ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย?? MAZDA CX-5 ประหยัดน้ำมันจริงๆ หรือ !!!  (อ่าน 44241 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
         สืบเนื่องมาจากผมได้อ่านนิตยสารรถยนต์ ThaiDriver ในเครืออินสไพร์ ในคลอลัม CX-5 ที่บินไปทดลองขับ
กันถึงนิวซีแลนด์ (คุณ J!MMYก็ถูกเชิญให้ไปร่วมทดสอบคาราวานเดียวกัน) ซึ่ง CX-5 มีเครื่องยนต์ 2แบบ 3ขุมพลัง
-เครื่องยนต์เบนซิน 2.0ลิตร ระบุอัตตราสิ้นเปลือง เฉลี่ย 16.4 กม./ลิตร
-เครื่องยนต์เยนซิน 2.5ลิตร ระบุอัตตราสิ้นเปลือง เฉลี่ย 15.2 กม./ลิตร
-เครื่องยนต์ดีเซล 2.2ลิตร ระบุอัตตราสิ้นเปลือง เฉลี่ย 18 กม./ลิตร

แต่จากที่ผมได้อ่านคลอลัมการขับทดสอบที่ประเทศนิวซีแลนด์ ที่ผ่านมานั้นผมเกิดความสงสัยเป็นอย่างมาก
เกี่ยวรถรถยนต์ CX-5 SktActiv ว่าประหยัดน้ำมัน ตามที่ผู้ผลิต ระบุไว้จริงๆน่ะเหรอ เพราะผลการทดสอบจาการขับขี่
จริง ผลที่ออกมามันไม่ต่างอะไรจากSUV/PPV ที่ออกจำหน่ายในบ้านเราสักเท่าไรเลย เผลอๆเรียกว่าซดกว่าด้วยซ้ำ
การขับขี่จะเฉลี่ยจะอยู่ที่ประมาณ 100 กม./ชั่วโมง ซึ่งเป็นการขับแบบในชีวิตประจำวันจริงๆ โดยที่ค่าเฉลี่ยอัตตรา
สิ้นเปลืองน้ำมัน ผลออกมาดังนี้

-เครื่องยนต์เบนซิน 2.0ลิตร 11.24 กม./ลิตร(ในวันที่2/ช่วง1)+11 กม./ลิตร(ในวันที่2/ช่วง2)
-เครื่องยนต์เยนซิน 2.5ลิตร 9.9 กม./ลิตร(ในวันแรก)
-เครื่องยนต์ดีเซล 2.2ลิตร 13.5กม./ลิตร(ในวันแรก)

จึงเกิดคำถามว่า CX-5ประหยัดจริงๆหรือ???ใช่ครับ การทดสอบเอาอะไรมากไม่ได้ เครื่องยนต์ที่นำมาขายในประเทศ
ไทย มีการเปลีย่นแปลงจากรุ่นที่ขับทดสอบในนิวซีแลนด์ ค่าน้ำมัน คุณภาพน้ำมัน ในประเทศเขาผมก็ไม่ทราบครับ
จึงขออยากให้คุณ J!MMY ได้ทดสอบและรีวิว CX-5 โดยเร็ววันนี้ เพราะการทดสอบของคุณ J!MMY จะขับเฉลี่ยที่
110 กม./ชม และทดสอบในไทย ใช้น้ำมันในประเทศ ผลการทดสอบ น่าจะตอบข้อสงสัยได้ดีกว่าแน่ๆ แต่ถ้าตัวเลข
ไม่ต่างจากที่ทดสอบที่นิวซีแลนด์มากนัก อย่างเช่น ในตัวเบนซิน2.5 นี่ ได้อาย CR-V Gen4 รุ่น 2.4เลยนะครับ

ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเพียงข้อสงสัยของตัวบุคคล(ผมและกลุ่มเพื่อนๆ)ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับทางสังคม ซึ่งนำมา
แชร์ความคิดเห็นเท่านั้น ซึ่งผมและกลุ่มเพื่อนๆ จะรอดูฟูลรีวิวจากคุณ J!MMY  .....ขอบคุณครับ ด้วยความเคารพ

แหล่งที่มาข่าวสาร นิตยสารรถยนต์ ThaiDriver ปีที่15 เล่มที่166 พฤศจิกายน 2556 เรื่องโดย
วรพล สิงห์เขียวพงษ์ - บรรณาธิการ (หน้าปก อีซุซุ MU-X)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: สงสัย?? MAZDA CX-5 ประหยัดน้ำมันจริงๆ หรือ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 21:05:40 »
ต้องบอกว่าประหยัดกว่า รถ suv ในระดับเดียวกัน แน่ๆ
แต่คงไม่เท่ากับตัวเลขที่วัดจากการทดสอบในญี่ปุ่นเพราะ condition ต่างกันครับ ในการขับจริงแบบปรกติ
ถ้าอยากได้ตามตัวเลขผมว่าก็ไม่ยาก เพียง ขับนอกเมืองเลี้ยงคันเร่งไว้ ความเร็วไม่เกิน 100 ได้แน่นอน เผลอๆมากกว่าที่เครมไว้อีก
ส่วนจะเทียบกับ ppv ที่เครื่องใหญ่กว่า ผมมั่นใจว่าถ้าขับในเมือง รถติดบ้าง เร็วบ้าง ยังไงก็ประหยัดกว่าแน่ๆ
แต่ถ้าขับนิ่งๆ ความเร็วคงที่ เครื่องใหญ่รอบเขาอาจจะต่ำกว่า มีโอกาสที่ประหยัดกว่าก็มีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: สงสัย?? MAZDA CX-5 ประหยัดน้ำมันจริงๆ หรือ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 21:12:54 »
คงต้องรอการทดสอบจากเวบนี้อย่างเดียว เพราะมันทดสอบหลายมาตรฐาน
ส่วนใหญ่รถจะทำตัวเลขการใช้งานจริงได้แย่กว่าที่เคลมไว้อยู่แล้ว :-*
ผมว่าน่าจะอยู่ในราว 12-14 โล/ลิตร :-\

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 21:16:48 »
ผมเห็นในคลับcx5 เค้าวิ่งมา4000 กว่าโล ตัว2.0  เติม e20 เฉลี่ย 14km/l หรือเปล่า บางถัง 16km/l เลย ตัว 2.0
จำตัวเลขไม่ได้ แต่ประมาณนี้แหละ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 21:22:47 »
ทำไมมั่นใจกันจังเลย  รอผลใช้งานจริงๆ กันก่อนดีมั้ยครับ
ว่าSkyactiveมันก็แค่คำโฆษณา หรือไม้ตายของMazdaจริงๆ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 21:29:00 »
ผมเดาว่าพอๆ กับ CRV ครับ เพราะ honda ก็มีชื่อเรื่องประหยัดน้ำมันอยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 22:36:32 »
บ้างอย่างอาจจะดูเกินจริงไปนิดก็ได้ครับ ต้องลองขับเองหรือรอดูรีวิว น่าจะดีกว่า ผลการทดสอบที่ออกมาจากโรงงาน

บางทีก็ทดลองในสถานนีทดสอบวิ่ง ทดสอบกันในลู่วิ่งทดสอบ ไม่มีแรงต้านจากลมต่างๆ

แต่เอาเข้าจริงๆส่วนตัวคิดว่าคงต่างกันไม่มากนัก อาจประหยัดกว่าแค่ บวกลบ 1-2 กิโล ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆที่วางขายกันตอนนี้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 22:54:07 »
เห็นมีวงเล็บว่าในวันแรกแปลว่ายังไม่พ้นรันอิน ถ้ารอให้พ้นรันอินไปตัวเลขจะดีขึ้นพอตัวเลยนะครับ
แต่ก็ไม่รู้ว่าจะดีกว่ายี่ห้ออื่นๆแค่ไหน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 00:05:55 »
เห็นมาแบบนี้ พิจารณากันเองนะครับ  ::)

http://www.thaimazdacx5club.com/index.php?topic=6380
http://www.thaimazdacx5club.com/index.php?topic=5863.0

คือเบนซินผมไม่ได้คาดหวังอะไรกับมัน แต่ดีเซลเหมือนจะกินกว่าที่คิดไปหน่อย... ถ้าได้เท่านี้จริงๆ ก็เท่ากับว่ากินกว่า Captiva เครื่องใหม่นะเนี่ย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jomyoot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 00:11:08 »
ทำไมมั่นใจกันจังเลย  รอผลใช้งานจริงๆ กันก่อนดีมั้ยครับ
ว่าSkyactiveมันก็แค่คำโฆษณา หรือไม้ตายของMazdaจริงๆ

อันนี้ แหละครับ ที่ผมอยากรู้ แค่โฆษณา ให้เท่ไม่เหมือนใคร หรือเป็นไม้เด็ดจริงๆ
เพราะที่ผ่านมา ไม่ว่าจะน้อง2 น้อง3 ซดกว่าชาวบ้าน ทั้งนั้น

jomyoot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 00:14:31 »
เห็นมาแบบนี้ พิจารณากันเองนะครับ  ::)

http://www.thaimazdacx5club.com/index.php?topic=6380
http://www.thaimazdacx5club.com/index.php?topic=5863.0

คือเบนซินผมไม่ได้คาดหวังอะไรกับมัน แต่ดีเซลเหมือนจะกินกว่าที่คิดไปหน่อย... ถ้าได้เท่านี้จริงๆ ก็เท่ากับว่ากินกว่า Captiva เครื่องใหม่นะเนี่ย

ขอบคุณครับเป็นประโยชน์พอสมควรเลย ว่าแต่ขับ80-100ตัวเลข16โล/ลิตร ไม่ได้ก็แปลกละมั้งคับ ค่ายไหนก็ได้แหละแบบนี้มั้ง
ประมาณว่า ถังเดียว จิ๊บๆ แบบนั้นละมั้งคับ ขับ80-90ยังไงก็ประหยัดครับ ต้องรอการทดสอบโโยคุณ J!MMY ถึงจะเชื่อถือได้และได้มาตราฐาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 00:21:19 โดย jomyoot »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 00:34:02 »
 ;D

จริงๆ การทดสอบที่อื่นก็มีมาตรฐานครับ

แต่ของคุณจิมมี่ "อ้างอิงเปรียบเทียบได้ง่ายกว่า เพราะใช้มาตรฐานเดียวกันทุกคัน" ;D

ลองอ่านเรื่องวิธีการทดสอบให้ได้ 18 กม./ลิตร ของมาสด้าก่อนก็ได้

คุณจิมมี่เหมือนจะเคยให้ลิงค์อันนี้ไว้ ผม Bookmark ไว้นานละ http://www.cx-5.mazda.co.jp/skyactiv/?link_id=c5lnv

และผมไปหาข้อมูลเรื่องการเทสต์ JC-08 มาได้ดังนี้

จาก http://www.dieselnet.com/standards/cycles/jp_jc08.php

ซึ่ง Cycle การเทสต์ยาวก็จริง แต่ไม่มีการวิ่งเกิน 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ระหว่างการเทสต์เลยครับ

เท่าที่เว็บดังกล่าวแสดงไว้ จะใช้เวลาการทดสอบทั้งหมด 1,204 วินาที (20 นาทีนิดๆ)
ได้ระยะทาง 8.171 กม. ความเร็วเฉลี่ย 24.4 กม./ชม. และความเร็วสูงสุด 81.6 กม./ชม. เท่านั้นเอง

ซึ่งก็เพี้ยนแน่ๆ ถ้าวิ่งจริงด้วยความเร็วสูง

ส่วนการทดสอบอีโค่คาร์ยิ่งหนักข้อเข้าไปใหญ่  :P

จาก http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=6295.0

แต่อย่างน้อยก็มีเร่งเกิน 120 กม./ชม. อยู่นี่นา

วิ่งทางไกลจะไม่ได้ 18 กม./ลิตร ก็เลยไม่แปลกใจเท่าไหร่ครับ  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 00:37:44 »
และเพื่อเป็น Reference

Nissan Micra (March) รหัส K13 ที่ขายในเมืองไทยตอนนี้
ก็ทราบๆ กัน ว่าเป็น Eco Car รุ่นแรกที่มีจำหน่ายในเมืองไทย

แต่รุ่นแรกจริงๆ ก่อน MC2012 น่ะ ที่เทสต์ให้ได้ตามสเป็กประหยัดน้ำมัน มันมี Idle Stop ตัวปัจจุบันไม่มีนะครับ บอกไว้ก่อน

ผลการทดสอบตาม UNECE Reg.101 (00) ได้ 20 กม./ลิตร
ผลการทดสอบตาม JC-08 ได้ 23 กม./ลิตร ครับ  :D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 04:07:27 »
CRV ทำได้ 13 กว่าๆ..  ถ้าเครื่อง Sky ทำได้ไม่เกิน 14

ผมว่าคำว่า Sky มันก็แค่คำโฆษณาการตลาดธรรมดาๆคำนึงล่ะครับ..

อยากเห็นตัวเลขงามๆ ให้สมกับคำว่า Sky ให้สมกับการรอคอยของหลายๆท่าน..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 06:55:56 »
CRV ทำได้ 13 กว่าๆ..  ถ้าเครื่อง Sky ทำได้ไม่เกิน 14

ผมว่าคำว่า Sky มันก็แค่คำโฆษณาการตลาดธรรมดาๆคำนึงล่ะครับ..

อยากเห็นตัวเลขงามๆ ให้สมกับคำว่า Sky ให้สมกับการรอคอยของหลายๆท่าน..

ผมเดาว่าพอๆ กับ CRV ครับ เพราะ honda ก็มีชื่อเรื่องประหยัดน้ำมันอยู่แล้วนะครับ

CRV ผมใช้ในเมืองตลอด ได้เต็มที่ไม่เกิน 6.5 กิโลต่อลิตร

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:19:08 »

CRV ผมใช้ในเมืองตลอด ได้เต็มที่ไม่เกิน 6.5 กิโลต่อลิตร

ใครบอกว่าฮอนด้ามีชื่อเรื่องประหยัดน้ำมันโดยเฉพาะcrv นี่ตัวสูบน้ำมันเลยล่ะครับ ผมใช้มาทั้งgen1 gen2ในเมืองบวกชานเมืองไม่เคยดีกว่า8กม /ลิตรเลย

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:58:49 »

ใครบอกว่าฮอนด้ามีชื่อเรื่องประหยัดน้ำมันโดยเฉพาะcrv นี่ตัวสูบน้ำมันเลยล่ะครับ ผมใช้มาทั้งgen1 gen2ในเมืองบวกชานเมืองไม่เคยดีกว่า8กม /ลิตรเลย

ไม่รู้นะ ผมเห็น city civic accord ก็ประหยัดระดับแนวหน้าเมื่อเทียบกับค่ายอื่น
Crv มันกินเพราะรถหนัก รถต้านลม แต่มันก็ยังถือว่าประหยัดเมื่อเทียบกับค่ายอื่นครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:09:35 »
ผมใช้แจ๊สขับไปออฟฟิตก็ได้11-12โลต่อลิตรนะ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:11:34 »
ประหยัดหรือเปลือง มันอยู่ที่พฤติกรรมการขับขี่ด้วยนะ + มาตรฐานน้ำมันบ้านเรามันอยู่ระดับไหน จะเอาไปอิง ตปท. ก็พูดยากนะครับ

ถามนิดนุง คนเรานะ การขับรถไม่เหมือนกัน จะแต่งคันเร่ง เลี้ยงคันเร่ง เติมคันเร่ง ถอนคันเร่ง มันเหมือนกันทุกคนสักที่ไหน

ผมใช้ civic fd เขาทำกันได้ 14-15 โล/ลิตร ผมเองยังทำได้ไม่ถึงเลย เพราะผมใจไม่นิ่งพอ กดเบา ๆ ไม่เป็น

อย่าเอาเกณฑ์ที่เคลม ๆ กันไว้มาเป็นตัวชี้วัดครับ เอาไว้เป็นข้อมูลประกอบพอ ถึงเวลายังไงก็ต้องรอฟังเสียงจากผู้ใช้งานจริงจะดีกว่า

ถ้าพฤติกรรมการขับขี่เขาใจร้อนแบบผม ถึงจะเป็นไฮบริตที่เคลมไว้ 20 km/l หรือ eco car มันก็ไม่ต่างอะไรจาก city car ที่ใช้กันหรอก

ฟังหูไว้หูครับ หาข้อมูลเท็จจริงมาวิเคราะห์ สังเคราะห์ แล้วค่อยมาอวย มาด่า จะดีกว่านะ... ;D

ปล. เคยใช้ cr-v gen 2 มาเหมือนกัน ไม่เคยได้เกิน 7 km/l เลย ยิ่งรถติดย่ิงใจหาย อยากจะแบกถัง 200l ติดรถเลยอ่ะ :D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:22:31 »
ได้เข้าไปดูในคลับเค้าเหมือนกัน

ถ้าตัวเลขได้แค่นี้ก็น่าผิดหวังนะครับ

ผมขับ PJS ตัวไม่VG 2.5 ยังได้มากสุดที่ 12 km/l รถหนักเกือบสองตัน

แต่ถ้า Cx-5 diesel ได้ไม่เกิน avg. 13+ กับการขับทางไกล ผมว่าน่าผิดหวัง (ก็แหม โฆษณาซะว่ามันต้องเยี่ยมกู้ดแน่ๆ คนอวยเยอะอีกตะหาก ผมก็อวยตอนแรก หุหุ)

ตอนแรกก็เล็งตัวดีเซลไว้ครับ 1.6ล้าน  แต่เห็นซดน้ำมันแบบนี้แล้วขอคิดใหม่เลย รอx-trail / new fortuner / new PJS ต่อไป 

คุณจิมมี่รีบๆจัดรีวิว Cx-5 นะครับ  ผมว่าคนรอเพียบ  :D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:52:55 »
อีโคคาร์ที่ผมใช้ เค้าบอกว่าทำได้ 20 กิโลเมตรต่อลิตรขึ้น
ผมใช้ได้แค่ 10 กิโลลิตรเอง
มันอยู่ที่คนขับด้วยนะครับ มีหลายปัจจัย  เท้าและเทคนิคการขับแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:05:38 »
ผมว่ารอผลทดสอบจริงๆ ก่อนน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:52:22 »
ใน Club VIOS ก็เคยมีทำนองว่า VIOS กินกว่าตัวเก่า

แต่หลังจากคุณจิมจัดการทดสอบตามมาตรฐาน HLM แล้วมันเท่าเดิมนั่นแล

พอออกมาแบบนี้ไม่รู้ทำไมผมเชื่อ HLM ทันทีเลยนี่สิครับ

ดังนั้นรอผลทดสอบกันใจเย็นๆดีกว่านะ  ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:58:39 »

ผมอ้างอิงตัวเลขจากการริวิวของคุณจิมมี่นี่แหล่ะครับ..

นั่ง 2 คน เปิดแอร์ วิ่ง 110 กม./ชม. ได้ผลออกมา 13 กว่าๆทุกคัน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:22:03 »
CX5 ตอนยังไม่มากระแสในนี้ แร้งงงงมาก เห็นใครๆก็ว่าดียังนั้น ยังนี้ ต้องเอาตัวนี้เท่านั้น
พอเปิดตัวมาซักพัก ผมเพิ่งจะเจอตัวจริงที่ใช้วิ่งถนนแค่คันเดียวเอง ไม่รู้ไปอยู่ไหนหมด
เออ หรือว่ายังไม่ส่งรถ ก็ไม่ใช่ไปศูนย์บอก รับรถได้เลยนะ

ตกลงมันดีหรือป่าวครับ ใครใช้จริง . . . จริงๆนะ ช่วยมา Review หน่อยครับ
 ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:38:10 »
CX5 ตอนยังไม่มากระแสในนี้ แร้งงงงมาก เห็นใครๆก็ว่าดียังนั้น ยังนี้ ต้องเอาตัวนี้เท่านั้น
พอเปิดตัวมาซักพัก ผมเพิ่งจะเจอตัวจริงที่ใช้วิ่งถนนแค่คันเดียวเอง ไม่รู้ไปอยู่ไหนหมด
เออ หรือว่ายังไม่ส่งรถ ก็ไม่ใช่ไปศูนย์บอก รับรถได้เลยนะ

ตกลงมันดีหรือป่าวครับ ใครใช้จริง . . . จริงๆนะ ช่วยมา Review หน่อยครับ
 ;D

2.2D ส่งมอบหลังปีใหม่ครับ

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:38:41 »
ผมเห็น CX5 ป้ายแดงบนถนนหลายคันอยู่นะ :)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:55:57 »
เจอหลายคันอยู่ครับ แถมเห็นบอกว่า ตัวดีเซล จองกันยาวครับ !!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 12:09:52 »
การทดสอบรถของแต่ล่ะค่ายเค้าก็ไม่มั่วแน่นอนแหละครับ มาตรฐานแต่ล่ะประเทศไม่เหมือนกัน
อีกอย่างอย่างที่แต่ล่ะท่านๆได้กล่าวมา คนขับและวิธีการขับและหนทางของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
อย่างเราใช้  Iphone VS Samsung บ้างบอกช้าบ้างๆ อะไรบ้างทั้งๆที่  CPU/RAM ของอีกตัวมากกว่าเยอะแยะ หรือคอมใหม่ CPU แรงกว่า
พอเอามาใช้งานทั่วไปมันก็อาจไม่เห็นความแตกต่างในระดับตัวเลขถึงขั้นบอกความรู้สึกได้
ถนนเมืองไทยเรา อะไรก็ไม่รู้ ติดได้ติดดี ขับดีๆก็มีมาจี้ ไฟเขียวไม่ได้ไป บางครั้งขับช้ากินน้ำมันกว่าขับเร็วอีก เพราะอยู่ซ้ายไปติดรถช้ากว่า ต้องเร่งต้องเบรคบ่อยกว่า ขับรูดยาวๆ
ผมซื้อรถขอให้ประหยัดกว่าเดิมก็ดีใจแล้ว
ชัดๆถ้าเป็นคนใช้เบนซิล เปลี่ยนเป็น ดีเซล และ ไฮบริจ แน่นอนประหยัดกว่าแบบไม่ต้องคิดมาก
ถ้าใช้เครื่องใหญ่ก็เปลี่ยนเป็นเครื่องเล็ก ก็น่าจะประหยัดกว่า หรือเปลี่ยนชนิดน้ำมันจาก E95 มาเป็น E20/E85  สุดท้ายพฤติกรรมการขับของเราเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง
Technology ของ CX5 มันก็ล้ำหน้าและปรับปรุงเพื่อประหยัดน้ำมันชัดๆอยู่แล้วเท่าที่เห็น เกียร์ 6 speed เครื่องลดน้ำหนัก จ่ายน้ำมันดี start stop เอามาใช้ได้หมดรึเปล่าในถนนบ้านเราเท่านั้นเอง ที่สำคัญพอประหยัดก็ยิ่งขับเร็ว เหมือนกระบะบ้าพลังสุดท้ายก็มาตกที่ 10-12 โลลิตรมาตรฐาน
อย่างโมษณาอีซุซู หนึ่งถังข้ามประเทศ ผมโทรไปถามญาติที่ใช้ แกก็บอกประหยัดแต่คงขับข้ามประเทศไม่ไหวแน่นอนๆ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 12:14:12 โดย cefboy »

ออฟไลน์ kitto26

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 12:23:45 »

;D

ใช้อยู่คร้าบ  cx5 2.2diesel สีขาว  วิ่งแถว พุทธมณฑล สาย3
ผมค่อนข้างขับเร็วครับ ใช้ได้เฉลี่ย 13โลลิตรกว่าๆครับ
มีขับในเมือง ประมาณว่า ไหลๆหยุด กลัวคนอื่นมาแทรกด้วยครับ

ถ้าถามว่าขับได้ไหม16โลลิตร  ถ้าเอาจริงๆผมว่าสบายๆครับ ขับเนียนๆกดครู๊ส คอนโทร มั่นใจว่าได้แน่นอน
เพราะขนาดผมขับซิ่งแบบนี้ ขี้หมูขี้หมายังได้ 13 โลเลยครับ

อันนี้วัดจริงจากการเติมน้ำมันเข้าไปใหม่แล้วหารกลับนะครับ  ไม่ได้เน้นดูมาตรวัดที่หน้าปัดรถครับ

พี่ขายซูได้ไวไว แล้วมา cx5 ดีเซลคร้าบ ขับสนุกใช้ได้คร้าบ