ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคุณJIMMYเรื่อง New Odyssey  (อ่าน 8353 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
รบกวนถามคุณJIMMYเรื่อง New Odyssey
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 15:54:33 »
พอดีสนใจHonda New Odyssey 2014 ตัวใหม่ โจทย์อยากได้รถที่นั่งสบายสำหรับผู้ใหญ่สูงอายุ2ท่าน มีเด็กอายุุ6และ9ขวบไปด้วยบางครั้งพร้อมพี่เลี้ยง1คน ชอบรถที่ขึ้นลงสะดวก ช่วงล่างเกาะถนนดี ไม่ย้วยยวบยสบ เบรคมั่นใจ ไม่ทราบว่าOdysseyใหม่จะตอบโจทย์ได้ดีหรือไม่? รถคันเดิมที่ใช้อยู่คือToyota AlphardV6 3.5Lตัวปัจจุบันซึ่งไม่ชอบเวลาวิ่งทางไกลรู้สึกโยนตัวมากและเบรคไม่ดี ส่วนVolk Caravelle 2.0BDIตัวปัจจุบันอย่างอื่นดีหมดแต่ช่วงล่างกระด้างเวลาวิ่งถนนขรุขระในกทม.ครับ
อนึ่ง อยากทราบว่าเบาะแถว2รุ่นEจะพับหลบให้ผู้โดยสารเข้าไปแถว3ได้อย่างไร?และรุ่นAbsoluteมีอะไรด้านช่วงล่างแตกต่างจากรุ่นEและELนอกเหนือไปจากPartและระบบDIครับ? ไม่ทราบว่ารุ่นที่คุณJIMMYได้ลองขับที่ญี่ปุ่นเป็นรุ่นใดครับ? ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: รบกวนถามคุณJIMMYเรื่อง New Odyssey
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 16:04:45 »
ถ้าไม่เหม็นขี้หน้า alphard จับ kayaba new SR เข้าไปจบเลยครับ

Re: รบกวนถามคุณJIMMYเรื่อง New Odyssey
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 16:20:13 »
ถ้าไม่เหม็นขี้หน้า alphard จับ kayaba new SR เข้าไปจบเลยครับ
ขอบคุณครับ Alphardตัวเเรกเคยใส่TEINแบบปรับไฟฟ้า4ต้นในรูป ปรับนุ่มสุดเวลาเจอรอยต่อแข็งปั๊กๆเลยครับ ต้องถอดทิ้ง ตอนนี้ยังเก็บไว้พร้อมชุดEDFCด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 18:23:31 »
 รออ่าน Full review
ก่อนสิ้นปีนี้คร้าบบ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 18:28:29 »
พอดีสนใจHonda New Odyssey 2014 ตัวใหม่ โจทย์อยากได้รถที่นั่งสบายสำหรับผู้ใหญ่สูงอายุ2ท่าน มีเด็กอายุุ6และ9ขวบไปด้วยบางครั้งพร้อมพี่เลี้ยง1คน ชอบรถที่ขึ้นลงสะดวก ช่วงล่างเกาะถนนดี ไม่ย้วยยวบยสบ เบรคมั่นใจ ไม่ทราบว่าOdysseyใหม่จะตอบโจทย์ได้ดีหรือไม่? รถคันเดิมที่ใช้อยู่คือToyota AlphardV6 3.5Lตัวปัจจุบันซึ่งไม่ชอบเวลาวิ่งทางไกลรู้สึกโยนตัวมากและเบรคไม่ดี ส่วนVolk Caravelle 2.0BDIตัวปัจจุบันอย่างอื่นดีหมดแต่ช่วงล่างกระด้างเวลาวิ่งถนนขรุขระในกทม.ครับ
อนึ่ง อยากทราบว่าเบาะแถว2รุ่นEจะพับหลบให้ผู้โดยสารเข้าไปแถว3ได้อย่างไร?และรุ่นAbsoluteมีอะไรด้านช่วงล่างแตกต่างจากรุ่นEและELนอกเหนือไปจากPartและระบบDIครับ? ไม่ทราบว่ารุ่นที่คุณJIMMYได้ลองขับที่ญี่ปุ่นเป็นรุ่นใดครับ? ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

เพื่อนผมไปลองขับในงาน สั้นๆ มีโยนเหมือนกันครับ แต่ไม่โยนมากมาย

แถว 2 เบาะ แยกนั่งสบายมาก

ส่วนรุ่น 8 seat เบาะแถว 2 แบ่ง 40:20:40 ครับ เข้าแถว 3 ต้องเลื่อนมาด้านหน้าครับ เด็กๆ วัยรุ่น วัยผม ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าเกิน 40 หรือพุงเยอะเข้ายากหน่อย แต่ผม 170 นั่งสบายๆครับ ที่วางเท้าต้องขอ แถว 2 ช่วยนิดนึงครับ

odyssey 2.4EL ชุดที่ขายไทยนี้ต่างกับตัว Absolute ตรงช่วงล่าง ล้อ และป้ายเท่านั้นครับ

ส่วนผม งบไม่ถึงเลยจัดตัวเก่า พร้อมส่วนลด หกแสนแทนครับ ได้ Ultimate care 5 ปีเพิ่มด้วย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 18:43:11 »

อ้า........ อยากอ่าน อยากอ่าน อยากอ่าน

y2_young

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 19:50:57 »
Volk caravelle ที่บ้านใช้อยู่ครับ คุณพ่อผมจับเปลี่ยนโช๊คหลังเป็น Sachs Super touring บวกกับเปลี่ยนยางตระกูลนุ่มเงียบ ตอนนี้ใช้ยาง Yoko V551 advan db สเปคยาง 235/50 ขอบ18 โดยรวมนุ่มขึ้นครับ แต่ยังมีกระด้างอยู่บ้างในเมือง ส่วนในเรื่องของทางตรงไม่มีปัญหาครับ ความเร็วสูงยังนิ่งใกล้เคียงแบบเดิม เสียแต่ถ้าเข้าโค้งหนัก ท้ายจะเอียงเยอะกว่าเดิมอยู่ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 19:58:03 »

อ้า........ อยากอ่าน อยากอ่าน อยากอ่าน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 20:42:25 »
ขอบคุณครับ Alphardตัวเเรกเคยใส่TEINแบบปรับไฟฟ้า4ต้นในรูป ปรับนุ่มสุดเวลาเจอรอยต่อแข็งปั๊กๆเลยครับ ต้องถอดทิ้ง ตอนนี้ยังเก็บไว้พร้อมชุดEDFCด้วยครับ

ขายรึเปล่าครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 21:43:52 »
kYB SR ถือเป็นของดีราคาไม่แรงครับ

Tein SS ปรับนิ่มสุดไม่ดีน่ะครับ ผมว่าปรับ 12 หน้าหลัง หรือให้ช่าง ATP ปรับให้จบง่ายกว่าครับ

แต่ผมชอบน่ะ ใส่ใน Freed แล้วหนึบกว่าติดรถ ไม่โยน แต่รอยต่อถนนมีดีดบ้าง ผู้ใหญ่รับได้มากกว่าของติดรถครับ

กับอีกคันติดใน Teana J32 แข็งขึ้นเยอะมาก หาความนิ่มแบบเดิมไม่เจอ แต่ไม่กลัวโค้งแทน พอใจระดับหนึ่งเพราะล้อ 19" มีส่วน

อีกคัน Mazda3 ตัวแรก ใส่แล้วดีดเป็นม้าเลย ชอบของเดิมมากกว่า แต่หนึบ แน่น แข้งโป้กเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 21:54:20 »
คุณNineklao ผมรบกวนขอพิกัดหลังไมค์ได้มั๊ยครับว่า 0 ไหนครับส่วนลดเร้าใจมาก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 06:13:56 »
ขอบคุณคุณJimmyและทุกท่านนะครับ TEINให้ช่างATPปรับและสอนแล้วครับเวลาเจอรอยต่อมันกระด้างคุณพ่อท่านไม่ชอบครับ ท่านชอบนุ่มแน่นแบบBenz S Classครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:06:15 »
Tein ต้องดูรุ่นไหน ถ้าพวกsingle tube สไลเกลียวเห็นแข็งทั้งนั้น แต่ถ้าพวกแนว mono tube อย่าง mono flex สไลกระบอกจะนุ่มกว่าเยอะเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:17:50 »
เกรงว่ามาตรฐานคนนั่งสูงเกินกว่าถนนเมืองไทยซะแล้ว
เทยิ่นปรับไฟฟ้านี่ยอดกว่าเอสอาร์กระบอกฟ้าอีก

เทยิ่นยังมีคนอยากลิ้มลองเยอะ เปลี่ยนแทนโช๊คเก่าที่นิ่มย้วย ขายที่ไหนบอกเพื่อนๆด้วยนะครับ  :)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 17:48:20 »
คุณNineklao ผมรบกวนขอพิกัดหลังไมค์ได้มั๊ยครับว่า 0 ไหนครับส่วนลดเร้าใจมาก

ศูนย์ผมมีคันเดียวครับ

บางพลี_ สีขาว 2 คัน 1.99

พระราม 2_ 2.057 ต่อได้ 2.0

ทุกที่ที่เหลือ ต้องโทรถามครับ แต่ ฮอนด้าเขาลด 5 แสนแค่นั้น แต่ที่ได้ 1.99 เพราะเคยคุยก่อน ส่วนที่ผมได้ ไปเจอโดยบังเอิญครับ แถวนนฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2013, 17:50:37 โดย NineKlao »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 19:33:28 »
เกรงว่ามาตรฐานคนนั่งสูงเกินกว่าถนนเมืองไทยซะแล้ว
เทยิ่นปรับไฟฟ้านี่ยอดกว่าเอสอาร์กระบอกฟ้าอีก

เทยิ่นยังมีคนอยากลิ้มลองเยอะ เปลี่ยนแทนโช๊คเก่าที่นิ่มย้วย ขายที่ไหนบอกเพื่อนๆด้วยนะครับ  :)
จะเอาไหมละครับ? ผมขายให้ถูกๆเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:17:53 »

จะเอาไหมละครับ? ผมขายให้ถูกๆเลย
ขอบคุณครับ แต่ผมพึ่งใส่นิวเอสอาร์มาแล้ว
มาเพิ่มเติมนิดผมว่าโอดิสซี่ยังอยู่ในขนาดที่สูสีเอสติม่าอาจจะเล็กกว่าด้วยซ้ำ เพราะเอสติม่านั่งแถวสามสบายแบบนั่งท่าปกติ
เคยใช้อัลพาร์ดมาเกรงว่าจะอึดอัด ฮอนด้ายังมีรุ่นที่ใหญ่กว่าในชื่อ อีลีซีออง ครับ ขนาดจะเล็กกว่าอัลพาร์ดแต่นั่งสบายดี รถดูไฮเพอฟอแมนซ์กว่าเยอะเลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 14:44:22 »

ขอบคุณครับ แต่ผมพึ่งใส่นิวเอสอาร์มาแล้ว
มาเพิ่มเติมนิดผมว่าโอดิสซี่ยังอยู่ในขนาดที่สูสีเอสติม่าอาจจะเล็กกว่าด้วยซ้ำ เพราะเอสติม่านั่งแถวสามสบายแบบนั่งท่าปกติ
เคยใช้อัลพาร์ดมาเกรงว่าจะอึดอัด ฮอนด้ายังมีรุ่นที่ใหญ่กว่าในชื่อ อีลีซีออง ครับ ขนาดจะเล็กกว่าอัลพาร์ดแต่นั่งสบายดี รถดูไฮเพอฟอแมนซ์กว่าเยอะเลย
อ้อ ลูกค้าTEINเหมือนกัน วัยรุ่นคงชอบแบบนี้แต่ผู้ใหญ่เค้าไม่ค่อยชอบช่วงล่างสไตล์นี้ครับ
ขอบคุณครับแต่ผมกำลังพูดถึงOdysseyใหม่นะครับ คุณJIMMYก็อธิบายไว้แล้วว่ารุ่นใหม่ใหญ่กว่าเก่าและไม่มีElysionแล้วครับ เอสติม่าเล็กกว่าOdysseyใหม่อีกนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 18:16:51 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลผมไม่ได้อัพเดทตัวใหม่เลย ผมยังจำภาพโอดิสซี่ก่อนนี้อยู่ ส่วน อีลีซิออง นี่ดับชีวิตแล้วด้วย เสียดายจัง รถหรูคนใช้น้อยดี