ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ได้ขับ Yaris ECO อยู่2วัน อยากบอกว่าขอแสดงความเสียใจกับโตโยต้าด้วยครับ ++  (อ่าน 14972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

พอดีรถลูกค้าเข้ามาทำสีกันชน ต้องขับรถไปสั่ง/ไปรับอะไหล่จะได้ตรงรุ่นเพราะไม่รู้รุ่นย่อยว่าเป็นตัวไหน
 รถECOผมขับมาแล้วเเทบทุกรุ่น  March Mirage Brio น้องแฟนมี Swiftตัวท๊อป แฟนผมก็มีอัลเมร่าVL

แฮนด์ลิ่งแอคชั่นต่างๆ ขับแบบใช้งานทั่วไป  สวิฟท์รู้สึกดีกว่าแบบไม่แน่ใจเท่าไหร่ เพราะรู้สึกต่างกันไม่เยอะ
 ช่วงล่างออกแข็ง/กระชับ มีเสียงตึงตังตามระดับราคา แต่รู้สึกว่าค่อนข้างดีถ้าเทียบในกลุ่มเดียวกัน

ออกตัวก็หน่วงคล้ายๆกัน รู้สึกว่าช้ากว่่าสวิฟท์เล็กน้อย แต่อยู่ในเกณท์รับได้(ดีกว่าอัลเมร่าของแฟนผมพอควร..... :P)
 แต่ตอนลอยตัวแล้ว กดก็พุ่งดีใช้ได้ไม่ต่างจากพวก1.5เท่าไหร่ เทียบกับวิออสเก่าผมว่าตอนลอยตัวนี้ไล่ได้นะ

เก็บเสียงพอใช้ เข้าขั้นดีในกลุ่มรถอีโค่ คือดังพอๆกันทุกคัน
 เนื้อที่ใช้สอยแจ่ม ที่วางของกระโปรงท้ายใช้งานได้จริง มีเนื้อที่กว้างที่สุดในบรรดาอีโคคาร์
 ภายใน เช่นเบาะ/คอนโซล ถือว่าผ่าน ไม่ดูเชยๆแปลกๆแบบอัลเมร่า
 หน้าตารูปทรง แล้วแต่ชอบ ผมเกลียดหนวดสีเงินของมันก็จะเอาไปทำสีดำหรือหุ้มสติกเกอร์คาร์บอนไปซะก็โอเคแล้ว

ถ้าความเห็นส่วนตัว ผมชอบที่สุดในบรรดาอีโคคาร์ทั้งหมด
 ไม่ได้ดีไปกว่าสวิฟท์  ไม่สวยเท่า(แล้วแต่มุมมอง)/ช่วงล่างไม่คมเท่า แต่ไม่ห่างมากมันดีพอและดีกลางๆไปหมด
 ไม่มีอะไรที่แย่พอจะติแบบเสียๆหายๆ  ข้อดีรู้สึกว่ามีมากกว่ารุ่นอื่นด้วยซ้ำ

ยี่ห้อโตโยต้า จะเป็นตัวการันตีว่า ถ้าแค่ทำรถมาดีพอสมควร ก็จะขายดีระเบิดระเบ้อ (เหมือนวิออสตัวก่อน)

ขอแสดงความเสียใจที่ "ออกมาไม่ทันรถคันแรก" ไม่งั้นขายดีจนยี่ห้ออื่นเหงาแน่ๆ

รวมทั้งตัวผมด้วย จะพาแฟนไปเป็นลูกค้าโตโยต้าครั้งแรกสักที ทำไมไม่มาให้ทันว้าาาาาา...........ฮือๆ :'(

จบการรายงั้นฉบับบสั้น...สวัสดีครับ
 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2013, 12:58:50 โดย Thor.1 »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เดินเบานิ่งกว่า3สูบทุกยี่ห้อ จนไกล้เคียง4สูบ

ก็มัน 4 สูบ หรือคุณเข้าใจว่าอีโค 3 สูบทุกรุ่น

ออฟไลน์ Nikle_pk

เดินเบานิ่งกว่า3สูบทุกยี่ห้อ จนไกล้เคียง4สูบ

ก็มัน 4 สูบ หรือคุณเข้าใจว่าอีโค 3 สูบทุกรุ่น
นั่นสิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
ชึ้นหัวข้อแบบ คิดไว้ก่อนเลยแย่แล้ว yaris eco ไงดีซะแบบไม่ต้องเชียร์ก็ได้เลยแบรนด์นี้
ที่ยังไม่ซื้อกัน เขารอช้อนตอนของแถมครับถ้าจะชิงซื้อตอนนี้ใจเย็นๆครับ

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
คงเข้าใจผิดเรื่องจำนวนboreนิดหน่อย

แต่โดยรวมก็ดูดีกว่าค่ายอื่นๆนะ ผมก็คิดงั้น

ออฟไลน์ Thor.1

นั่นสิ

อ้าว....ขออภัยครับ ดูแต่รหัสเครื่องพาลคิดไปว่า3สูบ

ถ้างั้นก็จะเป็นสวิฟท์กับยาริสและบริโอ้ที่มี4สูบ   มาร์ช-อัลเมร่า-มิราจ3สูบ

เดี่ยวแก้ข้อมูลที่กระทู้ครับ

ออฟไลน์ Pon76

พิมพ์ทวงติงอะไรบางอย่าง ใช้คำพูดธรรมดาไม่ได้หรือครับ ทำไมต้อง แขวะกัน
ผมเองก็ไม่ใช่มือเก่า  ถ้าผมพูดอะไรผิดก็รับฟังเสมอ ทวงติงธรรมดา บรรยากาศในweb
ก็ ok มือใหม่ๆจะได้ post เยอะๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

พิมพ์ทวงติงอะไรบางอย่าง ใช้คำพูดธรรมดาไม่ได้หรือครับ ทำไมต้อง แขวะกัน
ผมเองก็ไม่ใช่มือเก่า  ถ้าผมพูดอะไรผิดก็รับฟังเสมอ ทวงติงธรรมดา บรรยากาศในweb
ก็ ok มือใหม่ๆจะได้ post เยอะๆ
ใจเย็นๆกันนะฮ้าบ ตัวอักษรอาจจะสื่อออกมาไม่เหมือนการพูดครับ เลยดูแรงๆ :D

ออฟไลน์ H.

แค้นอย่างเดียว ไม่มี MT มาซักรุ่นย่อยเลย เสียดายยย
H.

ออฟไลน์ superden

แค้นอย่างเดียว ไม่มี MT มาซักรุ่นย่อยเลย เสียดายยย
ถูกต้องครับ
แต่ถึงมีก็ไม่ได้เงินผมหรอกครับ เงินผมหมดเพราะโครงการรถคันแรกแล้วววว  (เสียดายจังๆ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

คิดเหมือนผมเลยครับ
ซื้อ march เกียร์ auto มาคันนึง
ใช้ไปใช้มา อยากได้เกียร์ธรรมดามากกว่า
ยังแอบเสียดายอยู่เลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้ามี J ECO M/T ราคาสัก 4.2-4.3แสน จะแจ่มมาก
เก็บเสียง Yaris เงียบกว่า Swift March Mirage จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2013, 14:42:24 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
เป็น โตโยต้า รุ่นเดียว ที่ผมชอบ ราคามัน คุ้มค่าตัว ที่สุด ละ ในยี่ห้อ นี้ อ่ะ ...รุ่นอื่น... :P

keanetona

ทำใจเถอะครับ คนไทยรุ่นใหม่ๆแทบจะขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นแล้ว ตัวผมเองยังแค่ "ขับได้" เพราะผมก็ใช้เกียร์ออโต้ตลอด

ออฟไลน์ tap-mzr

ถ้าได้รถแล้วจะ รีวิวให้ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ rute

ออฟไลน์ HamooNgun

• Jr. Member
  • **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
ลองมาแล้วเหมือนกัน เห็นด้วยกับข้อดีที่เจ้าของกระทู้โพสมา แต่ผมเสริมนิดหน่อยนะครับ 

ที่วางแขนคนขับ ตรงประตู ผมว่ามันต่ำไปนะ ผมสูง 175 ผมวางแขนไม่ได้เลยครับ  ส่วนฝั่งเกียร์ก็โล่งไม่มีที่วางแขน กลายเป็นว่า ถ้าขับทางไกลเมื่อยแขนสุดสุด   :P :P :P

มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

jomyoot

เขาไม่ได้ลดในส่วนมิติรถ แต่ไปลดในเครื่องของเครื่องยนต์ จึงไม่แปลกที่ ยาริส อีโค
เป็นรถลูกผสม ระหว่างซิตี้คาร์+อีโคคาร์ครับ แน่นอนความเงียบ หรืออะไรก็ตามแต่
ก็น่าจะดีกว่ารถอีโคคาร์แท้ๆ แต่ที่แพ้คือราคาเริ่มต้น ถือว่าแพงสุดในกลุ่มเลยละ

ออฟไลน์ Volta

เขาไม่ได้ลดในส่วนมิติรถ แต่ไปลดในเครื่องของเครื่องยนต์ จึงไม่แปลกที่ ยาริส อีโค
เป็นรถลูกผสม ระหว่างซิตี้คาร์+อีโคคาร์ครับ แน่นอนความเงียบ หรืออะไรก็ตามแต่
ก็น่าจะดีกว่ารถอีโคคาร์แท้ๆ แต่ที่แพ้คือราคาเริ่มต้น ถือว่าแพงสุดในกลุ่มเลยละ

เห็นด้วยครับ จากที่ได้ลองขับมา มันคือ sub-compact ในราคา eco car ดีๆนี่เอง
ความสบายในการขับขี่ การเก็บเสียง ดีกว่า eco car แท้ๆไปอีกระดับนึง

แต่จุดอ่อนคงอยู่ที่ราคาถ้าเทียบกับอ็อพชั่น ยี่ห้ออื่นจะไห้มากกว่า
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ keamglad

รับไม่ได้กับเครื่อง 1.2 และเอามาทำตลาดประหนึ่งลดราคาให้ลุกค้าเก่าคิดว่า yaris  ลดราคานะ
แต่จริงๆราคาแพงกว่าชาวบ้านชาวช่องเค้าจนไปชน b segment
รถต่อให้ option เทพยังไงถ้าเครื่องเล็กก็จบ  คหสต ผมนะ

ออฟไลน์ midobuns

• Newbie
  • *
ลองมาแล้วเหมือนกัน เห็นด้วยกับข้อดีที่เจ้าของกระทู้โพสมา แต่ผมเสริมนิดหน่อยนะครับ 

ที่วางแขนคนขับ ตรงประตู ผมว่ามันต่ำไปนะ ผมสูง 175 ผมวางแขนไม่ได้เลยครับ  ส่วนฝั่งเกียร์ก็โล่งไม่มีที่วางแขน กลายเป็นว่า ถ้าขับทางไกลเมื่อยแขนสุดสุด   :P :P :P

ที่วางแขนผม DIY เอาหมอนที่เป็นสี่เหลี่ยมพื้นผ้า นุ่มๆ ลายไทย มาวางพอดีเป๊ะ วางแล้วนุ่มสบาย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รับไม่ได้กับเครื่อง 1.2 และเอามาทำตลาดประหนึ่งลดราคาให้ลุกค้าเก่าคิดว่า yaris  ลดราคานะ
แต่จริงๆราคาแพงกว่าชาวบ้านชาวช่องเค้าจนไปชน b segment
รถต่อให้ option เทพยังไงถ้าเครื่องเล็กก็จบ  คหสต ผมนะ
ถ้าเป็นลูกค้า Yaris ตัวเก่า ก็น่าเซ็ง
แต่ถ้าไม่ใช่ ลองคิดว่า มันคือ Vios 5ประตู วางเครื่อง 1.2 ที่ราคาหายไปแสนนึง
จะรู้สึกดีครับ 555
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าเป็นลูกค้า Yaris ตัวเก่า ก็น่าเซ็ง
แต่ถ้าไม่ใช่ ลองคิดว่า มันคือ Vios 5ประตู วางเครื่อง 1.2 ที่ราคาหายไปแสนนึง

ตามนี้ครับ จริงๆในกลุ่ม ECO ตอนนี้เหลือพี่โตกับสวิฟแหละครับ ดีคนละแบบ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ recycleman

ผมก็ได้อยู่กับมัน2วันเต็มๆที่กระบี่ครับ เป็นรถเช่าที่เขาจัดมาให้ ใหม่เอี่ยมไมล์ยังไม่ถึง2พันดีเลย เมื่อได้ลองแบบเต็มที่อันดับแรกผมอุทานในใจดังๆ "เฮ้ย นี่มันไม่ใช่โตโยต้าที่กุรู้จักมาก่อน" จะบอกยังไงดี ผมว่าฟิลลิ่งมันดีมากๆเลยถ้าพูดถึงรถในระดับนี้ เผลอๆดีกว่าb-segmentบางคันซะอีก ที่ชอบสุดๆคือน้ำหนักพวงมาลัยยอมรับเลยครับว่ารอบนี้พี่โตทำได้เยี่ยมมาก ผมขับเจ้ายาริสทั่วกระบี่ ได้ลองเล่นกับโค้งทางไปสระมรกตที่มีให้เล่นกันหลายโค้งอยู่ต้องยอมรับเลยว่าผลงานที่ออกมาจัดว่าดีมาก เอาเป็นว่าผิดวิสัยโตโยต้าที่ผมเคยจับมาคันก่อนๆมาก แต่สิ่งเดียวที่ผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไรก็คืออัตราเร่งที่อืดอาดไปบ้างตามวิสัยเกียร์cvtในเครื่องซีซีน้อยของอีโค่คาร์และรู้สึกไม่ค่อยประหยัดเท่าไร แต่ตรงจุดนี้อาจจะเป็นเพราะการขับขี่ของผมด้วย แต่โดยรวมประทับใจครับสำหรับอีโค่คาร์คันแรกของโตโยต้าคันนี้ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2013, 00:04:58 โดย recycleman »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เสียดาย MT ด้วยเหมือนกันครับ

ไม่งั้นคงเห็นแต่งซิ่งกันเกลื่อน

ออฟไลน์ localgame

เอารถคนละsegment แถมราคาต่างกันมาเทียบกัน มันก็ต้องดีกว่าอยู่แล้วอะครับ

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
เหอๆ จำได้ว่าพี่ โต เคยบอกว่า

เค้าทำวิจัยแล้ว คนไทยไม่นิยมรถเครื่องเล็ก ฉะนั้นความนิยม Eco Car เป็นเพียงกระแสเท่านั้น
โต คิดว่า โต จะไม่ลดตัวลงมาเล่น ( โต ผิดตรงไหน )

สุดท้ายต้องถอนคำพูด กลายเป็นออกตัวช้าสุดไป โผล่มาตอนตลาดอิ่มตัวไปแล้ว
 :P

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ผมยอมรับว่าผมเป็นผู้หนึ่งที่พลาด  ไม่อยากเสียดายเงินภาษีคืน จึงออกeco ตัวอื่นไปก่อน

วันนี้แฟนผมนั่งบ่น  เพราะคันที่แล้วภาษีก็ไม่ได้คืน เนื่องจากลืม...(อันนี้ไม่ขอเล่า)

รถก็ไม่ค่อยได้ใช้เพราะมันเล็ก ใส่ของได้น้อย     .... พอเจอยาริสเท่าั้นั้นแหละ แฟนบอกให้ขายคันเก่าเลย

วิ่งยังไม่ถึง 5 พันกม. เลย 555

;)

ผมลองยาริสมา หน่วงตอนออกตัวจริงๆ ครับ   ผมแอบคิดในใจว่า พี่โต คงออกแบบมาไม่ให้ออกตัวกระชาก

เพราะจะทำให้เกียร์พังไว หรือไม่   เพราะตอนลอยลำ หรือตอนเติมคันเ่ร่ง  มันก็ปรุ๊ดปร๊าด ไม่แตกต่างจากแจ๊สที่ผม

ใช้ประจำวันเลยจริงๆ  ;)

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
ยิ่งอ่านรีวิวสั้นๆของแต่ละคนแล้วยิ่งชอบน้องหนวดนี่เพิ่มขึ้นแล้วสิครับ