป็นหนึ่งเดียวจริงๆ

E39 ไม่มีไรเลยคับ เสียบสาย โปรแกรมอยากเปิดฟังก์ชั่นไหน ติ๊กถูก มากสุดก็แค่ใช้โปรแกรม Inpa วิเคราะห์จุดเสีย หัว กับโปรแกรม Gen 39 46 ไม่ถึงพันแล้วคับ

ถ้าพวก 60 ขึ้นมา วุ่นล่ะคับ แต่บางอย่างก็มี code สำเร็จมา
2011 Prius

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
เวลาcode เราต้องซื้อcodeจากbmw หรือป่าวครับ หรือว่า แค่ใช้โปรแกรมก็ได้เลย เพราะว่าจอมือสองประมาณ 4หมื่น บางทีคิดทั้งหมด 150,000 แล้วมันไปแพงตรงไหนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ spineker

• Newbie
  • *
สุดยอดเลยครับมานั่งแกะรหัสของรถเองเนี่ย มันโคดใช้ความพยายามสูงมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ทำเยอะ แต่ง มาเยอะ ตอนนี้ยังคิดจะขาย อยู่เหรอครับ  ???     ขอบคุณนะครับ    ผมเอง ก็มองรุ่นนี้อยู่

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
สุดยอดครับ อนาคตถ้ามีบุญได้ขับ BMW คงได้มาปรึกษาคุณ teera_tech แน่นอน (รุ่นที่เล็งไว้ไม่ E46 ก็ E60 ที่คุณ teera_tech ชำนาญนี่แหละครับ อิอิ)

ออฟไลน์ laempiab

เจ๋งครับ
ได้ความรู้จากคุณเยอะมาก ตั้งแต่E39
หน้าจอ E60 สวย และมีความละเอียดเพิ่มขึ้นมากกก--

ออฟไลน์ Eddy5659

เยี่ยมครับ
น่าสนุกดี อยากลองเล่นบ้างจัง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TRcdi

โห ล้ำลึกมากครับ  สุดยอด

ตอนนี้จะขาย  แต่ก็ยังเสียดาย   e60 สวยไม่แพ้ f10 เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สุดยอดมากครับๆ

รุ่นนี้ อีก 10 ปี ก็ยังอินเทรน

;D ;D ;D