ผู้เขียน หัวข้อ: ความในใจคนใช้ Suzuki Swift คันต่อไปคงไม่ใช่ Suzuki...  (อ่าน 44358 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
หลังจากได้เป็นเจ้าของ Suzuki Swift ได้ 18 เดือน (21,000KM) ผ่านอะไรมาหลายอย่าง
ตั้งแต่การจองรถ รับรถ รอทะเบียน และปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้นกับตัวรถ จนถึงวันนี้
อยากจะมาบอกว่ารถสวย ขับดี ดูไม่เบื่อ แต่ถ้ามันมีปัญหาต้องเคลมคุณอาจจะเบื่อมันได้

ปัญหาที่เกิดกับตัวรถของผมเองนั้นก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไร แต่การจัดการของ Suzuki นั้น...ลองอ่านดูครับ

1.น้ำเข้าไฟท้ายดวงที่ 3 --- ผมส่งภาพประกอบ e-mail ไปยังศูนย์บริการ เห็นกันชัดๆ ว่าน้ำเข้า ทุกมุมทั้งก้มเงย
สามอาทิตย์ผ่านไปเงียบฉี่ โทรไปตามก็แล้วอะไรก็แล้ว จนต้องเอารถไปที่ศูนย์บริการเอง จัดการงัดไฟรถผมเสียอย่างดีจนกิ้บล๊อคเกือบหัก
เบ้างอ แต่สุดท้ายบอกว่า ทำเรื่องเคลมไปก็ไม่ได้อะไรหรอกไม่มีน้ำให้เห็น อืม...เคลมไม่ได้ แล้วจะงัดออกมาทำไม
ทุกวันนี้ผมก็ใช้ไฟท้ายดวงเดิม ล้างรถทีก็น้ำเข้าทุกที

2.แผ่นกันความร้อนท้ายรถละลาย --- bulletin แก้โดยนำแผ่นกันความร้อนไปปิดกันไว้อีกชั้น แวะเอาเข้าศูนย์
บอกว่าต้องทำเรื่องเคลมถ่ายรูปอะไรเสียดิบดี ผ่านไป 2 อาทิตย์เงียบโทรตามก็เงียบ อืมม...พอครบระยะเลย
เอาเข้าศูนย์ (คนละศูนย์กับที่ทำเรื่องเคลม) เขาสำรวจเปิดท้ายดูเห็นปัญหาก็จัดการให้เลย ไม่ทันต้องบอก (แก้ปัญหามันควรต้องแบบนี้สิ)

3.มีเสียงช่วงล่างดังเวลาตกหลุม --- วิ่งได้ 7 พันกว่าโลเอาไปศูนย์แถวบ้านดูไม่มีศูนย์ไหนหาปัญหาเจอ
เลยต้องลองขับไปครึ่งกรุงเทพเพราะมีคนใน club บอกว่าศูนย์นี้รู้ปัญหาคือ "แรค" และ "แกนพวงมาลัย"
เสียเวลา 1 วันเพื่ออัดเสียงส่งศูนย์ใหญ่ แล้วขับกลับรอ 2 อาทิตย์ถึงได้เปลี่ยน "แกนพวงมาลัย" เสียเวลาไปอีก 1 วัน
แต่ว่ารื้อแบบไม่ถนอมรถลูกค้าเลย เปิดประตูพิงกับถังขยะจนผมต้องเดินไปปิดเอง ประกอบไม่เรียบร้อยกลับบ้านปรับระดับพวงมาลัยไม่ได้
พลาสติกยันกับ console บู้บี้หมด จนต้องมานั่งรื้อปรับแก้เองที่บ้านอีกเสียงตอนแรกก็ยังไม่หาย

4.เบาะคนขับดังเวลาเบรค --- ดังมาตั้งแต่ป้ายแดง ไหนๆ ก็วนไปหลายศูนย์แล้ว แวะเข้าศูนย์ใหญ่ไปเลยแล้วกันได้เอกสารมา 1 ใบ
ว่า "เคลมเบาะ" จากนั้นก็เงียบหายไปเป็นเดือน โทรตามก็เงียบ

5.จากข้อ 3 เปลี่ยนแล้วไม่หายเสียงดังเพิ่มจากเดิมแค่วิ่งทางไม่เรียบก็ดังกุกๆ กักๆ ศูนย์เลยทำเรื่องเคลม "แรค" ให้ต่อเลยเสียไปอีก 1 วัน
พร้อมทั้ง บอกว่าเสียงที่ดังเพิ่มขึ้นเกิดจาก "คาลิเปอร์หลวม" ซึ่งก็ใช่จริงๆ แต่ก็บอกว่าว่าศูนย์ใหญ่ยังไม่มี bulletin สำหรับแก้
จึงลองอัดจารบีมาให้...ตอนแรกก็ดีใจเสียงหาย แต่ไม่เกิน 3 วันก็ดังเหมือนเดิม

6.เคลมแรค ขับรถไปครึ่งกรุงเทพอีกครั้งเพื่อเปลี่ยนแรคที่ทำเรื่องไว้ คราวนี้เรียบร้อยดีไม่มีปัญหา แต่ปัญหาเสียงคาลิเปอร์ก็ยังไม่สามารถแก้หายขาดได้
เพราะ "ศูนย์ใหญ่" ยังไม่มีวิธีแก้...

ผ่านไป 2-3 เดือนขับรถแล้วประสาทจะกิน เสียงคาลิเปอร์ดังมากๆ รถเก่า 17 ปีของผมยังไม่ดังแบบนี้เลย รวมอัดจารบีไป 3 รอบก็แล้ว
เลยไม่ไหวเข้าศูนย์ใหญ่อีกครั้ง พร้อมทวงเรื่องเบาะที่เคลมไว้ แก้เบาะให้เสียงหาย...แต่ก็อัดจารบีคาลิเปอร์ให้เหมือนเดิม
ออกมาไม่ถึง 2 อาทิตย์ดังอีก

ล่าสุดผมเลยไปคุยที่ศูนย์ใหญ่อีกครั้ง แต่ก็บอกมาคำเดียวต้องทำเรื่องส่งโรงงานเพราะเรื่องคาลิเปอร์ยังไม่มี bulletin แบบเดียวกับ "แรค" และ "แกนพวงมาลัย"
ส่วนจะเคลมได้ไม่ได้ยังไม่รู้...ต้องรอฝ่ายเทคนิคโรงงาน คือผมรอมาครึ่งปีแล้วนะ case นี้

ผมจึงโทรไปสอบถามไปยังศูนย์ที่ทำเรื่องไว้ตอนแรกดูอีกครั้ง "ผมรับเคสเดียวกับพี่ 20 กว่าคันแล้ว แต่ศูนย์ใหญ่ก็ยังเงียบอยู่ ผมก็ไม่รู้จะแก้ให้พี่ยังไง"
ท้ายสุดผมอาจจะต้องแก้เองโดยทำ over-size carliper sliding pin ซึ่งก็อาจจะทำให้ระบบเบรคของผมหมดประกัน
แต่ถ้ามันทำให้ผมขับรถแล้วมีความสุขเหมือนตอนป้ายแดงก็คงคุ้มที่จะลงทุนทำเอง

ส่วนปัญเฉพาะตัวจากการออกแบบและประกอบอีกเล็กน้อย ซึ่งเคลมคงลำบากเลยแงะแก้เองไปเรื่อยๆ

- กระจกดัง (ยางขอบกระจกออกแบบไม่ดีและแข็งไปไม่แน่นและไม่แนบกับทั้งตัวรถและกระจกดีพอ)
- console ลั้น (พลาสติกบางและประกอบกันหลายส่วน สะเทือนทีอ๊อดแอ้ดทั้ง console)
- ลิ้นชักเก็บของดัง (ออกแบบกลอนไม่ดีพอมี clearance เยอะไป)
- เหล็กโครงสร้างในเสา B ดัง (จุดเชื่อมไม่ดีทำให้น๊อตยึดเข็มขัดพวงมาลัยดันกับตัวถัง)
- เสียงดังหลังรถเวลาสะเทือน (ลิ้นประตูลมเป็นพลาสติกแข็งมันเลยดีด ---จริงๆ ควรเป็นยาง)
- สีบาง (โดนนิดเดียว แตกลอก)

ที่เขียนมาก็อยากมาบอกเล่า คนทั้งที่กำลังจะซื้อและเป็นเจ้าของแล้วว่า ไปเคลมเสียแต่หากใครยังไม่ได้ซื้อ
อยากให้ลองพิจารณาดูใหม่อีกครั้งครับ บางที Suzuki อาจจะยังไม่พร้อมในตอนนี้ก็เป็นได้...ลองให้เวลาดูครับจนกว่ารถผมจะหมดประกันนี้เหละ

ปล1.ผมคิดว่า Suzuki รู้ดีว่ารถคันไหนบ้างที่มีปัญหา "แรค" และ "แกนพวงมาลัย" เพราะทั้ง 2 อย่างนี้เปลี่ยน Part-number แล้ว
แต่ทำไม่ถึงไม่ทำการ Recall ต้องให้ลูกค้าไปแจ้งเคลมกันเองและต้องทำการอัดเสียง ใหม่ทุกคัน ทั้งๆ ที่ก็รู้ว่าเป็นปัญหาเดิมที่รู้กันอยู่แล้ว
คนที่ไม่รู้เรื่องขับเป็นอย่างเดียว หมดประกันต้องมาเสียค่าอะไหล่พวกนี้เอง? แกนพวงมาลัยหมื่นปลายๆ แรคสองหมื่นปลายๆ

ปล2.ผมอ่านกฎในการตั้งกระทู้ปัญหา แล้วนะครับแต่ยังไม่มั่นใจว่าการมาบอกเล่าเฉยๆ ของผมนี้จะมีผลอะไรไหม
เพราะที่เขียนมาเป็นความจริงทั้งสิ้น สามารถตรวจสอบได้ทั้งหมดครับ ขอบคุณมาก

Update:
เพิ่มเติม ผมลงเบอร์ไว้ให้ตรงนี้ด้วยนะครับ เพื่อใครคิดว่ารถตัวเองมีปัญหา โทรมาสอบถามอาการได้ครับ
ผมเจอมาคิดว่าน่าจะครบหมดแล้ว อาจจะพอชี้จุดได้บ้างครับ 085-199-0399 (max)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2013, 11:24:38 โดย maxzerker »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ความในใจคนใช้ Suzuki Swift คันต่อไปคงไม่ใช่ Suzuki...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:18:12 »
ก็อปข้อความทั้งหมดนี้ ส่งไปให้คุณจิมมี่ทางหลังไมค์ครับ  เพราะเดี๋ยวคุณจิมมี่จะออกมาเตือนว่าทำผิดกฎได้ครับ

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
Re: ความในใจคนใช้ Suzuki Swift คันต่อไปคงไม่ใช่ Suzuki...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:20:34 »
อาการคาลิปเปอร์ดังที่ท่านว่ามา ใช่เวลาที่เราวิ่งถนนคอนกรีตหรือทางขุรขระ จะมีเสียงเหมือนอะไรจะหลุดสักอย่าง ก๊อกๆๆๆ แต่พอเลียเบรกแล้วเสียงหาย
ถ้าใช่ !! ผมก็เป็นครับ ยังไม่ได้แก้ไขในเบื้องต้นเลย  :'(
Puma PoweR 🐯🐯

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:22:45 »
อาการคาลิปเปอร์ดังที่ท่านว่ามา ใช่เวลาที่เราวิ่งถนนคอนกรีตหรือทางขุรขระ จะมีเสียงเหมือนอะไรจะหลุดสักอย่าง ก๊อกๆๆๆ แต่พอเลียเบรกแล้วเสียงหาย
ถ้าใช่ !! ผมก็เป็นครับ ยังไม่ได้แก้ไขในเบื้องต้นเลย  :'(
อาการนั้นเลยครับ เลียเบรคแล้วหาย นี้ใช่ 100%
อัดจารบีอยู่ดีได้ไม่เกิน 1 เดือนครับ แก้ให้หายเซ็งได้ แต่ถาวรผมจะลองหาวิธีดูครับ

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:28:58 »
อาการนั้นเลยครับ เลียเบรคแล้วหาย นี้ใช่ 100%
อัดจารบีอยู่ดีได้ไม่เกิน 1 เดือนครับ แก้ให้หายเซ็งได้ แต่ถาวรผมจะลองหาวิธีดูครับ

ขอบคุณมากครับ เห็นบางท่านบอกว่าให้ผมถอดคาลิปเปอร์แล้วส่งไปให้โรงกลึง แล้วตีปลอกใหม่ แต่ประกันเบรกน่าจะหมด แต่ถ้าทำแล้วหายถาวร ผมยอม !!
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:30:14 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ กำลังพิจารณารุ่นนี้อยู่เลย...

ถ้าส่งหลังไมค์หาคุณ J!MMY
อย่าลืมส่งเลขทะเบียน เลขตัวรถ  และชื่อศูนย์บริการทั้งหมดไปให้ด้วยนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:38:16 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ กำลังพิจารณารุ่นนี้อยู่เลย...

ถ้าส่งหลังไมค์หาคุณ J!MMY
อย่าลืมส่งเลขทะเบียน เลขตัวรถ  และชื่อศูนย์บริการทั้งหมดไปให้ด้วยนะครับ
พิจารณาดูแต่ lot หลังๆนี้ "แรค" กับ "แกนพวงมาลัย" ไม่ต้องห่วงแล้วล่ะครับ แก้ไปหมดแล้ว
แต่คาลิเปอร์ น่าจะยังตามมาหลอกหลอนกันได้อยู่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:39:23 »

ขอบคุณมากครับ เห็นบางท่านบอกว่าให้ผมถอดคาลิปเปอร์แล้วส่งไปให้โรงกลึง แล้วตีปลอกใหม่ แต่ประกันเบรกน่าจะหมด แต่ถ้าทำแล้วหายถาวร ผมยอม !!
ตีปลอกใหม่นี้ผมกลัวจังถ้าพังซื้อทั้งชุดนี้ ข้างละ 2,500 นะครับ

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:49:58 »
++

เล่าสู่กันฟังครับ ไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้ทุกศูนย์หรือเปล่า

ผมเคยสนใจ Swift และ SX-4 เลยเดินเข้าไปใน Showroom สาขาพระประแดง-สุขสวัสดิ์

พนักงานหันมามองสองคน แล้วก็หันไปคุยกันต่อเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น ไม่สนใจ ไม่เดินมาเทคแคร์

ยืนแบบเก้อๆ สักพักผมเลยเดินไปขอเอกสาร ในใจพลางคิดว่า สงสัยเค้าขายดีอยู่แล้ว เลยไม่ต้องสนใจลูกค้าก็ได้

คิดเสร็จ ผมก็เดินออกจาก Showroom นี้ไปแบบเงียบๆ

++

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 23:53:02 »
ก็อปข้อความทั้งหมดนี้ ส่งไปให้คุณจิมมี่ทางหลังไมค์ครับ  เพราะเดี๋ยวคุณจิมมี่จะออกมาเตือนว่าทำผิดกฎได้ครับ

ผม PM ตามไปแล้วครับ อ่านไม่ละเอียดเองเลยไม่ได้ PM ไปก่อนครับ
ชื่อ นามสกุล รุ่น ทะเบียนรถ และศูนย์ที่เกี่ยวข้องใน กระทู้ที่เล่าทั้งหมด

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 01:32:59 »
เล่าสู่กันฟังครับ

ผมก็ใช้สวิฟมา 15 เดือน 15000 กิโล ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยครับ

ตั้งแต่เริ่มซื้อ จนถึง ศูนย์บริการ บริการดีทั้ง 2 ศูนย์เลย (ผมไปซื้อที่แม่สอด เอามาใช้ที่ปัตตานีครับ)

ผมเอาใจช่วยให้แก้ไขปัญหาทั้งหมดให้เรียบร้อยนะครับ :-[

ออฟไลน์ chaowalit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 05:28:50 »
เกือบทุกข้อ จากการได้ใช้จริง ระยะเวลาพอๆกับ จขก.
ผมก้อเจอครับ แอบเซ็งตอนเคลมแผ่นกันร้อนท้ายละลาย
ต้องถ่ายรูปทำเรื่องนานซะยังงั้น แถมเอามาปิดทับของเดิม(เหมือนแก้ปลายเหตุ)
แถมตอนนี้ไม่ค่อยประหยัดซะแล้ว ตอนนี้ทำใจได้เยอะแล้ว
เอาไว้เตือนใจไว้ตอนซื้อรถใหม่ คงไม่ไปซื้อใช้อีก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 07:32:18 »
เกือบทุกข้อ จากการได้ใช้จริง ระยะเวลาพอๆกับ จขก.
ผมก้อเจอครับ แอบเซ็งตอนเคลมแผ่นกันร้อนท้ายละลาย
ต้องถ่ายรูปทำเรื่องนานซะยังงั้น แถมเอามาปิดทับของเดิม(เหมือนแก้ปลายเหตุ)
แถมตอนนี้ไม่ค่อยประหยัดซะแล้ว ตอนนี้ทำใจได้เยอะแล้ว
เอาไว้เตือนใจไว้ตอนซื้อรถใหม่ คงไม่ไปซื้อใช้อีก
เรื่องประหยัด ไม่เปลี่ยนแปลงนะครับ ของผมประหยัดขึ้นด้วยแม้จะขับซิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ jeabchai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 07:37:06 »
 :'(ขอเข้ามายืนยันด้วยอีกหนึ่งเสียงคับ เป็นจริงตามนั้นทุกอาการเลย เพราะรถผมก็อยู่ในล๊อตแรกๆ ก็ทำใจมาระดับหนึ่งแล้วแต่ก็ไม่คิดว่ามันจะอาการมากมายเพียงนี้ หลักๆโดนหมดคับ ไม่ว่าจะเป็นแกนพวงมาลัย+แร๊คพวงมาลัย ตัวรถขับดีนะ แต่defect เยอะมากๆ แอบเซ็ง โดนเพื่อนแซวเลย ว่ารถใหม่ๆทำไมเข้าศูนย์ บ่อยกว่ารถใช้มา5ปีเสียอีก แต่ก็ต้องบอกเลยว่าศูนย์ที่ผมเข้าไปเคลมเค้าก็ดีนะ รับฟังและแก้ปัญหาให้. (ตอนนี้ยังเหลืออีก2-3อาการท่ยังแก้ไม่ตกคับเช่นเสียงที่เกิดจากกระจกด้านคนขับมีเสียงดังน่ารำคาญมากเพราะอยู่ตรงหูเราเลย ผมว่าน่าจะเกิดจากคุณภาพของยางขอบกระจกเสื่อมคุณภาพเร็วมากก็ไม่รู้จะแก้ยังงัยดี เวลาขับบนถนนที่ไม่เรียบมีเสียงดังผมต้องใช้มือซ้ายจับพวงมาลัยแล้วใช้ฝามือขวาดันกระจก เสียงถึงเงียบ(แค่คิดก็เซ็งแล้ว)ก็ขอขอบคุณที่เปิดพื้นที่ให้ "บ่น". แบบว่าเซ็ง ทำงัยได้ซื้อมาแล้วก็ต้องอยู่กันไป....ขอบคุณคับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 07:42:26 »
:'(ขอเข้ามายืนยันด้วยอีกหนึ่งเสียงคับ เป็นจริงตามนั้นทุกอาการเลย เพราะรถผมก็อยู่ในล๊อตแรกๆ ก็ทำใจมาระดับหนึ่งแล้วแต่ก็ไม่คิดว่ามันจะอาการมากมายเพียงนี้ หลักๆโดนหมดคับ ไม่ว่าจะเป็นแกนพวงมาลัย+แร๊คพวงมาลัย ตัวรถขับดีนะ แต่defect เยอะมากๆ แอบเซ็ง โดนเพื่อนแซวเลย ว่ารถใหม่ๆทำไมเข้าศูนย์ บ่อยกว่ารถใช้มา5ปีเสียอีก แต่ก็ต้องบอกเลยว่าศูนย์ที่ผมเข้าไปเคลมเค้าก็ดีนะ รับฟังและแก้ปัญหาให้. (ตอนนี้ยังเหลืออีก2-3อาการท่ยังแก้ไม่ตกคับเช่นเสียงที่เกิดจากกระจกด้านคนขับมีเสียงดังน่ารำคาญมากเพราะอยู่ตรงหูเราเลย ผมว่าน่าจะเกิดจากคุณภาพของยางขอบกระจกเสื่อมคุณภาพเร็วมากก็ไม่รู้จะแก้ยังงัยดี เวลาขับบนถนนที่ไม่เรียบมีเสียงดังผมต้องใช้มือซ้ายจับพวงมาลัยแล้วใช้ฝามือขวาดันกระจก เสียงถึงเงียบ(แค่คิดก็เซ็งแล้ว)ก็ขอขอบคุณที่เปิดพื้นที่ให้ "บ่น". แบบว่าเซ็ง ทำงัยได้ซื้อมาแล้วก็ต้องอยู่กันไป....ขอบคุณคับ
แก้ได้โดยเอาสายยางอ๊อกสิเจน ตู้ปลายัดลงไปในขอบยางจับกระจกด้านในครับ
ช่วยไดัระดับหนึ่งถึงยังไม่หายขาด ก็ดีขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 08:26:04 »
เอิ่ม ถ้าผมขัดใจพ่อด้วยการออก Ertiga แล้วเจอปัญหาเยอะๆเนี่ยเศร้าแน่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:07:11 »
เอิ่ม ถ้าผมขัดใจพ่อด้วยการออก Ertiga แล้วเจอปัญหาเยอะๆเนี่ยเศร้าแน่เลย
Ertiga ประกอบอินโด
Swift ประกอบไทย
ผมว่า น่าจะเป็นช่วงแรกๆที่คนงานไทยเพิ่งเิริ่มทำ ยังไม่นิ่งพอ แต่ผมว่า Lot หลังๆอาจจะดีขึ้นเนื่องด้วยความชำนาญที่เพิ่มขึ้นนะครับ
ของอินโดน่าจะเหมือนๆกัน
ปล. ผมก็รอดูCelerio อยู่เหมือนกัน หวั่นใจเล็กๆ 555+ ไม่งั้น คงต้องมาดูNew Yaris, Jazz แน่ๆเลย

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:15:04 »
ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้และทุกท่านที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ต่างๆครับ เป็นกระจกสะท้อนอีกด้าน (ที่มืดๆ)  ผมเป็นคนที่ไม่ได้ใช้ซูซูกิ ก็จะไม่รู้ว่ามีปัญหาอย่างนี้เลย มองแต่ด้านดี

อ่านแล้วเปลี่ยนมุมมองภาพรวมที่ผมมีต่อซูซูกิไปพอสมควรเลยทีเดียว บางทีต้องกลับไปทบทวนความเข้าใจของตัวเองใหม่ เพราะ บางทีเราเบื่อกับโตโยต้า ฮอนด้า ไปหายี่ห้อแปลกใหม่ แต่กลับต้องเจอปัญหาอื่นๆที่น่าปวดหัว และความไม่น่าไว้วางใจ ในแง่ของการประกอบ, คุณภาพของชิ้นส่วน, ความยากในการเคลมชิ้นส่วนปัญหา และมาตรฐานการให้บริการของศูนย์เหมือนอย่างที่เพื่อนๆแชร์มา แง่มุมต่างๆนี้ บางทีเรามองข้ามไปในตอนที่เราจะซื้อ แต่พอซื้อไปแล้วมันกลับมาสร้างความปวดหัว ปวดใจให้กับเราหลังจากซื้อรถไปแล้ว

ปล.  ผมก็มีประสบการณ์กับบริการหลังขายเหมือนกัน เมื่อหลายปีก่อนใช้ซูบารุ (ก่อนหน้าซูบารุก็ใช้ออดี้ 5555) ก็จะมีปัญหาเรื่องศูนย์บริการบ้าง อะไหล่ไม่มีสต้อก สั่งได้แต่ช้ามาก มากขนาดสี่เดือนยังไม่ได้อะไหล่ แต่มีอู่นอกที่ฝีมือดีใช้ได้ อะไหล่ก็มีคนรับสั่งจากญี่ปุ่น ฝากเพื่อนซื้อ หรือบางร้านมีสต้อก ก็เลยไม่ได้พึ่งศูนย์บริการเท่าไหร่ แต่โชคดีที่ตัวรถดีมาก(รถประกอบยุ่น) ไม่มีปัญหาอะไร เลยไม่เคยต้องเคลมการรับประกันอะไรกับทางศูนย์

อยากแชร์ว่าใช้รถที่ไม่ใช่ mainstream บางทีต้องรู้จักทางลัด เช่น ศึกษาปัญหาต่างๆด้วยตนเอง (ตามเว็บไซท์เมืองนอก) ลงมือทำเอง ทำอู่นอก  และที่สำคัญต้องทำใจเตรียมใจไว้ว่ามันไม่สะดวกเหมือนรถยี่ห้อหลักๆในท้องตลาด แต่ปัญหาต่างๆที่ท่านเจ้าของกระทู้แชร์มาผมถือว่าอยู่ในขั้นที่แย่พอสมควร หากเกิดกับผมก็คงจะเซ็งมากๆเช่นกัน และขอเอาใจช่วยให้แก้ปัญหาได้ลุล่วงครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:57:07 »
ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้และทุกท่านที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ต่างๆครับ เป็นกระจกสะท้อนอีกด้าน (ที่มืดๆ)  ผมเป็นคนที่ไม่ได้ใช้ซูซูกิ ก็จะไม่รู้ว่ามีปัญหาอย่างนี้เลย มองแต่ด้านดี

อ่านแล้วเปลี่ยนมุมมองภาพรวมที่ผมมีต่อซูซูกิไปพอสมควรเลยทีเดียว บางทีต้องกลับไปทบทวนความเข้าใจของตัวเองใหม่ เพราะ บางทีเราเบื่อกับโตโยต้า ฮอนด้า ไปหายี่ห้อแปลกใหม่ แต่กลับต้องเจอปัญหาอื่นๆที่น่าปวดหัว และความไม่น่าไว้วางใจ ในแง่ของการประกอบ, คุณภาพของชิ้นส่วน, ความยากในการเคลมชิ้นส่วนปัญหา และมาตรฐานการให้บริการของศูนย์เหมือนอย่างที่เพื่อนๆแชร์มา แง่มุมต่างๆนี้ บางทีเรามองข้ามไปในตอนที่เราจะซื้อ แต่พอซื้อไปแล้วมันกลับมาสร้างความปวดหัว ปวดใจให้กับเราหลังจากซื้อรถไปแล้ว

ปล.  ผมก็มีประสบการณ์กับบริการหลังขายเหมือนกัน เมื่อหลายปีก่อนใช้ซูบารุ (ก่อนหน้าซูบารุก็ใช้ออดี้ 5555) ก็จะมีปัญหาเรื่องศูนย์บริการบ้าง อะไหล่ไม่มีสต้อก สั่งได้แต่ช้ามาก มากขนาดสี่เดือนยังไม่ได้อะไหล่ แต่มีอู่นอกที่ฝีมือดีใช้ได้ อะไหล่ก็มีคนรับสั่งจากญี่ปุ่น ฝากเพื่อนซื้อ หรือบางร้านมีสต้อก ก็เลยไม่ได้พึ่งศูนย์บริการเท่าไหร่ แต่โชคดีที่ตัวรถดีมาก(รถประกอบยุ่น) ไม่มีปัญหาอะไร เลยไม่เคยต้องเคลมการรับประกันอะไรกับทางศูนย์

อยากแชร์ว่าใช้รถที่ไม่ใช่ mainstream บางทีต้องรู้จักทางลัด เช่น ศึกษาปัญหาต่างๆด้วยตนเอง (ตามเว็บไซท์เมืองนอก) ลงมือทำเอง ทำอู่นอก  และที่สำคัญต้องทำใจเตรียมใจไว้ว่ามันไม่สะดวกเหมือนรถยี่ห้อหลักๆในท้องตลาด แต่ปัญหาต่างๆที่ท่านเจ้าของกระทู้แชร์มาผมถือว่าอยู่ในขั้นที่แย่พอสมควร หากเกิดกับผมก็คงจะเซ็งมากๆเช่นกัน และขอเอาใจช่วยให้แก้ปัญหาได้ลุล่วงครับ
ซื้อมากะ Indy นี้เหละครับ ... ดันปัญหาเพียบเสียอย่างนั้น
ถ้าเคลมได้ง่ายๆ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรหรอกนะ รักมันมากๆ แต่ดันเสียเยอะแถมศูนย์เยอะตามอีก เลยไม่ไหวครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:01:17 »
ดูแบบนี้แล้วผมว่าถอย Yaris ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:39:52 »
ผมโชคดีที่ยังไม่เจอปัญหาพวกนี้สินะเนี่ย....

ไม่ทราบ จขกท. วิ่งไปเท่าไหร่แล้วครับ?

ผมวิ่งไป 3000 เอง สงสัยยังไม่ออกอาการ

ออฟไลน์ kongcnx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:09:33 »

...
ขอกด like ให้กับ กระทู้ นี้ครับ .... ของผมวิ่งเกือบสีี่หมื่น ละ บางที ก็ รำคาญเสียง นี้เหมือนกัน แต่ก็ต้องทน....
...

ล็อตหลัง ๆ คงแก้ปัญหาหมดละ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:09:52 »
เรื่อง ศูนย์ไม่ค่อยสนใจตอนมีปัญหา มันเป็นเรื่องที่ผู้บริโภคต้องการคำตอบจริงๆ นะครับ

เราไม่อยากไปเคลมหรอก ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีใครอยากเสียเวลาที่มีค่า ไปศูนย์หรอกครับ

บริษัทรถยนต์ กรุณา ให้ความสำคัญกับ ลูกค้า ที่ได้ตัดสินใจเลือกใช้สินค้าคุณด้วยครับ

รถยนต์มันเป็นสิ่งที่จำเป็นในชีวิต ไม่ใช่แค่เครื่องประดับ ใส่หรือไม่ใส่ก็ได้

แต่มันคือสิ่งที่ต้องนำติดตัวไปทุกที่ ทุกเวลา เอาชีวิตไปผูกกับบมัน

ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ นะครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:25:25 »
ผมโชคดีที่ยังไม่เจอปัญหาพวกนี้สินะเนี่ย....

ไม่ทราบ จขกท. วิ่งไปเท่าไหร่แล้วครับ?

ผมวิ่งไป 3000 เอง สงสัยยังไม่ออกอาการ
อาการผมออกตั้งแต่ 6-7000 โลต้นๆ ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:31:01 »
Ertiga อยู่กับผมมา 2 เดือนกว่าแล้วครับ 5,000 กม.

เรื่องปัญหาที่เจอะมีครั้งเดียวแล้วเหวอ คือ

ตัวเลขบอกตำแหน่งเกียร์ หาย

ข้อมูลประกอบละกัน (ข้อมูลนี่ผมก็เอาไปเล่าให้ฟังใน Club แต่ยังไม่มีใครเจอะ)

อาการคือ

ขับออกจากศูนย์ เลี้ยวซ้ายไปติดไฟแดง ดันเกียร์ไปที่ N ตัวเลขบอกตำแหน่งเกียร์หาย ขยับเกียร์ไปตำแหน่งอื่นไม่ได้

ผมก็เลยแก้ไขเบื้องต้นด้วยกัน ดับเครื่อง เปิดไฟฉุกเฉิน แล้วก็บิดสตารท์ใหม่ !!!!

ตัวเลขบอกตำแหน่งเกียร์ N ก็กลับมาแสดงเป็นปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น สตาร์ทติด วิ่งได้ปกติ ไม่มีกระตุก/รวมอะไร

แต่ว่ายังไม่ได้ไปเอาเข้าศูนย์เลย เพราะต้องเอาเข้าอู่ซ่อมก่อน เพราะเพิ่งเอาไปชนหมามา กันชนไม่เป็นอะไร แต่ หม้อน้ำ/คอยล์ร้อนแอร์ มันเสียรูป !!!

เรื่องรออะไหล่ ต้องรอดูว่า ประกันสั่งของมาซ่อมแล้ว มีของ/รอนาน ขนาดไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2013, 11:33:04 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 12:07:43 »

อาการนี้เหมือนกันครับ ผมพยายามเข้าไปเคลมตั้งแต่สิงหาคม (เข้าใจว่าเป็นแรคเหมือนคนอื่น) ทั้งอัดคลิปส่งให้ แล้วเข้าไปศูนย์ 3 รอบ แต่ก็เงียบตลอด ศูนย์แจ้งว่าคงมีอะไรหลวมจะขันน๊อตให้แน่นๆ แต่พอทำแล้วอาการมันก็เหมือนเดิมทุกอย่าง จนมารู้เองทีหลังว่าเป็นที่เบรคก็เลยบอกศูนย์ให้เช็คดูปรากฏว่าใช่จริงๆ เพิ่งไปซ่อมมาเมื่ออาทิตย์ก่อน ศูนย์บอกว่าระยะสปริงมันห่างขึ้น ตอนนี้ตั้งให้ใหม่แล้ว อาการก็เงียบเหมือนตอนออกรถมาใหม่ๆละครับ แต่ผ่านไป 2 วัน ผมขับรถจากเชียงใหม่ไปฝาง-เชียงราย แล้วก็กลับมาทางฝาง-เชียงใหม่ ตอนนี้เริ่มมีเสียงดังมานิดๆละครับ อาทิตย์หน้าก็จะเช็ค 3 หมื่น กม.แล้ว ถ้าหลังจากนี้ยังมีเสียงอีก ตอนเอาไปเช็คคงเสียค่าแรงด้วยแน่ๆเลย (ค่าแรงฟรี 3 หมื่นโล) รถผมออก มิ.ย.55 ตอนนี้วิ่งมา 29500 กม. ละ

-------------

เพิ่มเติม มีเรื่องกลิ่นด้วยครับ ถ้าวิ่งที่ความเร็วสูงๆ สัก 100 ขึ้นไป และลากรอบด้วยสัก 3000 รอบ จะมีกลิ่นเข้ามาในห้องโดยสารรุนแรงมาก อ่านๆดูจากในคลับว่ากันว่าห้องโดยสารปิดไม่สนิท เมื่อวิ่งด้วยความเร็วสูงขึ้น ไอเสียจากท่อมันตีย้อนกลับเข้ามาในห้องโดยสาร รู้สึกว่ายังไม่มีวิธีแก้นะครับ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2013, 12:30:35 โดย boyddii »

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 12:24:17 »
ขอบคุณที่ร่วมแชร์ประสปการณ์ครับ

Swift เป็น Eco-car ที่ผมชอบที่สุด แต่ถ้าเรื่องพวกนี้เป็นจริงตอนนี้อาจจะไม่ใช่แล้ว . . .

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 12:38:04 »
ผมอ่านแล้วเข้าใจว่ามีปัญหาสองส่วน
1. คุณภาพของวัสดุและการประกอบ "ไม่ดี"
2. วิธีการ Handle กับความไม่พึงพอใจของลูกค้า "ช้า และแก้ปัญหาไม่จบ"

ผมเข้าใจคนระดับช่างอย่างหนึ่งคือในศูนย์บริการนั้น ถ้าจะทำอะไรนอกตำรา ความซวยเข้าช่างเต็มๆครับ
มันเป็นดาบสองคมของการควบคุมแบบองค์กรอย่างหนึ่ง ที่ทำให้มาตรฐานประหารกันเองกับความเอาใจใส่ในลูกค้า

ดังนั้นการจะแก้ไข ก็ต้องมาจากการออกวิธีปฏิบัติสำหรับการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า
มีการส่งเรื่อง พิจารณา และอนุมัติให้ทำ โดยรับรู้กันทั่วทุกฝ่าย อย่าบอกว่าทำไม่ได้ สมัยนี้มีอีเมล์
ก็ใช้ให้คุ้ม คุณเชื่อมั้ยบางครั้งสิ่งที่ง่ายมันกลับยาก ทั้งๆที่มีสิบคนพยายามจะช่วยลูกค้า แต่ถ้ามีแค่1คน
ที่เพิกเฉยหรือขี้ขลาดจนกลัวงานตัวเองจะเพิ่ม สิ่งที่อีกสิบคนพยายามจะสร้างก็สูญเปล่า

ผมสังเกตคนรอบตัวที่ใช้ Swift แม้ส่วนใหญ่จะพอใจกับรถที่ได้ แต่เมื่อได้ลองคุยจริงๆแล้ว
รวมถึงเจอกับตัวเอง ผมคิดว่าทั้งกำลังคนในส่วนบริการ กับคุณภาพการประกอบตัวรถ ของ Swift มีลักษณะที่
คล้ายกันมาก คือมันดูดี ดึงดูดใจ แต่พอผ่านไปนานๆสักพัก ปัญหามันจะเริ่มมา รถพี่สาวผมนี่เพิ่งซื้อไปไม่นาน
ขอโทษนะครับ ช่วงล่างเวลาวิ่งบนถนนปูน ดังกว่า W124 อายุ 18 ปีช่วงล่างเน่าๆ..เกียร์กระเด้าๆขับคลาน
ความเร็วต่ำ..น่ารำคาญเป็นบ้า ส่วนของเพื่อนผม ฐานเบาะดัง ประตูไม่เสมอ

แต่ที่ยังเก็บไว้เพราะนอกจากนี้แล้วปัญหากวนใจถึงขั้นต้องเคลมนั้นยังไม่มี ซึ่งถ้าหากมี ก็จะได้มาดูกันว่าการบริการ
เป็นอย่างไร..แน่นอนว่าผมไม่เอาไปเข้าเองแน่ เพราะบางคนตามศูนย์รู้จักหน้าผม ผมต้องหาหน้าม้าไปแน่นอน
แล้วเป็นยังไงเดี๋ยวมาดูกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 12:52:23 »
มายืนยันตามเจ้าของกระทู๊ ครับ ของผม GL MT คันแรกของศูนย์ 
- แรกๆออกมา ขับได้ประมาณ 3พันโล อาการเริ่มออก มีเสียง กุ๊กๆกั๊กๆ มาจากด้านหน้ารถ ตอนขับผ่านทางขรุขระด้วยความเร็วต่ำ แจ้งช่้างไป 2 รอบ ตอนเช็คระยะ.... ช่างบอกไม่เจออาการ (เช็คโดยการเอามือตบตรงพวงมาลัย ... อัยย๊ะ หงายเงิบครับ  :o)  ยอมรับว่าตอนนั้นขับรถแล้วเครียด เบื่อ ถ้าไม่ติดว่าออกโครงการรถคันแรกคงขายทิ้งไปแล้ว
- แต่ตอนเช็คระยะครั้งล่าสุด 12000 โล ให้ก็เลยให้ศูนย์สลับยางให้ด้วย .... เสียงดังกล่าวก็หายไป รถเหมือนเฟิร์มขึ้น แต่ขี่ไปซักพักตอนนี้เริ่มมีเสียงดังอีกแล้ว.... มึนตึ้บ
- พักหลังใช้รถยนต์น้อยลงเพราะรถติดบรรลัย เลยใช้แต่มอเตอร์ไซด์
- อ๋ออีกอย่าง เรื่องการประกอบ ตอนนี้อายุรถ 1 ปี 4 เดือน ยางขอบกระจกเริ่ม อ้า ออกแล้วครับ

ศูนย์ itoa เพชรบุรี ครับ .... งานบริการอยุ่ในระดับพอใช้ แต่ด้านการแก้ไขปัญหา ถื่อว่า ต้องปรับปรุง

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 13:12:18 »

ไม่ต้องห่วงเจอแน่ครับ ผมถามๆ เพื่อนๆ ที่ใช้ เจอคล้ายๆ จขกททุกคนครับ
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ