ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Escape ภจ.373X รู้ตัวไหมว่า ทำอะไรลงไป!!!!!!!  (อ่าน 11884 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=892:ford-escape-3734-----&catid=79:safety-on-board&Itemid=55

Safety On Board ตอนใหม่ล่าสุด

เพิ่งเจอเหตุการณ์นี้กับตัวขึ้นมาหมาดๆ กับ เนย น้องในทีมเว็บของเรานั่นเองครับ

ขับช้าๆ เจอคนขับแบบนี้ รถเราก็เสียหายได้เหมือนกัน..

เฮ้อออออออออออออออออออออออ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:07:19 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
Re: Ford Escape ภจ.373X รู้ตัวไหมว่า ทำอะไรลงไป!!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 00:17:42 »
ไม่เป็นไรมากก็ดีแล้วครับ
เสียใจด้วย น้องโปเต้บั้นท้ายไปแล้ว
ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันประเภทเปิดไฟเลี้ยวปุ๊ปหักปั๊บ
ไม่ดูรถข้างหลังเลย >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:07:35 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Re: Ford Escape ภจ.373X รู้ตัวไหมว่า ทำอะไรลงไป!!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 00:43:36 »
เดี๋ยวนี้คนไทยเป็นอะไรกัน ขับรถกันแย่มากๆ ผมละเบื่อจริงๆ  >:(

พวกเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว บางทีผมจะคิดซะว่าพวกมันนิ้วด้วนหรือไม่ก็พิการทางสมองไปซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:07:48 โดย J!MMY »
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:13:02 »
นึกจะเลี้ยวก็เลี้ยว - -"

คนไทยนี่บางทีก็แปลกนะครับ สงสัยคิดว่าตัวเองโตมาแบบอเมริกัน ขับรถ ชิดขวา ไม่เว้นแม้กระทั่ง "มอไซค์"

ปล. รถสวยนะครับ ไม่น่าโดนชนแบบนี้เลย แต่ไม่เป็นไรครับ แล้วๆกันไป ถือซะว่าปล่อยผี ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:08:01 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:14:04 »
สันดานมากคับ เกลียดมากเลยพวกแบบนี้

เคยเจอแบบว่ามาเลนพิเศษคับ หงุดหงิดมากโดนแซงหลายคันต่อคิวมาตั้งนาน

ตรงสี่แยกรัชดาสุทธิสารอ่ะคับ เบียดไม่ให้มันเข้าคับเบียดๆไปเรื่อยๆ มันจะเข้าให้ได้

ก็ไม่ให้เข้าคับมันก็ไปติดอยู่ตรงหน้าเป็ดย่างนาทองคับ เยื้ยงๆรถผมไปทางข้างหน้านิดหน่อย

มันก็หันหน้ามาชูนิ้วกลางใส่ผม ตอนแรกว่าจะชูนิ้วกลางกลับใส่มันแต่กลัวมันมีปืน 55+

เลยไม่ได้ชูนิ้วกลางกลับใส่มันคับ แล้วมันก็เข้ามาได้แต่มาต่อท้ายผม เสร็จแล้วเค้าก็

เปิดไฟสูงใส่ครับ แต่ผมไม่สนใจ 55+ สะใจมากคับวันนั้น

ปล.รถผม ae92GTi  รถเค้า fortuner คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:08:18 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:21:23 »
พี่จิมมี่แก้ไขเลขทะเบียนด้วยครับ ไม่ตรงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:08:36 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:44:21 »
คงต้องถือว่าฟาดเคราะห์ต้อนรับอายุ 25 ไป และดีที่ไม่หนักไปกว่านี้ จริงๆ ผมเห็น escape เบนหัวออกมานิดหน่อยแต่จอดสงบนิ่งอยู่เฉยๆ ผมซึ่งมาทางตรงได้ชะลอความเร็วเพื่อระวัง พร้อมกับยกไฟสูงเตือนคุณแล้ว (เมืองไทยนะครับ ไฟสูงไม่ได้ใช้สำหรับให้ทาง) คุณก็หยุดนิ่งแต่ทีแรก แต่พอผมกำลังจะผ่านคุณไป คุณจะเร่งรถกระโจนออกมาทำไมครับ ดีนะว่าคนขับมอเตอร์ไซค์ไม่เป็นอะไรมากและรถผมเองก็ไม่ได้เสียหายมาก

คราวหน้า คราวหลัง ระวังหน่อยนะครับ
ขอบคุณมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:08:49 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ poramet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 05:22:08 »
คนและรถไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ ถือว่าฟาดเคราะห์เพราะพวกไม่ระมัดระวังทำชาวบ้านเดือดร้อน
เข้ามาอ่านที่นี่ตั้งแต่เริ่มเปิดเว็บแล้วครับแต่ไม่ได้สมัครสมาชิก เห็นกระทู้นี้แล้วเลยสมัครเพื่อจะได้โพสต์มั่ง

เหตุการณ์เหมือนกับที่ผมโดนเมื่อ 4 ปีก่อน ตอนนั้นเข้าเบญจเพศพอดี
รถผมชนกับรถที่ตัดหน้ากระทันหัน แล้วเสียหลักออกไปอีกเลนส์ แต่คันที่ตามหลังมาสอยนี่ไม่ใช่มอเตอร์ไซค์ครับเป็นปิ๊กอับคันโต
ผลออกมารถผมหมุนไป 1 ตลบ ลอยจากเลนส์กลางขึ้นไปจอดอย่างเรียบร้อยบเกาะกลางหันหัวกลับมาอีกฝั่งนึง
และปิ๊กอับก็เด้งเข้ามาจอดขนานในทิศทางตรงกันข้าม ทั้งสองคันจอดอย่างเป็นระเบียบบนเกาะกลาง คนผ่านไปผ่านมาคงงงว่ามันขึ้นกันไปได้ไง
และรถตัวซวยคันที่ตัดหน้าก็ขับหนีไปด้วยความรวดเร็ว

เหตุการณ์นั้นทำผมเสียทั้งเวลา เสียทั้งเงิน รถต้องซ่อมไปแสนกว่า (ประกันชั้น 3 ต้องซ่อมรถตัวเอง)
ส่วนรถปิ๊กอับที่ร่วมชะตากรรมด้วยกันก็คงโดนไม่น้อยไปกว่ากันแต่เค้าประกันชั้น 1
ในเบื้องต้นตำรวจตัดสินว่าเป็นเหตุสุดวิสัย ผู้กระทำผิดหลบหนี
จากนั้นต้องไปจราจรกลางเพื่อบันทึกหลักฐาน และต้องขึ้นศาลเพราะทำต้นไม้บนเกาะกลางเสียหาย โดน กทม.ฟ้อง (ไม่ต้องจ่ายเพราะเป็นความรับผิดชอบของประกันแต่เสียเวลา)
แต่ศาลตัดสินยังไงผมก็ไม่รู้ ผมไปเป็นแค่พยานให้บริษัทประกัน

คิดย้อนกลับไปถ้าเลยไปเลนส์ตรงข้ามผมอาจไม่ได้มานั่งโพสต์ตรงนี้ เพราะถนนเส้นที่เกิดอุบัติเหตุใช้ความเร็วสูงเป็นส่วนใหญ่
แต่ผมก็ได้ประสบการณ์ครั้งสำคัญจากพี่ตำรวจที่คุยกันถูกคอดีว่า ถ้าโดนตัดหน้าไม่ต้องหักหลบให้พยายามเบรค ถ้าไม่พ้นก็สอยเลย ให้คู่กรณีหนีไม่ได้
เพราะหากหักหลบรถเราอาจไปชนสิ่งก่อสร้างข้างทาง หรือรถคันอื่นได้ เราอาจเป็นฝ่ายผิดและซวย แต่ที่ครั้งนี้ที่ผมไม่ผิดเพราะมีรถด้านที่ชนกับไอ้คันที่หนีไป
แต่ถ้าผมหลบพ้นและไม่มีรอยจากการชนคันที่หนีผมอาจซวยกว่านี้เพราะจะโดนข้อหาเปลี่ยนเลนส์กระทันหัน
จากนั้นรถที่บ้านผมทุกคันก็จับทำประกันชั้น 1 หรืออย่างน้อย 3 พิเศษทั้งหมด

สุดท้ายก็ขอให้ทุกท่านขับรถด้วยความระวัง อย่าประมาทและใช้ความเร็วสูงเกินความจำเป็นนะครับ ถึงเราไม่ชนเค้าก็อาจมีพวกไม่ระวังมาชนเราอีก เกิดพลาดขึ้นมาหนักจะได้เป็นเบา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:09:03 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 07:04:20 »
ขับรถเมืองไทยต้องระวังให้มาก เหมือนที่น้องเนยทำคือได้ระวังไว้ก่อน เห็นคันข้างๆทำอะไรประหลาดเราต้องรีบระวังทันที ที่สำคัญ บ้านเราพวกเห็นแก่ตัวเยอะ เห็นคันหน้าเปิดไฟเลี้ยวขอทางเป็นเหยียบเข้ามาปิดทันที พอเป็นแบบนี้เข้า คนที่จะเปลี่ยนเลนเลยต้องเล่นทีเผลอ หรือเปลี่ยนเลนทันทีหลังเปิดไฟเลี้ยว ทีนี้พอเปลี่ยนทันทีก็ไม่ได้สังเกตุให้รอบคอบอาจเพราะอีกคันอยู่ในมุมอับพอดี ถ้าสังเกตุรอบคอบก็ช้างุ่มง่าม ถูกด่าอีกว่าขับรถไม่เป็น นี่คือปัญหาของบ้านเรา น้ำใจคนเหือดแห้งหายไปหมด เพื่อนร่วมงานผู้หญิงเคยบอกว่ากว่าจะมาถึงที่ทำงานได้ใช้เวลาสองชั่วโมงกว่า ผมก็สงสัยว่าทำไมในเมื่อผมก็ใช้เส้นทางเดียวกันแต่ใช้เวลาแค่ชั่วโมงกว่า เจ๊แกก็บอกว่าแกขับอยู่เลนไหนเลนนั้นเป็นส่วนใหญ่เพราะไม่กล้าเปลี่ยนเลน เปิดไฟเลี้นวปุ๊ป รถที่ขับเปิดช่องอยู่ก็จี้มาปิดปั๊ป เพราะฉะนั้นแกเลยต้องเปลี่ยนเลนล่วงหน้าไว้ก่อน

ที่ประเทศอื่น เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟถูกจับ ถ้าเพื่อนร่วมทางเปิดไฟแล้วคุณวิ่งไปปิดเขาคุณก็ถูกจับ แต่บ้านเราไม่มีใครสนใจ ขนาดตำรวจจราจรที่มีหน้าที่บังคับใช้กฎจราจรเพื่อความปลอดภัยของการใช้ถนนมันยังกระโดดผลุงออกมาจับจนรถจะชนกันตาย กลายเป็นบังคับใช้กฎเพื่อให้เกิดอุบัติเหตุ แต่ก็ไม่เห็นผู้มีอำนาจคนไหนสนใจ

กลายเป็นมาช่วย J!MMY บ่นอีกคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:09:18 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:12:28 »
คนแบบนี้ไม่อยากจะเจอเล้ยย เห้ออขับรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:09:31 โดย J!MMY »
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ namqem

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:18:56 »
ถ้าเป็น ตจว. ขอเถอะครับกับมอเตอร์ไซค์ ถนนบางสายที่ตัดใหม่ส่วนใหญ่จะมีเลนของมอเตอร์ไซค์ให้ใช้แล้ว ใช้มันเถอะครับ เลนของรถ เค้าเป็นเหล็กทั้งคัน คุณจะเอาเนื้อคุณไปเสี่ยงทำไม ผมไม่เข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:09:43 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ aUNg-pAo

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:33:37 »
ทำใจ สถานเดียวครับ.......
ตอนเมื่อ 3 เดือนก่อนหลังจากเหตุการณ์ครั้งนั้น ก็ไปบ๊ะกับพี่มอไซค์มาเหมือนกันครับ
รถเราจะเลี้ยวซ้าย ก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายมาแต่ไกลแล้วพอจะเลี้ยวก็ชะลอรถแล้วก็เริ่มหักเลี้ยว

พี่มอไซค์ก็วิ่งซ้ายมา แล้วก็พุ่งชนประตูหน้าซ้ายรถเราซะงั้น
ผมไม่ได้เป็นอะไรมาก แค่คิดว่า อะไรอีกแล้วว่ะเนี่ยตรู...ช่วงนี้
พี่มอไซค์ ก็บาดเจ็บ ปวดเมื่อยกันไป

เห็นไม๊ครับ ขนาดเราขับมาถูกต้องทุกอย่าง และมอไซค์ก็อยู่เลนซ้ายถูกต้องทุกอย่าง
แต่ถ้ามีใครคนใดคนนึงที่ใจร้อน วู่วาม ขาดความระวัง อุบัติเหตุมันก็เกิดขึ้นได้.........

อย่างที่บอกแหละครับ.......ทำใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:09:59 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:39:54 »
แถวบ้านผมมีบ่อยครับ เลี้ยวไม่เปิดไฟ มอเตอร์ไซพวกวัยรุ่นขับยิ่งแล้วใหญ่ บางทีเปิดเลี้ยวซ้ายแต่ดันเลี้ยวขวา แทบไม่อยากขับรถเก๋งละ อยากได้กระบะยกสูง จะได้ไม่ต้องหักหลบมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:10:15 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:45:34 »
ขอบอกว่า ถนนนี้ประจำ เจอมาทั้งคนขับแบบนักเลง จะรีบไปไหนก็ไม่รู้ และแบบหวานเย็นเจี๊ยบ วันไหนแค่คิดจะเข้าถนนนี้แทบจะต้องระวังอย่างสูงเลย กลัวถูกชน(ไม่ก็โดนเร่งแล้วไปชนเขา)

ปล งงคนขับรถสมัยนี้ว่า จะเก็บไฟหน้าไปประดับต้นคริสมาสที่หน้า เซนทรัลเวิลล์หรือไง ไม่เป็นกันเลยในเวลาเปลี่ยนเลน แล้วไอ้คนที่อยู่เลนนั้น ถ้าเขาไม่เห็นคุณแล้วคุณออกมาเขาก็ชนคุณ คุณก็ผิด ไอ้คนถูกก็เสียเวลา เสียอารมณ์ เลิกเถอะ พฤติกรรมนี้เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:10:27 โดย J!MMY »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:51:53 »
ทำใจ.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:10:41 โดย J!MMY »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:41:01 »
ขอบอกว่า ถนนนี้ประจำ เจอมาทั้งคนขับแบบนักเลง จะรีบไปไหนก็ไม่รู้ และแบบหวานเย็นเจี๊ยบ วันไหนแค่คิดจะเข้าถนนนี้แทบจะต้องระวังอย่างสูงเลย กลัวถูกชน(ไม่ก็โดนเร่งแล้วไปชนเขา)

ปล งงคนขับรถสมัยนี้ว่า จะเก็บไฟหน้าไปประดับต้นคริสมาสที่หน้า เซนทรัลเวิลล์หรือไง ไม่เป็นกันเลยในเวลาเปลี่ยนเลน แล้วไอ้คนที่อยู่เลนนั้น ถ้าเขาไม่เห็นคุณแล้วคุณออกมาเขาก็ชนคุณ คุณก็ผิด ไอ้คนถูกก็เสียเวลา เสียอารมณ์ เลิกเถอะ พฤติกรรมนี้เนี่ย

ด้วยความเคารพ

"นักเลง" หมายถึงคนที่มีจิตใจห้าวหาญ ไม่กลัวใคร กล้าที่จะเสี่ยง กล้าที่จะยอมรับความจริง เป็นคนที่มีเกียรติน่ายกย่องนับถือ

สำหรับคนขับ ฟอร์ด เอสเคป ภจ 3747 สมควรจะถูกเรียกว่า "เกรียน" หรือ "กุ๊ย" มากกว่าครับ

เพื่อนผมเคยบอกว่าเคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน

พ่อของเพื่อนกำลังจะขับรถไปต่างจังหวัดกับแม่และญาติผู้ใหญ่ของเพื่อนผม เพื่อไปร่วมงานศพ ระหว่างทางก็เจอเกรียนเตอร์ไซค์คันนี้กลับรถตัดหน้า แล้วรถล้ม ซึ่ง พ่อเพื่อนผมเบรคทัน และลงไปดูมอไซค์ว่าเป็นอะไรไหม แล้วก็มีรถกระบะวัยรุ่นขับมาเสยท้่ายรถพ่อเื่พื่อนผมเต็มๆจนญาติผู้ใหญ่ของเพื่อนผมเสียชีวิตไปคนหนึ่ง ระหว่างนั้น เกรียนเตอร์ไซค์คันนี้รีบติดเครื่องและบิดหนีไปทันที คนขับกระบะที่เป็นวัยรุ่นอ้างว่า เขาก้มลงไปเก็บของเลยขับชน และ ประกันภัยเพิ่งขาดไปไม่กี่วัน รถพ่อเพื่อนผมเสียหายค่อนข้างหนักจนต้องซ่อมขายไป(เห็นเพื่อนบอกว่าต้องตัดท้ายมาใส่แทนเลย) ผมไม่แน่ใจว่าประกันเขาเก็บค่าเสียหายกันอย่างไร ท้ายสุด เพื่อนผมบอกว่าคนที่ซื้อต่อไปก็บ่นเหมือนกันว่ารถวิ่งไม่ดีเท่าไหร่ แต่เขาก็รู้ว่าคันนี้เคยชนหนักมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:10:59 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:47:32 »
เพิ่งไปอ่านกระทู้อีกเวปเรื่องจอดรถบนทางด่วนดูพลุเหมือนกัน แถมตอนพลุจบ กลับรถวิ่งย้อนศรกันบนทางด่วนอีก
ทำอะไรตามใจคือไทยแท้จริงๆ

คนทำถูกกม.ได้แค่ระวังตัวครับ
เสียใจกะเนยด้วย เบญจเพศโดนแค่นี้ถือว่าโชคดีแล้ว
น้องที่อู่ที่รถไฟไหม้ทั้งคันน่ะ เบญจเพศเหมือนกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:11:17 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:24:33 »
เรื่องนี้จะไม่มีอุบัติเหตุ ถ้ามอเตอร์ไซค์ขับถูกเลน

ผมจะมีน้ำให้กับมอเตอร์ไซค์เลนซ้ายเท่านั้น ต่อให้ขับช้า หรือ เร็วขนาดไหนถ้าผมจะเข้าซ้ายผมจะให้เค้าไปก่อน หรือถ้าเข้าไปแล้วไม่เบียดเบียนเค้าก็จะค่อยๆเข้าไป
แต่ถ้าเป็นเลนขวาและกลางแล้ว ผมจะเปลี่ยนเป็นใจดำไปทันที ถ้าจะแซงก็หาจังหวะเองแล้วกัน ขับช้าจะบีบแตร่ด่าลั่นทุ่งโดยไม่สนใจ ชายหรือหญิง

ผมเคยถูกมอไซค์กินกระจกมองขวาไปรอบเพราะมันวิ่งเลนขวาแล้วมันก็หนี ไอ่สลัดเอ้ย หันหัวกลับมาพงกหัวไม่รู้ว่ามันขอโทษหรือดูการกระทำของมัน แล้วมันก็ขับหนี ตั่งแต่วันนั้นมาไม่ถูกกับมอเตอร์ไซค์เลนขวาอีกเลย
อีกเคส
ขับย้อนสอน ป้ากะหลานขับมาไม่มีใบขับขี่อีก ผมกำลังจะออกรถจากซอย ปล่อยคลัชเหยียบคันเร่งพอดีรถแค่พุ่งไม่ถึงเมตร ป้าแกก็โผล่่มาซัดเต็มเหนี่ยวเลย กระจังหน้าบัมเปอร์หน้าเป็นรอยยาวววววว แล้วผมลงจากรถมาดูมาถึงแกด่าผมใหญ่เลยขับรถอะไรไม่ดูรถซ้าย ผมก็ฉุดแตกเลยไม่ด่าแต่ผมเรียกประกันเลยไม่สนใจ และโทรเรียกตำรวจมา ช่วงนั้นหลานแกก็ร้อง เด็ก6ขวบได้ ป้าแกก็บอกให้ผมชดใช้ค่าเสียหายเรื่องรถและค่าทำขวัญหลานเค้าด้วย ผมก็เลยบอกผมโทรเรียกประกันแล้วเดียวยังงัยคุยกับประกันเองแล้วกัน
เรื่องค่าทำขวัญหลานป้า มอไซค์ป้า ผมไม่อยากคุยด้วย โชคดีวันนั้นพ่อผมนั่งมาด้วย ถือว่าเป็นบุญของป้า พ่อผมก็ไปคุยกับป้าว่ามีใบขับขี่ไหมแกบอกไม่มีหรอกแกเลยบอกให้ผมโทรไปยกเลิกประกัน บอกว่าเคลียร์กันได้แล้ว
แต่ยังเรียกตำรวจมา รอตำรวจ10นาที ตำรวจมาถึงเค้าก็บอกเลยว่าป้าผิด ย้อนสอนแถมไม่มีใบขับขี่ด้วย(นึกในใจทีกรูแล้ว) ผมเลยเล่นต่อเลยว่า เดียวผมเรียกประกันมากเคลียร์เรื่องรถชนต่อแล้วกันเรื่องค่าทำขวัญหลานป้าด้วย และป้าคงต้องเคลียร์ค่าประกันให้ผมแล้วกัน เดี่ยวค่าทำแผลผมจ่ายให้ ป้าแกเลยเงียบเลยสุดท้ายพ่อผมไปคุยกับตำรวจ แล้วญาติป้าทั้งหลายก็มาถึงที่เกิดเหตุมาด่าผมใหญ่เลย สุดท้ายผมเลยให้ตำรวจคุย ว่าป้าแกขับรถผิดย้อนสอนไม่มีใบขับขี่ เค้าไม่เรียกประกันมาก็บุญแล้ว ญาติแกเงียบกันทั้งบางเลย
ผมเลยนั่งอยู่แต่ในรถโมโหก็โมโห พ่อผมกลับขึ้นรถมาแกบอกว่าจ่ายค่าทำขวัญ+แผลไปอีก 500 แค่ถลอก ผิดแล้วยังได้ตังส์อีก โอ้ยยยยย คนไทยใจดีแบบผิดๆ

อย่าคิดว่ารถเล็กแล้ววิ่งได้ทุกที ทุกเวลา รถใหญ่ต้องหลบ สำหรับผม ชนเป็นชน ไม่เอาถึงตายแค่อยากเรียกประกันให้สำนึกเท่านั้น เจ็บมากเจ็บน้อยไม่สนและไม่จ่ายค่ายาให้ด้วย เราถือว่าไร้ระเบียบวินัยกันเอง จะว่าแล้งน้ำใจก็ได้

ส่วนเรื่องไฟเลี้ยวรถใหญ่ทำใจแล้วครับ

วินัยจราจร สะท้อนเรื่องบนเตียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:11:32 โดย J!MMY »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:29:21 »

วินัยจราจร สะท้อนเรื่องบนเตียง

เอ่อ....+100 แต้ม!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:11:56 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:41:34 »
ผมคิดว่าชนชาติไทยไม่เหมาะสมที่จะได้รับการปกครองแบบประชาธิปไตเลย คนไทยควรจะอยู่ใต้การปกครองระบอบคอมมิวนิสต์มากกว่า!!!!  >:(

ทุกๆเรื่องไม่ว่าจะระเบียบวินัยจราจร การอยู่ภายใต้กฏหมาย  มารยาททางสังคม ความขยันขันแข็ง คนไทยมีจิตสำนึกในการทำตัวถูกต้องเลวร้ายมากที่สุดแล้ว!!! ไม่รวมถึงเรื่องของความมีน้ำใจในสังคมที่จะหดหายลงทุกวัน แต่โดยสันดานคนไทยแล้วมักง่ายใน DNA จริงๆ น่าอัปยศแต่ต้องยอมรับครับชาชาติบ้านเราไม่มีระเบียบวินัยเอาเสียเลยไม่ต่างจากคนป่า ที่บ้านเมืองเราวุ่นวายอาชญากรคนมักง่ายเต็มสังคมก็เพราะว่าความมักง่ายไม่ทำตามกฏเกณท์ของสังคมนี่แหละจนตอนนี้มันฝังรากลึกเกินจะถอนออกแล้ว เที่ยวคอยดูถูกคนโน้นคนนี้เค้าไอ้ลาวๆๆ แต่คนไทยไม่เคยก้มมองดูตัวเองเลยว่าชนชาติตัวเองเลวร้ายกว่าเค้าหลายสิบเท่าตัวนัก คนไทยมักจะอ้างประชาธิปไตยแต่ถ้าให้อธิบายถึงความหายของมันก็ไม่สามารถอธิบายได้ คนไทยมันใช้ความเป็นไทของตัวเองริดรอนสิทธิของคนอื่นเค้า  >:(

ถ้าหากคนไทยมีกฏหมายแล้วไม่สามารถทำตามได้ก็ควรจะถูกปกครองแบบเผด็จการให้เค้ากดขี่เฆี่ยนตีเหมือนวัวเหมือนควาย ต้องให้เค้าสนตะพายเดินซ้ายเดินขวา ใครที่ฝ่าฝืนกฏโดนลงโทษอย่างหนักสถานเดียว นั่นแหละครับหนทางเดียวที่จะเอาชนชาตินี้ให้อยู่ในกรอบได้ น่าอายฉิบ!!!  >:(

น่าจะลองเอาหมายเลขทะเบียนที่จดได้แล้วไปจ้างให้เค้าสืบหาครับ แล้วโทรไปหามันที่บ้านเลยว่ามันทำอย่างนี้แล้วจะรับผิดชอบยังไง???? อย่างน้อยให้ที่บ้านมันรับรู้ก็ยังดี ให้มันได้รับผลกระทบในสิ่งที่ทำลงไปเสียบ้าง กรณีที่คนลากหมาจนตายก็ตามได้จนรู้ตัวเจ้าของและเบอร์โทรศัพท์นี่แหละ  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:13:27 โดย J!MMY »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:00:14 »
ทำสันดานได้เข้ากับชื่อรุ่นรถ
มีอะไรกูก็เอสเคปไว้ก่อน คนอื่นช่างหัวมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:17:22 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:25:12 »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=892:ford-escape-3734-----&catid=79:safety-on-board&Itemid=55

Safety On Board ตอนใหม่ล่าสุด

เพิ่งเจอเหตุการณ์นี้กับตัวขึ้นมาหมาดๆ กับ เนย น้องในทีมเว็บของเรานั่นเองครับ

ขับช้าๆ เจอคนขับแบบนี้ รถเราก็เสียหายได้เหมือนกัน..

เฮ้อออออออออออออออออออออออ!!

น้องเนย จาก mazdaclub.net ใช่มัยครับ
 มีพวกแบบนี้เยอะมากครับ คุณจิมมี่
 และเค้าก็สะบัดก้นไปในทันที  ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:16:59 โดย J!MMY »
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:03:45 »
มันน่านักไอพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:16:27 โดย J!MMY »
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:22:35 »
ผมคิดว่าชนชาติไทยไม่เหมาะสมที่จะได้รับการปกครองแบบประชาธิปไตเลย คนไทยควรจะอยู่ใต้การปกครองระบอบคอมมิวนิสต์มากกว่า!!!!  >:(

ทุกๆเรื่องไม่ว่าจะระเบียบวินัยจราจร การอยู่ภายใต้กฏหมาย  มารยาททางสังคม ความขยันขันแข็ง คนไทยมีจิตสำนึกในการทำตัวถูกต้องเลวร้ายมากที่สุดแล้ว!!! ไม่รวมถึงเรื่องของความมีน้ำใจในสังคมที่จะหดหายลงทุกวัน แต่โดยสันดานคนไทยแล้วมักง่ายใน DNA จริงๆ น่าอัปยศแต่ต้องยอมรับครับชาชาติบ้านเราไม่มีระเบียบวินัยเอาเสียเลยไม่ต่างจากคนป่า ที่บ้านเมืองเราวุ่นวายอาชญากรคนมักง่ายเต็มสังคมก็เพราะว่าความมักง่ายไม่ทำตามกฏเกณท์ของสังคมนี่แหละจนตอนนี้มันฝังรากลึกเกินจะถอนออกแล้ว เที่ยวคอยดูถูกคนโน้นคนนี้เค้าไอ้ลาวๆๆ แต่คนไทยไม่เคยก้มมองดูตัวเองเลยว่าชนชาติตัวเองเลวร้ายกว่าเค้าหลายสิบเท่าตัวนัก คนไทยมักจะอ้างประชาธิปไตยแต่ถ้าให้อธิบายถึงความหายของมันก็ไม่สามารถอธิบายได้ คนไทยมันใช้ความเป็นไทของตัวเองริดรอนสิทธิของคนอื่นเค้า  >:(

ถ้าหากคนไทยมีกฏหมายแล้วไม่สามารถทำตามได้ก็ควรจะถูกปกครองแบบเผด็จการให้เค้ากดขี่เฆี่ยนตีเหมือนวัวเหมือนควาย ต้องให้เค้าสนตะพายเดินซ้ายเดินขวา ใครที่ฝ่าฝืนกฏโดนลงโทษอย่างหนักสถานเดียว นั่นแหละครับหนทางเดียวที่จะเอาชนชาตินี้ให้อยู่ในกรอบได้ น่าอายฉิบ!!!  >:(

น่าจะลองเอาหมายเลขทะเบียนที่จดได้แล้วไปจ้างให้เค้าสืบหาครับ แล้วโทรไปหามันที่บ้านเลยว่ามันทำอย่างนี้แล้วจะรับผิดชอบยังไง???? อย่างน้อยให้ที่บ้านมันรับรู้ก็ยังดี ให้มันได้รับผลกระทบในสิ่งที่ทำลงไปเสียบ้าง กรณีที่คนลากหมาจนตายก็ตามได้จนรู้ตัวเจ้าของและเบอร์โทรศัพท์นี่แหละ  >:(

เรื่องที่ผมว่าน่ากลัวกว่า คือ กฎหมายที่ออกโดยคนที่มีจิตใจแอบแฝง ไม่เป็นธรรม หรือเลวโดยสันดาน
แล้วต้องมาบังคับใช้พวกเรา หนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:16:43 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:30:54 »
ขอร้องเหอะครับ

ทั้งในกระทู้นี้

หยุดทะเลาะกันซะทีเหอะ

และบนท้องถนน

ควรมีมารยาทกับเพื่อนร่วมทางให้มากกว่านี้

จะให้ต้องมีการสูญเสียอีกเท่าไรกัน

ถึงจะสำนึกกัน

-_-"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:15:41 โดย J!MMY »
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:45:36 »
ก็จริงครับที่ถ้าผู้นำเป้นตะกวดอีกจะยิ่งไปกันใหญ่เลย แต่ถ้ามีผู้นำที่ดีการจัดทิศทางระเบียบในประเทศไทยจะเป็นไปโดยง่ายแน่ๆ เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาผมไปต่างจังหวัด รถที่ขับได้แย่ๆทุกคันทะเบียนกรุงเทพมหานครทั้งนั้นเลย พวกมาติดไฟแดงสี่แยก รถเลนอื่นไม่มาเลยฝ่าไฟแดงซะเลยแถมไม่ได้ฝ่าธรรมดาซะด้วยเพราะแทรกช่องแคบๆแซงหน้าคันแรกที่ติดอยู่ที่ไฟแดงไปเลย เห็นแล้วก็อนาถ ตอนนี้มันเป็น"กรุงของคนบาป" มากกว่า" กรุงที่เทพสิงสถิตย์"ซะแล้ว   :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:15:53 โดย J!MMY »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 15:25:52 »
k jimmy คับ ทะเบียนที่มันขึ้นในหัวข้อหน้าแรกมันคนละทะเบียนกันน่ะครับ

รบกวนแก้หน่อยครับเดวเป็นเรื่อง ^^'
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:16:03 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 15:59:01 »
ผมขอประณามมันอีกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:15:25 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 17:39:23 »
คราวหน้าก็ไม่ต้องหลบ ชนกับมันไปเลย

อู่ SMV รออยู่

เสียใจด้วยเนย ดีกว่าพี่นะ โดนชน ยุบจนเหลือแต่ประตูหน้า  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:15:08 โดย J!MMY »
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 17:50:56 »
ถือว่าฟาดเคราะห์ไปหละกันครับ
ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 19:14:37 โดย J!MMY »