ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า Transformer ผิดกฎหมายหรือป่าวครับ  (อ่าน 11223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
ไฟหน้า Transformer ผิดกฎหมายหรือป่าวครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 09:06:20 »
ไฟหน้า Transformer ถ้าเราใส่ค่า K ตามที่กฎหมายกำหนด ไฟวงแหวน สีขาว มันจะผิดกฎหมายหรือป่าวครับ...

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: ไฟหน้า Transformer ผิดกฎหมายหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:01:15 »
น่าจะผิดนะครับ แต่พวกนี้ยังดีที่โคมมีคัตออฟ แต่พวกโคมรีเฟคเตอร์แบบ ซีน่อนนี่สิ มันน่าจะตายห่าหมดๆ ไปซักที ไม่รู้จะติดอะไร ขาวขนาดนั้น ตัดหมอกยังติดซีน่อน เห็นแล้วเพลีย แล้วก็ไม่ได้ทำให้มองเห็นสว่างมากขึ้นซักเท่าไหร่เลยถ้าขาวมากๆ

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
Re: ไฟหน้า Transformer ผิดกฎหมายหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:21:03 »
น่าจะผิดนะครับ แต่พวกนี้ยังดีที่โคมมีคัตออฟ แต่พวกโคมรีเฟคเตอร์แบบ ซีน่อนนี่สิ มันน่าจะตายห่าหมดๆ ไปซักที ไม่รู้จะติดอะไร ขาวขนาดนั้น ตัดหมอกยังติดซีน่อน เห็นแล้วเพลีย แล้วก็ไม่ได้ทำให้มองเห็นสว่างมากขึ้นซักเท่าไหร่เลยถ้าขาวมากๆ

ตาพร่า ไปซักพักหนึ่งเลย

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:37:42 »
ผิดแน่ๆ ตรงสีไฟเป็น สีฟ้า นี่แหละ
ที่เป็นช่องทางให้โดนใบสั่งตามด่านตอนกลางคืน ได้

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:41:38 »
ผิดหมดแหละครับผม. ถ้าจะจับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:55:07 »
ผมว่าถ้าทำเป็นแสงสีขาวทั้งหมดไม่น่าจะผิดอะไรนะครับ
แต่ถ้าเป็นสีอื่นน่าจะผิดมั้ง ต้องรอผู้รู้มาแถลงอีกที

ส่วนตัวผมมองว่าถ้าใส่แค่โคมโปรเจคเตอร์ กับไฟวงแหวน ให้เป็นสีขาว ค่า K 4300-5000 กำลังดีนะ
แต่ถ้าเป็นทรานฟอร์เมอร์ ไฟฟ้า ฟ้าม่วง ไฟแดง ออกแนวตลกมากกว่าสวยครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:10:20 »

+1 ขับสวนกะมันที จะลงข้างทางให้ได้เลย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:15:51 »

+1 ขับสวนกะมันที จะลงข้างทางให้ได้เลย

ตามนั้นครับ เพื่อนผมเพิ่งลงข้างทางไปคนนึงเพราะโดนไฟซีน่อน สวนมาทั้งตัดหมอกและไฟหน้า เพราะทางสวนมันเป็นเนินโค้งหน่อย แล้วรถที่สวนมาไฟจะสาดใส่หน้าคันฝั่งตรงข้าพอดี แล้วก็บังเอิญเจ้ากรรมเพื่อนผมสายตาสั้นใส่แว่นอีกพอเจอก็เลย เข้ากันเป๊ะ มันบอกว่าหน้ามืดเลยครับ คือเหมือนตาเราอยู่ๆเห็นภาพดำเลย มันเลยหักพวงมาลัยหมุนตามโค้งไม่ถูก ก็เลยลงไปข้าทาง ดีที่ข้างทางเป็นแค่ดินเรียบๆ รถไม่เป็นไรคนไม่เป็นไร ก็โชคดีไป ไอ่คันที่สวนไปก็ขับต่อไปแบบกูไม่สนใจอะไรเลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:34:02 »
ไม่ผิดครับ ผมเจอด่านออกจะบ่อย ไม่เคยโดนทัก  (แต่ของผม วงแหวนหน้าหลังขาวนะครับ ไม่ใช่ฟ้า  หลอด 4300K)

โปรเจคเตอร์มันมีคัดออฟอยู่แล้ว ไม่แยงตาใครด้วย  ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ติดโลด ผมก็มาสด้า 2   สว่างขึ้นเยอะมากๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 12:31:44 »
สีไม่เพี้ยน แสงไม่แยง ก็ไม่ผิดครับ

อยู่ที่ว่าคุณจะเลือก Transformer ฝ่ายไหน ถ้าเลือกฝ่ายดี ก็จะโดนฝ่ายร้ายตี แต่ถ้าเลือกฝ่ายดี....เซ็ปติค่อน ก็ระวังโดนคามาโร่จากออโต้บอตเล่นงานครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 14:44:28 »
ผิดหรือไม่ต้องเทียบกับกฎหมายครับ
-มีไฟหรี่จำนวน 2 ดวง ใช้สีขาวหรือเหลืองอำพัน ถ้ามีไฟวงแหวนแล้วยังมีไฟหรี่อื่นอีก เกิน 2 ดวงก็ผิด (แต่หยุมหยิมไปมั๊ย?)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 15:03:29 »
มันควรจะผิด เพราะไม่ได้ทดสอบการส่องสว่างก่อนจะออกจากโรงงาน 
น่าจะมีการทดสอบ ตอนตรวจสภาพรถด้วยนะครับ

แต่ตรวจไปก็ รปย. ถ้าคนตรวจไม่เข้มพอ

ปล. คห. สต.
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 16:20:18 »
มันควรจะผิด เพราะไม่ได้ทดสอบการส่องสว่างก่อนจะออกจากโรงงาน 
น่าจะมีการทดสอบ ตอนตรวจสภาพรถด้วยนะครับ

แต่ตรวจไปก็ รปย. ถ้าคนตรวจไม่เข้มพอ

ปล. คห. สต.

ถ้าจะผิดก็น่าจะไม่มี มอก. มารับรอง...
ไม่ผิดครับ ผมเจอด่านออกจะบ่อย ไม่เคยโดนทัก  (แต่ของผม วงแหวนหน้าหลังขาวนะครับ ไม่ใช่ฟ้า  หลอด 4300K)

โปรเจคเตอร์มันมีคัดออฟอยู่แล้ว ไม่แยงตาใครด้วย  ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ติดโลด ผมก็มาสด้า 2   สว่างขึ้นเยอะมากๆๆ

Mazda2 ของภรรยา ไฟไม่ค่อยสว่างเลยครับ....

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 17:42:27 »
ผิดแน่นอน
1 ตัดแปลงสภาพรถ
2 ไฟที่กฏหมายอนุญาตให้ใช้ มีแต่เหลืองอำพัน กับ แดง และขาว เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 17:45:32 »
ผิดตรงที่สีสรรนี่แหล่ะ ถ้าสีขาวหรือเหลืองไม่ผิด

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 17:56:41 »
ไฟหน้า Transformer ถ้าเราใส่ค่า K ตามที่กฎหมายกำหนด ไฟวงแหวน สีขาว มันจะผิดกฎหมายหรือป่าวครับ...

วงแหวนสีขาวไม่ผิดครับ
ถ้าสีฟ้า หรืออื่นๆ ผิดครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 18:57:42 »
ผิดแน่นอน
1 ตัดแปลงสภาพรถ
2 ไฟที่กฏหมายอนุญาตให้ใช้ มีแต่เหลืองอำพัน กับ แดง และขาว เท่านั้นครับ
ไม่เป็นการดัดแปลงสภาพครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 18:47:52 »
ขอโทษที่ไม่ตายห่าไปซักที ใช้โคมรีเฟลกและซีนอน ติดมาจากโรงงานเลยฮ้าฟฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 18:50:36 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 21:36:09 »
ถ้าจะเอา มาตราที่เกี่ยวข้อง และ กฎกระทรวง มาให้อ่าน ก็ไม่ว่างขนาดนั้น  เอาเป็นว่า

- ไฟต้องไม่เกิน 50 วัตต์ เท่านั้น
- และ ต้องเป็นแสงขาวหรือเหลืองอ่อน เท่านั้น  

โดยกฎหมายไม่ได้กำหนดค่าอุณหภูมิของแสงไว้ว่าต้องไม่เกินกี่ k  (แต่ทางตำรวจได้เคยท้วงติงไปยังกรมขนส่งแล้ว ว่าให้กำหนดออกมาให้แน่ชัด แต่เรื่องยังเงียบๆ อยู่ หรือผมตกข่าวก็ไม่รู้)

แต่ถ้าแสงฟุ้ง (แน่นอนว่าไม่ใช้โคมฉายแบบโปรเจคเตอร์แน่ๆ) หรือ ไฟเป็นลักษณะใดๆ ก็ตาม (เช่น ตั้งไฟฟน้าสูงเกิน หรือ ใช้ค่า k อุณหภูมิสูงเกินไป) ที่ทำให้ไฟหน้าไปแยงตาคนอื่นๆ ไม่ว่าจะคนขี่จักยาน หรือ คนเดินถนน หรือ คนขับมอไซค์(เพราะห้ามใช้บังลมหน้าโปร่งใสและไม่มีสี) หรือ รถยนต์คันอื่นๆ ที่ขับส่วนมา ในลักษณะที่อาจเกิดอันตรายได้ ก็ผิดกฎหมายหมดครับ ตามนัย พรบ.จราจรทางบก มาตรา 6
   ทดสอบโดย ลองหาจักรยานมาขี่ แล้วให้หาคนอื่นมาขับรถตัวเองตอนมืดๆ แล้วลองขับสวนกันดู ถ้าคนขี่จักรยานตาไม่พร่าตอนขับส่วนกันก็เป็นอันใช้ได้ครับ    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 21:39:31 โดย top3245 »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 09:14:25 »
เสริมท่านที่รู้ไม่หมดนะครับ ไฟซีน่อนไม่ต้องไปนอนอยู่แต่ในโคมโปรเจคเตอร์นะ อยู่ในโคมรีเฟล็กก็มีจากโรงงาน  ปรับขึ้นลงได้ เลี้ยวตามรถได้ ยิงส่องกำแพงมีเส้น cutoff ตัดตรงเหมือนกัน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 09:27:45 »
หลอดซีนอนใช้กับโคมอะไรก็ได้ครับ ขอแค่จัดพื้นที่รีเฟกให้มี cut off ที่เหมาะสมก็พอ ส่วนใหญ่ที่มีปัญหาคือพวกติดตั้งกันเองแล้วปรับตั้งไม่เหมาะสม
H.

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 11:27:55 »
               ยังเป็นประเด็นที่พูดถึงกันมากในวงสังคมสำหรับชุดไฟซีนอน หลังจากที่มีคนจำนวนสนใจติดไฟชนิดนี้ ซึ่งทำให้เกิดการส่องสว่างมากขึ้น ทั้งยังมีราคาถูกแต่กลับกันก็ทำให้เพื่อนร่วมทาแวบตาจากไฟที่ส่องสว่างมากขึ้นด้วย

แม้จะไม่มีมาตรการชัดเจน ทั้งยังมีการชี้ว่า อาจจะไม่เป็นความผิดสำหรับการติดตั้งไฟซีนอน และยังไม่มีความชัดเจน หากไฟซีนอนนั้นสามารถส่องสว่างและมีค่าตามที่กฏหมายกำหนด ในตลอดช่วงปีที่ผ่านมา แต่ครั้งนี้อาจจะเป็นสิ่งที่แตกต่างออกไป เมื่อมีการนำเสนอว่า ไฟซีนอน อาจจะผิดกฏหมาย และผู้ที่ได้รับผลกระทบสามารถร้องเรียนได้ หากได้รับความเดือดร้อน โดยไม่จำเป้นต้องเป็นเจ้าพนักงาน

ข่าวนี้เป็นการรายงานข่าวจากรายการข่าวสามมิติ ที่ออกอากาศ ทางสถานีโทรทัศน์ ทีวีสีช่อง 3 โดยได้มีการพูดคุยกับ พล.ต.ต.ปิยะ ต๊ะวิชัย ผู้บังคับการตำรวจจราจร (ผบก.จร.) โดยเปิดเผยว่า คือในการบังคับใช้กฏหมายของเรา อราจะมีช่องทางในการรับคำร้องเรียน จากพี่น้องประชาชน ในหลายๆ มิติ ไม่ว่าจะเป็นการร้องเรียน ผ่าน  1197  การร้องเรียนผ่าน เว็บไซต์ จราจรตาเพชร การร้องเรียน ทางไปรษณีย์  สามารถส่งจดหมายพร้อมภาพถ่าย ร้องเรียนมาได้ โดยการดัดแปลงตรงนี้เป็นความผิดตามพรบ.รถยนต์ พ.ศ. 2522 ตามมาตรา 12 มีอัตราโทษปรับไม่เกิน  2000 บาท

สำหรับการติดตั้งไฟหน้ารถยนต์นั้นตาม พรบ. ดังกล่าว มีการกำหนด ใน  5  หัวข้อสำคัญด้วยกัน ได้แก่

1.โคมไฟสูงและต่ำ ต้องมีระยะสูงจากพื้นถนน 0.60 -1.35 เมตร

2.ระยะชัดของไฟต่ำต้องไม่ต่ำกว่า 30 เมตร 

3.ระยะชัดของไฟสูง ต้องไม่ต่ำกว่า 100 เมตร

4.แสงไฟให้เป็นสีเหลืองหรือสีขาว

5.มีกำลังไฟไม่เกิน  50  วัตต์

สำหรับไฟซีนอนนั้น แม้จะมีการติดตั้งกันอย่างกว้างขวาง และฟุ้งกระจายในการใช้งานจากรถยนต์ที่ติดตั้งไม่ถูกต้อง แต่สามารถที่จะปรับให้มีความเหมาะสมได้ เช่นการใส่ส่วน หมวกไฟ หรือโฉมฉาย (Projector) ซึ่งสามารถควบคุมการฟุ้งกระจายของแสงได้อย่างชัดเจนมากยิ่งขึ้น และไม่รบกวนสายผู้ขับรถท่านอื่น

เรื่องโดย ทีมงาน Sanook! Auto 7 พ.ค. 56 เวลา 15.51 น.

http://auto.sanook.com/5487/%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%99-%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%95%E0%B8%A3.-%E0%B8%A2%E0%B8%B7%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%9C%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%8F%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B9%88-...%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89/

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 00:20:00 »
เสริมท่านที่รู้ไม่หมดนะครับ ไฟซีน่อนไม่ต้องไปนอนอยู่แต่ในโคมโปรเจคเตอร์นะ อยู่ในโคมรีเฟล็กก็มีจากโรงงาน  ปรับขึ้นลงได้ เลี้ยวตามรถได้ ยิงส่องกำแพงมีเส้น cutoff ตัดตรงเหมือนกัน
ออกจากโรงงานต้องมีปรับขึ้นลงอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นปรับเองหรือออโต้
แต่ถ้าเป็นโคมรีเฟล็กเตอร์ แบบเลี้ยวเองมีในรุ่นไหน ไม่เคยเจอครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 19:57:43 »
เสริมท่านที่รู้ไม่หมดนะครับ ไฟซีน่อนไม่ต้องไปนอนอยู่แต่ในโคมโปรเจคเตอร์นะ อยู่ในโคมรีเฟล็กก็มีจากโรงงาน  ปรับขึ้นลงได้ เลี้ยวตามรถได้ ยิงส่องกำแพงมีเส้น cutoff ตัดตรงเหมือนกัน
ออกจากโรงงานต้องมีปรับขึ้นลงอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นปรับเองหรือออโต้
แต่ถ้าเป็นโคมรีเฟล็กเตอร์ แบบเลี้ยวเองมีในรุ่นไหน ไม่เคยเจอครับ
ใช้ใน Estima ครับ
ขออภัยไฟเลี้ยวตามผมอาจจะจำผิดกับอแดปทีพในอัลพาร์ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2013, 20:43:13 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 21:53:15 »
ผิดเพราะสีแปลกครับ