ผู้เขียน หัวข้อ: ความในใจคนใช้ Suzuki Swift คันต่อไปคงไม่ใช่ Suzuki...  (อ่าน 44370 ครั้ง)

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
Re: ความในใจคนใช้ Suzuki Swift คันต่อไปคงไม่ใช่ Suzuki...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 14:13:40 »
++

เล่าสู่กันฟังครับ ไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้ทุกศูนย์หรือเปล่า

ผมเคยสนใจ Swift และ SX-4 เลยเดินเข้าไปใน Showroom สาขาพระประแดง-สุขสวัสดิ์

พนักงานหันมามองสองคน แล้วก็หันไปคุยกันต่อเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น ไม่สนใจ ไม่เดินมาเทคแคร์

ยืนแบบเก้อๆ สักพักผมเลยเดินไปขอเอกสาร ในใจพลางคิดว่า สงสัยเค้าขายดีอยู่แล้ว เลยไม่ต้องสนใจลูกค้าก็ได้

คิดเสร็จ ผมก็เดินออกจาก Showroom นี้ไปแบบเงียบๆ

++

ผมก็เจอแบบนี้เหมือนกันเลยครับ เอารถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง SX-4 ไปยืนงงๆเพราะไปครั้งแรก.. ต้องไปแจ้งเองทุกอย่าง ไม่สนใจลูกค้าเลย ที่ศูนย์ถนนศรีนครินทร์...ปัจจุบันผมลาจากแล้ว...ศูนย์SU

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
Re: ความในใจคนใช้ Suzuki Swift คันต่อไปคงไม่ใช่ Suzuki...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 14:22:23 »
ขอบคุณจขกท.ครับ ถือว่ามาเล่าสู่กันฟัง
แฟนผมกำลังอยากได้พอดี คงต้องพิจารณาเพิ่มเติม

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 14:31:51 »
แล้วถ้าเป็นยี่ห้อเจ้าตลาดที่เจอปัญหาแบบนี้เช่นกันจะหนีไปหายี่ห้อไหนดีครับ? ผมไม่คิดว่ารถยนต์ในประเทศไทยมียีีห้อไหนดีกว่ากันเลยทุกยี่ห้อมีรายทึีแก้ปัญหาไม่จบทุกยี่ห้อทุกรุ่นให้มีคนยกประสบการณ์ส่วนตัวมาสาปส่งกัน โตโยต้าทึ่ศูนไม่รับแก้จนฟ้องร้องใตอัลติสก็มี crvที่ผู้ลริหารบอกจะไม่ยอมให้ลูกค้ามีอำนาจเหนือบริษัทจนโดนทุบก็ใช่ เห็นใจมีมีปัญหาครับแต่ทางออกคือเปลี่ยนศูนย์หาที่ๆช่างมีความรู้ในการวินิจฉัยปัญหาตรงจุดมาช่วย ตราบใดทีีประเทศไทยกฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคต่ำแบบนี้คนซื้อก็เหมือนเล่นเก้าอี้ดนตรีเปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อย บางคนเลือกผิดไดัเก้าอี้ไม่ดีก็โชคร้ายไปรอตาหน้าเปลี่ยนเก้าอี้ใหม่เปลี่ยนสึยี่ห้อไปเรื่อยๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 16:55:23 »
ของผม Swift Lot แรก

ปัญหาที่พบ

1. เสียงดังเวลาวิ่งทางขรุขระดังตั้งแต่ 1 พันโล ได้ทำเรื่องเคลมตอน 1 หมื่นโล ได้เปลี่ยนตอน 2 หมื่นโล
    เปลี่ยนไปได้ 2 พันกว่าโลกลับมาดังอีกครั้ง คราวนี้ช่างที่ สนง. ใหญ่อ่อนนุช ถึงกับ งง และไม่รู้จะซ่อมอย่างไรต่อดี
    เลยไป ศูนย์สิริธร ตามที่ในคลับมีการแนะนำ (นวมินทร์ไปสิริธร มันใช่เรื่องไหม) ได้รับการแก้ไขโดยการใช้เทปพันท่อพันสลักเบรค
    เสียงเงียบกริบ ได้หลายพันโล ตอนนี้กลับมาดังอีกแล้ว และตัวนี้ทางช่างแจ้งว่า "ไม่มี part แก้ไข"

2. อาการพวงมาลัยสะท้านมือ เป็นอาการที่ได้เพิ่มมาหลังจากเคลมแร็คแล้ว อาการมาพร้อมเสียงที่เกิดขึ้นอีกครั้ง
    ช่างยังไม่ทราบแนวทางการแก้ไข โบ้ยว่าเกิดจากยาง ผมเปลี่ยนจากยางเดิมเป็นยาง BS MY02 185/55/R16
    อาการจะสั่นสะท้านที่พวงมาลัยตลอดที่รถวิ่ง ไม่ได้สั่นแบบล้อถ่วงไม่ดี แต่ขับแล้วเมื่อยข้อมือมาก
    เคยถามกับร้านช่วงล่างหลายที่ คาดเดาว่าน่าจะเป็นที่แร็คพวงมาลัย!!!!!!!!!!!!!

3. ที่เหลือเป็นอาการจุกจิกเล็กๆ น้อยที่พอทำหูทวนลมได้ ไมไ่ด้ซีเรียสอะไร

ส่วนตัวค่อยข้างเหนื่อยใจ กับการแก้ปัญหาของทาง Suzuki ครับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 17:07:26 »
สวิฟที่บ้านก็มี ก๊อกแก๊กมั๊ย ก็ก๊อกแก็กบ้าง แต่ไม่ได้คิดว่าเป็นปัญหาอะไร เพราะคิดว่าคงธรรมดาสำหรับ รถราคานี้ ผมอ่าน คหสต ผมว่า จขกท คาดหวังอะไรมากไปไหม กับรถราคานี้  ไม่ได้เจตนาจะดูถูกนะ แต่ผมว่าบางคนเยอะเกิน

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 17:59:37 »
สวิฟที่บ้านก็มี ก๊อกแก๊กมั๊ย ก็ก๊อกแก็กบ้าง แต่ไม่ได้คิดว่าเป็นปัญหาอะไร เพราะคิดว่าคงธรรมดาสำหรับ รถราคานี้ ผมอ่าน คหสต ผมว่า จขกท คาดหวังอะไรมากไปไหม กับรถราคานี้  ไม่ได้เจตนาจะดูถูกนะ แต่ผมว่าบางคนเยอะเกิน
เออ ช่วยอ่านให้จบนะครับ รถไม่ใช่คันละบาท 2 บาท ผมไม่คาดหวังอะไรแปลกประหลาดเลยนะ
แค่ให้มันใช้ได้ปรกติเหมือนที่ออกจากศูนย์มาก็เท่านั้นเอง
"รถราคานี้ได้เท่านี้เหละ" ตรรกะนี้ผมว่ามันป่วยแล้วนะครับไม่อย่างนั้นใครทำรถออกมาก็อ้างไดั
จ่ายเท่านี้เอาไปแค่นี้แล้วกัน มาตรฐานอะไรก็ไม่ต้องมีมันแล้วครับอย่างนั้น

jazz mt ราคาเท่าๆ กันกับ swift glx 5 ปีแล้วยังไม่ดังไม่พังเลยสักอย่าง
ราคาเท่าไหร่ก็ควรจะมีมาตรฐานเดียวกันครับ รถยนต์เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2013, 18:16:27 โดย maxzerker »

ออฟไลน์ KarnP_Photo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 18:58:29 »
ผมใช้มาหมื่นโลก็ยังไม่มีปัญหานะครับ รอดูต่อไป

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 19:38:06 »
เข้ามาอ่านกระทู้นี้ทั้งวัน ว่าจะไม่commentละ แต่ขอหน่อยละกันครับ
เล่าก่อน เมื่อปลายปี 2011 ก่อนที่ swift กับ mirage จะเปิดตัว ญาติผมสนใจจะซื้อรถเล็กไว้ใช้ ผมก็แนะนำให้เค้ารอดู swift พอรถเปิดตัว ผมพาไปดูทั้ง mirage และ swift แต่พาไปลองขับเฉพาะ swift กว่าจะได้ลองก็ต่อคิวซะนาน พอลองเสร็จเค้าก็จะจองได้กำหนดรับรถช่วงเดือนมิถุนายน 2012 แต่เซลล์ยุ่งมาก เนื่องจากศูนย์ยังไม่เรียบร้อย เลยไม่ได้จอง ผ่านไปไม่กี่วันผมพาไปจองได้กำหนดรับรถช่วงเดือนสิงหาคม 2012 ย้ำ ไม่กี่วันจริง ๆ ญาติผมก็รอรับรถไปเรื่อย ๆ ระหว่างนั้นผมก็หาข้อมูลไปเรื่อย ๆ เข้าคลับทุกวัน ทุกทีที่มีโอกาส จนถึงเดือนกรกฎาคม 2012 เค้าจำเป็นต้องใช้รถ เลยถอนจอง swift แล้วไปซื้อรถที่ใหญ่กว่า

ทีแรกผมรู้สึกเสียดายมากที่เค้ารอมาตั้งหลายเดือนอีกแค่เดือนเดียวก็จะได้รับรถแล้ว แต่ตอนนี้รู้สึกดีใจมากที่ญาติไปซื้ออย่างอื่น ไม่งั้นคงมองหน้ากันไม่ติด เพราะตั้งแต่ติดตามในคลับแทบทุกวันเป็นเวลาเกือบสองปีนับตั้งแต่ก่อนรถเปิดตัว ระหว่างที่ญาติผมรอรับรถ ก็เริ่มมีปัญหาให้เห็นละ เช่น น้ำเข้าไฟท้าย แผ่นบ้าอะไรไม่รู้ที่อยู่ท้ายรถละลาย ตอนนั้นผมก็คิดแค่ว่า อาจจะเป็นแค่lotแรก ๆ มั้ง ตอนญาติเรารับรถคงไม่น่าจะเป็นไร แต่มันไม่ใช่เลย ทุกวันนี้ผมยังเข้าคลับทุกวันเพราะใกล้ถึงเวลาที่ตัวเองจะได้ซื้อรถเล็ก ปัญหามันกลับมากขึ้นเรื่อย ๆ แก้แล้วก็กลับมาเป็นอีก เปลี่ยนก็กว่าจะได้เปลี่ยน อ่านดูแล้วทำไมขั้นตอนมันช่างวุ่นวาย น่าปวดหัวเหลือเกิน หมดการรับประกัน 3 ปีจะแล้วเป็นยังไง ตั้งแต่ติดตามคลับมานับคนที่ชมเรื่องการแก้ปัญหาต่าง ๆ ได้เลย นอกนั้นก็เซ็งไปตาม ๆ กัน รถคนข้างบ้านผมออกไม่เดือน ตอนนี้ยังป้ายแดงเสียงนั่นเสียงนี่ดัง นี่ขนาดเราอยู่ในบ้านยังได้ยินชัดเจน ผมก็ได้แต่หวังว่าเมื่อไหร่จะมีการตั้งกระทู้แบบนี้ในheadlightmagซักที และมันก็เกิดขึ้นแล้วในวันนี้  ผมไม่ได้ต้องการทำให้ซูเสียชื่อเสียงแต่อย่างใด แต่การที่เป็นอยู่แบบนี้มันเท่ากับว่าซูกำลังฆ่าตัวเอง ไม่น่าเป็นแบบนี้เลย เกือบจะไปได้สวยแล้ว ตอนนี้ก็ยังหวังอยากให้ซูจัดการกับปัญหาเดิม ๆ ให้ได้
จากใจคนที่มีงบจำกัด เมื่อวาน swift gl at ยังอยู่ในตัวเลือกผมอยู่ ทั้ง ๆ ที่รู้มานานละว่ารถมีปัญหามากมาย เอารุ่น gl ก็พอ เงินที่เหลือเอาไว้ซ่อม กะว่าไม่แต่งมั่วไม่เปลี่ยนล้อ เดี๋ยวเจ๊งมาก็เคลมไม่ได้ รีบใช้รีบผ่อนให้หมดภายในห้าปี แล้วจะรีบขายทิ้ง แต่หลังจากเจอกระทู้นี้คงต้องตัดใจจาก swift ไปเลย ถ้ายังไม่เห็นพัฒนาการการแก้ปัญหาให้หายให้ลูกค้าส่วนใหญ่พอใจได้ ต่อให้รถดีแค่ไหนแต่ถ้าต้องเทียวเข้าศูนย์ก็คงไม่ไหว
อ่อ ต้นปีหน้า swift จะปรับราคาขึ้นรุ่นละ 5,000 บาท ไม่รู้ว่าminor changeหรือเปล่า แต่ถ้าไม่เห็นถุงลมคนนั่งโผล่มาทุกรุ่นนี่เลิกคบเลย
ใครจะว่าผมคาดหวังอะไรมากก็ว่าเลยนะครับ ผมไม่ได้คาดหวังอะไร เสียงในห้องโดยสารอะไรพวกนี้ผมไม่ซีเรียสเลย แต่ถ้าเป็นปัญหาเกี่ยวกับการขับขี่นี่รับไม่ได้จริง ๆ รถราคาตั้งหลายบาท ช่วงล่างจะมาดังยังกะรถห้าง
เพิ่มเติม ใครจะว่าผมเขียนเว่อร์ก็ตามสบายครับ ผมเขียนความจริง ปกติผมจะไม่commentเลย ถ้าไม่ใช่รถใกล้ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2013, 20:14:26 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ volan

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 19:41:09 »
ของผม GLX ใช้มา 16 เดือน รถปกติไม่มีปัญหาใดๆ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 22:38:48 »

ผมเองผ่านรถมาไม่น้อย(อายุก็ไม่ใช่น้อยๆ)  เลยเข้าใจว่าเจ้าตลาดทำไมถึงได้เป็นเจ้าตลาด

เอาใจช่วยท่านเจ้าของกระทู้ให้แก้ไขทุกอย่างได้สำเร็จลุล่วงด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 00:38:58 »
นับจากเวลาโพส ผ่านมาประมาณ1วัน คนคลิกเข้าดู 6พันกว่าครั้ง เดาเอาว่าน่าจะมีผ่านตาคนซัก 2000 คน และมีแนวโน้มว่าจะเพิ่มขึ้น นี่ยังดีที่เวปนี้ใช้ระบบดันกระทู้ลงข้างล่าง ถ้าใช้ระบบกระทู้แนะนำแบบเวปต้องห้ามล่ะสนุกกว่านี้แน่ แต่คนเล่นเวปนี้มีความรู้เรื่องรถพอสมควรและพร้อมจะแนะนำคนรอบข้าง เจอแบบนี้คิดเอาเองว่าจะเป็นยังไงต่อไป

อย่าคิดว่ารถตัวเองดีที่สุดยอดจองนานแล้วจะทำยังไงก็ได้ ดูได้จากยอดจองงาน expo แล้วเป็นยังไง ตัวอย่างมีให้เห็นทั่วไป brio ยี่ห้อเทพทำสเป๊คออกมาเห่ยจนต้องยัดเยียดโปรซื้อรถแถมรถ หรือ chev เจอคาราวานเกียร์พังเข้าไป บำรุงรักษา 5 ปีไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ออฟไลน์ Narak-Man

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 00:55:09 »
กระทู้นี้ดีมากๆเลยครับ ผมกำลังจะซื้อSwiftมาใช้วิ่งงานในเมืองเหมือนกัน  ผมไม่กล้าซื้อรถLotแรกๆเลยกลัวปัญหาเยอะ  Suzukiคงไม่ชินกับลูกค้าที่มามากขึ้น คงต้องให้เวลาเค้าหน่อย ;)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 02:00:40 »
ไหงเป็นงั้นไป สวิฟท์..
เป็นโชคดีของผมรึป่าวเนี่ย ที่ปีที่แล้วไม่ได้ซื้อสวิฟท์..
ทั้งทีเป็นตัวเลือกแรก ณ ตอนนั้น..

แต่ผมคิดว่ามันก็อาจจะเป็นแค่บางคันล่ะมั้งครับ.. แต่ดันซวยเป็นคันของเรา..

เพราะเฟียสต้าที่ผมใช้ บางคันวิ่งได้ไม่ถึงหมื่นหรือหมื่นกว่าๆ ซีลเกียร์ก็เยิ้มล่ะ
แต่ของผมวิ่งมาจะครึ่งแสน เกียร์ยังใสกิ๊ก..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:00:34 »
น้องผมก็ว่าจะออกตอนนั้น

โชคดีที่เปลี่ยนไป city

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:55:27 »

ผมเองผ่านรถมาไม่น้อย(อายุก็ไม่ใช่น้อยๆ)  เลยเข้าใจว่าเจ้าตลาดทำไมถึงได้เป็นเจ้าตลาด

เอาใจช่วยท่านเจ้าของกระทู้ให้แก้ไขทุกอย่างได้สำเร็จลุล่วงด้วยดีนะครับ

ที่แก้มาทั้งหมด (คันที่ 3,xxx Lot แรกสุดๆ) มันเหลืออยู่ปัญหาหลักๆ อย่างเดียวแล้วครับ ถ้าไม่นับเรื่องเสียงในรถกับน้ำเข้าไฟท้ายนะ
ก็คือเรื่องคาลิเปอร์หลวมคลอนจนดัง เพราะออกแบบมาผิดพลาดนี้เหละครับ รอมาแค่ครึ่งปีเองขำๆ

ปล.ตั้งแต่กระทู้ตั้งมา... ยังไม่มีใครโทรหาผมเลย ขอให้เคลมกันได้ทุกคนครับ
ใครไม่มีปัญหาก็ขอให้อย่าได้มีเลยครับ เสียการสารงาน ผมโชคดีที่ทำงานแบบ work@home ได้ไม่ต้องลา (programmer)
ถ้าเป็น พนง ที่ลาไม่ได้นี้อาจมีตกงานไปแล้ว ="=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2013, 08:59:19 โดย maxzerker »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:00:33 »
น้องผมก็ว่าจะออกตอนนั้น

โชคดีที่เปลี่ยนไป city
City CNG ออกมาช้าไป ผมยังเสียดายถึงทุกวันนี้เลยครับ 555
แต่ Swift มันก็ขับสนุกกว่าขนได้เยอะกว่าและสวยถูกๆ เสียแค่ Suzuki เองไม่ใส่ใจนี้เหละ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:57:33 »
สวิฟที่บ้านก็มี ก๊อกแก๊กมั๊ย ก็ก๊อกแก็กบ้าง แต่ไม่ได้คิดว่าเป็นปัญหาอะไร เพราะคิดว่าคงธรรมดาสำหรับ รถราคานี้ ผมอ่าน คหสต ผมว่า จขกท คาดหวังอะไรมากไปไหม กับรถราคานี้  ไม่ได้เจตนาจะดูถูกนะ แต่ผมว่าบางคนเยอะเกิน

ผมขออ้างสุภาษิต "ไม่เห็นโลงศพ ไม่หลั่งน้ำตา" มาใช้กับคุณนะครับ
เหตุร้ายไม่เกิดกับตัวเองเลยพูดได้ไปเรื่อย
คนซื้อรถใหม่นะคุณ ไม่ใช่รถมือสอง ที่จะต้องมาทำใจ รอซ่อมและไม่หวังอะไร
คนซื้อรถราคาถูกมาใช้ ก็ต้องได้รับของห่วย และบริการห่วยๆ จึงจะเหมาะสมเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2013, 10:01:50 โดย Hun »
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ appleplus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:59:53 »
รถตัวนี้ผมยืนยันว่าออกแบบมาดีเพราะเคยขับรถเช่าที่เมืองนอก อายุพอสมควร แต่เมื่อนำมาผลิตในเมืองไทย มีการใช้ชิ้นส่วนไม่ได้มาตรฐาน แถมอาจมีการโกงสเปคเล็กน้อยตามประสาไทยโกงยุ่น ผลมันเลยตกกะพวกคุณๆไงครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 10:34:21 »
รถตัวนี้ผมยืนยันว่าออกแบบมาดีเพราะเคยขับรถเช่าที่เมืองนอก อายุพอสมควร แต่เมื่อนำมาผลิตในเมืองไทย มีการใช้ชิ้นส่วนไม่ได้มาตรฐาน แถมอาจมีการโกงสเปคเล็กน้อยตามประสาไทยโกงยุ่น ผลมันเลยตกกะพวกคุณๆไงครับ
อาจจะเป็นไปได้ครับ ผมได้รื้อรถตัวเองแก้เสียงมาเกือบทั้งคันหลายจุดนั้นที่ตัวถัง (เหล็ก) มีรูสำหรับพุกยึด
แต่ตัวพลาสติกที่ใช้ประกอบ กลับไม่มีที่ยึดครับ

หรือบางทีกลับกัน ที่พลาสติกมีรูสำหรับยึดพูกแต่ขายึดไม่มีรูใส่
ดูง่ายสุดไปรื้อกลอบพลาสติกใต้ขาคนนั่งกับคนขับดูเห็นๆ เลยว่าจุดยึดมันไม่ครบ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 13:03:18 »
เอิ่ม ถ้าผมขัดใจพ่อด้วยการออก Ertiga แล้วเจอปัญหาเยอะๆเนี่ยเศร้าแน่เลย
ผมใช้ Ertiga ล็อตแรกอยู่คับ ตอนนี้ได้หมื่นโลแล้ว ไม่เจอปัญหาอะไรนะ ยกเว้นขับหนักๆจะมีกลิ่นไหม้เข้ามาบ้างเล็กน้อย
และเสียงลม เสียงถนนมากหน่อย แต่อันนี้ช่วยไม่ได้

ผมขับโหดด้วย รันอิน 1500 โลแล้วเปลี่ยน นมค. สังเคราะห์
ลากรอบ 6000 ประจำคับ วิ่งดีเหมือนกันนะ

โดยรวมพอใจในระดับราคานี้ คุ้มค่ามากคับ ดีนะไม่ไปเอาเจ้า Spin มาคงปวดบันเอวตายแน่

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 13:05:42 »
ของผมรับรถมาเดือน สิงหา ปีที่แล้ว ไม่แน่ใจว่า lot ไหน
ยังไม่เจอปัญหาอะไร หรือไม่ทันได้สังเกตก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 14:50:35 »
ที่บ้านใช้ตัวGLX Eco อยู่ครับ ใช้มา6000โล มีปัญหาเสียงแผงกระโปรงท้ายกระพือเวลาถอยหลัง(เป็นตั้งแต่ก่อนโดนชนท้าย) กับเวลาใช้รอบสูงมีกลิ่นไหม้เข้ามาในรถพอสมควรครับ: (
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 15:22:38 »
เอิ่ม ถ้าผมขัดใจพ่อด้วยการออก Ertiga แล้วเจอปัญหาเยอะๆเนี่ยเศร้าแน่เลย
ผมใช้ Ertiga ล็อตแรกอยู่คับ ตอนนี้ได้หมื่นโลแล้ว ไม่เจอปัญหาอะไรนะ ยกเว้นขับหนักๆจะมีกลิ่นไหม้เข้ามาบ้างเล็กน้อย
และเสียงลม เสียงถนนมากหน่อย แต่อันนี้ช่วยไม่ได้

ผมขับโหดด้วย รันอิน 1500 โลแล้วเปลี่ยน นมค. สังเคราะห์
ลากรอบ 6000 ประจำคับ วิ่งดีเหมือนกันนะ

โดยรวมพอใจในระดับราคานี้ คุ้มค่ามากคับ ดีนะไม่ไปเอาเจ้า Spin มาคงปวดบันเอวตายแน่

ช่วงนี้ชะลอการตัดสินใจไปก่อนหล่ะครับเพราะคันที่ใช้อยู่ไปตีราคาแล้วทำใจไม่ได้อยากรอดูว่าซิตี้เติม E85 ได้มั๊ยถ้าได้ก็อาจรอ Vezel และก็ให้พ่อไปดูแถวบ้านสงสัยว่าไปเจอสวิฟท์บอกว่าเล็กกว่าซิตี้อีกขายต่อไม่ได้ราคาอะไหล่หายากอย่าซื้อเลยก็เลยกะว่าปีใหม่นี้จะพาไปดูตัวจริงซักกะหน่อยครับ บางทีการซื้อรถแม้เราเป็นคนใช้งานเป็นคนจ่ายตังเองก็ต้องฟังเสียงคนรอบข้างบ้างครับยิ่งตอนนี้ลูกสองแล้วจะทำอะไรต้องคิดเยอะๆหน่อย

ส่วน Spin ผมว่าสวยทั้งนอกและในเลยนะแต่ติดแค่เรื่องเบาะ ถ้าสามารถพับได้แบบ Zafira หล่ะก็เจอส่วนลดแบบตอนนี้อีก 5 หมื่น น่าสนใจมากๆเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 15:52:35 »
ที่บ้านใช้ตัวGLX Eco อยู่ครับ ใช้มา6000โล มีปัญหาเสียงแผงกระโปรงท้ายกระพือเวลาถอยหลัง(เป็นตั้งแต่ก่อนโดนชนท้าย) กับเวลาใช้รอบสูงมีกลิ่นไหม้เข้ามาในรถพอสมควรครับ: (

ไม่ใช่เสียงแผงกระโปรงท้ายครับ เสียงประตูลมข้างรถ หึหึ ผมรื้อมาดูหมดแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 22:25:24 »
แฟนผมขับมา 1 ปี หมื่นกว่าโล ยังไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ

ออฟไลน์ sailen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 23:22:24 »
พึ่งออกรถ มา ปลายเดือนตุลา ที่ผ่านมา รถวิ่งไป 1400 โล เสียงประตูเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆๆ เข้า 0 แก้ 2 รอบไม่หาย ตอนนี้ ประตูคนนั่งอีกฝั่งเริ่มดังต่อหละ
ปล. รถสวย เครื่องดี แต่บริการไม่เป็นมืออาชีพ แก้ไม่ตรงจุด เข้า0  2-3รอบไม่เคยจะแก้ปัญหาให้ได้  เพื่อนพึ่งออกมา หลายคนก็เจอปัญหาเสียงดังข้างๆๆหูน่าจะเป็นกระจก
รถมือ 1 นะไม่ใช่รถมือสอง ผมว่าราคามันไม่เกี่ยวนะ ใครซื้อรถแล้วอยากได้ปัญหาแถม คงไม่มี

ออฟไลน์ pca

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 23:39:52 »
เหมือนเจ้าของกระทู้ครับ Suzuki คันแรก และคันสุดท้าย
ไม่ประทับใจเรื่องการบริการหลังการขาย มันห่วยมากครับ ศูนย์ที่ผมใช้บริการคือศูนย์ใหญ่อ่อนนุชครับ
ไม่รู้เค้าได้มีการอบรมพนักงานกันบ้างหรือเปล่า ตั้งแต่เซลล์ยันฝ่ายบริการ ผมมีบริษัทเล็ก ๆ ผมว่าพนักงานผมยังต้อนรับลูกค้าและแก้ปัญหาให้ลูกค้าได้ดีกว่าอีก

ง่าย ๆ สั้น ๆ ละกันครับสำหรับท่านที่จะซื้อ ในฐานะที่ใช้อยู่ ขอแนะนำว่า "อย่าซื้อครับ"

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 23:45:03 »
เหมือนเจ้าของกระทู้ครับ Suzuki คันแรก และคันสุดท้าย
ไม่ประทับใจเรื่องการบริการหลังการขาย มันห่วยมากครับ ศูนย์ที่ผมใช้บริการคือศูนย์ใหญ่อ่อนนุชครับ
ไม่รู้เค้าได้มีการอบรมพนักงานกันบ้างหรือเปล่า ตั้งแต่เซลล์ยันฝ่ายบริการ ผมมีบริษัทเล็ก ๆ ผมว่าพนักงานผมยังต้อนรับลูกค้าและแก้ปัญหาให้ลูกค้าได้ดีกว่าอีก

ง่าย ๆ สั้น ๆ ละกันครับสำหรับท่านที่จะซื้อ ในฐานะที่ใช้อยู่ ขอแนะนำว่า "อย่าซื้อครับ"
ศูนย์ใหญ่อ่อนนุชถ้าไม่จี้ บริการแย่กว่าศูนย์ Dealer อีกนะครับ แปลกใจจริงๆ...